Lịch Visa tháng 9.2013 và dự đoán lịch tháng 10.2013

lekimtam09

Thành viên tích cực
Ðề: Lịch Visa tháng 9.2013 và dự đoán lịch tháng 10.2013

Các bạn có nghĩ thứ ba sẽ có đợt phát thư nữa không?Mình 20/08 nên sốt ruột quá!!!!.Cầu mong cho các diện tăng mạnh!!!
Bạn Dungthu235 ơi , Cho mình hỏi thứ ba sẽ có đợt phát thư nữa là sao vậy bạn ??? Mình 15/07 mà vẫn chưa có giấy phỏng vấn nữa bạn ơi :2::2::2:

tuminhkha

Thành viên tích cực

Bạn Dungthu235 ơi , Cho mình hỏi thứ ba sẽ có đợt phát thư nữa là sao vậy bạn ??? Mình 15/07 mà vẫn chưa có giấy phỏng vấn nữa bạn ơi :2::2::2:
phát thư pv đó bạn..hihi 15/7 nếu chưa có thì lên LSQ hỏi đi

tuminhkha

Thành viên tích cực

Dạ , mình hiểu rồi cám ơn bạn rất nhiều , thân chào và chúc bạn vui .
bạn cho mình hỏi lúc đóng 404$ bạn có đóng cho 2 con không vậy??

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

bạn cho mình hỏi lúc đóng 404$ bạn có đóng cho 2 con không vậy??
Bạn tuminhkha thân , mình chưa có đóng tiền gì cả , hôm trước em chồng điện về dặn chuẩn bị tiền để đi PV đóng mình cũng không biết đóng bao nhiêu nửa ? nhà bạn đả đóng khoản tiền nào chưa ? và nếu có thì hết khoảng bao nhiêu ?

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

KHI ĐÃ NÓI ĐẾN 2 TỪ KHIẾU NẠI , THÌ KHÔNG CÓ CÁI NÀO ĐƠN GIẢN HẾT .
CÒN CÓ HIỆU QUÃ HAY KHÔNG LÀ TÙY THUỘC VÀO TÍNH CHẤT HỒ SƠ CỦA MỔI TRƯỜNG HỢP .
1 KHI KHIẾU NẠI CSPA TRONG NGÀY PHỎNG VẤN , NẾU THÀNH CÔNG , LSQ SẼ CẤP CHO BẠN MỘT THƯ MỜI PHỎNG VẤN CÓ GHI TÊN CỦA 2 NGƯỜI CON CỦA BẠN .
VÀ ĐƯƠNG NHIÊN HAI NGƯỜI CON CỦA BẠN , ĐẾN THỜI ĐIỂM NÀY MỚI TIẾN HÀNH KHÁM SỨC KHỎE VÀ CHÍCH NGỪA ĐƯỢC .
SAU ĐÓ SẼ BỔ XUNG CÁC GIẤY TỜ NÀY CHO LSQ SAU .
NHƯ ANH DUNGPHUQUOC ĐÃ HƯỚNG DẪN Ở TRÊN .

2 KHI TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA , TRƯỚC 15 NGÀY ĐỐI VỚI NGÀY PHỎNG VẤN .
NẾU KHIẾU NẠI THÀNH CÔNG , LSQ CŨNG CẤP CHO GIA ĐÌNH BẠN MỘT THƯ MỜI PHỎNG VẤN , CÓ GHI TÊN 2 NGƯỜI CON CỦA BẠN .
TẠI THỜI ĐIỂM NÀY CẢ GIA ĐÌNH BẠN SẼ ĐI KHÁM SỨC KHỎE , CHÍCH NGỪA VÀ SẼ ĐI PHỎNG VẤN CÙNG MỘT LƯỢT TRONG NGÀY .
Quyền chọn lựa cách thực hiện nào là do gia đình bạn quyết định .
Dạ , cám ơn bạn đả giúp đở mình rất nhiều mình đang lựa phương án tốt nhất .Xin chào và chúc nhiều may mắn

tbao7

Thành viên mới

F4 7/2001 đã có thư phỏng vấn ngày 04/10/2013... :6:

ps: chúc các F sớm dc đoàn tụ... :1:

beercamap113

Thành viên tích cực

27.7.2001 có thư phỏng vấn 1/10/2013 F4 của mình nè

thuha_le88

Thành viên tích cực

F4 7/2001 đã có thư phỏng vấn ngày 04/10/2013... :6:

ps: chúc các F sớm dc đoàn tụ... :1:
Vui lòng cho mình hỏi ngày ưu tiên của bạn là ngày nào của tháng 7 vậy bạn? Vì mình f4 ngày ưu tiên 28/7/2001 nhưng chưa nhận giấy mời pv.

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

Vui lòng cho mình hỏi ngày ưu tiên của bạn là ngày nào của tháng 7 vậy bạn? Vì mình f4 ngày ưu tiên 28/7/2001 nhưng chưa nhận giấy mời pv.
Mình cũng như bạn nè 23-07 01 chưa thấy gì hết ....?:20::20::20::20::20::20::20::20::20::confused::confused::confused::confused::confused:

kuli

Thành viên tích cực

Vui lòng cho mìh hỏi : hs nhà mình P/D 7/9/2001 khi nào mới có giấy P/V nhỉ , số case number 2005794056 kiểm tra hs giùm
Mìh luôn nha các bạn.. Nhà mìh đóg tiền visa 3 năm nay rồi

anita

Thành viên tích cực

Vui lòng cho mìh hỏi : hs nhà mình P/D 7/9/2001 khi nào mới có giấy P/V nhỉ , số case number 2005794056 kiểm tra hs giùm Mình luôn nha các bạn.. Nhà mìh đóg tiền visa 3 năm nay rồi
Hồ sơ của bạn vẫn đang ở NVC bạn à. Bạn có thể gởi mail NVC hỏi thăm tình hình hồ sơ xem sao. Do lịch visa thời gian qua bị lùi nên F4 thê thảm nhất, mình cũng chung tình trạng với bạn khi mà đã đóng visa từ năm 2010, chờ mãi đến giờ này :2: (Mình là F4 tháng 11/2001)

kuli

Thành viên tích cực

Hs ở NVC nghĩa là chưa đc lên lịch àk bạn .. Khi nào NVC lên lịch rồi mới có giấy gọi p/v hả bạn ...

hieu154

Thành viên tích cực

Mình vừa xem bên Vietditru có 1 bạn F4 có PD ngày 23/08/2001 nhận dc giấy báo pv ngày 8/10/2013. Nếu thông tin chính xác thì F4 sẽ tăng mạnh lắm đó mọi người. Thân!

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực

Mình vừa xem bên Vietditru có 1 bạn F4 có PD ngày 23/08/2001 nhận dc giấy báo pv ngày 8/10/2013. Nếu thông tin chính xác thì F4 sẽ tăng mạnh lắm đó mọi người. Thân!
Mình F4 :pD 12.09.2001 ( cũng vừa xem bên VDT có bạn Ngân Pd:23.08.01 đã có giấy mời phỏng vấn)

orion_tuan

Thành viên tích cực

Hs ở NVC nghĩa là chưa đc lên lịch àk bạn .. Khi nào NVC lên lịch rồi mới có giấy gọi p/v hả bạn ...
http://www.immihelp.com/visa-bulletin-movement/f4-rest-of-the-world.html
Bạn vào đó xem lịch giải quyết visa của NVC. Bạn vào xem, nếu hiểu ít, bạn sẽ k hỏi nhiều.
http://www.usis.us/vn/tin-tuc/tin-di-tru/cac-thuat-ngu-ve-di-tru-hoa-ky/161/2
1) Approved date – Ngày chấp thuận

Ngày USCIS chấp thuận hồ sơ bảo lãnh.
Sau đó hồ sơ sẽ được chuyển qua NVC, đồng thời USCIS sẽ gửi một thư thông báo (I-797) về việc hồ sơ được chấp thuận cho người bảo lãnh.

2) Priority date – Ngày ưu tiên

Được tính là ngày nộp hồ sơ bảo lãnh tại USCIS. NVC sẽ căn cứ vào ngày ưu tiên này để giải quyết các hồ sơ đang chờ tại đây theo đúng trình tự hồ sơ có ngày ưu tiên trước sẽ giải quyết trước. Ngày ưu tiên của hồ sơ bảo lãnh có thể tìm thấy trên mẫu I-797, thư thông báo của USCIS gửi cho người bảo lãnh.

Khi hồ sơ vừa được chuyển qua NVC cũng có ghi ngày ưu tiên. Trong hầu hết trường hợp, chúng ta có thể lấy ngày received date trên thông báo (I-797) làm ngày ưu tiên.

3) Cut-off date – Ngày đáo hạn

Trước hết chúng ta thấy là ngày cut-off date luôn luôn là một trong bốn ngày: ngày 1, 8, 15 hoặc 22 trong tháng. Việc phân nhóm này nhằm tạo thuận lợi cho công việc của NVC khi công bố lịch visa.

Dựa vào bốn ngày trên, những hồ sơ sau khi đã hoàn tất sẽ được các nhân viên bộ phận Visa Ofice – V.O tại NVC sắp xếp thành 4 nhóm:
* Nhóm 1: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 1 đến ngày 7.
* Nhóm 2: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 8 đến ngày 14.
* Nhóm 3: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 15 đến ngày 21.
* Nhóm 4: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 22 đến ngày cuối tháng
Chúng ta biết là chỉ khi ngày cut-off date vượt qua ngày ưu tiên của hồ sơ thì hồ sơ đó mới được xem là đáo hạn.

Ví Dụ: Một hồ sơ có ngày ưu tiên 08/11/xx, nếu ngày cut-off date đang tải trên lịch Visa bulletin là ngày 08/11/xx thì có nghĩa là hồ sơ đó chưa được đáo hạn và chưa thể nhận thư phỏng vấn.

Có thể xem cut-off date là mốc thời gian để xét xem hồ sơ nào có thể được đáo hạn.

Lưu ý: Những hồ sơ có ngày ưu tiên bằng với ngày cut-off date cũng không được xem là đã đáo hạn.

4) CSPA – Child Status Protection Act
Child Status Protection Act: Đạo Luật Bảo Vệ Tuổi Con Trẻ.

Đây là đạo luật cho phép con em trên 21 tuổi, còn độc thân vẫn được phép đi cùng Cha Mẹ đến định cư tại Hoa Kỳ.

5) Receipt number: Số biên nhận hồ sơ

Số biên nhận hay số hồ sơ ở Sở Nhập tịch và Di trú bắt đầu bằng 3 chữ:

- EAC: Vermont Service Center.
- LIN: Nebraska Service Center.
- SRC: Texas Service Center.
- WAC: California Service Center.
- MSC: Missouri Service Center

6) Case number: Số hồ sơ

Sau khi hồ sơ được chấp thuận tại USCIS, I-129F hay I-130 sẽ được chuyển qua NVC. Tại đây hồ sơ sẽ được cấp thêm một mã số mới đó là case number. Tùy theo quốc gia giải quyết visa của đương đơn, U.S. Embassies and Consulates Processing Immigrant Visas, mà case number sẽ có các ký tự khác nhau.

Ví dụ: Case number sẽ bắt đầu bằng:

* HCM cho Việt Nam.
* BNK cho Thailand.

Tiếp theo là 10 con số. Những con số này chính là ngày tháng năm mà hồ sơ được nhập vào hệ thống computer của NVC để cấp case number.

7) USCIS: United States Citizenship and Immigration Service: Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ, trang web: www.uscis.gov

8) NVC: National Visa Center: Trung tâm chiếu khán quốc gia, trực thuộc Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ

orion_tuan

Thành viên tích cực

Mình F4 :pD 12.09.2001 ( cũng vừa xem bên VDT có bạn Ngân Pd:23.08.01 đã có giấy mời phỏng vấn)
Theo bạn Ngân bên VDT, cho thấy F4 tháng 10/2013 tăng ít nhất tới 1/9/2001, tức ít nhất 5 tuần.
Ai có PD tháng 9/2001 mau mau kiểm tra email, liên lạc với NVC hỏi ngày PV đi. Tới rùi đấy.

chauvidung1962

Thành viên tích cực

chào các anh chị trong diễn đàn. chúc các anh chị luôn vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc.
hồ sơ gia đình em : F4, ngày ưu tiên: 06-8-2001
hồi sáng nay em có nhận được thư mời phỏng vấn vào ngày 1-10-2013, lúc 9:00 am. trong đó có tên của con em sinh 02-02-1985 em rất vui mừng.
có 1 điều này em không biết có sao không ? vì tên của con em là : LIÊU QUỐC HUÊ. nhưng trong giấy mời phỏng vấn lại là LIEU,HEU QUOC. bị sai chữ HUÊ THÀNH HEU. như vậy không biết có sao không, mong mọi người chỉ giúp. xin cám ơn.

anita

Thành viên tích cực

http://www.immihelp.com/visa-bulletin-movement/f4-rest-of-the-world.html
Bạn vào đó xem lịch giải quyết visa của NVC. Bạn vào xem, nếu hiểu ít, bạn sẽ k hỏi nhiều.
http://www.usis.us/vn/tin-tuc/tin-di-tru/cac-thuat-ngu-ve-di-tru-hoa-ky/161/2
1) Approved date – Ngày chấp thuận

Ngày USCIS chấp thuận hồ sơ bảo lãnh.
Sau đó hồ sơ sẽ được chuyển qua NVC, đồng thời USCIS sẽ gửi một thư thông báo (I-797) về việc hồ sơ được chấp thuận cho người bảo lãnh.

2) Priority date – Ngày ưu tiên

Được tính là ngày nộp hồ sơ bảo lãnh tại USCIS. NVC sẽ căn cứ vào ngày ưu tiên này để giải quyết các hồ sơ đang chờ tại đây theo đúng trình tự hồ sơ có ngày ưu tiên trước sẽ giải quyết trước. Ngày ưu tiên của hồ sơ bảo lãnh có thể tìm thấy trên mẫu I-797, thư thông báo của USCIS gửi cho người bảo lãnh.

Khi hồ sơ vừa được chuyển qua NVC cũng có ghi ngày ưu tiên. Trong hầu hết trường hợp, chúng ta có thể lấy ngày received date trên thông báo (I-797) làm ngày ưu tiên.

3) Cut-off date – Ngày đáo hạn

Trước hết chúng ta thấy là ngày cut-off date luôn luôn là một trong bốn ngày: ngày 1, 8, 15 hoặc 22 trong tháng. Việc phân nhóm này nhằm tạo thuận lợi cho công việc của NVC khi công bố lịch visa.

Dựa vào bốn ngày trên, những hồ sơ sau khi đã hoàn tất sẽ được các nhân viên bộ phận Visa Ofice – V.O tại NVC sắp xếp thành 4 nhóm:
* Nhóm 1: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 1 đến ngày 7.
* Nhóm 2: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 8 đến ngày 14.
* Nhóm 3: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 15 đến ngày 21.
* Nhóm 4: Những hồ sơ có ngày ưu tiên từ ngày 22 đến ngày cuối tháng
Chúng ta biết là chỉ khi ngày cut-off date vượt qua ngày ưu tiên của hồ sơ thì hồ sơ đó mới được xem là đáo hạn.

Ví Dụ: Một hồ sơ có ngày ưu tiên 08/11/xx, nếu ngày cut-off date đang tải trên lịch Visa bulletin là ngày 08/11/xx thì có nghĩa là hồ sơ đó chưa được đáo hạn và chưa thể nhận thư phỏng vấn.

Có thể xem cut-off date là mốc thời gian để xét xem hồ sơ nào có thể được đáo hạn.

Lưu ý: Những hồ sơ có ngày ưu tiên bằng với ngày cut-off date cũng không được xem là đã đáo hạn.

4) CSPA – Child Status Protection Act
Child Status Protection Act: Đạo Luật Bảo Vệ Tuổi Con Trẻ.

Đây là đạo luật cho phép con em trên 21 tuổi, còn độc thân vẫn được phép đi cùng Cha Mẹ đến định cư tại Hoa Kỳ.

5) Receipt number: Số biên nhận hồ sơ

Số biên nhận hay số hồ sơ ở Sở Nhập tịch và Di trú bắt đầu bằng 3 chữ:

- EAC: Vermont Service Center.
- LIN: Nebraska Service Center.
- SRC: Texas Service Center.
- WAC: California Service Center.
- MSC: Missouri Service Center

6) Case number: Số hồ sơ

Sau khi hồ sơ được chấp thuận tại USCIS, I-129F hay I-130 sẽ được chuyển qua NVC. Tại đây hồ sơ sẽ được cấp thêm một mã số mới đó là case number. Tùy theo quốc gia giải quyết visa của đương đơn, U.S. Embassies and Consulates Processing Immigrant Visas, mà case number sẽ có các ký tự khác nhau.

Ví dụ: Case number sẽ bắt đầu bằng:

* HCM cho Việt Nam.
* BNK cho Thailand.

Tiếp theo là 10 con số. Những con số này chính là ngày tháng năm mà hồ sơ được nhập vào hệ thống computer của NVC để cấp case number.

7) USCIS: United States Citizenship and Immigration Service: Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ, trang web: www.uscis.gov

8) NVC: National Visa Center: Trung tâm chiếu khán quốc gia, trực thuộc Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ
Xinc ảm ơn anh orion_tuan ạ :1:

anita

Thành viên tích cực

Bạn ơi, vì lịch ở visa bulletin chưa đến lượt ngày ưu tiên của hồ sơ bạn , nên cũng có khả năng là còn nằm lại NVC, tốt nhất bạn nên viết email hỏi thăm NVC về tình trạng hồ sơ của bạn thì sẽ có câu trả lời chi tiết hơn. Với lại hồ sơ của bạn cũng gần tới ngày được xếp lịch rồi, nên liên lạc với NVC để giữ cầu nối và có được thông tin cập nhật cho hồ sơ của mình cũng là điều tốt đó bạn

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

Mình 23-07-01 tới giờ cũng chưa thấy có gì ,các anh trong diễn đàn đã check hồ sơ dùm rồi , đã ready mà sao cũng chưa nhận được thư báo ......