[Hồ sơ F2A, 2B] Những hồ sơ complete t1,2,3 đang chờ thư pv vào điểm danh

Status
Không mở trả lời sau này.

tranngbaokhanh

Thành viên tích cực
Ðề: Những hồ sơ complete t1,2,3 đang chờ thư pv vào điểm danh

cảm ơn nhiều nhé, vì mình sợ bi quá tuổi nên làm hồ sơ xong càng nhanh càng tốt, mình sinh tháng 12 năm 1992, pd : 06/06/2013 , lúc nộp thi f2a. đợi app lâu nên thấy lo
Sao hồ sơ của bạn pd trước mình 2 tháng mà chưa được approve vậy? Mình PD 8/2013 mà giờ chỉ còn chờ giấy gọi phỏng vấn thôi đó bạn. Hồ sơ của bạn có bị trục trặc gì không?

tony.8910

Thành viên tích cực

cảm ơn nhiều nhé, vì mình sợ bi quá tuổi nên làm hồ sơ xong càng nhanh càng tốt, mình sinh tháng 12 năm 1992, pd : 06/06/2013 , lúc nộp thi f2a. đợi app lâu nên thấy lo
Nếu bạn sợ quá tuổi thì tuổi của bạn nhân 2 + thêm 10 mới gần bằng tuổi anh Vuthangsi.:1::1:

ph.noo2

Thành viên mới

Sao hồ sơ của bạn pd trước mình 2 tháng mà chưa được approve vậy? Mình PD 8/2013 mà giờ chỉ còn chờ giấy gọi phỏng vấn thôi đó bạn. Hồ sơ của bạn có bị trục trặc gì không?
mình củng không biết nữa, thấy lo quá

quangthuan2578

Thành viên tích cực

Mình có chung PD với bạn 08/2013. Bạn COmplete khi nào vậy? Cho mình hỏi thêm bạn 1 câu nữa là hôm nay mình có nhận đc e-mail cua NVC với nội dung là : "Dear Sir or Madam:

The National Visa Center has received all documentation necessary to complete pre-processing
of your case. As soon as an interview date has been scheduled, the applicant, petitioner
and attorney (if applicable) will be notified.

The applicant should NOT make any travel arrangements, sell property, or give up employment
until the US Embassy or Consulate General has issued a visa.
"
Không biết bạn có nhận được thư này của NVC ko? và nếu có NHẬN được thì khoảng bao lâu sau bạn nhận đc e-mail báo COMPLETE của NVC ? thanks a lot !

tranngbaokhanh

Thành viên tích cực

Mình có chung PD với bạn 08/2013. Bạn COmplete khi nào vậy? Cho mình hỏi thêm bạn 1 câu nữa là hôm nay mình có nhận đc e-mail cua NVC với nội dung là : "Dear Sir or Madam:

The National Visa Center has received all documentation necessary to complete pre-processing
of your case. As soon as an interview date has been scheduled, the applicant, petitioner
and attorney (if applicable) will be notified.

The applicant should NOT make any travel arrangements, sell property, or give up employment
until the US Embassy or Consulate General has issued a visa.
"
Không biết bạn có nhận được thư này của NVC ko? và nếu có NHẬN được thì khoảng bao lâu sau bạn nhận đc e-mail báo COMPLETE của NVC ? thanks a lot !
chúc mừng bạn nghen, thư này là thư complete đó bạn? Mình nhận thư này từ hồi 5/3/2014 rồi. Giờ bạn chỉ việc yên tâm chờ thư kêu phỏng vấn thôi :)

tidollars

Thành viên tích cực

Hồ sơ bạn approve càng chậm càng tốt bạn ạ. Theo như trình bày ở trên thì bạn đã quá tuổi rồi (12/2013 là bạn đã 21 tuổi rồi) và hồ sơ của bạn sẽ chuyển qua f2b và chờ rất lâu. Theo đạo luật CSPA thì từ lúc nộp hồ sơ tới lúc được approve thời gian bao lâu thì bạn sẽ được cộng thêm bao nhiêu thời gian đấy. Trường hợp bạn nên nhờ văn phòng chuyên về di trú lo nhé. Phần trăm của bạn đi theo diện f2a là rất thấp.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Hồ sơ bạn approve càng chậm càng tốt bạn ạ. Theo như trình bày ở trên thì bạn đã quá tuổi rồi (12/2013 là bạn đã 21 tuổi rồi) và hồ sơ của bạn sẽ chuyển qua f2b và chờ rất lâu. Theo đạo luật CSPA thì từ lúc nộp hồ sơ tới lúc được approve thời gian bao lâu thì bạn sẽ được cộng thêm bao nhiêu thời gian đấy. Trường hợp bạn nên nhờ văn phòng chuyên về di trú lo nhé. Phần trăm của bạn đi theo diện f2a là rất thấp.
Bạn đọc kỹ cái này nhé, trước khi kêu người khác đi tìm dịch vụ, để khỏi tiền mất tật mang nhé:

Ðiều khoản số 3
Ðiều khoản 3 của Child Status Protection Act (CSPA) được áp dụng để ngăn ngừa sự quá 21 tuổi của những con của thường trú nhân, và con của người được bảo lãnh (trong những diện như là ưu tiên 3, ưu tiên 4 v.v...) Ðiều khoản này khác với điều khoản 2 là Sở Di Trú sẽ không dựa vào ngày đơn bảo lãnh nộp để xác định rằng một người trên 21 tuổi được coi như là con dưới 21 tuổi để được hưởng quyền lợi di trú. Dưới điều khoản này, tuổi của những người con khi ngày ưu tiên (priority date) tới hạn, trừ đi thời gian từ ngày đơn bảo lãnh nộp tới ngày đơn bảo lãnh được chấp thuận, sẽ là ngày Sở Di Trú dùng để xác định rằng là những người con đó vẫn được coi là dưới 21 tuổi, nếu những người con đó nộp đơn xin chiếu khán hoặc thay đổi tình trạng di trú trong vòng 1 năm khi ngày ưu tiên đã tới hạn.

Điều khoảng 3 đc hiểu như sau:

Tuổi của trẻ khi hồ sơ đáo hạn (Lịch visa tháng x vượt qua ngày ưu tiên).

Trừ đi khoảng thời gian từ ngày ưu tiên/priority date đến ngày chấp thuận/approval date.

Sau khi trừ tuổi dưới 21 tuổi và những người con đó nộp đơn xin visa hoặc thay đổi tình trạng di trú trong vòng 1 năm sau khi hồ sơ đáo hạn thì đc hưởng CSPA.

Mình nhớ F2a Current vào tháng 8 năm 2013. Đa số hồ sơ đáo hạn tháng 8/2013. Đến 8/2014 là hết đc hưởng CSPA.

uyen.ninh2709

Thành viên mới

Mình nhận được Mail của NVC rồi, mình pv ngày 22/5 mừng quá.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Giả sử 1 hồ sơ F2A có ngày ưu tiên 1/1/2013 và ngày chấp thuận 1/6/2013.
Theo lịch visa tháng 8/2013 thì hồ sơ này đáo hạn.
Tuổi CSPA đc tính như sau.
Tuổi của trẻ khi hồ sơ đáo hạn: Lấy 1/8/2013 - Ngày/Tháng/Năm Sinh.
Trừ đi khoảng thời gian từ ngày ưu tiên đến ngày chấp thuận: 1/6/2013-1/1/2013 = 6 tháng tuổi.
Trẻ sẽ đc thêm 6 tháng tuổi, tức 21 tuổi 6 tháng.
Vào tháng 8/2013, nếu trẻ trên 21 tuổi 6 tháng thì trẻ đã quá tuổi.
Nếu trẻ dưới 21 tuổi 6 tháng thì đc quyền khiếu nại CSPA, nếu k khiếu nại CSPA, thì trẻ nào trên 21 tuổi bị chuyển diện.
Sau khi khiếu nại CSPA, trẻ phải đc đóng 230$ và điền Ds-260 trước tháng 8/2014, nếu k sẽ k đc hưởng CSPA.
Sau khi đóng 230$ và điền Ds-260, tuổi của trẻ đc khóa lại.

Hoa Ly

Thành viên tích cực

bạn complete tháng mấy vậy?và bạn nhận được mail khi nào vậy?

quangthuan2578

Thành viên tích cực

chúc mừng bạn nghen, thư này là thư complete đó bạn? Mình nhận thư này từ hồi 5/3/2014 rồi. Giờ bạn chỉ việc yên tâm chờ thư kêu phỏng vấn thôi :)
Uả zậy àh, mình tưởng chỉ là thư báo chuẩn bị complete thôi chứ... ai ngờ :D

tidollars

Thành viên tích cực

Bạn đọc kỹ cái này nhé, trước khi kêu người khác đi tìm dịch vụ, để khỏi tiền mất tật mang nhé:

Ðiều khoản số 3
Ðiều khoản 3 của Child Status Protection Act (CSPA) được áp dụng để ngăn ngừa sự quá 21 tuổi của những con của thường trú nhân, và con của người được bảo lãnh (trong những diện như là ưu tiên 3, ưu tiên 4 v.v...) Ðiều khoản này khác với điều khoản 2 là Sở Di Trú sẽ không dựa vào ngày đơn bảo lãnh nộp để xác định rằng một người trên 21 tuổi được coi như là con dưới 21 tuổi để được hưởng quyền lợi di trú. Dưới điều khoản này, tuổi của những người con khi ngày ưu tiên (priority date) tới hạn, trừ đi thời gian từ ngày đơn bảo lãnh nộp tới ngày đơn bảo lãnh được chấp thuận, sẽ là ngày Sở Di Trú dùng để xác định rằng là những người con đó vẫn được coi là dưới 21 tuổi, nếu những người con đó nộp đơn xin chiếu khán hoặc thay đổi tình trạng di trú trong vòng 1 năm khi ngày ưu tiên đã tới hạn.

Điều khoảng 3 đc hiểu như sau:

Tuổi của trẻ khi hồ sơ đáo hạn (Lịch visa tháng x vượt qua ngày ưu tiên).

Trừ đi khoảng thời gian từ ngày ưu tiên/priority date đến ngày chấp thuận/approval date.

Sau khi trừ tuổi dưới 21 tuổi và những người con đó nộp đơn xin visa hoặc thay đổi tình trạng di trú trong vòng 1 năm sau khi hồ sơ đáo hạn thì đc hưởng CSPA.

Mình nhớ F2a Current vào tháng 8 năm 2013. Đa số hồ sơ đáo hạn tháng 8/2013. Đến 8/2014 là hết đc hưởng CSPA.
Mình không rành lắm về CSPA chỉ nghe về vụ cộng thêm thời gian thôi. Còn chuyện tìm luật sư là chuyện nên làm. Mình tìm luật sư tư vấn cho trường hợp của mình nếu được thì mới làm còn không thì thôi có gì đâu mà "tiền mất tật mang". Vả lại có luật sư thì mọi chuyện họ lo khỏi mất công mình theo dõi. Và dù có chuyển qua f2b thì họ vẫn lo cho hồ sơ của mình.

uyen.ninh2709

Thành viên mới

bạn complete tháng mấy vậy?và bạn nhận được mail khi nào vậy?
Pd ngày 30/4/2012
Completed 18/1/2014
Mình mới nhận được Mail luôn á, bạn nhận được Mail chưa.

hanam_75

Thành viên tích cực

Oi Chuc mung ban nha, hinh nhu ban la ng đầu tiên nhận mail đo. Chuc mừng bạn nha.

anh_maruco

Thành viên mới

Pd: 30/12/2011 Complete: 27/2/2013
mình đang đợi thư pv

ph.noo2

Thành viên mới

Giả sử 1 hồ sơ F2A có ngày ưu tiên 1/1/2013 và ngày chấp thuận 1/6/2013.
Theo lịch visa tháng 8/2013 thì hồ sơ này đáo hạn.
Tuổi CSPA đc tính như sau.
Tuổi của trẻ khi hồ sơ đáo hạn: Lấy 1/8/2013 - Ngày/Tháng/Năm Sinh.
Trừ đi khoảng thời gian từ ngày ưu tiên đến ngày chấp thuận: 1/6/2013-1/1/2013 = 6 tháng tuổi.
Trẻ sẽ đc thêm 6 tháng tuổi, tức 21 tuổi 6 tháng.
Vào tháng 8/2013, nếu trẻ trên 21 tuổi 6 tháng thì trẻ đã quá tuổi.
Nếu trẻ dưới 21 tuổi 6 tháng thì đc quyền khiếu nại CSPA, nếu k khiếu nại CSPA, thì trẻ nào trên 21 tuổi bị chuyển diện.
Sau khi khiếu nại CSPA, trẻ phải đc đóng 230$ và điền Ds-260 trước tháng 8/2014, nếu k sẽ k đc hưởng CSPA.
Sau khi đóng 230$ và điền Ds-260, tuổi của trẻ đc khóa lại.
vậy là tuổi mình được cộng gần 1 năm ak bạn , vì pd của mình đến app gần 1 năm vì là pd mình 06/06/2013 giờ la tháng 4 rồi nhưng vẫn chưa app
, nghĩa là mình được cộng thêm 1 năm nữa đúng hok, bạn

Hoa Ly

Thành viên tích cực

Pd ngày 30/4/2012
Completed 18/1/2014
Mình mới nhận được Mail luôn á, bạn nhận được Mail chưa.
mình có email hỏi ngày PV bửa 15/3 nhưng tới giờ chưa thấy trả lời nè uyen.ninh2709 . bạn có email cho NVC hỏi ngày PV ko?

uyen.ninh2709

Thành viên mới

mình có email hỏi ngày PV bửa 15/3 nhưng tới giờ chưa thấy trả lời nè uyen.ninh2709 . bạn có email cho NVC hỏi ngày PV ko?
Có bạn ơi, bạn completed tháng mấy?

Status
Không mở trả lời sau này.