[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - Oanh Vo

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ Sơ Giai Đoạn USCIS

Mình có check status ở uscis, mình sẽ làm theo kinh nghiệm của bạn. Thường thì bao lâu hồ sơ mình được approved? Hồ sơ của bạn có làm I-864A không?

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213A của luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn.

Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.

Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ.

Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864,

hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng

1 về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,

2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,

3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Theo dỏi ở đây để biết thời gian xết duyệt hồ sơ tại SỞ DI TRÚ .

https://egov.uscis.gov/cris/processTimesDisplayInit.do;jsessionid=bacXD1OC9RCyFagQNRyeu

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213A của luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn.

Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.

Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ.

Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864,

hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng

1 về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,

2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,

3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Theo dỏi ở đây để biết thời gian xết duyệt hồ sơ tại SỞ DI TRÚ .

https://egov.uscis.gov/cris/processTimesDisplayInit.do;jsessionid=bacXD1OC9RCyFagQNRyeu
Cảm ơn anh Vuthangsi nhiều ah!

Hồ sơ của mình nộp ở USCIS Chicago, PD 13/11. Mình đang tham khảo những cách điền các form để chuẩn bị đến khi tới thì mình làm ngay ah. Hồ sơ của mình sẽ có người đồng bảo trợ tài chính sẽ điền thêm I-864A nữa. Nếu có điều gì không hiểu mong anh Vuthangsi và các anh chị diễn đàn xuẩ nhập cảnh chỉ dẫn giúp

Oanh Vo

Thành viên tích cực

tùy vào văn phòng nơi bạn nôp giải quyết hồ sơ trong bao lâu bạn à.Hồ sơ của mình thì hơn 5 tháng 1 tí là được approved. Chổng mình nôp 15/3/2014 đến 27/8/2014 được approved đó bạn. I -864 là làm ở giai đoạn xử lý hồ sơ khi đã có case number .khi hồ sơ bạn chuyển qua NVC , NVC sẽ gửi thư thong báo trong đó sẽ có hướng dẫn làm từng bước 1 đó bạn à trong đó bao gồm cả I-864 như bạn đã hỏi. bạn có thể nhờ anh Vuthangsi check số receipt của bạn là ở trung tâm bạn nộp sẽ xử lý trong giời gian bao lâu để yên tâm mà học tập và làm việc bạn à. trước đó mình cũng vô tình thấy được thong tin của 1 người trong diễn đàn hỏi và anh ấy đã trả lời .căn cứ vào thong tin đó qua 5 tháng mình check online mỗi ngày :p. Mình đã trải qua giai đoạn đó nên mình hiểu . hy vọng bạn sẽ bớt được 1 sự lo lắng trong lòng :1:
Cảm ơn bạn angellovely_terexa kinh nghiệm của người đi trước chia sẻ lại cho mình. Mình vẫn đợi và đi làm bình thường, nhưng muốn chuẩn bị trước 1 số giấy tờ đến khi tới là có sẵn để nộp và có sẵn thông tin để điền đó.

Chúc angellovely_terexa sớm nhận được thư phỏng vấn nhe!

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào cả nhà diễn đàn xuẩt nhập cảnh,

Mình vừa nhận được thông tin hồ sơ mình đã được approved ở USCIS. Cho mình hỏi

- Khoảng bao lâu thì mình có case number?
- Bây giờ mình nên làm gì?
- Mình định sẽ làm lý lịch tư pháp số 2 bây giờ có được không?

Chân thành cảm ơn anh chị

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào cả nhà diễn đàn xuẩt nhập cảnh,

Mình vừa nhận được thông tin hồ sơ mình đã được approved ở USCIS. Cho mình hỏi

- Khoảng bao lâu thì mình có case number?
- Bây giờ mình nên làm gì?
- Mình định sẽ làm lý lịch tư pháp số 2 bây giờ có được không?

Chân thành cảm ơn anh chị.
Hồ sơ sau khi được USCIS xét duyệt chấp thuận approved, sau đó được chuyển sang NVC, từ 6 - 8 tuần lễ bạn sẽ có số hồ sơ Case number HCM, bây giờ thì tiếp tục chờ, khi nào hồ sơ được mở mới bắt đầu làm Lý lịch tư pháp số 2.

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi là người bảo lãnh (chồng) không có giấy khai sinh để nộp NVC thì mình phải làm sao?

Chân thành cảm ơn

hoian

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi là người bảo lãnh (chồng) không có giấy khai sinh để nộp NVC thì mình phải làm sao?

Chân thành cảm ơn
Chào bạn .
Chồng bạn nên về VN và đến nơi mình sinh ra để xin sao lục khai sinh ( thường thì trường hợp nầy không có GKS cũ để lục ).
Bên tư pháp họ sẽ hướng dẫn bạn lên Sở để xin giấy chứng nhận,và Sở sẽ cấp cho bạn giấy nầy,có giấy nầy thì UBND cấp xã phường,quận huyện,sẽ tiến hành cấp GKS bản chính cho bạn ,và bạn nên làm thêm 5-7 bản sao nữa để dành .
Góp ý, bạn nên giao cho nhân viên tư pháp địa phương để họ làm ,nhanh và ít tốn hơn nhiều .
Chúc may mắn .

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi mẫu thư hỏi case number và cách thức gửi email như thế nào?

Cảm ơn nhiều!

Oanh Vo

Thành viên tích cực
Hồ sơ CR1 - Oanh Vo

cám on moi ngùoi cho mình biêt,gio phãi doi :43:.good luck all.:1:
co thông tin gi moi xin moi ngùoi chi cho mình biêt nha,thanks
Bạn ơi cho mình hỏi mẫu thư bạn gửi hỏi case number thề nào chỉ mình với

Cảm ơn bạn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chỉnh sửa cuối:

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi khi nộp hồ sơ cho NVC thì Người Bảo Lãnh và Người Được Bảo Lãnh nộp những giấy tờ gì ah?

Và người bảo lãnh có bắt buộc nộp giấy khai sinh không ah?

Cảm ơn cả nhà, chúc cả nhag ngày chủ nhật vui vẻ!

hoian

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi khi nộp hồ sơ cho NVC thì Người Bảo Lãnh và Người Được Bảo Lãnh nộp những giấy tờ gì ah?

Và người bảo lãnh có bắt buộc nộp giấy khai sinh không ah?

Cảm ơn cả nhà, chúc cả nhag ngày chủ nhật vui vẻ!
Chào bạn
- Khi đã nộp hồ sơ cho NVC rồi thì chờ thư mời phỏng vấn thôi ( nếu hoàn tất )
- NBL phải nộp GKS ngay từ khi mở hồ sơ .

thuha110685vt

Thành viên tích cực

Chào bạn Oanh Vo. Cho mình hỏi hồ sơ bạn nộp khi nào mà được approved nhanh vậy? Mình nộp được gần 4 tháng rồi mà chưa thấy approved...Bạn có nộp timeline ở USCIS không? Mình thì chưa nộp, tính sẽ nộp ở NVC... Có bạn nào phải chờ lâu giống mình không?

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào bạn Oanh Vo. Cho mình hỏi hồ sơ bạn nộp khi nào mà được approved nhanh vậy? Mình nộp được gần 4 tháng rồi mà chưa thấy approved...Bạn có nộp timeline ở USCIS không? Mình thì chưa nộp, tính sẽ nộp ở NVC... Có bạn nào phải chờ lâu giống mình không?
Chào bạn.

Hồ sơ mình nộp 2 tháng là được approved (2 tháng là chưa trừ 2 tuần Mỹ nghỉ lể). Hồ sơ của bạn là diện CR1 luôn hả? Lúc mình nộp hồ sơ ở USCIS mình có nộp timeline bạn ah. Thông thường 1 hồ sơ thời gian approve là 5 tháng.

Chúc cho bạn sớm được approve nhe

thuha110685vt

Thành viên tích cực

Bạn may mắn thật. Cám ơn bạn nhiều, mình ráng đợi thêm vậy.

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Mình hy vọng mọi chuyện được thuận lợi. Mình đang chuẩn bị bước kế tiếp khi co case number

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Chào anh chị,

Khi nộp civil documents mình có cần dịch và công chứng không ah?

Cảm ơn

Oanh Vo

Thành viên tích cực
Chào cả nhả,

Có ai giống trường hợp của mình không? chia sẻ kinh nghiệm giúp mình.
Cho mình hỏi về giấy xác nhận việc làm của chồng ah, chồng mình vừa chuyển sang chỗ mới để làm đến nay gần 2 tuần, hồ sơ mình đang đợi Case number, nên khi nộp giấy xác nhận mình nộp cùng form bảo trợ tài chính thời gian làm việc ở chỗ mới này thời gian ít quá NVC có chấp nhận không? có bị ảnh hưởng đến hồ sơ của mình không?
Anh chị có cách nào chỉ mình với ah?

Cảm ơn.

tieuthoshock

Thành viên mới

Chào anh chị,

Khi nộp civil documents mình có cần dịch và công chứng không ah?

Cảm ơn
Chị Oanh Vo thật mai mắn 2 tháng là được chấp nhận . Em chờ mõi cỗ có gì chị chia sẽ kinh nghiệm cho chị em nhé . Chúc chị hồ sợ chạy nhanh đễ sớm được gần chồng .