[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - lanlannhi

lanlannhi

Thành viên mới
Chào các anh chị, em lần đầu tiên tham gia diễn đàn, mong được các anh chị giúp đỡ!
Gia đình em đã phỏng vấn 1 lần và đậu rồi nhưng không được cấp visa do lịch VB bị lùi, bây giờ em đang chờ đáo hạn để p/v lần 2 (do đã quá 1 năm từ lần p/v trước)
Em có ngày ưu tiên sau ngày 15/05/2002, với tình hình lịch visa hiện nay thì chắc VB tháng 9 này chỉ dừng ở mức 15/05/2002 mà thôi, cho nên em nghĩ là khoảng tháng 10 gia đình mình sẽ được p/v lại, em cũng đã gửi email hỏi ngày p/v cho NVC thì họ nói là họ đã hoàn tất hồ sơ của em và gửi về LSQ tại TPHCM, và họ nói rằng cần phải thiết lập liên lạc với LSQ tại trang http://www.usembassy.gov/
Vậy các anh chị cho em hỏi bây giờ em chỉ liên lạc với LSQ tại TPHCM,khi nào có ngày p/v họ sẽ gửi qua email cho em chứ không phải NVC gửi phải không ạ? Liệu gia đình em có nhận được thư mời p/v qua đường bưu điện như lần đầu không ? Vậy nếu gửi email cho LSQ để hỏi ngày p/v thì em phải chọn mẫu thư nào trong những mẫu thư sau đây:

Mẫu 1:Mẫu đơn điện tử tại trang http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html

hay là Mẫu 2: mẫu thư em đã từng gửi cho NVC hỏi ngày phỏng vấn:
Subject: Case Number [Số hồ sơ]
Dear Madam or Sir:

I would be grateful to inform me when my family will be scheduled for an interview at the U.S. Consulate General in Ho Chi Minh City.

To my knowledge, my family’s case is now complete at the National Visa Center.

Please note that I am the principal beneficiary and I was born on [ngày sanh của người được bảo lãnh chính], in [nơi sanh], Vietnam . As for the petitioner, his [or her] full name is [tên họ của người bảo lãnh]. He [or she] was born on [ngày sanh của người bảo lãnh], in [nơi sanh], Vietnam .

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

[Tên họ của người được bảo lãnh]

[Địa chỉ]

[Số điện thoại]

Em còn thấy một mẫu email cũng gửi LSQ bằng tiếng Việt đến địa chỉ
hcmcinfo@state.gov

Phần Subject (tiêu đề) trên email ghi rõ Case Number HCM: xxxxxxxxxx
Điền thông tin của hồ sơ mình vào chổ trống theo mẫu bên dưới:

Trích:
Kính gởi : Phòng Thông Tin – Bộ Phận Lãnh Sự
Tôi tên : _____________ Số hồ sơ: HCM_____________
Sinh ngày ____ tháng ____ năm ______
Là người được bảo lãnh chính theo diện _____ , hồ sơ do _______ của tôi đứng đơn bảo lãnh.
Người bảo lãnh tên là : _______________
Sinh ngày ____ tháng_____ năm _____

Tôi đã bổ túc hồ sơ theo yêu cầu của quý phòng vào ngày ____________, hiện tại tôi vẫn đang chờ sự xét duyệt của Lãnh sự. Xin vui lòng cho tôi được biết thời gian nào hồ sơ của tôi mới được xem xét và xếp lịch phỏng vấn để nhanh chóng hoàn tất các thủ tục cho việc xuất cảnh đoàn tụ cùng gia đình chúng tôi tại Hoa Kỳ . Trong khi chờ đợi sự trả lời, tôi xin chân thành cảm ơn quý Lãnh sự.

Kính thư.

Họ tên:
Số hồ sơ:
Địa chỉ:
email:
Phone:

Nhưng hình như mẫu thư này là dành cho trường hợp bổ túc hồ sơ rồi hỏi ngày phỏng vấn chứ không dùng cho trường hợp phỏng vấn lại lần 2 khi hồ sơ đáo hạn trở lại(vì hồ sơ nhà em đã hoàn tất mới được p/v lần 1)
Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, bài viết hơi dài dòng, xin anh chị thông cảm và tận tình giúp đỡ!Em xin cảm ơn.

Dungphuquoc

Photographer XNC
Ðề: Mong các anh chị giúp đỡ gấp!!!

Chào các anh chị, em lần đầu tiên tham gia diễn đàn, mong được các anh chị giúp đỡ!
Gia đình em đã phỏng vấn 1 lần và đậu rồi nhưng không được cấp visa do lịch VB bị lùi, bây giờ em đang chờ đáo hạn để p/v lần 2 (do đã quá 1 năm từ lần p/v trước)
Em có ngày ưu tiên sau ngày 15/05/2002, với tình hình lịch visa hiện nay thì chắc VB tháng 9 này chỉ dừng ở mức 15/05/2002 mà thôi, cho nên em nghĩ là khoảng tháng 10 gia đình mình sẽ được p/v lại, em cũng đã gửi email hỏi ngày p/v cho NVC thì họ nói là họ đã hoàn tất hồ sơ của em và gửi về LSQ tại TPHCM, và họ nói rằng cần phải thiết lập liên lạc với LSQ tại trang http://www.usembassy.gov/
Vậy các anh chị cho em hỏi bây giờ em chỉ liên lạc với LSQ tại TPHCM,khi nào có ngày p/v họ sẽ gửi qua email cho em chứ không phải NVC gửi phải không ạ? Liệu gia đình em có nhận được thư mời p/v qua đường bưu điện như lần đầu không ? Vậy nếu gửi email cho LSQ để hỏi ngày p/v thì em phải chọn mẫu thư nào trong những mẫu thư sau đây:

Mẫu 1:Mẫu đơn điện tử tại trang http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
Chào bạn !
HS của bạn bây giờ chỉ có liên lạc với LSQ. Hãy vào đường link sau để được hướng dẫn thêm. Mẫu thư thứ nhất là chính xác, khi bạn gởi mail cho LSQ là bạn đã tạo mối L/L với bạn và LSQ. Mọi thông tin họ sẽ gởi cho bạn qua địa chỉ Email.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=14822

Chúc bạn thành công !

Thành

Thích đủ thứ ...

Các mẫu thư gửi email cho LSQ Hoa Kỳ tại Tp.HCM không còn giá trị, hiện tại bạn chỉ có thể liên lạc với LSQ bằng trang web có điền sẵn các câu hỏi, bạn chỉ cần vào đó điền thông tin như hình bên dưới:

Sau khi điền thông tin chính xác, bạn chọn trong mục "Subject" với hồ sơ bạn, chỉ cần chọn đúng như hình bên dưới là xong rồi, sau khi điền chính xác, xem kỹ lại và bấm nút "Submit" là LSQ sẽ có thông tin của bạn và sẽ trả lời cho bạn qua email mà bạn đã điền trong mẫu đơn của họ.

lanlannhi

Thành viên mới

lần đầu tiên vào diễn đàn đã được anh chị tận tình giúp đỡ! Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!
Anh chị cho em hỏi thêm là tên em là Nguyễn Thị Lan Nhi vậy có phải em sẽ điền vào ô Family name chữ Nguyễn, còn ô Given name là: Thị Lan Nhi không ạ?

vuthangsi

Ban điều hành

lần đầu tiên vào diễn đàn đã được anh chị tận tình giúp đỡ! Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!
Anh chị cho em hỏi thêm là tên em là Nguyễn Thị Lan Nhi vậy có phải em sẽ điền vào ô Family name chữ Nguyễn, còn ô Given name là: Thị Lan Nhi không ạ?
Given name
1 nếu chỉ dùng một tên NHI thì ghi NHI THI LAN .
2 nếu dùng tên kép LAN NHI thì ghi LAN NHI THI .
Nên dùng một tên để khi sang mỷ làm giấy tờ cho đơn giản .

lanlannhi

Thành viên mới

Chào các anh chị, em đã gửi đơn điện tử cho LSQ, họ trả lời thế này:
Dear Sir/Madam,

Thank you for your inquiry.

Due to the worldwide priority date retrogression for F3 immigrant visas, this case’s priority date is not current for visa processing.

Consular officers are only currently authorized to process applications in this category with priority dates before May 1, 2005.

In order to obtain up-to-date information on current priority dates for this visa category, please visit the State Department’s Web Site at http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html.

If you have further question, please DO NOT reply to this email but submit your inquiry again to:
http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html. We WILL NOT respond to any inquiry sent directly to this email address.

Best regards,
Visa Information Unit
U.S. Consulate General in HCMC

Chắc họ có nhầm lẫn gì đó chứ lịch VB tháng 8 là 1/5/2002 chứ đâu phải 1/5/2005.
Em đã từng p/v 1 lần rồi, tức là hổ sơ đã completed rồi, giờ họ gửi email như vậy tức là chỉ chờ đáo hạn mới có thư p/v chứ không cần completed h/s gì nữa phải không các anh chị.
Em lo lắng quá không biết chừng nào mới nhận được thư p/v.

lanlannhi

Thành viên mới

Chào các bạn, các anh chị trong diễn đàn!
Em đọc 1 số trường hợp phải p/v lại lần 2 như nhà em, một số trường hợp đáo hạn mà chờ LSQ gửi email cũng khá lâu, cho nên họ theo dõi khi nào đáo hạn thì cầm giấy xanh lên thẳng LSQ luôn, nhưng em nghe nói phòng thông tin LSQ đã đóng cửa rồi mà, mình đem lên như vậy liệu họ có giải quyết không?

lanlannhi

Thành viên mới
Ðề: Xin mọi người quan tâm giúp đỡ!

Thưa quý cô chú, anh chị trong diễn đàn, lịch VB cho diện F3 tháng 10 này là 22 tháng 5 năm 2002, do đó ngày ưu tiên của gia đình cháu (16/05/2002) sẽ được đáo hạn trong tháng 10, cháu đã gửi email cho LSQ hỏi về tình trạng hồ sơ của mình sẽ được giải quyết ra sao khi lịch VB đã đáo hạn (hồ sơ nhà cháu phỏng vấn thành công cuối năm 2010, do bổ túc hồ sơ kéo dài sang đầu 2011 thì bị vướng lịch visa lùi chờ đến nay đã gần 2 năm rồi)
Cháu có thấy một trường hợp như sau:
http://www.xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=81195
Gia đình bạn ấy lên thẳng Đại sứ quán Mỹ để nộp giấy xanh và được yêu cầu bổ túc ngay, không phải chờ đợi thư gửi về tận nhà lâu như trường hợp cô lydao.Cháu định khoảng đầu tháng 10 sẽ lên lãnh sự quán nộp giấy xanh cho họ nhưng cháu lại thấy trường hợp của bạn trong link ở trên diễn ra khi phòng thông tin LSQ còn mở cửa, còn hiện nay phòng thông tin này đã đóng cửa, vậy cháu đem giấy xanh lên sẽ nộp cho họ giải quyết theo trình tự như khi đi phỏng vấn phải không ạ?(tức là vào lấy số thứ tự rồi vào các ô cửa phỏng vấn để nộp giấy xanh). Cháu có một người quen khuyên cháu nên đi vào các buổi chiều của các ngày làm việc của LSQ để được giải quyết.Vì gia đình cháu rất nôn nóng nên rất mong nhận được lời tư vấn từ diễn đàn. Cháu có nên cầm giấy xanh vào thẳng LSQ vào đầu tháng 10 khi đáo hạn không hay cứ email rồi chờ họ?Xin diễn đàn tận tình giúp đỡ.Xin cảm ơn diễn đàn.

tuandoan

8 Đoàn !

Thưa quý cô chú, anh chị trong diễn đàn, lịch VB cho diện F3 tháng 10 này là 22 tháng 5 năm 2002, do đó ngày ưu tiên của gia đình cháu (16/05/2002) sẽ được đáo hạn trong tháng 10, cháu đã gửi email cho LSQ hỏi về tình trạng hồ sơ của mình sẽ được giải quyết ra sao khi lịch VB đã đáo hạn (hồ sơ nhà cháu phỏng vấn thành công cuối năm 2010, do bổ túc hồ sơ kéo dài sang đầu 2011 thì bị vướng lịch visa lùi chờ đến nay đã gần 2 năm rồi)
Cháu có thấy một trường hợp như sau:
http://www.xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=81195
Gia đình bạn ấy lên thẳng Đại sứ quán Mỹ để nộp giấy xanh và được yêu cầu bổ túc ngay, không phải chờ đợi thư gửi về tận nhà lâu như trường hợp cô lydao.Cháu định khoảng đầu tháng 10 sẽ lên lãnh sự quán nộp giấy xanh cho họ nhưng cháu lại thấy trường hợp của bạn trong link ở trên diễn ra khi phòng thông tin LSQ còn mở cửa, còn hiện nay phòng thông tin này đã đóng cửa, vậy cháu đem giấy xanh lên sẽ nộp cho họ giải quyết theo trình tự như khi đi phỏng vấn phải không ạ?(tức là vào lấy số thứ tự rồi vào các ô cửa phỏng vấn để nộp giấy xanh). Cháu có một người quen khuyên cháu nên đi vào các buổi chiều của các ngày làm việc của LSQ để được giải quyết.Vì gia đình cháu rất nôn nóng nên rất mong nhận được lời tư vấn từ diễn đàn. Cháu có nên cầm giấy xanh vào thẳng LSQ vào đầu tháng 10 khi đáo hạn không hay cứ email rồi chờ họ?Xin diễn đàn tận tình giúp đỡ.Xin cảm ơn diễn đàn.
Chào bạn,
Do LSQ đã thay đổi cách làm việc, vì vậy bạn nên email cho LSQ theo cách mà Anh DungPQ & Anh Thành đã hướng dẫn ỡ những bài trước. Trong tháng 10 bạn hãy email cho LSQ và chờ nhé. Tất cã những trường hợp đã PV rồi và khi lịch Visa tái đáo hạn thì LSQ sẽ gởi giấy xanh đến từng địa chỉ với yêu cầu đi KSK lại. Khi có kết quả sức khỏe thì mới đến LSQ nộp HS Sức Khỏe + LLTP, DS230, hình 5 x5, thuế 2010, 2011. Trong lúc này bạn cần làm lại 1 số giấy tờ hết hạn như sau: LLTP, Ds230, thuế năm 2010 và 2011, hình 5 x5 mới.

*** Thật ra email cho LSQ là do mình nôn nóng nên muốn hói thúc LSQ thôi. Còn nhận được giấy xanh yêu cầu Khám SK và bổ xung giấy tờ từ LSQ thì bạn phải chờ từ 01-30/10 hoặc có thể sang đến tận tháng 11. Không thể biết chính xác được vì LSQ thường trả lời email rất chung chung và bảo chờ vậy thôi. Thân chào

quanghue1974

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Do LSQ đã thay đổi cách làm việc, vì vậy bạn nên email cho LSQ theo cách mà Anh DungPQ & Anh Thành đã hướng dẫn ỡ những bài trước. Trong tháng 10 bạn hãy email cho LSQ và chờ nhé. Tất cã những trường hợp đã PV rồi và khi lịch Visa tái đáo hạn thì LSQ sẽ gởi giấy xanh đến từng địa chỉ với yêu cầu đi KSK lại. Khi có kết quả sức khỏe thì mới đến LSQ nộp HS Sức Khỏe + LLTP, DS230, hình 5 x5, thuế 2010, 2011. Trong lúc này bạn cần làm lại 1 số giấy tờ hết hạn như sau: LLTP, Ds230, thuế năm 2010 và 2011, hình 5 x5 mới.

*** Thật ra email cho LSQ là do mình nôn nóng nên muốn hói thúc LSQ thôi. Còn nhận được giấy xanh yêu cầu Khám SK và bổ xung giấy tờ từ LSQ thì bạn phải chờ từ 01-30/10 hoặc có thể sang đến tận tháng 11. Không thể biết chính xác được vì LSQ thường trả lời email rất chung chung và bảo chờ vậy thôi. Thân chào
Xin Chào!
Trường hợp của cháu lanlannhi cũng như trường hợp của chú thôi.Giữa tháng 08 vừa rồi khi lịch VS của tháng 09 có trên diễn đàn và nó vượt qua ngày PD của chú ( 06-05-2002 ),vì nóng ruột vợ của chú có vào Sài Gòn và đến LSQ,nhưng phòng thông tin đã đóng cửa ko hỏi thăm gì được đâu.Sau đó qua đầu tháng 09 theo sự hướng dẫn của bạn Thành chú có gởi mail cho LSQ để hỏi,nữa ngày sau chú nhận được mail trả lời đại khái là hồ sơ của chú ( HCM 2004618060 , ngày PD 05/06/2002 ) đã được giao cho một nhân viên của LSQ xem xét rồi.Bạn sẽ nhận được thông báo sau khi hồ sơ đã được xem xét xong.Trường hợp của chú là như vậy đó,cho tới bây giờ là ngày 11/09/2012 rồi mà chú vẫn chưa có tin tức gì cả.Bạn tuandoan trả lời như vậy là chính xác đó,gia đình cháu cứ phải chờ đợi thôi,đừng vào LSQ cho mất công.Thân chào!

lanlannhi

Thành viên mới

Cảm ơn chú tuandoan và chú quanghue1974 đã giúp đỡ cháu. Gia đình cháu ở xa mỗi lần lên Sài Gòn rất tốn kém mà ai thì cũng nôn nóng đòi đi lên Sài Gòn liền để nộp giấy xanh trong tháng 9 này:2::2::2:.Chú quanghue1974 có PD trước cháu mà đến giờ vẫn còn phải chờ thì cháu cũng phải chờ đến tháng 10 thôi. Bây giờ cháu chỉ cầu cho chú quanghue1974 mau có tin vui thì tin vui cũng sẽ đến với gia đình cháu.

lydao

Cựu Ban điều hành

Chào cháu Lanlannhi,
Cô rất hiểu tình trạng nôn nóng của gia đình cháu ( vì cô đã trải qua rồi ), nhưng cũng không có cách nào khác ngoài sự chờ đợi thôi cháu ạ. PD của cô là ngày 25/3/2002 đáo hạn theo lịch visa tháng 6/2012, nhưng đến ngày 15/7 cô mới nhận được giấy xanh yêu cầu bổ túc hồ sơ. Trường hợp của chú Quanghue1974 cũng vậy, phải chờ LSQ gởi giấy về thôi. Cháu nói với gia đình hãy bình tĩnh chờ đợi, cứ khoảng 10 ngày cháu lại email hỏi LSQ ( giống như nhắc chừng vậy mà ).Chúc cháu và chú Quanghue1974 sớm nhận được tin vui và mau chóng đoàn tụ với người thân.

lanlannhi

Thành viên mới

Dạ cháu cảm ơn cô lydao đã an ủi cháu, có người đi trước như cô hướng dẫn cháu cảm thấy tự tin hơn.Cháu mong rồi tất cả những trường hợp như cô cháu mình đều sẽ nhanh chóng được đoàn tụ.Cháu chúc cô sức khỏe và bình an!

lanlannhi

Thành viên mới
Ðề: Rất gấp, xin các cô chú giúp đỡ cho!

Chào các cô chú trên diễn đàn!
Tháng 10 ngày ưu tiên của cháu được đáo hạn lần 2, cháu đã từng phỏng vấn 1 lần thành công vào cuối 2010 nhưng bị từ chối cấp visa do lịch visa lùi, khi đó họ phát 1 tờ giấy xanh với nội dung là không thể cấp visa do lịch VB lùi, cháu về chờ đến hôm nay gần 2 năm, hôm 1/10 cháu gửi ngay email cho LSQ, thì hôm nay họ trả lời như thế này:
As your case is now current, your application was reviewed and denied under Section 221(g) of the Immigration and Nationality Act (INA), which states that applications lacking required documents must be denied until such time as those documents are submitted and found to be sufficient. You will receive via your mailing address form OF-194, which requires you to submit DS 230s, form Affidavit of Support/Joint Sponsor, new visa photos, valid police certificates and medical examination results for all applicants.

You may submit the additional information either by mail or in person at the Consulate between 1:00 p.m. - 2:00 p.m., any working day, except Wednesdays. You should include the OF-194 refusal sheet that you received asking for additional information

Theo cháu hiểu sơ sơ là hiện nay hồ sơ của cháu đã đáo hạn nhưng họ không thể cấp visa theo điều 221(g) cho đến khi hồ sơ được bổ túc các giấy tờ cần thiết(mà từ lần phỏng vấn đầu năm 2010 đã hết hạn) như đơn DS 230, giấy bảo trợ tài chính, hình visa mới, kết quả khám sức khỏe mới cho mỗi đương đơn, còn valid police certificates cháu không rành là cái gì? có phải là lý lịch tư pháp không ạ?. Và những giấy tờ này sẽ được yêu cầu trong mẫu đơn OF-194 mà họ sẽ gửi qua email mà cháu vẫn dùng liên lạc với họ phải không ạ? Và họ yêu cầu bổ túc bằng thư hoặc đến trực tiếp LSQ(trừ thứ 4) và nên kèm theo OF-194 khi bổ túc phải không ạ?

Do cháu kém tiếng Anh nên không có khả năng hiểu hết và hiểu đúng những điều họ nói, xin cô chú anh chị nào biết hoặc đã từng trải qua xin hãy giúp đỡ cháu với.
Và cho cháu hỏi thêm là nếu mình nhận được OF-194 yêu cầu bổ túc sức khỏe thì mình có thề dùng giấy này hẹn KSK tại Chợ Rẫy hay IOM được rồi phải không ạ, với lại DS 230 trước đây là do dịch vụ bên Mỹ điền, cháu không rành lắm, bây giờ cháu tự điền lại nếu có khác so với đơn đầu thì có sao không, giấy bảo trợ tài chính(I864) đã nộp trong lần phỏng vấn đầu cháu nghe nói là không hết hạn, sao bây giờ họ lại yêu cầu nộp lại, có vần đề gì chăng, cháu nộp thế bằng bộ thuế những năm gần đây được không?

quanghue1974

Thành viên tích cực
Ðề: Rất gấp, xin các cô chú giúp đỡ cho!

Chào các cô chú trên diễn đàn!
Tháng 10 ngày ưu tiên của cháu được đáo hạn lần 2, cháu đã từng phỏng vấn 1 lần thành công vào cuối 2010 nhưng bị từ chối cấp visa do lịch visa lùi, khi đó họ phát 1 tờ giấy xanh với nội dung là không thể cấp visa do lịch VB lùi, cháu về chờ đến hôm nay gần 2 năm, hôm 1/10 cháu gửi ngay email cho LSQ, thì hôm nay họ trả lời như thế này:
As your case is now current, your application was reviewed and denied under Section 221(g) of the Immigration and Nationality Act (INA), which states that applications lacking required documents must be denied until such time as those documents are submitted and found to be sufficient. You will receive via your mailing address form OF-194, which requires you to submit DS 230s, form Affidavit of Support/Joint Sponsor, new visa photos, valid police certificates and medical examination results for all applicants.

You may submit the additional information either by mail or in person at the Consulate between 1:00 p.m. - 2:00 p.m., any working day, except Wednesdays. You should include the OF-194 refusal sheet that you received asking for additional information

Theo cháu hiểu sơ sơ là hiện nay hồ sơ của cháu đã đáo hạn nhưng họ không thể cấp visa theo điều 221(g) cho đến khi hồ sơ được bổ túc các giấy tờ cần thiết(mà từ lần phỏng vấn đầu năm 2010 đã hết hạn) như đơn DS 230, giấy bảo trợ tài chính, hình visa mới, kết quả khám sức khỏe mới cho mỗi đương đơn, còn valid police certificates cháu không rành là cái gì? có phải là lý lịch tư pháp không ạ?. Và những giấy tờ này sẽ được yêu cầu trong mẫu đơn OF-194 mà họ sẽ gửi qua email mà cháu vẫn dùng liên lạc với họ phải không ạ? Và họ yêu cầu bổ túc bằng thư hoặc đến trực tiếp LSQ(trừ thứ 4) và nên kèm theo OF-194 khi bổ túc phải không ạ?

Do cháu kém tiếng Anh nên không có khả năng hiểu hết và hiểu đúng những điều họ nói, xin cô chú anh chị nào biết hoặc đã từng trải qua xin hãy giúp đỡ cháu với.
Và cho cháu hỏi thêm là nếu mình nhận được OF-194 yêu cầu bổ túc sức khỏe thì mình có thề dùng giấy này hẹn KSK tại Chợ Rẫy hay IOM được rồi phải không ạ, với lại DS 230 trước đây là do dịch vụ bên Mỹ điền, cháu không rành lắm, bây giờ cháu tự điền lại nếu có khác so với đơn đầu thì có sao không, giấy bảo trợ tài chính(I864) đã nộp trong lần phỏng vấn đầu cháu nghe nói là không hết hạn, sao bây giờ họ lại yêu cầu nộp lại, có vần đề gì chăng, cháu nộp thế bằng bộ thuế những năm gần đây được không?
Chào lanlannhi !
Cuối tháng 09/2012 vừa rồi chú có gởi mail lại cho LSQ và sau đó chú nhận được mail thông báo là LSQ đang sắp xếp 1 cuộc hẹn PV cho trường hợp của chú,khi nào sắp xếp xong họ sẽ thông báo sau, gia đình chú vẫn chưa có tin tức gì cả. Vì vậy gia đình cháu cũng không nên nôn nóng làm gì,cứ cố gắng làm theo những chỉ dẫn của các cô, chú trên diễn đàn nha!

lydao

Cựu Ban điều hành

Chào cháu lanlannhi,
Những điều cháu hiểu trên email trả lời của LSQ là đúng rồi và cháu sẽ nhận được tờ giấy xanh ( OF-194 ) yêu cầu bổ túc hồ sơ trong nay mai thôi và lúc đó cháu sẽ đi khám sức khoẻ, còn bây giờ cháu hãy chuẩn bị các giấy tờ còn lại là
- hình visa
- lý lịch tư pháp ( valid police certificates )
- DS 230 ( phần này phải khai hoàn toàn bằng tiếng Anh và đúng sự thật vì khi đi bổ túc nhân viên lãnh sự sẽ yêu cầu mỗi đương đơn giơ tay phải lên thề rồi kí vào part II của tờ DS 230, cô cũng vừa mới bổ túc xong )
-giấy bảo trợ tài chính I-864 ( cháu nhờ người thân bên Mỹ làm rồi gởi bản chính về VN rồi photo cho những người đi kèm cùng với đương đơn chính)
Trường hợp của cô họ không yêu cầu bổ túc I-864 nên cô không biết vì sao họ yêu cầu cháu nộp lại, nhưng cô nghĩ họ yêu cầu giấy tờ nào thì cháu bổ túc giấy tờ đó, đừng nộp thế bằng giấy tờ khác, chỉ mất thời gian của mình thôi cháu ạ.
Chúc cháu sớm nhận được giấy OF-194 và bổ túc thành công.

lanlannhi

Thành viên mới

dạ cháu cảm ơn chú quanghue1974 và cô lydao đã giúp đỡ cháu. Xin cho cháu được hỏi thêm chú quanghue1974 là chú nhận được email trả lời của Lsq, họ có nói là sẽ gửi cho chú OF-194 không? Hay họ chỉ nói sẽ gửi thư mời phỏng vấn cho chú thôi.
Cô lydao ơi, cô nộp bổ túc cho LSQ rồi họ cấp visa cho cô hay là họ lại hẹn phỏng vấn nữa hả cô, trong giấy xanh họ gửi cho cô có nói là họ sẽ phỏng vấn lại không?
Cháu cảm ơn cô chú.

quanghue1974

Thành viên tích cực

dạ cháu cảm ơn chú quanghue1974 và cô lydao đã giúp đỡ cháu. Xin cho cháu được hỏi thêm chú quanghue1974 là chú nhận được email trả lời của Lsq, họ có nói là sẽ gửi cho chú OF-194 không? Hay họ chỉ nói sẽ gửi thư mời phỏng vấn cho chú thôi.
Cô lydao ơi, cô nộp bổ túc cho LSQ rồi họ cấp visa cho cô hay là họ lại hẹn phỏng vấn nữa hả cô, trong giấy xanh họ gửi cho cô có nói là họ sẽ phỏng vấn lại không?
Cháu cảm ơn cô chú.
Đây là nguyên văn LSQ trả lời cho chú :
Dear Sir/Madam,

Thank you for your inquiry.

Your case is being scheduled for another interview appointment. We will contact you as soon as there is an appointment set on your case.
Lần đầu thì LSQ chỉ nói là đang xem xét hồ sơ của chú,còn lần sau thi họ nói là đang lên lịch hẹn PV cho trường hợp của chú mà thôi. Gia đình chú cũng đang sốt ruột đây,ăn rồi tính từng ngày à! Khi nào có tin tức gì là chú đăng lên liền. Thân chào !

lanlannhi

Thành viên mới
Xin cô chú giúp đỡ cháu gấp về việc khai DS-230 lần 2

Kính chào quý cô chú trong diễn đàn, hồ sơ của cháu đã đáo hạn lần 2 nên LSQ họ yêu cầu nộp DS 230 mới cho cả nhà, nhưng DS 230 cũ của gia đình cháu do bên dịch vụ họ làm, cháu không có giữ lại bản copy nào của DS 230 cũ hết và cũng không nhớ nội dung trong đó.Nay khi điền đơn mới cháu gặp một số vấn đề sau, mong cô chú nào biết thì giúp đỡ cho cháu:
1/ Nơi sanh trong giấy khai sanh của mẹ cháu là Phong Dinh nên trong LLTP mới làm cũng ghi nơi sanh là Phong Dinh, nhưng giấy CMND mẹ cháu làm hồi năm 2004 lại có phần nguyên quán thì mẹ ghi là SócTrăng(quê ông ngoại) nên hồi lúc làm passport mới năm 2011, mẹ không để ý nên lại lấy nguyên quán Sóc Trăng khai thành nơi sanh trong passport lại là Sóc Trăng. Thành ra bây giờ trên hai loại giấy tờ là passport và LLTP mẹ cháu lại có 2 nơi sanh khác nhau là Sóc Trăng và Phong Dinh, do đó cháu không biết bây giờ phải điền vào DS 230 thế nào đây, LSQ họ có làm khó dễ gì mình vụ này không, và nếu mình khai nơi sanh lần 2 không khớp với đơn cũ lần 1 thì có sao không ạ?
2/Bố cháu từng đi làm nghĩa vũ quốc tế tại Campuchia, vậy liệu bây giờ cháu có nên khai với LSQ là bố cháu đã từng đi nghĩa vụ đó không, gia đình bên Mỹ khuyên cháu không nên khai vì sợ LSQ sẽ làm khó. Hồi lúc làm DS 230 lần đầu cháu không biết bên dịch vụ họ khai thế nào để mà khai theo, giờ khai lại nếu sai lệch thông tin như vậy có bị cho là gian dối không ạ?. Thật sự thì khi đó cháu không rành giấy tờ gì hết, dịch vụ họ sắp sẵn rồi họ kêu mình cầm nguyên bộ đi p/v thôi, sau này cháu lên mạng tìm hiểu mới biết DS 230 là như thế nào? Bây giờ cháu phải làm sao? Xin hãy giúp cháu!
3/LSQ yêu cầu phải có chính thư giải thích mối quan hệ giữa người đồng tài trợ với người bảo lãnh và đương đơn, vậy thư này có phải viết bằng tiếng Anh và công chứng bên Mỹ không ạ? Có mẫu thư cho trường hợp này không ạ? Nếu có xin cô chú cho cháu xin mẫu thư với!
4/Bà Ngoại cháu là người bảo lãnh đang lãnh tiền của Chính phủ (không có income), vậy bà cháu không thể nộp giấy thuế theo yêu cầu bổ túc của LSQ, vậy bây giờ bà cháu đang cần viết thư giải thích lý do tại sao không nộp thuế cho LSQ.Xin cô chú cho cháu xin mẫu thư ấy với.Thư này có cần công chứng bên Mỹ không ạ?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Xin cô chú giúp đỡ cháu gấp về việc khai DS-230 lần 2

Kính chào quý cô chú trong diễn đàn, hồ sơ của cháu đã đáo hạn lần 2 nên LSQ họ yêu cầu nộp DS 230 mới cho cả nhà, nhưng DS 230 cũ của gia đình cháu do bên dịch vụ họ làm, cháu không có giữ lại bản copy nào của DS 230 cũ hết và cũng không nhớ nội dung trong đó.Nay khi điền đơn mới cháu gặp một số vấn đề sau, mong cô chú nào biết thì giúp đỡ cho cháu:
1/ Nơi sanh trong giấy khai sanh của mẹ cháu là Phong Dinh nên trong LLTP mới làm cũng ghi nơi sanh là Phong Dinh, nhưng giấy CMND mẹ cháu làm hồi năm 2004 lại có phần nguyên quán thì mẹ ghi là SócTrăng(quê ông ngoại) nên hồi lúc làm passport mới năm 2011, mẹ không để ý nên lại lấy nguyên quán Sóc Trăng khai thành nơi sanh trong passport lại là Sóc Trăng. Thành ra bây giờ trên hai loại giấy tờ là passport và LLTP mẹ cháu lại có 2 nơi sanh khác nhau là Sóc Trăng và Phong Dinh, do đó cháu không biết bây giờ phải điền vào DS 230 thế nào đây, LSQ họ có làm khó dễ gì mình vụ này không, và nếu mình khai nơi sanh lần 2 không khớp với đơn cũ lần 1 thì có sao không ạ?
2/Bố cháu từng đi làm nghĩa vũ quốc tế tại Campuchia, vậy liệu bây giờ cháu có nên khai với LSQ là bố cháu đã từng đi nghĩa vụ đó không, gia đình bên Mỹ khuyên cháu không nên khai vì sợ LSQ sẽ làm khó. Hồi lúc làm DS 230 lần đầu cháu không biết bên dịch vụ họ khai thế nào để mà khai theo, giờ khai lại nếu sai lệch thông tin như vậy có bị cho là gian dối không ạ?. Thật sự thì khi đó cháu không rành giấy tờ gì hết, dịch vụ họ sắp sẵn rồi họ kêu mình cầm nguyên bộ đi p/v thôi, sau này cháu lên mạng tìm hiểu mới biết DS 230 là như thế nào? Bây giờ cháu phải làm sao? Xin hãy giúp cháu!
3/LSQ yêu cầu phải có chính thư giải thích mối quan hệ giữa người đồng tài trợ với người bảo lãnh và đương đơn, vậy thư này có phải viết bằng tiếng Anh và công chứng bên Mỹ không ạ? Có mẫu thư cho trường hợp này không ạ? Nếu có xin cô chú cho cháu xin mẫu thư với!
4/Bà Ngoại cháu là người bảo lãnh đang lãnh tiền của Chính phủ (không có income), vậy bà cháu không thể nộp giấy thuế theo yêu cầu bổ túc của LSQ, vậy bây giờ bà cháu đang cần viết thư giải thích lý do tại sao không nộp thuế cho LSQ.Xin cô chú cho cháu xin mẫu thư ấy với.Thư này có cần công chứng bên Mỹ không ạ?
Hi LANLANNHI.
Tôi chỉ trả lời câu 1 cho bạn thôi.
1 nguyên quán ghi sóc trăng là đúng rồi .
2 Bạn phải đi đổi lại passport mới và nộp lại passport củ ,điều chỉnh nguyên quán và nơi sinh cho khớp .bạn phải lấy giấy khai sanh làm gốc ,từ đây tiếp tục đối chiếu với lý lịch tư pháp và passport. NẾU KHÔNG khi đi phỏng vấn sẽ được yêu cầu làm lại passport.
đây là kinh nghiệm thực tế từ chính gia đình của em tôi .khi đi làm lại passport mới nhớ mang theo giấy khai sinh bản chính để trình bày lý do .
3 gia đình bạn phải yêu cầu nơi làm dịch vụ một cách quyết liệt ,YÊU CẦU cung cấp bản DS-230 , xem họ đã khai như thế nào ,rồi từ đó đối chiếu để khai lại ds-230 mới .phải biết rõ các thông tin ghi trên đó ,để khi phỏng vấn trả lời cho đúng .
vài hàng chia sẽ cùng bạn .