Kinh nghiệm thực tế khi mua nhà tai Mỹ

Yenbui54

Thành viên tích cực
Tôi xin kể một câu chuyện cho những Anh ,Chị ,Em nào sắp sửa nhập cư ,phán đoán :Khi quyết đinh mua nhà ,NÊN suy nghĩ thật kỹ .Tôi cũng không cho là người Việt mình là không tốt với người Việt ,tôi dành sự phán quyết này cho tất cả các bạn .Câu chuyện như sau:nhân vât TÔI đươc gọi là người kể chuyên,là bạn thân với tôi và gặp trường hơp này .
Tôi có ý định mua một căn nhà nho nhỏ dành cho những người nhà của tôi sắp sửa qua.Hôm nọ đi hớt tóc ,gặp cô thợ hớt tóc người VN ,nói chuyện mua bán nhà cửa .
Cô ta nói :'' gần nhà chú có môt căn họ đòi 59,900$,cháu trả 50,000$ rồi mà họ không bán " .
Nghe nói tôi cũng hăm hở lắm ,thế là đi coi sơ sơ cho biết .Nhìn căn nhà sơ qua tôi cũng thích rồi nhưng phải sửa chữa chi phí cũng hết 15.000$,căn nhà bị nhiều nhà bank tich thu ,qua 4 ,5 đời chủ .Người chủ mới bỏ đi vào tháng 7/2010,căn nhà rộng 1540 square feet 3 phòng ngủ và 2 phòng tắm .Nhà xây từ năm 1974 ,bốn măt là gạch .Đât rộng 1/2 acre ,có hàng rào bao quanh .Người VN thích nhà gạch lắm nói chung .Về nhà check lại trên internet ,email muốn mua ,môt hai ngày không thấy trả lời ,email cho một người khác ,vì nhà này có tới 4,5 nhà bank làm chủ .Kỳ này nhân được 2 email ,môt cái nói căn nhà này có người mua rồi ,một cái nói ok muốn mua cho tao biết số phone để tao gọi cho mày ,rồi nó gọi cho tôi ,hẹn ngày giờ đi coi nhà .Tôi hỏi :
''Cho tôi biết căn nhà này ,có bị ma không? Có ai bị giết trong căn nhà đó không? v.v...''Ok để tao hỏi sẽ trả lời khi gặp mày ''.
Ngày hôm sau 4 h chiều ,mình lại sớm 5phút ,có một 2 ông ,một Mỹ ,một VN .Thấy mặt tôi người VN hỏi liền :''Anh Chị đi mua nhà phải không ?Nhà này tôi mua rồi giá là 64,900$ ." Tôi nhìn sang người Mỹ muốn hỏi ,người VN trả lời luôn ''Hắn là người inspector cho tôi ,xem nhà có hư hao gi không ?căn này tôi mua đấu giá 59,900$ giá sơ khởi ,tôi phải trả 64,900$ mới mua được ''.Tôi hỏi :Thôi ,ông mua rồi cho tôi coi nhà sơ sơ đươc không ?'' OK .Mình chê căn nhà thế này ,thế nọ .Người VN này chống đỡ hết trơn .''Ôi cái này sửa chút xíu đâu có bao nhiêu ''
Trước khi ra về tôi nói một câu :''Căn này nếu tôi mua ,thì tôi chỉ trả 52,000$ là tối đa ''.Nghe tôi nói vậy người VN kia cũng nói ''Thôi tôi cũng không mua '' .
Đọc xong câu chuyện ,tôi xin kể thêm một một chút xíu người hàng xóm của tôi là người Lào ,căn nhà phía sau nhà của anh ta cũng bán vì nhà bank kéo ,giá ghi 51,000$ ,có một người nhào vô trả giá 55,000$ .Anh bạn người Lào hàng xóm phải trả 56,000$ để mua (giá thưc tế của căn nhà chỉ là 48,000$).
Tôi biết các bạn đị sang đây trước mắt là phải an cư rồi mới lạc nghiêp đươc ,cẩn thận .Nhà bên này không biết bao nhiêu căn đang chờ đón các bạn ,người Mỹ họ bị kéo nhà nhiều nhiều lắm .Đừng nên hấp tấp,mất tiền uổng lắm . Các ban khi mua nên dò trên Google trước ,rồi đi xem sơ sơ .Biết được để có thể ước lượng đuơc giá trị căn nhà mà các bạn sẽ mua .

Last edited by a moderator:

hongvinh

Thành viên tích cực
Ðề: Không biết có nên viết bài này không?

cám ơn bạn,mình cũng có dự định qua mỹ cũng muốn mua 1 căn nhà để ở.nhưng cũng không biết như thế nào,bạn có biết mua căn nhà nào rẻ mà nhà cũng dễ coi,dự định từ 30.000 - 50.000 usd.mình qua bang cali - west covina.mình đi thuộc diện f3.bạn nào có thể cho mình biết với.cảm ơn nhiều.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Kinh nghiệm thực tế khi mua nhà tai Mỹ

Nhà tại Cali không có giá 30,000$-50,000$ .Căn nhà như tôi mô tả ở trên ,ít nhất cũng phải 250.000$.
Tôi có người bạn tại Cali ở San Jose ,nói bán cả căn nhà của tôi không mua được cái Gara của anh ta ở Cali .

hongvinh

Thành viên tích cực

mình cảm ơn bạn,ba má mình mới mua nhà năm ngoái,nhà và miếng đất rộng khoảng 1200 mét vuông giá 130.000usd.mình không muốn ở chung nhà cha mẹ nên mình hỏi bạn có nhà rẻ không ở đây để mình dự tính mua.vì tài chính minh cũng không nhiều lắm.mong bạn cho minh ý kiến nhé.chúc bạn môt ngày vui vẻ và tốt lành.

langvuon

khoai nướng

Căn nhà này đẹp quá, trị giá 8tỉ rưỡi VN$ :10:

1420 S. Willow Avenue, West Covina
Xây dựng vào tháng 8/2009
Giá bán: 410.000USD
3 phòng ngủ, 2 nhà tắm, bếp sàn gỗ cứng, 2 nhà để xe rộng rãi, phong cảnh đẹp.
Xem nhà từ 5:00 chiều > 7:00 chiều
Chủ Nhật, 5 tháng 12/2010 từ 10:00-15:00

hongvinh

Thành viên tích cực

nhà này mình không đủ tài chính đâu bạn.đi5a chỉ nhà má mình là 2144E.WAUVUT CREER WEST COVINA.BẠN CÓ BIẾT NHÀ NÀO RẺ BẤT NGỜ KHÔNG.CẢM ƠN BẠN

langvuon

khoai nướng

nhà này mình không đủ tài chính đâu bạn.đi5a chỉ nhà má mình là 2144E.WAUVUT CREER WEST COVINA.BẠN CÓ BIẾT NHÀ NÀO RẺ BẤT NGỜ KHÔNG.CẢM ƠN BẠN
Thông tin trên website mua bán nhà của West Covina chỉ giới thiệu nhà có giá thấp nhất cũng trên 200.000 USD thôi, chỉ có thông qua dịch vụ mua bán nhà tại West Covina mới có thể tìm được.
Nơi má bạn ở nhà và đường phố rất đẹp, nhưng bạn viết sai địa chỉ thì phải. 2144 E Walnut Creek mới đúng phải không?

langvuon

khoai nướng

Bác Phuthohoa đã xem nhầm qua nhà 2191 E Walnut Creek đối diện rồi :).Ngôi nhà này thì phải

hongvinh

Thành viên tích cực

tại em cũng không tưởng tượng ra,vì em cũng không hiểu.à phải rồi mình chọn sai 21144E Walnut creer,cảm ơn bạn.mình cũng không biết làm sao chèn hình nhà ba má mình cho bạn coi được.

hongvinh

Thành viên tích cực

đúng rồi chủ nhà ba mình là họ lâm đó,sao bạn biết rành dữ vậy.

hongvinh

Thành viên tích cực

nhà mình cũng là người hoa đó,bạn nào biết khi mới qua mỹ làm sao mình tìm được việc làm sớm nhất,mình nên học nghề nào để kiếm sống được các bạn,mong các bạn thông tin cho mình biết với.

Thành

Thích đủ thứ ...

Hii Hii, bí mật nghề nghiệp mà, mỗi căn nhà điều có tiểu sử của nó lưu trử tại thành phố, nếu bạn vào đó sẽ rõ về thông tin tiền thuế phải đóng hàng năm cũng như giá trị hiện tại mà chính phủ dựa vào tính thuế mình phải trả.
hehehe em cũng họ Lâm nè bác, chắc nhà này trước đây đứng tên của em quá :24:

hongvinh

Thành viên tích cực

cảm ơn anh,đúng nhà mà phuthohoa đưa đó.tại má em có chụp hình gởi cho em.giờ làm sao,không có tiền mua nhà rồi,việc làm không có.mà anh chị trên diễn đàn ơi cho em hỏi mình qua mỹ khoảng bao lâu và với điều kiện nào thì mình mới mua nhà trả góp được.mình trả trước là bao nhiêu theo hình thức nào,mong các anh chị cho em biết với.tại em nghe nói ở mỹ sống lạnh lùng lắm,không có tình nghĩa như ở việt nam nên em sợ.em có em gái đang làm dược sĩ ở một bệnh viện lớn,nó cũng mới có chồng và mua nhà ở riêng rồi.đợt này nó là người đứng tên bảo lãnh tài chính đó (một năm tiền lương khoảng gần 200.000usd).nhà mình còn 3 anh em đã có gia đình còn lại ở việt nam.và sẽ đi qua mỹ đó.mong anh chị cho em biết thêm thông tin nhé,chúc anh chị thêm vui vẻ.

hongvinh

Thành viên tích cực

đúng rồi ba mình là lâm đệ đó, mẹ mình là quang vĩ mai.bạn coi có đúng không nhen.cảm ơn nhiều

TaoDi

Thành viên mới

hehehe em cũng họ Lâm nè bác, chắc nhà này trước đây đứng tên của em quá :24:
Cha Thành "đại gia" ghê nha! Nhà bên Mỹ mà có tới mấy căn! Choáng :13::43::13::43: !!!!!!!!!!

Bán bớt lấy "lúa" nã Ken, bác ơi! :24::24::24:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Anh em ruột bên này nhiều khi không giúp đỡ đươc cho nhau .Đó là sư thật ,nhưng bạn ơi mỗi hoa ,mỗi cảnh đều khác nhau.Thực tế công ăn việc làm đã làm cho bạn rối trí ,cho nên nhiều khi anh em chẳng còn giúp gì cho nhau .Tình hàng xóm cũng không có ,mỗi buỗi sáng đi làm ,gặp nhau vẫy tay ''HI'' rồi manh ai nấy đi .
Cho nên cho nhau tiền bạc thì còn có thể OK ,chứ ít ai cho mượn CREDIT,nghĩa là co-sign cho một người nào đó thuê mướn nhà ở ,xe cộ v.v...Nếu anh em ruột thịt thì còn được ,người dưng nước lã ,chắc chắn là không rồi .Vì chính mình phải tạo được CREDIT cho chính mình ,cho dù anh có 100.000$ trong nhà bank ,anh chưa bao giờ sòng phẳng mua chịu một món hàng nào thì anh vẫn chưa có CREDIT .Anh bắt buộc phải mua bằng tiền mặt mà anh có .
Bạn sang đây thời điểm này nên áp dụng như anh Hoàng Mẫu có nói chuyện sang để lo cho con trước ,đươc thì ở ,không thì về .
Những anh chi nào lớn tuổi có cơ sở làm ăn tại VN không nên đi bây giờ ,con cháu là cái đầu cầu để cho mình sang sau .

Yenbui54

Thành viên tích cực

Tôi không biết ở VN các ACE có thể tìm được nhà trên Google không ?
Ở bên này chúng tôi muốn biết một căn nhà nào ,khi biết đia chỉ và Zip code (bên này gọi là Mã Vùng)gồm 5 số ,nếu chi tiết hơn là số mã vùng thư tín (gồm 4 con số)thí dụ:2605 Washington lane Humble Texas 77396-2015.
Washington lane là tên đường .
Humble là tên của City.
TX là tên viết tắt của tiểu bang .
Zip code là 77396 .
Mã số vùng của Bưu điện là 2015
Riêng về tiểu bang Washington (không phải Washington DC),cũng có những tên đường là những con số .Thí dụ:4825 S 145th street Tukwila WA 98168-4473.
Chữ S có nghĩa là South .
Các ACE cứ theo tôi chỉ dẫn dò trên Google căn nhà nào muốn tìm ,tránh cho anh phuthohoa bị thiên hạ nhắc khéo (anh có buồn không anh phuthohoa ?).Rồi dùng phần mềm Faststone capture chup lai ngôi nhà mà mình thích .

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Kinh nghiệm thực tế khi mua nhà tại Mỹ

Cảm ơn Phuthohoa nhiều lắm ,tôi không thích gà tây nhiều lắm ,có ăn cũng được ,không thì cũng chả sao .Hôm Thanksgiving nhà tôi chỉ ăn steak và cá nướng cuốn bánh tráng .
Những địa chỉ tôi cho ở trên toàn là địa chỉ Ảo,không có thật đâu .Các ACE muốn và thích tôi cho địa chỉ của Tổng Thống Mỹ tha hồ mà tìm kiếm .
Nhà bên Cali ,New York cả là một vấn đề khi muốn mua những căn nhà ở những nơi này ,đây là 2 Tiểu bang nhà đắt nhất nước Mỹ (không bằng VN).Không biết có đúng không?Riêng Texas nhà rẻ hơn một chút (thí du:ở Cali nhà khoảng 500,000$thì ở Texas là 150,000,riêng nhà ở Georgia vào khoảng 70,000$).Nhưng nó cũng tuỳ khu vực mà người ta cư ngụ nữa .Thí du:khu toàn Mỹ trắng mắc hơn khu Mỹ đen ,Mễ ,VN rất nhiều.
Bây giờ nền kinh tế Mỹ rất khó khăn ,nhà đã xuống giá phân nửa giá căn nhà của ngày xưa ,nhưng người ta đã nói rằng đây mới là giá đúng của căn nhà .

thuykha

Thành viên tích cực
Ðề: Không biết có nên viết bài này không?

cám ơn bạn,mình cũng có dự định qua mỹ cũng muốn mua 1 căn nhà để ở.nhưng cũng không biết như thế nào,bạn có biết mua căn nhà nào rẻ mà nhà cũng dễ coi,dự định từ 30.000 - 50.000 usd.mình qua bang cali - west covina.mình đi thuộc diện f3.bạn nào có thể cho mình biết với.cảm ơn nhiều.

em cũng đang ở west covina, nhà ở đây ko có giá đó đâu bác, rẻ lắm cũng từ 320.000$ tới 400.000$. Ở thành phố này ko có nhà giá 30.000-50.000$ đâu

Yenbui54

Thành viên tích cực

Hôm nay trời đã lạnh khoảng 13 độ C(56) buổi chiều ,tối nay sẽ xuống -1 đô C nghĩa là 31 đô F .Lòng người tha hương trông về cố quốc ,tâm tư cứ vương mang một nỗi niềm ẩn khuất .Ôi quê nhà sao vẫn cứ xa vời ,đi quá lạc đề rồi .
Ngày hôm qua người bạn(người tìm mua căn nhà mà tôi nói ở trên)gọi phone và hỏi ý kiến tôi ,tôi dành sự phán đoán cho các ACE và cho ý kiến ,tôi sẽ nói với bạn tôi .
''Người realtor email lại cho tôi nói căn nhà này bây giờ tao xuống giá chỉ còn 54,900$"."Cũng người đã hẹn tôi lúc 4 h chiều ."
Tôi không biết nên khuyên bạn tôi làm sao?Các ACE thấy thế nào ?