Danh sách đậu phỏng vấn visa du học Mỹ

nguyennh21

Thành viên mới
Đầu tiên cháu xin cảm ơn chú vha đã tận tâm giúp đỡ con đến ngày hôm nay. Sau khi nghe CO nói "I issued the Visa for you" là đầu óc mình không còn nhớ gì nội dung buổi pv nữa nên về đến nhà là lật đật viết liền,^^. Đây là lần pv lần 3 của mình, 2 lần trước ai quan tâm thì vào link này theo dõi nhen http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/19269-Mong-nhận-được-sự-tư-vấn-của-chú!
Tình hình là cả tối hôm qua mình không ngủ được miếng nào (hồi hộp quá nên không chợp mắt được) thế là sáng nay không cần uống thuốc lắc mà đầu óc nó cứ như đang bay :)), sáng nay cũng vắng nên chỉ có 2 cửa CO. Mình vào cửa CO nữ người Mexico hay sao ak, sát bên cạnh là thông dịch nữ Việt Nam. Vì đã được chú dợt kỹ lưỡng nên mới vừa hiện stt của mình là mình nhào tới tay cầm sấp passport đưa vô miệng nói "Good morning CO, my name is Nguyen, and I'm here today for Us student visa, how are you CO?
CO: (cười, là thấy zui rồi) I'm fine, how about you?
ME: I'm pretty good, and I'm ready for the interview CO.
CO: what are you going to study?
ME: I'm studying the english language and the MBA program at the City University of Seattle, washington State.
CO: what university do you study in Vn?
ME: I studied at University of Economics and Finance, and I got the bachelor degree last two months, would you like to see my degree and transcript?
CO: No
CO: what is your major at the university?
ME: my major is Finance and Banking
CO: ( gật gật đầu) give me "học bạ phổ thông"...and the transcript!
CO: how many University do you research?
ME: I researched many universities, then I applied 2 universities: Strayer and CityU. I choose CityU, and here is the acceptance letter of CityU (đẩy vô), would you like to see the I20 and acceptance letter of Strayer, CO?
CO: what does your parent do for living?
ME: my parent own and operate a business in the gold jewelry. They buy and sell gold jewelry and foreign currency exchange.
CO: Bạn hy vọng MBA program giúp bạn cái gì? (By english)?
ME: My family used to own 2 jewelry stores, but had to close 1 to deal to the management problem. So I hope the MBA program will teach me how to re-open or open more the store, CO. (Thấy CO gật gật nữa là tuyệt).
CO: do you have family live in the Seattle?
ME: No, I dont have family live in the Seattle.
CO: so do you have family live in this country?
ME: Yes, I have relative in this country.
CO: where do they live?
ME: My uncle lives in Virginia, and my aunt lives in Texas.
CO: is this the first time you apply the us visa?
ME: No, I have applied 2 times, but didnt convince the US consular officer approve the visa for me.
CO: me? Interview you?
ME: no, not you.
CO: bla bla bla (3 lần, mình nghe, không hiểu, CO kêu thông dịch bên cạnh nói lại là: CO hỏi bạn là bạn thấy bạn học ở Đại Học bạn cảm thấy bạn học good or bad)
ME: I see my study is average, the GPA is average, so I hope I will study better in the MBA program of CityU. (Vì câu này mình không có cbi nên trả lời hơi lộn xộn :( )
Gõ gõ màn hình máy tính trong vòng gần 1 phút xong quay qua hỏi mình
CO: why at first you choose Houston, and now is Seattle?
ME: after I failed 2 times, I searched many times and according my research, the cityU of seattle is the Only one university offers the "Assissted the MBA program". A program which international student can study the english language and the MBA program at the same time. Here is the detail of its program CO ( đẩy cái giấy in cái AMBA zô). CO kéo vô xong tắt micro rồi thảo luận với thông dịch, thấy gật gật là mình biết rồi mà vẫn giữ vẻ bình tĩnh, xong CO ngồi gõ gõ lâu lâu liếc nhìn mình 1 xíu :(, xong CO mở micro lại rồi nói "I issue the visa for you" "really CO, cười"...
Chuẩn bị sửa soạn bay qua chú thôi, ai muốn gửi quà cáp gì cho chú thì đăng ký lẹ lẹ nhen :)).
P/s: xin chia buồn với bạn banhbonglan nhen, hic, nghe bạn fail niềm vui giảm 1/2 :(.
Con CẢM ƠN chú rất nhiều nhiều nhiều chú vha...hope to see you soon!

khangngo269

Thành viên mới
Mình cảm thấy rất vui khi viết bài này lên để các bạn khác tham khảo. Mình đã pass pv sáng 22/11 khá suôn sẻ và quá bất ngờ. Mình đã chuẩn bị cho cuôc pv này gần 1 tháng và kết quả là buổi pv diễn ra chưa tới 5ph. 1 tháng qua nhờ chú vha08 tập dợt pv, nghe chú dũa hàng ngày nên bây giờ mình mới thấy cảm ơn chú biết bao. Chú đã “make my American dream come true”.
1 lời khuyên cho các bạn có ý định đi du học nghiêm túc là hãy nhờ chú vha08 tư vấn từ A -> Z (tư vấn trường, xin I-20, đóng phí nhập học, điền đơn xin pv… nói chung là tất cả). Chắc chắn chú sẽ giúp các bạn mà không cần phải qua dịch vụ nào cả. Trước khi biết chú, mình đã nhờ dv làm hồ sơ và kết quả là nó chả làm được cái j. Mình đã tốn ko ít tiền để vỗ béo bọn dv ($1500 phí nhập học + chuyển tín chỉ à nhảm nhí và mất tiền vô lí; rồi hơn $900 mở tk ngân hàng trong khi mình có thể tự ra ngân hàng xin vay vốn du học và chỉ tốn khoảng $300-400,…). Tụi dv toàn dạy trả lời pv những câu nhàm chán và góp phần làm du học sinh rớt đài khi pv. Tới bây giờ mình có đc visa đều nhờ 1 tay chú vha08. Chú đã giúp mình khai thông được những gúc mắc và dạy pv cho mình từ những j mình có, đến CO cũng phải ngã ngũ và quyết định “issue my visa” ngay từ lần ĐẦU TIÊN. Các bạn đừng để tụi dv lừa và làm xấu hồ sơ của mình đi trog khi đáng lẽ mình có thể đậu pv ngay từ đầu. Ở trên là những kinh nghiệm thật, đời thật, người thật mà mình muốn nhắc nhở các bạn hay đúng hơn là warning. Mình là nạn nhân nên mình biết rất rõ. Nếu ko tin, cứ hỏi chú vha08 sẽ cho các bạn biết có bao nhiêu người từng là nạn nhân của cái bọn dv tào lao ngoài kia. Sau đây mình sẽ thuật lại cuộc nói chuyện giữa CO và mình (phần xếp hàng chờ đợi hay thủ tục này nọ mình bỏ qua vì các bạn đi pv sẽ có người hướng dẫn)

Me: Good morning, ma’am. Em chào chị (thông dịch viên). My name’s Khang. I’m here today for student visa interview.
CO: (gật đầu và cười) good morning. What do you study in the US?
Me: I study BA in K-12 education at UTA.
CO: You already have bachelor degree in VN, right? Why study again in US?
Me: No, I do not study again. It's the second degree that is what I intend to persue.
CO: which school do you study in VN?
Me: I’ve graduated from Uni of Edu in VN.
CO: what do you study in VN?
Me: education major
CO: why you study it again?
Me: I just find out, there are a lot of teaching opening at many international school, and they require candidates who knew how to teach accordingly to US or England curriculum. So I need to be trained like an American teacher
(CO gật đầu lia lịa và gõ gõ máy tính)
CO: how about your GPA in VN? (câu này mình ko nge rõ thì chị thông dịch viên đã nói lại bằg tiếng việt cho mình)
Me: My GPA is 7.03
CO: Oh, OK.
CO: Who will pay for your study? (câu này mình lại ko nge rõ và chị thông dịch viên lại nói lại bằg tiếng việt cho mình)
Me: My parents will. They have put aside a college fund for me.

Xong 2 người trog đó im lặng, mình cũng ngớ ra luôn. Không biết ko hỏi nữa là rớt hay là đậu đây. Lo lắng hồi hộp. Thế là chị thông dịch viên đưa lại mình giấy hẹn pv có cái mộc “Visa Approved” và bảo là đã đậu, kêu ra EMS đóng tiền. Lúc này mình mừng quá vội vàng nói câu cuối “Thank you for your interview” rồi đi cái te đến quầy EMS đóng tiền.
Mình ko ngờ lại đơn giản vậy, CO ko coi j tới học bạ, tài chính hay bất cứ giấy tờ j từ đầu tới cuối. Chắc là CO bị câu trả lời mình làm cứng họng rồi. Tất cả là nhờ chú vha08 chỉ dẫn hết. 1 lần nữa cháu CẢM ƠN chú nhiều lắm
Chúc các bạn sắp pv sẽ vượt qua thành công để có cơ hội gặp nhau bên Mỹ nhé. Good Luck To All ^^

linhnguyen010293

Thành viên mới
Chào các bạn mình tên là Hồng Linh, hiện đang là SV năm 3 khoa Industrial and Systems Engineering, trường ĐH Quốc tế (ĐHQG - TP.HCM). Mình đã phỏng vấn lần đầu tiên ngày 29/10 và đã lấy được Visa. Quả thật mình rất may mắn khi tinh cờ vào XNC và biết chú vha08, trc khi pv khoảng 10 ngày. Chú đã xem hồ sơ và dợt cho mình những câu hỏi mà LS có thể sẽ hỏi mình (và 90% nó đã xuất hiện trong buổi pv).

Bạn nào đang là SV năm 3, 4 ở VN mà có ý định apply vào năm 1 của 1 university nào đó (LS thường cho đây là kế hoạch học tập ko hợp lý và deny visa), hơn nữa mình còn chọn ngành khác, thì có thể tham khảo bài viết này của mình.

Sau đây là nội dung buổi pv của mình:

CO: Hello Linh, University of Massachusetts Lowell, right?
Me: Yes, sir.
CO: How long will you study in US?
Me: 4-5 yrs to get my bachelor's degree in Supply chain and Operations Management.
CO: OK. Why not continue your study in VN?
Me: After 2 ysr pursuing my study, i come to realize that i've made a big mistake by choosing a wrong major.
CO: Give me your học bạ and transcript.
CO: Why do you choose UMass Lowell?
Me: After careful research, I found that supply chain is high demand in my country, but there're not many schools in VN offer this major. Actually I found one in VN, but it requires me to take the entrance exam, and i've already got accepted into UML, so its my choice.
CO: OK. Apart from your choosen school, do you know some others?
Me: Yes. I also consulted UHCL, ASU and MCC. But I choose UML since it gives me better offers (Nói xong mình show tờ học bổng 10% ra và 3 tờ email trao đổi giữa mình và 3 trường kia để chứng minh là mình có "consult". Chú Hà đã dặn mình chuẩn bị sẵn ~ giấy tờ đó)
CO: Who will pay for your study?
Me: My parents.
CO: What do they do?
Me: My father is vice-director of financial office at Petro VN joint stock company. My mother is ower of her fashion shop in the Central Shopping Mall.
CO: How much is their monthly income?
Me: My father's base salary is 45 million and 10 mil from his consultant job. My mother is running her business so her income vary by season. But they both average 100 mil/ month. (câu tl này chú hướng dẫn rất ngắn gọn và đầy đủ)
CO: Let me see your paper.
Me: Yes sir.
CO: Will you come back to VN after graduation?
Me: I cant prove anything which hasnt happened yet. But I know for a fraction of US salary for the same field, I can have a better life in VN (đúng như chú nói, câu này ko có cách tl Yes-No, mà chỉ có câu tl hợp lý)
CO: OK congratulations. Your visa is approved. ....
Me: Thank you.

Tóm lại mỗi hồ sơ có 1 cách tl riêng vì thế các bạn ko thể tl rập khuôn như cách tụi DV hướng dẫn dc. Thực sự thì bên DV họ chẳng dạy gì ngoài việc đưa cho bạn 1 xấp ~ câu hỏi lỗi thời và câu tl chung chung chắp vá lượm lặt từ nhiều nguồn khác nhau. Bản thân mình đã từng soạn câu tl theo DV và chú Hà xem xong bảo mình fail 100%. Sau đó mình bình tĩnh nghe chú phân tích điểm yếu trong HS của mình (cũng là ~ câu CO sẽ hỏi để đánh vào tâm lý), gợi ý và hướng dẫn mình cách tl ngắn gọn và thuyết phục. Mình đợt pv vs chú khoảng 5 lần. Các bạn khi dợt pv nên tập trung hết sức, câu tl chú dạy mình đều note lại hết. Trước ngày pv mình tự dợt lại trc gương nhiều lần để nắm nội dung câu tl và tự tin hơn.

Hy vọng bài viết này giúp ích phần nào cho các bạn sắp pv. Con cám ơn chú Hà đã tận tình "rèn dũa" con, tuy chú rất nghiêm khắc và hơi lạnh lùng nhưng những gì chú dạy con ko thể tìm kiếm ở một cty DV nào cả, chú hướng dẫn con với cả cái tâm và trách nhiệm của 1 người tư vấn thực sự, theo đúng nghĩa của nó:1:

Chỉnh sửa cuối:

thaoduyenph

Thành viên mới
Chào các bạn!:1:
Nick name của mình: Bánh Tiêu ( Chú VHA đặt cho mình). :p

Mình thật sự rất vui vì có thể chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn Visa của mình với các bạn. Mình thật sự may mắn vì gặp chú ngay từ lần đầu tiên đi phỏng vấn. :1:Lời khuyên chân thành là các bạn nên nhờ chú VHA tư vấn về trường lớp. Mình bảo đảm chẳng có DV nào có thể làm được việc này như chú. Chú nhìn trường hợp của từng người và tư vấn rất chính xác. Đa số DV chỉ xin cho các bạn I-20 học tiếng Anh ở 1 trường nào đó rồi cho bạn Pv rất qua loa, trả lời câu hỏi thì không hề nắm chính xác về kế hoạch học tập của tụi mình như chú VHA. :113:

Mình theo chú hơn 2 tháng học hỏi được rất nhiều điều từ chú.Chú trả lời câu hỏi cho từng trường hợp thì không chê vào đâu được ( cho dù câu hỏi có khó đến đâu). Điệu cảm động nhất là chú lo mình Fail khi mình ko online trc vài ngày pv chú tìm mình và nói" Cháu cần dợt với chú 1 ngày trước khi cháu PV để cháu có thể sống sót". :20:Những gì chú chỉ mình trước ngày PV thật sự là những gì CO hỏi mình.Chú thật TUYỆT!:41:

Cả đêm mình không hề chợp mắt mà sáng đi PV vẫn tỉnh bơ vì sợ quá xá sợ bị FAIL. Mình vào ô số 3, ông người Mỹ và 1 cô TDV Việt Nam. Trước mình có vài bạn đi du học bị CO cho Fail nên mình sợ lắm. Nhưng nhớ tới chú nói" CO cũng phải xa quê hương đến VN làm, hãy nghĩ đến đều đó và xem họ như là 1 người bạn của mình" . Các bạn nghĩ như vậy thì ko có gì phải sợ cả.Sau đây mình xin tường thuật lại cuộc PV của mình.

ME: Good morning Sir, Good morning Madam. I am here today for the US student Visa Interview. How are you?

CO: I am fine, thanks

ME::1:

CO: Why do you want to go to the US?

ME: Well... After 2 year working as a travel agent. I think now it is the time for me to advance in my career. With an MBA degree, I will be able to go back to Viet Nam and get a management job and eventually start my own travel company.

CO: gật gật. Why you choose City U? ( nhìn mình)

ME: (Mình cười lại) :1:. Because City U is the only school offers the AMBA degree, where a student can learn English and MBA at the same time.

CO: ( gật gật) Ok, give me your high school and University transcripts...

ME: Here it is Sir!

CO: nhìn bảng điểm cười cười hỏi:" You had a really good grade at the fírst 2 years of high school, why the third one go down a little bit" ( Lớp 10:8.7, Lớp 11: 8.0, Lớp 12: 7.7) ( Cười cười....).

ME: cố giải thích vì phải tập trung cho môn Văn, Toán, Anh để thi DH nên Lý, Hóa hơi thấp.

Xong CO nhìn bảng điểm DH của mình (GPA mình được 7.46) hỏi

CO: Do you know if you want to learn Master Degree you need to have Bachelors Degree?

ME: Yes sir, I got a Bachelors Degree. ( show ra)

Chị TDV giúp mình nói với CO đó là bằng DH chính quy

CO: OK, so who will support for your study?

ME: My parents Sir.

CO: What they do for living?

ME: My mom has a store to sell rice and my father operates trucking business.

CO: gật gật... Do you have any relative in the US?

ME: (Nhìn CO và trả lời chắc chắn) NOO, Sir!!!

CO gõ gõ gì trên máy xong rồi chỉ chỉ vô bảng điểm DH của mình những môn mình dc điểm cao rồi nói gì đó với chị TDV...

CO: put your right hand on there...

ME: mừng thầm...

Chị TDV nói với mình " Chúc mừng em, Lãnh Sự đồng ý cấp Visa cho em"

ME: REALLYYYYYYY?

CO: cười cười ( Welcome to the US)

ME: OMG, thanks a lot Sir, thanks a lot Madam!

Chị TDV nói" Em đi thẳng quẹo phải đến đóng tiền ở quầy EMS"

Trời ơi mình mừng quá chạy thật nhanh ra đóng tiền, chỉ sợ lỡ đứng đó 1 giây thì CO đổi ý, tâm trạng như đang ở trên mây.

OMG! I DID IT (muốn khóc ghê):20:

Con thật sự cảm ơn chú rất nhiều, chú không những tận tình chỉ dạy con mà con mang đến cho con những người bạn tốt, mặc dù thời gian chat room với các bạn hơi ngắn ngủi ( chỉ vài tuần) nhưng BT sẽ ko bao giờ quên những đêm Sư phụ VHA dạy cho tụi mình học trả lời PV tới tận sáng, và luôn hồi hợp rồi chúc mừng cho nhau khi từng đứa chú dạy Pass US Visa.

Một lần nữa con xin gửi đến chú lời cảm ơn chân thành nhất! Chúc các bạn sẽ thành công với " AMERICAN DREAMS" của chính mình!:1:

Tên: Uyenle
Dịch Vụ:
Học lực: Sinh viên đại học kinh tế năm 2 RMIT Vietnam
GPA: <2.0
Anh văn: IELTS 5.0
U.S school apply: Bellevue College
Ngành học: ESL & Interior design
Tư vấn phỏng vấn: vha08
(Tóm tắt dợt phỏng vấn)
vha08: Cháu cứ theo những gì chú nói và trình bày sự thật cho CO nghe, không nói tiếng Anh đuợc thì xin CO trả lời bằng tiếng Việt
vha08: Cháu cứ yên tâm mà đi PV OK
vha08: 100% you have your visa
Đối thoại phỏng vấn ngày: 26/11/2013

Me: Greeting (Skip)
CO: Đi bao nhiêu nước rồi
Me: 3 nước: SIng, Thái Lan & Hong Kong
CO: Đưa học bạ và bảng điểm RMIT – CO nhìn thấy porfolio
CO: Porfolio đó hả, đưa đây cho tôi xem
...
...
Me: My family owns a resort it needs upgrade constantly to attract customers. I study interior design
so I can help my family to save money. I do not study well at RMIT, but I strongly believe that I am a good student in this major.
CO: .....
Me: You reject my visa, sir?
CO: No, I am not – I approve your visa

bichnguyen

Thành viên mới
Ðề: Danh sách đậu phỏng vấn visa du học Mỹ

Chào các bạn. Mình là bichnguyen mới post bài cách đây hơn 1 tuần. Tâm trạng lúc đó và giờ hoàn toàn khác nhau. Mình mới phỏng vấn sáng nay, sau khi chờ gần 3 tiếng thì mình đã đậu visa. Mình chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm trong thời gian qua.

Mình biết tới diễn hơn 1 năm trước, khi đó chỉ có khoảng 13 trang cho tới giờ đã là 40 trang rồi, khá nhiều bạn biết tới chú và diễn đàn này. Trước đó mình đã từng tự làm hồ sơ đi Canada vật vã đêm ngày, cũng dựa theo các trường hợp của các bạn trên này. Nhưng cuối cùng mình số con rệp chờ mòn mỏi rồi nhận tờ giấy trắng :20: Sau đó mình đã xin I20 của trường RCC. Khi làm hồ sơ mình nói với gia đình tất cả những gì mình biết về chú vha08 qua diễn đàn, nhưng ý kiến của gia đình trái ngược với mình nghĩ. Thế là mình phải xách hồ sơ tới DV trong khi trong tay đã có I20 rồi và đóng phí Servis rồi. Mình phải trả tổng cộng gần $1,500 cho DV, phí điền form DS-160 là 1 triệu @@ thật là dã man mà, khi mình cầm tờ photo DS160 về đưa chú coi thì phát hiện DV đã điền thông tin sai, sau đó mình còn phát hiện sai chính tả, bực hết sức bực, hồ sơ mình đã rắc rối sẵn nay càng rối thêm :mad:

Trước ngày PV 1 tuần mình post bài và nhờ chú dạy PV và chờ chú trả lời, cứ đinh ninh là chú dợt cho, vậy mà chú phán câu hủy pv đi vì chú tin 100% sẽ rớt. Trời ơi đất hỡi nghe xong hoang mang dữ dzội lun. Mình cũng bay vào yh gặp chú tìm hy vọng cúi cùng. Sau mấy ngày chú nói sẽ giúp mình lấy được visa. Nghe xong mặt tươi roi rói mặc dù chưa PV. Sau 3 ngày chú dợt thì cũng tới ngày lên thớt. Đây là cuộc PV của mình. Ah qên mình vào cửa số 3 :D

Me: Good morning Sir. Em chào chị. My name is Bich. I am here today...bị chị thông dịch chặn e chờ CO hỏi rồi hãy trả lời :2: làm mất tinh thần gê xong im lun chờ CO hỏi.
Đánh máy dòm màn hình một hồi quay sang nói

CO: Give me you stranscript

Me: Here Sir

CO: mở bảng điểm, học bạ lật qua lật lại dòm

Me: (tranh thủ) I have Toeic score of 555. Here is the score

CO: Why you study in U.S?

ME: After 2 years of studying in International Relations in VN. I come to realize that i have made a biggest mistake in my life. I have been studying a wrong major. U.S school give me a chance to start over.

CO: cười cười. Why u choose RCC?

ME: i would like to get my bachelor in finance from University of...bị CO ngắt

CO: No, there are many school why choose RCC?

ME: nóng mặt lun chưa nghe xong mà đã ngắt, nói lại liền. Let me explain, Sir

CO; gật gật

ME: i would like to get my bachelor in finance from University of Texas at Dallas so RCC is a good choice

CO: gật gật Do u have any relative in US?

ME: I have a cousin, she lives in Garland, Texas

CO: Where do you stay while study in US?

ME: I will temporary stay with my cousin while i look for a roomate near school

CO: what do your parent do to pay for your study?

ME: My mother is a landlord and real estate investor, she is also a silent partner of seafood restaurant

CO: What about your father?

ME: He live far away from my family

CO: quánh máy, dòm dòm, dòm dòm rồi quánh máy. Ok i will approve your visa......Nghe dc câu này bất ngờ quá không nghe kịp mấy câu sau :p

ME: Thank you so much. Cầm sắp giấy ra ghế ngồi bỏ vào bìa sơ mi và đến quầy EMS :D

Cháu cám ơn chú rất nhiều, trong vòng 3 ngày chú có thể dạy cháu tự tin trả lời tất cả câu hỏi. Có nhiều lúc vì quá mệt mỏi và căng thẳng mà chú dạy xong hôm sau cháu quên lun hay chú dạy trả lời rồi chú hỏi lại câu khác tương tự lại trả lời trật lất. Thấy chú dạy đi dạy lại cho cháu thật sự cháu rất cám ơn chú, ngày cuốii cùng cháu lấy hết tinh thần tập trung lần cuối thì mới thông tất cả những gì chú dạy cháu rồi nghĩ lại sao lúc chú dạy mình trả lời đâu đâu không :D Mình mong các bạn có thể rút kinh nghiệm được từ mình và chuẩn bị thật tốt cho mình. Chúc các bạn thành công! :113:

chibi9x

Thành viên mới

Chào các bạn! Nickname của mình là chí móm. Mình pass pv hôm3/12, tới nay mình vẫn chưa thật sự tin là mình đã pass pv .
Đầu tiên con xin gửi lời cảm ơn chân thành đến chú Vha08. Nhờ có sự giúp đỡ vàchỉ dạy tận tình của chú mà con hiểu biết được rất nhiều điều và con đã pass đượcpv ngay lần đầu đi pv luôn.

Sao đây mình sẽ chia sẽ 1 vài kinh nghiệm với các bạn đang và sẽ có kế hoạch duhọc tại Mỹ. Mình đưa ra lời khuyên cho các bạn là nên nhờ chú Vha08 giúp đỡ cácbạn làm hồ sơ du học từ A->Z, vì Chú rất am hiểu về giáo dục Mỹ. Các bạn làmdịch vụ ko giúp ích được cho mình gì đâu nè! Vì đây là kinh nghiệm của mình,mình đã nhờ dịch vụ làm hồ sơ du học, nhưng cuối cùng ko làm được gì cho mình hết,mình toàn nhớ chú giúp đỡ, nhờ chú hoài mình cũng ngại lắm, nhưng lúc nào chúcũng giúp đỡ nhiệt tình và nói chuyện rất thẳng thắn
Mình vừa tốt nghiệp cao đẳng trường Học Viện Hàng Không Việt Nam, Khoa Quản trịkinh doanh, ngành Vận tải hàng không. Mình chọn học tại trường Richlandcollege, mạjor in Business Administration and Management. Đây là trường vàchuyên ngành mà dịch vụ tự chọn cho mình luôn.

Chú đã dợt pv cho mình rất nhiều lần, vì mình cứ thắc mắc hỏichú hoài ah, nhưng chú vẫn kiên nhẫn giải thích cho mình hiểu về kế hoạch học tậpmình cần phải học gì để đi đúng hướng.
Mình sẽ tường thuật lại cuộc pv giữa CO và mình. Hy Chào cácbạn! Nickname của mình là chí móm. Mình pass pv hôm 3/12, tới nay mình vẫn chưathật sự tin là mình đã pass pv .

Đầu tiên con xin gửi lời cảm ơn chân thành đến chú Vha08. Nhờ có sự giúp đỡ vàchỉ dạy tận tình của chú mà con hiểu biết được rất nhiều điều và con đã pass đượcpv ngay lần đầu đi pv luôn.

Sao đây mình sẽ chia sẽ 1 vài kinh nghiệm với các bạn đang và sẽ có kế hoạch duhọc tại Mỹ. Mình đưa ra lời khuyên cho các bạn là nên nhờ chú Vha08 giúp đỡ cácbạn làm hồ sơ du học từ A->Z, vì Chú rất am hiểu về giáo dục Mỹ. Các bạn làmdịch vụ ko giúp ích được cho mình gì đâu nè! Vì đây là kinh nghiệm của mình,mình đã nhờ dịch vụ làm hồ sơ du học, nhưng cuối cùng ko làm được gì cho mình hết,mình toàn nhớ chú giúp đỡ, nhờ chú hoài mình cũng ngại lắm, nhưng lúc nào chúcũng giúp đỡ nhiệt tình và nói chuyện rất thẳng thắn
Mình vừa tốt nghiệp cao đẳng trường Học Viện Hàng Không Việt Nam, Khoa Quản trịkinh doanh, ngành Vận tải hàng không. Mình chọn học tại trường Richlandcollege, mạjor in Business administration and Management. Đây là trường vàngành mà dịch vụ tự chọn cho mình luôn.

Mình được chú Vha08 dợt pv nhiều lần, mình cứ thắc mắc hoàivề kế hoạch học tập của mình ( chắc chú cũng bực mình lắm), nhưng chú vha8 vẫnnhiệt tình giải thích cho mình hiểu về kế hoạch học tập của mình để giúp mìnhxác định và đi đúng hướng.
Và sau đây mình sẽ tường thuật về cuộc pv giữa CO và mình.Hy vọng sẽ giúp được các bạn 1 phần nào!
Me: Good afternoon ma’am. Em chào chị (thông dịch viên). Myname… I’m here for Us student Visa interview. How are you, ma’am?
CO: I’m fine, tks u.
CO: What do you do in US?
Me: I would like to get Bachelor degree in Supply chainmanagement at UTD
CO: GPA năm học gần đây nhất là bao nhiêu. Câu này mình ngheko được, mình nhìn wa chị thông dịch viên liền luôn.
Me: Mình phân vân ko bik nói điểm năm 3 hay cả năm, vì trườngmình ko cấp bảng điểm năm 3, chỉ cấp bảng điểm 3 năm học thôi. Nên mình nhanhtay, lấy bảng điểm đưa CO coi liền (các bạn phải nhanh tay lẹ mắt nhen). CO vàchị thông dịch viên coi kỹ chuyên ngành, khoa và GPA của minh. Và hỏi mình 1câu lần nữa là qua mỹ bạn học gì?
Me: I would like to get Bachelor degree in SCM at UTD
CO: GPA năm lớp 12 là bao nhiêu
Me: 7.04
CO: Ai sẽ bảo trợ cho việc du học của bạn?
Me: My parents will pay for my study in US
CO: Người thân bên Mỹ của bạn làm gì?
Me: My grand-aunt is a worker at factory
CO: Qua mỹ bạn sẽ ở đâu?
Me: I will stay with a friend of my family
Xong rồi chị thông dịch viên kêu mình lấy dấuvân tay và thông báo mình được nhân viên lãnh sứ quán cấp visa rồi. Mình nghe vậy,nhưng nét mặt vẫn giữ bình tĩnh, ko biểu lộ cảm xúc. CO nhìn nét mặt của mình rấtlâu. Mình có lời khuyên cho các bạn là nên giữ bình tĩnh khi pv nhen, bản thânmình cũng hồi hộp khi được gọi tới STT mình pv, nhưng mình đã cố gắng thật bìnhtĩnh, trả lời to rõ và nhìn thẳng vào CO, mình nghĩ chắc đây là điểm cộng vàthiện cảm CO dành cho mình. Bên cạnh đó mình chia sẽ vs các bạn, kế hoạch học tậprất là quan trọng. Mỗi người đều có trường hợp và hoàn cảnh riêng hết, các bạnđừng trả lời theo khuôn mẫu đã được dịch vụ định sẵn nhen. Hãy mạnh mẽ, quyếtđoán, tin vào chú Vha08 và bản thân mình thì các bạn sẽ pass được pv ngay lần đầutiên luôn.

Chào các bạn, Nickname của mình là PoPo, mình mới phỏng vấn hôm 19/12. Hôm đó nhận được Visa mình thấy vui lắm. Không ngờ là mình lại nhận được dễ dàng như thế.
Đầu tiên, con xin cảm ơn chú Vha08 vì đã giúp đỡ giúp đỡ con trong thời gian qua. Trước khi pv 1tháng tâm trạng con rối lắm vì lo sợ đủ thứ. May mắn là lần phỏng vấn đầu tiên con tìm trên google và biết đến diễn đàn XNC, nhờ chú giúp đỡ và tư vấn về hồ sơ giấy tờ cũng như dợt pv giúp con, con tự tin hẳn lên...hehe.:))...con xin thuật lại đợt pv vừa rồi ở lãnh sự quán
Me:Me: Good afternoon, Sir . My name Yen, I’m here today for student visa interview. How do you do?
CO: I'm fine, thank you. How about you?
Me: I'm fine. Thanks.
CO: nhìn vào I20 rồi hỏi con:
Why do you want to study this school?
Me: I want to study UH, but this school requires: English and general education ((show cái curriculum của HU ra và chỉ những lớp mà cháu highline) lớp này chưa học, lớp này chưa học. I haven’t learned . So these courses I can study at Houston community college.
CO: Are you university student?
Me: I’ve just got the degree of associate, major in finance and now I’m taking some courses to improve my English.
CO: Ok. Give me học bạ
Me: here, Sir. (con đưa luôn bảng điểm)
CO: xem xong. Gõ gõ gì đấy rồi hỏi tiếp.
What's your parents do?
Me: My parents own a jewelry store, they also have a " Acacia tree farm " of 15 hecta, they also sell natural gas and gas stoves.
CO: WHere do you stay while study in US?
Me: I will temporary stay with a family friend. Their address is 8807 Barron Wood cir, Houston, Texas, 77083. then I look for a room mate.
CO: hỏi gì mà chị thông dịch viên bảo nói rõ "family friend"
Me: Sir, May I speak Vietnamese?
CO: OK.
Me: con nói với chị thông dịch viên là: em ở nhà cô đó là con của ông cậu, anh của bà nội em. Hơn 4 đời.
Xong CO gật đầu rồi gõ gõ và cấp Visa cho con...Con cảm ơn rồi đi đóng phí ra về.
Cuộc phỏng vấn của con chỉ có vậy. CO không xem bất kì giấy tờ nào khác. Lúc đầu con run lắm tại thấy mấy bạn du học giống con rớt quá trời. Khi phỏng vấn con cũng cố trả lời thật to, cười như thật..:))...hehe...Cuối cùng cũng được cấp Visa.
Các bạn nào sắp pv thì cố gắng lên nhé..Tin vào chú Vha08 là chuyện gì cũng OK hết...:)..Đừng nge lời DV vì có trường hợp hôm mình PV có bạn đó vì DV dịch giấy tờ sai nên CO cho rớt luôn. Kinh nghiệm của mình chỉ có nhiêu đó thôi.

1 - Thanh Kon Phỏng vấn ngày 22/01/2014 và PASSED visa - (Do VINACO làm hồ sơ xin học và phỏng vấn lần thứ nhất thành công)
- học ở Green River Community College - ngành học business administration - Management

2 - Quang Đỗ - Pased visa 23/1/2014 (Do VINACO làm hồ sơ xin học và phỏng vấn lần thứ nhất thành công)

Hoc ESL ở North Seattle Community college rồi sau đó sẽ xin vào Washington State Unviersity học master of Civil Engineering

Chúc mừng hai cháu đã lấy đuợc visa du học Mỹ - Xắp xếp công chuyên xong thi vào thuật lại buổi phỏng vấn của 2 cháu cho các bạn khác tham khảo

3 - Lý Nhã Bình - Passed visa ngày 1/28/2014

Lần 1 - FAILED (khoảng tháng 3 -2013 do dịch vụ xin học trường Chaffey College)
Lần 2 - Do VINACO xin học trường Green River Community College

dau tien chau chua noi gi dc
binh ly: chi goodmorning sir
binh ly: xong la CO hoi Why do you go to us ?
binh ly: me: i want to go us to study to get bacholer degree
binh ly: CO: What do you want to study in us ?
binh ly: Me: i would like to study business administration in marketing at GRCC
binh ly: den cau mau chot la why do you chang from nurse to business ???
binh ly: Me: because i think it is almost impossible for student to enter nursing program. so i think i am better with business major
binh ly: Co : Who will pay tuition when you study in us ?
binh ly: Me: my parents will pay all fees when i study in us
binh ly: xong co danh ma'y
binh ly: cai' chau noi them
binh ly: beside i-20 , i have acceptance letter from both my school
binh ly: and ielts degree
binh ly: CO said : What do you been doing now ?
binh ly: Me : i go to school everyday at ...... and i have a part- time job at ........ shop .
binh ly: Co : what does your parents do ?
binh ly: Me: My parents buy and sell fabric and textate at my home and dong khanh market aslo
binh ly: Nhiu do' thoi do' chu'
binh ly: Chau la nguoi cuoi cung hom nay do' chu

Chỉnh sửa cuối:

Truong Tieu My

Thành viên mới

Xin chào mọi người
Mình thật sự may mắn khi biết đến diễn đàn và chú Vha khi mình vừa bắt đầu làm hồ sơ, và nhờ có Chú và diễn đàn mà mình đã quyết định tự mình làm hồ sơ mà không nhờ đến dịch vụ. Nhờ vậy mà mình tiết kiệm được nhiều tiền cho việc làm hồ sơ, cũng như có thể hiểu rõ hồ sơ của mình. Lúc bắt đầu làm mình cũng gặp rất nhiều khó khăn,nhưng nhờ có Chú Vha và diễn đàn, cũng như các chia sẻ hữu ích của các bạn mà mình đã làm tốt được toàn bộ hồ sơ của mình. Và phần mình sợ nhất cũng là phỏng vấn visa. Mình hiện giờ là sinh viên năm 3, nên mình sợ sẽ khó khăn khi bị hỏi lúc phỏng vấn. Nhưng Chú đã tận tình chỉ dạy , dợt phỏng vấn cho mình, nhờ vậy mà mình mới biết được nhiều điều. Khi Chú nói con sẵn sàng rồi, đi phỏng vấn đi. Lúc đó mình cũng không dám chắc rằng mình có thể thành công không nữa. Nhưng nhờ có Chú mà mình có thêm niềm tin. Nhưng tiếc là mình phỏng vấn lần đầu ngày 16/9 không thành công, lúc đó mình buồn lắm. Lý do chắc là vì mình nghe tiếng anh không được tốt nên có lẽ mình đã trả lời sai câu hỏi. Đến tận ngày 23/1 mình mới phỏng vấn lần 2. Và lần nay mình đã đậu. Lần thứ 2 diễn rất suông sẻ, mình hoàn toàn bất ngờ, chết đứng sau khi nghe CO nói sẽ issue visa cho mình. Mình xin tường thuật lại buổi phỏng vấn của mình. Lần này mình rút kinh nghiệm, mình nghe CO hỏi bằng tiếng anh xong, mình sợ mình nghe nhầm nên nhờ Cô phiên dịch dịch lại dùm và mình trả lời bằng tiếng anh cho CO. Mình vào cửa số 3.
CO: hello, how are you ( mình muốn chaỵ lại chào CO trước nhưng vì CO hỏi nhanh quá nên mình không kịp)
Me: Hello. I'm fine. Thank you. And you
CO: Ok. Học trường gì ở Mỹ
Me: I will study at HCC ( lúc này mình run quá nên quên mất nói cái chuyên ngành Marketing)
CO: Tại sao chọn trường đó
Me: Because HCC has scholarship for any international student who is GPA 3.0 or above..and it has a DTA to UW...( mình nói tới đây, CO gật đầu xong rồi gõ cọc cọc 1 hồi lâu, nhìn I-20 )CO: Qua đó học ESL trước hả..
Me: Yes.
(CO gật đầu rồi gõ tiếp)
CO: Đưa học bạ của em
Me: Mình đưa vào, CO coi rồi hỏi tiếp
CO: qua đó ở với ai?
Tự nhiên lúc này không nhớ được tiếng anh luôn
Me: Dạ, em thuê nhà của một Chú Việt kiều, sống lâu năm bên Mỹ rồi. Chú tên Kenny phạm.
( mình cũng có khai thông tin đầy đủ, địa chỉ nhà của Chú Kenny Phạm trong DS-160 rồi )
CO tiếp tục gật đầu, rồi lại gõ. Mình sợ sợ, nhưng thấy CO này cũng dễ chịu
CO: Ba má làm nghề gì?
Me: My father own a photo and video studio, my mother is partner of furniture factory.
Lúc này CO gật đầu, và lại gõ nữa. Mình thì đứng chết chân chờ. Xong CO quay qua cười I issued visa for you. Mình tròn mắt nhìn CO, ngạc nhiên quá, nên mình không biết làm như thế nào. Rồi Cô phiên dịch nói lại lần nữa. Xong cạch cạch đóng mộc vào tờ giấy hẹn pv. rồi mình ra quầy EMS đóng tiền 50 ngàn chuyển visa về nhà. Và ngày 25/1 visa đã đến nhà mình. Có 2 ngày là visa tới rồi, mình cứ tưởng phải chờ 1 tuần.
Có lẽ nếu không được sự giúp đỡ của Chú và sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn,chắc mình không có được như ngày hôm nay.
Con cảm ơn Chú Vha nhiều lắm, Chú dạy con nhiều điều, không chỉ là trong việc phỏng vấn hay chọn trường, mà còn qua tiếp xúc với Chú, con còn học được nhiều cái hay khác nữa. Cảm ơn diễn đàn, cảm ơn các bạn đã chia sẻ. Mình tìm được những suy nghĩ, cảm giác của cá nhân mình ở nơi các bạn, cùng ước mơ, hoài bão. Con chúc Chú nhiều sức khoẻ, chúc các bạn học tập thật tốt, gặp nhiều may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

dore.huynh

Thành viên mới

Chào mọi người. Mình tên Hien Huynh. Mình đã pass visa vào ngày 27/01/2014. Đây là lần phỏng vấn thứ 3 của mình. Nhờ có Chú Vha08 mà mình mới get visa một cách dễ dàng trong lần này đấy các bạn ạ. Sự tình là trước đây hồ sơ du học của mình là nhờ dịch vụ làm nhưng kết quả là tiền mất tật mang <Mất cả đống tiền mà kết quả là 2 lần phỏng vấn đều fail cả>, nó chỉ cho mình cách trả lời phỏng vấn trên trời dưới đất, mà theo Chú bảo là “Sáo Ngữ”, mà “Sáo Ngữ” thì làm sao thuyết phục CO cho được, vì mỗi người là một trường hợp khác nhau cơ mà. Sau 2 lần thất bại, mình tìm tòi lục lọi trên google và biết được trang web xuatnhapcanh.com và Chú Vha08. Chú như một vị cứu tinh cho mình lúc này, thế là mình cứ bám chặt Chú để hỏi về hồ sơ của mình và nhờ Chú giúp tập dợt phỏng vấn lại. Biết được Chú giúp mình mở mang được rất nhiều kiến thức về hành trang cho con đường du học <mình nói ở đây là cho những bạn lần đầu hay chưa tiếp xúc với Chú nha, chứ những bạn nào đã nói chuyện với Chú rồi thì chỉ có phục sát đất mà thôi>. Ôi! Con cám ơn chú rất nhiều Chú Vha08 ạ. Nhờ Chú mà cánh cửa “ American Dream” đã mở ra trong cuộc đời con. Con xin gửi tới Chú lời cám ơn sâu sắc nhất và kính chúc Chú luôn luôn mạnh khỏe Chú Vha08 nhé!!!

Sau đây mình xin thuật lại cả 3 lần phỏng vấn của mình:
Lần 1: (7/11/2013)
Me: Good morning sir, how are u today?
CO: I’m fine. Thanks and you
Me: I’m fine
CO: Why do you choose to study in US?
Me: Because US has the best education quality and beside studying, I would like to experience the life, discover the culture, custom in US and I want to see directly some places that I saw through the film
CO: film…(cười)
CO: Give me your transcrip, degree
Me:< Show>
CO: Did you travel aboard?
Me: No, I didn’t
CO: Do you have any relationships in US?
Me: No, I don’t have
CO: Where are you doing?
Me: I’m working at modifed starch office of Vedan Company in Dongnai province
CO: What’s your position?
Me: QA
CO:How many brothers/sisters do you have?
Me: 6 siblings
CO: Bạn là thứ mấy < Mình ko nghe rõ chỉ hiểu là như vậy>
Me: second
END--->FAIL
Lần 2(18/11/2013):
Me: Good morning madam. How are you?
CO: fine
CO:Where are you going?
Me: I’m going to study at Seattle of Washington State in US
CO: Give me transcript, bằng đại học…
CO: Hỏi cái gì mà mình nghe ko rõ chỉ đại khái hiểu là high school
Me: Nên mình đoán rồi trả lời: Vinh Loc high school in Hue province
CO: Nghe ko hiểu, mình nhét học bạ vào. CO hỏi chị phiên dịch: ở Mỹ có trường Vinh Loc hả
Chị CO chỉ vào học bạ rồi nói ở Hue
<lúc này là mình run quá luôn, HƠI MẬP MỜ, KHÔNG HIỂU>
CO: Why do you choose to study in US?
Me: I want to study MBA in US and I choose to study in US because many reason: First, You know, US has the best education quality and the degree of US is appriciated over the world and second…
CO: <cắt ngang>
CO; give me your IELTS
Me:<show>
END--->FAIL

Và đây là lần phỏng vấn thứ 3 của mình do Chú Vha08 giúp mình get visa đấy: (27/01/2014)Me: Good morning sir, Good morning ma'am. My full name is Hien Huynh
CO: <cắt ngang>. How are you?
Me: I am fine. Thank you. And I am in here today for US student visa interview. How about you, sir?
CO: I am fine.
CO: Why do you go to US?
Me: I want to advance my career and I want to be a part of management team. And furthermore, in the future I would like to support my company export food product into US, sir.
CO: Nghe và gõ gõ gì đó trên máy tính< Mà thấy ông CO này cứ gõ máy tính hoài à, mà theo như Chú phân tích thì ổng đang lục tìm lại hồ sơ của 2 lần phỏng vấn trước của mình. Đoạn này nói xong mình chờ lâu lắm, nên mình hỏi ổng>
Me: Do you have anyquestion for me, sir?
CO: No, <nói gì đó với chị thông dịch>, Cười, <Mình cũng không nghe rõ ổng nói gì nữa đại khái là cứ chờ ổng hỏi>
CO: You have graduated?
Me: I graduated from Da Nang University of technology with Food Technology bachelor in 2011
CO: Give me your bachelor
Me: Here you are< lúc này mình đưa cả bachelor với transcript vào luôn>
CO: <Nhìn vào 2 cái trên bàn rồi hỏi>Bachelor?
Me: Mình chỉ cái bachelor cho ổng
CO: <nhìn 1 hồi >. Xong qua cái máy vi tính. Gõ tìm gì đó. Rồi nhìn vô cái I-20 để bên cạnh cái vi tính
CO: You learn Master?
Me: I would like to study Assitted MBA and also I really want to learn US' HACCP
CO: What your parent do?
Me: My parent are a farmer. They plant tacoba trees, black pepper and other seasonal plants, sir.
CO: How do you pay for your study?
Me: My parent and I will pay for my study
CO: You know Master is very expensive. And how do you pay?
Me: My parent and I have a college fund account, sir
CO: Quay qua máy vi tính lại gõ gì gì đó
Rồi quay ra nói: I APPROVE YOU VISA
Chị thông dịch viên dịch lại: Chúc mừng em, CO đồng ý cấp visa cho em
Me: Really sir, <Cười tít mắt>, Thank you sir
Thế là mình gom hết hồ sơ lại, đi thật lẹ đến quầy EMS mà đóng phí chuyển visa. Cảm giác khi nghe CO nói “I approve you visa” thật mà cứ như mơ ấy các bạn ạ. Trên là cả 3 lần phỏng vấn của mình. Mình ghi lại 1 lượt để các bạn tham khảo xem sự khác biệt trong cách trả lời mà Chú Vha08 dạy cho mình đấy nhé:1:

Quang Do: Vì lần đầu cháu cầm cái visa nên chẳng biết nó như nào

Quang Do: Goodmoning office, my name Hung
CO: Cat ngang luon, khong cho chau noi cau tiep
CO: Goodmoning, What about you
Quang Do: I am fine, thank you, i am here today for studen visa interview.
Quang Do:Dua giay to vao luon

CO: I know, i know
CO: How old are you

Quang Do: I am 30 year old, i married and one duaghter
Quang Do:I have been working as a Civil Engineer for more than 7 years, now is the time to advance my career, so i can work with US and foreign engineers who are currently working on many lager project in VN such as.....So I choice Washington Sate University for master of Science in Civil Engineer.

CO: Oh, do you learn master?
Quang Do:Yes
CO: What are you doing now? (cau nay ben tren cau "Why do you want to study in US" chau quen hehe)
Quang Do:I am a civil engineer at Department of Environment and resouce.
CO: How do you pay your study?

Quang Do: Me: My wife have been saving for long time. We saved about 100k USD for my study
CO: What is you wife do?
Quang Do: My wife is a domestic and international freight broker.
CO: freight?
Quang Do: Yes sir
CO: Ban co so tiet kiem va bang luong khong?
Quang Do:Yes, sir. It me (Chau dua stk 50k va hop dong lao dong cua chau va vo chau vao)
CO: lat lat xem xem (chang biet co hieu khong xong roi day ra)
CO: Do your wife support for your study?
Quang Do: Me: Yes sir, my wife's income about 40k per year
CO: Oh, You are very lucky

Quang Do: Cuoi, cuoi thank you sir
CO: Cho toi xem giay dang ky ket hon
Quang Do:It here (Chau dua giay dang ky vao, may toi hom truoc nho ra mang di)
CO: How long will you study in US
Quang Do: I will study English hard for 1 year in North Seattle Community College then i apply to WSU for master CEE for 2 years
CO: Why do I know you will learn at WSU?
Quang Do: I know WSU accept new students 2 times per year, so i have 2 chances apply master of science in CEE while i learn English at NSCC. This is information. (Chau dang dinh dua ra bang thong tin in san nhung CO gat di khong can) Sau do CO go go 1 thoi 1 hoi rồi bảo bây giờ tôi sẽ lấy vân tay của bạn
Quang Do: Rồi lấy 4 dấu vân tay trái của cháu
Quang Do: Sau đó CO nói, chú mừng bạn, bạn đã được cấp Visa vào Mỹ
Quang Do: Bạn hãy ra nộp tiền ESM
Quang Do: Sau đó cháu thanks you sir
Quang Do: Rồi ra về

antram999

Thành viên mới

[FONT=&quot]Chào các bạn, mình xin thuật lại cuộc PV ngày 7/2. VÌ CO quay mình như chong chóng nên Thứ tự và từ ngữ mình không nhớ chính xác, chỉ tóm lại đầy đủ nội dung các câu hỏi. Mình chọn ngành học Real Estate ở North Seattle Community college[/FONT]
[FONT=&quot]CO:good morning madam....how are you madam[/FONT]
[FONT=&quot]TDV: chờ chút nhe em[/FONT]
[FONT=&quot]CO: what do you do in US?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I would like to study real estate and property management in North Seattle community college[/FONT][FONT=&quot] in Seattle, WA state[/FONT]
[FONT=&quot]CO: What are you doing now? [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Me: Im a real estate and property management agent at[/FONT][FONT=&quot] TN[/FONT][FONT=&quot] Company[/FONT]
[FONT=&quot]CO:[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]what property do you sell?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: Im not selling property. I am in charge of leasing market[/FONT]
[FONT=&quot]CO: what property do you lease? where is it?[/FONT][FONT=&quot]([/FONT][FONT=&quot]có lẽ vậy[/FONT][FONT=&quot])[/FONT]
[FONT=&quot]Me: APartment, serviced apartment, villa In district 1, 2, 7, Bình Thạnh. Do you know Saigon Pear and Manor in Bình thanh district[/FONT][FONT=&quot]?[/FONT]
[FONT=&quot]CO: yes, I know. So how much does one apartment cost for one month in saigon Pearl[/FONT]
[FONT=&quot]Me: how many bedroom[/FONT][FONT=&quot]s[/FONT][FONT=&quot] would you like to know?[/FONT]
[FONT=&quot]CO: 3 bedrooms[/FONT]
[FONT=&quot]Me: rental for 3 bedrooms from 1200-1800usd one month depends on interior[/FONT]
[FONT=&quot]C[/FONT][FONT=&quot]O[/FONT][FONT=&quot]: how can you get commission?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I will have 30-50% for the commission[/FONT][FONT=&quot] (đoạn về commission CO và TDV nói cái gì đó với nhau rất nhiều, có vẻ như không tin commission nhiều như vậy)[/FONT]
[FONT=&quot]CO: can you explain more?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: if cus[/FONT][FONT=&quot]to[/FONT][FONT=&quot]mer sign contract 1 year, Company will get 1 month rental from owner, and I will get 30% [/FONT]
[FONT=&quot]TDV: em nói chính xác luôn là em dc bao nhiêu nếu tiền thuê là 1200[/FONT]
[FONT=&quot]Me: 420usd[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]C[/FONT][FONT=&quot]O[/FONT][FONT=&quot]: Who pay for your study?[/FONT]
[FONT=&quot]M[/FONT][FONT=&quot]e: I will pay mostly,[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]but my parent will help me the rest of the cost[/FONT]
[FONT=&quot]C[/FONT][FONT=&quot]O[/FONT][FONT=&quot]: what do your parent do?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: they ar[/FONT][FONT=&quot]e[/FONT][FONT=&quot] the franchisee of Trung Nguyen Cafe[/FONT]
[FONT=&quot]TDV và CO nói gì đó về Trung Nguyên[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]CO: why do you s[/FONT][FONT=&quot]t[/FONT][FONT=&quot]udy real estate in US[/FONT][FONT=&quot]?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I have many US customer and Vietnamese clients who would like to invest in US. so it is more useful for me to understand US real estate law[/FONT]
[FONT=&quot]CO: how do you know this school? who introduce for you?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I searched on website and I ask some information from my friend[/FONT]
[FONT=&quot]CO: why do you choose this school?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: NSCC and Bellevue are the only 2 college offer real estate course and I choose NSCC[/FONT]
[FONT=&quot]CO: [/FONT][FONT=&quot]where did you travel?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I trave[/FONT][FONT=&quot]lled[/FONT][FONT=&quot] alot: china, malaysia, thailand, singapore and south Korea[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]CO: Where do your parents live? [/FONT]
[FONT=&quot]Me: In Tay Ninh province[/FONT]
[FONT=&quot]CO: What is the highest degree do you have?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: University, Bachelor Degree[/FONT]
[FONT=&quot]CO: What is your university?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: Huflit University[/FONT]
[FONT=&quot]CO: What did you study at university? (câu này CO hỏi 2 lần trong cuộc PV)[/FONT]
[FONT=&quot]Me: Tourism and Hospitality [/FONT]
[FONT=&quot]CO: when did you graduate?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: 2008[/FONT]
[FONT=&quot]CO: what did you do after that?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: I worked for New World Saigon Hotel for 3 years. Then I worked as Personal Assistant.(chú nói là executive secretary)[/FONT]
[FONT=&quot]CO: Personal Assistant? For what company?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: for A Korean Manager. Then I work for real estate company until now[/FONT]
[FONT=&quot]CO: How long have you worked in real estate?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: nearly 1 year[/FONT]
[FONT=&quot]CO: How many contract did you sign last 6 month?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: 4 contracts[/FONT]
[FONT=&quot]CO: how long do you have to study in US?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: NSCC allow me to transfer most of my real estate credit after one semester.[/FONT]
[FONT=&quot]CO: so how long?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: one year and a half[/FONT]
[FONT=&quot]CO: do you have family in US?[/FONT]
[FONT=&quot]Me: NO madam[/FONT]
[FONT=&quot]Cuối cùng nghe được chữ EMS của chị TDV, vui quá cám ơn TDV và CO, gom hết giấy tờ đi một mạch đến quầy EMS chọn luôn EMS Hoả Tốc, đóng 120k. Đến 6h chiều cùng ngày Visa về đến nhà. [/FONT]
[FONT=&quot]CO không kiểm tra giấy tờ gì hết, chỉ xem I 20.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]

Binh Ly

binh ly: Chú ơi cháu pass rồi chú ơi
binh ly: Hehe
binh ly: Chi hỏi cháu 4 câu thôi
vha08: Chúc mừng cháu
vha08: Thuật lại PV cho chú nghe
binh ly: Yes cho cháu 10p nhé Chú
binh ly: vao no' hoi chau rat nhieu
binh ly: dau tien chau chua noi gi dc
binh ly: chi goodmorning sir
binh ly: xong la CO hoi Why do you go to us ?
me: i want to go us to study to get bacholer degree
CO: What do you want to study in us ?
Me: i would like to study business administration in marketing at GRCC
binh ly: den cau mau chot la why do you chang from nurse to business ???
Me: because i think it is almost impossible for student to enter nursing program. so i think i am better with business major
Co : Who will pay tuition when you study in us ?
Me: my parents will pay all fees when i study in us
binh ly: xong co danh ma'y . cai' chau noi them
me: beside i-20 , i have acceptance letter from both my school and ielts degree
CO said : What do you been doing now ?
Me : i go to school every day at ...... and i have a part- time job at ........ shop .
Co : what does your parents do ?
Me: My parents buy and sell fabric and textile at my home and dong khanh market aslo
binh ly: Nhiu do' thoi do' chu'

binh ly: Câu hỏi mấu chốt của CO: Why you change from nursing to business?

Các em học sinh lưu ý: Tất cả hồ sơ xin học và phỏng vấn của minh các lần trước đều lưu lại trên mấy tính của chính phủ Mỹ cho nên các em không thể nào nói sai với các lần trước được

Tại sao câu hỏi trên lại là câu hỏi mấu chốt vì:

Chương trình nursing ở California ngay chính học sinh bản xứ đã khó vào vì số lương học sinh quá đông - cho nên sau khi học xong các môn yêu cầu trước của ngành này - tất cả học sinh phải bốc thăm (lottery) ai trúng tên thì đucợ học ai không có thì lại chờ và chờ - cho nên học sinh quốc tế rất là khó vào học nurse ở California và nhiều tiểu bang khác trên nước Mỹ.

datn256

Thành viên tích cực
Ðề: Binh Ly

Chào các bạn, mình mới PV hôm 12/2 vào buổi sáng lúc 7:30. Đây là lần thứ 4 mình PV, nhờ công chú hướng dẫn lần này mình đã được Pass VISA. Mình có lời khuyên cho các bạn là các đừng có nản lòng khi bị từ chối VISA, chính bản thân mình lúc rớt PV lần 3, mình rất nản và có ý định từ bỏ, nhưng nhờ gia đình ủng hộ+ với sự hướng dẫn của chú, mình đã biến giấc mơ Mỹ trở thành hiện thực. Mình khuyên các bạn khi PV : hãy nhìn trực tiếp vào CO và trả lời PV, tuyệt đối không nhìn vào tờ giấy" chờ đóng dấu chấp thuận cấp VISA" bên tay trái(Vì 3 lần PV trước của mình, vì mong muốn đc visa, nên mình chỉ nhìn vào cái mọc đóng dấu của CO, mong mỏi CO đóng mọc cấp VISA, vì thế mình thấy rất run và quên hết mọi thứ. Lần này, khi PV mình chỉ nhìn CO và trả lời, mình thấy tự tin lên hẳn). Sau đây mình xin thuật lại cuộc phỏng vấn của mình, CO của mình lần này là nam đầu bù xù và đeo mắt kính+ TDV( chị này lúc mình PV lần 3 là người từ chối mình, nên khi vô gặp chị này mình rất sợ).

CO:Why you choose this school?
Me: Sir, I applied for a few school, such as: California State University: Los Angeles, San Jose State University, South Dakota University, But NSCC and UW, Tacome offer me first, so I took the offers.
CO:You will study at UW? Do you have an acceptance letter from UW?
Me: Sir, I got a guaranteed acceptance letter from UW, if I maintain a GPA 2.75 at NSCC.
TDV: e đưa bảng điểm, học bạ vào cho chị.
ME: Con đưa bảng điểm, bằng TN.
TDV: Chị không cần bằng TN, e đưa học bạ THPT cho chị
ME: Chị ơi, e quên mang theo học bạ ròi.
CO: Xem bảng điểm của con, ròi xem GPA của con, lắc đầu :(.
CO: Do you know the requirement of english proficiency at this school?
ME: ( Câu này con đớ người, vì con k nhớ bên UW yêu cầu avan bao nhiêu điểm! Con chỉ xem qua và biết của NSCC thôi, cái con mới giả bộ suy nghĩ, nhớ nhớ :D ròi nói tránh qua NSCC cho thoát nạn hehe). Sir, NSCC requires TOEFL IBT 55
CO: OK, good.
CO: What have you been doing?
ME: Sir, I just finish my techical degree in hospitality management, I took the Toeft test. I am currently working as saleman at iCover store, which specialize in The Apple's Accessories.
CO: What do your parents do for living?
ME: Sir, My parents wholesaler seafood at LongHai fishing market.
CO: Typing................
CO: Do you have family in the US?
ME: Sir, I do not have any relative in the US.
CO: Typing.....................(1min)
CO: Cười rất tươi->>I issue your VISA
ME: Really Sir, Thank you Sir.

binhly3

Thành viên mới
Ðề: Binh Ly

Chào các bạn mình tên là Bình Nhi ( chú Vha08 đặc cho mình ) mình pass visa vào ngày 28/1 nhưng h này mình mới viết trên diễn đàn vì mình bận 1 số việc . Thực sự thì mình rất vui và rơi nước mắt khi CO cap visa cho mình , và ngày hôm đó là ngày 28 têt và minh là người cuối cùng pv nên mình rất lo lắng. Đặc biệt là mình không có giấy hẹn pv voi cai DS 160 để trình cho LSQ . Lúc đó mình nghĩ là xong rui , sau đó mình chay về nhà và gọi cho chú dể tìm hai giấy tờ đó và in ra cho đầy đủ để được vào pv . Và mình muốn khuyên các bạn là khi làm hồ sơ luôn phải nhớ là mình phải hiểu hết hồ sơ và phải có DS 160 , Lịch hẹn pv , I-20 , Biên lai đóng phí pv ( những thứ đó LSQ sẽ đòi hỏi khi bạn bước vào cửa lãnh sự quán ) và 1 số giấy tờ cá nhân khác . Nói thật thì ai vào đó ai cũng lo lắng và sợ hết cả nhưng luôn nhớ là mình phải vượt qua đươc và làm đươc thì sẽ qua , hơn nua là luôn tạo 1 sự tự tin và lich sự với CO luôn nhìn vào mắt CO để trả lời dù CO có đánh máy đi chăng nua . VÀ đặc biệt là khi CO đang đánh máy và quay qua nhìn bạn bạn phải cố gắng chộp dươc ánh mắt cua CO và mạnh mẽ trả lời . Đó là những gì mình cảm nhạn dươc sau khi pv xong . SAu đây là buổi pv của mình :
Co : hi......
Me: ........
Co : Why do you want to go us??
Me : because i want to go us to study to get bachelor degree
Co: What do you study in us??
Me : i would like to study business administration in mảkerting at GRCC
Co: why do you chang from nurse to business ???
Me: because i think it is almost impossible for student to enter nursing program. so i think i am better with business major
Co : Who will pay tuition when you study in us ?
Me: my parents will pay all fees when i study in us
Trong lúc Co đánh máy mình nói thêm : Beside my I-20 . i have acceptance letter from my both school GRCC and UW, and ielts degree
Co : What are you been doing now?
Me: i go to school everyday and i have a part-time job as salelady in wardrobe shop .
Co : what does your parents do ?
Me: My parents buy and sell fabric and textile at my home and dong khanh market aslo
và khoảng 30s CÓ cấp visa cho mình và nói qua đó cố gằng chăm chỉ học , chúc mình ăn tết vui vẻ nữa
Mình khuyên các bạn phải cố gắng nhớ va hiểu hết giấy tờ của mình vì như vậy dù CO có hỏi thế nào mình cũg có thể trl . và quan trọng nhất là kế hoạch học tập và chỗ ở tại mỹ ( cố gắng tìm thông tin về chỗ ở chi tiết khi CO hỏi dến thì show ra cho CO thấy để chứng minh rằng mình có 1 sự chuẩn bị rõ ràng cho việc học của mình ) . Chúc các bạn thành công !!!!!

hhenry0911

Thành viên mới
Ðề: Henry Pham

Chào các bạn , mình tên là Hai Pham . Mình vừa mới pass được pv sáng nay (14/2/2014) , lúc 11g30 sáng . Mình không thể tin nổi là mình có thể pass visa ! Trước đây , mình làm chỗ Dịch Vụ du học , mới đầu họ dụ dỗ nói sẽ cho mình học master of Biotechnology . Nhưng tới cuối cùng 2 lần họ đưa cho mình 2 trường 1 trường ở New Hamshire và 1 trường là San Jose State University . Nhưng thật chất họ chỉ có thể apply cho mình học pre-MBA . Tất cả trước sau mình phải đóng cho họ tổng cộng 1800$ , Trong bao gồm cái gọi là dịch vụ tài chính . Thật chất , mình chưa bao giờ được thấy và đụng tới cái gọi là dịch vụ tài chính . Nghe theo dịch vụ thế là mình mất hết 1000$ . Chưa hết họ còn nuốt cả 200$ tiền phí SEVIS của mình nữa . Thật là rất may mắn , tớ gặp được chú Vha08 trước lúc phỏng vấn 1 tuần . Nên mình ko bị từ chối visa và còn bị cái gọi là dịch vụ tài chính ( có thể là giấy tờ giả hoặc ko có gì) hại mình . Chú phân tích cho mình nghe những điều mà dịch vụ nói . Rùi sáng hôm sau , mình tới hỏi dịch vụ , họ đều ko trả lời được . Thể là mình là mình quyết định thay đổi , nhờ chú giúp mình . Chú không những giúp mình xin 1 ngành học phủ hợp với mình , rùi chú dạy và giải thích với mình từng chút về cách làm hồ sơ pv đăng ký Ds-160 và các trả phí SEVIS ... Chú nói rất đúng , đích thân mình làm , thì sau này sẽ không bị ai lười nữa :1: . Chú không ngại luyện pv , chạy xe đi xin I-20 cho mình , rùi còn hiểu cuộc sống và những khó khăn mình có thể gặp ở Mỹ . Chú có nói với mình 1 câu mà mình cũng rất muốn chia sẽ cùng các bạn đó là " Xin visa không khó , mà khó khăn nhất chính là chọn đúng con đường đi cho tương lai của mình " . Minh sẽ thuật là bài phỏng vấn sáng nay của mình :
ME : Good morning officer , ( bị CO ngắt lời)
CO : Good morning , What higher level do you study in VN ?
ME : I graduated from HCM city Open University in 2012 with bachelor degree at Biotechnology .
CO : Why do want to go to US ?
ME : i would like to study Medical engineer at UW .
CO : Oh UW really ? what is your GPA ?
ME : My GPA is 3.3 .
CO : Good student ! Why do you want to study Medical engineer ?
ME : I could not find a job with my old major . But there are a lot of opening in Medical engineer at many hospital in VN . So i'm sure , i can find a job with this field . That is why i choose to study medical engineer !
CO : Good ! i approve visa for you !
ME : Thank you very much ! Have a nice Valentine day !
Chúc các bạn có thể giống mình tìm được con đường đúng cần phải đi . Quan trọng nhất là đừng quá tin vào những dịch vụ và lời ngon tiếng ngọt của họ . Chuyện gì cũng nên tự mình làm và tìm hiểu nó thật kỹ rồi hãy quyết định . Sau cùng , chúc các bạn thành công ! :41:

phuongdunglotus

Thành viên tích cực
Phuong Dung

Chào các bạn, mình là Dung, mình mới pass pv trưa nay (14/02). Nhờ có chú mà mình đã pass visa. Chú đã dành rất nhiều thời gian tư vấn chọn trường và chọn ngành học cho mình. Công việc của mình là thiết kế website, cho nên chú đã chọn mình ngành học là Digital art tại Digipen University
Mình có 2 vấn đề lo lắng nhất trước khi pv là mình đã 31 tuổi và còn bị rớt pv và đổi ngành học đổi trường luôn.
Lúc mà chú luyện pv mình qua yho, khi chú hỏi thì mình có thể trả lời được hết nhưng khi voice và video thì mình bị khớp, hay nói vấp và lại hay quên lẫn lộn câu hỏi này qua câu hỏi kia. Cho nên ngày nào mình cũng luyện video với chú (khoảng 7-8 lần gì đó trong vòng 2 tuần sau Tết).
Đặc biệt ở chú là, 1 câu hỏi chú sẽ có nhiều câu trả lời khác nhau mặc dù cũng xoay vòng quanh đại ý là kế hoạch học tập rõ ràng, ý định trở về VN, hiểu rõ luật pháp của Mỹ. Chú cực kỳ nice là vào buối sáng trước khi pv (m pv buổi chiều) chú đã dành thời gian trò chuyện với mình để mình giảm bớt căng thẳng. Nếu bạn nào hay lo lắng giống mình thì nói với chú để chú help.
Khi luyện pv với chú, các bạn lưu ý là các bạn có thể copy câu hỏi của những ng pv trước tuy nhiên câu trả lời sẽ tùy mỗi người mỗi hoàn cảnh sẽ có câu trả lời khác nhau. Mỗi câu trả lời của chú đều có hàm ý và sẽ làm cho CO hỏi theo ý của mình
Có 1 điều lưu ý là mình đã gặp phải 1 sự cố nhỏ: do mình change trường nên số SEVIS cũng phải thay đổi theo trường mới và gửi mail bên Mỹ để update lại.
Riêng về phần mình, cách đây khoảng 8 tháng, tiếng Anh mình dở lắm, nói thường nhanh và phát âm sai. Mình improve speaking bằng cách là join vào các facebook Talki foreigner or Tourist. Đồng thời, mình cũng down tài liệu tự học Toefl (ai cần thì mình share). Nói chung là, nói chuyện cũng đỡ hơn nhiều
Cuộc phỏng vấn của mình vỏn vẹn 2 phút, mình gặp 1 CO nam tóc quăn người mỹ tầm khoảng 25 tuổi, mình nghe nói là CO này dễ, trong khi số hiện đến số mình là mình đứng dậy và rút toàn bộ hồ sơ ra khỏi bìa, đặc biệt là để Porfolio lên trước cho bắt mắt CO (giống y chang lời chú dặn)

Me: Good morning officer, my nam Phuong Dung (tính nói tiếp mà bị ngắt, nhưng cũng ráng kèm theo câu How are you, sir?)
CO: Where is your I-20?
Me: Here it is, sir.
CO: Xem xem, rồi hỏi: After finish study, what do you want to study?
Me: mình nghe không rõ cho lắm nên hỏi lại: Sorry, can you repeat your question again, sir?
CO: After finish study, what do you want to study?
Me: after finish, I will study master in Digital art at Digipen university, sir,
CO: Your porfolio? Give me
Me: Mình đưa cho xem, trong lúc ổng xem mình cũng ráng nói some of them I design by self and others I work with my team company. (ổng gật gật)
CO: Which bachelor degree in VN?
Me: My bachelor degree is Computer science, here is university transcript. My GPA is 3.3 and qualify requirement at Digipen
CO: Ổng đang đánh và suy nghĩ nữa, mình thấy im lặng quá sợ bị rớt nữa cho nên mình nói: What is problem with me? I can explain my study plan to you clearly.
CO: What are you doing now?
Me: I am a computer deisgner at Tam company for 1 year.
CO: In my record, đại khái lạ lần trước bạn apply ngành khác , what was your last major?
Me: Before, I chose MBA in IT at CSU East Bay.
CO: Why do you change major?
Me: Because, I thought that MBA in IT is technology, but actually it is for management. What I really want to study is Digital art. you can see in my portfolio I show you first.
CO: Do you have family in Us?
Me: yes, I have 2 uncles: one is San Jose, another is Pennysilvia.
CO: What do they do?
Me: In San Jose, my uncle is assembler and my ant is Quality control.
CO: You have a visa
Me: Mình nghe có từ visa, cười lớn lun và Thanh you very much, Sir.

Xong rồi họ giữ lại I-20, Sevis, Passport.

Ðề: Phuong Dung

To Mr. Will Leadingham and all international students advisors at North Seattle Community College

This is Kenny Pham from VINACO. It is my pleasure to inform you that all 5 students who will study at North Seattle Community College (NSCC) for the spring quarter 2014; had passed the visa interview, and get their U.S student visa approved as of today Feb. 14th 2014.

1 - Quang, Do
2 - An, Tram
3 - Kim Ngan, Nguyen
4 - Hai, Pham
5 - Dat, Nguyen

The students would like to express their sincerely appreciation and thank you to all NSCC faculties and admission directors for giving them an opportunity to gain an advance education in U.S and for providing a clearly and useful information on the school's website.

As a bridge to connect students in Vietnam and schools in U.S; especially schools in State of Washington, with your permission, of course; I would like to - Congratulations to all of you and welcome to America - the land of many challenging’s and the land with many opportunities for those who has the courage to take the first step to a bright future.

Thank you all

Alice Hannah Doan

Thành viên mới

Chào tất cả mọi người , mình tên là Khánh Linh, hôm nay là ngày 18/2/2014 mình đã pass visa du học mỹ ( mình đi buổi trưa ). Đây là lần thứ 3 mình phỏng vấn , mỗi lần pv cách nhau 1 tháng .2 lần pv trước mình làm ở công ty du học , đăng kí học ở Kaplan Wasshington DC ( học anh văn ) và đều fail hết , dịch vụ dạy kiểu gì mà vô CO hỏi không bik đường lần lun
Mình thuật lại pv của mình ngày hôm nay , nói ra thì mọi người đều bất ngờ vì trong ngày hôm nay mình pv đến 2 CO , lần 1 mình pass rồi đang đứng ở quầy EMS đóng tiền thì bị kêu vô lại phòng số 5 , đến đó thì CO nói xin lỗi vì sự nhầm lẫn , CO này pv mình lần trước rồi nên không thể pv mình lần này ,rồi CO lấy lại giấy pass nói mình ngồi chờ gọi số CO khác sẽ pv mình . Và kết quả là mình pass CO này lun
Mình chia sẻ những dòng này cho các bạn đang hoang mang như mình trước đây . THật sự các bạn lo lắng là đúng , nhưng hãy yên tâm chú vha08 đã hướng dẫn thì mọi thứ đều ok hết , chú tận tâm hướng dẫn và từng câu chú chỉ cho mình các bạn hãy nắm ý thật kỹ , từng câu từng chữ của chú đều chứa đựng nhửng kiến thức và hết sức logic cho hoàn cảnh của từng bạn . bản thân của mình hôm nay đã pass luôn 2 CO rùi nè , hjhjhj. Con không biết nói thế nào mới diễn tả được cảm xúc của con đối với chú ngoài 2 chữ cám ơn , con thật sự cám ơn chú đả đem con đường du học đến gần con ngày 1 gần hơn
Sau đây mình xin thuật lại pv của mình ngày hôm nay

Lần 1 mình gặp CO nam ( người lần trước đã pv mình )
Me : good afternoon , Sir
CO : cười ,gật đậu
TDV : em đưa hồ sơ vào nè
CO thì bấm bấm , gõ gỏ
CO: chỉ vào I 20 , why do you choose GRCC?
Me : because I have guaranteed acceptance letter from University of Washington_Tacoma . would you like to see , Sir ?
CO: yes
CO xem cũng rất lâu
CO : give me your grade ?
Me : đưa vào , here you are , Sir
CO coi học bạ và bảng điểm đại học mình rất lâu
CO : what happened with this ? ( chỉ tay vào 2 con F của mình )
Me : sir , in that time , my father was dying , I did not take final test so I got F for 2 subjects
CO :eek:k , chỉ vào mấy con 0 0 ở dưới nữa
Me : this class have a lot of student , so my school decide arrange some student to other semester . I did not fail , Sir.
CO: ok , rồi bấm máy rất lâu
Xong CO nói I issue for your visa
Me : thank you for your interview
Xong ra EMS đóng tiền , chuẩn bị đóng thì bị kêu vào pv lại

Lần 2 là 1 CO nữ
Me : good afternoon , ma’am
CO : how are you ?
Me : iam fine , thank you , ma’am

CO : why do you choose this school ? chỉ tay vào I 20
Me : because I have guaranteed acceptance letter from University of Washington_Tacoma . would you like to see , ma’am?
CO : ok , let me see , xem xong rùi hỏi , what do you want to sudy in US ?
Me : I would like to study business adminnitration in makerting in GRCC and transfer in UW
CO : give me your transcript
Me : here yoy are
CO xem rất lâu, rồi cũng chỉ tay vào 2 điểm F , mình cũng giải thích như trên
Me : ma’am , in that time , my father was dying , I did not take final test so I got F for 2 subjects
Rồi CO nói chia buồn cùng mình
CO bấm máy tính rất lâu , đọc rất kỹ rồi sắc mặt như tìm được 1 điều gì đó mới
CO : in last time , you apply in Kaplan , now , you change school , why ?
Me : because I thought Kaplan is a university , but actually , it just is a English school . I chose wrong school.
CO : nhìn vào máy tính gõ nữa , do you have any relative in US?
Me : yes , I have relative in Virginia
CO : who ?
Me : I have 1 aunt who live in Virginia
CO: what do they do ?
Me : she has 3 children , she is retired , the boy work in auto mechanic , the girl is staff office , other girl work in baber shop
CO : why do choose Washington ?
Me : because I have acceptance letter from UW
CO : I understand , but I want to know why
Me : ma’am , school in Washington is quarter semester , other state is semester , I would like to finish my study as soon as I can
Chắc câu này mình nói nhanh hay lung tung , CO không hỉu cho lắm , c TDV hỏi lại mình , mình nói tiếng việt và c dịch lại cho CO
CO : where do you stay in US?
Me : I will stay in PASA FINO apartment , this is address
Chị TDV nói e nói rõ chỗ nào luôn đi , mình đưa cái hình in ra cho CO thấy luôn
CO : nói cái gì mình k nghe rõ ?
Chị TDV nói e nói rõ ra kế hoạch e sẽ làm gì khi qua mỹ ,thời gian bao lâu
Me : about 5 years , I will study E in 2 quarter and then study general business , pre-major at Green River , then I transfer in UW_tacoma to finish my bachelor degree in makerting .
CO :who will pay for you study ?
Me : my father passed away 2 years ago , so my mother will support me to study
CO và chị TDV nói là rất tiếc khi nghe điều đó
CO: what is she do ?
Me : she is distributor of Mien Chay food company
And she also is a partner of Nghi fashion shop
CO:eek:k
Me: would you like to see contracts and some bill , picture …?
CO: no
CO: do you think that enough for you study ?
Me : ma’am , I am sure it is enough , she has good income
CO : hỏi bao nhiêu 1 tháng , mình k nhớ rõ tiếng anh câu này
Me : in good season , her ‘s income about 120 million VND ,in slow season about 60 million VND. We have saving account , would you like to see ?
CO : no
Rồi co bấm rất lâu trong máy tính
Xong nhìn mình cười và nói I issued your visa
Mình mừng rỡ và ra đóng tiền đi về