Lịch Visa tháng 12-2013 và dự đoán lịch Visa tháng 01-2014

dungthu235

Thành viên tích cực
Ðề: Lịch Visa tháng 12-2013 và dự đoán lịch Visa tháng 01-2014

ACE cho mình hỏi.Sau khi bổ túc hs mình check CEAE thì thấy cập nhật là Administrative Processing,ngày kế tiếp check lại là READY,hôm nay check lại thì lại là Administrative Processing.Vậy là sao ,có ai gặp trường hợp này không,mình thấy lo lắng quá.Làm ơn có ai biết tại sao không ,nói cho mình biết với?Cám ơn trước nhe!

PhuongChau

Diễn đàn XNC

ACE cho mình hỏi.Sau khi bổ túc hs mình check CEAE thì thấy cập nhật là Administrative Processing,ngày kế tiếp check lại là READY,hôm nay check lại thì lại là Administrative Processing.Vậy là sao ,có ai gặp trường hợp này không,mình thấy lo lắng quá.Làm ơn có ai biết tại sao không ,nói cho mình biết với?Cám ơn trước nhe!
Hồ sơ bạn đang trong giai đoạn xử lý hành chính.

dungthu235

Thành viên tích cực

Hồ sơ bạn đang trong giai đoạn xử lý hành chính.
Cảm ơn bạn.Mình biết là ADMI.PROCESS. là xử lý hành chánh.Nhưng vấn đề là đã bổ túc xong rồi,đã cập nhật Ready rồi,bây giờ lại Xử lý HC, mình thật lo lắng không biết sao nữa?

Cupid

Thành viên tích cực

tháng này có ai nhận được giấy PV chưa nhỉ?sao thấy im ắng quá

truongthang738

Thành viên tích cực

dự đoán tháng sau f3 tăng 6 tuần :24::24:

tuminhkha

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn.Mình biết là ADMI.PROCESS. là xử lý hành chánh.Nhưng vấn đề là đã bổ túc xong rồi,đã cập nhật Ready rồi,bây giờ lại Xử lý HC, mình thật lo lắng không biết sao nữa?
bạn nói bổ túc thành công rùi mà,g kiểm tra gì nữa vậy??

hien_truong273

Thành viên tích cực

F4 tháng cuối năm tăng chậm chạp như rùa ..ai vô nhìn cũng thấy chán cho nên im hơi lặng tiếng :2: miễn bàn ,sang năm tính tiếp :p

dungthu235

Thành viên tích cực

bạn nói bổ túc thành công rùi mà,g kiểm tra gì nữa vậy??
Tại mình sốt ruột quá cứ check CEAC hoài,nhưng hôm nay mình thấy là ISSUED rồi.Vậy là yên tâm chờ.Cám ơn các bạn đã quan tâm mình.Chúc bạn tháng 12 PV thành công

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Tại mình sốt ruột quá cứ check CEAC hoài,nhưng hôm nay mình thấy là ISSUED rồi.Vậy là yên tâm chờ.Cám ơn các bạn đã quan tâm mình.Chúc bạn tháng 12 PV thành công
Vậy OK rồi,chờ lên dĩa thôi!

LÊN MÁY BAY XUÁT CẢNH , CÒN LÊN DĨA GÌ NỮA .

vuthangsi

Ban điều hành

•No Status (Chưa xác định tình trạng)
•Application receipt pending (Đã khai đơn trên mạng, chờ nộp tại Đại sứ quán/ Lãnh sự quán)
•Ready (Hồ sơ đã sẵn sàng, đang chờ xét duyệt)
•Administrative Processing (Cần thêm thủ tục hành chính)

•Issued (Đã cấp thị thực)

•Refused (Bị từ chối)

Ở TP.HCM sẽ nhận được visa từ 3 đến 5 ngày .
CHÚC MỪNG GIA ĐÌNH BẠN .

dungthu235

Thành viên tích cực

CHÚC MỪNG GIA ĐÌNH BẠN .[/COLOR][/QUOTE]
Cám ơn bạn.Còn bạn chừng nào,pv chưa?Mình thấy bạn đóng góp rất nhiều ý kiến bổ ích.Chúc bạn luôn khỏe và zui zẻ nhe!

vuthangsi

Ban điều hành

CHÚC MỪNG GIA ĐÌNH BẠN .[/COLOR]
[/QUOTE]
Cám ơn bạn.Còn bạn chừng nào,pv chưa?Mình thấy bạn đóng góp rất nhiều ý kiến bổ ích.Chúc bạn luôn khỏe và zui zẻ nhe![/QUOTE]

Những điều CẦN BIẾT sau khi nhận visa
1 Không được mở bao màu nâu đựng hồ sơ sức khoẻ hay sửa đổi bất cứ chi tiết nào trong thị thực trước khi nhập cư vào Hoa Kỳ.
2 Thời hạn của thị thực sẽ giống với thời hạn của kết quả khám sức khoẻ của đương đơn.
bạn phải xem kỹ ngày hết hiệu lực của thị thực - Visa Expiry Date - ở phía dưới, bên phải của thị thực.

3 Tôi phải đóng Phí Di dân USCIS vào thời điểm nào?

Quý vị phải đóng khoản phí này trước khi rời Việt Nam để nhập cư Hoa Kỳ. Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) sẽ không cấp thẻ xanh cho Quý vị nếu chưa nhận được khoản phí này. Tuy nhiên, trong trường hợp quý vị chưa đóng khoản phí này, các viên chức Cục Hải Quan và Biên Phòng Hoa Kỳ (CBP) vẫn sẽ cho phép quý vị nhập cảnh nếu quý vị hội đủ điều kiện nhập cảnh.

Tôi phải đóng khoản phí mới này như thế nào?

Quý vị có thể đóng khoản phí này bằng cách truy cập địa chỉ trang web www.USCIS.gov/ImmigrantFee, chọn đường dẫn tới trang yêu cầu thông tin của USCIS trên Pay.gov, trả lời các câu hỏi trên trang yêu cầu thông tin của USCIS, và cung cấp thông tin số tài khoản séc, thẻ ghi nợ, hoặc thẻ tín dụng. Do các khoản thanh toán bằng séc phải được rút tại một ngân hàng thuộc Hoa Kỳ, quý vị có thể nhờ người khác đại diện đóng khoản phí di dân USCIS này.

HƯỚNG DẪN ĐÓNG LỆ PHÍ NHẬP CƯ

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18920-Hướng-dẫn-đóng-tiền-thẻ-xanh-165-bằng-hình-ảnh
Kiểm tra chuyển phát nhanh visa
http://www.ems.com.vn/

Cám ơn lời hỏi thăm của bạn .

caoquang_nguyen

Thành viên tích cực

Theo mình thì bộ bttc đầy đủ gồm có :
-I-864 của NBL và I-864A(nếu có gia đình rồi,hoặc người thân sống cùng nhà)
Không đủ số tiền bảo trợ thì có thêm I-864 của người đồng bảo trợ
Đính kèm mẫu 1040,W2,Chứng nhận việc làm,paycheck tháng gần nhất.
Thế là được rồi.Yên tâm đi,nếu không đầy đủ thì mình sẽ bổ túc theo yêu cầu .
Chúc bạn may mắn
.

Xin chào Dungthu235, cho tôi hỏi bạn là hồ sơ mang đi phỏng vấn ở bên Mỹ gởi về là từ đâu có hồ sơ này, là NVC gởi trả lại mình bản gốc hay là từ đâu. Tôi hiện đang chờ lịch PV ( F3, PD: 14/4/2003), mà tôi chưa được biết HS sẽ thu thập như thế nào và sắp xếp hồ sơ ra sao. Bạn có kinh nghiệm hảy cho mình biết với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

dungthu235

Thành viên tích cực

.

Xin chào Dungthu235, cho tôi hỏi bạn là hồ sơ mang đi phỏng vấn ở bên Mỹ gởi về là từ đâu có hồ sơ này, là NVC gởi trả lại mình bản gốc hay là từ đâu. Tôi hiện đang chờ lịch PV ( F3, PD: 14/4/2003), mà tôi chưa được biết HS sẽ thu thập như thế nào và sắp xếp hồ sơ ra sao. Bạn có kinh nghiệm hảy cho mình biết với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
Trường hợp của mình bộ bảo trợ TC là hoàn toàn mới,do luật sư điền giúp và gửi chuyển phát nhanh về.Mình không dám nói cho các trường hợp khác.Bạn vui lòng chờ sẽ có người biết cách hướng dẫn sẽ hướng dẫn cho bạn cụ thể hơn.Chào bạn.Chúc bạn sớm nhận thư mời PV.

caoquang_nguyen

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn.Còn bạn chừng nào,pv chưa?Mình thấy bạn đóng góp rất nhiều ý kiến bổ ích.Chúc bạn luôn khỏe và zui zẻ nhe![/QUOTE]

1 Không được mở bao màu nâu đựng hồ sơ sức khoẻ hay sửa đổi bất cứ chi tiết nào trong thị thực trước khi nhập cư vào Hoa Kỳ.
2 Thời hạn của thị thực sẽ giống với thời hạn của kết quả khám sức khoẻ của đương đơn.
bạn phải xem kỹ ngày hết hiệu lực của thị thực - Visa Expiry Date - ở phía dưới, bên phải của thị thực.

Quý vị phải đóng khoản phí này trước khi rời Việt Nam để nhập cư Hoa Kỳ. Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) sẽ không cấp thẻ xanh cho Quý vị nếu chưa nhận được khoản phí này. Tuy nhiên, trong trường hợp quý vị chưa đóng khoản phí này, các viên chức Cục Hải Quan và Biên Phòng Hoa Kỳ (CBP) vẫn sẽ cho phép quý vị nhập cảnh nếu quý vị hội đủ điều kiện nhập cảnh.

Quý vị có thể đóng khoản phí này bằng cách truy cập địa chỉ trang web www.USCIS.gov/ImmigrantFee, chọn đường dẫn tới trang yêu cầu thông tin của USCIS trên Pay.gov, trả lời các câu hỏi trên trang yêu cầu thông tin của USCIS, và cung cấp thông tin số tài khoản séc, thẻ ghi nợ, hoặc thẻ tín dụng. Do các khoản thanh toán bằng séc phải được rút tại một ngân hàng thuộc Hoa Kỳ, quý vị có thể nhờ người khác đại diện đóng khoản phí di dân USCIS này.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18920-Hướng-dẫn-đóng-tiền-thẻ-xanh-165-bằng-hình-ảnh

[/QUOTE]

Anh Vuthangsi ơi, cho tôi hỏi là thời hạn của Visa được bao lâu vì vợ tôi đang có thai, chúng tôi đang chờ lịch PV và chắc là sẽ sinh bé ở VN. Vậy ko biết Visa cho ở VN bao lâu? Trường hợp có Visa trước khi sinh em bé, thì khi sinh bé xong, tôi sẽ phải bổ túc hồ sơ bé như thế nào để có visa cho bé. Cám ơn anh Vuthangsi và các Ace nhé.

caoquang_nguyen

Thành viên tích cực

Trường hợp của mình bộ bảo trợ TC là hoàn toàn mới,do luật sư điền giúp và gửi chuyển phát nhanh về.Mình không dám nói cho các trường hợp khác.Bạn vui lòng chờ sẽ có người biết cách hướng dẫn sẽ hướng dẫn cho bạn cụ thể hơn.Chào bạn.Chúc bạn sớm nhận thư mời PV.

Xin cám ơn Dungthu235, và khi phỏng vấn mình sẽ sắp xếp hồ sơ như thế nào vậy, và hiện bây giờ tôi có cần chuẩn bị gì trước không? Xin trả lời tôi với nhé. Xin cảm ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn.Còn bạn chừng nào,pv chưa?Mình thấy bạn đóng góp rất nhiều ý kiến bổ ích.Chúc bạn luôn khỏe và zui zẻ nhe!

[/QUOTE]

Anh Vuthangsi ơi, cho tôi hỏi là thời hạn của Visa được bao lâu vì vợ tôi đang có thai, chúng tôi đang chờ lịch PV và chắc là sẽ sinh bé ở VN. Vậy ko biết Visa cho ở VN bao lâu? Trường hợp có Visa trước khi sinh em bé, thì khi sinh bé xong, tôi sẽ phải bổ túc hồ sơ bé như thế nào để có visa cho bé. Cám ơn anh Vuthangsi và các Ace nhé.[/QUOTE]

1 thời hạn của Visa được bao lâu

Thời hạn của thị thực sẽ giống với thời hạn của kết quả khám sức khoẻ của đương đơn.
Tính từ ngày khám sức khỏe cộng thêm 6 tháng .

2 Trường hợp có Visa trước khi sinh em bé, thì khi sinh bé xong, tôi sẽ phải bổ túc hồ sơ bé như thế nào để có visa cho bé.

Bạn cần thông báo tình trạng của VỢ bạn cho LSQ , trong ngày phỏng vấn .
Nếu VỢ bạn đủ điều kiện để cấp visa , LSQ sẽ chưa cấp visa này cho VỢ bạn .
Sau khi sinh xong và làm giấy khai sanh cho con bạn , lúc đó mới tiến hành bổ túc hồ sơ cho con bạn .

Bổ sung đương đơn phụ thuộc vào hồ sơ bảo lãnh
Bổ sung con:

•Vui lòng nộp bản sao giấy khai sinh của người con cần bổ sung.

3 Xắp xếp hồ sơ phỏng vấn xem ở đây
http://photos.state.gov/libraries/hochiminh/231771/PDFs/IV-APPOINTMENT-PACKAGE.pdf

Đương đơn phải sắp xếp các giấy tờ theo đúng thứ tự được liệt kê dưới đây và tách riêng tất cả các giấy tờ bản chính. Mỗi đương đơn phải có một bộ hồ sơ riêng.

Xem mẩu thư mời phỏng vấn và các ký tự hướng dẫn kèm theo .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu

orion_tuan

Thành viên tích cực

Xin phép admin và mọi người cho mình đăng bài này.
Lưu ý cho F2A và các diện F khác sau này.
Trước hết, mình sẽ khái niệm cách tính tuổi cspa.
CSPA = APPROVAL DATE - PRIORITY DATE.
Tuổi cspa hiện tại = tuổi hiện tại - CSPA.
Tuổi giới hạn được cspa = 21 tuổi + CSPA.
Lịch visa vượt qua Priority date thì mới đc khiếu nại cspa.
Tuổi của trẻ sẽ được chốt hoặc khóa tuổi sau khi đóng tiền visa và nộp đơn xin visa ds-230 hoặc ds-260.
Giả sử: Approval date: 2009, Priority date: 2001.
CSPA = 2009 - 2001 = 8 năm hoặc 8 tuổi.
Tuổi cspa hiện tại = tuổi hiện tại - 8 tuổi.
Tuổi giới hạn được cspa = 21 + 8 = 29 tuổi.
Nếu năm mình 29 tuổi mà lịch visa chưa qua priority date (chưa đáo hạn), thì tương lai mình sẽ đi theo diện F2B: Con độc thân trên 21 tuổi của thường trú nhân Mỹ. Chờ 6-7 năm.
Lưu ý
Vào năm 2010, lịch visa diện F4 Việt Nam, tăng từ ngày 01/10/1999(lịch tháng 1/2010) đến 01/01/2002 (lịch tháng 1/2011). http://www.immihelp.com/visa-bulletin-movement/f4-rest-of-the-world.html
Tháng 2/2011 thì F4 lùi lại 01/01/2000 để giải quyết năm 1999.
Tại sao lại tăng nhanh như vậy. Xin thưa là cứu trẻ CSPA.
Hiện tại, F4 tháng 12/2013 là 8/9/2001. Chắc chắn F4 01/01/2002 sẽ rơi vào lịch visa năm 2014. Tức là, năm 2010, NVC đã đăng lịch visa sớm 4 năm, từ 2010 đến 2014.
Việc đăng sớm như thế có lợi cho điều gì. Xin thưa là CSPA.
Năm 2010, F4 là 10 năm chờ, Năm 2014, F4 là 12 năm rưỡi chờ.
Nếu đi đúng lịch visa F4 thì có lẽ sẽ có rất nhiều hồ sơ đáo hạn chậm, sẽ rớt lại rất nhiều trẻ đi cùng, mà diện F4 là diện chờ lâu, rớt lại trẻ đi cùng cũng là 1 thiệt thòi.
Trên cách tính tuổi cspa, mình có nói đến 1 khái niệm: Tuổi giới hạn được cspa = 21 tuổi + CSPA. Đối với 1 hồ sơ là cố định. Vì Priority date và Approval date thì không thay đổi. Nhưng còn tuổi của trẻ. Cứ 1 sinh nhật đi qua là trẻ sẽ tiến gần đến tuổi giới hạn được cspa. Nếu hồ sơ k đáo hạn thì trẻ sẽ quá tuổi cspa và không đc cspa, rơi vào diện F2B chờ thêm 6-7 năm. Nếu hồ sơ đáo hạn thì trẻ đc quyền khiếu nại cspa, đóng tiền visa, nộp đơn xin visa ds-230, ds-260 và khóa tuổi, dù thời gian chờ có tăng lên thì trẻ k quá tuổi.
Chắc nói đến đây mọi người cũng hiểu.
Và chú ý cho diện F2A. Diện F2A năm 2012 có thời gian chờ là hơn 2 năm, nhưng hiện tại là coi như Current (không có thời gian chờ). http://www.immihelp.com/visa-bulletin-movement/f2a-rest-of-the-world.html
Nhưng thực tế F2A chỉ mới phát thư PV tới năm 2011. Vì vậy mình khuyên các bạn F2A nên nhanh chóng hoàn tất hồ sơ. Có khả năng F2A sẽ tăng thời gian chờ, tức là lịch lùi. Nếu hoàn tất trước khi lịch lùi thì các bạn F2A sẽ được khóa tuổi. Nếu lịch lùi thì tăng lại là rất chậm
Có thể thời gian chờ của F2A sẽ tăng lên 4-5 năm. Tức lịch lùi tới năm 2011, và khoảng năm 2016-2017 mới giải quyết tới Priority date 2013.
Cái này chỉ suy đoán thui, mình không chắc nhé. Đừng ném đá mình. Mình nói ra để các bạn nhanh chóng hoàn tất hồ sơ thui. Với lại hoàn tất sớm đc phỏng vấn sớm.
Vì F2A là 8/9/2013 rùi. Hoàn tất hồ sơ tính từ ngày open đến ngày hoàn tất, mình thấy nhanh nhất là 1 tháng rưỡi, người đó đã có sự chuẩn bị trước khi hồ sơ open (làm Lí lịch tư pháp, chứng nhận độc thân, soạn săn ds-260, làm passport, tìm hiểu các bước trước qua 2 diễn đàn vietditru.com và xuatnhapcanh.com).
Và mình được biết là Mỹ đang sửa luật di trú, trong dự luật có nói là chuyển F2A thành diện cấp visa không giới hạn tức là không phụ thuộc lịch visa. Mình nghĩ họ sẽ chuyển nhưng là diện vợ chồng.
Còn con dưới 21t của thường trú nhân, chủ yếu họ tăng lịch visa để khóa tuổi để không bị quá tuổi cspa.
Diện F2A là diện kép bao gồm: Bảo lãnh vợ/chồng của thường trú nhân. Bảo lãnh con dưới 21 tuổi độc thân của thường trú nhân.
Nếu trong thời gian chờ F2A, người con quá 21 tuổi cspa thì sẽ chuyển thành diện F2B.