xin được nhờ bác vha giúp đỡ!

uthami15

Thành viên tích cực
Bác vha ơi bài của cháu viết sai chỗ rồi phải không ạ. Tại cháu thấy bài bị di chuyển nên giờ cháu bị mất đường link bác gửi cho để lấy mẫu đó để cung cấp thông tin nhờ bác tư vấn rôi. Phiền bác gửi lại đường link đó cho cháu nhé. Nếu cháu viết không đúng nơi nhờ bác hướng dẫn chỉ cho cháu viết ở đâu thì đúng ạ. Cháu xin được cám ơn bác!

uthami15

Thành viên tích cực
Ðề: xin được nhờ bác vha giúp đỡ!

nick ao: uthami15
- Thành phố/tiểu bang: syracuse/newyork
- Tình trạng cư trú: f2a
- Tuổi tác: 18 tuổi
- Học vấn: THPT(12)
- Học lực/học bạ: KHÁ
THPT – Điểm trung bình các môn & các năm 9th:7.4 – 10th: 7.0– 116.9 – 12th:7.0
- ANH ngữ: TRUNG BÌNH
Thưa bác vha trước khi được đặt câu hỏi cho bác cháu xin được trình bày ý nghĩ của mình:
- cháu đang có ý đinh theo học Community College vì 3 lí do:
+ Học lực của cháu chỉ trung bình cháu muốn học Community College vì đầu vào không khó khăn lắm, với lại học cũng không áp lực nhiều đối với người mới qua như cháu như university, và cháu có thể theo hoc các lớp ESL để nâng cao tiếng anh.
+Học phí thấp hơn university
+Học 2 năm ở college có thể tiếp tục học 2 năm kế tiếp ở đại học để hoàn tất university.
Đó là suy nghĩ của cháu nếu như có gì không đúng thì nhờ bác cho cháu ý kiến ạ.
Câu hỏi:
Xin nhờ bác cho cháu thông tin về các trường community college ở syracuse có uy tín?
Và việc liên thông từ college lên university có khó khăn không ạ.
Và những ngành nào của college có thể liên thông lên university.
Cháu xin được cám ơn bác.! và mong nhận được câu trả lời sớm của bác.

1 - Cháu sẽ xin học ESL ở Onondaga community college http://www.sunyocc.edu/ . Các lớp ESL hay bất cứ lớp nào cháu học TẤT CẢ CHỌN LÀ NON-CREDIT ( để khi tiếng Anh cháu khá thì nộp đơn lên đại học sẻ được xem là freshman- Freshman thì financial aid có nhiều hơn)

2 - Syracuse University sẽ là chọn lựa duy nhất của cháu.

3 - The New York State Tuition Assistance Program (TAP) sẽ cho cháu $5000/ năm. Pell grant cho $5550, Syracuse university grant $1800
http://www.suce.syr.edu/Students/Prospective/finaid/pdfs/FInAid_ladder_flyer_4-10.pdf
Cháu xem ví dụ ở trên,

Khi tới Mỹ cháu sẽ là resident của New York liền ( tính theo cha mẹ/ người bảo trợ) Tuition là $7205, thì dư tiền trả tiền học rồi. Muốn ở trong dorm hay housing của trường thì sẽ thiếu khoảng $3000. Thì xin scholarship, hay mượn student loan. Học được 2 semester nếu điểm GPA= 2.0 thì sẽ được thêm Merit-based grant, thì sẽ đủ tiền chi phí cho việc học.

Cháu học transfer từ community college, sẽ không tiết kiệm được tiền vì grants & scholarship cho transfer student không nhiều. Cháu chọn học từ community college lên đại học, sau khi ra trường cháu sẽ thiếu nợ khoảng $20,000 - Cách tôi bày, cháu sẽ thiếu nợ khoảng $3000.

Chọn cách nào là do cháu quyết định.

uthami15

Thành viên tích cực

- Dạ thưa bác cho cháu hỏi là:
+non credit có nghĩa là học không chứng chỉ hay hoc theo theo hê thống bắt buộc của trường vậy bác hay là có ý nghĩa gì khác ạ?
+Dạ ý của bác có phải là cháu chọn Onondaga community college và chọn bất cứ lớp nào cũng chọn là non credit và sau 2 năm college khi lên đại cháu sẽ là freshman và hưởng nhiều trợ cấp hơn, khi học xong chỉ nợ khoảng 3.000usd. Cháu hiểu vậy có đúng không ạ.?
Cháu xin cám ơn ạ.

TẤT CẢ CHỌN LÀ NON-CREDIT ( để khi tiếng Anh cháu khá thì nộp đơn lên đại học
Có nghĩa là từ bây giờ cho tới tháng 11-2011, cháu phải học Anh văn cho giỏi để chuẩn bị nộp đơn vào đại học cho khoá Fall-2012.
Vì thông thường deadline cho mùa Fall-2012 là tháng 11 tới tháng 12-2011 tuỳ trường, các học bổng cũng vậy.

(Không phải cháu sẽ học ở community college 2 năm)

- Scholarship chỉ dành cho freshman student - Transfer student hầu như là không có. Grants của trường cũng vậy, cho freshman nhiều hơn là transfer. HIỂU KHÔNG? Và university accept fresman trước, rồi mới xét đơn của transfer student.

- Đơn xin vào đại học, đa số trường sẽ đòi bài admission essay -Tất cả các học bổng đòi essay hay personal statement, vì vậy cháu cần phải luyện viết essay thường xuyên - Viết essay cũng là 1 cách học tiếng Anh nhanh chóng.

Cháu học tiếng Anh ở community college chọn non-credit, có nghĩa là mục đích của cháu là trau giồi tiếng Anh, vì cháu lấy credit (tín chỉ) thì đại học sẽ xem cháu là transfer student. Dư thời gian cháu có thể học các lớp khác để ôn lại, hay mở mang kiến thức, vẫn không lấy tín chỉ. Đơn giản là có college credits thì là transfer student. period

uthami15

Thành viên tích cực

- Dạ vậy là cháu sẽ xin học ở Onondaga community college chọn tất cả các lớp là non credit không lấy tín chỉ chủ yếu là nâng cao tiếng anh và nếu còn dư thời gian sẽ học thêm các lớp khác để mở mang kiến thức vì nếu lấy college credit thì sẽ không được coi là freshman , khi thấy tiếng anh khá hơn cháu sẽ xin lên học uni chứ không phải nhất thiết là phải học college 2 năm.Cháu hiểu vậy đúng không ạ!
+ cho cháu hỏi thêm là khi hoc ở college như thế thì cháu có được trợ cấp gì không ạ?
+ Tới tháng 11 này nếu qua đó kịp cháu sẽ xin ngay vào học khoá Fall-2012 ở Onondaga community college phải không ạ?

uthami15

Thành viên tích cực

bac vha oi cháu lại hiểu sai gì rồi phải không ạ tại cháu thấy bác không trả lời cháu. Cháu sắp thi tốt nghiệp rồi vậy bằng tốt nghiệp 12 ở việt nam của cháu có quan trọng và cần thiết khi đến mỹ không ạ.?
Mong nhận được câu trả lời của bác.

vha08

Support

Cháu chưa tốt nghiệp thì nói chưa có bằng THPT, đứng ghi ĐTB làm tôi hiểu lầm là cháu có bằng THPT rồi.

Thời gian này cháu lo thi tốt nghiệp THPT, đồng thời trau giồi tiếng Anh. Khi tới Mỹ rồi thì theo cách tôi đã hướng dẫn, và những bài tôi đã nói về học bổng ở Mỹ.

uthami15

Thành viên tích cực
xin chào bác vha.
cháu đã thi tôt nghiệp rồi và đã nhận được bằng tốt nghiệp tạm thời. Lịch visa của cháu sắp tới ngày đáo hạn rồi nhưng cháu không biết có phải dịch tất cả học bạ và giấy chứng nhận tạm thời tốt nghiệp qua tiếng anh.

- Nộp đơn xin thi SAT - TOEFL
- Viết admission essay, chuẩn bị xin vào đại học Mỹ, ngay từ lúc cháu còn ở Việt Nam. Thông thường deadline cho Fall 2012 là giữa tháng 12-2011.
- Cháu sẽ nộp đơn xin học ít nhất là 6 trường đại học (chọn là domestic applicant , chứ không chọn là international applicant)

Bằng THPT nếu dịch thì tốt, không dịch thì trường sẽ giám định mất thêm thời gian

uthami15

Thành viên tích cực

dạ thưa bác giấy chứng nhận thpt của cháu chỉ là giấy chứng nhận tạm thời vì sang năm cháu mới nhận được giấy thpt chính thức thì không biết là khi mình dịch ra tiếng anh có được công nhận không ạ. còn học bạ cấp 1,2,3 có cần dịch hết tất cả không ạ.

quaidan

Cựu Ban điều hành

dạ thưa bác giấy chứng nhận thpt của cháu chỉ là giấy chứng nhận tạm thời vì sang năm cháu mới nhận được giấy thpt chính thức thì không biết là khi mình dịch ra tiếng anh có được công nhận không ạ. còn học bạ cấp 1,2,3 có cần dịch hết tất cả không ạ.
Hi Uthami15, bạn hãy dịch:
@ Giấy chứng nhận tạm thời tốt nghiệp THPT.
@ Học bạ lớp 9-10-11-12. Nhớ dịch cả trang bìa và trang cuối.

Chúc may mắn.

uthami15

Thành viên tích cực

dạ e mới mang học bạ đi hỏi thăm thì người ta nói dịch 1 tờ nếu lấy nhanh là 300 ngàn. vậy thì cho con hỏi là con chỉ dịch giấy chứng nhận tạm thời tốt nghiệp được không ạ. Hay nếu dịch thì phải dịch cả học bạ cấp 2 và 3 luôn ạ. Tại vì con tính học từ college thì học bạ cấp 2 và 3 có cần thiết phải dịch không ạ. thanks

Cháu chọn học từ community college thì không cần dịch cái gì hết. Vì hầu hết các community college ở Mỹ không có đòi bằng THPT hay học bạ.

Bằng THPT hay giấy chứng nhận tạm thời không cần dịch, cháu theo bản mẫu này tự dịch học bạ và nộp bản sao học bạ cho trường, thì cháu có thể được miễn thi college placement test phần toán.

Trường Onondaga community college có chương trình 2 + 2 với Syracuse University. Nghĩa là khi cháu nộp đơn vào Onondaga CC, đồng thời cũng nộp vao SU, khi cháu học quatẻr cuối ở OCC thì cháu chỉ cần nộp thêm supplemental application thì cháu là sinh viên của SU, không phải qua các thủ tục duyệt xét thông thường của SU.

ton that lap

Thành viên mới
Xin nhờ bác vha tư vấn giúp.

Chào Bác Vha08.
Tôi mới tham gia diễn đàn XNC nên còn nhiều bỡ ngỡ, nhờ bác tư vấn giúp các nội dung sau:
1. Giới thiệu về cá nhân:
Hiện nay Ba tôi đang làm hồ sơ bảo lãnh cho tôi với chi tiết hồ sơ như sau:
+ Case number HCM2007727001
+ Pd: July 02, 2003;
+ Receipt day:July 02, 2003;
+ Diện F3
+ Hiện tôi (36 tuổi) có vợ (28 tuổi) và 2 con (01 đứa 3 tuổi, đứa còn lại 3 tháng tuổi);
+ Học vấn: Tôi (kỹ sư xây dựng, hiện đang làm về xây dựng); vợ tôi (cữ nhân kinh tế, hiện đang làm tại Ngân hàng)
+ Thành phố sẽ đến định cư: Oak Lawn, IL
+ Trình độ Anh ngữ: Trung Bình
2. Xin hỏi Bác các vấn đề sau:
+ Trước đây tôi đã từng phân vân không biết có nên làm hồ sơ đi Mỹ hay không vì hiện tại công việc ở VN cũng tương đối ổn định nhưng khi tham khảo bạn bè, đọc các ý kiến trên diễn đàn XNC... nên tôi đã quyết tâm đi, không do dự nữa. Tuy nhiên theo dự kiến với HS của tôi có nhanh cũng phải đến 2013 mới đến lượt phỏng vấn và lúc đó tôi 38 tuổi. Với điều kiện của gia đình tôi như vậy Bác có thể tư vấn giúp vợ chồng tôi khi sang Mỹ nên học hành, làm nghề gì là phù hợp để có thể tận dụng được phần nào kiến thức mình sẵn có hay là phải "Làm lại từ đầu". Làm lại từ đầu thì nên như thế nào;
+ Mỹ có chấp nhận phần nào bằng cấp ở VN hay không? Nếu có thì phải làm sao để họ chấp nhận;
+ Nếu phải theo học lại thì nên học ngành gì phù hợp với điều kiện của gia đình tôi (2 vợ chồng, 2 con còn nhỏ, nơi định cư là Oak Lawn, IL)
+ Để chuẩn bị Tiếng Anh thì tôi nên học như thế nào (Thiên về Giao tiếp, ngữ pháp ....)
Tôi đã đọc nhiều bài tư vấn rất hay của Bác trên diễn đàn. Mong Bác bỏ ra một ít thời gian tư vấn giúp để tôi có được đính hướng rõ ràng hơn.
Mong sớm nhận được phản hồi từ Bác.
Cảm ơn.

R

ruabo

Guest
Ðề: Xin nhờ bác vha tư vấn giúp.

Chào Bác Vha08.
Tôi mới tham gia diễn đàn XNC nên còn nhiều bỡ ngỡ, nhờ bác tư vấn giúp các nội dung sau:
1. Giới thiệu về cá nhân:
Hiện nay Ba tôi đang làm hồ sơ bảo lãnh cho tôi với chi tiết hồ sơ như sau:
+ Case number HCM2007727001
+ Pd: July 02, 2003;
+ Receipt day:July 02, 2003;
+ Diện F3
+ Hiện tôi (36 tuổi) có vợ (28 tuổi) và 2 con (01 đứa 3 tuổi, đứa còn lại 3 tháng tuổi);
+ Học vấn: Tôi (kỹ sư xây dựng, hiện đang làm về xây dựng); vợ tôi (cữ nhân kinh tế, hiện đang làm tại Ngân hàng)
+ Thành phố sẽ đến định cư: Oak Lawn, IL
+ Trình độ Anh ngữ: Trung Bình
2. Xin hỏi Bác các vấn đề sau:
+ Trước đây tôi đã từng phân vân không biết có nên làm hồ sơ đi Mỹ hay không vì hiện tại công việc ở VN cũng tương đối ổn định nhưng khi tham khảo bạn bè, đọc các ý kiến trên diễn đàn XNC... nên tôi đã quyết tâm đi, không do dự nữa. Tuy nhiên theo dự kiến với HS của tôi có nhanh cũng phải đến 2013 mới đến lượt phỏng vấn và lúc đó tôi 38 tuổi. Với điều kiện của gia đình tôi như vậy Bác có thể tư vấn giúp vợ chồng tôi khi sang Mỹ nên học hành, làm nghề gì là phù hợp để có thể tận dụng được phần nào kiến thức mình sẵn có hay là phải "Làm lại từ đầu". Làm lại từ đầu thì nên như thế nào;
+ Mỹ có chấp nhận phần nào bằng cấp ở VN hay không? Nếu có thì phải làm sao để họ chấp nhận;
+ Nếu phải theo học lại thì nên học ngành gì phù hợp với điều kiện của gia đình tôi (2 vợ chồng, 2 con còn nhỏ, nơi định cư là Oak Lawn, IL)
+ Để chuẩn bị Tiếng Anh thì tôi nên học như thế nào (Thiên về Giao tiếp, ngữ pháp ....)
Tôi đã đọc nhiều bài tư vấn rất hay của Bác trên diễn đàn. Mong Bác bỏ ra một ít thời gian tư vấn giúp để tôi có được đính hướng rõ ràng hơn.
Mong sớm nhận được phản hồi từ Bác.
Cảm ơn.
Chào Anh,

Nếu anh có điều kiện thật tốt thì anh có thể sang đó du lịch 1 chuyến đi ... Tự mình trải nghiệm sẽ tốt hơn Anh ah ...

P/s: Nếu ở VN hiện tại anh và vợ Anh có việc làm ổn định và có nhà cửa ổn định ..có của ăn .... của để ..thì anh nên suy nghĩ lại.

uthami15

Thành viên tích cực

Cháu chọn học từ community college thì không cần dịch cái gì hết. Vì hầu hết các community college ở Mỹ không có đòi bằng THPT hay học bạ.

Bằng THPT hay giấy chứng nhận tạm thời không cần dịch, cháu theo bản mẫu này tự dịch học bạ và nộp bản sao học bạ cho trường, thì cháu có thể được miễn thi college placement test phần toán.

Trường Onondaga community college có chương trình 2 + 2 với Syracuse University. Nghĩa là khi cháu nộp đơn vào Onondaga CC, đồng thời cũng nộp vao SU, khi cháu học quatẻr cuối ở OCC thì cháu chỉ cần nộp thêm supplemental application thì cháu là sinh viên của SU, không phải qua các thủ tục duyệt xét thông thường của SU.
dạ bác ơi hình mẫu nhỏ quá cháu không nhìn thấy được ạ.

uthami15

Thành viên tích cực

xin chào bác vha.

*dạ bác ơi cho con hỏi là con nhật định phải đăng kí vào khoá mùa thu à bác, tại năm nay việt nam tết sớm ba má định con ở lại ăn tết, vậy nếu con ở lại ăn tết vậy con còn có thể đăng kí học không bác.
*và khi đăng kí học mình có cần phải chuẩn bị những giấy tờ nào không bác. thanks bac vha.