KINH NGHIỆM BẢN THÂN Mẹo vặt khi điền đơn DS 230

Johnny

Thành viên kinh nghiệm
Chào các bạn

Mẫu DS 230 có các ô highlight cho phép điền bằng Acrobat Reader. Tuy nhiên có một số câu không thể viết đủ như câu 13, 21, 22, 26, 27 do nó không cho xuống dòng mà một dòng thì không đủ nếu địa chỉ dài quá. Các câu 15 và 18 thì ở trường hợp các em nhỏ chưa lập gia đình thì không thể điền N/A được vì nó bắt phải điền ngày tháng.

Để giải quyết vấn đề này chúng ta có thể dùng Foxit Reader để điền vào các vị trí đó vì Foxit cho phép chỉnh font và xuống dòng.

Cách dùng Foxit Reader để điền đơn như sau:

- Mở file cần điền, ví dụ Ds_230.pdf
- Nhấn vào menu Comments > Typewriter Tools > Typewriter Tools
- Con trỏ chuột đổi thành hình tam giác có màu đen.
- Nhấp con trỏ vào vị trí cần điền.

Ta có thể chỉnh font chữ và kích cở chữ ở thanh công cụ phía trên. Thường thì phải giảm font size xuống 9 là vừa.

Một số nút và chức năng của nó trên thanh công cụ:

Font: chỉnh font
Font size: chỉnh kích cở chữ
Biểu tượng chữ A có gạch dưới: chỉnh màu của chữ, nên để màu đen.
Biểu tượng chữ A có viền xung quanh: chỉnh màu của khung viền quanh ô chữ, ta nên chỉnh về màu trắng.

khazar

Thành viên mới
Ðề: Mẹo vặt khi điền đơn DS 230

mình điền form bằng viết chì được không ba.n?
tất cả các mục viết thường hết không hay la` phải viết bằng chữ in hoa? mong hồi âm

Johnny

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn

Bạn nên điền trên máy tính rồi in ra và ký tên. Nếu điền bằng tay thì nên dùng bút mực (hay bút bi). Điền bằng tay cố gắng đừng để bị lỗi.

Các mục như tên, họ hay ngắn gọn thì dùng chữ in hoa. Các mục như địa chỉ do nhiều chữ nên nếu không đủ chổ thì có thể dùng chữ thường.

Thân chào

Sacto

Thành viên mới

Johnny,

Lam sao de save DS230 ha anh? Thanks!

water1960

Thành viên tích cực

Johnny,

Lam sao de save DS230 ha anh? Thanks!
Lần đầu sau khi bạn điền thông tin đầy đủ, bạn vào menu File/Save. Nếu muốn Save thành nhiều bản thì bạn hãy vào menu File/Save As rồi đặt những tên file khác nhau (ví dụ DS-230-01; DS-230-02....) thì có được nhiều bản sao mà nội dung giống y nhau. Thân chào.

Hoangnam

Thành viên mới

cho mình hỏi về phần điền họ tên, nếu như tên mình có 4 chữ ví dụ nguyễn Thị Hạnh Như thì mình chỉ biết Family name là Nguyen, còn first name với middle name không biết phải xác định thế nào cho phù hợp.các bạn giúp mình với, mình xin cám ơn.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

cho mình hỏi về phần điền họ tên, nếu như tên mình có 4 chữ ví dụ nguyễn Thị Hạnh Như thì mình chỉ biết Family name là Nguyen, còn first name với middle name không biết phải xác định thế nào cho phù hợp.các bạn giúp mình với, mình xin cám ơn.
Family name: NGUYEN
First name: NHU
middle name: THI HANH
Full name is: NGUYEN, NHU THI HANH

tramty92

Thành viên mới

tại sao mình điền dấu font Việt thì khi chuyển sang ô khác lại vị mất dấu.Mong a chỉ giúp.Tks!

sophienhatvo

Thành viên tích cực

Xin chào.... sophie đã làm đúng như lời bác johny nói nhưng không biết Foxit reader nhà sophie có bị làm sao không .....khi sophie vào
Comments>typewritter tools> typewirter tools thì cái bước cuối cùng lại gặp vấn đề là nó bị mờ đi không hiện lên để mình nhấn vào thì mình phải làm sao đây????

water1960

Thành viên tích cực

Xin chào.... sophie đã làm đúng như lời bác johny nói nhưng không biết Foxit reader nhà sophie có bị làm sao không .....khi sophie vào
Comments>typewritter tools> typewirter tools thì cái bước cuối cùng lại gặp vấn đề là nó bị mờ đi không hiện lên để mình nhấn vào thì mình phải làm sao đây????
Chào bạn,

Biểu mẫu DS-230 mới (02-2010) đã được gài password để bảo mật nên ta không thể chỉnh sửa Fonts chữ được. Chỗ nào không đủ rộng để ghi hết nội dung thì đành phải viết tay thôi (sau khi in ra). Mẫu DS-230 cũ (05-2009), vẫn có nội dung giống 100% với mẫu mới (02-2010) nhưng vẫn còn dùng chức năng Typewriter được.

thainzhung

Thành viên mới

Chào,
Điền đơn DS-230 ko có gì khó, xài Foxit PDF Editor là xong, khỏi lo cái khoản ko đủ chỗ. Tiếp theo, Foxit Editor ở đâu ?? Mấy bác tìm trên Google là xong, có gì email cho tôi cũng được. Email: yingjun1805@yahoo.com.
Thân chào

water1960

Thành viên tích cực

Chào,
Điền đơn DS-230 ko có gì khó, xài Foxit PDF Editor là xong, khỏi lo cái khoản ko đủ chỗ. Tiếp theo, Foxit Editor ở đâu ?? Mấy bác tìm trên Google là xong, có gì email cho tôi cũng được. Email: yingjun1805@yahoo.com.
Thân chào
Chào bạn,

Mình đã download về (có License key) nhưng vẫn không save được. Nó đưa ra dòng thông báo "không được phép chỉnh sửa".

thainzhung

Thành viên mới

Mình vẫn save được bình thường, bạn cho mình địa chỉ email đi. Mình sẽ gửi file cài đặt của mình cho bạn và có sẵn license luôn.
Chào.

tuuyen7087

Thành viên mới

cả mình nữa bạn ơi!bạn giúp mình luôn được k bạn,mình thanks bạn nhiều ơi la nhiều luôn đó:41:
emai cua minh la:ngoisaomaymanxs@yahoo.com
giúp mình nhá bạn

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

Bạn ơi tiện thể giúp mình luôn mình cám ơn bạn nhiều lắm
địa chỉ :xuyenngo@ yahoo.com.vn ,thân chào