[Hồ sơ F4] không có học bạ phải làm sao?

quangdung

Thành viên mới
Mến chào các ACE trong xuatnhapcanh!
Tình hình là cô em gái bên đó bảo lãnh 2 gia đình, nhà tôi và nhà bà chị.Tôi được biết là khi phỏng vấn họ đòi hỏi phải có học bạ cho thân nhân đi cùng,nhưng mà con cháu tôi (tức con gái bà chị, sinh năm 94), nó nghỉ học từ hồi lớp 4 (vì lí do cá nhân).Bây giờ lấy đâu ra học bạ.
Mong các ACE tư vấn giúp,vậy có cách nào giải quyết vấn đề này ko ?Hay là con bé bị rớt lại?

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: không có học bạ phải làm sao?

Mến chào các ACE trong xuatnhapcanh!
Tình hình là cô em gái bên đó bảo lãnh 2 gia đình, nhà tôi và nhà bà chị.Tôi được biết là khi phỏng vấn họ đòi hỏi phải có học bạ cho thân nhân đi cùng,nhưng mà con cháu tôi (tức con gái bà chị, sinh năm 94), nó nghỉ học từ hồi lớp 4 (vì lí do cá nhân).Bây giờ lấy đâu ra học bạ.
Mong các ACE tư vấn giúp,vậy có cách nào giải quyết vấn đề này ko ?Hay là con bé bị rớt lại?
Hi Quangdung,
@Học bạ là một trong những bằng chứng dùng để chứng minh mối quan hệ của các đương đơn, vì trong đó có quá trình học tập, hình ảnh của học sinh và tên của phụ huynh (ví dụ: mối quan hệ mẹ-con giữa con gái của bà chị và bà chị của bạn).
@Bất kỳ bằng chứng nào cũng có thể đem theo để chứng minh các mối quan hệ khi đi phỏng vấn.
@Nhân viên Lãnh sự quán không "có đòi" học bạ đâu, bạn yên tâm nhé.
Đây chỉ là kinh nghiệm của ACE đi trước hướng dẫn mình chuẩn bị thật chu đáo cho buổi phỏng vấn dễ thành công hơn. Gia đình có gì thì cứ đem nấy.
Chúc may mắn.

quangdung

Thành viên mới

Hi Quangdung,
@Học bạ là một trong những bằng chứng dùng để chứng minh mối quan hệ của các đương đơn, vì trong đó có quá trình học tập, hình ảnh của học sinh và tên của phụ huynh (ví dụ: mối quan hệ mẹ-con giữa con gái của bà chị và bà chị của bạn).
@Bất kỳ bằng chứng nào cũng có thể đem theo để chứng minh các mối quan hệ khi đi phỏng vấn.
@Nhân viên Lãnh sự quán không "có đòi" học bạ đâu, bạn yên tâm nhé.
Đây chỉ là kinh nghiệm của ACE đi trước hướng dẫn mình chuẩn bị thật chu đáo cho buổi phỏng vấn dễ thành công hơn. Gia đình có gì thì cứ đem nấy.
Chúc may mắn.
Vậy theo anh nhà chị tôi nên sử dụng gì để làm bằng chứng?Tại có người quen kể bị mất sổ học bạ,bên lãnh sự quán họ đòi giấy chứng nhận gì đó thay thế.
Gia đình cũng ko có kinh nghiệm gì nhiều,mong mọi người giúp đỡ
Xin cám ơn nhiều

quaidan

Cựu Ban điều hành

Vậy theo anh nhà chị tôi nên sử dụng gì để làm bằng chứng?Tại có người quen kể bị mất sổ học bạ,bên lãnh sự quán họ đòi giấy chứng nhận gì đó thay thế.
Gia đình cũng ko có kinh nghiệm gì nhiều,mong mọi người giúp đỡ
Xin cám ơn nhiều
Hi Quangdung,
@ Ngoài khai sinh và hộ khẩu (trong đó đã có xác nhận mối quan hệ mẹ-con) ra gia đình còn giấy tờ gì khác nữa không?
@ Hình ảnh từ nhỏ cho tới lớn của mẹ và con gái của chị bạn có nhiều và có liên tục các năm không?
Hình ảnh rất là quan trọng và gần như là khả năng thuyết phục cao nhất trong buổi phỏng vấn. ACE trên diễn đàn sẽ có ý kiến thêm cho bạn.
Chúc may mắn nhé.

quangdung

Thành viên mới

Hi Quangdung,
@ Ngoài khai sinh và hộ khẩu (trong đó đã có xác nhận mối quan hệ mẹ-con) ra gia đình còn giấy tờ gì khác nữa không?
@ Hình ảnh từ nhỏ cho tới lớn của mẹ và con gái của chị bạn có nhiều và có liên tục các năm không?
Hình ảnh rất là quan trọng và gần như là khả năng thuyết phục cao nhất trong buổi phỏng vấn. ACE trên diễn đàn sẽ có ý kiến thêm cho bạn.
Chúc may mắn nhé.
gia đình có album hình,cũng khá là đầy đủ,hy vọng là sẽ ổn.
cám ơn anh quaidan nhiều!Chúc anh luôn vui khỏe và thành công!

quangdung

Thành viên mới
có 2 giấy kết hôn bây giờ nên nộp giấy nào?

Tôi có 1 vấn đề nữa mong được tư vấn.
Tôi kết hôn vào tháng 12/1989. Vào năm 2000 khi chuẩn bị được bảo lãnh thì tôi bị mất giấy đăng kí kết hôn.Vợ chồng tôi cứ nghĩ mất thì đi làm lại,thế là chúng tôi đi đăng kí kết hôn lại.Sau đó tôi dùng giấy đăng kí kết hôn năm 2000 này để làm hồ sơ bảo lãnh.
Nay tôi đang điền đơn DS 230 và chuẩn bị giấy tờ, được biết là phải nộp bản trích lục giấy đăng kí kết hôn.
Vậy kính mong quý ACE trả lời giúp, là bây giờ tôi nên nộp giấy đăng kí kết hôn năm 1989 hay năm 2000 đây?
Xin chân thành cảm ơn!

quangdung

Thành viên mới
Ðề: có 2 giấy kết hôn bây giờ nên nộp giấy nào?

Tôi kết hôn vào tháng 12/1989. Vào năm 2000 khi chuẩn bị được bảo lãnh thì tôi bị mất giấy đăng kí kết hôn.Vợ chồng tôi cứ nghĩ mất thì đi làm lại,thế là chúng tôi đi đăng kí kết hôn lại.Sau đó tôi dùng giấy đăng kí kết hôn năm 2000 này để làm hồ sơ bảo lãnh.
Nay tôi đang điền đơn DS 230 và chuẩn bị giấy tờ, được biết là phải nộp bản trích lục giấy đăng kí kết hôn.
Vậy kính mong quý ACE trả lời giúp, là bây giờ tôi nên nộp giấy đăng kí kết hôn năm 1989 hay năm 2000 đây?
Xin chân thành cảm ơn!

dohoaibao

Thành viên tích cực

Bạn làm hồ sơ bảo lãnh giấy kết hôn năm 2000 thì bây giờ tiếp tục sử dụng giấy đó. Hồ sơ phải thống nhất đừng thay đổi. Giấy kết hôn 1989 trích lục để dành đó

quangdung

Thành viên mới

Bạn làm hồ sơ bảo lãnh giấy kết hôn năm 2000 thì bây giờ tiếp tục sử dụng giấy đó. Hồ sơ phải thống nhất đừng thay đổi. Giấy kết hôn 1989 trích lục để dành đó
Cám ơn dohoaibao nhiều.
Đúng là cứ đụng đến giấy tờ là phát sinh nhiều chuyện đau đầu ghê.Cái tôi lo lắng là liệu mai mốt đi phỏng vấn họ có thắc mắc chuyện kết hôn năm 2000 mà con lớn thì gần 20 tuổi?(Gia đình có 2 cháu,sinh 90 và 96)

quangdung

Thành viên mới
có con năm 90 mà giấy kết hôn năm 2000 liệu có vấn đề?

Mong có quý anh chị nào bớt chút thời gian giải đáp giùm tôi vấn đề này với!Help please!!!

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: có 2 giấy kết hôn bây giờ nên nộp giấy nào?

Xin chân thành cảm ơn!
Hi Quangdung,
@ Vì bạn đã "lỡ" nộp giấy đăng ký kết hôn năm 2000 nên bạn cứ nộp giấy trích lục của năm 2000 luôn (nhớ cẩn thận kẻo bị lẫn lộn cái giấy của năm 1989).
@ Trước đây, tình huống này trong gia đình quaidan đã từng có xảy ra y như bạn (thậm chí thời gian còn nhiều hơn của bạn: có 2 đứa con đến mười mấy tuổi mới làm giấy kết hôn để bổ túc hồ sơ bảo lãnh) và phỏng vấn thành công (đi Mỹ cả chục năm rồi). Có con trước => kết hôn sau: người Mỹ họ không quan tâm vấn đề này lắm đâu.
Do vậy bạn hãy yên tâm và nhớ khi PV đừng "lộ ra" cái giấy của 1989 là OK.
Chúc may mắn.

R

ruudthaocindyluu

Guest

Thật sự là không biết do nhà mình may mắn hay sao chứ trước khi PV cũng lo lắng tùm lum giống bạn vậy như khi vào PV rồi thì mới thấy. Nói thật là nó còn dễ hơn ăn cơm sườn, ăn cơm sườn còn sợ cắn nhằm xương chứ PV chả sợ gì hết. Nhà em chẳng có bằng chứng gì ngoài vài tấm hình. Còn hồ sơ mang theo như DS230, LLTP, Giấy kết hôn,v...v... người ta chẳng thèm coi nữa chứ nói là kiểm. Vòng sơ vấn người ta bảo mình có gì cứ mang ra hết người ta tự lựa. Bạn cứ yên tâm đi nha đừng lo lắng gì quá, nếu có gì cần giúp thì phone mình. Mình có thể chia sẻ vài điều với bạn cho đỡ lo. 0985286161 ( Hiếu)

quangdung

Thành viên mới
Ðề:Không nhận được DS 3032 từ sở di trú Mỹ ???

Thực ra cách đây hơn 1 tháng,khi hồ sơ 2 gia đình đáo hạn thì người bảo lãnh của tôi đã gửi form DS 3032 về cho 2 đình và chúng tôi đã hoần tất và gửi sang Mỹ.Nhưng cách đây hơn 1 tuần nhà em gái tôi đã nhận được form DS 3032 gửi từ sở di trú Mỹ còn nhà tôi đến giờ vẫn chưa có.Tôi băn khoăn không biết có phải bị thất lạc không nữa?!?Nếu lỡ như mai mốt họ gửi thư mời phỏng vấn mà mình cũng không nhận được thì biết làm sao?Hy vọng là không có gì,chỉ là tôi lo lắng quá thôi :(
Mong có ACE nào giải tỏa giúp tôi với.

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Không nhận được DS 3032 từ sở di trú Mỹ ???

Thực ra cách đây hơn 1 tháng,khi hồ sơ 2 gia đình đáo hạn thì người bảo lãnh của tôi đã gửi form DS 3032 về cho 2 đình và chúng tôi đã hoần tất và gửi sang Mỹ.Nhưng cách đây hơn 1 tuần nhà em gái tôi đã nhận được form DS 3032 gửi từ sở di trú Mỹ còn nhà tôi đến giờ vẫn chưa có.Tôi băn khoăn không biết có phải bị thất lạc không nữa?!?Nếu lỡ như mai mốt họ gửi thư mời phỏng vấn mà mình cũng không nhận được thì biết làm sao?Hy vọng là không có gì,chỉ là tôi lo lắng quá thôi :(
Mong có ACE nào giải tỏa giúp tôi với.
Chào quangdung,

Bạn đừng lo. Sau khi nộp xong tất cả hồ sơ cho NVC, chờ khoảng 4-5 tuần sau, bạn gởi cho NVC một email hỏi hồ sơ đã hoàn tất chưa hoặc hỏi ngày phỏng vấn chẳng hạn, khi NVC trả lời email của bạn, tức là bạn đã thiết lập mối liên lạc qua email với NVC rồi, và khi có thư mời phỏng vấn, NVC sẽ gởi email cho bạn, không sợ bị thất lạc đâu.

Chúc như ý. Thân ái.