Tranh Luận cá nhân .

cuti

Thành viên tích cực
100 visa cho toàn đất nước việt nam thì biết chừng nào mới tới lượt mình chứ , mỹ này riết rồi thấy khốn nạn hết mức , thu tiền cho cố rồi làm ăn kịểu vậy .
Bình tĩnh đi bạn, làm gì mà phải bức xúc thế, bạn phải hiểu rằng chúng ta cần và thực sự đang nộp đơn "xin" vào Mỹ chứ Mỹ không bắt ép chúng ta đến Mỹ, do vậy mọi chuyện là do họ quyết định, vào nhiều vào ít và vào khi nào cũng là do họ quyết định, vài trăm USD của chúng ta đóng lệ phí visa lệ phí giấy tờ chẳng là cái đinh zỉ gì với nước Mỹ cả, bạn cũng đừng quá bức xúc về việc này, Mỹ thu của ta 404$/người tiền visa thì khi chúng ta vào Mỹ sẽ "thịt" của nước Mỹ 4000$,40,000$.... qua các chương tình heath care,FA,food stamp... do vậy tuyệt hiên đừng chửi Mỹ nhé bạn. Các nghị Mỹ họ biết hết đây chứ nhưng họ vẫn cho chúng ta vào chứ có cấm luôn đâu mà lo, chẳng qua ngân sách Mỹ khủng hỏang thì họ phải hạn chế dân nhập cư la đúng rồi còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

lie_Z

Thành viên tích cực
Ðề: Dự đoán lịch visa tháng 11/2011

Bình tĩnh đi bạn, làm gì mà phải bức xúc thế, bạn phải hiểu rằng chúng ta cần và thực sự đang nộp đơn "xin" vào Mỹ chứ Mỹ không bắt ép chúng ta đến Mỹ, do vậy mọi chuyện là do họ quyết định, vào nhiều vào ít và vào khi nào cũng là do họ quyết định, vài trăm USD của chúng ta đóng lệ phí visa lệ phí giấy tờ chẳng là cái đinh zỉ gì với nước Mỹ cả, bạn cũng đừng quá bức xúc về việc này, Mỹ thu của ta 404$/người tiền visa thì khi chúng ta vào Mỹ sẽ "thịt" của nước Mỹ 4000$,40,000$.... qua các chương tình heath care,FA,food stamp... do vậy tuyệt hiên đừng chửi Mỹ nhé bạn. Các nghị Mỹ họ biết hết đây chứ nhưng họ vẫn cho chúng ta vào chứ có cấm luôn đâu mà lo, chẳng qua ngân sách Mỹ khủng hỏang thì họ phải hạn chế dân nhập cư la đúng rồi còn gì.
bác đừng nói vậy , nếu nó cho nộp đơn thì chuyện nó bị phản hồi từ phía người nộp đơn về cách làm việc của nó là chuyện bình thường thôi .hiện giờ có rất nhìu người rơi vào hoàn cảnh nữa khóc nữa cười ảnh hưởng đến cuộc sống , việc làm , việc học , .... chứ ko có lý do gì phải tôn thờ như vậy .

tiền visa 1 người đóng mở hồ sơ là 404 $ vậy hs toàn thế giới bị đã mở , và đã đóng tiền , completed rồi , rồi bây giờ bị lùi visa như vậy , 404$ thì ko nhiu ,nhưng nhân lên đi rồi sẽ thấy con số nó sẽ là con số ko nhỏ ,

Cái dòng màu đỏ là phản ánh lại 1 điều ,chính vì nhìu người có ý nghĩ như vậy cho nên tài chính của mỹ dẫn đền tình trạng nợ nần chồng chất như hiện nay . Mấy loại ăn free này là thuốc độc Mỹ Trắng dành cho Mỹ đen trong thời civil right để cho bọn Mỹ đen ăn no hết còn kháng cự, ăn mấy cái cho free này khác nào ăn vào sẽ lười biếng suốt đời và cuối cùng thàng bọn tội phạm thôi

Chỉnh sửa cuối:

tranthanh

Thành viên tích cực

bác đừng nói vậy , nếu nó cho nộp đơn thì chuyện nó bị phản hồi từ phía người nộp đơn là chuyện bình thường thôi .hiện giờ có rất nhìu người rơi vào hoàn cảnh nữa khóc nữa cười ảnh hưởng đến cuộc sống , việc làm , việc học , .... chứ ko có lý do gì phải tôn thờ như vậy .

tiền visa 1 người đóng mở hồ sơ là 404 $ vậy hs toàn thế giới bị đã mở , và đã đóng tiền , completed rồi , rồi bây giờ bị lùi visa như vậy , 404$ thì ko nhiu ,nhưng nhân lên đi rồi sẽ thấy con số nó sẽ là con số ko nhỏ ,

Cái dòng màu đỏ là phản ánh lại 1 điều ,chính vì nhìu người có ý nghĩ như vậy cho nên tài chính của mỹ dẫn đền tình trạng nợ nần chồng chất như hiện nay . Mấy loại ằn free này là thuốc độc Mỹ Trắng dành cho Mỹ đen trong thời civil right để cho bọn Mỹ đen ăn no hết còn kháng cự, ăn mấy cái cho free này khác nào ăn vào sẽ lười biếng suốt đời và cuối cùng thàng bọn tội phạm thôi
Bạn nói chí lý quá, những người yêu thích nước Mỹ cũng như mong muốn qua Mỹ sống sẽ đồng ý với ý kiến của bạn. Vì nước Mỹ là đất nước tự do mà quyền của con người luôn được tôn trọng và phát huy, do đó quyền phát biểu lên những suy nghĩ và bức xúc của mình là hoàn toàn chính đáng. Chính nhờ những người dám đứng lên nói những điều bức xúc này thì mới có được nước Mỹ như ngày nay mà thế giới phải ngưỡng mộ và luôn muốn được trở thành công dân Mỹ, mặc dù ở Mỹ còn khổ hơn nhiều so với ở Việt nam.
Hy vọng những bức xúc chính đáng của bạn đến được với những người có trách nhiệm ở NVC mà cuối cùng là Tổng thống Obama thì vấn đề Vi sa sẽ được xem xét quan tâm nhiều hơn và sẽ có sự tiến triển nhanh hơn và đúng với những gì mà trước đây nước Mỹ vẫn làm là luôn đúng hẹn cũng như đúng với quy trình đã đặt ra từ trước đây. Chằng hạn F4 từ khi nộp hồ sơ đến khi được phỏng vấn là 10 năm.
Cầu mong tháng sau lịch VB sẽ tăng đột biến cho mọi người hồi phục lại được tinh thần.l001l001l001

cuti

Thành viên tích cực

100 visa cho toàn đất nước việt nam thì biết chừng nào mới tới lượt mình chứ , mỹ này riết rồi thấy khốn nạn hết mức , thu tiền cho cố rồi làm ăn kịểu vậy .
he he 1 đất nước Khốn Nạn đang rộng tay đón chào hàng ngàn hàng vạn những kẻ khốn khổ khác trên tòan thế giới đến lập nghiệp và sinh sống, hài thật! và vô số những tài năng trên khắp thế giới đang mong mỏi được trở thành công dân của 1 đất nước khốn nạn này???

Trong thư gởi cho các đương đơn chính khi approve I130, NVC họ đã ghi rất rõ ràng, "vì số lượng visa được cấp duyệt theo từng năm...chúng tôi khuyến cáo qúy vị, không nên nghỉ làm,nghỉ học, bán nhà... cho đến khi được cấp visa" vậy mà bây giờ nhiều hs mới chỉ open đã lo nghỉ làm, bán nhà, nghỉ học... rồi bây giờ còn trách móc NVC cái nỗi gì??? Cái đo là lỗi do mình, họ đã khuyến cáo rành rành ra mà còn cố làm sai bây giờ mọi chuyện không như ý mình muốn thì quay ra chửi bới?!? vậy nghĩa là gì? rồi còn ngụy biện "quyền tự do ngôn luận này nọ" ! xin các bố, các bố phải hiểu rằng chúng ta là những người hòan tòan là "ngọai quốc" chưa phải là công dân Mỹ đâu mà đòi Mỹ phải công bằng với chúng ta cho chúng ta quyền tự do này nọ, và con đường để trở thành công dân Mỹ cũng còn xa vời lắm, nước Mỹ là đất nước Tự Do nhưng phải hiểu Tự do trong luật lệ chứ không phải tự do kiểu muốn nói gì thì nói, có biết 1 cu Mỹ phát biểu muốn giết ông Obama trên facebook bị FBI bắt chưa ? Cương vị là 1 người đang "xin" vào Mỹ mà các bố cứ tinh tướng như thể các bố là bố của ông Obama đòi phải thế này phải thế nọ, đòi có công bằng... phát biểu xong có thấy mình kỳ cục không?

Mod,

Em đề nghị Mod cho lưu bài này ở đây đừng xóa vì em thấy lúc sau này có nhiều người phát biểu rất linh tinh, nói chuyện tạp nhạp vớ va vớ vẩn. Và em cũng dừng ở đây sẽ không tranh cãi nữa.

lie_Z

Thành viên tích cực

he he 1 đất nước Khốn Nạn đang rộng tay đón chào hàng ngàn hàng vạn những kẻ khốn khổ khác trên tòan thế giới đến lập nghiệp và sinh sống, hài thật! và vô số những tài năng trên khắp thế giới đang mong mỏi được trở thành công dân của 1 đất nước khốn nạn này???

Trong thư gởi cho các đương đơn chính khi approve I130, NVC họ đã ghi rất rõ ràng, "vì số lượng visa được cấp duyệt theo từng năm...chúng tôi khuyến cáo qúy vị, không nên nghỉ làm,nghỉ học, bán nhà... cho đến khi được cấp visa" vậy mà bây giờ nhiều hs mới chỉ open đã lo nghỉ làm, bán nhà, nghỉ học... rồi bây giờ còn trách móc NVC cái nỗi gì??? Cái đo là lỗi do mình, họ đã khuyến cáo rành rành ra mà còn cố làm sai bây giờ mọi chuyện không như ý mình muốn thì quay ra chửi bới?!? vậy nghĩa là gì? rồi còn ngụy biện "quyền tự do ngôn luận này nọ" ! xin các bố, các bố phải hiểu rằng chúng ta là những người hòan tòan là "ngọai quốc" chưa phải là công dân Mỹ đâu mà đòi Mỹ phải công bằng với chúng ta cho chúng ta quyền tự do này nọ, và con đường để trở thành công dân Mỹ cũng còn xa vời lắm, nước Mỹ là đất nước Tự Do nhưng phải hiểu Tự do trong luật lệ chứ không phải tự do kiểu muốn nói gì thì nói, có biết 1 cu Mỹ phát biểu muốn giết ông Obama trên facebook bị FBI bắt chưa ? Cương vị là 1 người đang "xin" vào Mỹ mà các bố cứ tinh tướng như thể các bố là bố của ông Obama đòi phải thế này phải thế nọ, đòi có công bằng... phát biểu xong có thấy mình kỳ cục không?

Mod,

Em đề nghị Mod cho lưu bài này ở đây đừng xóa vì em thấy lúc sau này có nhiều người phát biểu rất linh tinh, nói chuyện tạp nhạp vớ va vớ vẩn. Và em cũng dừng ở đây sẽ không tranh cãi nữa.
Ông chú làm giám đốc trong hãng cocacola việt nam cũng chục năm , muốn xin nghĩ phải nộp đơn trước ít nhất 3 tháng , để lãnh nốt phần tiền thâm niên mấy trăm triệu ,completed tháng 11 năm 2010 , đành phải xin nghĩ để nhận nốt tiền thâm niên , đùng 1 cái qua tháng 1 -2011 lại ngừng visa , đúng là dở khóc dở cười .

Với bản thân mình đang là du học sinh của Úc , gia đình ông chú với gia đình mình dc mở hồ sơ cách nhau 6 tháng tức là tháng 11 gia đình mình đã dc mở hồ sơ , khoá học bên Úc tháng 11 bắt đầu nghĩ hè , qua tới tháng 3 gia đình mih dc completed cũng là lúc khoá học tiếp theo bắt đầu , phân vân ko biết nên tiếp tục đóng tiền học 18k AUD / năm đi học tiếp hoặc là xin bảo lưu để còn giữ 1 chân ở úc , vì tiền học 1 năm cũng ko rẽ nên mình cũng quyết định xin bảo lưu để về vn . Kết quả đợi đến bây giờ , đúng là ko biết thế nào mà lần .

Đây là ít nhất 2 câu chuyện khó xử của những người trong giai đoạn chờ visa từ phía Mỹ ,mong bác đừng có đem mấy cái khuyến cáo từ phía mỹ để đem ra bàn luận làm gì, sẽ có nhìu người bị rơi vào nhìu tình huống khác nhau , không ai giống ai , chẳng qua mọi người ko chia sẽ thôi . Và ngay cả câu khuyến cáo đó Mỹ đã đưa quyền chủ động về phía Mỹ rồi ,chúng ta chỉ có quyền lựa chọn có hoặc không thôi. Một số người tôn thờ Mỹ đến mức mù quáng như thế nào thì mih ko biết , nhưng đối với mình thì cho dù Úc , Mỹ , Canada hay bất cứ quốc gia tư bản tự do nào cũng như nhau , người Việt có mặt khắp thế giới chứ ko phải riêng ỡ mỹ đâu . Thậm chí riêng về nếu ai từng qua Úc sẽ biết Mỹ sẽ chắng là 1 nước tốt nhất như chúng ta từng nghĩ .

Lời cuối , Bác đã quote câu nói này của tôi 2 lần , lần 1 bác bị tôi phản bác rất gay gắt về suy nghĩ khi qua mỹ " Thịt " đất nước mỹ về tiền free của chính phủ , mà chính bác cũng nói chính phủ mỹ đang rơi vào tình trạng nợ nần , vậy là tại ai ? Lần này bác lại quote chính câu nói của tôi và " tô đỏ , in đậm" câu tôi nói , thật nực cười khi trong chúng ta phần nhìu bất kỳ ai cũng từng nói Mỹ như vậy , nếu ko đủ khả năng cấp visa thì phía Mỹ đừng nên mở hồ sơ một cách quá nhanh chóng như vậy và kết quả là ai cũng thấy được , phần nhìu phần ít cũng ảnh hưởng đến người nộp đơn như chúng ta .Thật sự rất bức xúc về suy nghĩ của bác này , chưa là công dân Mỹ thì chưa thể đòi hỏi quyền này quyền nọ , vậy ý bác là Mỹ là nước tự do , nó đối xử với dân nó 1 cách tôn trọng , còn đối với dân việtnam chúng ta thì ko sao ?

admin

Administrator

Đề nghi các bên liên quan hãy hết sức bình tỉnh nhé ! Đây là topic dự đoán, tất cả chỉ là dự đoán, mà dự đoán là phải vui vẻ, không ồn ào mất trật tự nhe các bác :1:

Bác nào muốn tranh luận thì vui lòng di dời sang "nhà máy pháo" hoặc "nhà máy than" cả 2 nhà máy này đang ế l001

Chúc cả nhà vui vẻ nha !

honey_thao

Thành viên tích cực

@lie_Z Sao bạn tào lao quá vậy??Bạn thấy bạn viết những comment như vậy thì có ai support bạn không?Bạn nói "nó đối xử với dân nó 1 cách tôn trọng , còn đối với dân việtnam chúng ta thì ko sao ?" thì đúng rồi bạn nên nhớ bạn đang xin nhập cảnh vào Mỹ chứ bạn chưa phải là công dân Mỹ ,bạn có quyền đòi hỏi cái gì?Bạn tưởng bạn là ai vậy.Bạn đang "xin xỏ" người ta mà tôi thấy chưa gì bạn đã"vô ơn" rồi,404$ của bạn bộ nhiều lắm hả.Bạn không kiên nhẫn chờ thì bạn trở lại Úc học và định cư bên đó đi bởi vì tất cả các diện ở VN hay Ấn Đô hay Philiphines họ đều chờ chứ không phải riêng gia đình của bạn

lie_Z

Thành viên tích cực

@lie_Z Sao bạn tào lao quá vậy??Bạn thấy bạn viết những comment như vậy thì có ai support bạn không?Bạn nói "nó đối xử với dân nó 1 cách tôn trọng , còn đối với dân việtnam chúng ta thì ko sao ?" thì đúng rồi bạn nên nhớ bạn đang xin nhập cảnh vào Mỹ chứ bạn chưa phải là công dân Mỹ ,bạn có quyền đòi hỏi cái gì?Bạn tưởng bạn là ai vậy.Bạn đang "xin xỏ" người ta mà tôi thấy chưa gì bạn đã"vô ơn" rồi,404$ của bạn bộ nhiều lắm hả.Bạn không kiên nhẫn chờ thì bạn trở lại Úc học và định cư bên đó đi bởi vì tất cả các diện ở VN hay Ấn Đô hay Philiphines họ đều chờ chứ không phải riêng gia đình của bạn
mod đã nói là stop nên bạn có muốn tranh luận thì qua nhà máy pháo nha ,chỗ này nên tôn trọng mod và những ng bình luận .

PhienDa

Thành viên mới

Bạn này không thấy Admin có ý kiến stop chủ đề rồi hay sao ma lại ..."cây muốn lặn mà gió lại...", lời lẽ của bạn nghe thật " khó nghe"!

Chỉ nên Dự đoán Visa tháng 11 thôi bạn ơi, hai bạn đó có 2 ý kiến về vấn đề chờ đợi, cũng đã được Admin nhắc nhở rồi....hiihih..lần nữa chúc Lịch tháng 11 thẳng tiến :1:

admin

Administrator

Ác... tui chuẩn bị ra tay dọn dẹp topic này ah nhe :100:

lie_Z

Thành viên tích cực
mong admin move bài qua topic này để trả lại sự bình yên cho topic dự đoán .

lie_Z

Thành viên tích cực

Ác... tui chuẩn bị ra tay dọn dẹp topic này ah nhe :100:
admin thông cảm nhé , vấn đề cá nhân này , thật là phiền phức , mong admin move dùm mình những bài viết có liên quan trong vòng 2 trang gần đây nhất qua topic trong nhà máy than , mình có lập topic để 2 bác ấy có ý kiến gì về mình thì có thể xả . topic xả

lie_Z

Thành viên tích cực

.Thật sự rất bức xúc về suy nghĩ của bác này , chưa là công dân Mỹ thì chưa thể đòi hỏi quyền này quyền nọ , vậy ý bác là Mỹ là nước tự do , nó đối xử với dân nó 1 cách tôn trọng , còn đối với dân việtnam chúng ta thì ko sao ?
đây là nguyên văn câu nói của mình , có lẽ bạn đã đọc sai mong bạn đừng có chen ngang vấn đề , hay châm dầu vô lửa nữa , quá là vô tích sự .
Mình xin lập lại cho những tên ăn ở không như bạn , ko đọc hết mà chỉ đọc đoạn cuối rồi làm xàm , 404$ nếu so với mình là ko nhìu thậm chí so với đất nước mỹ lại không đáng nhiu nhưng nếu so với người việt nam thì đó là nhìu rồi ,1 gia đình là đã 404$ * n người , số hồ sơ mà nó còn đọng thì gom lại là rất nhìu tiền , nhưng cái gì đụng đến tiền thì nó đều có rất nhìu tranh cãi , cho nên mong bạn đừng nói tiền tiền tiền ở đây nữa , có lẽ câu nói đầu tiên của mình quá tối nghĩa chứ phải mình nói về cái 404$ nó đáng là bao nếu để làm công dân của mỹ .

Quay lại nhìn cách trả lời của bạn thì chắc bạn suốt ngày chỉ biết im lặng , mà ko dám ý kiến với người khác khi quyền lợi đáng có của mình bị tổn thất mà cũng dám lên tiếng .
Đúng là mình chưa là công dân nói , lấy quyền gì lên tiếng với nó , nhưng người bão lãnh chúng ta là dân mỹ họ hoàn toàn đủ tư cách đòi hỏi quyền lợi đó cho chúng ta .
Nói thật với bạn là mình hoàn toàn có ý định ở lái Úc sống và làm việc , chẳng qua bố mẹ và ng em qua đó sống nên mới đi theo thôi , chứ ko đợi bạn lên tiếng .

cuti

Thành viên tích cực

bác đừng nói vậy , nếu nó cho nộp đơn thì chuyện nó bị phản hồi từ phía người nộp đơn về cách làm việc của nó là chuyện bình thường thôi .hiện giờ có rất nhìu người rơi vào hoàn cảnh nữa khóc nữa cười ảnh hưởng đến cuộc sống , việc làm , việc học , .... chứ ko có lý do gì phải tôn thờ như vậy .

Cái dòng màu đỏ là phản ánh lại 1 điều ,chính vì nhìu người có ý nghĩ như vậy cho nên tài chính của mỹ dẫn đền tình trạng nợ nần chồng chất như hiện nay . Mấy loại ăn free này là thuốc độc Mỹ Trắng dành cho Mỹ đen trong thời civil right để cho bọn Mỹ đen ăn no hết còn kháng cự, ăn mấy cái cho free này khác nào ăn vào sẽ lười biếng suốt đời và cuối cùng thàng bọn tội phạm thôi

Bạn này theo tôi chắc còn trẻ tuổi kinh nghiệm sống chưa nhiều,kiến thức chưa bao nhiêu bày đặt làm bảnh, phát biểu còn hồ đồ đúng ra tôi không không post bài nữa nhưng mod đã move qua đây và bạn muốn "1 chày 2 cối với tôi" thì thôi với bạn sẽ tranh luận tới nơi tới chốn nhé, hy vọng khi bạn hiểu ra thì đó cũng là 1 bài học để tôi dạy cho bạn có 1 lối suy nghĩ khác khá hơn. Bạn đang là người nộp đơn để trở thành 1 công dân Mỹ mà bạn đã có thiên hướng PHAN BIỆT CHỦNG TỘC(đen,trắng) bạn co nghĩ tôi đưa bài viết này in case number của bạn cho LSQ quán Mỹ , họ mà có hồ sơ này tôi đảm bảo với bạn lúc phỏng vấn xem coi nhân viên LSQ họ có "vật bạn ra bã" không thì biết, không chừng còn cấm bạn vĩnh viễn không được nhập cảnh Mỹ cũng đó nhé! Đen thì sao và Trắng thì sao? đúng là tỉ lệ tội phạm của người da đen có cao hơn người da trắng thật nhưng không có nghĩa ở Mỹ ai da đen đều là bọn tội phạm không ra gì cả, ngòai ra có vô số người da đen rất giỏi ,rất thành công và vô cùng nổi tiếng, tôi hỏi bạn ông tổng thống Obama hiện nay không phải là người gốc Phi hay sao? Cựu tổng thư ký LHQ Kofi Annan, không phải là người Phi hay sao? So ra bằng cấp thì nhiều người da trắng còn phải đi “xách dép” cho 2 người này đó nha bạn và trong đó có cả bạn nữa đó, còn bà ngọai trưởng Rice dưới thời Bush nữa không phải là tiến sĩ hay sao? Da họ đen hay trắng vậy bạn? Nước Mỹ có công bằng không ? Xin thư là “có” và “không”, “có” là do hiến pháp Mỹ cấm phân biệt chủng tộc, ai có hành động và lời lẽ phân biệt chủng có khả năng phải ngồi tù chứ chẳng chơi, còn “không” là sao? Là vì thực tế xã hội Mỹ vẫn còn tồi tại việc phân biệt chủng tộc từ thời nội chiến Nam & Bắc dân miền Bắc giải phòng nô lệ dân da đen của người Miền Nam nhưng cũng chính họ sau này lạ không coi trọng người gốc Phi vì nhiều lý do, và 1 thực tế là hiện này tôi nói cho bạn biết thành phần bị phân biệt chủng tộc nặng nhất là dân da vàng trong đó có người VN ta đấy bạn ạ, 3 thằng vào phỏng vấn 1 công việc, bằng cấp bằng nhau, kinh nghiệm bằng nhau thì tụi nó sẽ ưu tiên người da Trắng trước, sau đó đến Đen và cuối cùng mới đến người da Vàng, do vậy bạn cũng đừng ‘”làm mặt bảnh” tự cho mình là “đẳng cấp cao” coi người da đen như thứ bỏ đi nha bạn, còn việc nước Úc ưu việt hơn nước Mỹ như thế nào thì tôi miễn bàn luận vì bàn luận sẽ xảy ra nhiều tranh cãi vì mỗi người mỗi ý sẽ kéo dài mãi không thôi, nhưng tôi chỉ cho bạn cách thống kê lấy tổng số số hồ sơ xin di cư của Mỹ so sánh với số hồ sơ xin vào Úc thì sẽ có câu trả lời cho mình và thực tế nhiều người có quốc tịch Úc nhưng muôn lấy quốc tịch Mỹ thì vẫn phải làm đám cưới giả mà trường hợp ngược lại thì tôi chưa bao giờ nghe hoặc có thì chắc chắn cũng rất ít, nước Úc không phải là nước kém phát triền, nhưng nói 1 cách công bằng và trung thực thì nước Úc không thể so sánh bằng vai phải lứa với Mỹ về mọi mặt, dân số Úc chỉ cỡ tầm vài chuc triệu ngân sách của chính phủ có được 1 phần khá lớn từ khai khóang(Uranium,than đá,thiếc,đồng,kẽm…) nên Úc chưa bao giờ bị thâm thủng ngân sách cả nhưng nói ÚC là 1 nước Cường Quốc như Mỹ đó là nói Phét! 1 thực tế hiện nay là những người thích an nhàn làm việc ít hưởng thụ nhiều thì sẽ chọn Úc chứ không phải Mỹ, vì Úc hiện nay ngân sách thặng dư dân số ít nên họ có tiền chỉ cho an sinh xã hội nhiều hơn Mỹ, nhưng ngược lại ở Úc ít cơ hội phát triển hơn Mỹ ví dụ : các kỹ sư Úc gỉoi về khoa học không gian thì buộc phải qua Mỹ để thi thố tài năng và để phát triển do Mỹ là nước đứng đầu thế giới về lãnh vực không gian, và ngay cả ngành vật lý hạt nhân Mỹ cũng đứng đầu thế giới, còn nhiều lãnh vực khác như : thể thao,âm nhạc,máy tính… họ cũng là 1 nước dẫn đầu thế giới các nước khác muốn làm được như Mỹ ngày nay thì còn phải mất rất rất nhiều gian và tiền của… Ngòai ra tôi thấy bạn rất mâu thuẫn, nếu đã yêu nước Úc đến thế thì cứ xin ở lại Úc rồi bảo lãnh cha Mẹ qua cũng chưa muộn, chế độ di dân của Úc thóang hơn Mỹ rất nhiều bạn có thể đi theo diện Skill qua đó 2 năm là có quốc tịch Úc, 3 người bạn của tôi đã đi diện này rồi và họ mang cả gia đình họ qua đó nữa. Nước Mỹ tự do giàu có nhưng đó không phải là Thiên Đường, 2 chữ “Thiên đường” và American Dream đó là do chúng ta tự đặt tên cho nó đấy chứ có bao giờ nước Mỹ nó tự nhận va vỗ ngực xưng tên đâu nhỉ? Theo tôi ở đâu cũng có bất công, cũng có nghèo đói… cũng có tội phạm… người tốt kẻ xấu và những kẻ tồi tệ, nước Mỹ có không? Tôi khẳng định là “Có” nhưng bên cạnh đó nước Mỹ đồng thời là nước Nhân Đạo nhất thế giới, khoan hãy nói và bàn cãi về mục đích nhưng phải nhìn nhận là nước Mỹ đã viện trợ rất nhiều lương thực cho các nước nghèo, đã viện trợ rất nhiều thuốc men cho các nước kém phát triển mà trong đó co VN ta mà trên thế giới chẳng có nước nào viện trợ cho thế giới nhiều như Mỹ cả, người hiểu biết thì chẳng “ca” ai và cũng chẳng “đạp” ai xuống vì mỗi người có 1 quan điểm khác nhau ai thích ở đâu thì do mình quyết định mà mình cho là tốt nhất, nhưng tôi rất dị ứng với lọai người ăn nói hồ đồ, thiếu suy nghĩ, còn tỏ vẻ ta đây “đếch cần nước Mỹ” như bạn, nói thật cho bạn biết là hiện nay và cũng có lẽ là từ trước đây rồi Mỹ nó chẳng có còn ‘hứng thú chuyện di dân F,1,2,3,4)” đâu mà chẳng qua đó là hiến pháp Mỹ quy định “quyền được đòan tụ” đối với công dân Mỹ và các nhà Hành Pháp buộc phải tuân thủ chứ thực ra đem cái đám lâu la từ 1 nước nghèo, nghề nghiệp không có hoặc nếu có thì cũng không xử dụng được ngay mà phải đào tạo lại, phải tốn đủ thứ tiền để giúp đám lâu la này hòa nhập cuộc sống, có ăn có học, khám chữa bệnh… có người nói với tôi là Mỹ làm như thế là Mỹ cũng có lợi, tôi xin thưa ngay là nói đến “lợi” thì phải nói đến “hại”, “lợi” không phải là không có nhưng cần thời gian(tài năng tiềm ẩn, dân số trẻ…) nhưng trước mắt thì thấy Mỹ phải chi ra ngay các gói cứu trợ FA,food stamp,medicare… vậy thì ai là đối tượng được hưởng lợi ngay tức thì? Nước Mỹ mang 1 triệu người chạy di tản từ Saigon năm 1975 về MỸ, năm 1990 mang gần cả triệu người đi theo diện HO về Mỹ cho họ có nơi ăn chốn học, cuộc sống tốt hơn vạn lần ở VN vậy nước Mỹ được lợi gì về kinh tế? Còn ý nghĩa về chính trị thì tôi miễn bàn, bạn tôi có hs xin di dân diện F4 muốn mang con qua đó du học xin nó nhiều lần không được, lần cuối thì nó nói thẳng là “con mày không đu tiêu chuẩn du học, nếu mày muốn tao cho con mày qua du học và tao sẵn sàng cho mày visa 1 năm qua lại thăm con với điều kiện mày phải bỏ hồ sơ di dân qua Mỹ” bạn có tin không? Điều đó chứ tỏ là bọn Mỹ nó cũng quá sức mệt mỏi và chán chường cái chuyện di dân này rồi nhưng nó không thể làm khác được vì nó sợ vi phạm hiến pháp của nó bạn hiểu chưa? Còn bạn nói 404$ mỗi người lệ phí xin visa của bạn lơn lắm hả? Xin lỗi, nước Mỹ nó cầm của bạn 404$ thì nó sẽ phài “ói” ra cho bạn 40,000$ hay thậm chí 400,000$(nếu phải phẫu thuật) bạn co tin không? Nếu bạn đang du học ở Mỹ hay thậm chí là đi di dân chân ướt chân ráo chưa có gì vào cấp cứu vì ung thư hay bị tai nạn thì luật pháp Mỹ qui định phài chữa bệnh cho bạn trước(cứu người trước) sau đó nó chìa cái bill 100,000$ bạn có tiền trả không? Và chắc chắn không riêng gì bạn mà 100% dân VN ta bên Mỹ mới di dân qua cũng chẳng ai có đủ số tiền lớn như thế để trả viện phí cả, chỉ còn cách là xin trả góp(MỖI THÁNG 100$ THÌ PHẢI TRẢ CỠ VÀI CHỤC NĂM MỚI XONG, có khi còn chết rồi mà trả chưa xong) hoặc ì ra rồi “xù” chứ Mỹ nó làm gì đuợc bạn… cuối cùng thì không phải số tiền này lại “đập” vào đầu mấy thằng Mỹ đóng thuế hay sao? Không phải là 1 gánh nặng cho ngân sách của Mỹ hay sao? Không phải vô số dân VN được nười thân bảo lãnh qua Mỹ bây giờ vẫn phải nhờ xin medicare, FA,Food stamp của Mỹ hay sao? Và tôi nghĩ không có gì đàm bảo là cũng chíng bạn sẽ xin FA để đi học đó ạ, đừng có ngồi đây mà tinh tướng, nói càn này nọ, mà nếu nhà bạn giàu nhiều tiền có thể “tự xử” không cần thì vẫn còn vô số các gia đình nghèo khó khác rất cần bạn nhé.

Tôi nói thẳng như thế là muốn cho bạn chín chắn hơn trong suy nghĩ truớc khi phát biểu, bạn có cảm thấy khó chịu thì đó là do bạn chứ không phải do tôi cố ý nhe bạn. suy nghĩ lại đi nhé. Nói thật là tôi thấy bạn vẫn còn Trẻ Con thiếu suy nghĩ và hòan tòan còn non nớt chưa có nhiều kinh nghiệm sống và trải nghiệm, nhắn nhủ cho bạn biết sau này có qua Mỹ rồi lỡ đi lạc vào khu da đen mà còn cái lối ăn nói này thì coi chừng nó phanh thây bạn ra vài chục mảnh chứ chẳng chơi đâu, nhiều kẻ ngu ăn nói linh tinh chết oan chết ức vi những lý do lãng nhách lắm đó bạn à.

honey_thao

Thành viên tích cực
Ðề: Tranh Luận cá nhân .

@lie_Z Bạn càng nói tôi càng cảm thấy con người của bạn thật ấu trĩ và nông cạn.Tôi không cần nói tới bạn làm gì nữa vì nếu tôi còn tiếp tục tranh cãi với bạn thì hóa ra tôi cũng giống như bạn.Tôi nói cho bạn nghe con người khác con vật chính là con người biết suy nghĩ cho nên những lời người khác nói thì bạn nên nghe và rút kinh nghiệm.Thôi tôi cũng cầu chúc cho bạn sẽ gặp những điều tốt lành nhé.Bye

lie_Z

Thành viên tích cực

@lie_Z Bạn càng nói tôi càng cảm thấy con người của bạn thật ấu trĩ và nông cạn.Tôi không cần nói tới bạn làm gì nữa vì nếu tôi còn tiếp tục tranh cãi với bạn thì hóa ra tôi cũng giống như bạn.Tôi nói cho bạn nghe con người khác con vật chính là con người biết suy nghĩ cho nên những lời người khác nói thì bạn nên nghe và rút kinh nghiệm.Thôi tôi cũng cầu chúc cho bạn sẽ gặp những điều tốt lành nhé.Bye
bạn àh tôi thật sự cũng ko biết bạn là loại gì nữa , bạn đừng ăn theo như vậy , rồi nhạy vào châm chích như thế ,tôi có suy nghĩ của tôi , bạn có ấu trĩ nông cạn hơn tôi hay ko thì bạn cho ý kiến về những thứ tôi nói chứ đừng chỉ trích kiểu chợ búa như thế .

lie_Z

Thành viên tích cực

không biết bác kiến thức cao bao nhiu mà bác đã nói là tôi kiến thức chưa bao nhiu mà làm mặt bảnh, bác nghĩ tôi chưa đến mỹ chắc ,tôi đã từng học tập và đi tham quan vài bang của mỹ trong 1 thời gian rồi bác àh , xin nói lại tôi hiện là sinh viên Úc việc tôi xin exchange student qua mỹ học tập và tiếp thu kiến thức , kinh nghiệm là hoàn toàn có thể nhé cho dù tôi có hồ sơ đi mỹ đi chăng nữa .
Cái dòng màu đỏ đó tôi nói là thời Civil Right nha bác , bác đọc không kỹ rồi lại nói với tôi phân biệt chủng tộc gì ,nhanh nhất là lên google mà search xem nó là cái gì đi rồi nói sau .

đọc tới khúc 404$ tôi đã nói rồi đối với tôi thì ko bao nhiu nhưng do tôi ghi tối nghĩa quá thôi , sẵn đây tôi cũng nói lại ý tôi ko thích thái độ thu tiền của người nộp đơn rồi để bắt người ta ngồi ì ra đó chờ đợi , cho dù thu 1 $ tiền hs của người nộp đơn tôi cũng nói vậy thôi, ngân sách thâm hụt đâu phải 1 sớm 1 muộn xảy ra , chính phủ Mỹ phải đối mặt với nó hàng ngày hàng tuần hàng tháng , thế mà lịch visa trong năm 2010 tăng vèo 2 năm trong vòng 8 tháng rồi tháng tiếp theo nhạy ngc về 2 năm ,ok nếu bác già rồi thì chuyện bác chờ đợi qua mỹ là hạnh phúc nhưng giới trẻ chúng tôi có mục tiêu trc mắt , tôi ko muốn bị phí thời gian như thế , đó là lý do tôi bức xúc và bác cũng không có quyền gì nghiêm cấm những người khác ok .

Sẵn đây cũng chia sẽ chút kiến thức cùn thôi ,bất cứ ai sống bên mỹ đều đóng bảo hiểm hàng năm nó ko đáng bao nhiu hết đó , vui chơi 1 thoáng cũng cỡ số tiền đó rồi .Chuyện gặp xui xẻo phải phẫu thuật thì có bệnh viện công lo rồi , nói rõ hơn cho bác là bệnh viện công là 1 loại làm công tác xã hội mà những người này là người có lòng nhân ái cứu người ( đặc biệt họ ăn lương chính phủ , lương họ thường thấp so với bệnh viện tư ) và nếu thực sự có người gặp tai nạn phải mỗ liền thì đừng nói tiền mỗ đã có BH lo 1 phần , phần còn lại bác nói chính phủ phải chịu hả , đúng rồi nó chịu đó nhưng nó có bỏ ra đâu mà mất đi, nó chìa cái bill kêu bác nợ nó phải trả ( maybe là suốt đời như bác nói ).

Đoạn cuối của bác thực nực cười luôn đó , bác có thấy người da trắng , đa vàng hay da đen có thể ở chung với nhau dc không , bác nói tôi đến khu da đen mà láo toét thì tôi bị phanh thây àh , vậy mấy thằng da đen mà đến khu Triangle của bang cali mà loi choi mà ăn đạn như chơi ,
Và tôi nghĩ không có gì đàm bảo là cũng chíng bạn sẽ xin FA để đi học đó ạ, đừng có ngồi đây mà tinh tướng, nói càn này nọ, mà nếu nhà bạn giàu nhiều tiền có thể “tự xử” không cần thì vẫn còn vô số các gia đình nghèo khó khác rất cần bạn nhé.
Vâng tôi trả lời chính xác là nhà tôi có tiền mới đủ khả năng lo cho tôi cái visa xin đi học Úc , còn tại sao tôi nói vậy thì chắc bác cũng ko muốn biết đâu . Tôi sẽ xin chính phủ Mỹ cho mượn tiền đi học tíêp tục đó bác àh mà không phải dùng đến tiền gia đình , và Điều Kiện để mượn tiền đi học phải thế nào thì chắc bác cũng biết rõ rồi , học lực phải khá ( chứ 1 thằng học ngu đi mượn tiền nó đi học chữ thì xem nó có cho mượn không ) , mượn tiền nó học nghĩ dc free chắc , cũng phải trả lại sau khi đi làm , và chính phủ Mỹ sẽ có thêm 1 con Thuế .

smiledang

Thành viên tích cực

Sao lại là nhà máy than, phải là nhà máy pháo mới đúng Ác mìn à.
Trời trời, mang vô nhà máy pháo chắc banh cái nhà máy của chúng tớ. Thui để chúng tớ mần ăn đê, gia tài còn cái nhà máy pháo để kiếm cơm, kiếm cháo qua ngày. Bác nì xúi dại hong hà :24:l001

honey_thao

Thành viên tích cực

Tôi cảm thấy bạn tự tin đến mức láo toét đấy,chắc có lẽ gia đình bạn giàu có bạn luôn sống trong sự bảo bọc cuả bố mẹ nên bạn mới hình thành nhân cách như thế.Tôi thấy bạn sử dụng từ ngữ cũng rất sân si thì cớ gì tôi phải nói những lời lẽ lịch sự với bạn. Nếu bạn nói đúng thì mọi người cũng sẽ ủng hộ bạn,cho rằng tôi chỉ lớn hơn bạn vài tuổi không có tư cách nói bạn nhưng cuti lớn hơn bạn gần nưả đời người không lẽ không hiếu biết hơn bạn sao ,nếu bác ấy nói sai thì cũng đâu có cơ hội cho tôi "ăn theo",bạn ở đâu ra cách nói chuyện còn khó nghe hơn tôi vậy.Bạn như con ếch ngồi đáy giếng mà lúc nào cũng làm như vẻ ta đây.Thôi tôi khuyên bạn đừng bình luận gì thêm kẻo người khác nghi ngờ về một người có "trình độ ăn học " như bạn