Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

Duy Thai

Thành viên tích cực
Ðề: Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

con có 2 thắc mắc muốn nhờ chú vha08 và các thành viên xnc giúp đỡ.
1. Sau khi có thẻ secured credit card rồi thì bao lâu mình mới có thể xin thẻ unsecured credit card. (con đã đọc bài của chú nhưng chưa rõ vấn đề này.)
2. Có phải mỗi lần apply credit card dù bị từ chối hay không bị từ chối thì credit của mình đều bị giảm phải ko?
Con rất mong chú và mọi người giúp con trả lời câu hỏi này. Con chân thành cảm ơn.
theo như kinh nghiệm của mình vừa trải qua với bank ò america. Sau khi ban sử dụng thẽ secured credit card . Sau 1 năm ,nếu bạn trả bill đùng hạn thì ngân hàng sẽ tự động gửi trả tiền cuả bạn đã thế chân trong the secured cerdit card.lúc đó thẻ của bạn sẽ thành credit card.

boakurara

Thành viên tích cực

mọi người & chú VHA08 cho em hỏi : Cash back balance của Credit card là gì vậy ạ , em sài lâu rồi . ko biết tiền này là gì , Wells Fargo nó email cho em là nó nói Reward Cash back cua tháng 3 là khoảng $8 , vay em có sai dc tiền đó ko ạ

devileyes

Thành viên mới

Cho hỏi anh VHA08 , em bị bad credit ở VN, qua mỹ nó có check được ko anh?

Bị tín dụng xấu ở Việt Nam hay các quốc gia khác thì không liên quan tới tín dụng ở Mỹ

boakurara

Thành viên tích cực

Cash back là tiền Ngân hàng trả lại cho mình theo phần trăm tiền mình tiêu xài trên thẻ credit card đó, nhưng tuỳ theo ngân hàng trả lại cho mình bằng cách nào, phải vào ngân hàng Wells fargo xem, có khi phải sign in vào và yêu cầu mail check về nhà hay direct deposit vào checking hoặc saving accounts hay trừ trực tiếp vào tiền mình thiếu trong thẻ, có khi phải đợi đến $25.00 mới được lấy ra. Vào đó xem phần reward sẽ biết. Tuỳ theo từng ngân hàng và tuỳ theo từng thẻ nên phải vào xem thẻ của mình và cách thức lấy ra. Có thẻ để dành tiền cash back đến $300.00 sẽ được thưởng trả thêm $50 nữa, tổng cộng $350.00, cho nên tiền đó là của mình, muốn thế nào tuỳ theo mình quyết định, nhưng nếu cancel thẻ trước khi lấy ra thì số tiền này sẽ mất.
Cám ơn rất nhiều , bây giờ mình hiểu rồi

maikimphongvn

Thành viên mới

Con có 2 thắc mắc muốn nhờ chú vha08 và các thành viên XNC giúp đỡ.
1. Sau khi có thẻ secured credit card rồi thì bao lâu mình mới có thể xin thẻ unsecured credit card. (Con đã đọc bài của chú nhưng chưa rõ vấn đề này.)
2. Có phải mỗi lần apply credit card dù bị từ chối hay không bị từ chối thì credit của mình đều bị giảm phải ko?
Con rất mong Chú và mọi người giúp con trả lời câu hỏi này. Con chân thành cảm ơn.
Xin chú VHA08 trả lời cho con với

boakurara

Thành viên tích cực

Mình mở credit card Student ở Wells Fargo bank , cả nhà mình không có ai income hết , personal banker của mình tính tiền financial Aid của mình để làm Credit , mình được khoảng $800 ...

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Mình mới check credit score free ở creditkarma.com, không biết như vậy có lower credit score của mình không?

https://www.annualcreditreport.com/cra/index.jsp

Tất cả ngân hàng, các công ty ở Mỹ, cơ quan chính phủ hiện tại chỉ chấp nhận hồ sơ tín dụng và credit score của

1 - Experian
2 - Transunion
3 - Equifax

Credit Karma là công ty mới thành lập từ 2007, họ chấp nhận trả tiền cho 3 công ty trên để build hồ sơ tín dụng của khách hàng. Khi mình lấy credit từ Karma thì 3 công ty tín dụng trên sẽ ghi là 1 "Inquiry" cái này gọi là "Soft Pull", nếu chỉ 1 soft pull thì không ảnh hưởng nhiều tới điểm tín dụng, nhưng cái inquiry đó sẽ năm trong hồ sơ tín dụng của mình 2 năm.

https://www.annualcreditreport.com/cra/index.jsp công ty này là đại diện chính thức cho Experian, Equifax và Transunion, mỗi ngừơi dân có số an sinh xã hội sẽ đựoc lấy "Pull" ccredit report của mình 1 năm 1 lần, MIỄN PHÍ và cái inquiry ghi trong hồ sơ tín dụng chỉ có ngừoi đó mới thấy, ngân hàng hay các tổ chức khác không thấy đựơc.

Karma cũng như vài công ty trước đó như "Innovis" sẽ phải dẹp tiệm hay bán cho công ty khác mà thôi. Hồ sơ tín dụng của mỗi cá nhân ở MỸ là do công ty/tổ chức cấp tín dụng cho thân chủ của họ báo cáo với credit bureau(s), họ không gởi hay báo cáo với Karma thì làm sao Karma có đầy đủ thông tin của khách hàng.

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Sau 10 tháng dùng secured credit card của BoA và trả tiền hàng tháng đầy đủ thì họ đã trả lại mình tiền deposit, và credit card của mình đã trở thành unsecured. However, cái annual fee vẫn còn trong account của mình. Mình đã gọi cho tụi BoA nói là muốn update cái thẻ lên Cash reward thì tụi nó nói là ok, nhưng mà cái annual fee không thể bỏ được. Họ nói muốn bỏ cái annual fee thì phải cancel cái unsecured cái credit card đó đi và apply cái Cash reward mới. Anh vh08 và các bạn có trick nào để bỏ annual fee được không? Vì mình nhớ là có ai đó nói trên forum này là họ đã deal được với tụi nhà bank để bỏ cái annual fee đi. Em xin cám ơn rất nhiều.

jannie

Thành viên mới

chu vha08 va cac chu bac trong dien dan cho chau hoi la :
1. neu minh muon rut tien mat tu the credit card ra thi minh fai lam sao moi rut duoc, den nha bank ma minh apply the de rut hay rut o may atm ?
2. neu minh rut tien tu cc ra dung thi nen tra lai vao luc nao ? va fee and interest khi minh rut tien trong cc se duoc tinh nhu the nao?
3. Xin moi nguoi chi giup cong dung cua debit card. loi va hai ? va dung debit card co can thiet cho viec build credit ko?
chau day con rat mu mo, nho cac chu bac chi dan giup cho. xin cam on rat nhieu a!

@Jennie

Cháu rút tiền mặt ra để làm gì? thời buổi bây giờ gần như tất cả các cửa hàng kinh doanh đều nhận ATM và credit card. Cháu muốn xài cho chuyện gì thì dùng credit card mà trả, kể cả gởi tiền về VN.

Nếu cháu muốn rút tiền từ thẻ CC thì tới bất cứ ngân hàng nào và nói "Cash advance bao nhiêu tiền" nhân viên ngân hàng sẽ biết cách làm và cho cháu lấy tiền mặt từ CC ra.

Lệ phí của cash advance là 3% - 4.5% tính trên số tiền mặt rút ra, tuỳ thẻ CC do ngân hàng nào cấp cho cháu. Tiền lời khoảng 20% trở lên.

Debit card cũng giống như ATM, chỉ khác là cháu có thể xài như credit card, số tiền xử dụng dựa trên số tiền cháu có trong tài khoản (Checking or saving) của cháu ở ngân hàng. Cháu xài bao nhiêu thì sẽ trừ vào account của cháu, không cần phải trả bill như CC

Xài debit card không có liên quan gì tới hồ sơ tín dụng. Cháu muốn built credit thì lấy credit card đổ xăng hay đi chợ 1 lần là đủ, rồi theo thời gian điểm tín dụng của cháu sẽ tăng lên. Những accounts sẽ có ảnh hưởng tới hồ sơ tín dụng như: Credit cards, auto loan, personal loan, mortgage, student loan, etc.

Credit score (Điểm tín dụng) tính dựa theo: Income, debt, time of establish credit, and credit limit. Đơn giản 1 chút là debt to credit limit ratio.

jannie

Thành viên mới

Cháu cảm ơn chú vha08 đã giúp cháu giải đáp thắc mắc.
Cháu vẫn còn 1 thắc mắc chú giúp cháu giải đáp nha: là nếu mình rút tiền từ cc ra thì cash advance fee là chắc chắn phải trả, còn tiền lời có được cho free trong thời gian 1 tháng như trả cc bill hay khong? hay tiền lời bị tính ngay từ ngày rút tiền.
Và nếu mình có 1 checking account và 1 saving acount, để rút tiền từ 2 account đó ra thì mình phải xin 2 thẻ debit card rieng và 2 loại check book riêng phải không chú?
Cháu cảm ơn và mong chú luôn sống vui vẻ và khoẻ mạnh.

1 - Tiền lời cho cáh advance sẽ tính ngay sau khi cháu rút tiền mặt ra, không có "Grace period" (Thời gian 25 ngày ngân hàng không tính tiền lời như mua sắm)

2 - Cháu có thể có 1 ATM/debit card cho mỗi account, thừong là 1 ATM/debit card xài chung cho 2 account.

akuser

Thành viên mới

Mỉnh qua US được 6 tháng, có checking account tại Chase
Công việc làm là kinh doanh mua bán hàng hoá online.
Nay mình muốn xin credit card thì nên xin của credit union hay của bank ?
Credit score thì không biết mình có chưa
Mong mọi người bỏ ít thởi gian tư vấn giúp
Cám ơn rất nhiều

1 - Tạo tín dụng
* Secured credit card
Là thẻ tín dụng do tiền mình ký quỹ với ngân hàng làm bảo chứng, cho thẻ credit mình xin. Credit line (Hạn mức tín dụng) bằng với số tiền mình bỏ vào. Ví dụ bạn bỏ $300 thì credit line là $300 (Sau này ngân hàng sẽ tăng lên, tùy theo các bạn trả bill đúng hẹn hay không). Cuối tháng bill về mình trả hết 1 lần thì ngân hàng không tính tiền lời, trả ít hơn hay trả mức tối thiểu (Minimum payment) thì ngân hàng sẽ tính tiền lời phần còn lại. Tùy theo ngân hàng tiền lời từ 4.99% - 9.9%/1 năm, ngược lại tiền bảo chứng được ngân hàng trả khoảng 1 - 4% tùy. Cái này không đáng kể, đối với người muốn làm giàu.
Thẻ tín dụng có tiền bảo chứng là 1 cách để mình tạo tín dụng. Secured credit card tùy theo nhu cầu của mỗi người $300, $500 hay $3000 hoặc $10,000 giới hạn là tùy mình chọn.

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Chú cho con hỏi là, con đọc đâu đó trên forum này có người bày cách tận dụng grace period của 2 hay 3 CC để kéo dài thời gian mình phải trả tiền, thay vì phải trả ngay. Con không hiều vấn đề này lắm, chú có thể giải thích được không ạ? Hiện tại con đang dùng CC cùa BoA và grace period và 30 ngày, gần tới ngày due date con có thể dùng CC của ngân hàng khác để trả được không chú? Thanks chú nhiều.

Cho con hỏi thêm là, CC của con hiện đang cho 0% APR trong 12 tháng, nghĩa là nếu con trả tiền trễ thì không bị interest nhưng mà có bị report cho các công ty tín dụng không và credit score có bị trừ điểm không ạ ?

nghihan

Thành viên tích cực

RE: Build Credit ở Mỹ

Kính chào ACE BCH,

Rất cám ơn những thông tin hữu ích của các ACE. Tôi có một vài câu hỏi mong các ACE có thể tư vấn giúp:

Tôi đã ở Mỹ được 2 năm 4 tháng, đã đi làm được 2 năm. HIện tôi đang có 1 cái credit card của BOA - loại secured credit card (năm đầu tiên BOA cho tôi loại unsecured card với mức phí mỗi tháng là $30). Sau 1 năm, họ approved cho tôi được loại secured credit card với credit line là $600.
Ngoài ra, tôi cũng có 1 checking account & 1 saving account tại BOA luôn.
Để thanh toán những chi phí trong tháng, tôi thường hay dùng cả 2 thẻ : credit & checking và tôi cũng thường hay dùng 2 thẻ này cho việc thanh toán online.

* Câu hỏi là :
1) Để build được credit tốt, tôi chỉ nên dùng credit card để thanh toán cho TẤT CẢ những chi phí chi tiêu trong tháng hay vẫn tiếp tục dùng cả 2 thẻ?
2) Tôi vẫn không hiểu sao BOA vẫn yêu cầu tôi phải trả total minimum payment due là $30 mỗi tháng?
3) Khi pay-off tiền mỗi tháng cho những chi phí mà tôi đã dùng trong credit card, tôi sẽ trả bằng cách y/cầu BOA làm transfer từ checking account / saving account qua credit card hay tôi có thể dùng cash payment để thanh toán chi phí này. Việc thanh toán bằng tiền mặt này có ảnh hưởng đến credit của tôi hay khg?
4) Tôi dự định build credit để mua nhà, tôi được biết là mình sẽ phải nộp 2 tháng bank statement của các accounts này cho mỏrtgage thì điều kiện như thế nào để có một bank statement report tốt trước khi nộp cho họ?

Cám ơn quý vị,
NghiHan

chihuahua8383

Thành viên tích cực

RE: Build Credit ở Mỹ

* Câu hỏi là :
1) Để build được credit tốt, tôi chỉ nên dùng credit card để thanh toán cho TẤT CẢ những chi phí chi tiêu trong tháng hay vẫn tiếp tục dùng cả 2 thẻ?
2) Tôi vẫn không hiểu sao BOA vẫn yêu cầu tôi phải trả total minimum payment due là $30 mỗi tháng?
3) Khi pay-off tiền mỗi tháng cho những chi phí mà tôi đã dùng trong credit card, tôi sẽ trả bằng cách y/cầu BOA làm transfer từ checking account / saving account qua credit card hay tôi có thể dùng cash payment để thanh toán chi phí này. Việc thanh toán bằng tiền mặt này có ảnh hưởng đến credit của tôi hay khg?
4) Tôi dự định build credit để mua nhà, tôi được biết là mình sẽ phải nộp 2 tháng bank statement của các accounts này cho mỏrtgage thì điều kiện như thế nào để có một bank statement report tốt trước khi nộp cho họ?

Cám ơn quý vị,
NghiHan
Bài của Nghihan hay đấy, bạn muốn mua nhà thì cần phải trải qua ít nhất 5 năm sống tại mỹ, điều kiện là :

Điểm credit score từ 780 đến trên 800 điểm
chưa bankcrupt lần nào
Bạn phải làm việc trong cùng 1 nơi từ 3 đến 5 năm chứng tỏ sự ổn định trong income
Bạn còn 3 năm nữa, tuỳ state, tuỳ income nhưng mình giả định bạn sống mức trung bình trung xã hội, imcome khoảng 30-50 ngàn / năm thì 3 năm nữa bạn có thể mua nhà được.
Bạn phải mua xe trước , khoảng 20 ngàn , sau đó bạn góp hết tiền xe là bạn có đủ credit score để mua nhà .
Muốn biết mình có credit score bao nhiêu, cứ mạnh dạn đi tới dealer xe, hỏi mua một chiếc xe mới khoảng 25 ngàn, nói cho salesman biết mình thu nhập 50 ngàn / năm ( thực tế có thể thấp hơn). Sau đó salesman nó đi check score của mình, nó in ra cái score đó cho mình coi. Thế là bạn được biết có bao nhiêu điểm mà ko bỏ đồng nào ra hết. sau đó thì đi về. Mỗi năm làm như thế 1 lần đến khi bạn thấy 780 point là ok,

780 point or over + over 3 năm làm việc + income 45ngàn-50ngàn cho household 3 người + ko có nợ bất kì thẻ hay xe = có thể mượn chừng 200 ngàn mua nhà.

Bank statement có hơn 20% = 40 ngàn để down payment => bạn được mượn 160 ngàn

Trả tiền từ checking qua credit account vẫn ok, bạn ko cần mở saving account, saving account phải khai interest mỗi cuối năm , phải khai thuế cho phần income từ saving đấy, có thể là tiền lời nó qua ít để mình nhận biết nhưng nó vẫn tồn tại

Chi tiết cụ thể cứ message cho mình , đừng ngại

Chúc vui

1 (2,3) - Trả hết nợ credit card mỗi tháng hay chỉ trả tối thiểu và trả bằng cách nào không có gì khác biệt. Trả sớm hơn hay trả đúng ngày thì ngân hang sẽ báo cáo với các công ty tín dung là bạn trả nợ đúng theo sự thoả thuận "Pay as Agree". Trong hồ sơ tín dung nếu tất cả các tài khoản đều ghi "Pay as Agree" thì có nghĩa là tín dung của bạn tốt. Đơn giản 1 chút, nếu "Due date" là ngày 15 mỗi tháng, bạn trả off/minimum trước hay ngay ngày này = pay as agree.

Bạn có thể gọi lên BOA yêu cầu họ tăng mức tín dụng lên (Credit line increase).Bạn có thể yêu cầu BOA tăng lên $2000 hay $5000 tùy theo thu nhập của bạn. BOA sẽ theo income và thói quen tiêu xài của bạn mỗi tháng và tín dung, sẽ chấp nhận hay không. Nếu BOA không tăng hay tăng ít quá bạn yêu cầu BOA "Close account" tôi tin chắc BOA sẽ tang lên

Mỗi loại thẻ tín dụng đều kèm theo 1 bản hợp đồng khác nhau, thông thường các thẻ tín dụng chỉ yêu cầu bạn trả mức tối thiểu mỗi tháng, còn muốn trả off hay bao nhiêu là tuỳ mình. Bạn trả hết mỗi tháng thì không bị tinh tiền lời, còn trả không hết thì ngân hàng sẽ tính tiền lời số tiền còn lại.

4 - Khi mượn tiền mua nhà, ngân hàng sẽ tính theo công thức cơ bản là: Liability to Income Ratio và số tiền cho mươn sẽ tính theo "Loan to Value Ratio"
Liabily ngân hang chỉ tính các khoản nợ mà bạn buộc phải trả hang tháng như: Tiền nhà, nợ xe, nợ credit card. Đơn giản là các khoản nợ có ghi trong hồ sơ tín dụng. Ví dụ: thu nhập của bạn mỗi tháng là $2000 và các khoản nợ của bạn là $1200 (2 credit card mỗi cái $600)
Annual income $2000 x 12 = $24,000
Liability $600 x 2 = $1200
Debt to income ratio = 1200/24000 % = 5% bạn còn $1900 mỗi tháng

Thông thường ngân hàng cho mượn tiền mua nhà và tiền trả mỗi tháng của tất cả các món nợ không quá 45% income hay
$1900 x 45% = $855 (gồm: mortgage payment, credit card payment, car payment, home insurance, thuế thổ trạch etc.)

Loan to value ratio

FHA home loan = 97% loại nợ này bạn chỉ cần trả trước 3% và tùy theo loại nhà hay bạn là người mua nhà lần đầu, tiền chi phí mua nhà (closing cost) có thể FHA trả cho bạn. Tuy nhiên vì down dưới 20% cho nên loại nợ này sẽ phải trả bảo hiểm nợ nhà (mortgage insurance 1 – 1.75% số nợ)

Conventional loan = 80% Loại nợ này yêu cầu bạn phải trả trước 20% và các chi phí mượn nợ mua nhà. Loại này vì down 20% nên không phải trả mortgage insurance

Affordability

Đơn giản 1 chút, giả sử thu nhập của bạn là $2000/ tháng và không có thiếu nợ gì hết thì bạn có thể mượn khoảng $90,000 để mua nhà và payment mỗi tháng cho tất cả các thứ không quá $900/tháng. Đương nhiên income bạn cao hơn thì có thể mượn cao hơn nữa.

Thông thường loại nợ conventional loan, có ngân hàng yêu cầu việc làm ổn định là 2 năm, có ngân hàng đòi 3 năm. FHA loan thì không có quá khó khăn, chỉ đòi 2 năm hoặc ít hơn. Tất cả ngân hàng sẽ yêu cầu 3 tháng bank statement, 3 year income tax return. FHA sẽ yêu cầu phải chứng mình xuất xứ của số tiền có trong ngân hàng.

Nói tóm lại, bạn đã đi làm được 2 năm, bạn có thể mượn tiền mua nhà (có ngân hàng sẽ chấp nhận 2 year tax return), người làm loan cho bạn (Loan officer) sẽ biết cách và biết ngân hàng để mượn tiền cho bạn.