Dự đoán lịch Visa tháng 9.2011

duc

Thành viên tích cực
Bạn Duy thân mến
Thông tin tỷ lệ diện F4 Viêt Nam chiểm 7% là có thông báo chính thức không vậy bạn. Thông tin này tìm thấy ở đâu vậy?

Chúng ta tạm làm con số tính như sau:

Tổng số ngày làm việc trong năm sau khi trừ thứ bảy, chủ nhật và các ngày nghỉ lễ trong năm, số ngày làm việc trong năm còn lại là 240 ngày.
Bình quân visa F4 cấp trong ngày 4550/240=20.7 (visa)
Tương đương khoảng 5 đến 6 hộ gia đình/ngày

Vậy là bình quân mỗi ngày làm việc Lãnh sự quán chỉ phỏng vấn diện F4 chỉ được khoàng 5 đến 6 hộ gia đình. Theo mình con số này thấy "hơi ít".... Các bạn thấy thế nào?
Tuy số hồ sơ phỏng vấn ít nhưng bạn thử tính thêm số người phỏng vấn đi, một gia đình ít nhất cũng 3 người, còn các diện như F1, F2 mỗi hồ sơ chỉ có 1 người thôi ngoại trừ F2A có thể kèm theo baby. Lạc quan lên bạn nhé!

Duynguyen

Thành viên tích cực
Qua My~ lam gi? :))
Em qua toi noi roi day, duoc tieng la Viet Kieu ... roi cai gi nua~?

Duy

Thành viên tích cực
Các thông tin liên quan đến số lượng visa định cư Mỹ hàng năm và quy định phân bổ visa cho các nước, các diện F như sau:
- Mỗi năm số người được vào Mỹ đoàn tụ gia đình -không kể diện Immediate relatives- được Quốc Hội ấn định là 226,000 người chia đều cho các quốc gia, mỗi quốc gia được 7% trên tổng số này, tức 25,620 người.
- Tỉ lệ phân bổ cho từng diện F như sau:
1. F-1: Con độc thân từ 21 tuổi trở lên của công dân Hoa Kỳ: 23,400.
2. F2: Vợ/chồng và con độc thân của thường trú nhân: 114,200, trong đó F-2A (vợ, chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của thường trú nhân) chiếm 77% của 114,200.
3. F-2B: Con độc thân từ 21 tuổi trở lên của thường trú nhân được 23% còn lại của số 114,200.
4. F-3: Con có gia đình của công dân Hoa Kỳ được 23,400.
5. F-4: Anh chị em (bất kể tình trạng gia đình) của công dân Hoa Kỳ được 65,000.
Như vậy F4 mỗi nước được 7% X 65.000 = 4550/1năm
Tùy theo mỗi quốc gia số lượng hồ sơ nhiều hay ít mà thời gian chờ đợi sẽ khác nhau.
Mỗi gia đình bình quân 4 người thì sẽ khỏang 1.100 hồ sơ /1 năm
Vậy mỗi tháng sẽ phỏng vấn khỏang 90-100 hồ sơ
Hiện nay quy định này của quốc hội Mỹ vẫn chưa có gì thay đổi . vì năm 2010 tốc độ tăng lịch VB quá nhanh nên nay chúng ta đành phải chờ thôi (F4 vẫn phải chờ ít nhất là 10 năm)

phucloclydo

Thành viên tích cực
nếu bạn không biết qua Mỹ để làm gì thì thay vì trước đó nhường visa lại cho những người cần hơn đi hihi. muốn đi tới 1 quốc gia nào, làm cái gì ở đó thì bạn phải xuy nghĩ trước đó ít nhất 2 hay 3 năm rồi chứ, đâu đợi qua đó rồi giờ lại hỏi làm gì?
Chia sẻ với bà con cô bác mình xiếu thôi nha, qua đó để có điều kiện học hành phát triển nè, qua đó tìm 1 tương lai tri thức cho riên mình rồi lấy tri thức đó cống hiến cho gia đình cho bạn bè, cho quê hương thứ 2 (nước Mỹ) hay quê hương thứ nhất... Chứ còn cái danh việt kiều đó sưa như trái đất rồi bạn ạ mình cóc cần hihihihihi!
em dự đoán tháng này f2a sẽ đi hết năm 2008, f2b tăng ít nhất 2 tháng hehe.

duc

Thành viên tích cực
nếu bạn không biết qua Mỹ để làm gì thì thay vì trước đó nhường visa lại cho những người cần hơn đi hihi. muốn đi tới 1 quốc gia nào, làm cái gì ở đó thì bạn phải xuy nghĩ trước đó ít nhất 2 hay 3 năm rồi chứ, đâu đợi qua đó rồi giờ lại hỏi làm gì?
Chia sẻ với bà con cô bác mình xiếu thôi nha, qua đó để có điều kiện học hành phát triển nè, qua đó tìm 1 tương lai tri thức cho riên mình rồi lấy tri thức đó cống hiến cho gia đình cho bạn bè, cho quê hương thứ 2 (nước Mỹ) hay quê hương thứ nhất... Chứ còn cái danh việt kiều đó sưa như trái đất rồi bạn ạ mình cóc cần hihihihihi!
Mình cũng đồng ý với bạn, qua đó để tìm cho mình cơ hội mới, thử sức mình trên vùng đất mới, có quyền tự do ngôn luận, khả năng mình sẽ được đền đáp một cách thỏa đáng, chịu khó làm việc thì luôn có tương lai. Còn tiếng "Việt Kiều" chả là gì cả? Việt kiều thì cũng là người Việt nam thôi. Chút phát biểu cá nhân thôi, có gì không đúng mong ACE bỏ qua nhe.

Duynguyen

Thành viên tích cực
neu hoc thi o vn hoc cung duoc vay ban?

Kem Dâu

Thành viên mới
Hix...

Sao F1 cứ đứng yên thế kia? thế thì bao giờ mới được phỏng vấn đây . ;(

Duynguyen

Thành viên tích cực
Co' nhung~ cai ma nguoi Viet Nam chua qua My chua bao gio thay! Ma noi gi thi noi ... minh chi dua cho vui! :))

ChiCuong_pth

Thành viên tích cực
Muốn dự đoán lịch Visa thì các anh em phải theo dõi thư mời phỏng vấn của các ACE khác thông tin trên diễn đàn thì mới chính xác được.
Vì thông thường LSQ sẽ giởi thư mời trước khi công bố lịch visa.
VD tháng vừa rồi F4 chỉ giởi thư PV cho những hồ sơ đến ngày 5 tháng 4 năm 2000,thì lịch tháng 8 là ngày 8 tháng 4 ( tăng 1 tháng ).
Thường LSQ sẽ giởi thư mời vào những ngày cuối tháng này đầu tháng sau ,nên dựa vào đó sẽ biết lịch Vi sa có tăng hay không.

ChiCuong_pth

Thành viên tích cực
Co' nhung~ cai ma nguoi Viet Nam chua qua My chua bao gio thay! Ma noi gi thi noi ... minh chi dua cho vui! :))
Định cư ở Mỹ là việc hệ trọng của một cuộc đời .nên trước khi quyết định đi hay ở thì mọi người rất đắn đo suy nghĩ vì không chỉ ảnh hưởng đến bản thân mà còn ảnh hưởng đến gia đình con cái nên không thể là " dua cho vui."
Tôi nghĩ chắc em còn nhỏ và đi theo gia đình nên có những suy nghĩ trẻ con. Trên diễn đàn XNC này mọi người đều có những suy nghĩ và phát biểu của người lớn

lie_Z

Thành viên tích cực
thì mình cũng mang danh " việt kiều " nhưng cũng muốn qua Mỹ tiếp , chủ yếu là tiếp tục học hành , làm việc , đoàn tụ gia đình , và chủ yếu là cuộc sống mỹ nó hợp với mình hơn, đơn giản vậy ,ai cảm thấy sao thì cũng lả chủ ý cá nhân đó thôi, chứ cuộc sống VN kiếm ăn khó ra sao thì ai cũng biết , mình nghĩ có thể bạn chưa đi làm hoặc gia đình khá giả nên cũng ko hiểu cảm nhận mọi người đâu, phần nữa tình hình quốc gia hiện nay , anh em ai cũng sợ đi nghĩa vụ , ra đó sợ ko có mạng đi về đi mỹ thôi.
anyway , mong sao tháng 10 này nó quay lại visa thời điểm bị thụt lùi , để mọi người đi cho mau.

ZzTRANHIENzZ

Thành viên mới
F4

Lịch Visa tháng 8 đã có rồi.

F1: 01/05/2004 – 01/05/2004 (đứng yên)
F2a: 22/03/2008 – 22/07/2008 (tăng 4 tháng)
F2b: 01/07/2003 – 01/07/2003 (đứng yên)
F3 : 15/07/2001 – 22/08/2001 (tăng 1 tháng 1 tuần)
F4 : 08/03/2000 – 08/04/2000 (tăng 1 tháng)

Gia đình XNC tiếp tục cùng nhau dự đoán lịch Visa tháng 9 nào!!!:6::6:
X

Xin chào mọi người. cho em hỏi là còn 1,2 tháng nữa là qua tài khoá năm 2012, rồi thì lịch visa sẽ quay về mốc 2010.vậy những người đang chờ lịch visa của f4 sau ngày 08/4/2000 thì sẽ ra sau ah.em không rõ cái này xin mọi người chỉ giúp. hồ sơ của em là f4, ngày ưu tiên 30/5/2000.completed 02/9/2010 và đang chờ thư mời phỏng vấn.thân chào.:confused:

phucloclydo

Thành viên tích cực
neu hoc thi o vn hoc cung duoc vay ban?
nói như bác này thi ở cambodia hay angola mongolia cũng được vậy bác. vấn đề là học có kiến thức hay là không, cái nửa là bằng cấp có giá trị hay là không, cái nửa, với những kĩ năng học đượcơở việt nam thì mình có thể làm gì. Học ở việt nam thì đơn giảng quá nhưng ta phải hiểu học ở việt nam khác với ở Mỹ chỗ nào, tại sao hàng năm hàng triệu người (có tiền vì không có tiền thì chẵng ai giám "mơ " tới chuyện du học Mỹ) lại đổ sô qua Mỹ. Giờ giả sử Mỹ cho nhập cư thả dàng, với lại chính phủ việt nam khuyến khích dân đi Mỹ "và thêm nửa là tiền học phí ở Mỹ rẻ" thì bác nhấm xem còn bao nhiêu người chiệu ở lại việt nam học.nếu nói như bác thì tại sao bác không ở đây đi, chầu chực visa để làm gì hehehe. và nếu nói như bác thì gia đình f từ hôm đó tới nay tháng nào cũng chen chúc nhau lên xnc đoán già đoán non làm chi hahahaha.
Thêm mục đích thiên liên nửa là đoàn tụ gia đình đó bác. việt kiều libia cũng là việt kiều vậy?

Chỉnh sửa cuối:

thachle

Thành viên tích cực
mình nghĩ cái bạn duynguyen gì đó hình như có vấn đề về thần kinh thì phải,bạn cũng mong qua bên đó thôi tại sao phải nói người khác là không cần phải đi còn nói học ở việt nam cũng giống như ở mỹ thì tại sao bạn ko về việt nam mà học còn qua mỹ làm gì,bạn không biết gì thì đừng có nói