Hồ sơ du học của mimosa

mimosa

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ du học của mimosa

Theo mình nếu được hỏi vì sao chọn trường này, thì không nên trả lời là nhờ vào 1 trang mạng gợi ý, mà hãy tìm những lý do hợp lí như có ngành học mình mong muốn, nhiều hoạt động cộng đồng, hỗ trợ phương tiện đi lại, học bổng cho du học sinh, khí hậu ôn hòa, đa dạng về chủng tộc, có những khóa học rút ngắn thời gian, thời gian thi xếp lớp nhanh, nhiều lớp học không sợ hết lớp...

Trường học được gợi ý trên mạng không có nghĩa là nó sẽ phù hợp với mình. Phải tìm ra những điểm đặc biệt thu hút bản thân thì mới thuyết phục. Dù vậy, có thể nói thông qua trang mạng, đọc được những dòng chia sẻ của cựu học sinh, bạn càng mong có thể được học ở trường này hơn.
Nhưng mình nghĩ chung quy ra là cũng phải thông qua các website thì mới biết được trường nó như thế nào. Mình không tin hết nhưng mình phải biết chắt lọc ý kiến. Như cái trường NOVA của mình, khi mình lên student review thì thấy hơn 70% không muốn quay về trường, chê nhiều hơn khen. Nhưng khi mình thử các trường CC khác thì cũng cùng chung số phận như vậy.

mimosa

Thành viên tích cực

Chào mọi người. Có người đã hỏi em là: Bạn có thấy tiếc khi bỏ học ĐH ở VN ko? (Thi đậu vào được một trường công lập thì mọi người cũng biết là không dễ).
Nếu là em là em sẽ nói là: Nếu tiếc thì em đã không có mặt ở đây ngày hôm nay.(Ở Mĩ điều kiện tốt hơn mà!)
Theo các anh chị thì sẽ trả lời như thế nào nếu CO hỏi như vậy?.

@mimosa

1 - Các websites như: Rate My Professor ; www.studentsreview.com là một kho tàng cơ sở dữ liệu, cho những tân sinh viên biết: giáo sư nào giỏi, giáo sư nào khó, hay giáo sư nào dzởm, trường nào có những ưu khuyết điểm gì, dựa trên nhận xét của những sinh viên đã học qua. Nhiều học sinh Việt Nam, qua Mỹ học, thấy 1 lớp còn trống nhiều chỗ, trong khi đó một lớp khác cùng môn học, waitlist tới hơn 20 người. Đơn giản lớp có nhiều người chờ vì người dạy lớp này được sinh viên đi trước đánh giá là "The Best"
  • CO là những người đã từng đi học và tốt nghiệp ở Mỹ, thì họ phải hiểu chuyện này, cho nên câu hỏi: " You believe those websites?" trong 6 năm nay, tôi chưa thấy ai bị hỏi câu hỏi này hay tương tự.
  • - Cho thông tin sai lầm, hậu quả rất nghiêm trọng và phải chịu hoàn toàn trách nhiệm với pháp luật. Những trường gọi là "Accredited school" không bao giờ làm chuyên này, ngoại trừ những trường ma quỷ "Degree mill schools"

Giả sử CO hỏi: You believe those websites? tôi sẽ trả lời như vầy
Me: Misinformation is a serious crime under U.S Law, no accredited schools want to provide wrong information to student. www.studentsreview.com provide everything I need to know, before I decide which school(s) to apply.

2 -
Có người đã hỏi em là: Bạn có thấy tiếc khi bỏ học ĐH ở VN ko?
100% CO không có hỏi câu này, mà sẽ hỏi như vầy: "Why don't you study in Vietnam?"

Me: Taking Entrance Test to university in Vietnam is my back up plan, my first choice is university xxx in U.S
(It's freedom of choice -- chọn học trường nào là quyền của cháu)

mimosa

Thành viên tích cực

mọi người cho em hỏi. Trong form DS-160 đâu có mục hỏi qua đó sẽ ở đâu đâu đúng không ạ?
Em thấy chỉ có mục CONTACT PERSON NAME IN THE US. Vậy trong mục đó mình khai là ông ngoại mình thì điều đó có đồng nghĩa với việc qua Mĩ mình phải ở nhà ông ngoại không ạ?
Khi đi PV nếu CO hỏi ở với ai thì em sẽ trả lời là"ở với ông ngoại 1 thời gian ngắn để thích nghi rồi sau đó share phòng ở chung với bạn để tiện trao đổi học tập và không phải làm phiền người thân (Vì nhà đó đông người). Chứ nếu vừa qua Mĩ em chưa quen ai hết mà share rôm liền thì như thế nào đây? Các anh chị thấy sao? Xin cho em ý kiến nhé!

mimosa

Thành viên tích cực

Mọi người ơi em lục lọi trên mạng thì có câu hỏi là: Bạn sẽ làm gì nếu tôi không cấp Visa cho bạn? Câu hỏi này hình chưa có trên XNC đúng không nhỉ? Em cũng không biết là đã có CO nào hỏi câu này chưa. Mọi người cùng đưa ra ý kiến nhé!

hotinrussia

Thành viên mới

hì, câu hỏi này khó nhỉ mimosa..CO đặt mình vào tình huống tâm lý "tiến thoái lưỡng nan" rồi, nếu trả lời với ý không cần, sao cũng được (dù trong lòng ko muốn vậy), lạng quạng CO "đáp ứng" nguyện vọng của mình luôn..he. Còn nếu trả lời theo ý năn nỉ, thì CO sẽ nghĩ mình ko có bản lĩnh và tự tin, cũng cho out...không đơn giản, chắc chú vha08 sẽ biết cách trả lời khôn khéo tình huống này. :6:

violethoang

Thành viên tích cực

Mọi người ơi em lục lọi trên mạng thì có câu hỏi là: Bạn sẽ làm gì nếu tôi không cấp Visa cho bạn? Câu hỏi này hình chưa có trên XNC đúng không nhỉ? Em cũng không biết là đã có CO nào hỏi câu này chưa. Mọi người cùng đưa ra ý kiến nhé!
"tôi sẽ tiếp tục học tập = tôi sẽ không để bất cứ việc gì ảnh hưởng tới việc học của tôi"

Simple but strong enough. Mình nghĩ dzậy ák

Bạn sẽ làm gì nếu tôi không cấp Visa cho bạn?
Câu hỏi này hay tương tự có trên XNC rồi các cháu. Khi CO hỏi như vậy, có nghĩa là CO đã phê chuẩn và cấp visa cho các cháu, chỉ là CO muốn xem phản ứng của các cháu lần chót. Tôi sẽ trả lời như vầy:

CO: Bạn sẽ làm gì nếu tôi không cấp Visa cho bạn?
Me: Cám ơn CO đã chấp thuận cấp visa cho em. Em xin phép, sẽ trả lời câu hỏi này như vầy: Em sẽ hỏi lại CO là: Thưa CO còn phần nào, CO thấy em chưa thuyết phục được CO?

U.S Consulate Officer (CO) là chức vụ của họ, các cháu có thể xưng hô và gọi họ (nam/nữ) là CO (Si ô). Lễ phép thì gọi nam là "Sir" nữ là "Ma'am".

Giả sử CO cắc cớ nói như vầy:

CO: Ơ! tôi nói chấp thuận cấp visa cho em chỗ nào?
Me: Thưa CO, nếu CO từ chối cấp visa cho em thì đã đuổi em về rồi. Thì giờ của CO rất quí báu. CO hỏi như vậy là muốn xem phản ứng của em thôi. Em sẽ không như những người khác, nói những câu dư thừa, làm mất thì giờ của CO.

hotinrussia

Thành viên mới

Tôi sẽ trả lời như vầy:

CO: Bạn sẽ làm gì nếu tôi không cấp Visa cho bạn?
Me: Cám ơn CO đã chấp thuận cấp visa cho em. Em xin phép, sẽ trả lời câu hỏi này như vầy: Em sẽ hỏi lại CO là: Thưa CO còn phần nào, CO thấy em chưa thuyết phục được CO?

Giả sử CO cắc cớ nói như vầy:
CO: Ơ! tôi nói chấp thuận cấp visa cho em chỗ nào?
Me: Thưa CO, nếu CO từ chối cấp visa cho em thì đã đuổi em về rồi. Thì giờ của CO rất quí báu. CO hỏi như vậy là muốn xem phản ứng của em thôi. Em sẽ không như những người khác, nói những câu dư thừa, làm mất thì giờ của CO.
Hì, câu trả lời của chú vha08 quá đỉnh rồi. :41:
Nếu cháu là CO, sau khi nghe câu trả lời cháu sẽ cười và nói : "Tôi chẳng có lý do gì để có thể từ chối cấp visa cho 1 học sinh thông minh."

mimosa

Thành viên tích cực

các ACE ơi. Tình hình là trong form DS-160 mục "Address where you will stay in the Us". Em có qua DV và đã điền địa chỉ người thân em bên đó rồi. Nhưng lúc đi PV thì em muốn nói là share room cho đỡ phiền. Vậy bây giờ phải giải quyết thế nào đây ạ? Xin cho em ý kiến.:20: . 17 này em lên thớt rồi.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Em hỏi trực tiếp chú VHA08 cách nào nói thuyết phục khi khai ở với người thân luôn đi cho chắc ăn. Chứ đã khai trên đơn rồi thì không nói 1 2 lời được đâu,người ta nghĩ mình gian dối đó

Tất cả các trường ở Mỹ đều có cái gọi là "student bulletin board" ở trong building hay ngoài khuôn viên trường, hay phòng hội họp sinh viên, nói chung chỗ nào cũng có. Tấm bang này dành cho sinh viên đăng nhưng thông tin về đủ thứ và "Share phòng" mướn nhà chung (Roomate)

Tới Mỹ ở tạm nhà người thân, rồi kiếm chỗ dọn ra là chuyện bình thường

CO: Address where you will stay in the U.S?
Me: I will temporary stay with my relative (uncle, cousin gì đó), then I will find and share a room with my schoolmate.

mimosa

Thành viên tích cực

Chào mọi người! Hôm nay mình mới đi PV lần đầu. Đứng chờ chán chê và kết quả cũng rất là chán. Cuộc PV của mình như sau:
me: good morning sir. how are you today?
CO: i'm fine, tks and you
me: i'm fine. may i introdude mysefl?
CO:yes
me: i'm T. I'm a freshman of the UFM. I'm going to study at the NOVA. i'm here today to convinve you to approve my student visa.
CO: What is your study plan?
me: i'm going to study Eng for 1 year and start to study GE for 2 years and then transter to GMU to get BS degree in management for 2 years.
CO: management?
me: yes
CO: Why GMU?
me: it's a simple reason. because it has 2 professors won Nobel prize so i think it's a good school.
CO: do you have any relative in the US?
me: my uncle and grandma live there.
CO: where do they live?
me: they live in VA
CO: will you live with your relative?
me: i'll temporary live with my relative for several weeks and then i'll find and share a room with my schoolmate.
CO: do you have any sibling?
me: yes i have an older sister?
CO: what does she do?
me: she has just graduated and she going to become an accountant
CO: câu này đại khái là chị em học ở đâu.
me: she studies in VN
CO: have your parents travel abbroad?
me: no. they have a simple life and they don't want to travel far away from Vietnam
CO: what about you?
me: i have traveled to Thailand last year.
CO: mục đích của chuyến du lịch
me: i want to have more energy to prepare for university exam.
CO: đánh đánh gõ gõ.
me: would you like to see my transcript?
CO: yes
(đưa cho CO)
CO đòi coi thêm bảng điểm đại học
me: i have not finished my first semester.
CO: who pay for your study?
me: my parents
CO: thu nhập của ba mẹ?
me: about $48000/year
CO: what do they do?
me: my english is limited, can i speak vietnamese?
me: ba em là giám đốc xí nghiệp ong Bảo Lộc, mẹ em đầu tư vốn cho người nuôi ong, cho thuê nhà và quản lý vườn cafe. would you like to review?
me: bỏ vô 1 đống giấy tờ, nào là hợp đồng cho thuê nhà, giấy bán cafe, hợp đồng đầu tư.(ngu 1 cái là mình quên kẹp cái sổ đỏ vô giấy cho thuê nhà và giấy cafe để CO thấy là mình có đất cho thuê thiệt)
CO: thấy cái 4 cái sổ tiết kiệm (sổ có thời hạn) của mình nên kiu bỏ vô luôn.
CO: what does your father do? Vừa nói vừa chỉ vô cái học bạ cấp 3 (trong đó ghi ba mình làm công nhân và mẹ mình là thợ may)
me: giám đốc xí nghiệp ong Bảo Lộc. CO đang thắc mắc nghề nghiệp của ba em khác trong học bạ đúng không? THông thường học ba họ thường ghi theo giấy khai sinh. would you like to see my giấy khai sinh?
CO: coi coi rồi nhảy sang soi mói cái sổ tiết kiệm của mình.(có 1 cái làm ở Đồng Nai). what is your address?
me: now i live at HCMC. before that, i live at 94 Phan Dinh Phung st. I live far away from my parents since i studied here.
CO: chỉ vô cái địa chỉ học bạ của mình
me: yes, 94 Phan Dinh Phung st.
CO: lật lật coi đống giấy hợp đồng xong nói 1 tràng tiếng anh
me: sorry i didn't get you
CO: em không chứng minh được thu nhập của ba mẹ em.(đồng thời trả lại giấy tờ)
me: những gì chứng mình cho thu nhập của ba mẹ em đều ở trong này. Mình lại đưa giấy tờ vô lại
CO: cũng cầm vô coi lại
(chi tiết này mình nghĩ là CO chưa chắc chắn lắm nên mới chấp nhận coi lại đống giấy tờ)
CO: lật lật mấy tờ xong lại lắc đầu sorry rồi trả ra lại
me: nhưng giấy xác nhận lương, giấy bán cafe và hợp đồng đầu tư của ba mẹ em đều ở trong này hết mà (ráng cãi cùn thôi). Rồi mình lại đưa vô lại.
CO: gật đầu kiu: I know.
CO: nói gì đại khái là về nhà cải thiện lại rồi đợt sau đi tiếp.
me: mặt buôn thiu. ráng xếp lại hồ sơ rồi THANK YOU. :mad:

Mình vẫn không hiểu là sao CO soi mói cái sổ tiết kiệm khá lâu và hỏi địa chỉ của mình.
Mình tính PV lại lần 2 nhưng ở HCMC thì lịch đã kín hết rồi. 9/1 là mình phải có mặt ở Mĩ rồi. Ở Hà Nội thì còn bao la. Tình hình này chắc mình phải ra đó 1 chuyến.

LƯU Ý: cuộc phỏng vấn mình mới kể lại thì có sự xáo trộn 1 tí về thứ tự các câu hỏi do mình không thể nhớ lần lượt được.

Hôm nay "Appleseed" cũng bị CO phán cho 1 câu

CO:"Vấn đề ở đây là tôi không thấy gia đình của em có khả năng chi trả cho việc học của em, nên tôi không thể...

huyen_trang_882004: CO chưa kịp nói là con vội nhảy vô trả lời tại con sợ nghe câu tiếp theo.

Appleseed: Dạ em xin bảo đảm với CO là nhà em có đủ tiền cho em đi học. CO xem này, đây là những giấy tờ mà 3 mẹ em đã mua lại của nhiều người, tuy đó không phải là công việc bình thường, nhưng nó giúp cho 3 mẹ em có nguồn thu nhập khá lớn từ việc đó. Ba mẹ em mua nhà đất, rồi xây lên hoặc sửa chữa lại, sau đó bán cho người khác. CO có hiểu việc đó không ạ?

Nghề nghiệp của ba Appleseed that sự là đầu tư về địa ốc, không có giấy tờ chứng minh. Trong khi dịch vụ làm giấy tờ giả là trưởng phòng vật liệu xây dựng nội thất

Cũng như nghề nghiệp thật sự của cha mẹ cháu là thu mua mật ong -- công việc này có thể xem là một ngành kinh doanh, CO dễ tin hơn là làm giám đốc 1 công ty -- Làm công cho dù là làm giám đốc sẽ có mức lương giới hạn, trong khi kinh doanh thì không giới hạn. Lần phỏng vấn tới cứ khai cha mẹ cháu thu mua mật ong là tốt hơn.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chia buồn với em! Đi ra Hà Nội làm một chuyện rồi trở về huy hoàng luôn!
CO chưa hiểu nghề nghiệp ba mẹ,cho nên đánh rớt,cáci này thì nói lại được ma :D

mimosa

Thành viên tích cực

Trời em tiếc lắm chị Nguyethoang. Nghĩ lại em mới thấy CO cho em cơ hội giải thích nhưng mà do em chưa chuẩn bị kĩ chỗ này nên không biết nói sao. Lần 2 em lại sợ đắp được chỗ này nó lại lòi ra chỗ khác. huhu. Rớt 1 lần làm em bị mất tự tin. :((

linh.htn89

Thành viên tích cực

sáng nay mình cũng mới phỏng vấn nè, cũng bị fail và lý do CO thì giống y như của mimosa. Theo mimosa kể thì có lẽ CO này là người pv mình và mimosa, cách nói chuyện giống nhau. CO thậm chí còn ko coi sổ tiết kiệm của ba mẹ mình, nhìn vào mức thu nhập của ba mẹ mình và nói parents ko thể cover cho mình trong suốt quá trình học. Mình cũng tính PV lại lần 2 ở HN nè :2:

mimosa

Thành viên tích cực

có phải CO cửa số 6 đúng không chị Linh? Râu quai nón, nhìn cũng đẹp trai và không bao giờ cười?

linh.htn89

Thành viên tích cực

đúng rồi em, người ốm ốm cao cao, chẳng bao giờ cười

mimosa

Thành viên tích cực

hixhix. Chị em mình cùng cảnh ngộ ha. Chị dợt với chú chưa mà bị CO chưởng trúng zậy? Chị đăng cuộc PV lên cho mọi người cùng tham khảo nhé. :)