IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - HCM2010563154 & HCM2010563158*

chubby_unicorn

Thành viên tích cực
Xin chào diễn đàn. Trước hết mình ko biết diện mình sắp hỏi có đúng là F1 ko, nhưng nghĩ vậy nên post vào đây. Nếu ko đúng bạn move giúp qua nơi thích hợp nha.
Chị 2 mình đang ở US, có quốc tịch và làm thủ tục bảo lãnh ba mẹ từ năm 2009. Hiện tại ba mẹ mình vừa nhận được DS3032 yêu cầu điền agent. Mình có 1 số thắc mắc.
1. Trong thư có ghi khi contact với NVC nên cung cấp kèm thông tin: Name of Visa Applicant, Name of Petitioner, Case Number. Như vậy khi gửi DS3032 về lại cho NVC mình có gửi kèm 3 thông tin đó ko? Nếu có thì dán 3 thông tin này ngoài bì thư hay chỉ cần in ra để trong bao thư?

2. DS3032 của ba mẹ mình được gửi về cùng lúc. Vậy khi gửi qua lại NVC mình phải tách riêng ra 2 bao thư _ 1 của ba, 1 của mẹ hay mình gửi cả hai chung 1 bao thư được.

3. Ngoại trừ gửi thư tay, mình có thể gửi email ko? Tốt nhất nên gửi thư tay hay email?

Mong nhận được trả lời sớm. Cám ơn các bạn.

nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Cách điền và gửi DS3032

Xin chào diễn đàn. Trước hết mình ko biết diện mình sắp hỏi có đúng là F1 ko, nhưng nghĩ vậy nên post vào đây. Nếu ko đúng bạn move giúp qua nơi thích hợp nha.
Diện của gia đình bạn, con bảo lãnh Cha, Mẹ là diện IR5, trong diễn đàn hình như admin chưa có mục này, xin admin coi lại.

1. Trong thư có ghi khi contact với NVC nên cung cấp kèm thông tin: Name of Visa Applicant, Name of Petitioner, Case Number. Như vậy khi gửi DS3032 về lại cho NVC mình có gửi kèm 3 thông tin đó ko? Nếu có thì dán 3 thông tin này ngoài bì thư hay chỉ cần in ra để trong bao thư?
Trong mẫu ds3032 gửi về trên đó có ghi rõ Case number và tên người được bảo lãnh rồi, gia đình chỉ cần chọn ai là người trung gian mà thôi.

2. DS3032 của ba mẹ mình được gửi về cùng lúc. Vậy khi gửi qua lại NVC mình phải tách riêng ra 2 bao thư _ 1 của ba, 1 của mẹ hay mình gửi cả hai chung 1 bao thư được.
Khi điền và gửi sang bắt buộc gia đình phải tách riêng biệt mỗi người một hồ sơ. (diện IR5 mỗi người 1 hồ sơ)

3. Ngoại trừ gửi thư tay, mình có thể gửi email ko? Tốt nhất nên gửi thư tay hay email?

Mong nhận được trả lời sớm. Cám ơn các bạn.
Bạn gửi bằng đường bưu điện cho NVC, đồng thời cũng có thể gửi email cho NVC để thông báo cho họ biết, sẽ rất có lợi cho các bước tiếp theo, NVC sẽ liên lạc lại bằng email cho Cha, Mẹ bạn.
Nên nhớ: hồ sơ của Cha, Mẹ bạn khi làm cũng riêng biệt vì mỗi người có một Case number khác nhau, không thể làm chung hoặc nộp chung được.
@bạn xem mẫu thư gửi kèm DS3032 ở đây nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=81

Chúc thành công !

chubby_unicorn

Thành viên tích cực
Ðề: IR5 - Cách điền và gửi DS3032

Cám ơn bài trả lời của bạn. Mình có thêm 1 thắc mắc sau
Mình vừa liên lạc với chị 2 ở US, chị bảo bên cũng nhận được DS3032 và người ở dịch vụ bên đó đã điền cũng như gửi luôn rồi.
Có nghĩa là người ta giả chữ ký (hoặc ký đại) tên của ba mẹ mình. Nếu vậy có ảnh hưởng gì đến hồ sơ sau này ko bạn?
Mình đang in mẫu DS230 và điền sẵn cho ba mẹ. Nếu gửi qua bên họ đối chiếu chữ ký thấy không khớp sẽ như thế nào?
Ngoài ra mình vẫn ko an tâm về DS3032 mà dịch vụ bên đó gửi đi. Có cách nào check được xem mẫu DS3032 đó đã được approve chưa hay mình fai gửi lại lần nữa?
Case number của ba mẹ mình là:
HCM2010563158
HCM2010563154

Cám ơn bạn.

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Cám ơn bài trả lời của bạn. Mình có thêm 1 thắc mắc sau
Mình vừa liên lạc với chị 2 ở US, chị bảo bên cũng nhận được DS3032 và người ở dịch vụ bên đó đã điền cũng như gửi luôn rồi.
Có nghĩa là người ta giả chữ ký (hoặc ký đại) tên của ba mẹ mình. Nếu vậy có ảnh hưởng gì đến hồ sơ sau này ko bạn?
Mình đang in mẫu DS230 và điền sẵn cho ba mẹ. Nếu gửi qua bên họ đối chiếu chữ ký thấy không khớp sẽ như thế nào?
Ngoài ra mình vẫn ko an tâm về DS3032 mà dịch vụ bên đó gửi đi. Có cách nào check được xem mẫu DS3032 đó đã được approve chưa hay mình fai gửi lại lần nữa?
Case number của ba mẹ mình là:
HCM2010563158
HCM2010563154

Cám ơn bạn.
Thực ra mẫu DS3032 này chỉ là một thủ tục của NVC nhằm xác định chính xác địa chỉ của đương đơn nhằm tránh xảy ra sự cố thất lạc thư tín sau khi hồ sơ được mở. Đúng ra mẫu này phải do người được bảo lãnh viết xuống và ký vào đó, trong trường hợp bên Us đã lỡ làm và đã gửi rồi thì cũng không sao cả, miễn trong đó ghi địa chỉ chính xác là ok rồi. Trong trường hợp bạn chưa an tâm thì bên phía VN cũng có thể gửi trực tiếp mẫu DS3032 cho NVC bằng thư bưu điện, kèm theo bạn cũng có thể gửi email theo mẫu: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=81 trong email bạn cũng có thể scan mẫu DS3032 có chữ ký ra thành file jpg khung size 800x600 pixels gửi kèm theo email luôn, NVC vẫn chấp nhận. DS3032 sau khi được gửi đi thì NVC sẽ gửi các thông báo tiếp theo về đóng các khoản phí 70$ và 400$ về cho người bảo lãnh liền. Bạn yên tâm đi nhé.

Thân chào !

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn.
Mình chỉ lo bên kia đã gửi mà bên đây gửi nữa thì lại càng bị đối chiếu chữ ký. ^^.
Hiện chi 2 mình đã đóng 70USD phí cho mỗi người nhưng chưa nhận được thông báo đóng 400 ÚSD.
Mình có nên email cho NVS hỏi họ đã nhận được DS3032 của ba mẹ mình chưa ko? hay mình nên gọi cho họ?

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Cám ơn bạn.
Mình chỉ lo bên kia đã gửi mà bên đây gửi nữa thì lại càng bị đối chiếu chữ ký. ^^.
Hiện chi 2 mình đã đóng 70USD phí cho mỗi người nhưng chưa nhận được thông báo đóng 400 ÚSD.
Mình có nên email cho NVS hỏi họ đã nhận được DS3032 của ba mẹ mình chưa ko? hay mình nên gọi cho họ?
Nếu bên đó đã đóng 70$ rồi thì bạn đừng lo lắng về chuyện DS3032 nữa, vì NVC đã xác định được địa chỉ người bảo lãnh rồi, tất cả các khoản đóng tiền họ sẽ thông báo cho gia đình bên đó, sau 70$ sẽ đến 400$ và các thủ tục tiếp theo để hoàn tất. Hiện tại ở VN bạn chỉ nên gửi email cho NVC thông báo cho NVC biết đại chỉ email và địa chỉ chính xác mà thôi, bạn cũng không cần phải hỏi NVC về DS3032 đâu.
Mỗi hồ sơ bạn nên gửi bằng 1 địa chỉ email riêng biệt, không sử dụng 1 địa chỉ email để hỏi 2 hồ sơ.

Thân chào !

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn đã trả lời.
Hiện tại chị 2 mình đã đóng 70USD rồi. Theo mình xem ở http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=107 có đề cập đến việc mình nên chuẩn bị trước một số hồ sơ để gửi qua cho chị 2?

1) 2 tấm hình khổ hộ chiếu (2X2 inches) của người được bảo lãnh (Hãy viết nhẹ số hồ sơ của National Visa Center, tên họ và ngày sanh của người được bảo lãnh trên mặt đằng sau của mỗi tấm hình).
2) Mẫu DS-230 phần 1 điền và ký tên của người được bảo lãnh.
3) Mẫu DS-230 phần 2 điền sẵn nhưng không ký tên của người được bảo lãnh.
4) Bản sao của trang hộ chiếu có thông tin cá nhân của người được bảo lãnh.
5) Giấy khai sanh bản chánh của người được bảo lãnh.
6) Giấy kết hôn bản chánh của người được bảo lãnh và của người bảo lãnh.
7) Lý lịch tư pháp của người được bảo lãnh.

------------------
Mình có thêm 1 số thắc mắc sau:
1. Trong mẫu DS-230, nhiều chỗ yêu cầu điền địa chỉ, họ tên con cái.. mình điền địa chỉ dạng tiếng Việt hay tiếng Anh. Họ tên con cái ( cụ thể tên chị 2 mình và mình) mình sẽ viết dạng tên theo tiếng Anh hay Việt?

2. Mình còn nghe nói mẫu DS230 có mã vạch. Như vậy, mình in form trên mạng ra điền trước, ghi số Number case trên góc trên bên phải, thì mã vạch kia bao giờ mình có, nếu có thì dán vào đâu? Hay là mình chờ chị 2 có mẫu DS230 rồi scan gửi về cho mình điền?

3. Phần giấy kết hôn: Vì đây là diện bảo lãnh ba mẹ, không phải diện vợ chồng nên có cần gửi giấy kết hôn ko?

4. Ngoài những thứ trên mình có cần chuẩn bị hay gửi gì thêm cho chị 2 nữa ko?

Thanks bạn.

linda

Ban điều hành

Cám ơn bạn đã trả lời.
Hiện tại chị 2 mình đã đóng 70USD rồi. Theo mình xem ở http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=107 có đề cập đến việc mình nên chuẩn bị trước một số hồ sơ để gửi qua cho chị 2?

1) 2 tấm hình khổ hộ chiếu (2X2 inches) của người được bảo lãnh (Hãy viết nhẹ số hồ sơ của National Visa Center, tên họ và ngày sanh của người được bảo lãnh trên mặt đằng sau của mỗi tấm hình).
2) Mẫu DS-230 phần 1 điền và ký tên của người được bảo lãnh.
3) Mẫu DS-230 phần 2 điền sẵn nhưng không ký tên của người được bảo lãnh.
4) Bản sao của trang hộ chiếu có thông tin cá nhân của người được bảo lãnh.
5) Giấy khai sanh bản chánh của người được bảo lãnh.
6) Giấy kết hôn bản chánh của người được bảo lãnh và của người bảo lãnh.
7) Lý lịch tư pháp của người được bảo lãnh.
------------------
1. Trong mẫu DS-230, nhiều chỗ yêu cầu điền địa chỉ, họ tên con cái.. mình điền địa chỉ dạng tiếng Việt hay tiếng Anh. Họ tên con cái ( cụ thể tên chị 2 mình và mình) mình sẽ viết dạng tên theo tiếng Anh hay Việt?
Bạn điền tên và địa chỉ theo tiếng Anh. Ví dụ: NGUYEN TRUNG VAN.Câu 2 ghi theo đúng tiếng Việt : NGUYỄN VĂN TRUNG.

Địa chỉ cũng vậy: 123 PHAM VAN HAI, WARD 1, BINH THANH, HCMC, VIET NAM.

2. Mình còn nghe nói mẫu DS230 có mã vạch. Như vậy, mình in form trên mạng ra điền trước, ghi số Number case trên góc trên bên phải, thì mã vạch kia bao giờ mình có, nếu có thì dán vào đâu? Hay là mình chờ chị 2 có mẫu DS230 rồi scan gửi về cho mình điền?
DS 230 không có mã vạch, bạn có thể Down trên mạng về điền vào nhưng khi gởi cho NVC thì bắt buộc phải DOCUMENT COVER SHEET đặt trên trên mỗi hồ sơ, trên tờ này có mã vạch, sau khi đóng 70usd và 400usd bạn sẽ nhận được trang này từ NVC gởi cho bạn.

3. Phần giấy kết hôn: Vì đây là diện bảo lãnh ba mẹ, không phải diện vợ chồng nên có cần gửi giấy kết hôn ko?
Vậy là Ba Mẹ bạn đi diện IR5, cha mẹ của công dân Hoa Kỳ. Ba mẹ của bạn phải nộp Giấy Kết hôn cả người được bảo lãnh và người bảo lãnh.

4. Ngoài những thứ trên mình có cần chuẩn bị hay gửi gì thêm cho chị 2 nữa ko?

Thanks bạn.
Những giấy tờ bạn liệt kê ở trên đã đủ rồi . Còn thiếu giấy khai sinh của người bảo lãnh.

Chúc thành công!

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

------------------

Bạn điền tên và địa chỉ theo tiếng Anh. Ví dụ: NGUYEN TRUNG VAN.Câu 2 ghi theo đúng tiếng Việt : NGUYỄN VĂN TRUNG.

Địa chỉ cũng vậy: 123 PHAM VAN HAI, WARD 1, BINH THANH, HCMC, VIET NAM.
Mình gửi bạn link giấy tờ mình đã điền nháp. Bạn check thử giúp mình nha.
Đây là các trang mình điền:
Page 1
Page2
Page 3
Page 4

Riêng Page 1 câu 2 minh sẽ bổ sung tên tiếng việt đầy đủ như bạn nói.
Những chỗ còn trống như tên ông bà, ngày tháng năm sinh, nếu ko nhớ rõ ngày thì ghi như thế nào?
Nơi sinh, nghề nghiệp mình sẽ bổ sung sau. Nếu ba mẹ mình làm thợ may tại nhà, ko lẽ nơi công tác mình cũng fa3i ghi lại địa chỉ nhà?

Câu 29: mình ở cùng nhà với ba mẹ nên ko ghi địa chỉ đúng ko?

Câu 31: mình ko biết có điền tên mẹ vào vị trí này ko? Vì mẹ đi cùng ba nhưng lại là hồ sơ khác, ko fa3i dang đi kèm

Câu 32: Trường hợp của ba mình là làm thợ may ( đã từng làm, giờ lớn tuổi cũng ít may lắm) thì Employer và Jobtitle ghi như mình có đúng ko?

Phần hỏi nghề nghiệp sẽ làm khi qua Mỹ nên để trống hay để: taking care grand-daughter/ tailor????
(ba mình 57 tuổi rồi)

Câu 33: trường hợp ba mình, trước giải phóng thì đi lính, sau giải phóng về học nghề may, vậy ghi như thế nào?

Tương tự với câu 34 35. Check giúp mình ^^.

Part II
Xem giúp mình câu 43 mình trả lời đúng chưa.

Ba mình đã 1 lần được chị 2 và anh rể bảo lãnh đi du lịch nhưng phỏng vấn rớt. Điều này có phải khai thêm chỗ nào đặc biệt ko?
Ngoài ra họ tên của mom mình, trong giấy NVC gửi ghi MY NGOC THI NGUYEN. (tuc la ten, lot, ho)
Còn của chị 2 mình, người bảo lãnh họ lại ghi Tieu, My Khanh Hoan. Vậy nên các giấy tờ chỗ nào tên chị 2 mình đều ghi như vậy hết. ( Khác format ghi của mẹ :( )
Minh nen ghi theo giấy của NVC hay ghi cả chị 2 và mẹ format tên giống nhau?

DS 230 không có mã vạch, bạn có thể Down trên mạng về điền vào nhưng khi gởi cho NVC thì bắt buộc phải DOCUMENT COVER SHEET đặt trên trên mỗi hồ sơ, trên tờ này có mã vạch, sau khi đóng 70usd và 400usd bạn sẽ nhận được trang này từ NVC gởi cho bạn.
Mình sẽ nói chị 2 lưu ý điều này.

Vậy là Ba Mẹ bạn đi diện IR5, cha mẹ của công dân Hoa Kỳ. Ba mẹ của bạn phải nộp Giấy Kết hôn cả người được bảo lãnh và người bảo lãnh.
Giấy kết hôn nộp bản sao có công chứng tại nơi cấp được ko bạn? Vì ko thể nộp bản chánh do làm hồ sơ cho cả ba và mẹ, nếu nộp bản chánh thì người còn lại ko có.

Giấy kết hôn của người bảo lãnh. Chị 2 mình kết hôn bên USA, nên giấy tờ này chị hai có thể tự lo được bên đó fai ko bạn.

Những giấy tờ bạn liệt kê ở trên đã đủ rồi . Còn thiếu giấy khai sinh của người bảo lãnh.

Chúc thành công!
Giấy khai sinh bản chánh của chị 2, khi đi chị 2 cầm theo rồi. Như vậy sẽ ntn? Nếu chị 2 photo bên Mỹ thì ko có công chứng được, hay chị 2 fai gửi về đây để công chứng?

Cám ơn bạn nhiều nhiều.

Chào bạn,

Ở trang 1, câu 2, bạn không cần ghi tên bằng tiếng Việt . Chỉ những người đến từ các quốc gia không dùng mẫu tự La Mã như Ả Rập. Nhật Bản hay Trung Quốc mới cần điền câu 2.

Ở trang 2, câu 31a, không ghi tên người đi theo vì diện cha mẹ của công dân Mỹ không có người đi kèm.

Ở câu 32, nếu ba bạn tự làm chủ thì ghi Self-Employed ở phần Employer. Nếu đi làm công cho người khác thì ở phần Employer phải ghi tên của nơi ba bạn làm công.

Ba bạn có thể ghi N/A ở phần câu hỏi về công việc dự định làm bên Mỹ .

Ở câu 33, ba bạn phải ghi tất cả các cả trường học từ tiểu học trở đi. Nếu học nghề may ở tại một trường nào đó thì ghi tên trường đó cùng tên thành phố của trường đó ở phần School and Location. Học nghề may thì ba bạn có thể ghi Tailoring Course ở Course of Study. Nếu trường đó có cấp chứng chỉ thì ba bạn ghi Certificate ở phần Degree ỏ Diploma.

Ở trang 4 và 5, bạn điền đúng rồi.

Ba bạn có thể nộp giấy kết hôn bản sao có công chứng tại nơi cấp. Về phần chị bạn, chị bạn có thể xin giấy kết hôn bên Mỹ.

Giấy khai sanh của chị bạn không thể công chứng bên Mỹ. Họ yêu cầu tất các giấy tờ bản sao phải được công chứng bởi nơi cấp . Chị bạn có thể làm giấy uỷ quyền cho ba mẹ bạn đi xin lại trích lục khai sanh khác. Thông thường, giấy ủy quyền muốn được sử dụng bên Việt Nam sau khi được công chứng bởi Notary Public, phải được hợp pháp hoá bởi Bộ Ngoại Giao Tiểu Bang và cuối cùng bởi Đại sứ quán hay Tổng Lãnh Sự Quán Việt Nam tại Hoa Kỳ.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn .

chubby_unicorn

Thành viên tích cực
Hỏi về việc phỏng vấn

Xin chào,
Chị hai làm thủ tục bảo lãnh ba mẹ mình. Hiện tại chị hai đã nhận được email hẹn thời gian phỏng vấn của ba mẹ ( xem ở link)
Email của mẹ
Email của ba

Tuy nhiên đến giờ nhà mình vẫn chưa nhận được thư gửi qua đường bưu điện của họ. Như vậy hiện giờ mình cần làm tiếp những việc gì?
Theo mình biết còn phải chích ngừa, khám sức khoẻ, chuẩn bị hồ sơ phỏng vấn... Cac bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.

tuongvan

Đội trưởng CSPA
Ðề: Hỏi về việc phỏng vấn

Xin chào,
Chị hai làm thủ tục bảo lãnh ba mẹ mình. Hiện tại chị hai đã nhận được email hẹn thời gian phỏng vấn của ba mẹ ( xem ở link)
Email của mẹ
Email của ba

Tuy nhiên đến giờ nhà mình vẫn chưa nhận được thư gửi qua đường bưu điện của họ. Như vậy hiện giờ mình cần làm tiếp những việc gì?
Theo mình biết còn phải chích ngừa, khám sức khoẻ, chuẩn bị hồ sơ phỏng vấn... Cac bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.
Chào anh/chị.
TV hok xem được 2 email mà anh/chị post. Nhưng nếu như chị của anh/chị đã nhận được thư PV của NVC qua email thì lá thư này được xem là thư mời PV hợp lệ, hok cần phải chờ thư PV qua đường bưu điện đâu ah . Bây giờ chĩ hai của anh/chị in thư mời này ra, gọi điện đặt lịch KSK và đi chích ngừa luôn đi nhé .
Chị hai của anh/chị nên in ra nhiều bộ thư PV nha, vì khi đi chích ngừ, KSK và PV điều phải cần có thư PV. :)

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào anh/chị.
TV hok xem được 2 email mà anh/chị post. Nhưng nếu như chị của anh/chị đã nhận được thư PV của NVC qua email thì lá thư này được xem là thư mời PV hợp lệ, hok cần phải chờ thư PV qua đường bưu điện đâu ah . Bây giờ chĩ hai của anh/chị in thư mời này ra, gọi điện đặt lịch KSK và đi chích ngừa luôn đi nhé .
Chị hai của anh/chị nên in ra nhiều bộ thư PV nha, vì khi đi chích ngừ, KSK và PV điều phải cần có thư PV. :)
hehehe Tuongvan ui, hỏi bạn ấy xem trong email có file đính kèm hay không nhe ? Trong email phải có file đính kèm với nội dung: HCMxxxxxxxxxx (STD P4 APP) Có nhiều hồ sơ làm qua dịch vụ luật sư, NVC chỉ gửi email thông báo ngày PV thôi, không có file PDF thư gửi kèm theo đâu nhe :100:
Có thể giống trường hợp này: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=130

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Chào anh/chị.
Cam ơn anh. Em là Female.
Chị 2 em đang ở US nhưng có gửi mail thư mời về cho em rồi. Em sẽ in ra nhiều bộ.
Anh có thể click lại để xem 2 thư mời giúp em. Khi nãy em quên, share chế độ private, giờ em chuyển sang public rồi anh.
Ngoài trừ việc chuẩn bị chích ngừa và khám sức khoẻ, anh xem giúp trong mail còn yêu cầu chuẩn bị gì thêm cho đi phỏng vấn ko nha anh.
Em cám ơn anh nhiều.

EDIT:
Em vừa gọi điện cho BV chợ rẫy đặt chỗ khám sức khoẻ theo số DT: 38565703 nhưng bận máy liên tục. Chiều nay em định chở ba mẹ đi chích ngừa, và nếu kịp đi Chợ Rẫy khám trong ngày luôn hoặc thứ 2 đi khám có cần đặt trước ko anh? Nếu cần thì còn số DT nào khác để đặt ko? Co thể trong lúc ba mẹ chích ngừa em chạy qua chợ Rẫy nộp hồ sơ trước được không anh?

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào bạn

Bạn sẽ PV vào lúc 10h sáng ngày 6/8/2010. Các giấy tờ mang theo:

- Thư PV
- Giấy khai sinh của bạn & người bảo lãnh
- Giấy xác nhận độc thân của bạn
- Passport
- Hộ khẩu và CMND của bạn
- 4 tấm ảnh 5x5
- Giấy khai thuế năm 2009 của người bảo lãnh/đồng bảo trợ.

Có những giấy tôi thấy họ không đòi hỏi nhưng nếu có bạn cứ mang theo thêm như: LLTP hay I864,...

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Cam ơn anh. Em là Female.
Chị 2 em đang ở US nhưng có gửi mail thư mời về cho em rồi. Em sẽ in ra nhiều bộ.
Anh có thể click lại để xem 2 thư mời giúp em. Khi nãy em quên, share chế độ private, giờ em chuyển sang public rồi anh.
Ngoài trừ việc chuẩn bị chích ngừa và khám sức khoẻ, anh xem giúp trong mail còn yêu cầu chuẩn bị gì thêm cho đi phỏng vấn ko nha anh.
Em cám ơn anh nhiều.

EDIT:
Em vừa gọi điện cho BV chợ rẫy đặt chỗ khám sức khoẻ theo số DT: 38565703 nhưng bận máy liên tục. Chiều nay em định chở ba mẹ đi chích ngừa, và nếu kịp đi Chợ Rẫy khám trong ngày luôn hoặc thứ 2 đi khám có cần đặt trước ko anh? Nếu cần thì còn số DT nào khác để đặt ko? Co thể trong lúc ba mẹ chích ngừa em chạy qua chợ Rẫy nộp hồ sơ trước được không anh?
chào chị.
Chị có thể gọi vào BVCR qua số 38554137 sau đó bấm số 165, sẽ có nhân viên BV sẽ xắp xếp cho ba mẹ chị ngày hẹn KSK .
Còn nếu chị muốn chích ngừa thì chị đến: Trung Tâm Kiểm Dịch Y Tế Quốc Tế - 40 Nguyễn Văn Trỗi, Quận Phú Nhuận, TP.HCM. Tel: 38445306 (xin số 106). Đi từ hướng quận 1 thì qua khỏi ngã 4 Huỳnh Văn Bánh & Nguyễn Văn Trỗi, trung tâm nằm bên tay phải. Buổi chiều mở cửa đúng 1h. Nghỉ thứ 7.

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Chào bạn

Bạn sẽ PV vào lúc 10h sáng ngày 6/8/2010. Các giấy tờ mang theo:

- Thư PV
- Giấy khai sinh của bạn & người bảo lãnh
- Giấy xác nhận độc thân của bạn
- Passport
- Hộ khẩu và CMND của bạn
- 4 tấm ảnh 5x5
- Giấy khai thuế năm 2009 của người bảo lãnh/đồng bảo trợ.

Có những giấy tôi thấy họ không đòi hỏi nhưng nếu có bạn cứ mang theo thêm như: LLTP hay I864,...
Em có bổ sung câu hỏi về chích ngừa. nhờ anh xem giúp:
"Em vừa gọi điện cho BV chợ rẫy đặt chỗ khám sức khoẻ theo số DT: 38565703 nhưng bận máy liên tục. Chiều nay em định chở ba mẹ đi chích ngừa, và nếu kịp đi Chợ Rẫy khám trong ngày luôn hoặc thứ 2 đi khám có cần đặt trước ko anh? Nếu cần thì còn số DT nào khác để đặt ko? Chiều nay, trong lúc ba mẹ chích ngừa em có thể chạy qua chợ Rẫy nộp hồ sơ trước được không anh?"

Cám ơn anh. Nhưng có lẽ anh nhầm 1 tí. Người được bảo lãnh là ba mẹ em. Như vậy giấy Chứng nhận độc thân được thay bằng Giấy DKKe61t hôn phải ko anh?
LLTP lúc nhà em về quê làm thì ba với mẹ mỗi người chỉ có được 1 bộ và đã gửi qua cho NVC rồi.
Giấy khai thuế có cần bản gốc ko anh? Nếu chị 2 scan gửi email em in ra được ko?

thanhnv

Thành viên tích cực

Em có bổ sung câu hỏi về chích ngừa. nhờ anh xem giúp:
"Em vừa gọi điện cho BV chợ rẫy đặt chỗ khám sức khoẻ theo số DT: 38565703 nhưng bận máy liên tục. Chiều nay em định chở ba mẹ đi chích ngừa, và nếu kịp đi Chợ Rẫy khám trong ngày luôn hoặc thứ 2 đi khám có cần đặt trước ko anh? Nếu cần thì còn số DT nào khác để đặt ko? Chiều nay, trong lúc ba mẹ chích ngừa em có thể chạy qua chợ Rẫy nộp hồ sơ trước được không anh?"

Cám ơn anh. Nhưng có lẽ anh nhầm 1 tí. Người được bảo lãnh là ba mẹ em. Như vậy giấy Chứng nhận độc thân được thay bằng Giấy DKKe61t hôn phải ko anh?
LLTP lúc nhà em về quê làm thì ba với mẹ mỗi người chỉ có được 1 bộ và đã gửi qua cho NVC rồi.
Giấy khai thuế có cần bản gốc ko anh? Nếu chị 2 scan gửi email em in ra được ko?
Ok, mình lầm rồi.

Sau khi chích ngừa xong, bạn thử đến IOM hỏi việc khám sức khoẻ thử xem. Vì chỉ có ba mẹ bạn đi khám thôi nên chắc cũng đơn giản thôi. Muốn khám ở Chợ Rẫy thì bạn phải phone đặt chỗ trước thôi. Cố gắng kiên trì gọi phone cho đến khi được thì thôi nhe.

Diện IR5 mỗi người được bảo lãnh là 1 hồ sơ khác nhau nên diện nay giấy kết hôn cũng không quan trọng bằng giấy khai sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Tất nhiên bạn cứ chuẩn bị nhé.

Giấy thuế bên đó cũng chỉ có bản photo thôi nên chị của bạn cứ scan gửi email về thoải mái.

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Ok, mình lầm rồi.

Sau khi chích ngừa xong, bạn thử đến IOM hỏi việc khám sức khoẻ thử xem. Vì chỉ có ba mẹ bạn đi khám thôi nên chắc cũng đơn giản thôi. Muốn khám ở Chợ Rẫy thì bạn phải phone đặt chỗ trước thôi. Cố gắng kiên trì gọi phone cho đến khi được thì thôi nhe.

Diện IR5 mỗi người được bảo lãnh là 1 hồ sơ khác nhau nên diện nay giấy kết hôn cũng không quan trọng bằng giấy khai sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Tất nhiên bạn cứ chuẩn bị nhé.

Giấy thuế bên đó cũng chỉ có bản photo thôi nên chị của bạn cứ scan gửi email về thoải mái.
Em cám ơn anh đã trả lời.
Em báo cáo tình hình chích ngừa hôm nay của mom dad.
Vừa mở cửa là mọi người lao vào như bão. Bàn nhận hồ sơ đông nghẹt, em rớt dép, với ko tới bàn nên đành quăng thẳng hồ sơ xuống. Rồi luồn lách vào sát bàn. Cảnh tượng diễn ra chưa tới 1 phút nhưng ấn tượng chắc đến suốt đời. May mà ba mẹ được số 30 31. Vài người số 63 đã bị trả giấy chích ngừa.
Chắc đến thứ 2 em sẽ chở ba mẹ qua Phạm Ngọc Thạch khám sức khoẻ cho vắng. Hồi nãy em ghé qua chợ Ray cũng thấy người la liệt và họ ko nhận đăng ký ( chỉ nhận buổi sáng). Gọi điện cho họ thì ko được bắt máy.
Nếu khám bên Phạm Ngọc Thạch có phải gọi điện đặt trước ko anh?
Khám sức khoẻ xong em sẽ chuẩn bị hồ sơ cho ba mẹ theo anh chỉ. Khi đó em sẽ làm 1 list những gì e chuẩn bị và gửi lên nhờ các anh chị trên đây xem giúp em 1 lần nữa.
Em cám ơn mọi người rất nhiều...

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Xin chào,
Ba mẹ em sẽ khám sức khỏe vào cuối tuần này và phỏng vấn cuối tuần sau. Các anh chị hỏi phỏng vấn diện IR5 có khó không? Tỉ lệ đậu/rớt như thế nào?

Em đã chuẩn bị một số thông tin như:
Họ tên, ngày tháng năm sinh, nghề nghiệp, địa chỉ của chị Hai và anh rể. NGày sinh của baby chị 2, tên bé.
Ngoài ra khi tham khảo những câu phỏng vấn của người đi trước, e tấhy có những câu như: ai điền đơn cho ... Những câu này có "giấu dao" không ạ?
Em cám ơn.