Lightwind chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ khi đi phỏng vấn.

chulambi

Thành viên tích cực
Ðề: Lightwind chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ khi đi phỏng vấn.

Chào các bạn! tham khảo qua 1 vòngminhf thấy như thế này, hồ sơ của mỗi người mỗi khác nhưng chúng ta cứ chuẩn bị tất cả những giấy tờ cần thiết qua các AC đi trước đã chia sẻ, Vì tôi cũng đã làm như thế: xem tất cả mọi thông tin,những sự chia sẻ đã trải qua của người đi trước, tập hợp lại và chuẩn bị tất cả những gì cần làm,nên làm,phải làm và đề phòng (Phòng hờ)

_ các giấy tờ bản chính
_ photo các loại giấy tờ
_ những giấy tờ nào có bản trích lục sao y thì nên dùng chứ đừng dùng photo có chứng thực (bất đắc dĩ)
_ Ds 230 làm bản chính mới cho lúc đi PV,kí trang 1 ngày tháng năm mới
_ 18 tuổi giấy chứng nhận độc thân
_ Hình sắp xếp theo thứ tự thời gian (hình người BL với người được BL riêng. Người đượcBL với gia đình của mình riêng)
_ cacs giấy tờ liên quan đến người BL và người đồng bảo trợ ( PP, khai sinh, quốc tịch, thẻ xanh...)những giấy tờ này có thể scan vào máy gởi qua email và in màu( nếu giấy màu) thì là dùng được.

Hết giờ rồi.

violet5589

Thành viên mới

\
- Các kẹp nhựa trong tiếp theo dàng cho từng thành viên trong gia đình, mỗi thành viên là một kẹp riêng và có ghi nhãn là “Họ tên” của thành viên đó. Bao gồm: CMND bản chính, hộ chiếu bản chính, giấy khai sinh bản chính hoặc bản trích lục càng xưa càng tốt (bản khai sinh bản chính nên đặt trong bao ép plastic có nắp mở để bảo quản và dễ phân biệt, không nên ép dính), DS-230, CMND bản copy (copy trên giấy A4), hộ khẩu trang có tên người trong hồ sơ bản copy (copy trên giấy A4), hộ chiếu trang chứa thông tin bản copy (copy trên giấy A4), khai sinh bản trích lục, khai sinh bản copy, LLTP bản chính, giấy chứng nhận độc thân hoặc giấy ly hôn (nếu có), 4 tấm hình 5x5 (ghi case number, họ và tên, ngày tháng năm sinh ở phía sau).

ho minh hoi ve dong chu đỏ,giay khai sinh ban sao có hình huy hieu do minh lam hoi thang 4/2010 vay co the thay the cho ban chinh giay khai sanh khi di phong van ko vay? co truong hop nao su dung ban sao giay khai sinh nhu vay va dc lsq chấp nhận ko vậy?
cam on.

TaoDi

Thành viên mới

ho minh hoi ve dong chu đỏ,giay khai sinh ban sao có hình huy hieu do minh lam hoi thang 4/2010 vay co the thay the cho ban chinh giay khai sanh khi di phong van ko vay? co truong hop nao su dung ban sao giay khai sinh nhu vay va dc lsq chấp nhận ko vậy?
cam on.
Được bạn ah! Hôm PV, mình cũng nộp bản sao khai sinh có quốc huy đỏ, do UBND quận, huyện, nơi quản lý sổ bộ của nhà bảo sanh hồi mình sinh ra, cấp lại. Viên chức lãnh sự VN khâu "kiểm tra hồ sơ" vẫn "duyệt" tuốt luốt!

Chúc bạn thành công!

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào ACE

Kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ khi PV luôn luôn là đề tài nóng hổi. Tuy nhiên việc sắp xếp như thế nào để khâu sơ vấn diễn ra nhanh nhất mà không gây bực bội cho nhân viên LSQ thì hình như không bất biến các bạn ạ. Theo dõi bài viết của bạn binhminh khi PV tôi thấy khác với cách mà tôi và nhiều ace trước đây sắp xếp. Vậy tôi trích lại dưới đây để các ace sắp PV làm theo:

cô chỉ cho cách sắp xếp giấy tờ để chuẩn bị cho khâu mà nv LSQ gọi: “Kiểm tra hồ sơ” (diễn đàn ta gọi nôm na là sơ vấn), và để tránh gây phiền hà, bực mình cho các nv sơ vấn (toàn là người VN). Đứng ngay trước mặt BM và thấy mình lôi ra, lôi vào sấp hồ sơ mà BM đã chuẩn bị trước ở nhà, cô nói: “Đưa xấp hồ sơ của anh đây, tôi sẽ xếp làm mẫu cho mọi người xem!” Thế là cô sắp xếp và đi khắp các dãy ghế và giơ xấp hồ sơ mà cô vừa xếp dùm BM cho mọi người xem để hướng dẫn mọi người.

Cách sắp xếp của cô là (với trường hợp của BM):

Kẹp 1: bản chính:
- Passport của tất cả các thành viên;
- CMND của các thành viên;
- Hộ khẩu của cả hộ;
- Giấy khai sinh từng thành viên;
- Hôn thú.

Kẹp 2:

- Bản DS230 của từng thành viên với 4 tấm 5cm x 5 cm (chú ý: 1 tấm để lòi lên trên hẳn 3 tấm kia. 4 tấm đều để trong bịch nylon nhỏ vừa với bề ngang tấm hình. Hình như tiệm hình nào cũng cấp cho khách hàng nếu rửa hình visa này);
- Các bản photo của tất cả các giấy tờ trên.

Cô nói thêm là đ/v các trường hợp F1-độc thân nhưng đã ly dị thì cũng kẹp bản chính giấy ly hôn ở kẹp 1 trên.

Cô còn dặn thêm là tất cả Phiếu Kết quả KSK đền nhập chung lại, xếp bằng đầu (tức không đầu cao, đầu thấp) và ngửa mặt có niêm phong đỏ lên và đút đầu niêm phong vào qua khe cửa kính khi sơ vấn (như những gì anh Lieuvh đã từng hướng dẫn). và đưa vào cùng một lúc.
Các bạn nên cập nhật các sự thay đổi để việc PV của mình được suôn sẻ nhé.

anh_viet1982

Thành viên tích cực

em chào cả nhà ! em mới vừa đọc bài viết chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ của bạn lightwind . cho em hỏi anh chị là các bao nilon có đường biên lỗ puncher để kẹp pastener và loại kẹp dành cho giấy đục 2 lỗ thì mình mua ở đâu bán . em xin cảm ơn anh chị nhiều . chúc anh chị trên diễn đàn sức khoẻ tốt .

TaoDi

Thành viên mới

Bạn thử đến khu bán văn phòng phẩm/stationery shops tại đường Lê Lợi, Q.1, hoặc đến các cửa hàng trực thuộc FAHASA hỏi xem sao.

Chúc vui.

anh_viet1982

Thành viên tích cực

mình chào cả nhà ! chúc cả nhà vui vẻ và gặp may mắn . mình sắp phỏng vấn rồi, cho mình hỏi về sơ vấn mong là cả nhà ta đã từng đi trước chia sớt cho người đi sau 1 chút kinh nghiệm nhé .
những giấy tờ bản chánh và copy mình nên đưa vào 1 lúc cho nhân viên hay là đưa chi tiết từng cái 1 . vì hồ sơ mình tới 2 người, cho nên mình ko biết là có đưa lọt qua khe hở sơ vấn hay ko ? cho mình hỏi là cổng lãnh sự quán mỹ mấy giờ họ mở cổng cho mình vào xếp hàng vậy :) ?
cho mình hỏi thêm là :" hình 5.5 cm phía sau ghi họ tên ngày tháng năm sinh số case đúng ko ? vậy mình ghi ngày sanh trước hay ghi tháng trước ngày sau vậy ? còn họ tên thì mình ghi theo ở việt nam hay là phải ghi tên trước họ sau ? mong cả nhà tư vấn giúp mình nhé. cảm ơn cả nhà nhiều .

nhungnguyen949

Thành viên mới

Ừm theo mình thế này thì chưa đủ, mẹ mình có một người làm bên LSQ sắp xếp hồ sơ dùm rồi còn nhờ ông Cung gì đó ở đường Nguyễn Kim, TP. Hồ Chí Minh thì mới trụ nổi mấy cái hồ sơ đó chứ một mình mình làm không bao giờ đầy đủ đâu các bạn ạ. Về giấy tờ thì mẹ mình làm đầy đủ hết nhưng tiếc là vướng cái giấy ly hôn với cái hộ khẩu thui(muốn hiểu thì các bạn vào đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=3963 mà đọc nhá, có 3 trang đó ráng banh mắt ra mà đọc nha các bạn). Híc híc số mình khổ quả, được cái này thì mất cái kia không biết bao giờ mới được đi hã trời.:confused::12:
anh có thể cho em số phone của luật sư Cung đuợc ko ạ!em cam on a nhiều