Xin tư vấn giúp em!!!

sondathonphu

Thành viên mới
Ðề: Xin tư vấn giúp em!!!

Chào bạn, bạn nên chọn một trường không quá cao mà cũng không quá thấp, nếu ở những khu vực ưu tiên thì càng tốt vì đang thu hút sv quốc tế như texas hoặc florida. Bạn đã là một tri thức, đã từng ở Nhật thì điều kiện của bạn rất tốt. Visa du học là để thu hút nhân tài và cũng là chính sách ưu tiên của chính phủ hiện nay. Theo một số người mình biết thì khả năng được chấp thuận là cao, vì là visa không di dân. Yên tâm thực hiện hoài bão nhé, khi qua đó bạn cứ tham vấn thêm các văn phòng bên đó họ sẽ giúp bạn, mình đã đi nên hiểu.
Xin cảm ơn những thông tin hữu ích của bạn. Làm mình có thêm động lực và tự tin!!!
thực ra thì mình cũng có ý định chọn trường ở Texas. Hiện đang tìm hiểu 2 trường là THE UNIVERSIRY OF TEXAS AT DALLAS và THE UNIVERSITY OF TEXAS AT ARLINGTON . Tim hiểu home page thì thấy trường nào cũng quảng cáo hoành tráng lắm. Nhưng không biết thực tế ra sao. Bạn có thông tin về 2 trường đó không? Nếu cho xin hãy share cho minh, mình rất cảm ơn,!

hoa.lytieu

Thành viên tích cực

Trong bài này có nhiều bạn góp ý rất hay. Bỏ tiền qua mỹ du học tiêng anh thì hơi khó:
1- Học phí mỹ khá cao sơ với cái nước khác
2- Ngành nghê bạn làm có yêu cầu cao trong tiếng anh không mà lại đi học tiếng anh
3- Học thạc sĩ học phí cao, nhưng đa phần đều có yêu cầu dự bị thạc sĩ. Chương trình của mình là tiếng Anh 1 năm + dự bị thạc sĩ 1 năm, và sau đó 2-3 năm thạc sĩ chuyên ngành. Nên tiền học phí không chỉ có 20,000 đâu thấm thía gì.
Nếu đã thực sự muốn học thạc sĩ mà không muôn tốn tiền tiếng Anh, thì luyện thi các chứng chỉ yêu cầu đi bạn (nếu đủ khả năng) toefl, ielts, Gmat, Gre....rồi xin đi học thạc sĩ tiếp.
Hoặc: qua đó kiếm trường học phí học tiếng anh thấp (Community college) rồi xem chương trình học có chuyển thẳng lên ngành học thạc sĩ không cũng tiết kiệm chút ít. Đây hợp lúc qua Mỹ rồi học ở trường 1 kỳ và chuyển. Còn ở VN xin thẳng vào trường đại học luôn, đỡ bị lắc léo những câu hỏi.
Trình độ toiec 750 của bạn chắc tầm mình :) Mình yếu kỹ năng nghe, nói thì tương đối, văn phạm chắc. Nhưng qua học vẫn tự rèn tiếng anh nhiều :) Và với toiec 750 thì thi mấy cái kia mình đoán xác suất bạn đạt đủ yêu cầu thạc sĩ ngay lúc này là thấp lắm
4) Nếu là bạn mình sẽ xin diện du học nhưng nếu có công ty bao lãnh sau khi học về VN làm tiếp càng tốt. Ràng buộc của bạn với VN tốt: công việc ổn định, công ty quốc tế....Nhưng đúng như các bạn trên nói đánh đổi là không dễ dàng, và nếu học trái ngành thì mình thấy học từ cử nhân lên thạc sĩ vẫn hay hơn. Thứ 1 vững chuyên môn, thứ 2 có cơ hội tìm kiếm việc làm ở tốt nghiệp cử nhân, thứ 3 học phí rẻ, thứ 4 không hợp chuyển ngành tương đổi (các môn ở cử nhân có 1 số giống nhau), thứ 5 : có thời gian định hướng kế hoạch cá nhân

sondathonphu

Thành viên mới

Trong bài này có nhiều bạn góp ý rất hay. Bỏ tiền qua mỹ du học tiêng anh thì hơi khó:
1- Học phí mỹ khá cao sơ với cái nước khác
2- Ngành nghê bạn làm có yêu cầu cao trong tiếng anh không mà lại đi học tiếng anh
3- Học thạc sĩ học phí cao, nhưng đa phần đều có yêu cầu dự bị thạc sĩ. Chương trình của mình là tiếng Anh 1 năm + dự bị thạc sĩ 1 năm, và sau đó 2-3 năm thạc sĩ chuyên ngành. Nên tiền học phí không chỉ có 20,000 đâu thấm thía gì.
Nếu đã thực sự muốn học thạc sĩ mà không muôn tốn tiền tiếng Anh, thì luyện thi các chứng chỉ yêu cầu đi bạn (nếu đủ khả năng) toefl, ielts, Gmat, Gre....rồi xin đi học thạc sĩ tiếp.
Hoặc: qua đó kiếm trường học phí học tiếng anh thấp (Community college) rồi xem chương trình học có chuyển thẳng lên ngành học thạc sĩ không cũng tiết kiệm chút ít. Đây hợp lúc qua Mỹ rồi học ở trường 1 kỳ và chuyển. Còn ở VN xin thẳng vào trường đại học luôn, đỡ bị lắc léo những câu hỏi.
Trình độ toiec 750 của bạn chắc tầm mình :) Mình yếu kỹ năng nghe, nói thì tương đối, văn phạm chắc. Nhưng qua học vẫn tự rèn tiếng anh nhiều :) Và với toiec 750 thì thi mấy cái kia mình đoán xác suất bạn đạt đủ yêu cầu thạc sĩ ngay lúc này là thấp lắm
4) Nếu là bạn mình sẽ xin diện du học nhưng nếu có công ty bao lãnh sau khi học về VN làm tiếp càng tốt. Ràng buộc của bạn với VN tốt: công việc ổn định, công ty quốc tế....Nhưng đúng như các bạn trên nói đánh đổi là không dễ dàng, và nếu học trái ngành thì mình thấy học từ cử nhân lên thạc sĩ vẫn hay hơn. Thứ 1 vững chuyên môn, thứ 2 có cơ hội tìm kiếm việc làm ở tốt nghiệp cử nhân, thứ 3 học phí rẻ, thứ 4 không hợp chuyển ngành tương đổi (các môn ở cử nhân có 1 số giống nhau), thứ 5 : có thời gian định hướng kế hoạch cá nhân
Trước hết xin cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình!!!
Nhưnng mình hiên đang ở Nhật chứ không phải VN. Vì thế theo bạn là mình nên sử dụng visa du lịch qua đó rồi tìm trường xin nhâp học, sau đó mới đổi từ B1/2 -> F1?
Hay là tìm trường rồi làm hồ sơ các thứ bên này rồi xin F1 ở đây luôn?
Trường hop xin visa du lịch thì minh xin rất nhanh vì đã xin 1 lần rồi. Qua đó học anh văn dự bị tại các trường comunity collge cho nhe chi phi rồi mới xin vào học pre- master.
Con trường hợp thứ 2 thì chưa lam lần nào hết nên chưa biết. Phải nhờ dịch vụ hay tự lo được đây?

Xin bạn cho ý kiến! Thank you!!!