Ngày mình chính thức gia nhập đàn trâu Mỹ (LOL)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Hy vọng mình post bài đúng chỗ. Nếu không thì xin Admin move giùm mình nhé. Xin cảm ơn!

Sau khi nhận được thẻ xanh 10 năm mình đã xin vào công dân Mỹ. Ngày hồi hộp cũng đã đến. Ngày lễ hôm đó được tỗ chức tại 1 công viên ở thành phố của mình. Buổi lễ chỉ vỏn vẹn 1-2 tiếng đồng hồ. Mình được ngồi chung với gần 200 người đến từ các nước khác trên thế giới. Sau khi làm lễ, mỗi công dân đều có dịp chụp hình chung với các viên chức sở di trú và 1 vài người thì đựơc truyền hình phỏng vấn trực tiếp về cảm nhận khi vào công dân Mỹ. Họ rất thân thiện và vui vẻ chào đón mình và gia đình mình. Mình cảm thấy mình đã tìm được 1 gia đình lớn thứ 2 của mình ở đây.

Sau khi dự lễ, mình phải quay lại văn phòng làm việc thì mình rất cảm động vì những người làm chung cty đã trang trí cái cubical của mình thật đẹp và chuẩn bị cho mình 1 ổ bánh thật to. Những người làm chung văn phòng mình khoảng 60% là đến từ các nước, 40% là những người đựơc sinh ra ở Mỹ, vì vậy họ hiểu được cảm giác của mình trong ngày lễ trọng đại này. Rất buồn là trong cty mình không có 1 người VN nào để được đi ăn chung vào những giờ nghĩ trưa. Thank you những người đã giúp mình thăng tiến về công việc trong những năm qua.

Ngày hôm đó đi làm về thì nhà của mình đã nhận được nhiều thiệp chúc mừng và hoa từ bạn bè và người trong nhà.

Nhân đây mình xin gởi cho các ACE xem hình ngày lễ vào công dân của mình. Vì privacy nên mình xin xoá cái mặt của mình nhé. Mong các ACE thông cảm.
http://binhphotos.mynetworksolution.com/album.php?f=citizenship

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Ngày mình chính thức gia nhập đàn trâu Mỹ (LOL)

Cám ơn F4ChoDaiCo nhiều nha, nhìn hình tự nhiên tôi lại mơ tới ngày đó quá, thật trang trọng và ấm áp.

Còn hơn 3 năm nữa ư, hây dà..................

Đúng là chờ dài cổ.

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn đã trở thành công dân Mỹ. Đồng nghiệp ở chỗ làm của bạn dễ thương ghê. Coi hình Lễ tuyên thệ của bạn thấy không giống như trong phim lắm nhỉ :)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chúc mừng bạn đã trở thành công dân Mỹ. Đồng nghiệp ở chỗ làm của bạn dễ thương ghê. Coi hình Lễ tuyên thệ của bạn thấy không giống như trong phim lắm nhỉ :)
Bạn maytrangdiuem ơi, mỗi nơi (mỗi tiểu bang, mỗi thành phố) có cách tổ chức lễ vào công dân khác nhau nên nhiều lúc bạn coi trong film thấy họ trang trọng hơn hoặc là họ làm lễ trong những toà nhà lớn hoặc trước WhiteHouse. Tùy à bạn, vì vậy lễ tuyên thệ của mình không giống trong film là vậy đó.

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Bạn maytrangdiuem ơi, mỗi nơi (mỗi tiểu bang, mỗi thành phố) có cách tổ chức lễ vào công dân khác nhau nên nhiều lúc bạn coi trong film thấy họ trang trọng hơn hoặc là họ làm lễ trong những toà nhà lớn hoặc trước WhiteHouse. Tùy à bạn, vì vậy lễ tuyên thệ của mình không giống trong film là vậy đó.
Mình rất thích bộ phim Crossing over nên cứ nghĩ buổi lễ nào cũng giống như trong phim đó vậy. Chị chồng mình sống ở Australia qua Mỹ chơi hồi tháng 4 về có nói với mình rằng thấy VK ở Mỹ sống khổ quá, nhiều ăn xin lắm có đúng không bạn? (xin lỗi bạn vì mình hỏi câu ngoài lề 1 chút)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình rất thích bộ phim Crossing over nên cứ nghĩ buổi lễ nào cũng giống như trong phim đó vậy. Chị chồng mình sống ở Australia qua Mỹ chơi hồi tháng 4 về có nói với mình rằng thấy VK ở Mỹ sống khổ quá, nhiều ăn xin lắm có đúng không bạn? (xin lỗi bạn vì mình hỏi câu ngoài lề 1 chút)
Bạn maytrangdiuem ơi, chị bạn nói đúng đó. Qua Mỹ mà bạn không chịu đi xin FAFSA và không cố gắng học hành thì sẽ bị homeless thôi. Mỹ cho bạn có cơ hội học hành để tiến thân mà bạn không chọn lựa thì đó là do bạn. Có nơi nào trên trái đất này mà không có người ăn xin đâu bạn? Australia cũng vậy thôi mà.

Hồi xưa mình qua Mỹ mà không lo học hành thì bây giờ chị bạn cũng gặp mình đang homeless ở Mỹ đấy chứ chơi.

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Mình thì ko còn nhỏ tuổi nên chắc đi học sẽ mất nhiều thời gian đây vì đầu óc chậm tiêu lắm. Con mình thì bé xíu, qua Mỹ mà chỉ lo đi học thì làm sao nuôi con đây? huhu

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình thì ko còn nhỏ tuổi nên chắc đi học sẽ mất nhiều thời gian đây vì đầu óc chậm tiêu lắm. Con mình thì bé xíu, qua Mỹ mà chỉ lo đi học thì làm sao nuôi con đây? huhu
Bạn mới có 1 con mà sợ gì. Người ta có cả 4 con còn chưa thấy gì. Học online ở nhà cũng được mà.
Nếu bạn lo lắng vậy thì tại sao bạn không ở lại VN cho sướng. Nuôi con bạn đến 18 tuổi cho nó qua Mỹ học cũng đâu có bị trễ. Qua Mỹ mà bạn ở nhà nuôi con không buồn lắm và dễ bị depressed (bịnh trầm cảm) lắm đấy. Bởi vì 1 ngày mở mắt ra là biết bao nhiêu chi phí mà bạn phải lo rồi, nào là mortgage (hoặc rent), insurance cho bạn, cho xe cộ, cho nhà cửa, điện nước, internet, quà cáp ... đủ thức chi phí hằng ngày mà không có thì không được. Con bạn còn nhỏ, chi phí mỗi lần đến bệnh viện sẽ không thấp. Mình có việc làm ổn định nên mình vô tư lắm, cty trả insurance rồi, chi phí cỡ nào mình cũng không lo. Còn bạn mới qua thì ông xã của bạn phải lo hết mọi chi phí -> 1 gánh nặng cho ông xã bạn đấy.

Chọc bạn chút xíu nghe: không chừng vài năm nữa chị chồng của bạn ở bên Úc đi du lịch Mỹ sẽ gặp bạn lãng vãng đâu đó ở mấy khu du lịch ở Mỹ đấy vì bạn đã gia nhập đàn "ăn xin" Mỹ :24::24::24:

Thành Heneiken

Trùm nhà máy pháo

Hy vọng 15 năm Trùm này sẻ la công dân huê Kỳ.Chúc mừng bạn đả là công dân Huê Kỳ :1::1::1:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Hy vọng 15 năm Trùm này sẻ la công dân huê Kỳ.Chúc mừng bạn đả là công dân Huê Kỳ :1::1::1:
hehehe, Cảm ơn bác. Tại sao bác lại phải chờ lâu đến thế? nếu lỡ mà bác làm gì sai fáp luật là bị trục xuất đấy. Bác cố gắng vào công dân ngay sau khi nhận thẻ xanh càng sớm càng tốt.

Thành Heneiken

Trùm nhà máy pháo

hehehe, Cảm ơn bác. Tại sao bác lại phải chờ lâu đến thế? nếu lỡ mà bác làm gì sai fáp luật là bị trục xuất đấy. Bác cố gắng vào công dân ngay sau khi nhận thẻ xanh càng sớm càng tốt.
Trời khi nhận thẻ xanh ,chờ khoảng 5 năm mới thi Quốc tịch,già như tui sao thi được chứ ,đợi già rồi Mỷ cho vào nhập tịch lun,mấy hum nay thấy nước Mỷ ......rồi cháu ,mà cái gì đến là nó sẻ đến kg nói trước được.... Ý trời
thanks cháu đả nhắc nhở:1:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chị chồng mình sống ở Australia qua Mỹ chơi hồi tháng 4 về có nói với mình rằng thấy VK ở Mỹ sống khổ quá, nhiều ăn xin lắm có đúng không bạn?
Hôm bữa giờ mình cứ chọc ghẹo bạn hoài, bây giờ mình trả lời bạn đàng hoàng nè nha. Tại sao bạn nghe chị chồng bạn nói? Mai mốt trước sau gì bạn cũng qua Mỹ mà, rồi bạn sẽ thấy có nhiều homeless hay không. Lúc đó bạn tận mắt chứng kiến thì bạn sẽ biết rõ ràng. Đừng nghe ai nói cả! Khi nào bạn thấy thì bạn tin, chứ bây giờ mình có nói là Ôi, homeless rất đông, đường nào, phố nào, hẻm nào, freeway nào cũng có homeless tràn lan thì bạn làm sao tin được, đúng không bạn? Ở Mỹ người ta hay nói là "Talk Cheap", vì vậy bạn đừng bao giờ nghe ai nói hết, bạn phải tận mắt thấy, tai nghe, tay rờ thì bạn mới tin được nghe bạn!

Ở Mỹ mà bạn! Bạn không còn đầu óc để học chữ thì bạn có đôi mắt, đôi tay và đôi chân, bạn đâu có bị disable, đúng không? Bạn có thể học làm nail 6 tháng, không cần biết tiếng Anh, đi thi bằng tiếng Việt luôn. Đi làm chẳng bao giờ cần đến 1 chữ tiếng Anh nào cả, bạn cũng kiếm tệ lắm là gần 3.000 đô/tháng (cứ cho mỗi tiếng là gần $10 x 10 hours/ngày, ngoài ra bạn còn có tiền tip 15-20% nữa. Nghề này không cần đầu óc nhiều đâu bạn, chỉ cần tay nghề bạn khéo. Bạn có nghe VK nói câu này bao giờ chưa?

"Con ơi nhớ lấy câu này
Một năm ngồi dũa bằng ba năm cày."

Còn con của bạn trên 18 tháng thì bạn gởi vào pre-school, sáng dropoff chiều pickup, họ có schedule cho infant, toddler, pre-school... giá khoảng $600 - $800/ tháng, vẫn rẻ bèo so với đồng lương của bạn. Nếu bạn đi làm thì sau khi trả tiền trường cho con thì bạn còn dư ra cả 2 ngàn mấy đô/ tháng để lo cho chi phí hàng ngày của gia đình và tương lai của con bạn sau này. Còn nếu bạn không đi làm, ở nhà giữ con hoài, vừa không có tiền, vừa không có cơ hội tiếp xúc với thế giới bên ngoài, vừa không có saving account cho con bạn vào college sau này nữa.

Thôi, chúc bạn thật nhiều luck trên đất Mỹ này nha. Mình sẽ khg chọc ghẹo bạn nữa đâu, hehehe. Bí quá thì mua cái vé máy bay là bạn sẽ được về VN sống luôn rồi, không cần phải chờ Visa vài năm làm gì nữa.

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn F4chodaico đã trả lời và chia sẻ thông tin với mình. Mình có đọc 1 số bài viết và có cảm nhận là giọng văn của bạn hơi chao chát nhưng bạn lại rất nhiệt tình :)
Về chuyện đi Mỹ thì chắc là trước sau gì cũng phải đi thôi nhưng gia đình mình đang chọn thời điểm để đi, vì vậy mình hay vào diễn đàn để tìm hiểu thêm. Cuộc sống của gia đình mình hiện tại ở VN cũng đang thuận lợi nên mình phải suy nghĩ nhiều. Nếu quyết định đi Mỹ thì sẽ phải bỏ dở nhiều công việc, mà qua Mỹ gặp đúng thời khủng hoảng kinh tế sợ sẽ ko có việc làm. Mình thì chăm chỉ lắm và không ngại việc nhưng thương cu cậu nhỏ xíu nhà mình thôi, sẽ ko được mẹ chăm sóc nhiều như ở VN.
Các anh chị chồng mình thì ko ai muốn vợ chồng còn ở lại VN nên cứ giục đi, ngược lại bố mẹ mình thì lại muốn giữ vợ chồng mình và thằng cu ở đây càng lâu càng tốt, khó nghĩ quá!

taisao

Thành viên mới

Lâu ngày không thấy anh Cuti cuteo post gi' mới lạ về chùm khế . Vào room ngập tràn thông tin về US từ lạc quan đến bi quan , từ tình người đến tình đời của bác Yman (Bác Yman chuyên trị thời sự US) . Riêng em chỉ chú tâm thời sự trong nước và cái ao bên VN nhưng do .... nên không dám post lên để đấu với bác Yman dành danh hiệu chuyên gia kỷ lục post bài .
Nhân tiện thấy chị F4chogayco , ý quên ( xin lỗi chị ) F4chodaico viết về ngày chị được thành công dân Mỹ Quốc . Xin chúc mừng chị trở thành đầy tớ của "bọn tư bẩn đế quốc thối tha"(lởi trích dẫn đâu đó không phải của em nha chị ).
Taisao đã được xem Crossing Over . Công nhận bộ phim hay và có ý nghĩa đặc biệt là câu nói : "Nước Mỹ không phải thiên đường hay địa ngục ....." (dài quá không nhớ hết .
Tiện có topic của chị. Taisao xin phép chị cho ké một bài viết trên net mà em đã đọc qua khá lâu nhưng vẫn mang đầy tính thời sự .
Đây là nguồn (không biết có phải nguồn chính không !!, vì lúc trước taisao đọc trên Forum khác mà bây giờ nó đã bị firewall)
http://vietsn.com/forum/showthread.php?t=397227
-------------------------------------------------
Một ngày lương của lao động Việt Nam sẽ mua được gì?
Với nhiều người Việt Nam hiện nay, nếu có công việc như công nhân khu công nghiệp hay làm các công việc lao động phổ thông có thể kiếm được 100,000đ/công (8h). Vậy ta thử làm cái công việc là so sánh sức mua của 100,000đ tương đương 5USD tại Mỹ. Tôi làm phép tìm mua hàng tại Việt Nam, còn bạn nào ở Mỹ tìm thứ mua được ở Mỹ.

1, Ví dụ thứ nhất: 100,000đ sẽ mua được 5 tô phở
2, Ví dụ 2: mua được 7kg gạo Tám Thơm:

3, Ví dụ 3: mua được 0,8kg thịt bò bắp (giá ở Gia Lai):

Nếu với khối lượng trên tại Mỹ sẽ mất bao nhiêu? Tính theo Đôla Mỹ?
Một ngày lương "chết đói" ở Mỹ thì sống như thế nào?
Tôi xin mở chủ đề này ở đây để làm cuộc so sánh nhỏ để chỉ ra cho mọi người thấy rằng, với 1 người nghèo, thì cho dù ở mức lương lý tưởng 3 triệu 1 tháng hay 100,000 đồng 1 ngày thì trốn sang Mỹ làm lương chết đói vẫn khá hơn.

Với mức lương tối thiểu giao động tùy theo tiểu bang 7.25 USD 1 giờ, và mức lương 8 USD của 1 công nhân ở tiểu bang California, hảy xem họ sống như thế nào.

Với trung bình một ngày làm việc đúng 8 tiếng. Tổng số lương 1 ngày sẽ là 8 x 8 = $64. Sau khi trừ ra 10% cho Social Security tax + medicare sẽ còn lại khoảng $58. Vì là mức lương tối thiểu nên tôi giã định, người này không cần đóng thuế cho tiểu bang và liên bang theo yêu cầu. Với $58 thì người này có thể sống ra sao?

Trước tiên là nhu cầu nhà ở, với giá share phòng cho 1 người độc thân giao động ở từng khu: $300 - $450. Vị chia ra khoảng $15 cho 1 ngày. Nếu người này ở chung với 1 người nữa share chung 1 phòng giá khoảng $500 thì có thể tiết kiệm nhiều tiền hơn. Chỉ tốn khoảng $10 1 ngày để có nơi ăn, ở, ngũ nghỉ và thường họ không phải trả tiền điện nước

Nếu người này sữ dụng phương tiện đi làm bằng xe bus công cộng, vị chi vé tháng là $60 hay $2 USD cho mỗi ngày. Nếu sử dụng 1 phone di động để liên lạc thì tốn khoảng $40 1 tháng hay làm chẳn luôn là $2 nữa. Cứ cho rằng người này mỗi tháng sắm 2 cái quần và 2 cái áo của Walmart hay Ross với thì tiền quần áo chỉ khoảng $50 - $60 1 tháng hay vị chi $2 một ngày (nếu vào good will mua quần áo cũ sida hay chơi đồ chợ trời thì chỉ tốn khoảng $10 cho 1 tháng) Như vậy các khoảng linh tinh này sẽ ở khoảng $60 + $40 + $ 50 vi chi khoảng $5 cho 1 ngày cho các nhu cầu di chuyễn, thông tin và ăn mặc. thêm vào các khoảng giày dép, nước uống, bánh kẹo lặt vặt tổng cộng khoảng $20 1 ngày.

$58 - $20 này sẽ còn lại $38 cho các khoảng chi dụng còn lại.

Nói về ăn uống. Nếu người này ăn đủ 3 bữa 1 ngày bao gồm bữa sáng, trưa và tối thì có thể tính như sau: cứ cho mổi sáng ăn 5 miếng bánh mì + 2 hột gà + uống 1/2 lít sửa tươi, trưa ăn cơm hay bánh mì với nguyên 1 con gà nướng, và tối thì ăn cơm hay bánh mì với nữa ký thịt bò. Chi phí ăn uống kiểu này sẽ ở khoảng $15 1 ngày. Với giá 1 gallon sửa $4 hay $0.5 sửa cho 1 ngày. Bánh mì thì $2 đồng 1 loaf có khoảng 20 miếng hay $0.2 1 ngày. Trứng gà $2 cho loại tốt 12 cái (hay $1 cho loại on-sale) hay $0.4 1 ngày. Gà nướng trong walmart hay costco nguyên con $5 (on sale chỉ có $4), thịt bò loại ngon 0.5 kg (1 pound) khoảng $4. Nếu chán ăn cơm Mỹ thì có thể ăn kiểu VN như sau: Sáng bánh mì thịt + cafe ($5), trưa 1 vĩ cơm gà ($5), tối 1 vĩ cơm thịt nướng ($5)

Nếu như người này đi làm 1 tuần chỉ nghỉ một ngày hay không nghỉ ngày nào, thì vào các ngày cuối tuần sẽ được trả phụ trội 1.5 lương hay tương đương 1.5 x 8 x 8 = $96.

Như vậy thì mổi ngày, người này cũng có thể tiết kiệm được $20 cho các nhu cầu khác hay vị chi 1 tháng $600. 1 năm $7200. Với số tiền này, có thể mua vé về VN hết $1200. Còn lại $6000 thì đủ sức là việt kiều yêu nước được vài tháng ở VN.

Sở dị tui viết bài này vì tui biết có nhiều người VN làm tiến mặt trong các job như phu xây cất, làm nhà, với mức lương giao động tự $70 - $100 1 ngày no tax. Mấy anh chàng độc thân này thì cứ ở Mỹ 9 tháng và sau đó thì ở VN làm VK yêu nước trong 3 tháng còn lại. Tại sao họ có thể làm được điều này, đó là theo cách tính ở trên. Tuy nhiên có nhiều job làm nhà, xây cất, sửa nhà, họ thường bao cả ăn sáng và cơm trưa ... cho nên các anh chàng này càng có thể để dành được nhiều tiền hơn và có một cuộc sống "độc thân" khá thoải mái. Vì vậy, nếu nghèo nghèo ở VN cho dù làm lương 3 triệu 1 tháng thì cũng không bằng bò qua xứ Mỹ để làm lương chết đói kiểu này . Điều này giải thích tại sao ở VN nhiều người bỏ ra nước ngoài đi làm thuê, đi làm mướn để có cuộc sống khá hơn làm công nhân ................. VN.
-------------------------------------------------------

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

"bọn tư bẩn đế quốc thối tha"
Chà, bạn taisao dùng tiếng Việt chuẩn quá, xài toàn động từ mạnh. Khổ nỗi là ai ai cũng đi tìm cái "bẩn" và cái "thối" mới chết chứ :24::24::24:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình có đọc 1 số bài viết và có cảm nhận là giọng văn của bạn hơi chao chát nhưng bạn lại rất nhiệt tình :)
Bạn maytrangdiuem, bạn hãy thông cảm cho mình vì tính tình của mình rất là Individualistic và tiếng V của mình thì lại không chuẫn lắm, nhưng tiếng V mình viết đâu có tệ, có dấu câu đàng hoàng. Đây là forum đầu tiên bằng tiếng V mà mình tham gia sau mười mấy năm sống ở Mỹ. Từ trường học, sở làm, ở nhà, mình đều không có dịp nói tiếng V. Vào siêu thị VN mua thức ăn thì cào thẻ tính tiền là xong chứ không tiếp xúc 1 chữ tiếng V nào. Bạn gặp mình thì bạn sẽ rất ngạc nhiên vì mình rất ít nói, 5 ngày cạy miệng không ra 1 chữ.

Mấy năm mới qua Mỹ mình thường về VN hàng năm để thăm mấy em ruột, tụi em mình cũng nói là mình nói chuyện sốc quá làm tụi nó tự ái, giận hờn đủ thứ. Mình thì buồn vì mình không hiểu mình nói gì mà làm tụi nó giận, có lẽ là tụi nó không hiểu ý mình đó thôi. Vì vậy sau này mình chọn 4 năm mới về VN thăm em 1 lần. Mỗi năm mình đều có nghĩ phép gần cả 1 tháng trời, mình nhớ mấy em của mình lắm nhưng mình chọn đi du lịch đây đó thay vì về VN thăm những đứa em tính tình quá ư là VN của mình. Thiết nghĩ sau này tụi nó qua Mỹ hết thì tính tình của tụi nó cũng sẽ bị thay đổi giống mình quá.

taisao

Thành viên mới

Bạn maytrangdiuem, bạn hãy thông cảm cho mình vì tính tình của mình rất là Individualistic và tiếng V của mình thì lại không chuẫn lắm, nhưng tiếng V mình viết đâu có tệ, có dấu câu đàng hoàng. Đây là forum đầu tiên bằng tiếng V mà mình tham gia sau mười mấy năm sống ở Mỹ. Từ trường học, sở làm, ở nhà, mình đều không có dịp nói tiếng V. Vào siêu thị VN mua thức ăn thì cào thẻ tính tiền là xong chứ không tiếp xúc 1 chữ tiếng V nào. Bạn gặp mình thì bạn sẽ rất ngạc nhiên vì mình rất ít nói, 5 ngày cạy miệng không ra 1 chữ.

Mấy năm mới qua Mỹ mình thường về VN hàng năm để thăm mấy em ruột, tụi em mình cũng nói là mình nói chuyện sốc quá làm tụi nó tự ái, giận hờn đủ thứ. Mình thì buồn vì mình không hiểu mình nói gì mà làm tụi nó giận, có lẽ là tụi nó không hiểu ý mình đó thôi. Vì vậy sau này mình chọn 4 năm mới về VN thăm em 1 lần. Mỗi năm mình đều có nghĩ phép gần cả 1 tháng trời, mình nhớ mấy em của mình lắm nhưng mình chọn đi du lịch đây đó thay vì về VN thăm những đứa em tính tình quá ư là VN của mình. Thiết nghĩ sau này tụi nó qua Mỹ hết thì tính tình của tụi nó cũng sẽ bị thay đổi giống mình quá.
--------------------------
Taisao nhớ lúc còn đi học , môn Văn lúc nào cũng chỉ có 2 điểm ( chị khen làm ngại quá :20:)
Mình cũng khá ít nói khi gặp các đối tượng như em chị (đành phó mặc cho Thượng Đế ) . Taisao có người thân, ngày xửa ngày xưa nói : ôi mấy bà khoái lấy VK ... v.v. và v.v. . Vậy mà hiện nay người nói câu đó đã và đang làm nô lệ lén lút cho "đế quốc Mỹ" ( chấp nhận xa rời chồng và con nhỏ !!!)
Taisao hay hỏi mấy người quen : Sao cha mẹ mình 1954 vào Nam ? và nay lại ra nước ngoài ?

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Bạn maytrangdiuem, bạn hãy thông cảm cho mình vì tính tình của mình rất là Individualistic và tiếng V của mình thì lại không chuẫn lắm, nhưng tiếng V mình viết đâu có tệ, có dấu câu đàng hoàng. /QUOTE]

Bạn F4ChoDaiCo ơi, mình không có ý chê tiếng việt của bạn đâu nhé. Bạn viết tiếng việt rất tốt nhưng ý mình nói là giọng văn của bạn hơi mạnh mẽ và đanh đá (dùng từ chao chát mình nghĩ là đúng hơn) :1::1::1:
Đúng là môi trường sống khiến người ta thay đổi rất nhiều. Hồi mình còn ở HN, ai cũng nói mình tiểu thơ, dịu dàng và trong sáng. Nhưng sau 4 năm 1 mình chiến đấu ở SG thì mình đã mạnh mẽ hơn và không còn "ai bảo sao cũng tin" nữa.
Mình chưa có cơ hội quen với bạn nữ trẻ nào sống ở Mỹ lâu năm nên mình không hiểu suy nghĩ và tình tính lắm, mình có nói gì ko phải thì bạn đừng giận mình nhé :) . Mấy người mình quen thì còn VN hơn cả mình, ví dụ như khi mình sinh nở thì họ gọi điện về kêu mình phải nằm lò than (giữa cái nóng SG hix).

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Bạn viết tiếng việt rất tốt nhưng ý mình nói là giọng văn của bạn hơi mạnh mẽ và đanh đá (dùng từ chao chát mình nghĩ là đúng hơn)
Sorry bạn vì mình là người chính gốc miền Nam đấy (ăn chay nói thẵng, không thích phang thẵng), văn chương không "lai láng chãy đầy quần" như những nhà văn nhà thơ. Qua tới Mỹ làm bà NeerEngine cục mịch, chẳng bao giờ tiếp xúc với human, toàn tiếp xúc với máy móc. Bạn nhìn cái tên của mình là bạn biết ngay mình "đanh đá" cỡ nào rồi, chờ dài cổ mà còn chưa thấy cái Visa nữa.
Thôi cho mình dzừng bút ở đây nhá!

sweet_candy46

Thành viên tích cực

Hi f4chodaico ,mình đọc bài của bạn nhiều lần và rất thích bạn và muốn làm quen ^^ . Sắp tới mình đi pv ,nếu đc thì mình sẽ qua đó với 1 cs mới hoàn toàn, nên mong sẽ làm quen được nhiều bạn bè bên đó ,để có thể chia sẻ vui buồn ở xứ lạ . Cho mình làm quen nhé ^^ hihi