Lời Khuyên Cho Những ai Có Tên 4 Chữ.

dinhmy75

Thành viên mới
Thân chào các anh chị và các bạn .

Thời gian gần đây tôi thấy các anh chị và các bạn đều gặp khó khăn trong vấn đề tên có 4 chữ . Mặc dù đã có bài hướng dẫn với tên 4 chữ của anh Kỳ Đồng viết . Nhưng nay tôi có lời khuyên như sau :

1/ Với tên 4 chữ, anh chị và các bạn chỉ nên đổi vị trí của tên và họ cho nhau thôi. Chứ đừng có dùng tên ghép.

VD: Nguyen Thi Thanh Hà .

+ Nên: Ha - Thi Thanh - Nguyen .

+ Không nên: Thanh - Ha , Nguyen - Thi

Trong đó:

- Family name: Nguyen
- First name: Ha
- Middle name: Thi Thanh

Bên Mỹ thì hầu như chỉ dùng có tên và họ thôi.

Bản thân tôi cũng gặp rắc rối trong vấn đề tên 4 chữ, và cứ phải chạy tùm lum và nói, giải thích đưa ra các giấy tờ chứng minh đủ thứ mong họ đổi theo ý mình muốn .

2/ Đối với các anh chị nào đã điền hồ sơ rồi thì mai này khi nhận visa nên coi kỉ có đúng tên họ theo mình muốn hay chưa? Nếu ko đúng thì mình phải xin đổi ngay lúc đó. Vì cơ quan Mỹ làm việc rất ổn, ngay khi nhận lại PP có visa đóng dấu họ có kêu mình kiểm tra trước khi ký nhận. Nếu mình đã ký rồi thì ko thể kiện tụng hay nói họ sửa lại đâu .

Hồi đó tôi cứ nghĩ rằng, kệ ko sao vì dù thế nào thì 4 chữ dẫu có đảo lộn thì cũng đúng theo tên của mình . Nhưng khi qua Mỹ và làm các giấy tờ khác thì tôi mới thấy được sự phiền phức của nó quả ko nhỏ chút nào .

Vài lời chia sẽ, mong các anh chị và các bạn ko gặp rắc rối trong vấn đề này.

caroltran

Thành viên mới
Ðề: Lời Khuyên Cho Những ai Có Tên 4 Chữ.

Cho mình hỏi về cách viết tên 5 chữ: mình tên Trần Nguyên Thụy Thủy Tiên. Vậy nếu mình viết tên như sau thì có đúng không
;
Family name: Tran
First name: Tien
Middle name: Nguyen Thuy Thuy

các bạn coi mình ghi có đúng không nhé. có gì góp ý giúp mình.:41:

Thank.

jijionekiss

Thành viên mới

Thân chào các anh chị và các bạn .

Thời gian gần đây tôi thấy các anh chị và các bạn đều gặp khó khăn trong vấn đề tên có 4 chữ . Mặc dù đã có bài hướng dẫn với tên 4 chữ của anh Kỳ Đồng viết . Nhưng nay tôi có lời khuyên như sau :

1/ Với tên 4 chữ, anh chị và các bạn chỉ nên đổi vị trí của tên và họ cho nhau thôi. Chứ đừng có dùng tên ghép.

VD: Nguyen Thi Thanh Hà .

+ Nên: Ha - Thi Thanh - Nguyen .

+ Không nên: Thanh - Ha , Nguyen - Thi

Trong đó:

- Family name: Nguyen
- First name: Ha
- Middle name: Thi Thanh

Bên Mỹ thì hầu như chỉ dùng có tên và họ thôi.

Bản thân tôi cũng gặp rắc rối trong vấn đề tên 4 chữ, và cứ phải chạy tùm lum và nói, giải thích đưa ra các giấy tờ chứng minh đủ thứ mong họ đổi theo ý mình muốn .

2/ Đối với các anh chị nào đã điền hồ sơ rồi thì mai này khi nhận visa nên coi kỉ có đúng tên họ theo mình muốn hay chưa? Nếu ko đúng thì mình phải xin đổi ngay lúc đó. Vì cơ quan Mỹ làm việc rất ổn, ngay khi nhận lại PP có visa đóng dấu họ có kêu mình kiểm tra trước khi ký nhận. Nếu mình đã ký rồi thì ko thể kiện tụng hay nói họ sửa lại đâu .

Hồi đó tôi cứ nghĩ rằng, kệ ko sao vì dù thế nào thì 4 chữ dẫu có đảo lộn thì cũng đúng theo tên của mình . Nhưng khi qua Mỹ và làm các giấy tờ khác thì tôi mới thấy được sự phiền phức của nó quả ko nhỏ chút nào .

Vài lời chia sẽ, mong các anh chị và các bạn ko gặp rắc rối trong vấn đề này.
Rất cám ơn về chia sẻ của chị,em cũng rất rối với cái việc tên 4 chữ nên viết như thế nào, rất may vì có sự chia sẽ và hướng dẫn của chị!

Cho mình hỏi về cách viết tên 5 chữ: mình tên Trần Nguyên Thụy Thủy Tiên. Vậy nếu mình viết tên như sau thì có đúng không
;
Family name: Tran
First name: Tien
Middle name: Nguyen Thuy Thuy

các bạn coi mình ghi có đúng không nhé. có gì góp ý giúp mình.:41:

Thank.
đúng rồi đó bạn

kim_dang_2703

Thành viên mới

Xin chào,

Trong trang này https://ceac.state.gov nhà mình đóng phí $88 và này nọ, có thấy tên mỗi thành viên hiện ra. Ai tên 3 chữ đều ổn, nhưng mình thì tên 4 chữ Đặng Thạch Ngọc Kim. Nhưng họ xếp tên mình là DANG, NGOC KIM THACH. Bây giờ mình phải làm sao để yêu cầu họ đổi lại? Mình cảm ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Xin chào,

Trong trang này https://ceac.state.gov nhà mình đóng phí $88 và này nọ, có thấy tên mỗi thành viên hiện ra. Ai tên 3 chữ đều ổn, nhưng mình thì tên 4 chữ Đặng Thạch Ngọc Kim. Nhưng họ xếp tên mình là DANG, NGOC KIM THACH. Bây giờ mình phải làm sao để yêu cầu họ đổi lại? Mình cảm ơn.
GHI NHƯ VẬY LÀ ĐÚNG RỒI .
KHÔNG CÓ SỮA ĐỔI ĐIỀU CHỈNH GÌ HẾT .

Đây là cách ghi tên có 4 chữ , với tên kép là NGOC KIM .

kim_dang_2703

Thành viên mới

GHI NHƯ VẬY LÀ ĐÚNG RỒI .
KHÔNG CÓ SỮA ĐỔI ĐIỀU CHỈNH GÌ HẾT .

Đây là cách ghi tên có 4 chữ , với tên kép là NGOC KIM .
Mình nghĩ phải để là DANG, KIM THACH NGOC. Vì KIM là first name mà. Nếu ghi DANG, NGOC KIM THACH thì NGOC se thành first name thì sao??! Nếu theo như bạn nói NGOC KIM là tên kép thì họ phải ghi dính nhau NGOCKIM thì mới được. Mình tham khảo bên bài "Cách viết tên 4 chữ trong các mẫu đơn" http://http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/410-C%C3%A1ch-vi%E1%BA%BFt-t%C3%AAn-4-ch%E1%BB%AF-trong-c%C3%A1c-m%E1%BA%ABu-%C4%91%C6%A1n nên nghĩ như vậy. Các bạn thấy thế nào? Rất cảm ơn mọi người :D

Cung hỷ phát sồi!

Last edited by a moderator:

vuthangsi

Ban điều hành

Mình nghĩ phải để là DANG, KIM THACH NGOC. Vì KIM là first time mà. Nếu ghi DANG, NGOC KIM THACH thì NGOC se thành first time thì sao??! Nếu theo như bạn nói NGOC KIM là tên kép thì họ phải ghi dính nhau NGOCKIM thì mới được. Mình tham khảo bên bài "Cách viết tên 4 chữ trong các mẫu đơn" http://http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/410-C%C3%A1ch-vi%E1%BA%BFt-t%C3%AAn-4-ch%E1%BB%AF-trong-c%C3%A1c-m%E1%BA%ABu-%C4%91%C6%A1n nên nghĩ như vậy. Các bạn thấy thế nào? Rất cảm ơn mọi người :D

Cung hỷ phát sồi!
XEM HƯỚNG DẪN CÁCH GHI TÊN 4 CHỮ CỦA LSQ HOA KỲ .

Tên tôi là Nguyễn Thị Thu Trang. Tôi đã xin visa đi Mỹ vào tuần trước. Ngày hôm qua tôi đã nhận lại được hộ chiếu có visa Mỹ. Tuy nhiên, trên visa tôi nhận thấy thứ tự tên tôi đã được thay đổi lại thành:

Họ: Nguyễn

Tên: Trang Thị Thu

Đề nghị phòng Lãnh sự sửa lại lỗi này cho tôi.

Đây không phải là lỗi. Theo đúng như quy định, visa được in theo thứ tự: Họ, sau đó là Tên (Tên gồm Tên đứng trước và Tên đệm đứng sau).

kim_dang_2703

Thành viên mới

XEM HƯỚNG DẪN CÁCH GHI TÊN 4 CHỮ CỦA LSQ HOA KỲ .

Tên tôi là Nguyễn Thị Thu Trang. Tôi đã xin visa đi Mỹ vào tuần trước. Ngày hôm qua tôi đã nhận lại được hộ chiếu có visa Mỹ. Tuy nhiên, trên visa tôi nhận thấy thứ tự tên tôi đã được thay đổi lại thành:

Họ: Nguyễn

Tên: Trang Thị Thu

Đề nghị phòng Lãnh sự sửa lại lỗi này cho tôi.

Đây không phải là lỗi. Theo đúng như quy định, visa được in theo thứ tự: Họ, sau đó là Tên (Tên gồm Tên đứng trước và Tên đệm đứng sau).

Cách này mình nghĩ đúng mà. Bởi vậy mình mới hỏi đáng lẽ tên mình phải là DANG, KIM THACH NGOC hay Họ: Đặng. Tên: Kim Thạch Ngọc mới được...:)

orion_tuan

Thành viên tích cực

Cách này mình nghĩ đúng mà. Bởi vậy mình mới hỏi đáng lẽ tên mình phải là DANG, KIM THACH NGOC hay Họ: Đặng. Tên: Kim Thạch Ngọc mới được...:)
Giả sử 1 người có họ và tên là: Họ Tên Lót Tên Gọi.
Thì tên viết theo kiểu Mỹ như sau: Họ, Tên Gọi Tên Lót.
Bạn tên Đặng Thạch Ngọc Kim.
Tên Mỹ là: Dang, Kim Thach Ngoc hoặc Dang, Ngoc-Kim Thach
Tên 4 chữ hay bị nhầm, bạn khỏi sửa.

kim_dang_2703

Thành viên mới

Giả sử 1 người có họ và tên là: Họ Tên Lót Tên Gọi.
Thì tên viết theo kiểu Mỹ như sau: Họ, Tên Gọi Tên Lót.
Bạn tên Đặng Thạch Ngọc Kim.
Tên Mỹ là: Dang, Kim Thach Ngoc hoặc Dang, Ngoc-Kim Thach
Tên 4 chữ hay bị nhầm, bạn khỏi sửa.
Không sửa thì có khó khăn gì cho vấn đề giấy tờ sau này khi ở Mỹ không bạn? Mình có email xin NVC sửa lại tên nhưng không thấy họ trả lời.

Mình nghĩ có thể xin sửa tên khi nhận được visa tại LSQ Vietnam. Vậy có được không?

Trên trang đóng tiền visa online, họ ghi tên mình là Dang, Ngoc Kim Thach chứ không có gạch nối giữa Ngoc và Kim như bạn đã ghi (Dang, Ngoc-Kim Thach) Nên mình sợ họ nhầm Ngoc là first name/given name của mình :(

Thanks các bạn.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Không sửa thì có khó khăn gì cho vấn đề giấy tờ sau này khi ở Mỹ không bạn? Mình có email xin NVC sửa lại tên nhưng không thấy họ trả lời.

Mình nghĩ có thể xin sửa tên khi nhận được visa tại LSQ Vietnam. Vậy có được không?

Trên trang đóng tiền visa online, họ ghi tên mình là Dang, Ngoc Kim Thach chứ không có gạch nối giữa Ngoc và Kim như bạn đã ghi (Dang, Ngoc-Kim Thach) Nên mình sợ họ nhầm Ngoc là first name/given name của mình :(

Thanks các bạn.
Bạn chỉ cần điền đúng tên trong đơn xin visa Ds-260 là đc. Không cần sửa.

thaotruong283

Thành viên mới
Xin các anh/chị cho em hỏi, tên của em là Trương Thuỵ Dạ Thảo, thì trong cái thư NVC gửi cho em để cung cấp Case number và Priority day, em thấy NVC ghi tên em là: Truong, Da Thao Thuy. Sau đó em có gửi email cho NVC để thông báo địa chỉ email của em, thì em cũng ghi tên em theo đúng trong thư VNC gửi em, là Truong, Da Thao Thuy.

Xin phép cho em hỏi tên em ghi vậy là đúng hay sai ạ? Vì theo như em đọc ở những comments phía trên thì phải ghi tên em là Truong, Thao Thuy Da mới đúng phải không ạ? Nếu NVC đã ghi sai tên em rồi thì em phải gửi email mẫu nào để xin điều chỉnh lại tên? Và cách ghi đúng họ tên của em là ghi thế nào ạ?

Em là thành viên mới, mong nhận được hồi âm và xin cảm ơn các anh/chị rất nhiều!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin các anh/chị cho em hỏi, tên của em là Trương Thuỵ Dạ Thảo, thì trong cái thư NVC gửi cho em để cung cấp Case number và Priority day, em thấy NVC ghi tên em là: Truong, Da Thao Thuy. Sau đó em có gửi email cho NVC để thông báo địa chỉ email của em, thì em cũng ghi tên em theo đúng trong thư VNC gửi em, là Truong, Da Thao Thuy.

Xin phép cho em hỏi tên em ghi vậy là đúng hay sai ạ? Vì theo như em đọc ở những comments phía trên thì phải ghi tên em là Truong, Thao Thuy Da mới đúng phải không ạ? Nếu NVC đã ghi sai tên em rồi thì em phải gửi email mẫu nào để xin điều chỉnh lại tên? Và cách ghi đúng họ tên của em là ghi thế nào ạ?

Em là thành viên mới, mong nhận được hồi âm và xin cảm ơn các anh/chị rất nhiều!
Bạn cứ ghi tên đúng như NVC là Truong, Da Thao Thuy là đúng rồi không cần chỉnh sửa gì cả.

thaotruong283

Thành viên mới
Bạn cứ ghi tên đúng như NVC là Truong, Da Thao Thuy là đúng rồi không cần chỉnh sửa gì cả.
Nếu ghi theo NVC thì tên gọi là Dạ Thảo, chứ không phải tên gọi là Thảo phải không ạ? Em cảm ơn PhuongChau nhiều ạ!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Nếu ghi theo NVC thì tên gọi là Dạ Thảo, chứ không phải tên gọi là Thảo phải không ạ? Em cảm ơn PhuongChau nhiều ạ!
Đúng rồi đó bạn, nhưng sau này nếu sang Mỹ thường thì họ chỉ sử dụng ngắn gọn tên và họ thôi, nếu bạn tên Trương Thụy Dạ Thảo, thì họ chỉ viết tắt và gọi là Thao Truong mà thôi.

thaotruong283

Thành viên mới
Đúng rồi đó bạn, nhưng sau này nếu sang Mỹ thường thì họ chỉ sử dụng ngắn gọn tên và họ thôi, nếu bạn tên Trương Thụy Dạ Thảo, thì họ chỉ viết tắt và gọi là Thao Truong mà thôi.
Em cảm ơn PhuongChau cũng như tất cả các thành viên của website xuatnhapcanh rất nhiều ạ, những thông tin rất hữu ích cho em cũng như những ai có nhu cầu nhưng lại không biết liên lạc với ai và liên lạc như thế nào.

N

Nhox Ho

Guest

Mấy Anh chị cho em hỏi, xã em kêu có thư Đại sứ quán gửi về báo : On March 6, 2015, we approved your Form I-130, Immigrant Petition, xin hỏi nó có nghĩa gì và khi nào em mới được gọi PV ạ, em không biết gì hết mà xã em bận hỏi hoài cũng ngại :((( Cảm ơn cả nhà ạ !

Enici

Thành viên tích cực

bạn oi tên mình là Nguyễn thị thanh tiền nhưng giấy tờ gởi về là NGUYEN, TIEN T. vậy có đúng hay không bạn

quangaloha

Thành viên tích cực

Mình lấy tên theo i797 từ đầu làm hs khi uscic gửi về và cứ thế mà làm
Vậy chắc là ổn phải không mọi người?!