[Diện Vợ, Chồng] Quá trình bảo lãnh diên vợ chồng (Ngay tại Mỹ, bao gồm luôn du học sinh)

Status
Không mở trả lời sau này.

vha08

Support
http://www.mediafire.com/view/2q2qw4fc1dcp0zd/CHECK LIST FOR SPOUSE PETITION.docx

CHECK LIST FOR SPOUSE PETITION Currently in U.S.

Form(s) need to be filled-out - Các mẫu đơn cần phải điền

• ☐ I – 130 Petition for Alien Relative (Đơn bảo trợ thân nhân)
    ☐ I-485 Application to Register Permanent Residence or Adjust Status (Thẻ xanh)
    ☐ G- 325 or G-325A Biographic Information
    ☐ I – 765 Application for Employment Authorization (Work permit)
    ☐ I – 864 Affidavit of Support (Bảo trợ tài chính)
    ☐ I- 864 Affidavit of Support (Đồng bảo trợ tài chính)
    ☐ I-131 Re-entry Permit
    ☐ G-1145 E-Notification
    ☐ I-693 Report of Medical Examination and Vaccination Record (Hồ sơ khám sức khỏe) See notes
    ☐ FD 285 Finger Print/ Biometrics (can wait for USCIS response) Có thể tới sở di trú xin mẫu đơn này và tới sở cảnh sát địa phương, làm luôn, khỏi cần chờ mẫu đơn của USCIS gởi về.

Support Documents – Giấy tờ hổ trợ

1 – Phần người bảo trợ tài chính

• ☐ 3 years tax return of financial support (Each sponsors) & W-2 of each tax year -Giấy thuế của mỗi người bảo trợ tài chính, bao gồm luôn người đồng bảo trợ. (năm 2010; 2011; 2013 & 2014 nếu có và W-2 cho từng năm)
    ☐ 2 recent paystubs (Cùi phiếu lương) + 2 bank statements (include saving)
2 – Phần người đuợc bảo trợ

• ☐ Birth Certificate (Giấy khai sinh của vợ và của chồng nếu có) Dung & Trang only
    ☐ Marriage License (Giấy hôn thú) Driver license/ID card
    ☐ Copy của Trang: Hộ chiêú Việt Nam, Visa du học Mỹ, I-20 (hết hạn vẫn OK); bank statement, Joint bank account với chồng, & thẻ tín dụng đứng tên chung nếu có. Điền và ký tên các mẫu đơn: I-485; I-765; G-325.
    ☐ Medical Exam Record I-693 (Bác sĩ hay văn phòng bác sĩ khám sức khỏe và chích ngừa phải được USCIS công nhận, và có con dấu)
    ☐ 6 tấm hình passport (2x2)
3 – Phần người bảo lãnh

• ☐ Rent Agreement - Hợp đồng thuê nhà, tốt nhất là cả 2 vợ chồng cùng đứng tên chung.
    ☐ Bank account; copy passport, citizenship certificate (naturalization), Driver license
    ☐ Medical Exam Record I-693 (Bác sĩ hay văn phòng bác sĩ khám sức khỏe và chích ngừa phải được USCIS công nhận, và có con dấu)
    ☐ 2 lá thư của người quen xác nhận cuộc hôn nhân là thật
    ☐ Biên nhận: Khách sạn, vé máy bay, nhà hàng, credit card bill, utilities bill (có 2 tên hay 1 tên cùng địa chỉ nhà mướn nếu có)
    ☐ Hình ảnh đám cưới, đi chơi (10 tấm là OK)
    ☐ Car insurance, health insurance (nếu có)
    ☐ Application fee(s)

• o I – 130 ($420)
      o I- 485 + work permit + Re-entry permit($985)
      o Biometrics ($85)

Notes:

*** $985 is for Green Card fee, whether or not you want work permit and travel document (Re-entry permit). All this documents is for the same cost of $985
(Giá phí $985 bao gồm: Thẻ xanh, giấy phép đi làm và re-entry permit)

Tất cả các giấy tờ trên điền đầy đủ và nộp hết cho sở di trú 1 lần (Nghĩa là không bổ túc hồ sơ hay chờ USCIS hồi báo)

Đây là quá trình làm hồ sơ bảo lãnh diên vợ chồng cho du học sinh đang ở Mỹ - trường hợp của T&D

- Tháng 11-2013 đăng ký kết hôn và chuẩn bị hồ sơ
- Dec. 18 - 2013 nộp tất cả giấy tờ trên cho USCIS Arizona (Express mail $17.00 USD)
- Dec. 26 - 2013 nhận "Notice of Action I - 797" 4 lá thư I-797C cùng 1 ngày
- Dec. 27 - 2013 Nhận "Notice of Action" hẹn phỏng vấn vào Jan. 14 - 2014

Nếu phỏng vấn không có gì trở ngại hay sự cố gì xảy ra, thì dự đoán

- Jan. 21 - 2014 có thể sẽ có work permit
- Jan. 28 - Feb. 10 - 2014 dự đoán sẽ có thẻ xanh 2 năm.

Các bạn và các em học sinh hay theo hướng dẫn trên mà tự làm hồ sơ bảo lãnh diên vợ chồng cho chính mình (Như trường hợp của D&T; luật sư đòi phí là $10,000 USD, còn dịch vụ thì đòi $7000 USD cộng thêm phí của USCIS $985 + $460 = $1445)

Nếu các bạn hay các em chỉ xin thẻ xanh thì phí vẫn là $985, nộp thêm đơn xin work permit và thêm đơn xin "Re-entry permit" thì phí của USCIS vẫn là $985. Giả sử các bạn chỉ xin thẻ xanh không thôi và sau này muốn xin thêm re-entry permit thì sẽ phải trả thêm $460.

Tất cả các mẫu đơn và giấy tờ hổ trợ cho đơn bảo lãnh NỘP HẾT 1 LẦN (Tôi không biết người khác hay luật sư làm giấy tờ bảo lãnh như thế nào, riêng tôi làm cho người thân hay quen biết thì làm như trên - chưa bao giờ có chuyện phải bổ túc hồ sơ, hay chờ USCIS thông báo rồi làm bước kế tiếp - Thời gian trung bình từ lúc nộp đơn cho tới khi có thẻ xanh 2 năm là 45 ngày làm ngay tại Mỹ và khoảng 89 ngày có visa cho người còn ở Việt Nam)

Tôi mong bài viết này giúp ích được cho các bạn sớm có thẻ xanh/visa để mau chóng an cư lập nghiệp ở Mỹ.

moonchan2704

Thành viên mới
Ðề: Quá trình bảo lãnh diên vợ chồng (Ngay tại Mỹ, bao gồm luôn du học sinh)

SAU ĐÂY LÀ HIỂU BIẾT CỦA EM, NẾU SAI THÌ NHỜ CÁC ANH SỮA LẠI :
☐ I – 130 : cái đơn này có phải người bảo lãnh điền hay ko ?
☐ I-485 (Thẻ xanh) : cái này mình điền thông tin của người được bảo lãnh đúng ko
☐ G- 325 or G-325A : đơn này người bảo lãnh có cân điền ko? Hay chỉ dành cho người được bảo lãnh ?
☐ I – 765 (Work permit) : đơn này chắc dành cho người được bảo lãnh điền rùi
☐ I – 864 (Bảo trợ tài chính) : người bảo lãnh điền ?
☐ I- 864 (Đồng bảo trợ tài chính) : người co-sign điền ?
☐ I-131 Re-entry Permit : người được bảo lãnh điền ?
☐ G-1145 E-Notification : đơn này mình sẽ ghi thông tin của ai ?
☐ I-693 Report of Medical Examination and Vaccination Record (Hồ sơ khám sức khỏe) : cái này chắc chỉ có bác sĩ điền rồi đưa cho mình quá
☐ FD 285 Finger Print/ Biometrics (can wait for USCIS response) Có thể tới sở di trú xin mẫu đơn này và tới sở cảnh sát địa phương, làm luôn, khỏi cần chờ mẫu đơn của USCIS gởi về. : vậy mình lại văn phòng USCIS xin đơn rùi làm, nhưng người bảo lãnh có cần làm ko ?

Support Documents
1 – Phần người bảo trợ tài chính
☐ 3 years tax return of financial support (Each sponsors) & W-2 of each tax year -Giấy thuế của mỗi người bảo trợ tài chính, bao gồm luôn người đồng bảo trợ. (năm 2010; 2011; 2013 & 2014 nếu có và W-2 cho từng năm) : cái này mình lấy ở đâu ? đến đâu mới xin được mấy cái chứng từ này vậy ?
☐ 2 recent paystubs (Cùi phiếu lương) + 2 bank statements (include saving) : người co-sign có cần nộp luôn ko ?

2 – Phần người đuợc bảo trợ

☐ Birth Certificate (Giấy khai sinh của vợ và của chồng nếu có)
☐ Marriage License (Giấy hôn thú) Driver license/ID card
☐ Copy Hộ chiêú Việt Nam, Joint bank account với chồng, & thẻ tín dụng đứng tên chung nếu có. Điền và ký tên các mẫu đơn: I-485; I-765; G-325: cái này là người được bảo lãnh điền hết đúng ko ? và visa B2 còn hạn có được ko ?
☐ 6 tấm hình passport (2x2) : hình pp là 5cm x 5cm mà

3 – Phần người bảo lãnh
☐ Rent Agreement - Hợp đồng thuê nhà, tốt nhất là cả 2 vợ chồng cùng đứng tên chung : nếu là nhà của ba mẹ chồng thì có sao ko ?
☐ Bank account; copy passport, citizenship certificate (naturalization), Driver license
☐ 2 lá thư của người quen xác nhận cuộc hôn nhân là thật : cái này em ko biết nè , các anh có mẫu ko ?
☐ Biên nhận: Khách sạn, vé máy bay, nhà hàng, credit card bill, utilities bill (có 2 tên hay 1 tên cùng địa chỉ nhà mướn nếu có)
☐ Hình ảnh đám cưới, đi chơi (10 tấm là OK)
☐ Car insurance, health insurance (nếu có)
☐ Application fee(s) : tất cả các fee này sẽ gửi cùng với nguyên bộ hồ sơ luôn à ?

• I – 130 ($420) : cái này mình sẽ gửi cho ai và bằng check hay money order ?
  • I- 485 + work permit + Re-entry permit($985) : cho ai ? check hay money order ?
  • Biometrics ($85) : cho ai ? check hay money order ?
Vợ chồng em ở HOUSTON vậy là em sẽ gửi tất cả các hồ sơ trên về địa chỉ bên dưới trong cùng 1 phong bì luôn à ?
For Express mail and courier deliveries:

USCIS
Attn: I-130
1820 E. Skyharbor Circle S
Suite 100
Phoenix, AZ 85034

moonchan2704

Thành viên mới

Các bác ơi,em đang ngóng tin , các bác trả lời giúp em các vấn đề trên không ?

và còn một vấn đề về bảo trợ :
3 years tax return of financial support (Each sponsors) & W-2 of each tax year -Giấy thuế của mỗi người bảo trợ tài chính, bao gồm luôn người đồng bảo trợ. (năm 2010; 2011; 2013 & 2014 nếu có và W-2 cho từng năm)
em có thể thay thế tất cả các giấy thuế trên bằng tờ TAX TRANSCRIPT dành cho mỗi năm được ko ? ( TAX TRANSCRIPT của 2011,2012,2013 )

☐ I – 130 Petition for Alien Relative (Người bảo lãnh điền và ký tên)
☐ I-485 Application to Register Permanent Residence or Adjust Status (Thẻ xanh - người được bảo lãnh điền và ký tên)
☐ G- 325 or G-325A Biographic Information (cả 2 người)
☐ I – 765 Application for Employment Authorization (Work permit - giấy phép đi làm người được bảo lãnh điền và ký tên)
☐ I – 864 Affidavit of Support (Bảo trợ tài chính)
☐ I- 864 Affidavit of Support (Đồng bảo trợ tài chính)
☐ I-131 Re-entry Permit ((Thẻ xanh - người được bảo lãnh điền và ký tên)
☐ G-1145 E-Notification (Thẻ xanh - người được bảo lãnh điền và ký tên)
☐ I-693 Report of Medical Examination and Vaccination Record (Hồ sơ khám sức khỏe

1 - •Dr. Nguyen Thai
8250 Bellaire Boulevard, Suite 1, Houston, TX 77036
(713) 777-7772

2 - •Dr. Thomas Trong Le
6918 Corporate Drive, Suite A-12, Houston, TX 77036
(713) 995-8600

https://egov.uscis.gov/crisgwi/go?action=offices.type&OfficeLocator.office_type=CIV gõ zip code vào sẽ hiện ra danh sách các bác sĩ đã được USCIS phê chuẩn

☐ FD 285 Finger Print/ Biometrics (can wait for USCIS response) Chờ USCIS gọi người được bảo trợ lên lăn tay

☐ 6 tấm hình passport (2x2) là 2"x2" hay 5cmx5cm
☐ Rent Agreement cho dù ở bất cứ nhà của ai, chủ nhà viết 1 tờ giấy xác nhận cho 2 người ở trả tiền hay miễn phí - nếu không nộp bây giờ thì sau khi thẻ xanh 2 năm hết hạn, lúc nộp đơn xin thẻ xanh 10 vẫn phải nộp
☐ 2 lá thư của người quen xác nhận cuộc hôn nhân là thật (Nhờ người chứng hôn thú hay bạn bè viết - không có mẫu đơn chuẩn - đại khái viết bằng tiếng Việt rồi nhờ người nào dịch lại ngắn gọn)
☐ 3 years tax return of financial support (Each sponsors) & W-2 of each tax year -IRS tã transcript là OK

☐ Tất cả hồ sơ nộp về theo địa chỉ ở Arizona
☐ Phí = CASHIER CHECK ra ngân hang mà mình có tài khoản nói họ làm cho

moonchan2704

Thành viên mới

Em vô cùng cảm ơn bác Vha08 đã giúp đỡ, xin chúc bác và gia đình năm mới an khang thịnh vượng và tiền vào như nước, tiền ra nhỏ giọt

em vẫn còn vài chổ chưa hiểu rõ,xin bác chỉ giáo :

☐ Rent Agreement cho dù ở bất cứ nhà của ai, chủ nhà viết 1 tờ giấy xác nhận cho 2 người ở trả tiền hay miễn phí - nếu không nộp bây giờ thì sau khi thẻ xanh 2 năm hết hạn, lúc nộp đơn xin thẻ xanh 10 vẫn phải nộp : cái này có cần công chứng ko bác ? Hay chỉ cần viết tay và thông tin của ba chồng em thế là đủ ? Nếu cần công chứng thì làm ở đâu vậy bác ( my zipcode 77070 )
☐ 2 lá thư của người quen xác nhận cuộc hôn nhân là thật (Nhờ người chứng hôn thú hay bạn bè viết - không có mẫu đơn chuẩn - đại khái viết bằng tiếng Việt rồi nhờ người nào dịch lại ngắn gọn) :cùng một thắc mắc như trên bác ơi
☐ Phí = CASHIER CHECK ra ngân hang mà mình có tài khoản nói họ làm cho :
cái này quan trọng nè : - làm sao em biết trong toàn bộ hồ sơ của mình cần đóng những phí gì ? Để biết cái phí hiện hành là bao nhiêu để ghi check đóng tiền nữa
- mỗi phí là khác nhau, vậy nó sẽ nộp cho cơ quan nào ? Mình sẽ ghi thế nào trong cái check để nộp cho cơ quan đó
- mình sẽ ghi check hết một lần rồi bỏ vào chung với tất cả giấy tờ và gửi đi một lần hay sao ?
- em đọc đâu đó, có nghe nói là phải đóng cái phí gì đó online ( hình như là DS-260 em ko biết rõ ). Vậy mấy cái phí ban đầu mình đóng online luôn được ko ?

moonchan2704

Thành viên mới

o I- 485 + work permit + Re-entry permit($985)
o Biometrics ($85)
Hai cái fee ở trên thì em biết là mình phải ghi " pay for US Department of Homeland Security " với số tiền tổng cộng là $1070
o I – 130 ($420 )
Nhưng còn cái fee này mình sẽ ghi thế nào trong tờ check vậy bác ? "Pay for ........?"

vha08

Support

☐ Application fee(s) : tất cả các fee này sẽ gửi cùng với nguyên bộ hồ sơ luôn à ?

•I – 130 ($420)
•I- 485 + work permit + Re-entry permit($985)

$985 + $420 = $1405 (Cashier check payable to "U.S. Department of Homeland Security."

vha08

Support

Timeline của T&D

- Dec. 17 2013 express mail tất cả hồ sơ trên
- Dec. 18 2013 USCIS mở hồ sơ (Priority date Dec. 18 2013)
- Dec. 22 2013 USCIS hẹn lăn tay (finger print)
- Jan. 29 2014 Hẹn phỏng vấn. Ngày phỏng vấn là March 5 2014

moonchan2704

Thành viên mới

•I – 130 ($420)
•I- 485 + work permit + Re-entry permit($985)

$985 + $420 = $1405 (Cashier check payable to "U.S. Department of Homeland Security."
o Biometrics ($85)

Vậy còn cái fee này có bao gồm trong $985 chưa vậy bán? Bác Vha08 có thể cho em xin email hay số phone để lien hệ cho nhanh hơn ko? vì mỗi lần chờ câu trả lời của bác em phải mất mấy ngày lận

moonchan2704

Thành viên mới

bác VHA08 ơi, khoãng bao nhiêu ngày sẽ nhận được thẻ xanh gửi về nhà kể từ ngày phỏng vấn đậu ?? cảm ơn bác

khaidang27

Thành viên mới

Chân thành cảm ơn bác Vha đã chỉ bảo.
@bác phía trên: sau khi phong van thẻ 2 năm đậu, trong vòng 30 ngày người ta sẽ gửi thẻ về nhà bác. Thường thì 2 tuần là nhận được rồi. Chúc bác thành công

khaidang27

Thành viên mới
Chú Văn Hà cho con hỏi là nếu chỉ có thẻ xanh 10 năm. Thì có nộp hồ sơ bảo lãnh cho du học sinh như chú liệt kê ở post đầu đuợc ko chú Văn Hà? Con cảm ơn chú. Mong sớm nhận đuợc hướng dẫn của chú.
chúc chú Van Hà luôn vui vẻ và mạnh khỏe. Hihi

Status
Không mở trả lời sau này.