Những Việc Làm Cho Người Mới Bắt Đầu

Status
Không mở trả lời sau này.

ptvienna08

Thành viên tích cực
Ðề: Những Việc Làm Cho Người Mới Bắt Đầu

Bác phuthohoa ơi, Vienna con "mạo muội" dịch giúp bác nha :D, thiệt ra chữ này vẫn không phải là chữ teen đâu ạ, chẳng qua là bạn dinhquoc viết tắt đó thôi: a = anh, e=em, k=không, vs = versus = với, bik = biết :)
chứ mấy em 9x, thậm chí 10x viết nhiều ngôn ngữ còn đáng sợ hơn đó ạ (ví dụ chữ z=n, bu`z = bùn = buồn :40:, con chóng cả mặt)

"cảm ơn anh phuthohoa ! dạ em đang nhờ người xin giùm ! mà công ở đây em thấy hơi ít ? xin hỏi trung bình thu nhập của 1 người nail là bao nhiêu ? [ 1 khách / $ ] .
Chắc em học lại lớp 12 quá anh ơi ! mấy người bên đây bảo phải học 12 rồi học đại học sau ! [ cho làm quen với môi trường Tiếng Anh ].
Hì tại em không biết tình hình bên đó sao nên không xác định sẽ theo học ngành gì @@ . dạ em cũng sợ như anh nói : 4 năm học xong ra cái bằng không còn cơ hội làm thì phải học lại ngành khác @@ !!! chắc em học ngân hàng quá ? anh thấy sao ? [em là nữ ].
[ mà có ai ở Houston không ạ ? ]"

TaoDi

Thành viên mới

@ptvienna08,

Con biết không: phá cách, sáng tạo...giống như chữ Teen cũng là một cái hay, cái vui, ngộ nghĩnh nếu nó chỉ được lưu truyền trong một cộng đồng. Nhưng phải biết đâu là điểm dừng. Tiếng Việt sẽ ra sao ngày mai nếu đâu đâu cũng gặp mấy kiểu chữ quái gỡ như vậy? Còn gì là chữ quốc ngữ mà các thế hệ trước dày công sáng tạo và xây dựng?

Hiếu

Thành viên mới

Mấy bạn làm nail vô trang baonail.com xem sao,tôi đọc thấy cũng hay.

langvuon

khoai nướng

Hí hí hí,
Không có sao đâu bác binhminh ơi, tôi đọc không hiểu thì tôi không đọc, sang chổ topic khác đọc thôi, già rùi không muốn suy nghĩ nhiều, ngồi đọc từng chử, đang làm trong hãng, suy nghĩ nhiều vấn đề, đôi lúc vào XNC thư giãn, chọc phá vui, rồi làm tiếp, trật 1 con số, thay vì bay lên không gian, nó lại chúi mũi xuống trái đất thì chít tui mất. :21::21::21:
chat điện thoại với mấy nhóc dùng chữ teen cũng vui lắm bác ạ! nếu có time thì a e mình nhờ cô giáo ptvienna08 mở lớp dạy thêm :36:
G9 bác :10:

Hiếu

Thành viên mới

Bài của teen đọc lúc đầu hoa cả mắt rồi sau đó cứ mờ dần,mờ dần.Tai cũng vậy,ban đầu ù sau điếc đặc.Miệng thì cứ ú ú,ớ ớ,...sau lại như có ai nhét quả banh tennis vào,nuốt không xuống mà nhả cũng không ra.Mấy teen nầy thấy đất XNC mềm,tơi,nên đào mãi,thử lảng vảng qua VDT xem sao, chưa tới cổng chết là cái chắc.Tôi đoán không lầm là mấy teen đó cho bọn mình là già cổ lỗ hủ,như vậy đã mang tiếng rồi thì mang cho luôn,vậy ngay từ khi có thể,đem ciment,cát,sạn, sắt,thép...đổ bê tông trên nền XNC,liệu có còn mềm cho mấy teen đào hay không.

minhquansk

Thành viên tích cực

Bài của teen đọc lúc đầu hoa cả mắt rồi sau đó cứ mờ dần,mờ dần.Tai cũng vậy,ban đầu ù sau điếc đặc.Miệng thì cứ ú ú,ớ ớ,...sau lại như có ai nhét quả banh tennis vào,nuốt không xuống mà nhả cũng không ra.Mấy teen nầy thấy đất XNC mềm,tơi,nên đào mãi,thử lảng vảng qua VDT xem sao, chưa tới cổng chết là cái chắc.Tôi đoán không lầm là mấy teen đó cho bọn mình là già cổ lỗ hủ,như vậy đã mang tiếng rồi thì mang cho luôn,vậy ngay từ khi có thể,đem ciment,cát,sạn, sắt,thép...đổ bê tông trên nền XNC,liệu có còn mềm cho mấy teen đào hay không.
Nói thật vs Bác cháu cũng là teen... bt thì nói chuyện phím bằng ngôn ngữ của teen...nhưng biết XNC toàn cụ, lão nên..... :9:

dinhquoc

Thành viên mới

trời đất ! cảm ơn ptvien . quả thật là em không viết chử kiểu teen mà ! @@ em rất ghét cái kiểu chử đó vì e nghĩ nó trái với truyền thống và chính tả ! những chữ e viết đó chỉ là viết tắt thôi mà đơn giản mà : e =em , a = anh . vậy thôi @@ !!! Thịêt tình :p

ptvienna08

Thành viên tích cực

trời đất ! cảm ơn ptvien . quả thật là em không viết chử kiểu teen mà ! @@ em rất ghét cái kiểu chử đó vì e nghĩ nó trái với truyền thống và chính tả ! những chữ e viết đó chỉ là viết tắt thôi mà đơn giản mà : e =em , a = anh . vậy thôi @@ !!! Thịêt tình :p
Hìhì, có sao đâu nè dinhquoc :), lần sau rút kinh nghiệm đừng viết tắt nữa là được :D
- Gửi chú Bình Minh: dạ, con đồng ý với chú, giờ thì con cũng qua tuổi teen rồi :D (con là đầu 9x đó), con cũng hơi bị dị ứng với mấy chữ teen, đa số mấy bạn con cũng không ủng hộ viết chữ như vậy, nên con nghĩ chắc cũng chỉ có 1 số các bạn, các em viết kiểu này thôi à chú, còn lại thì chữ tiếng Việt của mình vẫn còn được giữ gìn mà ^_^
- Gửi chú langvuon và bác Phuthohoa: hì, con không dám mở lớp đâu ạ, mấy chữ teen đó bây giờ phong phú lắm, cứ như tiếng Nhật có nhìêu bảng chữ cái thuộc trường phái khác nhau vậy :D:D:D, và càng ngày càng phát triển thành nhìêu nhánh tinh vi khác. Eo ôi, con sợ! Cái này chắc còn phải nghiên cứu dài dài, có khi mấy năm sau ở Việt Nam lại có thêm ngành Teen học lắm ấy chứ :D.
Mà bác PTH ơi, chữ teen bên Mỹ con cũng có biết sơ sơ, bữa nào bác gặp câu nào "hóc búa", bác thử để lên diễn đàn, con lại "mạo muội" dịch chơi :D

Thành

Thích đủ thứ ...

Nói thật vs Bác cháu cũng là teen... bt thì nói chuyện phím bằng ngôn ngữ của teen...nhưng biết XNC toàn cụ, lão nên..... :9:
Úi trời :13: Cụ, Lão nào ở đây ? Toàn là mấy bro thix nói chiện vs nhau k ah` hix hix.... :24:

songforyou101

Thành viên mới

Em mới 21 tuổi và qua USA được 3 tháng , em tính là sẽ học ESL rành 1 xíu rồi đi học massage và đi làm , nghe nói học mau mà kiếm được nhiều tiền , ko biết đúng ko ta , mong anh chị giúp đỡ !!!

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Massage mà muốn kiếm dc nhiều tiền thì phải "trên thuận dưới hoà", "thiên thời địa lợi", tận dụng "tạo hoá ban cho" thì mới mau giàu dc :))
Mấy bác thấy kid4l0ve đi nghề thầy bói dc ko =))

philboy1952

Cựu Ban điều hành

jenny oi cho hỏi you ở bang nào vậy. mình sắp qua texas có gì help minh với nhe. mình thích nhất nghề Technician vì ở VN có bằng dược tá.
thanks
Tôi thấy bạn post bài nhiều chỗ ,có bài có dấu ,có bài không ?
Trả lời cho bạn câu hỏi này nhé !Nghề Dược tá bên này là có thớ lắm ,nhưng phải giỏi tiếng Anh nhé !Nghề này cũng rất Hot ,nhớ mang bằng cấp và giấy Chứng nhận đã hành nghề .

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Tôi bay được 21 năm rồi ,bây giờ muốn bay trở về mà không được vì đôi chân đã bén rễ rồi ,chỉ trông chờ cơ hội bà xã ngó lơ một tí là bay về liền ,vậy mà bả đâu chịu ngó lơ đâu.

ngantran_73

Thành viên mới

Chào bạn,

Xin lỗi mình không giúp được trong phần này . Mình ở CA và cũng không trong nghề . Bạn có thể hỏi thăm những người lái xe xem họ học ra sao . Đó là những kinh nghiệm thiết thực nhất . Hỏi được nhiều người rất tốt - giúp mình có khái niệm nhiều hơn về ngành mình muốn học .

Cám ơn bạn và cũng chúc bạn và gd sớm định cư & ổn định cuộc sống mới .

Nếu mình biết mình sẵn sàng trả lời mà không cảm thấy bị ngại hay lợi dụng gì; bạn đừng bận tâm ha .
Hi Jenny,
Mình vừa qua Mỹ 2 tuần, rất cảm ơn những bài viết chia sẻ của bạn. Mình đang ở CA, Los Gatos. Không có bạn và cũng không biết nhiều English nên mọi việc rất khó cho mình. Hôm qua mình đi ESL để xin học miễn phí nhưng họ nói không còn dạy free nữa, mình cũng chưa biết phải học như thế nào, nếu Jenny có biết trường chỉ giúp mình với nhé và mình cũng rất thích làm công ở hãng để có giờ giấc ổn định, mong Jenny chỉ giúp mình tìm hãng bằng cách nào với. Cám ơn sự giúp đỡ chân thành của Jenny. Have a nice weekend

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Hi!Jenny,cùng các anh đang định cư tại Mỹ.
Xem trong topic, Delena thấy Jenny có nhắc tới người bạn lái xe hàng 18 bánh mình mừng quá ! vì nghề này đích thị cũng là nghề của mình đã theo gần 20 năm rồi ,nay thì một ,hai năm nữa gia đình mình cũng xc (F4 02/01/03) xin nhờ Jenny hỏi thăm bạn ấy, ở bên này mình chuẩn bị như thế nào & khi sang có dễ tìm công việc phù hơp với nghề lái xe của mình không .Xin cám ơn Jenny nhiều lằm .

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Lái xe hàng 18 bánh ,một công việc buồn ngủ và đầu óc phải tập trung trong 8 tiếng lái xe liên tục ,có sức khoẻ chứ không phải người nào cũng lái được .Khi lái xe quan sát liên tục trên dưới ,kiếng chiếu hậu bên phải bên trái ,thế cho nên luật bắt buộc tài xế phải nghỉ ngơi sau 8 tiếng lái xe ,công ty thuê mướn mình họ bắt buộc tài xế phải nghỉ ngơi sau chặng đường dài .Điều này tôi biết được là nhờ khi trông coi warehouse và nói chuyên với các tài xế chở hàng đến chỗ tôi làm việc .
Công việc này lương thường là $45,000.00 đến $70,000.00/năm .Khi mới bắt đầu thì lương thấp chút xíu nhưng khi lái xe có kinh nghiệm rối thì đương nhiên .Người Mỹ đàn bà họ cũng lái xe này ,tất cả những ai muốn lái xe này phải qua một khoá huấn luyện của một trường chuyên dạy lái xe hạng nặng.Phải khá tiếng Anh nếu muốn làm cho Mỹ ,VN trả thì ẹ lắm .

Last edited by a moderator:

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Xin cám ơn hai bậc sư huynh , thật tình có công việc phù hợp với mình thì còn gì bằng , các anh biết không nghề lái xe tải ở vn thì gian nan vô cùng , lái 8h một ngày & 5ngày liền là quá bình thường , em đây 2h sáng là lên xe ôm tay lái bắt đầu cho một chuyến hàng và khi về đến nhà là đã 21h đêm, cứ thế trong nhiều năm liền. Đường xá vn bây giờ các bác không hình dung ra được đâu, đường thì hẹp người thì đông điều khiển xe vất vả lắm. Mà các anh cho em hỏi ngành vận tải thì ở bang nào là mạnh nhất, em đây khi qua bên ấy ở NY. Thanks

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Lái xe này là lái xe xuyên bang đi trong vòng 1 tuần lễ cho đến 10 ngày,cứ chạy xe 8 tiếng thì phải nghỉ ngơi trong vòng 7 tiếng ,rồi lại tiếp tục lái ,khi lái xe có trung tâm điều phối cho mình biết lô trình và control mình đã đi đến đâu ,có gặp trở ngại gì không ?sẽ có người help .Thông thường người Mỹ khi lái có vợ theo thì vợ cũng biết lái (nhưng vợ không có bằng).Nghĩa là vơ đi theo chơi cho vui,dĩ nhiên vợ chồng trẻ thì coi lái xe là enjoy .Trời mưa Tuyết bão thì họ mới tránh và tìm chỗ nghỉ còn không thường thì đi làm 10 ngày ,về nhà nghỉ ngơi chừng 3 ngày lại tiếp tục lên đường ngay .Cánh tài xế xe này thường họ tránh ngủ tại các nơi rest area (chỉ ngủ ban ngày),họ kiếm chỗ ngủ ngay tai chỗ .Giao hàng xong ,kiếm chỗ ăn ,vào rest room rửa mặt mũi chân tay xong ,mùa đông họ để máy xe chạy không tải,ngủ ngay cabin phía sau xe luôn .Trên xe tải này có một cabin rộng ,có môt giường ngủ ,tủ lạnh ,microwave v.v...Nhớ kiếm thêm một bà nữa ngủ cho ấm .

Last edited by a moderator:

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Cám ơn bác philboy1952 nhiều,thế mới đúng là cánh tài xế đường dài đây,em thích thế đấy bác à ! Ở VN em đã lặn lội từ Nam ra Bắc hết rồi ,ước mơ qua bên ấy cũng được như vậy ,đi nhiều trãi nghiệm cuộc sống mới thú vị,còn chuyện kiếm thêm bà nữa hihi có dễ không vậy bác chỉ cho em với , ngại quá bác ơi :109::109:

Status
Không mở trả lời sau này.