Nhiều thắc mắc muốn hỏi Bác VH08!

huuloi1904

Thành viên tích cực
Hiện con đang đợi kết quả đậu rớt visa từ lãnh sự quán.
Nhưng con có nhiều thắc mắc khi các bạn đăng ký học tại Mỹ (đã kham thảo nhiều topic).

1. Hiện con đang học năm cuối cao đẳng ngành quản trị kinh doanh ở Việt Nam. Vậy qua Mỹ có cần phải học lại high school không Bác, hay mình đăng ký học ESOL (ở Texas thì cái này có free không Bác) rồi sao đó đăng ký thi Compass test hả Bác? nếu đậu Compass test là chính thức vào học college lun đúng không Bác?.

2. Con thấy nhiều bạn đã đậu cao đẳng rồi mà khi qua Mỹ phải học lại high school. Mà năm nay con đã 22 tuổi rồi. Con có thể lấy bảng điểm cao đẳng của con dịch rồi đưa cho trường bên Mỹ được không Bác?

3.Kế hoạch của con là sau khi qua Mỹ là đăng ký học ESOL rồi đăng ký thi Compass nhưng trong compass có thi toán nhưng kiến thức về toán con quên rồi, mình có thể đăng ký học toán ở Mỹ lun được không Bác?

Nhiều cái con muốn hỏi nhưng tạm thời con hỏi như vậy thôi. Hy vọng Bác giúp đở con, con thấy lù mờ về chuyện đăng ký học ở Mỹ quá. Xin cám ơn Bác nhiều.

huuloi1904

Thành viên tích cực
Ðề: Nhiều thắc mắc muốn hỏi Bác VH08!

- Tên ảo – nick name: huuloi1904
- Thành phố/tiểu bang:Houston TX
- Tình trạng cư trú: F2A (đi theo mẹ)
- Tuổi tác: 22 tuổi
- Học vấn: Cao đẳng quản trị kinh doanh
- Học lực/học bạ:
THPT – Điểm trung bình các môn & các năm 9th: 9,0 – 10th: 8,6 – 11th: 7,5 – 12th: 6,9 (nhưng học bạ lớp 9 không có, cháu chỉ có học bạ cấp 3)
Đại học – Điểm trung bình chung khoảng 6,8 – Transcript
Có bằng đại học rồi thì chuyên ngành là gì
- ANH ngữ:
Trung bình – ( Biết hết các thì trong ngữ pháp Anh ngữ)

Cháu muốn hỏi là sau khi qua Mỹ thì mình sẽ bắt đầu đăng ký học như thế nào? từ học ESL đến Đại Học, học ESL không có tín chỉ thì được free hả Bác? Sau khi học ESL xong là mình bắt đầu học cao đẳng cộng đồng 2 năm phải vậy không Bác? Với lại học technical colllege có được chuyển tiếp lên đại học không Bác? Vì con đọc các topic thì học technical college thì đa số thực hành nhiều hơn lý thuyết với lại không biết là nó có dạy ngành về kinh tế không Bác? Bác có biết những trường nào college với university ở Houston không Bác? Con muốn tìm hiểu các trường ở Houston mà con tìm không thấy.

Tôi nói lời thật sẽ làm cháu buồn và giận tôi, nhưng sau này cháu sẽ thấy lời tôi nói đúng, và sẽ cám ơn tôi chỉ cho cháu đi đúng đường.

1 - Cháu học 2 năm quản trị kinh doanh (Business management). Ngành này đòi hỏi tiếng Anh phải thật giỏi và có khả năng lãnh đạo, và không dễ kiếm việc sau này. Vì vậy tôi khuyên cháu hãy đổi qua Accounting hay Finance & Banking, hoặc chọn double major Accounting & Finance. Hai ngành này sẽ dễ kiếm việc hơn và không đòi hỏi tiếng Anh phải lưu loát. Với lại 2 năm học quản trị kinh doanh cũng không uổng phí.

2 - Nếu cháu chọn Accounting and/or Finance & Banking, thì khi tới Mỹ cháu xin vào Houston Community College tiếp tục học ESL và sau khi học xong lớp English Composition (ENG 101) & ENG 205, cháu có thể xin transfer lên đại học, mà không cần phải học lại chương trình 2 năm cao đẳng của business.

*** Nghĩa là cháu mang bảng điểm của cao đẳng bên Việt Nam, đi giám định. Hầu hết các lớp cháu đã học sẽ được tính cho chuyển tiếp tín chỉ (Transfer credits), cháu chỉ phải học những lớp còn thiếu và Anh văn.

Sau khi sống ở Mỹ một thời gian, phong tục, tập quán và luật pháp của Mỹ cháu hiểu được rồi, và đã có kinh nghiệm làm việc, và nếu cháu giỏi thì chuyện thăng chức lên làm manager hay cao hơn sẽ khả thi hơn. Nếu cháu không nghe lời tôi khuyên thì tự cháu hãy quyết định, có nên tiếp tục học quản trị kinh doanh hay không. (Giả sử cháu làm "Sếp" viết một bản hợp đồng hay 1 công văn bằng tiếng Anh, mà có quá nhiều lỗi, hay có nhiều sơ hở trong lời văn, thì cháu nghĩ đi, hậu quả sẽ như thế nào.)

huuloi1904

Thành viên tích cực

Tôi nói lời thật sẽ làm cháu buồn và giận tôi, nhưng sau này cháu sẽ thấy lời tôi nói đúng, và sẽ cám ơn tôi chỉ cho cháu đi đúng đường.

1 - Cháu học 2 năm quản trị kinh doanh (Business management). Ngành này đòi hỏi tiếng Anh phải thật giỏi và có khả năng lãnh đạo, và không dễ kiếm việc sau này. Vì vậy tôi khuyên cháu hãy đổi qua Accounting hay Finance & Banking, hoặc chọn double major Accounting & Finance. Hai ngành này sẽ dễ kiếm việc hơn và không đòi hỏi tiếng Anh phải lưu loát. Với lại 2 năm học quản trị kinh doanh cũng không uổng phí.

2 - Nếu cháu chọn Accounting and/or Finance & Banking, thì khi tới Mỹ cháu xin vào Houston Community College tiếp tục học ESL và sau khi học xong lớp English Composition (ENG 101) & ENG 205, cháu có thể xin transfer lên đại học, mà không cần phải học lại chương trình 2 năm cao đẳng của business.

*** Nghĩa là cháu mang bảng điểm của cao đẳng bên Việt Nam, đi giám định. Hầu hết các lớp cháu đã học sẽ được tính cho chuyển tiếp tín chỉ (Transfer credits), cháu chỉ phải học những lớp còn thiếu và Anh văn.

Sau khi sống ở Mỹ một thời gian, phong tục, tập quán và luật pháp của Mỹ cháu hiểu được rồi, và đã có kinh nghiệm làm việc, và nếu cháu giỏi thì chuyện thăng chức lên làm manager hay cao hơn sẽ khả thi hơn. Nếu cháu không nghe lời tôi khuyên thì tự cháu hãy quyết định, có nên tiếp tục học quản trị kinh doanh hay không. (Giả sử cháu làm "Sếp" viết một bản hợp đồng hay 1 công văn bằng tiếng Anh, mà có quá nhiều lỗi, hay có nhiều sơ hở trong lời văn, thì cháu nghĩ đi, hậu quả sẽ như thế nào.)
Bác nói rất đúng, cái này con cũng thấy vậy vì Quản trị kinh doanh là ngành rất lù mờ không định rõ một phương thức làm việc. Con rất cám ơn lời khuyên của Bác, còn vấn đề xin tài trợ thì để con kham thảo các topic khác, nếu có thắc mắc con sẽ xin ý kiến của Bác nha.

huuloi1904

Thành viên tích cực

Cho con hỏi là mình chỉ cần học English composition (ENG 101) và ENG 205, thế con đọc topic kia con thấy Bác đề cập đến ENG 111 , ENG 112 và ENG 131 là gì thế Bác?. Nếu con đã học 2 năm ở Việt Nam tức là tương đương với bằng AA/AS đúng không Bác? Với phần finance aid thì minh apply cho toàn bộ học phí của một năm, và các năm tiếp theo thì mình apply finance aid cho từng năm đúng không Bác?.

Trường Houston Community College bằng AA hay AS yêu cầu:

- English Composition I (ENG 1301) = ENG 1A của California hay ENG 101 các tiều bang khác)
- English Composition II (ENG 1302) = ENG 1B = 110 = ENG 111)

Các lớp khác cháu hãy đọc cái này:
http://northwest.hccs.edu/College-N...cs/Academic_Programs/HCC-Academic-Degrees.pdf

Cháu thấy, cho dù cháu chọn ngành nào đi nữa ENG Composition I & II + Speech là bắt buộc. Vậy tốt nhất là, trong thời gian chờ đợi hãy luyện viết essay, để khi tới Mỹ là cháu sẵn sàng vào học chuyên ngành. Cháu mà lười biếng không chịu luyện essay, qua tới Mỹ phải học ESL trước 1 thời gian, mà HCC học theo semester 6 tháng 1 khoá, cháu phải học ESL hoài thì sẽ đâm ra chán học.