[Hồ sơ F4] Xin được giải đáp

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Kính gởi các anh chị,

Em tên là Ngọc. Em có bốn thắc mắc nhờ các anh chị giúp giùm. Em xin cảm ơn nhiều.

Em đã mở hồ sơ diện F4 vào năm 2002. Tuy nhiên em mắc bệnh vảy nến nên em không biết nó có ảnh hưởng đến thủ tục xin visa F4 như thế nào. Vì em nghe nói Mỹ không cho những người mắc bệnh chàm và vảy nến qua.

Em xin nhờ các anh chị giúp em bốn thắc mắc sau:

1) Nếu em có thể chữa lành bệnh vảy nến thì em có được Mỹ cho nhập cảnh không?

2) Liệu phía Mỹ có đồng ý cho em đi xuất cảnh trong thời gian điều trị bệnh không?

3) Và nếu đã chữa trị hết tại Việt Nam mà qua Mỹ mà bệnh em tái phát lại thì có làm sao không?

4) Liệu bệnh quả em có ảnh hưởng gì đến quá trình xin visa như thế nào?

Xin các anh chị giúp giùm em vì em không biết làm như thế nào. Xin cảm ơn quý anh chị.

Trân trọng,
Ngọc

linda

Ban điều hành
Ðề: Bệnh da liễu với visa F4

Bệnh Vẫy Nến có bị lây lan không?​

Bạn đọc Báo Thanh Niên thắc mắc, bệnh vảy nến có lây qua tiếp xúc; liệu có thể chữa hết hẳn...?

Ai dễ mắc, có di truyền?

Bệnh vảy nến biểu hiện trên da bằng các mảng đỏ có giới hạn rõ và đóng vảy. Khi đè lên thì màu đỏ này biến mất. Các mảng đỏ từ vài cm đến hàng chục cm, có phủ vảy màu trắng đục mà khi cạo ra thì nó rớt vụn giống như sáp đèn cầy. Các thương tổn này được phân bổ đối xứng ở rìa chân tóc, da đầu, cùi chỏ, đầu gối, vùng xương cụt. Bệnh không đau, có thể có ngứa với mức độ ít nhiều tùy theo từng người

Trong trường hợp nặng, bệnh có thể gây hư móng, đau khớp, biến dạng khớp, nổi mủ từng vùng hoặc toàn thân và làm cả người bị đỏ da không hồi phục.

Bệnh gặp ở mọi lứa tuổi (từ trẻ sơ sinh đến các cụ già với tỷ lệ nam và nữ ngang nhau). Bệnh này có tính di truyền, nếu trong gia đình chỉ có hoặc cha hoặc mẹ bị thì khoảng 8% con sẽ mắc bệnh, còn nếu cả cha và mẹ cùng bị vảy nến thì tần suất các con mắc bệnh là 41%.

Bệnh không lây, nhưng chữa không hết

Yếu tố miễn dịch được cho là nguyên nhân chính gây ra bệnh vảy nến. Thêm vào đó, yếu tố di truyền, các bất thường về sinh hóa, chấn thương tâm lý, thuốc... cũng là các yếu tố gây khởi phát, tái phát hoặc làm bệnh nặng thêm. Bệnh này không lây lan. Nhưng các yếu tố làm bệnh nặng hơn là nhiễm liên cầu trùng, nhiễm siêu vi trùng, stress, chấn thương tâm lý...

Tổn thương da do bệnh vảy nến

Do nguyên nhân sinh bệnh phức tạp, vảy nến là một trong những bệnh về da khó chữa hết hẳn. Việc tái phát bệnh thường gây chán nản trong tâm lý người bệnh. Việc trị liệu chỉ giúp cải thiện chất lượng cuộc sống, giúp thuyên giảm các biểu hiện ngoài da, giảm nguy cơ dẫn đến các biến chứng nặng nề, khó chữa như tổn thương khớp, vảy nến mủ hoặc bệnh cảnh đỏ da toàn thân.

Việc phòng bệnh nhằm giúp ngăn chặn sự trầm trọng của bệnh hơn là ngăn bệnh không xảy đến với mình. Biết cách chế ngự stress, giữ cho sức khỏe
tốt, trị vảy nến ngay từ khi thương tổn da còn ít theo các hướng dẫn của thầy thuốc chuyên khoa là những việc làm mang lại hiệu quả tốt.

Bệnh nhân phải hiểu được tinh thần sống chung với bệnh, rèn luyện thể lực, vui chơi giải trí lành mạnh, ăn uống đầy đủ dưỡng chất vì người có bệnh thường bị mất đạm qua lượng vảy tróc ra hằng ngày. Chỉ dùng thuốc theo chỉ dẫn của thầy thuốc, không được tự trị lấy!

BACSI.com (Theo TNO)

Nếu không phải bệnh lây nhiễm chắc không sao.

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Kính gởi chị Linda và các anh chị,

Đầu tiên em xin chân thành cảm ơn chị Linda đã giải đáp giúp em. Và em cũng xin cảm ơn các anh chị đã quan tâm theo dõi câu hỏi của em ạ. Đó là sự khích lệ rất lớn đối với em.

Nhưng các anh chị và chị Linda vui lòng cho em hỏi thêm những câu hỏi sau ạ:
1) Khi mình khám sức khỏe thì nếu bị bệnh vảy nến thì có sao không? Dạ ý em là mình gặp trở ngại gì hay hồ sơ của mình phải chờ lâu hơn không ạ?
2) Và quan trọng nhất là mình có chắc được xuất cảnh qua Mỹ không ạ? Xin các anh chị vui lòng giải đáp rõ hơn giúp em để em không hồi hộp ạ. Em xin cảm ơn nhiều.

Và những anh chị nào đã gặp trường hợp bị vảy nến hay da liễu này xin vui lòng dành ít thời gian tư vấn giúp em ạ. Mọi sự đóng góp của các anh chị dù ít hay nhiều đều làm em cảm thấy mình còn có hy vọng ạ.

Em xin vô cùng cảm ơn chị Linda và các anh chị đã xem bài viết của em. Em xin cầu chúc chị Linda và các anh chị gặp nhiều thành công ạ.

Trân trọng,
Ngọc

Bệnh Vẫy Nến có bị lây lan không?​

Bạn đọc Báo Thanh Niên thắc mắc, bệnh vảy nến có lây qua tiếp xúc; liệu có thể chữa hết hẳn...?

Ai dễ mắc, có di truyền?

Bệnh vảy nến biểu hiện trên da bằng các mảng đỏ có giới hạn rõ và đóng vảy. Khi đè lên thì màu đỏ này biến mất. Các mảng đỏ từ vài cm đến hàng chục cm, có phủ vảy màu trắng đục mà khi cạo ra thì nó rớt vụn giống như sáp đèn cầy. Các thương tổn này được phân bổ đối xứng ở rìa chân tóc, da đầu, cùi chỏ, đầu gối, vùng xương cụt. Bệnh không đau, có thể có ngứa với mức độ ít nhiều tùy theo từng người

Trong trường hợp nặng, bệnh có thể gây hư móng, đau khớp, biến dạng khớp, nổi mủ từng vùng hoặc toàn thân và làm cả người bị đỏ da không hồi phục.

Bệnh gặp ở mọi lứa tuổi (từ trẻ sơ sinh đến các cụ già với tỷ lệ nam và nữ ngang nhau). Bệnh này có tính di truyền, nếu trong gia đình chỉ có hoặc cha hoặc mẹ bị thì khoảng 8% con sẽ mắc bệnh, còn nếu cả cha và mẹ cùng bị vảy nến thì tần suất các con mắc bệnh là 41%.

Bệnh không lây, nhưng chữa không hết

Yếu tố miễn dịch được cho là nguyên nhân chính gây ra bệnh vảy nến. Thêm vào đó, yếu tố di truyền, các bất thường về sinh hóa, chấn thương tâm lý, thuốc... cũng là các yếu tố gây khởi phát, tái phát hoặc làm bệnh nặng thêm. Bệnh này không lây lan. Nhưng các yếu tố làm bệnh nặng hơn là nhiễm liên cầu trùng, nhiễm siêu vi trùng, stress, chấn thương tâm lý...

Tổn thương da do bệnh vảy nến

Do nguyên nhân sinh bệnh phức tạp, vảy nến là một trong những bệnh về da khó chữa hết hẳn. Việc tái phát bệnh thường gây chán nản trong tâm lý người bệnh. Việc trị liệu chỉ giúp cải thiện chất lượng cuộc sống, giúp thuyên giảm các biểu hiện ngoài da, giảm nguy cơ dẫn đến các biến chứng nặng nề, khó chữa như tổn thương khớp, vảy nến mủ hoặc bệnh cảnh đỏ da toàn thân.

Việc phòng bệnh nhằm giúp ngăn chặn sự trầm trọng của bệnh hơn là ngăn bệnh không xảy đến với mình. Biết cách chế ngự stress, giữ cho sức khỏe
tốt, trị vảy nến ngay từ khi thương tổn da còn ít theo các hướng dẫn của thầy thuốc chuyên khoa là những việc làm mang lại hiệu quả tốt.

Bệnh nhân phải hiểu được tinh thần sống chung với bệnh, rèn luyện thể lực, vui chơi giải trí lành mạnh, ăn uống đầy đủ dưỡng chất vì người có bệnh thường bị mất đạm qua lượng vảy tróc ra hằng ngày. Chỉ dùng thuốc theo chỉ dẫn của thầy thuốc, không được tự trị lấy!

BACSI.com (Theo TNO)

Nếu không phải bệnh lây nhiễm chắc không sao.

Kính gởi chị Linda và các anh chị,

Đầu tiên em xin chân thành cảm ơn chị Linda đã giải đáp giúp em. Và em cũng xin cảm ơn các anh chị đã quan tâm theo dõi câu hỏi của em ạ. Đó là sự khích lệ rất lớn đối với em.

Nhưng các anh chị và chị Linda vui lòng cho em hỏi thêm những câu hỏi sau ạ:
1) Khi mình khám sức khỏe thì nếu bị bệnh vảy nến thì có sao không? Dạ ý em là mình gặp trở ngại gì hay hồ sơ của mình phải chờ lâu hơn không ạ?
2) Và quan trọng nhất là mình có chắc được xuất cảnh qua Mỹ không ạ? Xin các anh chị vui lòng giải đáp rõ hơn giúp em để em không hồi hộp ạ. Em xin cảm ơn nhiều.

những anh chị nào đã gặp trường hợp bị vảy nến hay da liễu này xin vui lòng dành ít thời gian tư vấn giúp em ạ. Mọi sự đóng góp của các anh chị dù ít hay nhiều đều làm em cảm thấy mình còn có hy vọng ạ.
Tôi chưa bị bệnh vảy nến hay da liễu nhưng xin giải thích 1 vài điều cho bạn:

1. Khám sức khỏe đi định cư đa phần trục trặc do phát hiện Phổi có vấn đề, khi Phổi có vấn đề (nám, hay có vết sẹo...) sẽ bị thử đàm để xét nghiệm có vi trùng lao phổi hay không? việc này sẽ làm ảnh hưởng đến thời gian đi định cư.

2. Được xuất cảnh hay không chỉ có bác sĩ và Viên chức lãnh sự mới quyết định được cho bạn.

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Kính gởi anh Yman và các anh chị của diễn đàn,

Xin cảm ơn bài viết của anh rất nhiều. Chúc anh luôn thành đạt và gặp nhiều may mắn.

Em cũng xin cảm ơn các anh chị trên diễn đàn quan tâm đến câu hỏi của em.

Em mong nhận được nhiều sự chia sẻ và góp ý của các anh chị hơn nữa, đặc biệt là những anh chị nào có trường hợp giống em.

Em xin chân thành cảm ơn và cầu chúc mọi điều tốt lành đến các anh chị.

Trân trọng,
Ngọc

linda

Ban điều hành

Kính gởi anh Yman và các anh chị của diễn đàn,

Xin cảm ơn bài viết của anh rất nhiều. Chúc anh luôn thành đạt và gặp nhiều may mắn.

Em cũng xin cảm ơn các anh chị trên diễn đàn quan tâm đến câu hỏi của em.

Em mong nhận được nhiều sự chia sẻ và góp ý của các anh chị hơn nữa, đặc biệt là những anh chị nào có trường hợp giống em.

Em xin chân thành cảm ơn và cầu chúc mọi điều tốt lành đến các anh chị.

Trân trọng,
Ngọc
Nếu sau này bạn đi khám sức khoẻ ở IOM hoặc BV Chợ Rẫy họ đều chỉ định cho bạn đến khám tại BV Da Liễu, kết quả của BV Da Liễu là quyết định chứ BV Chợ Rẫy hay IOM họ cũng không khám bệnh ngoài da cho bạn.

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Ðề: Giấy Khai sinh chung diện visa F4

Kính gởi chị Linda và anh Yman,

Em cảm ơn chị Linda đã trả lời thêm cho em để em yên tâm chữa bệnh chờ ngày đoàn tụ với người thân. Em cũng xin cảm ơn anh Yman đã giúp em trong bài trả lời vừa qua.

Em xin các anh chị giúp giùm em một việc nữa:

1) Cậu em bảo lãnh cho gia đình mẹ em và gia đình dì em cùng ngày cùng tháng cùng năm. (VD: HCM0000000055 và HCM 0000000060). Như vậy khi phỏng vấn mẹ em và dì em lấy chung một số được không? Và khi vào phỏng vấn thì gia đình nào có số case number trước thì vào trước có được không ạ?

2) Cậu em đi đã lâu nên chỉ còn duy nhất một tờ khai sinh bản chính, như vậy mẹ em và dì em làm sao sử dụng chung khi đi phỏng vấn cho từng gia đình một?

3) Những hình ảnh, giấy tờ khi cậu em còn nhỏ hiện còn rất ít. Như vậy khi phỏng vấn thì mẹ em và dì em sử dụng chung như thế nào?

Em xin cảm ơn tấm lòng tốt của các anh chị đã giúp đỡ em cũng như mọi người trong diễn đàn có những thắc mắc mà không biết giải quyết như thế nào. Em xin chúc các anh chị luôn thành đạt trong cuộc sống.

Trân trọng,
Ngọc

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Giấy Khai sinh chung diện visa F4

Kính gởi chị Linda và anh Yman,

Em cảm ơn chị Linda đã trả lời thêm cho em để em yên tâm chữa bệnh chờ ngày đoàn tụ với người thân. Em cũng xin cảm ơn anh Yman đã giúp em trong bài trả lời vừa qua.

Em xin các anh chị giúp giùm em một việc nữa:

1) Cậu em bảo lãnh cho gia đình mẹ em và gia đình dì em cùng ngày cùng tháng cùng năm. (VD: HCM0000000055 và HCM 0000000060). Như vậy khi phỏng vấn mẹ em và dì em lấy chung một số được không? Và khi vào phỏng vấn thì gia đình nào có số case number trước thì vào trước có được không ạ?

2) Cậu em đi đã lâu nên chỉ còn duy nhất một tờ khai sinh bản chính, như vậy mẹ em và dì em làm sao sử dụng chung khi đi phỏng vấn cho từng gia đình một?

3) Những hình ảnh, giấy tờ khi cậu em còn nhỏ hiện còn rất ít. Như vậy khi phỏng vấn thì mẹ em và dì em sử dụng chung như thế nào?

Em xin cảm ơn tấm lòng tốt của các anh chị đã giúp đỡ em cũng như mọi người trong diễn đàn có những thắc mắc mà không biết giải quyết như thế nào. Em xin chúc các anh chị luôn thành đạt trong cuộc sống.

Trân trọng,
Ngọc
Chào ngochappy,

1) Dù cùng người bảo lãnh, cùng ngày bảo lãnh, nhưng chưa chắc đã cùng complete hồ sơ một ngày, rồi cũng chưa chắc phỏng vấn cùng ngày bạn ạ. Mà nếu có được phỏng vấn cùng ngày thì vẫn phải lấy 2 số thứ tự riêng, vì như bạn đã biết, đây là 2 hồ sơ có 2 case number riêng biệt.

2) Sử dụng khai sinh bản chính của cậu bạn cho từng hồ sơ khi vào phỏng vấn. Thường khi sơ vấn họ chỉ xem, chứ không giữ lại bản chính giấy tờ của bạn đâu. Yên tâm nhé.

3) Với các bằng chứng khác như giấy tờ, hình ảnh, 2 gia đình cũng sẽ sử dụng lần lượt như thế nhé. Trong trường hợp cả 2 gia đình được phỏng vấn cùng ngày, bạn nên phối hợp phần chuẩn bị hình ảnh có chú thích cho cả 2 người được bảo lãnh chính khi ghi chú tên người bảo lãnh và tên cả 2 người được bảo lãnh chính (nếu có cả 3 người trong cùng một tấm hình), kết hợp giải thích với nhân viên lãnh sự về việc cả hai gia đình cùng được bảo lãnh và cùng phỏng vấn một ngày. Tôi nghĩ việc này rất hiếm xảy ra.

Chúc bạn thành công. Thân ái.

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Ðề: Khai sinh chung diện F4

Kính gởi chị Lily và các anh chị trong Ban Điều hành,

Em xin cám ơn chị Lily đã nhanh chóng trả lời email của em dù đây là ngày Lễ.Thật là trân trọng với lòng tốt của chị.

Em rất vui vì đã giải toả được sự lo lắng của mình.Hiện hồ sơ em chưa đến ngày mở nên em chỉ biết xem các anh chị trả lời cho những thành viên khác để em học hỏi cho kinh nghiệm của mình sau này.

Khi nào đến hồ sơ của mẹ em và dì em được mở, chắc em sẽ hỏi thêm những điều mà đối với em là mới và em xin thành thật cám ơn những người đã tạo nên website này với phương châm là Người đi trước rước người đi sau.

Trân trọng,
Ngoc:)

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin vui long giup giùm

Kính gởi các anh chị trong Ban điều hành,
Em có thắc mắc như sau, kính mong các anh chị giải đáp giùm em.
*** Cuối năm 1981, ba mẹ em đi vượt biên bị bắt, gạch hộ khẩu, mẹ em ở ½ tháng được cho về, ba em ở 19 tháng được cho về.
Tuy nhiên, vì sợ quá nên khi bị bắt, ba mẹ em khai họ tên,ngày tháng năm sinh, địa chỉ cư ngụ đều là giả ,không có thực. Khi về địa phương, ba mẹ em xin nhập khẩu lại sau khi làm bảng tường trình về tên giả và nơi ở giả này.
Vậy cho em xin hỏi là khi làm :
1/ Đơn yêu cầu cấp Lý lịch tư pháp : Phần Tình trạng tiền án : Em có cần ghi vào là có không?
2/ Form DS-230 Phần II: Câu 41: Em có phải ghi Yes và giải thích không? Em sợ khi khai gian dối về tuổi và nơi cư ngụ như vậy sẽ rắc rối vì họ nghĩ mình gian lận và không được nhập cư vào nước Mỹ được.
Mẹ em là đương đơn chính, người được bảo lảnh.
Em xin cám ơn các anh chi,
Trân trọng kính chào,
Ngọc:)

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Kính gởi các anh chi em trong diễn đàn,
Em chờ nhưng chưa thấy câu trả lời của các anh chị, xin vui lòng cho em hỏi có ai đã gặp trường hợp giống em chưa? Em đang chờ mong kinh nghiệm của các anh chị đi trước, để học hỏi và làm cho đúng.
Xin cám ơn các anh chị rất nhiều và em rất hoan nghênh mọi sự góp ý của các anh chị.

Thành

Thích đủ thứ ...

Kính gởi các anh chi em trong diễn đàn,
Em chờ nhưng chưa thấy câu trả lời của các anh chị, xin vui lòng cho em hỏi có ai đã gặp trường hợp giống em chưa? Em đang chờ mong kinh nghiệm của các anh chị đi trước, để học hỏi và làm cho đúng.
Xin cám ơn các anh chị rất nhiều và em rất hoan nghênh mọi sự góp ý của các anh chị.
Theo tôi, trường hợp của gia đình bạn khi làm Lý lịch tư pháp nếu trước đây Cha, Mẹ bạn bị bắt vì tội vượt biên trái phép nhưng với thời gian đã quá lâu, có thể những án tích đó đã được xoá bỏ, vì thời gian này bộ luật hình sự của VN cũng chưa rõ ràng lắm. (trường hợp này trước đây cũng rất nhiều người mắc phải)
Sau khi ký xong Lý lịch tư pháp thì Cha, Mẹ bạn cũng không cần phải đánh Yes vào câu 41 (vì LLTP đã chứng minh điều này rồi).

Chúc may mắn & Thành công!

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Kính gởi anh Thành,

Em xin cám ơn anh nhiều đã quan tâm đến câu hỏi của em.

Trân trọng,