Chia sẻ kinh nghiệm pv (đậu lần đầu ngày 27/7)

trangbui1538

Thành viên mới
Xin chào các bạn, mình là Trang, năm nay 18t và mới đậu pv ngày 27/7 vừa rồi. Sau đây là bài pv của mình.
Mình đặt lịch pv lúc 11h ngày 27/7 thì khoảng 10h45 mình đến xếp hàng đại sứ quán. Sau một hồi làm thủ tục thì mình vào phỏng vấn cổng 6 do một cô mỹ trắng pv

(toàn bộ bằng tiếng anh)
CO: chào bạn (cười)
Mình: chào cô. Hôm nay cô rất đẹp! (Cười tươi)
CO: Ồ tôi biết. Em năm nay bao nhiêu tuổi?
Mình: dạ em 18
CO: đưa cho tôi học bạ
(mình đưa ra)
CO: em qua Mĩ ở đâu?
Mình: em ở Houston, Texas
CO: em thích môn gì nhất?
Mình: em thích toán. Điểm toán của em là 9.1
CO: toán? Tại sao em thích toán?
Mình: em thích toán bởi vì em thích những con số, thích việc tính toán và em thấy mình tốt về môn toán (câu này mình chưa chuẩn bị nên trả lời đại)
CO: em có học bạ đẹp đó. qua Mĩ em làm gì?
Mình: 2 năm rưỡi đầu em học tiếng anh và cao đẳng tại HCCs, 2 năm sau em học kinh doanh tại University of Houston. Tổng thời gian khoảng 4,5 năm
CO:Em đến từ Kiên Giang?
Mình: dạ em đến từ KG
CO: KG hay SG?
Mình: dạ KG
CO: em lên SG khi nào? (Câu này mình nghe ko rõ nên hỏi lại lần 2)
Mình: em lên SG đc cỡ 1 tháng để chuẩn bị cho hôm nay phỏng vấn (câu này do run nên mình trả lời bằng tiếng việt) dạ em hơi run
CO: sao lại run?
Mình: vì đây là lần đầu em phỏng vấn
CO: cứ bình tĩnh. Em có ng thân sống ở Mỹ ko?
Mình: dạ có. Em có 2 bác. Bác H và bác H
CO: hai bác làm nghề gì?
Mình: Bác H làm tại hãng điện tử, bác H làm nail
CO: ba mẹ em làm nghề gì?
Mình: ba em làm bác sĩ, má em kinh doanh. Tổng thu nhập khoảng 70 triệu 1 tháng
CO: qua đó có làm thêm ko?
Mình: dạ ko. Qua đó em muốn tập trung học tập và tham gia vài hoạt động của trường
CO: ừ, qua đó đừng làm thêm nail nha
Mình: vâng
CO: (nói gì đó mình ko nge rõ, và với tay lấy giấy hồng kẹp vô giấy tờ của mình và giấy xanh đưa cho mình)
Mình: ??
CO: em đậu rồi đó
Mình: thật ko? Em cảm ơn
CO: ko có gì

Bài pv trên ghi ra thì thấy dài nhưng lúc pv thì thấy nhanh lắm.
Kinh nghiệm mình rút ra sau hôm pv là hãy cố tươi cười (dù chắc chắn sẽ rất run) từ lúc xếp hàng đến lúc đợi pv, lúc pv thì cũng nên tươi cười vì một phần giúp ta ổn hơn, một phần là tạo ấn tượng tốt cho CO vì rất có thể họ đã qan sát bạn ngay từ lúc xếp hàng. Trong lúc đợi pv nếu có thể giúp đỡ ng khác thì nên làm, ví dụ như mình, trc mình có 1 bác pv, bác làm rớt hình, lúc bác pv xog mình nói vs bác và cúi xuống nhặt giùm, khi mình quay lên thì thấy CO cười rất tươi với mình, mình nghĩ mình đã ăn điểm ở việc đó.
Bạn có thể run và trả lời vấp, nhưng đừng quá, nếu thấy mình hơi lố thì có thể nói "sr, iam nervous bc this is the first time..." Điều này có thể giúp bạn lấy lại tinh thần.
Chúc các bạn thành công!

ThaoPhuong

Ban điều hành
Xin chào các bạn, mình là Trang, năm nay 18t và mới đậu pv ngày 27/7 vừa rồi. Sau đây là bài pv của mình.
Mình đặt lịch pv lúc 11h ngày 27/7 thì khoảng 10h45 mình đến xếp hàng đại sứ quán. Sau một hồi làm thủ tục thì mình vào phỏng vấn cổng 6 do một cô mỹ trắng pv

(toàn bộ bằng tiếng anh)
CO: chào bạn (cười)
Mình: chào cô. Hôm nay cô rất đẹp! (Cười tươi)
CO: Ồ tôi biết. Em năm nay bao nhiêu tuổi?
Mình: dạ em 18
CO: đưa cho tôi học bạ
(mình đưa ra)
CO: em qua Mĩ ở đâu?
Mình: em ở Houston, Texas
CO: em thích môn gì nhất?
Mình: em thích toán. Điểm toán của em là 9.1
CO: toán? Tại sao em thích toán?
Mình: em thích toán bởi vì em thích những con số, thích việc tính toán và em thấy mình tốt về môn toán (câu này mình chưa chuẩn bị nên trả lời đại)
CO: em có học bạ đẹp đó. qua Mĩ em làm gì?
Mình: 2 năm rưỡi đầu em học tiếng anh và cao đẳng tại HCCs, 2 năm sau em học kinh doanh tại University of Houston. Tổng thời gian khoảng 4,5 năm
CO:Em đến từ Kiên Giang?
Mình: dạ em đến từ KG
CO: KG hay SG?
Mình: dạ KG
CO: em lên SG khi nào? (Câu này mình nghe ko rõ nên hỏi lại lần 2)
Mình: em lên SG đc cỡ 1 tháng để chuẩn bị cho hôm nay phỏng vấn (câu này do run nên mình trả lời bằng tiếng việt) dạ em hơi run
CO: sao lại run?
Mình: vì đây là lần đầu em phỏng vấn
CO: cứ bình tĩnh. Em có ng thân sống ở Mỹ ko?
Mình: dạ có. Em có 2 bác. Bác H và bác H
CO: hai bác làm nghề gì?
Mình: Bác H làm tại hãng điện tử, bác H làm nail
CO: ba mẹ em làm nghề gì?
Mình: ba em làm bác sĩ, má em kinh doanh. Tổng thu nhập khoảng 70 triệu 1 tháng
CO: qua đó có làm thêm ko?
Mình: dạ ko. Qua đó em muốn tập trung học tập và tham gia vài hoạt động của trường
CO: ừ, qua đó đừng làm thêm nail nha
Mình: vâng
CO: (nói gì đó mình ko nge rõ, và với tay lấy giấy hồng kẹp vô giấy tờ của mình và giấy xanh đưa cho mình)
Mình: ??
CO: em đậu rồi đó
Mình: thật ko? Em cảm ơn
CO: ko có gì

Bài pv trên ghi ra thì thấy dài nhưng lúc pv thì thấy nhanh lắm.
Kinh nghiệm mình rút ra sau hôm pv là hãy cố tươi cười (dù chắc chắn sẽ rất run) từ lúc xếp hàng đến lúc đợi pv, lúc pv thì cũng nên tươi cười vì một phần giúp ta ổn hơn, một phần là tạo ấn tượng tốt cho CO vì rất có thể họ đã qan sát bạn ngay từ lúc xếp hàng. Trong lúc đợi pv nếu có thể giúp đỡ ng khác thì nên làm, ví dụ như mình, trc mình có 1 bác pv, bác làm rớt hình, lúc bác pv xog mình nói vs bác và cúi xuống nhặt giùm, khi mình quay lên thì thấy CO cười rất tươi với mình, mình nghĩ mình đã ăn điểm ở việc đó.
Bạn có thể run và trả lời vấp, nhưng đừng quá, nếu thấy mình hơi lố thì có thể nói "sr, iam nervous bc this is the first time..." Điều này có thể giúp bạn lấy lại tinh thần.
Chúc các bạn thành công!
Cám ơn Bạn. Bài viết thật hay và đối với mình – bài viết thật tuyệt vời. Cám ơn Bạn đã đến với diễn đàn và viết lại những chi tiết sống động trong bài viết của mình. Một nụ cười và lời Cám Ơn Chân Thành dành cho Bạn. thảo phương rất vui nếu được có bạn cho thêm vui.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Khi có thời gian rảnh, Bạn xem thêm các đường link của diễn đàn. Rất thiết thực và cần thiết cho Bạn lắm. Nhớ giữ gìn sức khỏe và học tập tốt nhé. Riêng mình, I will always pray for You...

Nghệ Thuật Viết Văn bằng Anh Ngữ - The Art of English Writing
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=19826

Chuẩn bị XC sang Hoa Kỳ nên ngâm cứu.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=16540
Định cư Mỹ - Kỳ cuối - Kinh nghiệm

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=3079

Sổ tay hướng dẫn dành cho người mới nhập cư vào Hoa Kỳ
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=307

Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=8878&page=10