[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - Hay Hỏi

Hay Hỏi

Thành viên mới
Các Anh/Chị trên diễn đàn cho e hỏi một số vấn đề sau đây ạ

Bà Ngoại e đi mỹ năm 2002 (năm 2007 nhập tịch) và khoảng 2005 đã làm giấy tờ bảo lãnh cho 2 dì và mẹ em (2 dì e thì độc thân còn mẹ e thì đã có gia đình) nhưng theo e biết thì bảo lãnh con đã có gia đình phải là công dân Mỹ mới được bảo lãnh. 2 dì của e đã sang Mỹ cùng lúc vào khoảng 10/2012. Vậy mọi người cho e hỏi là ngoại e nói đã làm giấy bảo lãnh mẹ e năm 2005 có đúng không. Nếu đúng thì mình có thể dự đoán được bao lâu thì sẽ được gọi phỏng vấn không ạ.(e không biết Case Number)
Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Hay Hỏi

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - Hay Hoi

Anh Chị nào biết vụ này giải thích giúp e vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Em cảm ơn nhiều

kim_dang_2703

Thành viên mới
Anh Chị nào biết vụ này giải thích giúp em với.
Em cảm ơn nhiều.
Chào bạn,

Muốn biết bà của bạn có làm đơn bảo lãnh cho mẹ của bạn không thì bạn nói bà ngoại cho biết Case number ở NVC hoặc Receipt Number ở USCIS. Nếu thật sư bà của bạn đã làm giấy bảo lãnh cho mẹ của bạn được từ năm 2005 thì năm nay hồ sơ được mở rồi. Nếu bà của bạn không rành giấy tờ thì bạn nói bà nhờ người thân khác bên đó giúp. Hoặc bạn có thể email NVC, cung cấp rõ và đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh để xin NVC gửi case number cho bạn. Nếu thật sự bà của bạn đã có nộp đơn bảo lãnh mẹ bạn được thì bạn mới nhận được Case number nhé.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F3 - Hay Hỏi

Các Anh/Chị trên diễn đàn cho e hỏi một số vấn đề sau đây ạ

Bà Ngoại e đi mỹ năm 2002 (năm 2007 nhập tịch) và khoảng 2005 đã làm giấy tờ bảo lãnh cho 2 dì và mẹ em (2 dì e thì độc thân còn mẹ e thì đã có gia đình) nhưng theo e biết thì bảo lãnh con đã có gia đình phải là công dân Mỹ mới được bảo lãnh. 2 dì của e đã sang Mỹ cùng lúc vào khoảng 10/2012. Vậy mọi người cho e hỏi là ngoại e nói đã làm giấy bảo lãnh mẹ e năm 2005 có đúng không. Nếu đúng thì mình có thể dự đoán được bao lâu thì sẽ được gọi phỏng vấn không ạ.(e không biết Case Number)
Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Bà Ngoại e đi mỹ năm 2002 (năm 2007 nhập tịch) và khoảng 2005 đã làm giấy tờ bảo lãnh cho 2 dì và mẹ em (2 dì e thì độc thân còn mẹ e thì đã có gia đình) nhưng theo e biết thì bảo lãnh con đã có gia đình phải là công dân Mỹ mới được bảo lãnh.
Trước hết bạn xem các diện di trú định cư ở đây

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html#thanhviengiadinh

Khi nhập cảnh HOA KỲ năm 2002 , Bà ngoại của bạn chỉ là Thường trú nhân , NÊN CHỈ BẢO LẢNH CHO CÁC NGƯỜI CON CÒN ĐỘC THÂN , TRÊN HOẶC DƯỚI 21 TUỔI .

F-2B: Con còn độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân.

Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.

F-3: Con đã có gia đình của công dân Hoa Kỳ . Vợ/chồng và con còn độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực định cư theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.

2 dì của e đã sang Mỹ cùng lúc vào khoảng 10/2012.
Bà ngoại của bạn đã bảo lảnh cho 2 dì của bạn theo diện F2B, thời gian cho diện di trú này khoãng từ 7 đến 8 năm.

nhưng theo e biết thì bảo lãnh con đã có gia đình phải là công dân Mỹ mới được bảo lãnh.
ĐÚNG VẬY .

Vậy mọi người cho e hỏi là ngoại e nói đã làm giấy bảo lãnh mẹ e năm 2005 có đúng không.
KHÔNG ĐÚNG .

Năm 2005 , Bà ngoại của bạn CHƯA CÓ QUỐC TỊCH HOA KỲ , NÊN KHÔNG THỂ BẢO LẢNH CHO MẸ BẠN ĐÃ CÓ GIA ĐÌNH ĐƯỢC .

Hay Hỏi

Thành viên mới

Trước hết bạn xem các diện di trú định cư ở đây

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html#thanhviengiadinh

Khi nhập cảnh HOA KỲ năm 2002 , Bà ngoại của bạn chỉ là Thường trú nhân , NÊN CHỈ BẢO LẢNH CHO CÁC NGƯỜI CON CÒN ĐỘC THÂN , TRÊN HOẶC DƯỚI 21 TUỔI .

F-2B: Con còn độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân.

Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.

F-3: Con đã có gia đình của công dân Hoa Kỳ . Vợ/chồng và con còn độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực định cư theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.

Bà ngoại của bạn đã bảo lảnh cho 2 dì của bạn theo diện F2B, thời gian cho diện di trú này khoãng từ 7 đến 8 năm.

ĐÚNG VẬY .

KHÔNG ĐÚNG .

Năm 2005 , Bà ngoại của bạn CHƯA CÓ QUỐC TỊCH HOA KỲ , NÊN KHÔNG THỂ BẢO LẢNH CHO MẸ BẠN ĐÃ CÓ GIA ĐÌNH ĐƯỢC .

Em cám ơn Anh/Chị đã giải đáp thắc mắc giúp em!
Xin cho em hỏi thêm là như bạn trên nói mình có thể gởi mail hỏi NVC về Case Number. Vậy mình sẽ gởi mail theo mẫu nào để hỏi ạ, A/C có thể hướng dẫn giúp em không. Em xin cảm ơn nhiều.