Một buổi sáng ngắc ngoải chờ….rinh giấy hồng

TaoDi

Thành viên mới
Ðề: Một buổi sáng ngắc ngoải chờ….rinh giấy hồng

Cho anh xía ngan đây chút nghe BM ? QUa đây rồi mà đọc lại mấy bài PV của em còn giật cả mình ,cám ơn em , anh và G Đ vẩn khoẻ (Mới nhận được tin nhắn của BM)chổ anh ở mới se se lạnh thôi à ,khi nào qua ghé CA chơi nha BM .
Khi qua đó, thể nào VC tụi em cũng sẽ ghé Garden Grove. Không biết anh chị ở TP nào ah?

redriver77

Thành viên tích cực

cám ơn những kinh nghiệm chia sẻ của bạn redriver77 nghen. mình đi diện CR1 có baby đây cũng là lần đầu tiên mình đi pv cho nên mình rất cần mọi thông tin chia sẻ từ các anh chị đi trước . các anh chị ơi ! anh chị nào đã từng kinh nghiệm đi pv rồi xin chia sẻ với anh việt về hồ sơ mang đi pv có được ko ạ ?
em ko biết là khi đi vào cổng lãnh sự quán, người ta có cho mình đem túi ba lô vào ko ? vì em mang theo baby theo, cho nên em ko biết hồ sơ giấy tờ nên bỏ vào đâu cho tiện lợi nhất ? em nghe 1 số người nói là chỉ cho mang giấy tờ vào cổng còn ngoài ra ko được đem theo túi hay ba lô gì hết . em thì lại có con nhỏ đi theo , em có thể đem túi xách để bỏ đồ ăn cho em bé được hay ko ? em xin chân thành cảm ơn anh chị nhiều . chúc anh chị đầu tuần vui vẻ và gặp may mắn trong công việc .:confused:
Bạn có thể mang theo balo giấy tờ bình thường, bao nhiêu cái đủ để hoàn tất việc pv thành công cũng được, chỉ trừ dtdd hay camera là phải gửi lại cổng bảo vệ, không lo bị mất đâu vì có thẻ giữ đồ đàng hoàng, mấy anh bv cũng dễ thương lắm, còn đồ dùng cho baby thì không vấn đề gì đâu bạn à, chúc bạn và gia đình pv thành công nhé. Chào.

whitecat

Thành viên tích cực

cám ơn bạn binhminh rất nhiều. mình rất thích đọc bài viết rất dí dỏm và chi tiết của bạn :113: mẹ mình có xem bài viết về buổi pv của bạn và khen bài viết rất hay có ý nghĩa cho mình và những ai đi pv có baby.
bây giờ mình cảm thấy nhẹ nhàng phần nào rùi. chỉ còn vài ngày nữa thôi là mình chuẩn bị lên đường rùi mình đã đi được 1 nữa chặng đường rồi bây giờ chỉ còn 1 gian đoạn cuối cùng nữa là giành được giấy hồng nữa thôi là hết lo.
các anh chị nào đã từng đi pv rồi thì xin tư vấn dùm mình là trong thư mời pv hẹn 9 giờ có mặt thì khoãng bao lâu thì pv xong ? cách sắp xếp hồ sơ diện vợ chồng có giống như diện F hay ko ? xin các anh chị hướng dẫn cho mình cách sắp xếp hồ sơ diện vợ chồng đã có baby ? tấc cả hình mình nên để vào túi ni lông nào cho tiện ? mình xin cảm ơn
Chào bạn,
Mình là diện F chứ không phải diện vợ chồng, thư hẹn pv của mình là 9g30, hôm pv cũng gặp rất nhiều người diện vợ chồng có thư mời là 9g, 9g30. Thấy người nào xong sớm nhất cũng là khoảng 10g, còn đa số là khoảng từ 11g đến 11g30 vì lãnh sự tuy có phát số nhưng họ kêu không theo thứ tự đâu. Cũng không hẳn là có con nhỏ, gia đình đông người hay người lớn tuổi là được ưu tiên gọi trước đâu. Nói chung đã đi pv thì coi như mất đứt buổi sáng.

Thật sự là mình thấy diện vợ chồng pv lâu hơn các diện F nhiều. Mình có vài người trong gia đình đi diện vợ chồng thì sắp xếp hồ sơ thế này.

1. Tất cả giấy tờ bản chính để riêng theo thứ tự
2. Tất cả giấy tờ bản sao cũng để riêng theo thứ tự
3. Tất cả bằng chứng hình ảnh, thư từ, mail, vé máy bay, giấy gởi đồ, ....

Hình ảnh nhiều nhưng dễ thuyết phục nhất là chụp vào nhiều ngày khác nhau, có chụp chung với người thân, bạn bè thì càng tốt.

Người nhà mình bị lãnh sự thắc mắc là tại sao chồng chị về 5 lần mà đi chơi chụp hình có 1 lần, hình những lần khác đâu, tại sao lại không có chụp hình, như vậy là quá ít. Mà hình của e họ mình cũng khoảng gần 50 tấm. Giải thích là vì chồng lớn tuổi không thích đi chơi, ở mỹ làm việc hết thời gian, về VN chỉ muốn ở nhà nghỉ ngơi, không thích chụp hình -> lãnh sự lắc đầu. Mà đây là nói sự thật 100%. Sau đó lãnh sự yêu cầu làm thư tường trình quá trình từ lúc mới quen, yêu nhau khi nào, đám cưới khi nào, .... nộp vô bổ túc, bị pv lại lần nữa nhưng cuối cùng cũng thoát nạn nhận giấy hồng. :10:

Hôm mình đi pv có nói chuyện & nghe mấy người đi diện vợ chồng bị nhận giấy xanh vì trả lời không thuyết phục những câu hỏi của lãnh sự. Nếu chồng là người bảo lãnh thì lãnh sự hỏi tên những người thân của chồng mà mình trả lời là không biết hoặc không nhớ. Hoặc lãnh sự chỉ 1 vài người chụp hình chung với chồng hỏi ai, mình trả lời không biết là cũng mệt.

Túm lại, nếu bị hỏi gì cũng trả lời được, yêu cầu giấy gì hoặc bằng chứng gì cũng có thì khả năng nhận giấy hồng là rất cao. Vài thông tin chia sẻ với bạn, chúc bạn may mắn nhé. :)

anh_viet1982

Thành viên tích cực

cám ơn những lời chia sẻ nhiệt tình của bạn . cho mình hỏi bạn WHITECAT là : người nhà bạn đi diện vợ chồng đã có baby chưa ? còn mình cũng đi diện vợ chồng nhưng mình đã có baby rồi . cho nên mình cũng lo ko biết kết quả pv ra sao ?
cho mình hỏi bạn whitecat là : ox của người nh à bạn về 5 lần mà đi chơi chụp hình có 1 lần nghĩa là như thế nào mong bạn giải thích rõ dùm mình để mình biết mình bổ sung thêm bằng chứng ?
ông xã mình về 4 lần, mồi lần về là tụi mình có chụp hình mỗi nơi khác nhau nhưng ko chụp nhiều .mà mình chụp 3 lần như vậy khi ox về chơi . kể cả hình mới đây nhất ông xã về thăm baby, mình cũng có chụp ox bồng cháu . còn những bằng chứng khác như thư tay,email, yahoochat, bill phone, bill money, giấy siêu âm, khám thai, chứng sinh, giấy xuất viện mình đều giữ lại hết . mình mong bạn nào đã từng pv diện vợ chồng có baby thì bổ sung góp ý thêm cho mình để mình có kinh nghiệm hơn .:41: ko biết liệu bằng chứng của mình như vậy có ổn ko ?
cho mình hỏi các anh chị thường thì khi pv bị giấy xanh thì họ yêu cầu bổ túc những giấy tờ gì để mình biết mình chuẩn bị tinh thần . cảm ơn các bạn đã ghé vào xem và trả lời cho mình . mình chúc các anh chị và mọi người sẽ may mắn rinh được giấy hồng đoàn tự bên người thân :111:

Chỉnh sửa cuối:

whitecat

Thành viên tích cực

Chào bạn
Người nhà mình đi diện vợ chồng nhưng chưa có con. Thật ra đi diện vợ chồng có con hay chưa có con, mỗi trường hợp đều có mặt ưu điểm & khuyết điểm.

Ông xã của người nhà mình về 5 lần là: 2001, 2003, 2005, 2007, 2009 mà chỉ có hình chụp chung 2 vợ chồng năm 2007. Lần đó đi Nha Trang chơi. Lãnh sự hỏi xoáy vào là: đi chơi mấy ngày? đi chơi những đâu ở NT? Tại sao đi chơi 5 ngày mà chụp hình chỉ có 1 ngày? ......

Những hình ảnh & bằng chứng bạn liệt kê như vậy hy vọng là đủ, mọi thứ cũng nhờ vào may mắn là mình có gặp người pv dễ hay không nữa. Chúc bạn may mắn. :)

anh_viet1982

Thành viên tích cực

thank you whitecat nhiều lắm, chúc bạn cùng gia đình may mắn trên đất mỹ nghen . :113:
các anh chị ơi ! cho em hỏi thăm chút xíu là :" các giấy tờ cần thiết của người bảo trợ khi đi phỏng vấn gồm có những gì ? mình ko hiểu cho lắm về mẫu thuế w2 và 1042 ? xin cho mình hỏi những giấy đó có phải nằm trong thuế liên bang và tiểu bang ko ?
mình nghe nói là phải có giấy check cùi lương của người bảo lãnh như vậy có đúng ko ? vậy thì mình phải nói người nhà gởi về bao nhiêu để mang đi pv ? giấy quốc tịch của người bảo trợ có cần phải đem đi pv hay ko ? xin mọi người tư vấn giúp cho mình gấp vì mình sắp đi pv rồi . :)

anh_viet1982

Thành viên tích cực

mình chào mọi ngưòi ! mình đã pv và kết quả là nhận giấy xanh yêu cầu bổ túc 4 mục .
1/ tường trình quan hệ 2 ngưòi quen nhau
2/cung cấp địa chỉ 10 năm sống của mình
3/ cung cấp địa chỉ 10 năm sống của ông xã mình
4/ cung cấp địa chỉ sống của vợ cũ ox mình .
cho mình hỏi là khi đi bổ túc lại thì mình có nên đem baby theo hay ko ? và khi bổ túc họ có pv lại mình ko ? thời gian ngồi chờ kết quả thì khoảng bao lâu ? cóg giống như mình pv lúc đầu hay ko ? mình có phải đem theo những giấy tơ gì khi bổ túc hay ko ? xin cảm ơn mọi ngưòi nhiều .chúc mọi ngưòi good luck

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

chúc mừng BM nhé, hôm nay mới thấy bài này ,hehe tớ cứ nhớ là 30/11 cơ hehe:10::10: nói nghe thì lâu tới Tết, hic quay qua quay lại Tết tới nơi òi, mà BM nè lúc đó qua lạnh lắm, hay mình ra giêng đi rùi hẵng đi :41::41::41::113::113: , hic quen bác nào cũng đá đươc vài nhát là cuốn gói , huhu buồn quá :40::40:

redriver77

Thành viên tích cực

mình chào mọi ngưòi ! mình đã pv và kết quả là nhận giấy xanh yêu cầu bổ túc 4 mục .
1/ tường trình quan hệ 2 ngưòi quen nhau
2/cung cấp địa chỉ 10 năm sống của mình
3/ cung cấp địa chỉ 10 năm sống của ông xã mình
4/ cung cấp địa chỉ sống của vợ cũ ox mình .
cho mình hỏi là khi đi bổ túc lại thì mình có nên đem baby theo hay ko ? và khi bổ túc họ có pv lại mình ko ? thời gian ngồi chờ kết quả thì khoảng bao lâu ? cóg giống như mình pv lúc đầu hay ko ? mình có phải đem theo những giấy tơ gì khi bổ túc hay ko ? xin cảm ơn mọi ngưòi nhiều .chúc mọi ngưòi good luck
Hi bạn, thật buồn vì bạn đã nhận giấy xanh, nhưng bạn cũng đừng quá lo lắng nha, vì diện vợ chồng pv khó lắm, ít có ai được giấy hồng ngay lần đầu tiên, nhưng mình nghĩ bạn có baby là một lợi thế đó, cứ chuẩn bị những giấy tờ như họ yêu cầu cho thật tốt là ok thôi, lúc trước người bạn của mình cũng bị tình trạng y hệt như bạn nhưng chị ấy lại chưa có baby, họ cũng yêu cầu làm bản tường trình quan hệ, .... như bạn, bạn cố gắng miêu tả sự thật một cách chi tiết, từ lần đầu tiên gặp nhau trong hoàn cảnh nào, năm nào,....đám cưới lúc nào, ở đâu, tuần trăng mật ở đâu, ở khách sạn nào, địa chỉ khách sạn, .....ông xã bạn về VN mấy lần, ngày, tháng , năm, nếu có thể nên liệt kê thêm địa chỉ họ tên một số người bà con ở Mỹ (nếu có), họ sẽ pv bạn y như lúc đầu, người bạn của mình bị quay dữ lắm, sau khi bổ túc và pv xong ra ghế ngồi chờ tới gần 17h giờ mới xong đó, cuối cùng thì chị ấy cũng nhận được giấy hồng, khi đi bổ túc hs không cần mang con theo đâu bạn à, chỉ đương đơn chính đi thôi, bạn cố gắng bình tĩnh trả lời pv cho tốt nha, chúc bạn rinh giấy hồng nhé.

anh_viet1982

Thành viên tích cực

cảm ơn bạn redrive nhiều lắm mình chúc bạn và gia đình khoẻ mạnh bình an nghen . mình thật là buồn khi cầm trên tay giấy xanh , có lẽ mình ko được may mắn cho lắm khi bị kêu vào ô cửa số 9 mà sau này mình được biết là 1 người rất là khó tánh . mình nghe nói là ai mà bị kêu vào ô cửa số số 9 này thì ko dễ gì nhận được giấy hồng có đúng vậy ko ? sau khi mình pv xong họ trả lại hết cho mình bằng chứng, vậy khi đi bổ túc lại mình có nên đem theo bằng chứng đi hay ko ?
những người đã từng pv mình trước đây họ có quyết định trong khi bổ túc hay ko ? hay là người nhận bổ túc hồ sơ mình là 1 người khác ? mình nên đến đó mấy giờ thì được ? có phải trình giấy tờ gì khi vào cổng hay ko ? cảm ơn redrive nhiều nha .

anh_viet1982

Thành viên tích cực

cảm ơn bạn redrive nhiều lắm mình chúc bạn và gia đình khoẻ mạnh bình an nghen . mình thật là buồn khi cầm trên tay giấy xanh , có lẽ mình ko được may mắn cho lắm khi bị kêu vào ô cửa số 9 mà sau này mình được biết là ô cửa số 9 là 1 người rất là khó tánh . mình nghe nói là ai mà bị kêu vào ô cửa số số 9 này thì ko dễ gì nhận được giấy hồng có đúng vậy ko ? sau khi mình pv xong họ trả lại hết cho mình bằng chứng, vậy khi đi bổ túc lại mình có nên đem theo bằng chứng đi hay ko ? những người đã từng pv mình trước đây họ có quyết định trong khi bổ túc hay ko ? hay là người nhận bổ túc hồ sơ mình là 1 người khác ? mình nên đến đó mấy giờ thì được ? có phải trình giấy tờ gì khi vào cổng hay ko ? cảm ơn redrive nhiều nha .

redriver77

Thành viên tích cực

cảm ơn bạn redrive nhiều lắm mình chúc bạn và gia đình khoẻ mạnh bình an nghen . mình thật là buồn khi cầm trên tay giấy xanh , có lẽ mình ko được may mắn cho lắm khi bị kêu vào ô cửa số 9 mà sau này mình được biết là ô cửa số 9 là 1 người rất là khó tánh . mình nghe nói là ai mà bị kêu vào ô cửa số số 9 này thì ko dễ gì nhận được giấy hồng có đúng vậy ko ? sau khi mình pv xong họ trả lại hết cho mình bằng chứng, vậy khi đi bổ túc lại mình có nên đem theo bằng chứng đi hay ko ? những người đã từng pv mình trước đây họ có quyết định trong khi bổ túc hay ko ? hay là người nhận bổ túc hồ sơ mình là 1 người khác ? mình nên đến đó mấy giờ thì được ? có phải trình giấy tờ gì khi vào cổng hay ko ? cảm ơn redrive nhiều nha .
Chào bạn, mình cũng hiểu tâm trạng lo lắng của bạn, lúc trước mình cũng y vậy đó, nhiều khi không ngủ được nữa vì lo lắng, nhưng rồi mọi chuyện cũng ổn thôi, bạn cứ chuẩn bị đầy đủ những yêu cầu cầu của họ trong giấy xanh, còn những giấy tờ khác cứ mang theo hết cho chắc ăn họ cần gì mình cứ đưa ra, ở LSQ có rất nhiều nhân viên nên cũng tuỳ có gặp lại người lúc trước hay không, nếu mọi bằng chứng ok thì khả năng nhận giấy hồng rất cao, đi bổ túc hs thường là 12h30 bạn phải xếp hàng, t/g dành cho b.túc là từ 13h-14h, bạn cứ mang theo giấy xanh trình cho n/v bảo vệ là vô cổng bình thường, chúc bạn may mắn nhé, chào.

whitecat

Thành viên tích cực

Chào bạn anh_viét982
Mình cũng vừa đi bổ túc hôm 16/11, quy trình đi bổ túc cũng giống 9/10 quy trình đi pv, những điểm giống nhau:

+ Xếp hàng, kiểm tra người & giỏ xách, gởi điện thoại, chờ đợi, lấy số, vô hàng ghế chờ trước các counter pv.

+ Khác nhau: pv buổi sáng, bổ túc buổi chiều, xếp hàng từ 12g30, bạn đừng đi sau 2pm, vì bảo vệ sẽ không cho vào đâu. Hôm mình đi bổ túc 16/11 gặp 1 người, chị này đi bổ túc ngày 15/11 nhưng đi sau 2pm nên phải về, đến 16/11 phải quay lại.

Mình thấy tỷ lệ đi bổ túc bị hỏi lại vài câu là rất nhiều, rất hiếm ai mà không bị hỏi lại câu nào. Nhưng diện vợ chồng, hôn phu, hôn thê thường là bị hỏi nhiều giống như pv lại. Mình gặp 2 trường hợp chồng ở mỹ về đi bổ túc thay cho vợ (vậy nghĩa là khi bổ túc không bắt buộc phải là đương đơn đi), trong đó có 1 trg hợp vì vợ đang sinh khg đi bổ túc được, bị kêu lên kêu xuống hỏi 3 lần trong 1 buổi chiều đi bổ túc 16/11. Thời gian hỏi cũng đến 40p. Mình nghe được những câu hỏi như sau:

+ Vợ sinh con trai hay gái? (vì anh nói vừa sinh hôm qua, bác sỹ chưa cho xuất viện)
+ Sinh lúc mấy giờ? Sinh ở bv nào? Mình không nghe rõ anh nói sinh ở bv nào (Hùng Vương hay Trưng Vương), chỉ thấy anh nộp vào hồ sơ siêu âm khi đi khám thai của vợ, lãnh sự hỏi:
+ Tại sao khám thai ở bv này lại đi sinh ở bv khác? (vì lãnh sự hỏi bằng micro nên mình nghe rõ hơn) -> trả lời không biết, thấy nhân viên Mỹ & VN nhìn nhau nhíu mày
(như vậy mới thấy là không có bằng chứng thì cũng mệt, mà có bằng chứng đưa ra bị hỏi không trả lời thỏa đáng cũng mệt không kém, :mad: :confused::13:)

+ Mấy ngày thì vợ xuất viện được? Anh trả lời không biết là viên chức lãnh sự nhíu mày nữa.
+ Hỏi giấy khai sinh
+ Đặt tên con là gì? .....

Túm lại là đi bổ túc mà hỏi rất nhiều, mình không thể nhớ hết. Nên mình góp ý nêú bạn đi diện vợ chồng thì có nhiêu giấy tờ bằng chứng hình ảnh, ... thì cứ đem hết đi, lỡ bị hỏi thì còn có mà đưa ra.

Với lại không phải ô số 9 là người khó nhất đâu, hình như ô nào cũng có cái khó riêng. Hôm mình đi pv vào counter số 8, 1 chị mỹ đen hơi tròn tròn, ai cũng kêu đây là ngưới khó nhất.

Vấn đề quan trọng là nhân viên Mỹ quyết định, có hỏi gì thêm không, đưa ra giấy màu gì, có ngày hẹn không, ... đều là do nhân viên mỹ hết. Nếu bạn bổ túc mà lãnh sự không có thắc mắc gì thêm thì chỉ gặp nhân viên VN thôi, nhân viên VN vẫn có thể hỏi bạn, như trường hợp của mình, mình là diện F1. Không phải F1 là đi bổ túc không bị nhân viên Mỹ hỏi lại đâu nha, rất nhiều F1 cũng đi bổ túc như mình hôm 16/11 vẫn bị nhân viên mỹ hỏi như thường.

Nêú bạn chỉ gặp nhân viên VN thôi thì còn là may, sau khi có số thứ tự ngồi chờ gọi số, bảng điện cũng hiện lên y như đi pv ấy. Khi gọi số vô nộp giấy tờ bổ túc cho nhân viên VN, họ có muốn hỏi gì không thì hỏi. Xong ra chờ tiếp. Đến đây bạn phải lưu ý: nếu bị nhân viên mỹ hỏi tiếp họ sẽ kêu vô counter nào đâý để hỏi. Còn không thì họ chỉ kêu tên vào counter nào đấy để nhận tờ giấy tiếp theo, bảng điện không hiện số nữa, họ kêu nhỏ nên phải chú ý mới nghe được.

Trường hợp của mình là nộp giấy tờ bổ túc vào counter 15 nhưng lại nhận giấy xanh tiếp theo ở counter 14 (mình đang chờ kết quả thử đàm). Mỗi lần như vậy là gặp 1 người nhân viên VN khác nhau. Hình như các nhân viên VN sẽ thay đổi ở các counter, còn nhân viên mỹ thì không vì mình pv tháng 10, counter số 8 là chị Mỹ đen, hôm đi bổ túc vẫn thấy chị ấy ở counter số 8.

Một lưu ý nữa là các bạn đi bổ túc đem theo kết quả sức khỏe (vì hôm pv chưa có kết quả sk) nếu nhân viên lãnh sự quên khg hỏi thì mình cũng phải chủ động nói để nộp vô. Hôm bổ túc mình gặp 1 chị cũng đi bổ túc như mình, chị này khg biết phải nộp kết quả sk vô, mình thấy lạ mới hỏi, chị ấy nói không thấy nhân viên lãnh sự kêu nộp lúc thu giấy tờ bổ túc, mà chị cũng khẳng định trong giấy xanh không có yêu cầu nộp kết quả sk. Mình nghĩ người phát ra giấy xanh đã quên mất mục này rồi.
Chị ấy quay lại counter nộp bổ túc hỏi kết quả sk sao, bây giờ nộp được không, anh nhân viên VN nói sao hồi nảy không nộp vô, bây giờ hồ sơ chuyển vô trong rồi, chờ lát nữa xem lại. :(:10:

Chia sẻ với bạn chút thông tin, chúc bạn may mắn nhé.

anh_viet1982

Thành viên tích cực

:)hi bạn whitecat !
rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình hồi âm cho mình , mấy hôm nay, mình cứ vào mạng xem có ai trả lời bài của mình hay ko ? :41: cho mình hỏi bạn whitecat là bạn bị bổ túc cái gì vậy ?mình nghe nói là có 1 người đi bổ túc nhân viên lsq kêu về chờ sẽ thông báo kết quả, 1 tháng sau bạn ấy được lsq gởi giấy hồng về nhà bạn ấy. bạn ấy nói có người chờ 1 tuần, 1 tháng, hoặc 2 tháng gì đó họ điều tra xong sẽ cấp giấy hồng cho mình đi đúng ko ? còn mình cũng có nghe nói nếu nhân viên lsq đưa giấy xanh kêu về chờ để xem xét thì khác với chờ kết quả đúng ko ? cho mình hỏi là giấy xanh chờ đợi kết quả khác với giấy xanh chờ xem xét đúng ko ? cảm ơn các bạn nhiều nha . chúc bạn whitecat và gia đình hạnh phúc vui vẻ nhé

minhtuong

Thành viên tích cực

Chào bạn anh_viét982
Mình cũng vừa đi bổ túc hôm 16/11, quy trình đi bổ túc cũng giống 9/10 quy trình đi pv, những điểm giống nhau:

+ Xếp hàng, kiểm tra người & giỏ xách, gởi điện thoại, chờ đợi, lấy số, vô hàng ghế chờ trước các counter pv.

+ Khác nhau: pv buổi sáng, bổ túc buổi chiều, xếp hàng từ 12g30, bạn đừng đi sau 2pm, vì bảo vệ sẽ không cho vào đâu. Hôm mình đi bổ túc 16/11 gặp 1 người, chị này đi bổ túc ngày 15/11 nhưng đi sau 2pm nên phải về, đến 16/11 phải quay lại.

Mình thấy tỷ lệ đi bổ túc bị hỏi lại vài câu là rất nhiều, rất hiếm ai mà không bị hỏi lại câu nào. Nhưng diện vợ chồng, hôn phu, hôn thê thường là bị hỏi nhiều giống như pv lại. Mình gặp 2 trường hợp chồng ở mỹ về đi bổ túc thay cho vợ (vậy nghĩa là khi bổ túc không bắt buộc phải là đương đơn đi), trong đó có 1 trg hợp vì vợ đang sinh khg đi bổ túc được, bị kêu lên kêu xuống hỏi 3 lần trong 1 buổi chiều đi bổ túc 16/11. Thời gian hỏi cũng đến 40p. Mình nghe được những câu hỏi như sau:

+ Vợ sinh con trai hay gái? (vì anh nói vừa sinh hôm qua, bác sỹ chưa cho xuất viện)
+ Sinh lúc mấy giờ? Sinh ở bv nào? Mình không nghe rõ anh nói sinh ở bv nào (Hùng Vương hay Trưng Vương), chỉ thấy anh nộp vào hồ sơ siêu âm khi đi khám thai của vợ, lãnh sự hỏi:
+ Tại sao khám thai ở bv này lại đi sinh ở bv khác? (vì lãnh sự hỏi bằng micro nên mình nghe rõ hơn) -> trả lời không biết, thấy nhân viên Mỹ & VN nhìn nhau nhíu mày
(như vậy mới thấy là không có bằng chứng thì cũng mệt, mà có bằng chứng đưa ra bị hỏi không trả lời thỏa đáng cũng mệt không kém, :mad: :confused::13:)

+ Mấy ngày thì vợ xuất viện được? Anh trả lời không biết là viên chức lãnh sự nhíu mày nữa.
+ Hỏi giấy khai sinh
+ Đặt tên con là gì? .....

Túm lại là đi bổ túc mà hỏi rất nhiều, mình không thể nhớ hết. Nên mình góp ý nêú bạn đi diện vợ chồng thì có nhiêu giấy tờ bằng chứng hình ảnh, ... thì cứ đem hết đi, lỡ bị hỏi thì còn có mà đưa ra.

Với lại không phải ô số 9 là người khó nhất đâu, hình như ô nào cũng có cái khó riêng. Hôm mình đi pv vào counter số 8, 1 chị mỹ đen hơi tròn tròn, ai cũng kêu đây là ngưới khó nhất.

Vấn đề quan trọng là nhân viên Mỹ quyết định, có hỏi gì thêm không, đưa ra giấy màu gì, có ngày hẹn không, ... đều là do nhân viên mỹ hết. Nếu bạn bổ túc mà lãnh sự không có thắc mắc gì thêm thì chỉ gặp nhân viên VN thôi, nhân viên VN vẫn có thể hỏi bạn, như trường hợp của mình, mình là diện F1. Không phải F1 là đi bổ túc không bị nhân viên Mỹ hỏi lại đâu nha, rất nhiều F1 cũng đi bổ túc như mình hôm 16/11 vẫn bị nhân viên mỹ hỏi như thường.

Nêú bạn chỉ gặp nhân viên VN thôi thì còn là may, sau khi có số thứ tự ngồi chờ gọi số, bảng điện cũng hiện lên y như đi pv ấy. Khi gọi số vô nộp giấy tờ bổ túc cho nhân viên VN, họ có muốn hỏi gì không thì hỏi. Xong ra chờ tiếp. Đến đây bạn phải lưu ý: nếu bị nhân viên mỹ hỏi tiếp họ sẽ kêu vô counter nào đâý để hỏi. Còn không thì họ chỉ kêu tên vào counter nào đấy để nhận tờ giấy tiếp theo, bảng điện không hiện số nữa, họ kêu nhỏ nên phải chú ý mới nghe được.

Trường hợp của mình là nộp giấy tờ bổ túc vào counter 15 nhưng lại nhận giấy xanh tiếp theo ở counter 14 (mình đang chờ kết quả thử đàm). Mỗi lần như vậy là gặp 1 người nhân viên VN khác nhau. Hình như các nhân viên VN sẽ thay đổi ở các counter, còn nhân viên mỹ thì không vì mình pv tháng 10, counter số 8 là chị Mỹ đen, hôm đi bổ túc vẫn thấy chị ấy ở counter số 8.

Một lưu ý nữa là các bạn đi bổ túc đem theo kết quả sức khỏe (vì hôm pv chưa có kết quả sk) nếu nhân viên lãnh sự quên khg hỏi thì mình cũng phải chủ động nói để nộp vô. Hôm bổ túc mình gặp 1 chị cũng đi bổ túc như mình, chị này khg biết phải nộp kết quả sk vô, mình thấy lạ mới hỏi, chị ấy nói không thấy nhân viên lãnh sự kêu nộp lúc thu giấy tờ bổ túc, mà chị cũng khẳng định trong giấy xanh không có yêu cầu nộp kết quả sk. Mình nghĩ người phát ra giấy xanh đã quên mất mục này rồi.
Chị ấy quay lại counter nộp bổ túc hỏi kết quả sk sao, bây giờ nộp được không, anh nhân viên VN nói sao hồi nảy không nộp vô, bây giờ hồ sơ chuyển vô trong rồi, chờ lát nữa xem lại. :(:10:

Chia sẻ với bạn chút thông tin, chúc bạn may mắn nhé.
mình cùng quan điển với bạn. chị My den ở ô số 8 cực kỳ là khó tính. mình đã bị giấy xanh phỏng vấn (5/11/2010) vì thiếu bằng chứng về mối quan hệ( tuy đưa ra khá nhiêu) và I864a. các bạn nếu coa vào chị mỹ đen nhớ là phải tự tin nha

anh_viet1982

Thành viên tích cực

chào mọi người ! chúc cả nhà khoẻ mạnh . mình có thắc mắc mong mọi người tư vấn giúp mình với được ko ?
hôm mình đi pv, nhân viên sơ vấn chỉ lấy hồ sơ copy của mình còn bản chánh họ ko hỏi gì đến cả . khi mình vào pv, lsq hỏi mình 5 câu. sau đó, họ yêu cầu xem bằng chứng bill phone, thư tay, vé máy bay ox mình về khi mang thai .nhưng đến câu thứ 6 họ hỏi mình trả lời sai và họ trả lại hết bằng chứng kể cả passport luôn . giấy tờ bản gốc và bằng chứng mình đang còn giữ ở nhà . như vậy, liệu mình đi bổ túc hồ sơ khả năng được cấp giấy hồng của mình có cao ko ? vì mình nghe nói :" những ai đã pv rồi mà bị giữ bằng chứng và pasport thì khi bổ túc khả năng cấp visa rất cao có đúng như vậy ko ? xin các anh chị nào đã rơi vào trường hợp như mình thì chia sẻ chút kinh nghiệm để mình có thể an tâm khi đi bổ túc hơn xin cảm ơn nhiều

baophan

Cựu Ban điều hành

@ Binh Minh,
Đọc bài của Bác vừa hấp dẫn, vừa hồi hộp như xem phim "Action". Bác viết bài sinh động và viết hay quá Bác ui...:113:

TaoDi

Thành viên mới

@ Binh Minh,
Đọc bài của Bác vừa hấp dẫn, vừa hồi hộp như xem phim "Action". Bác viết bài sinh động và viết hay quá Bác ui...:113:
Xin cảm ơn lời nhận xét của baophan!

Bạn chắc chưa phỏng vấn? Nếu đến lượt bạn, bảo đảm sẽ "rinh" giấy hồng vì bạn đến PV "chơi" nguyên con Lamborghini thì LSQ Mỹ thấy "hết hồn", biết thứ dữ...là lẹ lẹ cấp giấy hồng cho bạn liền hà! :21::21::21::21::21:

whitecat

Thành viên tích cực

:)hi bạn whitecat !
rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình hồi âm cho mình , mấy hôm nay, mình cứ vào mạng xem có ai trả lời bài của mình hay ko ? :41: cho mình hỏi bạn whitecat là bạn bị bổ túc cái gì vậy ?mình nghe nói là có 1 người đi bổ túc nhân viên lsq kêu về chờ sẽ thông báo kết quả, 1 tháng sau bạn ấy được lsq gởi giấy hồng về nhà bạn ấy. bạn ấy nói có người chờ 1 tuần, 1 tháng, hoặc 2 tháng gì đó họ điều tra xong sẽ cấp giấy hồng cho mình đi đúng ko ? còn mình cũng có nghe nói nếu nhân viên lsq đưa giấy xanh kêu về chờ để xem xét thì khác với chờ kết quả đúng ko ? cho mình hỏi là giấy xanh chờ đợi kết quả khác với giấy xanh chờ xem xét đúng ko ? cảm ơn các bạn nhiều nha . chúc bạn whitecat và gia đình hạnh phúc vui vẻ nhé
Chào bạn anh_viet1982
Mình bổ túc I-864A & kết quả sk. Còn thời gian chờ sau khi bổ túc là 1 tuần, 1 tháng hay bao lâu thì không biết được đâu bạn ơi vì mỗi hồ sơ mỗi khác, không ai trả lời cho bạn được chính xác là bao lâu.

"giấy xanh kêu về chờ để xem xét thì khác với chờ kết quả đúng ko" => hìhì hì, giống nhau vì đều là giấy xanh, đều phải chờ tất ấy :36:.
Mình nghĩ chờ xem xét hay chờ kết quả cũng vậy thôi, tùy trường hợp, nhân viên lãnh sự nói chờ xem xét thì là họ cần có thời gian để sưu tra, còn nếu mình thiếu bằng chứng gì thì họ đã yêu cầu mình nộp vô rồi. Chúc bạn may mắn.

whitecat

Thành viên tích cực

chào mọi người ! chúc cả nhà khoẻ mạnh . mình có thắc mắc mong mọi người tư vấn giúp mình với được ko ?
hôm mình đi pv, nhân viên sơ vấn chỉ lấy hồ sơ copy của mình còn bản chánh họ ko hỏi gì đến cả . khi mình vào pv, lsq hỏi mình 5 câu. sau đó, họ yêu cầu xem bằng chứng bill phone, thư tay, vé máy bay ox mình về khi mang thai .nhưng đến câu thứ 6 họ hỏi mình trả lời sai và họ trả lại hết bằng chứng kể cả passport luôn . giấy tờ bản gốc và bằng chứng mình đang còn giữ ở nhà . như vậy, liệu mình đi bổ túc hồ sơ khả năng được cấp giấy hồng của mình có cao ko ? vì mình nghe nói :" những ai đã pv rồi mà bị giữ bằng chứng và pasport thì khi bổ túc khả năng cấp visa rất cao có đúng như vậy ko ? xin các anh chị nào đã rơi vào trường hợp như mình thì chia sẻ chút kinh nghiệm để mình có thể an tâm khi đi bổ túc hơn xin cảm ơn nhiều
Chào bạn,
Bản chính là để nhân viên lãnh sự xem, họ không giữ bản chính của mình, chứ họ đòi giữ mới là mệt ấy vì nhiều người bản chính còn có 1 bản, lãnh sự mà giữ thì sau này đến lúc cần nữa lấy ở đâu ra.

Lãnh sự xem bản chính của bạn mà không hỏi gì thì bạn nên mừng vì bản chính đã rõ khg có gì thắc mắc, chứ họ xem mà có thắc mắc gì trong ấy là mình lại mệt ấy chứ.

Bạn cứ yên tâm bổ túc đấy đủ chi tiết những gì lãnh sự yêu cầu trong giấy xanh thì sẽ nhận giấy hồng thôi. Vấn đề là lúc đi bổ túc có bị hỏi gì thì phải trả lời chính xác chứ đừng sai nữa, sai lần 2 là chết hơn 90% áh, lúc đó chỉ có kêu trời thôi. :40::mad:
Chúc bạn may mắn.