Hồ sơ du học của mimosa

dhson91

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ du học của mimosa

sáng nay 8h sáng trong tp hcm nó nhả ra khoảng 20 chỗ từ ngày 8/1 đến 29/1 mỗi ngày khoảng 4 chỗ, em đậy đúng lúc, change dc từ 22/1 lên 8/1 (14/1 là em phải có ma95t ở bên đó rồi)
hôm 20/12 em có ra pv ngoài HN, em nghĩ mọi người m2 ra HN pv thì nên chuẩn bị cầu này, vô phát là bị hỏi liền, why are you living in HCM city but having an interview in HN?.
mấy hôm nay chắc lễ nên cũng ko thấy chú vha onl :(

linh.htn89

Thành viên tích cực

Chị book ngày nào á chị? Trùi ui 2/1 em đi chiến đấu rồi mà mấy bữa nay không gặp được chú. :(
chị book sáng 3/1, lần này cảm thấy nervous hơn lần đầu :(

mimosa

Thành viên tích cực

hi em cũng zậy á chị. PV lần 2 mà còn ở HN nữa chứ. :(. Còn câu why are you living in HCM city but having an interview in HN? thì mình cứ trả lời sự thật thôi, chứ có ai muốn từ trong này ra tít ngoài đó PV làm j cho tốn công, chưa kể là mùa này mình có thể bị đông lạnh nữa. :)

linh.htn89

Thành viên tích cực

cho mình hỏi là mình sẽ ra HN một mình nên mình sẽ ko đem theo sổ tiết kiệm gốc, mình dự định đem bản sao và nói NH chứng cho mình tờ giấy là có gửi số tiền nhiu đó trong ngân hàng, và mình cũng sẽ mang bản sao giấy tờ nhà thay vì bản gốc. Như vậy có được ko các bạn. Thanks.

mimosa

Thành viên tích cực

khi đi PV thì mình phải mang theo bản gốc hết mà chị. Sao chị không mang ra luôn? Chị sợ nguy hiểm hả?

NguyetHoang

Thành viên tích cực

@Chị Linh:
Chị nên đem luôn đi chị. Họ yêu cầu bản gốc mà. Nhưng nếu chị k mang dc,khi chị đưa cho CO coi,chị nên chủ đông nói là :" I travel here alone so here is my certified copy document/college fund. You can check it,sir/ma'am". Em nghĩ CO sẽ thông cảm thôi,nhưng an toàn thì chị đem bản gốc theo. Chị Phuong cũng đươc CO kiểm tra tài khoản liền mà. Chúc chị may mắn và có VISA.
Chị và Mimosa đều bị CO không tin vào tài chính. Chú VHA08 nghĩ lễ nên không vào diễn đàn được, mà ngày bay của 2 bạn đều gần kề. Mình cũng lo thay các bạn nữa. Xin cô/chú nào có kinh nghiệm hãy vào góp ý dùm mấy bạn.

linh.htn89

Thành viên tích cực

lý do là do lần pv vừa rùi, sau khi pv ba mẹ vẫn để mình giữ giấy tờ để pv tiếp lần 2, nhưng mình sơ ý để mất hết sổ tiết kiệm, nên lần này ko dám đem theo nữa :(

mimosa

Thành viên tích cực

ủa chị gặp được chú rồi hả? Chú "máu chảy về tim" rồi nên em bữa giờ em không gặp được. Em vừa ra tới HN nè chị. 12 độ. hihi.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chúc Mimosa và Linh có VISA nha,chúc mọi điều may mắn!

linh.htn89

Thành viên tích cực

ủa chị gặp được chú rồi hả? Chú "máu chảy về tim" rồi nên em bữa giờ em không gặp được. Em vừa ra tới HN nè chị. 12 độ. hihi.
chị cũng ko gặp chú, đang lo wá nè em. em pv về nhớ up thông tin cho chị bít với nhé, chiều mai chị mới ra HN, nghe nói lạnh lắm ah.

mimosa

Thành viên tích cực

mọi người ơi mình rớt tập 2 rồi. Dạo này các cuộc PV diễn ra rất là lâu, ít nhất là 10'. Sau đây là cuộc PV của minh:
me: good morning sir. How are you today?
CO: i'm good. Gần đây bạn mới PV vậy lần này có gì mới không? (hỏi bằng tiếng anh)
me: yes, i add more documents to explain clealy to convince you.
CO: (lắc đầu) why do you live in HCMC and be interviewed in HN?
me: because i am expected to report to the school no later than 9/1 and in HCMC there is no place for me.
CO: sorry you don't have anything new so i won't give you visa
me: no. i add more documents to convince you.
CO: it's not new. Tell me what's new?
me: last time i didn't convince the US consulate beacause of my limited English. Today if you let me speak Vietnamese...(chưa kịp nói xong)
CO: bạn đi du học mà bạn không nói được tiếng anh hay sao. what's new?????????
me: (lúc này mình khùng lắm rồi, mới vô mà đã bị ổng xoắn) I ADD MORE DOCUMENTS. IT'S NEW (Vừa nói vừa nhìn thẳng vào CO. Ổng cũng trừng mắt nhìn mình)
CO: ok. what do your parents do for living?.
me: my father is a branch manager of Vietnam national apiculture joint stock company. My mother bussiness honey and là chi hội trưởng chi hội nuôi ong Bảo Lộc.
CO: what dose your mother do?
me: she bussiness honey.
CO: (tỏ vẻ không hiểu).
me: she mandate honey to HDM company.
CO: what is madate?
me: she buy honey from bee keepers and she give honey for HDM company to export it.
CO: đánh máy và hỏi: what is your father company?
me: Vietnam national apiculture joint stock company.
CO: what does he do there?
me: he's a branch manager. CO có thể thấy tờ giấy quyết định chức vụ trong đó. Do do understand?
CO: yes i understand.(hình như CO đánh máy để tìm hiểu về cty này, nhưng mình cũng không lo vì cty này là xuất khẩu mật lớn nhất VN rồi)
CO: which product does this company export?
me: honey, bee's product such as: honey, phấn hoa, sáp
CO: what is the name of your high school?
me: Nguyen Du high school
CO: when did you graduate from high school?
me: june
CO: what have you done for six month?
me: i study US education system and study at the UFM.
CO: gõ máy
me: i'm a freshman and i have not finished my first semester.
CO: where do you live?
me: i live in HCMC since i studied there.
CO: do you have any relative in the US?
me: yes, i have
CO: who are they?
me: my uncle and grandma
CO: what do they do?
me: my uncle is a formality review...(chưa nói tới ông ngoại thì bị cắt)
CO: i don't know that job
me: đánh vần từ đó cho ổng
CO: formality review what?
me: kiểm tra các sáng chế của khách hàng
CO: không hiểu
me: kiểm tra các sáng chế. invention
CO: have you ever traveled abroad?
me: Thailand
CO: cầm sổ đỏ rồi hỏi "how many house do you have?"
me: 4
CO: 4?
me: no. i means 1 house and 3...(chưa kịp nói xong)
CO: 3 lands i know.
CO: what is your parents income?
me: at less $54000/year (lần PV trước mình cũng nói $54000)
CO: which subject do you get the highest score at high school?
me: English
CO: next subject
me: Math
CO: you good at Eng so why you study Eng?
me: i just good at grammar. others skill are not good. i must study English first. after i get the highest level of intensive English program, i can study college level english and at this time i can start to study GE.(website trường ghi vậy)
CO: do you have the conditional letter from your school?
me: no i haven't. i asked the school and they told me that i don't have TOFLE so they can't give me conditional letter.
CO: cầm học bạ chạy vô trong. lật trang đầu tiên (trang có ghi nghề nghiệp của ba mẹ, trong đó ghi theo giấy khai sinh nên ba mình là công nhân và mẹ mình là thợ may) hỏi bà nào đó. Xong lại chạy ra ngoài đánh máy.
me: do you have any question for me?
CO: lấy tờ giấy trắng ra. sorry no visa.
me: No. I have enough condition to study in the US
CO: no. Trả hết giấy tờ ra.
me: please give me a chance to explain.
CO: no. you didn't explain to me.
me: teel me the reason why i fail?
CO: đưa thêm cái cẩm nang các câu hỏi thường gặp. Chắc chỉ có ở HN. CO chỉ vào trong đó xong kêu tất cả đều nằm trong này. Về nhà đọc đi.(ổng không nói lý do thì biết giải thích cái gì bây giờ? :( )
me: CO không hài lòng điều gì về em?
CO: lắc đầu.
me: định đưa hồ sơ tài chính ra giải thích rồi CO nhìn thẳng vào mắt mình rồi nói câu gì đại khái là: càng cố thì lần sau khó xin visa hơn và tôi đã gọi số tiếp theo rồi.
HẾT PHIM
PS: ở Hà Nội lúc nộp hồ sơ là nhân viên yêu cầu mình nộp học bạ và tất cả giấy tờ về tài chính luôn, Lúc vô PV là mình không giữ giấy tờ gì cả ngoài mấy cái degree requirement của trường. Vì vậy mình không biết là CO đã coi kĩ hết giấy tờ của mình chưa. Vì cái giấy tờ tài chính nhìn hơi phức tạp. Mình đã sắp xếp rất kĩ để vừa nói vừa show và giải thích cho CO nhưng cuối cùng CO giữ hết rồi thì biết show cái gì.
Lần này về công việc thu mua mật ong của mẹ mình thì mình đã bổ sung thêm các giấy tờ sau: (các giấy tờ cũ mình đã bỏ hết)
- hợp đồng kinh tế giữa mẹ và công ty HDM (cty chuyên xuất khẩu mật ong sang Mĩ, theo trong hợp đồng thì mẹ mình được hưởng 70% tiền lời.
- Đơn đặt hàng của các cty Mĩ mua mật của cty HDM. (có ghi cả giá xuất khẩu mật sang Mĩ)
- Số lượng mật mà mẹ mình đã uỷ thác cho cty HDM. (có ghi cả giá mua mật ở VN)
=>từ sự chênh lệch giá cả thì có thể tính được thu nhập của nhà mình. (tất cả là thật 100%)
Ai biết mình rớt chỗ nào thì xin cho mình ý kiến. Không lẽ lần này là rớt vì học tập???

@:Chú Vha: con rớt thêm 1 lần nữa nên chắc là chú thất vọng lắm. :(

@:Chị Linh: chị cố bình tĩnh nha chị. Đặc biệt là câu "có gì mới không" và chị chuẩn bị tinh thần bị "quần" đi nha. Chị đừng thấy em rớt mà hoảng nhé. Mỗi người có 1 hoàn cảnh và em đã không đủ năng lực để xin visa, nhưng em tin là chị dư khả năng. Cố lên nhé chị. Chị nhớ cầm theo CMND hoặc bằng lái xe. Tới sớm khoảng 20'. Trong đại sứ quán ấm lắm, nhìn đẹp hơn HCMC nhiều. hihi. Trong đó phải nói là đậu Visa nhiều lắm, người ta xếp hàng ở quầy EMS luôn đó chị.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chia buồn với em nhé!
Thật không hiểu đánh rớt em vì lí do gì,học tập hay tài chính? Em đã nói rõ công việc của gia đình vậy rồi mà ta? Vậy chị thấy có vẻ ổng k tin mục đích học tập của em rồi. Ổng nói câu: Sao TA em tốt vậy mà qua US học TA chi, ý CO chắc là: đi về thi TOEFL đi,được nhận vào học academic luôn thì mới đậu VISA quá. Cái đó CO mới tin là mình có thay đổi mới chăng?
Thôi đừng buồn nhiều nghen em,để chú ăn Giáng Sinh với Tết xong rồi chú góp ý cho em

mimosa

Thành viên tích cực

tks chị Nguyethoang. em nghĩ CO lần trước có lưu là em rớt tài vì tài chính nên lần này vừa mới vô là CO đớp tài chính của em liền. Mà tiếng anh em cùi bắp lắm. Ổng nghe em phát âm là ổng biết rồi. Em chỉ học anh văn THPT thì làm sao mà giỏi được. Rớt vì học tập hay tài chính? Em cũng mù luôn. Giờ em không biết nên về cày hay ở lại tham quan vịnh Hạ Long. =))).

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Vịnh Hạ Long đi em :D,đã tới rồi thì ở lại tham quan rồi hẵng về. Chừng nào em thi? Gần thi thì tham quan Vịnh Hạ Long thôi,thăm nhiều quá thi bị ghiền,k muốn về thì khổ luôn =))

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

kg riêng gì bác VHA tôi cũng rất thất vọng , tuy nhiên điều này không ngoài tiên đoán chúng tôi . Qua mấy lần phỏng vấn cháu đã rút ra được điều gì? cái mới của cháu là gì ? hầu như = 0 .

Cách bác VHA chỉ + practicing nhằm giúp các bạn tìm được một hướng hay nhất cho bản thân khi trả lời cho phỏng vấn chứ không phải là học thuộc câu đó để trả lời. Bạn nắm rõ được bạn sẽ phải đi học và chuẩn bị gì cho quá trình học tập tại US càng rõ ràng càng chi tiết thì càng dễ thuyết phục.

Quay lại Mimosa , cháu rớt là do việc cháu khai công việc và thu nhập của cha mẹ, điều này đã bị lần trước và cũng bị luôn vào lần này. Vietnam national apiculture joint stock company có phải là công ty http://vinapi.com.vn này kg?

linh.htn89

Thành viên tích cực

kg riêng gì bác VHA tôi cũng rất thất vọng , tuy nhiên điều này không ngoài tiên đoán chúng tôi . Qua mấy lần phỏng vấn cháu đã rút ra được điều gì? cái mới của cháu là gì ? hầu như = 0 .

Cách bác VHA chỉ + practicing nhằm giúp các bạn tìm được một hướng hay nhất cho bản thân khi trả lời cho phỏng vấn chứ không phải là học thuộc câu đó để trả lời. Bạn nắm rõ được bạn sẽ phải đi học và chuẩn bị gì cho quá trình học tập tại US càng rõ ràng càng chi tiết thì càng dễ thuyết phục.

Quay lại Mimosa , cháu rớt là do việc cháu khai công việc và thu nhập của cha mẹ, điều này đã bị lần trước và cũng bị luôn vào lần này. Vietnam national apiculture joint stock company có phải là công ty http://vinapi.com.vn này kg?
chú Asm ơi cho cháu hỏi là trường hợp của cháu cũng tương tự như mimosa, ba mẹ cháu kinh doanh và buôn bán lẻ, lần trước cháu cũng khai như vậy và bị đánh rớt do tài chính, vậy thì lần này cháu sẽ trả lời như thế nào ạ
@mimosa: chị nghe em nói cũng thấy buồn cho em, em có định dời lại học kì sau ko. Chị cũng ko hi vọng gì nhìu đâu, chị nghe nhìu người nói mình HCM ra HN pv thì tỷ lệ đậu thấp lắm. :(

mimosa

Thành viên tích cực

@Chú Asm: Chú có thể giải thích rõ hơn là nghề nghiệp của ba mẹ cháu không ổn ở chỗ nào? Hôm PV cháu đã có mang giấy quyết định chức vụ của ba cháu. Còn về thu nhập của mẹ đã có giấy tờ chứng mình hết rồi (thật 100%). Vậy thì CO còn không hài lòng về điều gì? Không lẽ ba làm quản lý 1 chi nhánh mà cũng có vấn đề hay sao. Lần trước chú VHA08 có nói cháu nên nói ba mẹ làm kinh doanh thì tốt hơn nhưng cháu nghĩ lần PV này cháu có quyết định chức vụ của ba nên không sao (đây là 1 sai lầm chăng?)
Theo ý kiến của cháu, cháu nghĩ cháu rớt vì lý do qua Mĩ học anh văn trước không thuyết phục CO.

@Chị Linh: em chưa có dự định gì hết vì chưa có hướng giải quyết. Lần sau ngoài tìm cái mới ra em còn phải đối phó với cái bảng điểm cùi bắp cuả mình :( . Chắc chị PV xong rồi đúng không? Em mong tin vui của chị nhé!

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Làm business thì lượng tiền vô hạn , làm công ăn lương thì lượng tiền có hạn, Đây là điểm khác biệt chưa kể nếu tham khảo sâu vào ngành của ba mẹ cháu :

"Hiện nay, Mỹ là thị trường nhập khẩu mật ong chính của Việt Nam. Trên thực tế, việc xuất khẩu mật ong sang Liên minh Châu Âu vẫn chưa được khai thông nên Việt Nam buộc phải tập trung mở rộng sản xuất để xuất khẩu mật ong sang thị trường Mỹ. Năm 2011, Việt Nam xuất khẩu khoảng 29.750 tấn mật ong ra thị trường thế giới, và khoảng 95% trong tổng số này được xuất khẩu sang Mỹ...........................Nếu vấn đề này không được giải quyết sẽ gây khó khăn cho thị trường mật ong, bởi vì sẽ chỉ có mật ong sáng màu được bán trên thị trường, giá mật ong sẽ tăng cao do cầu vượt cung. Người nuôi ong Việt Nam lại không thể bán được mật. Một nhà xuất khẩu mật ong đã nói rằng nếu họ không thể bán mật ong sang Mỹ và EU không chấp nhận mật ong Việt Nam, họ sẽ bị vỡ nợ trong nửa cuối của năm 2012. Thiệt hại ở mức tối thiểu là mật ong hổ phách sẽ không có mặt ở thị trường Bắc Mỹ. Cuối năm 2011, gần 500 tấn mật ong Việt Nam bị trả lại do có hàm lượng carbendazim vượt mức cho phép." tham khảo ở đây

Nếu kinh doanh thì việc lời lỗ là đương nhiên cho doanh nghiệp nhưng nếu làm công ăn lương thì thử hỏi bán không được hàng thì lương có bị giảm kg ? cháu thử phân tích đi