xin được nhờ bác vha giúp đỡ!

Ðề: xin được nhờ bác vha giúp đỡ!

Cháu ở lại Việt Nam ăn Tết, thì đâu có liên quan gì tới việc xin học.
- Hầu hết các trường đại học chỉ nhận đơn cho freshman 1 lần vào tháng 12 -2011 cho niên khoá 2012 -2013. Cháu không xin bây giờ thì năm tới cháu mới xin được.

- Nếu cháu chon học ở community college thì không cần phải xin bây giờ, khi nào cháu tới Mỹ xin cũng được.

uthami15

Thành viên tích cực

Xin chào bác vha. Thưa bác con đã qua mỹ được 2 tuần rồi, con quyết định là năm sau mới xin dô học occ để bớt tiền học phí nên bây giờ con đang kiếm chỗ để học tiếng anh nhưng mà con xin chưa được có nơi thì yêu cầu phải trên 21 tuổi mới được học, có nơi thì phải định cư một năm, đang hoc tạm tai northlearning central nhưng ở đây chỉ học có 2 buổi và mỗi buổi 2 tiếng ở đây chỉ dạy rất đơn giản, con đến đó chủ yếu để học nghe và nói. Hiện tại con không biết phải làm sao, con chỉ biết cố gắng hoc ở nhà, bác vha có biết chỗ nào dạy esl thích hợp với hoàn cảnh của con không ạ, xin bác hướng dẫn con với ạ. Chân thành cám ơn bác.

Trong bài trước tôi đã nói cho cháu biết rồi, cháu qua tới Mỹ sẽ là cư dân của tiều bang New York liền, tính theo resident status của cha mẹ cháu.

http://admission.sunyocc.edu/paying.aspx?menu=788&collside=475&coll_id2=476

2. state of residency of the student's family (i.e., parents, spouse or children);
http://www.suny.edu/sunypp/documents.cfm?doc_id=402

Cháu điền cái form này, rồi lấy giấy thuế của cha mẹ và những giấy tờ nào trường yêu cầu để chứng minh.
http://www.comptroller.nyc.gov/bureaus/adm/Certificate_of_Residency.pdf

Làm đi cháu. Không được cháu chỉ mất chút thời gian, được thì cháu không cần phải đợi 1 năm. Học ở college vui hơn là ở mấy trung tâm dạy ESL cho người lớn.

uthami15

Thành viên tích cực

xin chào bác vha, con xin có một số thắc được không ạ. tại vì con có đọc một số bài viết của bác và có thấy một trường hợp là;
trích ''Em vừa qua mỹ được 3 tháng. Bố mẹ em bảo lảnh em. Bố mẹ đã sinh sống tại Mỹ 6 năm. Bây giờ, em muốn vào học college tháng 1/2012 này luôn có được không. Theo như em tham khảo thì phải sinh sống tại Cally 1 năm thì mới được vào học và xin được Finance Aid và mức học phí được tính như Residence.Nếu như em muốn học luôn ngay tháng 1/2012 luôn co được không. Có xin được Finance Aid,và mức học phí có được tính như một Residence luôn không?( Em không biết em có phải là trường hợp ngoại lệ vì đã có ba mẹ siinh sống ở Mỹ 6 năm rồi). Theo như em được biết thì vẫn sẽ học được nhưng học phí được tính gần như bằng học sinh du hoc.Em thì muốn vào học sớm để khỏi phải mất thời gian 1 năm chờ đợi.Mà học Esl o ngoài thì hơi chán.Em thắc mác về vấn đề này , mong được anh giải đáp.Thanks anh !

Dạ con không biết là con và anh ấy khác nhau ở điểm nào mà anh ấy không được tính theo resident status của bố mẹ ạ. mong bác giải đápb thắc mắc ạ. chân thành cám ơn bác.

Mỗi tiểu bang có luật lệ khác nhau. Cháu khác người kia là tiêu bang New York tính residency cho dependent student theo cha mẹ, California thì không.

uthami15

Thành viên tích cực

Dạ thưa bác vha, cháu chon hoc collesge 2+2 nhưng năm nay cháu chưa tự tin lắm về khả năng tiếng anh của mình vì vậy cháu xin hỏi bác là:
+ cháu có thể học tại occ các lớp esl và thêm một vài lớp khác mà không lấy credit và khi cháu thấy tự tin hơn rồi cháu mới học chính thức tại occ (2 năm) hay không ạ? tại cháu nghĩ thời gian hoc ở occ chỉ có 2 năm không biết là mình học hơn 2 năm như vậy thì có được không ạ? và không biết tiền học phí thì không chính thức như thế thì như thế nào ạ? làm phiền bác giải thích dùm ạ. Con xin cám ơn bác.

Non-credit hay credit thì trường vẫn tính học phí như nhau.
Các lớp ESL thì không tính tín chỉ vào bằng cấp (Degree requirements) chỉ những lớp nào trên 100, như ENG 101 (English composition) mới tính vào.

uthami15

Thành viên tích cực

Dạ xin chào bác Vha con đã đến occ nhưng người ta nói là nếu con học thì sẽ không được tính học phí như resident,vì vậy còn đành đợi sang năm mới học, tạm thời học tại các trung tâm và tự học tại nhà. dạ thưa bác con quyết định là học tại occ nhưng chọn tất cả là non-credit. vì con mún khi apply lên US (university syracuse) thanh freshman để đỡ tiền học hơn.
+ dạ không biết là khi apply vào US thì bằng THPT và học bạ của Việt Nam có quan trọng không ạ, bạn con khuyên con nên học thêm GED vì bằng cấp của việt nam có khi không được chấp nhận.
+dạ thưa bác con đang muốn tập viết essay nhưng con không biết bắt đầu từ đâu vì từ trước đến giờ con chưa viết lần nào, hồi ở việt nam con ở dưới quê nên không có chỗ nào dạy viết essay cả, bác có thể hướng dẫn con được không ạ.
+Dạ thưa bác, bác nghĩ thế nào về ngành xuất nhập khẩu ở mỹ ạ, mong bác cho con ý kiến vì con có ý định chọn ngành này để học, mong nhận được lời khuyên của bác ạ. Con xin được cám ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

Tôi đã nói là cháu học sẽ được tính theo in-state residence, counselor hay trường nói gì kệ họ.

Trong bài trước tôi đã nói cho cháu biết rồi, cháu qua tới Mỹ sẽ là cư dân của tiều bang New York liền, tính theo resident status của cha mẹ cháu.

http://admission.sunyocc.edu/paying....5&coll_id2=476

Trích:
2. state of residency of the student's family (i.e., parents, spouse or children);

http://www.suny.edu/sunypp/documents.cfm?doc_id=402

Cháu điền cái form này, rồi lấy giấy thuế của cha mẹ và những giấy tờ nào trường yêu cầu để chứng minh.
http://www.comptroller.nyc.gov/burea..._Residency.pdf

Làm đi cháu. Không được cháu chỉ mất chút thời gian, được thì cháu không cần phải đợi 1 năm. Học ở college vui hơn là ở mấy trung tâm dạy ESL cho người lớn.
- Khi apply vào đại học; bằng THPT của cháu ở đâu cũng vậy, rất là quan trọng, vì trường căn cứ theo học bạ của cháu, để biết cháu học hành như thế nào ở trung học. Cháu chọn học ở community college rồi transfer lên đại học, cũng được. Tuỳ cháu lựa chọn.

Cháu muốn làm xuất nhập khẩu thì học business về finance, rồi lấy thêm chứng chỉ về International Business.

Cháu muốn tập viết essay, ở trường community college có dạy cho cháu - lớp English Composition.

uthami15

Thành viên tích cực

xin chào bác vha, con có đọc một số bài của bác và có thấy bác có nói la " bác có thể đoán được người nào đó thích hợp với nghề gì qua câu văn của họ, chỉ là chút tò mò, bác có thể cho cháu lời khuyên cháu thích hợp với ngành gì không ạ.? ^@^. thanks bác

- Cháu là một người thiếu lập trường, thiếu tự tin. Dễ bị người khác làm ảnh hưởng. Đầu óc phán xét sự việc cháu còn yếu kém, vì vậy những nghề như "Sáng cắp ô đi, chiều sách ô về" thì sẽ thích hợp với cháu hơn.

uthami15

Thành viên tích cực

- Cháu là một người thiếu lập trường, thiếu tự tin. Dễ bị người khác làm ảnh hưởng. Đầu óc phán xét sự việc cháu còn yếu kém, vì vậy những nghề như "Sáng cắp ô đi, chiều sách ô về" thì sẽ thích hợp với cháu hơn.
cám ơn bác đã cho cháu nhận xét và lời khuyên của bác. sau khi đọc lời khuyên của bác cháu đã suy nghĩ rất nhiều để tìm ra nguyên nhân và cuốig cùng cháu nghĩ rằng do sau nhiều lần có những quyết định cháu tưởng chừng như là chắc chắn nhưng rồi lại thất bại và kiến thức non nớt và yếu kém của minh, hiện tại cháu đang đoc cuốn sách '' tôi tài giỏi bạn cũng thể'' để học hỏi và cùng với sự cố gắng hiện tại của cháu cháu tin là mình sẽ trở thành một con người tự tin hơn và có được lập trương và sự suy xét mạnh mẽ và đúng đắn hơn. cháu thích những công việc về văn phòng như nhân viên xuất nhập khẩu hay nhân viên ngân hàng... vì cháu nghĩ những công việc như vậy phù hợp với sở thích cũng như tính cách của cháu hơn.
hiện vừa điền form để thi permit bằng lái xe nhưng có những chỗ cháu không rõ lắm mong chú giải thích dùm ạ:
* http://www.dmv.ny.gov/forms/mv44.pdf
+ do you certify that you comply with federal requirements set forth in 49 cfr part 319 and have a valid medical examiner's certificate? yes or no
if yes, you must preset your medical certificate to prove you meet this standard
if no, WILL YOU COMMERCIAL DRIVING BE LIMITED TO MUNICIPAL AND/ OR SCHOOL OPERATIONS ONLY
+ if you are not registered to vote here you live now, would you like to apply to register, or if you are changing your address, would you like the board of elections to be notified.
no, i decline to register/already registered/ i do not want to notify the board of elections of my chancomplete voter registration application sectionge of address
+ từ suffix trong form có nghĩ là gì vậy ạ?
+ phần i'm applying for (cháu điền đơn để thi permit thì có cần check thêm vào ô ID card không ạ?
***và còn một chuyện nữa là việc đăng kí học occ của con bây giờ vẫn chưa được, vì đã lên đó một lần không được nên không ai chụi chở con đi nữa, con còn bị chị con chửu cho một trận vì những người mà gia đình con quen biết ở đây đều khăng khăng là phải ở đây một năm mới được giảm học phí, nên con đang tự học permit để đi thi và cố tự điền cái đơn này để thi lấy được cái băng lái xe có thể tự đến trường, vì vốn tiếng anh của con chưa tốt nên con đang phải học cách nói làm sao cho những người trong trường hiểu được ý của mình, vì vậy con có thể hỏi bác những điều con thắc mắc được khô ng ạ (chắc là cũng nhiều lắm). jhjhj đấu tranh cho tương lai. bài này con viết dài dòng mong bác vha đừng la con. cám ơn bác đã dành thời gian để đọc bài của con.

+ do you certify that you comply with federal requirements set forth in 49 cfr part 319 and have a valid medical examiner's certificate? yes or no
if yes, you must preset your medical certificate to prove you meet this standard
if no, WILL YOU COMMERCIAL DRIVING BE LIMITED TO MUNICIPAL AND/ OR SCHOOL OPERATIONS ONLY
+ if you are not registered to vote here you live now, would you like to apply to register, or if you are changing your address, would you like the board of elections to be notified.
no, i decline to register/already registered/ i do not want to notify the board of elections of my chancomplete voter registration application sectionge of address
Phần này dành cho commercial license - nghĩa là những ngừoi muốn xin bằng lái để lái xe có 2 "cầu bánh" (2 axles) hay xe tải - Cháu bỏ trống phần này.

+ từ suffix trong form có nghĩ là gì vậy ạ?
Tụi Tây có thói quen đặt tên cha/con/cháu giống nhau nên hay thêm chữ "Sr. hoặc Jr. sau tên của họ

+ phần i'm applying for (cháu điền đơn để thi permit thì có cần check thêm vào ô ID card không ạ?
xin driver license thì không cần ID, nếu cháu muốn xin cả hai thì đóng tiền cho cả 2 (không cần thiết, 1 cái đựoc rồi)

***và còn một chuyện nữa là việc đăng kí học occ của con bây giờ vẫn chưa được, vì đã lên đó một lần không được nên không ai chụi chở con đi nữa, con còn bị chị con chửu cho một trận vì những người mà gia đình con quen biết ở đây đều khăng khăng là phải ở đây một năm mới được giảm học phí, nên con đang tự học permit để đi thi và cố tự điền cái đơn này để thi lấy được cái băng lái xe có thể tự đến trường, vì vốn tiếng anh của con chưa tốt nên con đang phải học cách nói làm sao cho những người trong trường hiểu được ý của mình, vì vậy con có thể hỏi bác những điều con thắc mắc được khô ng ạ (chắc là cũng nhiều lắm). jhjhj đấu tranh cho tương lai. bài này con viết dài dòng mong bác vha đừng la con. cám ơn bác đã dành thời gian để đọc bài của con.
OK, việc xin học cho cháu, tôi làm cho cháu vào đọc tin nhắn - Tôi để lại số phone trong đó

uthami15

Thành viên tích cực

xin thông qua diễn đàn cháu xin được cám ơn bác vha đã tận tình giúp đỡ cháu xin được resident của new york, dù cháu mới qua đây được gần 4 tháng, để cháu có thể được đi học sớm, cám ơn bác đã dành nhiều thời gian chỉ giúp cho cháu, dù cháu rất chậm là mất hiều thời gian của bác nhưng bác vẫn tình tình chỉ dạy cho cháu đến cùng. cháu thât lòng cám ơn bác.

và còn một chuyện nữa là việc đăng kí học occ của con bây giờ vẫn chưa được, vì đã lên đó một lần không được nên không ai chụi chở con đi nữa, con còn bị chị con chửu cho một trận vì những người mà gia đình con quen biết ở đây đều khăng khăng là phải ở đây một năm mới được giảm học phí,
cháu xin được resident của new york, dù cháu mới qua đây được gần 4 tháng
Tôi bày cho cháu xin đựoc đóng học phí theo in-state ttuition, thì cháu giúp lại tôi bằng cách chỉ lại cho những ngừoi có trừong hợp như cháu.

Cái TAP grant thì cháu hãy tìm hiểu trứơc và tự điền đơn xin đi, làm xong rồi lên Yahoo chat cho tôi duyệt lại, như vậy sẽ đỡ mất thì giờ. Vào đây create cái PIN (giống như điền FAFSA vậy thôi)

https://web1.hesc.org/hescpin/main

uthami15

Thành viên tích cực

xin chào bác, một người chị tốt bụng đã giúp cháu điền tap grant rồi nên cháu không dám làm mất thời gian của bác nữa ạ, tại gia đình có một số viêc bận nên không báo cho bác biết được.
Bây giờ cháu đang đợi tới ngày đi test rồi vào học vào khoá fall, con đang thử làm các bài trong topic COMPASS - College Placement Practice Test (có lẽ là hơi khó đối với con) nhưng con đang cố gắng.
Vào mùa hè thì con có đi làm nail phụ thêm tiền sinh hoạt, chị chủ tiệm nói sẽ trả cho con khoảng 4300 tiền check trong suốt mùa hè và tiền check đó con tính để trong ngân hàng thì không biết việc đó có ảnh hưởng gì đến fafsa và tap không bác? cám ơn bác rất nhiều đã giúp đỡ con. ^^

Cháu đi làm có income đương nhiên sẽ ảnh hưởng tới financial aid của cháu. Nói người chủ tiệm trả tiền tươi cho cháu, ít hơn vài trăm cũng OK. ($4300 - 12% lấy $3800 là công bằng)

uthami15

Thành viên tích cực

Xin chào bác vha mới đây cháu nhận được một lá thư của OCC (Onondaga community college) với nội dung:
+request for information in support of your free application for federal student aid for the 2012-13 academic year. if the requested items are not received within the next two weeks, we will assume you are no longer interested in pursuing student financial aid at occ dor the 2012-2013 academic year.
+all items requested need to be submitted to the financial aid office within two weeks to ensure to continued processing of your aid application.
you must be officially admitted into a program of study at occ-contact student in Gordon Student or call 498-000.
+IF you have recently submitted these items,we encourage you to confirm receipt of your documents before disregard this request by going to http://students.sunyocc.edu and selecting Webaccess; once logged-in; select My Documents. Maintaining good academic standing with colloge and meeting Federal and State Satisfactory Academic Progress standards are also mandatory for receiving student financial aid. Contact financial aid with any questions.
We encourage you to bring your items in person to student central, located in the Gordon Student Center, and have an Enrollment Associate review your documents ò completeness. Please remember to include your name and student ID on all your document and contact the financial aid ofice if you have any questions concerning thí request.
Please note: ì the requested items are not received within the next two weeks,we will asume you are no longer interested in pursuing student financial aid at OCC for the 2012-13 academic year. if you need time and wish to have your application remain active, please let us know. All final deadlines for submitting items are february 15,2013 for fall 2012 and july 12,2013 for spring 2013.

+ có phải họ yêu cầu mình nộp cái gì phải không bác, nhưng con không biết là cái gì mong bác giúp dùm con.