Lightwind chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ khi đi phỏng vấn.

lightwind

Cựu Ban điều hành
Mua 4 bì nhựa trong lớn hơn A4 (kích thước khoảng 260 x 360mm), loại có nắp và có cúc bấm, dán nhãn như sau:
1 – Hồ sơ gia đình, bản chính và bản copy.
2 – Hồ sơ sức khỏe.
3 – Hồ sơ bằng chứng, người bảo lãnh và người được bảo lãnh chính.
4 – Hồ sơ bằng chứng, người bảo lãnh chính và các thành viên còn lại.
Mua một số các kẹp lá hồ sơ bằng nhựa trong đúng khổ A4 (210x297mm)
Mua một số giấy bìa A4 màu trắng, các bao nilon có đường biên lỗ puncher (đục sẵn 2 lỗ) để kẹp pastener (loại kẹp dành cho giấy đục 2 lỗ).
Tất cả các giấy tờ cần photocopy như: CMND, hộ khẩu, hộ chiếu, giấy kết hôn …. Nên photocopy trên giấy A4, như vậy sẽ tránh những khổ giấy nhỏ và dễ kiểm soát.

A/ CÁC HỒ SƠ CHUẨN BỊ KHI SƠ VẤN:
1 – Hồ sơ gia đình, bản chính và bản copy - Bì nhựa 1:
Chỉ lấy ra để nộp hồ sơ khi sơ vấn, được chia thành các kẹp nhựa trong A4 có dán nhãn. Việc chia hồ sơ như trình bày dưới đây rất quan trọng, tránh tìm kiếm mất thời gian.
Quan điểm của tôi là kẹp bản chính và bản sao chung với nhau, bản chính đặt phía trên và bản sao đặt phía dưới. Chia ra nhiều kẹp, mỗi thành viên trong gia đình là một kẹp hồ sơ riêng rẽ và một kẹp chung cho các giấy tờ chung của nhiều thành viên.
Cách chia các hồ sơ vào các kẹp như sau:
- Kẹp nhựa trong thứ nhất ghi nhãn là “Hồ sơ chung”: Sổ hộ khẩu bản chính, giấy kết hôn bản chính, giấy kết hôn bản trích lục, giấy kết hôn bản copy (trên giấy A4) …
- Các kẹp nhựa trong tiếp theo dàng cho từng thành viên trong gia đình, mỗi thành viên là một kẹp riêng và có ghi nhãn là “Họ tên” của thành viên đó. Bao gồm: CMND bản chính, hộ chiếu bản chính, giấy khai sinh bản chính hoặc bản trích lục càng xưa càng tốt (bản khai sinh bản chính nên đặt trong bao ép plastic có nắp mở để bảo quản và dễ phân biệt, không nên ép dính), DS-230, CMND bản copy (copy trên giấy A4), hộ khẩu trang có tên người trong hồ sơ bản copy (copy trên giấy A4), hộ chiếu trang chứa thông tin bản copy (copy trên giấy A4), khai sinh bản trích lục, khai sinh bản copy, LLTP bản chính, giấy chứng nhận độc thân hoặc giấy ly hôn (nếu có), 4 tấm hình 5x5 (ghi case number, họ và tên, ngày tháng năm sinh ở phía sau).
- Kẹp nhựa trong cuối cùng về các giấy tờ liên quan đến nhân thân của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ: Bản copy giấy khai sinh, giấy kết hôn và giấy quốc tịch của người bảo lãnh (nếu cần), bản copy giấy quốc tịch hay hộ chiếu của người đồng bảo trợ (nếu cần), bản in giấy đóng tiền hay document cover sheet (dự phòng).
- Kẹp nhựa trong bổ sung về các giấy tờ có liên quan đến bảo trợ tài chính và đồng bảo trợ (nếu có): Tất cả các giấy thuế của 3 năm gần nhất, I-864 bản chính, giấy chứng nhận việc làm, giấy lương …
Tất cả các kẹp hồ sơ này đặt trong bì nhựa trong, loại có nắp và cúc bấm, dán nhãn “Hồ sơ gia đình, bản chính và bản copy”. Khi sơ vấn sẽ mở bì nhựa có cúc bấm, đưa tuần tự từng kẹp nhựa vào cho nhân viên tiếp nhận.

2 – Hồ sơ sức khoẻ - Bì nhựa 2:
Bì nhựa này chứa các giấy chích ngừa, giấy thử đàm (nếu có), các giấy rời bên ngoài hồ sơ sức khỏe đã niêm phong.
Bì nhựa này được bỏ chung vào túi nhựa cùng với các phong bì giấy hồ sơ sức khoẻ đã niêm phong (có film phổi ở bên trong). Chỉ lấy ra để nộp hồ sơ khi sơ vấn.

B/ CÁC HỒ SƠ CHUẨN BỊ KHI PHỎNG VẤN:
3 - Hồ sơ bằng chứng, người bảo lãnh và người được bảo lãnh chính – Bì nhựa 3:
- Các hình ảnh bằng chứng giữa người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Các hình ảnh bằng chứng này nên dán lên hai mặt các tờ giấy bìa A4 màu trắng, ghi các chú thích lên bìa giấy, trình tự hình theo thời gian. Các bìa giấy A4 này được lồng vào trong các bao nilon có đường biên lỗ puncher (đục sẵn 2 lỗ), dùng viết lông dầu đánh dấu sao trên bao nilon vị trí người bảo lãnh và người được bảo lãnh chính. Sau khi sắp xếp theo đúng thứ tự, xỏ thanh pastener (kẹp giấy đóng lỗ) vào 2 lỗ. (tránh dùng các quyển album dày vì sẽ không thể luồn qua khe hẹp của kính vách ngăn).
- Kẹp nhựa trong: Sổ gia đình công giáo, bản sao tờ khai gia đình hay sổ hộ khẩu cũ, học bạ cũ, sổ tạm trú có ghi tên người bảo lãnh về thăm nhà, vé máy bay ….
Tất cả bỏ vào bì nhựa trong, loại có nắp và cúc bấm, dán nhãn “Hồ sơ bằng chứng, người bảo lãnh và người được bảo lãnh chính”. Chỉ lấy ra để trình bày khi có yêu cầu của nhân viên phỏng vấn.

4 - Hồ sơ bằng chứng, người được bảo lãnh chính và các thành viên còn lại trong gia đình – Bì nhựa 4:
- Các hình ảnh đám cưới, hình ảnh con từ khi mới sinh đến lớn. Các hình ảnh bằng chứng này nên dán lên hai mặt các tờ giấy bìa A4 màu trắng, ghi các chú thích lên bìa giấy, trình tự hình theo thời gian. Các bìa giấy A4 này được lồng vào trong các bao nilon có đường biên lỗ puncher (đục sẵn 2 lỗ). Sau khi sắp xếp theo đúng thứ tự, xỏ thanh pastener (kẹp giấy đóng lỗ) vào 2 lỗ.
- Kẹp nhựa trong: Sổ gia đình Công Giáo, học bạ ….
Tất cả bỏ vào bì nhựa trong, loại có nắp và cúc bấm, dán nhãn “Hồ sơ bằng chứng, người được bảo lãnh chính và các thành viên còn lại trong gia đình”. Chỉ lấy ra để trình bày khi có yêu cầu của nhân viên phỏng vấn.

Trên đây chỉ là chia sẻ kinh nghiệm và không tránh khỏi sẽ có những quan điểm khác biệt. Rất mong được nhận những chia sẻ kinh nghiệm khác từ các bạn.
Thân chúc các bạn phỏng vấn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Jenny

Cựu Ban điều hành
Ðề: Lightwind chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ khi đi phỏng vấn.

Chào các anh chị ,

Cho em hỏi về phần in đậm sau:

- Kẹp nhựa trong cuối cùng về các giấy tờ liên quan đến nhân thân của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ: Bản copy giấy khai sinh, giấy kết hôn và giấy quốc tịch của người bảo lãnh (nếu cần), bản copy giấy quốc tịch hay hộ chiếu của người đồng bảo trợ (nếu cần), bản in giấy đóng tiền hay document cover sheet (dự phòng).
- Kẹp nhựa trong bổ sung về các giấy tờ có liên quan đến bảo trợ tài chính và đồng bảo trợ (nếu có): Tất cả các giấy thuế của 3 năm gần nhất, I-864 bản chính, giấy chứng nhận việc làm, giấy lương …

1. Giấy to*` copy có cần chu*'ng thu*.c không ?
2. I-864 đã nộp cho NVC, làm sao có bản gốc mang theo ?

Xin cám o*n

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào các anh chị ,

Cho em hỏi về phần in đậm sau:

1. Giấy to*` copy có cần chu*'ng thu*.c không ?
2. I-864 đã nộp cho NVC, làm sao có bản gốc mang theo ?

Xin cám o*n
Chào bạn Jenny,
1 - Các giấy tờ copy không cần chứng thực.
2 - I-864 cần đem bản chính khi:
- Khi nộp cho NVC là bản đã có sơ sót (thiếu income), cần làm lại bản mới.
- Khi nộp cho NVC trước thời điển khai thuế đầu năm (15/4) và lúc này phải làm lại I-864 mới cho 3 năm đóng thuế gần nhất.
Chia sẻ với bạn những kinh nghiệm, hy vọng nó sẽ giúp ích cho bạn và điều ấy chính là niềm vui của tôi.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mình nghĩ ý bạn Jenny giống ý của mình, và câu trả lời của anh LightTwight có vẻ ko hiểu cho lắm zzz!
I864 đã nộp cho NVC lúc complete hồ sơ, ko có photo, vậy thì sao có mà mang theo vào LSQ, chả lẽ làm một cái đơn I864 khác. Chứ ko phải là khi nào cần đem I864 bản chính.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mình cũng có câu hỏi thêm đó là: các giấy tờ cần mang theo khi đi Sơ vấn sao thấy khá giống với các giấy tờ đã nộp trước đó cho NVC. Vậy có phải NVC trả về hay ko? Hay là bản photo? Mình ko có photo, vậy thì phải làm lại những thứ mình ko có ah?
Thanks

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Lanh Su Quan nói:
Trong trường hợp người bảo lãnh đã nộp bộ bảo trợ tài chính đến Trung Tâm Chiếu Khán quốc gia (NVC), đương đơn không cần nộp lại. Nếu chưa nộp, người bảo lãnh phải chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính và gởi cho đương đơn. Đương đơn sẽ nộp vào ngày phỏng vấn. Trong một số trường hợp, nếu giấy tờ tài chính của không đáp ứng được yêu cầu của chúng tôi, đương đơn sẽ được yêu cầu nộp thêm giấy tờ sau phỏng vấn.
Đây là câu trả lời!

chulambi

Thành viên tích cực

Đây là câu trả lời!
Chào bạn!
Theo như mình được biết là có những trường hợp khi người bảo lãnh hay luật sư nộp I864 thì chỉ nộp bản chính dành cho người được bảo lãnh chính vì thế bạn có thể phải nộp thêm bộ I864 bản coppy cho mỗi thành viên đi theo,nếu bạn có sẵn thì yên tâm hơn. Vì mình được biết là có người quen bị như thế, nên mình chia sẻ.

andylam

Thành viên tích cực

em xin chào mấy anh chị!
về vấn đề phỏng vấn cho em được xin ý kiến của mấy anh chị với nhé.
Lúc làm giấy tờ , em có làm 1 tờ giấy độc thân và đã nộp trong quá trình làm hồ sơ rồi . Và em nghe nói khi pv thì cần, vậy em có bắt buộc phải làm lại không ạ?
Còn 1 vấn đề nữa ạ, tới lúc pv nhà em có cần người thân bên mỹ gửi về giấy tờ cần thiết nào không ạ?!!
em xin cám ơn diễn đàn.
Chúc anh chị nhiều sức khoẻ.

Chỉnh sửa cuối:

minhduc2404

Thành viên mới

Sáng nay 10/9 nhà mình đã phỏng vấn thành công và rinh giấy hồng :41: Tới giờ mình vẫn còn rất bất ngờ, :43: thật khó tin nổi khi nhân viên LSQ ko hỏi gia đình mình lấy 1 câu (hồ sơ nhà mình F3). Cái này mình nghĩ phỉa cảm ơn anh Lightwind nhiều vì gia đình mình đã chuẩn bị hồ sơ bằng chứng gồm hình ảnh và giấy tờ cũ y như anh đã hướng dẫn. NV LSQ vừa xem cuốn hình mình chuẩn bị (y như anh Lightwind) vừa cười rất hài lòng, miệng cứ bảo "very good and organized" nữa chứ. Theo mình các bạn đi PV ko nên quá lo lắng. Chỉ cần các bạn chuẩn bị giấy tờ đầy đủ (như các bạn khác đã chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp), hình ảnh bằng chứng cần phải sắp xếp cho gọn gàng trình bày theo trật tự thời gian (mình thấy có nhiều người đem theo cả bao hình, đến lúc hỏi tới phải lục tìm rất mất thời gian, mà theo mình thấy nếu mình càng làm họ mất thời gian thì họ càng hỏi nhiều !), đối với diện F3 như mình các bạn phải chuẩn bị tốt : Khai sinh (cả cũ cả mới, phải là bảng chính nhé), Hộ khẩu cũ (có tên người bảo lãnh), Học bạ các con, và cuối cùng là Hình chụp người bảo lãnh gần nhất với ngày PV (có tờ báo Mỹ, tốt nhất là đem luôn tờ báo ấy theo). Với mình thì lúc PV nhân viên LSQ chỉ xem kĩ những giấy tờ trên (còn khi sơ vấn thì các bạn cứ làm như các topic khác nhé) + xem hình ảnh là chủ yếu thôi nên các bạn cần phải chuẩn bị tốt những cái này. Mình tin là nếu các bạn có đầy đủ các thứ trình bày thật ngăn nắp và đưa ra cho nhân viên LSQ nhanh chóng thì khả năng cao là họ sẽ ko hỏi câu nào, hoặc đơn giản chỉ nghe tiếng cười khẽ và tiếng bút soạt soạt trên tờ giấy hồng yêu dấu thôi !!

kiiaii

Thành viên tích cực

anh chị cho e hỏi, khai sinh nộp bản sao có công chứng được ko ạ?
chứ khai sinh bản chính của em ko có, ba e để đâu mất tìm ko ra. =.=' và ko cần photo khai sinh mà lấy những bản sao của khai sinh thế cho bản photo có đc ko ạ?
em xin cảm ơn!

Lily

Cựu Ban điều hành

anh chị cho e hỏi, khai sinh nộp bản sao có công chứng được ko ạ?
chứ khai sinh bản chính của em ko có, ba e để đâu mất tìm ko ra. =.=' và ko cần photo khai sinh mà lấy những bản sao của khai sinh thế cho bản photo có đc ko ạ?
em xin cảm ơn!
Chào kiiaii,
Bản sao (bản trích lục) khai sinh thì chắc ăn hơn bản photo bạn ạ. Thân ái.

kiiaii

Thành viên tích cực

anh chị ơi, cái DS-230 bản chính ba em gửi qua Mỹ cho dì em nộp lên NVC. Sau này dì em chỉ gửi về I 864 chứ ko có gửi DS 230. Vậy khi đi phỏng vân họ yêu cầu Ds 230 bản chinh mà giờ nhà em ko có thì sao? chỉ có bản photo d 230 nhưng mờ lắm. Giờ nhà em in d 230 mới,điền lại rồi đem đi pv đc ko? Còn 1 tuần nữa pv mà hồ sơ chưa đâu vào đâu em lo quá. :(

kiiaii

Thành viên tích cực

Chào kiiaii,
Bản sao (bản trích lục) khai sinh thì chắc ăn hơn bản photo bạn ạ. Thân ái.
vậy hok có bản chính khai sinh thì đem bản sao có công chứng cũng đc đúng ko chị Lily?

TaoDi

Thành viên mới

vậy hok có bản chính khai sinh thì đem bản sao có công chứng cũng đc đúng ko chị Lily?
Nếu không có bản chính khai sinh thì nên có bản KHAI SINH SAO Y (Tức là bản Khai sinh màu, có hình quốc huy đỏ, in màu đẹp đẽ nhưng chỉ là bản TRÍCH LỤC ra từ sổ bộ khai sinh và được cấp có thẩm quyền là UBND cấp quận, huyện đóng dấu và cấp phát).

Bạn lên Ủy ban cấp quận, huyện. Ở đó, họ có một tờ đơn mẫu để mình điền những chi tiết giúp cho Phòng tư pháp, hộ tịch của Uỷ ban có thể nhanh chóng tìm ra thông tin về ngày sinh của bạn trong sổ bộ. Đến ngày hẹn, bạn chỉ việc đến lấy tờ giấy Khai sinh màu đàng hoàng về sử dụng.

Khi điền tờ đơn mẫu nói trên, bạn có thể kẹp tờ Khai sinh photo trắng đen theo để việc tra cứu sổ bộ của nhân viên lưu trữ càng nhanh, thuận lợi hơn.

Bạn cố gắng làm theo cách này đi. (Có thể "năn nỉ" nhân viên tra cứu làm lẹ để rút ngắn thời gian). Đối đế lắm mới xài tờ Khai sinh photo trắng đen có công chứng mộc đỏ của Phường.

phuhung

Thành viên tích cực

Ừm theo mình thế này thì chưa đủ, mẹ mình có một người làm bên LSQ sắp xếp hồ sơ dùm rồi còn nhờ ông Cung gì đó ở đường Nguyễn Kim, TP. Hồ Chí Minh thì mới trụ nổi mấy cái hồ sơ đó chứ một mình mình làm không bao giờ đầy đủ đâu các bạn ạ. Về giấy tờ thì mẹ mình làm đầy đủ hết nhưng tiếc là vướng cái giấy ly hôn với cái hộ khẩu thui(muốn hiểu thì các bạn vào đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=3963 mà đọc nhá, có 3 trang đó ráng banh mắt ra mà đọc nha các bạn). Híc híc số mình khổ quả, được cái này thì mất cái kia không biết bao giờ mới được đi hã trời.:confused::12:

A

andylicious

Guest

Chào mọi người,
Cho em hỏi em sinh ngày 6/11/1990, ngày 24/11/2010 em đi pv vậy em có cần đi làm giấy chứng nhận độc thân ko ạ? Cám ơn

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào mọi người,
Cho em hỏi em sinh ngày 6/11/1990, ngày 24/11/2010 em đi pv vậy em có cần đi làm giấy chứng nhận độc thân ko ạ? Cám ơn
Đương nhiên là phải làm rồi, em có thể ra phuờng nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, để xin giấy xác nhận độc thân nhé :100:

A

andylicious

Guest

Đương nhiên là phải làm rồi, em có thể ra phuờng nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, để xin giấy xác nhận độc thân nhé :100:
Anh Thành cho em hỏi vậy sau ngày 6/11 em đi làm giấy chứng nhận độc thân hả anh? Em có cần dịch tiếng anh và chứng ko anh? Cám ơn anh

Thành

Thích đủ thứ ...

Anh Thành cho em hỏi vậy sau ngày 6/11 em đi làm giấy chứng nhận độc thân hả anh? Em có cần dịch tiếng anh và chứng ko anh? Cám ơn anh
Giấy này không cần dịch hoặc công chứng gì cả, chỉ cần đem theo phòng hờ mà thôi, trong danh mục mà LSQ cũng không có thông báo về giấy này, trước đây con gái của tôi sinh năm 1990, cũng phải đi làm, khi đi phỏng vấn, có cầm theo nhưng chả thấy ai hỏi đến cả :)
Thà dư còn hơn thiếu, chịu khó đi làm, giấy này làm 1 buổi sáng là xong :) (hình như phải có CA khu vực ký xác nhận trước, sau đó phường họ mới đồng ý ký và đóng dấu)

A

andylicious

Guest

Em cám ơn anh Thành nhiều