Thắc mắc về các mẫu đơn, thư

thanhnv

Thành viên tích cực
Subject: Case Number [Số hồ sơ]

Hello,

According to the Visa Bulletin, my case is about to be current. Indeed, my case’s priority date is [ngày ưu tiên] while the cut-off date in the current Visa Bulletin is [ngày khóa sổ]. However, until now, I have not yet received any paper from the National Visa Center .

I know that the payment instruction letter and fee bills are now being sent out approximately six to nine months prior to when the visa is estimated to become available.

Please note that my petitioner’s full name is Mr. [or Mrs.] [tên người bảo lãnh], born on [ngày sanh]. As for me, I am the principal beneficiary. My full name is [tên người được bảo lãnh] and my birth date was [ngày sanh].

Thank you for your attention.

[Tên họ người được bảo lãnh]

[Địa chỉ]

Phone Number: [Số điện thoại]

Email: [Địa chỉ email]

Email của National Visa Center lả NVCINQUIRY@state.gov.

Nguồn: Hùng Việt Blog
Chào bạn Nguyen

Theo quy định mới từ năm 2008 của NVC thì họ sẽ không trả lời thư cho bạn trừ phi bạn cung cấp các thông tin sau đây ở đầu thư :

- Case Number
- Full name of Petitioner
- Petitioner's Date of Bỉth
- Full name of Beneficiary
- Beneficiary‘s Date of Birth

boy_15

Thành viên tích cực
Cho em hỏi, nếu NVC trả lời thư này, thì cò phải sau này mọi thông tin về hồ sơ sẽ được NVC gởi theo địa chỉ e-mail này không?

Thành

Thích đủ thứ ...
Cho em hỏi, nếu NVC trả lời thư này, thì cò phải sau này mọi thông tin về hồ sơ sẽ được NVC gởi theo địa chỉ e-mail này không?
Chính xác là vậy vì khi gửi email cho NVC họ yêu cầu đương đơn bắt buộc phải ghi rõ thông tin Case number, thông tin người bảo lãnh và người được bảo lãnh vào đó, và chỉ có những email có thông tin theo yêu cầu của NVC mới hợp lệ !

Thân !

ng2van

Thành viên tích cực
Góp ý mẫu thư

Xin góp ý với bạn nguyen: Thay vì ghi "Hello" thì mình ghi: "Dear Madam or Sir" có được không ạ?

Thành

Thích đủ thứ ...
Xin góp ý với bạn nguyen: Thay vì ghi "Hello" thì mình ghi: "Dear Madam or Sir" có được không ạ?
Đương nhiên là đuợc rồi, cái này là cách xưng hô như thế nào cho lịch sự thôi mà :1:

thanhnv

Thành viên tích cực
Nhằm làm phong phú thêm mẫu thư, tôi xin gửi 1 mẫu thư mà tôi đã gửi cho NVC gần đây và nhận lại email báo hồ sơ đã mở kèm theo DS3032 và AOS fee bill từ NVC.

Object : Case Number : HCM200XXXXXXX

Case Number : HCM200XXXXXXX
Preference Category : F3 – Married Sons and Daughters of U.S CITIZEN

Name of Petitioner : Tên người bảo lãnh
Petitioner’s Date of Birth : Ngày sinh của người bảo lãnh

Name of Beneficiary : Tên người được bảo lãnh chính
Beneficiary‘s Date of Birth : Ngày sinh của người được bảo lãnh chính

Họ và Tên người viết thư

Dear Madam or Sir,
My name is Họ và Tên người viết thư , the principal beneficiary of this case.
The current Visa Bulletin shows that the cut-off date is month-date-year and some files which their priority date are last half of the year of 2001 have been sent form DS3032 and AOS fee bill while my case's priority date is month-date-year . I think my case is getting closed to be processed. Now I would like to confirm the following information concerning my case :

Name of Petitioner : Tên người bảo lãnh
Date of Birth : Ngày sinh của người bảo lãnh
Address : Địa chỉ người bảo lãnh
Phone :
Email :

Name of Beneficiary : Tên người được bảo lãnh chính
Date of Birth : Ngày sinh của người bảo lãnh
Address : Địa chỉ người được bảo lãnh chính
Phone :
Email :

Would it is possible that I am able to receive form Choice of Agent and Address (DS3230) and Affidavit of Support fee bill regarding the processing my case via my email ?

Petitioner’s Email :
Beneficiary’s Email :

I am looking forward to your response.
Thank you very much in advance.
Sincerely yours,

Họ và Tên người viết thư
Phone :

Các bạn lưu ý như sau :

+ Các bạn nhớ đừng để "nước đến chân mới nhảy", hãy ước lương thời gian khi còn khỏang 3 tháng thì sẽ mở hồ sơ của bạn là gửi liền đi.
+ Khi sử dụng thì nhớ chỉnh lại Preference Category (diện bảo lãnh) cho đúng với hồ sơ của mình nhé.
+ Nếu bạn là người được bảo lãnh chính thì thôi , nhưng nếu bạn là người thân của người được bảo lãnh chính thì trong nội dung thư bạn phải để ý chổ này : Người viết thư phải ghi rõ mối quan hệ với người được bảo lãnh chính, không thể bê nguyên xi câu "My name is Họ và Tên người viết thư , the principal beneficiary of this case" được.
+ Câu "some files which their priority date are last half of the year of 2001 have been sent form DS3230 and AOS fee bill while my case's priority date is month-date-year" bạn hãy ghi PD của những hồ sơ đã được nhận DS3032 theo đúng thời điểm mà bạn gửi cho thích hợp nhé.
+ Thêm 1 lưu ý nhỏ : nhiều bạn do thói quen hàng ngày khi nói chuyện gọi từ mail có nghĩa là Email nên khi viết thư gửi cho NVC đề nghị gửi "mail" cho mình. 1 sai lầm chết người, khi hồ sơ được mở họ sẽ gửi qua đường bưu điện cho bạn đấy

Chỉnh sửa cuối:

thungoc

Thành viên mới
Chào các bạn, nếu minh muốn gởi địa chỉ mail của mình cho NVC thì mình phải làm sao?các bạn giúp mình với.

linda

Ban điều hành
Ðề: Thư hỏi national visa center số hồ sơ

To: NVC Inquiry
Subject: Case Number: HCM.........

Dear Madam or Sir:

Now, my Email address is .............

Please note that I am the principal beneficiary, my full name ( họ tên người được bảo lãnh) and I was born on (ngày tháng năm sinh của người được bảo lãnh), in ( Nơi sinh .....Vietnam) . As for the petitioner, her/his
full name is ( họ tên người người bảo lãnh). She/his was born on ( ngày tháng năm sinh của người bảo lãnh, nơi sinh.....Việt Nam)
Vietnam.

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

HỌ TÊN NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LÃNH

ĐỊA CHỈ NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LÃNH

Hand phone: SỐ ĐIỆN THOẠI CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LÃNH.

Nơi sinh : ví dụ : Dalat - Lam Dong - Viet Nam. Phần tôi ghi Her/ His, nếu người bảo lãnh là nữ thì bạn bỏ chữ HIS ghi HER thôi nhé, nếu là nam thì ghi HIS bỏ chữ HER.

Chúc bạn thành công!

Liệu

Cựu Ban điều hành
Ðề: Mẫu đơn ds-230 tiếng Việt

Nghiên cưu cái này tôi có thắc mắc là khi chi tôi bảo lãnh tôi thì tôi độc thân sau đó lập gia đình và có 1 cháu nhưng củng đả ly dị . Hồ sơ tôi chỉ đi 1 mình tôi .
Vậy câu số 9 tôi đánh vô tình trạng hôn nhân là ly dị. Và 1 lần lập gia đình. Câu 14 và 19 tôi bỏ trống ( vì đi 1 mình). Đồng thời trong phần hỏi Vế NVQS tôi có lệnh gọi nhập ngũ 1984 nhưng sau 2 tháng học quân sự tôi được rút về công tác trong BCHQS phường , bây giờ gọi là dân quân tự vệ chứ không đi bộ đội chính quy thì có cần khai vô không ? Nếu khai thì khai thế nào ? Cám ơn .
Chào bạn Hungton66; Tôi xin góp ý 1 chút cho bạn nha:

1. Tình trạng gia đình: Bạn cứ đánh dấu vào ô ly dị (vì form này cho phép đánh dấu 1 ô mà thôi).

2. Câu 14 bạn ghi: N/A, không nên để trống nha và khi nộp HS bạn nhớ phôt bản sao Giấy ly hôn. Câu 19, bạn phải ghi chứ, vì là tên của Cha bạn mà. Bạn đi 1 mình thì câu 29, 31 và 31a bạn ghi là N/A.

3. Bạn cứ khai là đi "nghĩa vụ quân sự", có sao đâu nè, Tôi nghĩ đó là chuyện bình thường thôi. Nói chung là bạn khai đúng sự thật là OK rồi, đừng dấu diếm gì cả. Như vậy ở câu 30, bạn ghi thời gian tham gia dân quân tự vệ và ghi MILITARY SERVICE. Và cuối cùng ở câu 34 bạn đánh vào ô YES và khai các thông tin theo yêu cầu.

Thân chào.

P/s: các câu trên áp dụng cho form DS 230 ver mới nhất, có tất cả 45 câu.

thutrang1972

Thành viên mới

Object: Receipt Number ….

Dear Madam or Sir,

I learn that my case is now at the National Visa Center . Thus, I would be grateful to you for informing me ofmy case number.

Please note that my petitioner’s full name is [tên họ của người bảo lãnh] and his date of birth was [ngày sanh của người bảo lãnh].

As for me, I am the principal applicant in the present case. My full name is [tên họ của bạn]nguyenthithutrang and my date of birth was 11-02-1972[ngày sanh của bán].

Thank you very much for your attention.

[Tên họ của ngườiđược bảo lãnhk]khanhnguyen

[Địa chỉ]3744 .w.BUKINGHAM #270 GArLAND.TEXAS.Blog
usa

thutrang1972

Thành viên mới

Object: Receipt Number ….

Dear Madam or Sir,

I learn that my case is now at the National Visa Center . Thus, I would be grateful to you for informing me ofmy case number.

Please note that my petitioner’s full name is [tên họ của người bảo lãnh]kHANHNGUYEN and his date of birth was [ngày sanh của người bảo lãnh].Nam:1941

As for me, I am the principal applicant in the present case. My full name is [tên họ của bạnTRANGNGUYEN] and my date of birth was [ngày sanh của bạn]11-02-1972.

Thank you very much for your attention.

[Tên họ của ngườiđược bảo lãnh]KHANHNGUYEN

[Địa chỉ]3744.BUCKINGHAM.RD # 270 .GARLAND TESAX .PHONE:pHONE:214-470-0539Nguồn: Hùng Việt Blog[/QUOTE