[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005750015

kdung

Thành viên tích cực
Chào cô chú trong diễn đàn,
Hồ sơ F4 nhà cháu HCM2005750015
P/d: 28/9/2001
Approve day: 17/8/2005
Nhà cháu nộp SD 230 vào tháng 11/2010 nhưng bị trục trặc sai tới sai lui nên đến 02/03/2011 mới complete hồ sơ. Nhà cháu cũng đã đóng mỗi người 404$ rồi, cô chú cho cháu hỏi là:
Lịch visa F4 bị dời lại mà cháu sinh ngày 01/09/1986 vậy sau này cháu có được đi không. Cháu nghe người thì nói đã đóng 404$ rồi thì hồ sơ đã chốt, người thì nói chưa chắc.
Cháu muốn biết chắc là mình có được đi không để còn sắp xếp công việc sau này. Cô chú nào biết chỉ giùm cháu.
Thanks

kdung

Thành viên tích cực
Chào các ACE trên diễn đàn Xuất Nhập Cảnh, đây là lần đầu mình tham gia diễn đàn nên còn nhiều điều không biết, mong ACE thông cảm chỉ dẫn giùm mình :1:
Hồ sơ nhà mình là:
F4
Complete: 2/4/2011
Birthday: 1/9/1986
Theo cách tính tuổi CSPA thì mình quá 21 tuổi lâu rùi, nhưng mình có đi luật sư hỏi thì tuổi mình được khóa lại lúc nộp DS-230, nên mình được đi :1:, hình như trước khi lịch visa F4 bị lùi về 2năm.
Nhà mình nộp hồ sơ DS-230 từ tháng 11/2010 mà cứ bị trục trặc bổ sung hoài nên tới tháng 4/2011 mới complete được.
Ý mình muốn nhờ ACE tư vấn giùm mình là:
+Tuổi mình được khóa lại lúc bắt đầu nộp DS-230 hay là lúc hồ sơ nhà mình complete, nếu tính lúc complete thì mình quá tuổi rùi :2: ( mình không biết mình nghĩ vậy có đúng không? ACE nào biết xin giải thích giùm mình. Mình hiểu mơ hồ về vấn đề này lắm ^^)
+ Kế nữa là nếu mình đủ điều kiện đi(vì hồ sơ nhà mình đã complete hết rùi, có tên mình luôn rùi) thì sau này có giấy phỏng vấn liệu có khi nào không có tên mình o trỏng không? liệu có phải khiếu nại tuổi CSPA gì nữa không
Lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn mong ACE giúp đỡ và lượng thứ nếu mình có gì sai sót,
Thân

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Xin hỏi mọi người về cách tính tuổi CSPA

Chào các ACE trên diễn đàn Xuất Nhập Cảnh, đây là lần đầu mình tham gia diễn đàn nên còn nhiều điều không biết, mong ACE thông cảm chỉ dẫn giùm mình :1:
Hồ sơ nhà mình là:
F4
Theo cách tính tuổi CSPA thì mình quá 21 tuổi lâu rùi, nhưng mình có đi luật sư hỏi thì tuổi mình được khóa lại lúc nộp DS-230, nên mình được đi :1:, hình như trước khi lịch visa F4 bị lùi về 2năm.
Nhà mình nộp hồ sơ DS-230 từ tháng 11/2010 mà cứ bị trục trặc bổ sung hoài nên tới tháng 4/2011 mới complete được.
Ý mình muốn nhờ ACE tư vấn giùm mình là:
+Tuổi mình được khóa lại lúc bắt đầu nộp DS-230 hay là lúc hồ sơ nhà mình complete, nếu tính lúc complete thì mình quá tuổi rùi :2: ( mình không biết mình nghĩ vậy có đúng không? ACE nào biết xin giải thích giùm mình. Mình hiểu mơ hồ về vấn đề này lắm ^^)
+ Kế nữa là nếu mình đủ điều kiện đi(vì hồ sơ nhà mình đã complete hết rùi, có tên mình luôn rùi) thì sau này có giấy phỏng vấn liệu có khi nào không có tên mình o trỏng không? liệu có phải khiếu nại tuổi CSPA gì nữa không
Lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn mong ACE giúp đỡ và lượng thứ nếu mình có gì sai sót,
Thân
TRƯỚC HẾT BẠN XEM Ở ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...1-năm-nhìn-lại?p=103167&viewfull=1#post103167
VÀ Ở ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/6337-Áp-dụng-luật-CSPA-khi-lịch-cấp-visa-lùi

THỜI ĐIỂM LỊCH VISA LÙI CỦA DIỆN F4 LÀ 01/01/2011 VÀ DIỆN F4 ĐÃ MỠ CÁC HỒ SƠ CÓ NGÀY ƯU TIÊN TRƯỚC 01/01/2002.
HỒ SƠ CỦA GIA ĐÌNH BẠN HOÀN TẤT 02/04/2011.
Điều này đồng nghĩa là hồ sơ đã hoàn tất sau ngày lịch visa lùi 01/01/2011.
Mấu chốt là hồ sơ gia đình bạn có
1 nộp ds-230 và civil documents có tên của bạn là từ tháng 11/2010 hay không ?
2 lúc nộp hồ sơ , trong danh sách đóng lệ phí visa có tên bạn hay không ?
NẾU CÓ , TUỔI CSPA CỦA BẠN MỚI ĐƯỢC KHÓA LẠI TẠI THỜI ĐIỂM , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .

vuthangsi

Ban điều hành

HỒ SƠ CỦA BẠN NHƯ SAU
TUỔI THEO LUẬT CSPA TÍNH NHƯ SAU
Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
THỜI GIAN CHỜ ĐỢI CỦA HỒ SƠ NÀY LÀ 3 NĂM 10THÁNG 19 NGÀY .
BẠN LẤY NGÀY SINH NHẬT TRÒN 21 TUỔI CỦA BẠN, 01/09/2007 CỘNG THÊM 3 NĂM 8 THÁNG 17 NGÀY SẼ BIẾT NGÀY ĐÁO HẠN CUỐI CÙNG CSPA CỦA BẠN .

kdung

Thành viên tích cực

NẾU CÓ , TUỔI CSPA CỦA BẠN MỚI ĐƯỢC KHÓA LẠI TẠI THỜI ĐIỂM , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .[/QUOTE]
Cám ơn anh vuthangsi đã tư vấn rất nhanh giùm em, bởi vì không lên mạng được nên bây giờ em
mới trả lời anh, thành thật xin lỗi anh.
Như vậy tuổi CSPA của em đã khóa lại trước khi lịch visa lùi lại vì 2 câu hỏi của anh em đều có :1:
Em yên tâm lắm rùi, e mạn phép hỏi anh câu này nữa có gì sai xin anh bỏ qua cho em. Sau này có giấy phỏng vấn liệu có khi nào không có tên em ở trỏng không? liệu có phải khiếu nại tuổi CSPA gì nữa không ạ và nếu gia đình em nhận được visa (mẹ em là đương đơn chính) một mình em qua Mỹ trước được không vì theo em tính tới thời điểm đó ba mẹ em phải ở lại lo đám cưới của chị em và ba mẹ em muốn em qua liền ( ba mẹ lớn tuổi nên lo lắng sợ em ở lại có chuyện, mặc dù biết là cũng sẽ chẳng có chuyện gì )
Thân chào anh vuthangsi

vuthangsi

Ban điều hành

NẾU CÓ , TUỔI CSPA CỦA BẠN MỚI ĐƯỢC KHÓA LẠI TẠI THỜI ĐIỂM , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .
Cám ơn anh vuthangsi đã tư vấn rất nhanh giùm em, bởi vì không lên mạng được nên bây giờ em
mới trả lời anh, thành thật xin lỗi anh.
Như vậy tuổi CSPA của em đã khóa lại trước khi lịch visa lùi lại vì 2 câu hỏi của anh em đều có :1:
Em yên tâm lắm rùi, e mạn phép hỏi anh câu này nữa có gì sai xin anh bỏ qua cho em. Sau này có giấy phỏng vấn liệu có khi nào không có tên em ở trỏng không? liệu có phải khiếu nại tuổi CSPA gì nữa không ạ và nếu gia đình em nhận được visa (mẹ em là đương đơn chính) một mình em qua Mỹ trước được không vì theo em tính tới thời điểm đó ba mẹ em phải ở lại lo đám cưới của chị em và ba mẹ em muốn em qua liền ( ba mẹ lớn tuổi nên lo lắng sợ em ở lại có chuyện, mặc dù biết là cũng sẽ chẳng có chuyện gì )
Thân chào anh vuthangsi[/QUOTE]

1 KHI CÓ VISA . MẸ BẠN LÀ ĐƯƠNG ĐƠN CHÍNH CỦA HỒ SƠ NÀY PHẢI NHẬP CẢNH HOA KỲ .
NHỮNG ĐƯƠNG ĐƠN PHỤ CỦA HỒ SƠ NÀY LÀ BA BẠN , VÀ BẠN CHỈ ĐƯỢC NHẬP CẢNH HOA KỲ CÙNG MỘT LƯỢT VỚI MẸ BẠN HOẶC SAU MẸ BẠN .
Bạn không thể nhập cảnh trước mẹ của bạn được .
2 Khi có giấy gọi phỏng vấn , nếu không có tên bạn thì tiến hành khiếu nại CSPA tại LSQ HOA KỲ .
GIA ĐÌNH BẠN CẦN PHẢI CÓ THÊM CHỨNG TỪ ĐÃ ĐÓNG TIỀN LỆ PHÍ VISA VÀ CHỨNG TỪ NỘP DS-230 CÓ TÊN CỦA BẠN .TRƯỚC NGÀY LỊCH VISA LÙI .

kdung

Thành viên tích cực

Em đã hiểu rõ, cám ơn anh vuthangsi trả lởi.
Chúc anh nhiều sức khỏe,
Thân chào anh

Loves

Thành viên tích cực

Cách in giấy đóng tiền
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...nt-Cover-Sheet

vào đây in
https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx

Bạn xem lại lúc trước nhà bạn điền DS-3032 , bên mỹ gởi về 5 tờ giấy và trong 5 tờ đó có 1 tờ có số Invoice ID ( 8 số )
Lấy 8 số đó vào trang ở trên mà log in và in giấy

Chị in ra xem thử gia đình mình ai đóng , ai không đóng .
9/2013 thì chị tròn 27 tuổi,
9/2005 thì chị tròn 19 tuổi
9/2007 thì chị trên 21 tuổi
từ 9/2001 đến 9/2007 thì hồ sơ được 6 năm , theo em được biết hồ sơ chờ 6 năm diện F4 thì chưa được mở và lúc đó chị đã quá 21 tuổi và sẽ ko đóng tiền visa được .

Có hồ sơ chờ 8 , 9 năm mà vẫn chưa được mở để đóng tiền visa , trong khi gia đình chị chờ có 6 năm sao đóng tiền visa được. Mong chị in giấy đóng tiền visa ra xem cho chính xác

NGƯỜI TA LÀ BOY , KHÔNG PHẢI CHỊ .

Last edited by a moderator:

kdung

Thành viên tích cực

Mình là boy mà. Hix
Mình lên bằng dt, đễ mai mình thử nha.

vuthangsi

Ban điều hành

cách in giấy đóng tiền
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...nt-cover-sheet

vào đây in
https://ceac.state.gov/ctrac/invoice/signon.aspx

bạn xem lại lúc trước nhà bạn điền ds-3032 , bên mỹ gởi về 5 tờ giấy và trong 5 tờ đó có 1 tờ có số invoice id ( 8 số )
lấy 8 số đó vào trang ở trên mà log in và in giấy

p/d: 28/9/2001
approve day: 17/8/2005
complete: 2/4/2011
birthday: 1/9/1986
chị in ra xem thử gia đình mình ai đóng , ai không đóng .
9/2013 thì chị tròn 27 tuổi,
9/2005 thì chị tròn 19 tuổi
9/2007 thì chị trên 21 tuổi
từ 9/2001 đến 9/2007 thì hồ sơ được 6 năm , theo em được biết hồ sơ chờ 6 năm diện f4 thì chưa được mở và lúc đó chị đã quá 21 tuổi và sẽ ko đóng tiền visa được .

Có hồ sơ chờ 8 , 9 năm mà vẫn chưa được mở để đóng tiền visa , trong khi gia đình chị chờ có 6 năm sao đóng tiền visa được. Mong chị in giấy đóng tiền visa ra xem cho chính xác
hồ sơ được mỡ chỉ cần
1 đã hoàn tất . Kể từ ngày approve date 17/08/2005
2 và còn cách ngày đáo hạn hồ sơ đăng trên lịch visa hằng tháng , tùy theo từng diện .từ 4 đến 6 tháng
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/167-Ngày-đủ-tiêu-chuẩn-của-national-visa-center
thời điểm lịch visa lùi của diện f4 là 01/01/2011 và diện f4 đã mỡ các hồ sơ có ngày ưu tiên trước 01/01/2002.
Trong khi hồ sơ này có ngày ưu tiên 28/09/2011 , tức là hồ sơ này đã được mỡ rồi .
Người này sinh 01/09/1986 , ngày tròn sinh nhật 21 tuổi là ngày 01/09/2007 và được cộng thêm thời gian chờ đợi là 3 năm 8 tháng 17 ngày nên ngày đáo hạn cuối cùng để khiếu nại cspa của người này là ngày 17/06/2011.
Nếu đã hoàn tất hồ sơ và đóng tiền trước ngày 17/06/2011 , thì tuổi cspa đã được khóa lại .
Trong khi hồ sơ này đã hoàn tất vào ngày 02/04/2011.
Trước ngày 17/06/2011.

kdung

Thành viên tích cực

Thân chào anh vuthangsi, anh cho e hỏi:
Mẹ em mới chụp hình phổi (gia đình em khám sức khỏe ở BV Hòa Hảo), bác sỹ nói mẹ em bị tràn dịch màng phổi nhẹ. Bác sỹ coi phim rồi nói như vậy.
Vậy nếu như sau này mẹ em bị vướng khám sức khỏe (mẹ em là đương đơn chính) thì lúc đó gia đình em sẽ như thế nào và e có được đi trước không ạ.
Em cám ơn anh nhiều!

tien_thanh0711

Thành viên

Mẹ em mới chụp hình phổi (gia đình em khám sức khỏe ở BV Hòa Hảo), bác sỹ nói mẹ em bị tràn dịch màng phổi nhẹ. Bác sỹ coi phim rồi nói như vậy.
Vậy nếu như sau này mẹ em bị vướng khám sức khỏe (mẹ em là đương đơn chính) thì lúc đó gia đình em sẽ như thế nào và e có được đi trước không ạ.
Em cám ơn anh nhiều!
nếu mẹ bạn bị vướng KSK thì bạn sẽ không được đi trước đâu. @_@

vuthangsi

Ban điều hành

Em cám ơn anh nhiều!
DO MẸ BẠN LÀ ĐƯƠNG ĐƠN CHÍNH CỦA HỒ SƠ NÊN
CHỈ KHI NÀO MẸ BẠN ĐƯỢC CẤP VISA XUẤT CẢNH , THÌ GIA ĐÌNH BẠN MỚI ĐƯỢC CÙNG XUẤT CẢNH VỚI MẸ BẠN .
Các đương đơn phụ của hồ sơ này chỉ được nhập cảnh HOA KỲ cùng một lượt , hoặc sau đương đơn chính của hồ sơ này , là MẸ bạn .
BẠN KHÔNG THỂ NHẬP CẢNH HOA KỲ TRƯỚC MẸ CỦA BẠN ĐƯỢC .
Điều khoản 212(a)(1): điều khoản này ngăn cấm việc cấp thị thực cho đương đơn nào bị nhiễm các bệnh có ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe cộng đồng. Lãnh sự quán đề nghị đương đơn sắp xếp việc chữa bệnh với bệnh viện Chợ Rẫy. Khi tình trạng sức khỏe của đương đơn được cải thiện, đương đơn có thể đủ điều kiện được cấp thị thực.
Không rõ lắm về bệnh TRÀN DỊCH MÀN PHỔI NHẸ có thuộc vê bệnh cấm nhập cảnh hay không , nhưng mẹ bạn cần được chữa trị hết bệnh, trước ngày phỏng vấn .
Khi có giấy gọi phỏng vấn , gia đình bạn nên đi khám sức khỏe ở BỆNH VIỆN CHỢ RẨY .

kdung

Thành viên tích cực

Xin hỏi mọi người giấy chứng nhận độc thân mình làm cách đây 3 năm, bây giờ có cần làm lại không vậy?

vuthangsi

Ban điều hành

Xin hỏi mọi người giấy chứng nhận độc thân mình làm cách đây 3 năm, bây giờ có cần làm lại không vậy?
GIẤY XÁC NHẬN ĐỘC THÂN CHỈ CÓ THỜI HẠN 6 THÁNG .
ĐỂ TỚI 3 NĂM , AI MÀ BIẾT BẠN CÒN ĐỘC THÂN HAY ĐÃ LẤY VỢ , CƯỚI CHỒNG RỒI .
Phải đi làm lại để chứng minh là chưa có vợ , có chồng .
P/S Không cần làm giấy xác nhận chưa có người IU .

Loves

Thành viên tích cực

Chờ khi nào có giấy phỏng vấn thì mới đi làm giấy xác nhận độc thân .
Nam từ 20 tuổi , nữ từ 18 tuổi phải làm giấy xác nhận độc thân .

GỞI MAIL CHO NVC HỎI NGÀY PHỎNG VẤN 12 NGÀY SAU CÓ THƯ TRẢ LỜI:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...ho-national-visa-center-để-hỏi-ngày-phỏng-vấn

+ Lưu ý: Thư báo PV gởi về mail box thường trước ngày PV 30 - 45 ngày . Check mail nhé, kẻo bị chậm nhận thư PV. In ra đi KSK-CN ngay)
Khi có thư mời phỏng vấn qua email , in ra 3 bộ .
1 bộ ksk, 1 bộ chích ngừa, 1 bộ phỏng vấn .

http://xuatnhapcanh.com/forum/content.php/100-Kinh-nghiệm-khám-sức-khỏe-và-chích-ngừa
+ CHÍCH NGỪA
mang thư PV và Hchiếu cả nhà đến : Kiểm dịch Tp. Hồ Chí Minh tại số 40 Nguyễn Văn Trỗi, Quận Phú Nhuận, Tp. Hồ Chí Minh, điện thoại: (84-8) 3844-5306
Sau khi chích ngừa xong nhớ lấy giấy màu vàng đem qua nộp khi đi khám sức khỏe

+ Khám sức khỏe chợ rẫy :
Bệnh viện Chợ Rẫy, Phòng khám Xuất cảnh
Địa chỉ: 201B Nguyễn Chí Thanh, Phường 12, Quận 5, Tp. Hồ Chí Minh
Điện thoại: (84-8) 3856-5703
Website: http://www.choray.org.vn/huongdan.asp

Tổ chức Quốc tế về Di dân (IOM)
Địa chỉ: 1B Phạm Ngọc Thạch, Quận 1, Tp. Hồ Chí Minh
Điện thoại: (84-8) 3822-2058 / 3822-2057 / 3822-2061

Lưu ý: Khi có giấy báo PV in từ Mail Box thì gọi điện thoại đăng ký ngày KSK với BV, họ chỉ yêu cầu cung cấp Case number và tên tuổi hồ sơ.

+ Phỏng vấn :
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php/97-Bước-4-HỒ-SƠ-TẠI-LÃNH-SỰ-QUÁN-HOA-KỲ

Loves

Thành viên tích cực

CSPA :

Theo anh Vuthangsi thì trước ngày phỏng vấn 15 ngày .
Bạn vào đây , điền đơn điện tử gởi cho LSQ HOA KỲ
http://hochiminh.usconsulate.gov/con...inquiries.html
Xem hướng dẫn điền đơn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...i-LSQ-Hoa-Kỳ
Người điền đơn này là BA/MẸ của bạn , đương đơn chính của hồ sơ này
các giấy tờ kèm theo khi gởi thư điện tử
Chúng tôi sẽ không tính tuổi theo điều luật CSPA cho tới khi nhận được đơn (bao gồm phí). Tất cả các đương đơn phải có những giấy tờ sau:

1.Mẫu đơn DS230 (phần 1 và 2)
2.Hộ chiếu còn hiệu lực (nếu có) và khai sanh
3.Thư mời phỏng vấn và/hoặc Giấy Chấp Thuận (I-797/I-797C/I-171)
4.Lệ phí không hoàn lại 230 đô la Mỹ sẽ trả tại Lãnh sự (nếu lệ phí này chưa được đóng tại NVC)
Trường hợp của em bạn đã đóng lệ phí visa rồi thì không phải đóng nữa , nhưng khi đến khiếu nại CSPA tại LSQ , nhớ manh theo hóa đơn đóng tiền .
Cột SUBJECT , chọn câu A 8 .
MY CHILD IS NOT ON THE INTERVIEW LIST.
Bạn vào đây , tự tính tuổi CSPA của anh em bạn
http://xuatnhapcanh.com/bangtinhtuoi.php

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

THAM KHẢO THÊM :
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18100-xin-giúp-đỡ-CSPA

kdung

Thành viên tích cực

Hi loves,
Hồi học xong đại học mình có đi bộ đội (tại vì học xong vẫn trong tuổi đi nghĩa vụ), đi gần 18 tháng. Mình chỉ có giấy gọi nhập ngũ và giấy ra quân thôi. Mình dịch thuật công chứng rồi.
2 tờ giấy đó là hồ sơ quân đội của mình phải không vậy? Mai mốt phỏng vấn cầm theo hả bạn?
Mình có cần bổ sung gì nữa không bạn?

Loves

Thành viên tích cực

2 tờ giấy đó là hồ sơ quân đội của mình phải không vậy?
Không cần giấy xuất nhập ngũ này đâu bạn , vì ko ai hỏi tới hồ sơ quân đội cả.
Tat ca duong don song tai Viet Nam co di linh, bo doi khong can phai nop ho so quan doi

DS-230 trước đây nộp cho NVC có thời hạn 1 năm , sau 1 năm phải khai lại để đem đi lúc phỏng vấn .
Và LLTP số 2 cũng thế.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18066-Tổng-hợp-về-ds-230?highlight=

Chỉnh sửa cuối: