[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - funnyngo139

funnyngo139

Thư ký nhà máy pháo! Ác Ôn...
:New_icons_10:Chào diễn đàn !
Trước hết, mình cám ơn admin đã lập ra diễn đàn giúp mọi người có thể nắm bắt tình hình hồ sơ, và được giải đáp những thắc mắc của mọi người. Mình là thành viên mới ghi danh nên có điều chi không phải, mong ACE bỏ qua và giúp đỡ mình nhiều hơn.

Tình trạng hồ sơ của mình như sau: vào năm 1999 anh mình bảo lãnh cho ba cùng 2 anh em mình sang Mỹ, nhưng khi phỏng vấn thì chỉ có ba được đạt yêu cầu, còn 2 anh em mình bị rớt lại. Ba qua Mỹ đến năm 2009 ba làm giấy bảo lãnh cho 2 anh em mình, và được nhận giấy I797c của NVC gửi cho mình. Vậy điều mình thắc mắc ở đây là hồ sơ của mình vào năm 99 có được lưu trữ và tính tiếp hay ko? và ngày priority date của mình sẽ lấy ngày của năm 1999 hay năm 2009. Theo mình kiểm tra receipt date trong trang web uscis thì mình thấy hồ sơ của mình đang nằm ở bước Inital Review. Vậy hồ sơ của mình đến khi nào mới complete. ACE có thể giúp mình kiểm tra tình trạng hồ sơ của mình đến đâu. Mình rất mong nhận được hồi âm của ACE trong thời gian sớm nhất.
* Mình mới cưới vợ đầu năm 2010, vậy hồ sơ của mình có bị chuyển xuống diện F3 không, thời gian có bị kéo dài ra ko? và nếu vợ mình đi theo mình sẽ bổ sung những giấy tờ gì, có gặp trở ngại trong hồ sơ mình không?

linda

Ban điều hành
Ðề: Thời gian chờ trả lời diện F1 bao lâu

:
Tình trạng hồ sơ của mình như sau: vào năm 1999 anh mình bảo lãnh cho ba cùng 2 anh em mình sang Mỹ, nhưng khi phỏng vấn thì chỉ có ba được đạt yêu cầu, còn 2 anh em mình bị rớt lại.
Anh bạn bảo lãnh cho ba bạn và hai anh em bạn là hai diện khác nhau, đúng ra anh của bạn phải điền 3 Form I 130 :

1- Bảo lãnh cho ba của bạn theo diện IR5 ( cha, mẹ của công dân Hoa Kỳ).

2- 2 form I-130 bảo lãnh cho 2 anh em của bạn bởi hai bộ hồ sơ riêng biệt theo diện F4 ( anh, chị, em ruột của công dân Hoa Ký).

Nhưng vì anh của bạn không biết nên đã điền chung 1 Form I 130 nên 2 anh em của bạn không được đi vì không hợp lệ, nếu năm đó anh của bạn làm laị hồ sơ bảo lãnh cho 2 anh em của bạn thì có lẽ bây giờ bạn đã đến Mỹ được gần 1 năm rồi . Rất tiếc anh của bạn cũng không biết nên không làm hồ sơ baỏ lãnh tiếp nên hồ sơ cũ của bạn không còn hiệu lực kể từ sau khi PV.

Ba qua Mỹ đến năm 2009 ba làm giấy bảo lãnh cho 2 anh em mình, và được nhận giấy I797c của NVC gửi cho mình. Vậy điều mình thắc mắc ở đây là hồ sơ của mình vào năm 99 có được lưu trữ và tính tiếp hay ko? và ngày priority date của mình sẽ lấy ngày của năm 1999 hay năm 2009. Theo mình kiểm tra receipt date trong trang web uscis thì mình thấy hồ sơ của mình đang nằm ở bước Inital Review. Vậy hồ sơ của mình đến khi nào mới complete. ACE có thể giúp mình kiểm tra tình trạng hồ sơ của mình đến đâu. Mình rất mong nhận được hồi âm của ACE trong thời gian sớm nhất.
* Mình mới cưới vợ đầu năm 2010, vậy hồ sơ của mình có bị chuyển xuống diện F3 không, thời gian có bị kéo dài ra ko? và nếu vợ mình đi theo mình sẽ bổ sung những giấy tờ gì, có gặp trở ngại trong hồ sơ mình không?
Bạn kết hôn ( có đăng ký kết hôn) từ diện F1 sẽ chuyển sang F3 và hồ sơ tính từ năm 2009.

Tháng 9/ 2010 lịch visa F3 đang giải quyết đến PD 01/03/2002 trở về trước.

Việc bổ túc hồ sơ cho vợ và con của bạn ngoài việc từ F1 chuyển qua F3 , ngoài ra hồ sơ không gặp vấn đề gì khi bổ túc cả.

Chỉnh sửa cuối:

TaoDi

Thành viên mới

Tháng 9/ 2010 lịch visa F3 đang giải quyết đến PD 01/01/2002 trở về trước.
Ủa? Hình như lịch visa F3 tháng 9/2010 mới đây giải quyết đến PD 1/3/2002 trở về trước, phải không chị Linda? :43::43::43::43:

funnyngo139

Cám ơn linda đã trả lời mình nhanh chóng.
Anh mình lúc đó làm mỗi người mỗi form khác nhau chứ ko góp chung lại. Nhưng sau đó hồ sơ bị đóng và mình cũng không biết hồ sơ đó anh mình có tiếp tục duy trì không.
Hiện giờ, mình vẫn chưa bổ sung giấy đăng ký kết hôn. Ba mình nói khi nào họ kêu bổ túc hồ sơ thì mình mới bổ sung giấy kết hôn, như vậy có bị ảnh hưởng gì đến hồ sơ của mình không? Vậy mình vẫn phải đợi rất lâu nữa hồ sơ của mình mới complete hả? Vì mình có thêm người bảo trợ tài chính cho vợ mình ngoài ba mình ra. Vậy làm cách nào hồ sơ của mình giải quyết nhanh chóng ????? :12:

* Các bạn vào xem, bạn nào có hồ sơ giống mình, các bạn trả lời cho mình biết nha, mình đang rất nôn nóng đó. Cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm đến topic của mình

Chỉnh sửa cuối:

funnyngo139

úi trời, hình như diện F1 hiếm lắm hay sao ah'. Từ bữa giờ lên diễn đàn theo dõi mà ko thấy trường hợp nào hết....buồn quá đi. Linda cho mình hỏi xíu nha, diện F3 bây giờ đợi khoảng mấy năm vậy. Cám ơn nhiều nhiều:40:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Hiện anh đã kết hôn, tức "you have changed your marriage status". Anh có nhiệm vụ phải thông báo điều này với Sở di trú Hoa Kỳ để chuyển anh sang diện F3, anh ko còn ở diện F1 nữa.
Nếu anh ko làm điều này, thì khi PV, khả năng a rớt sẽ rất cao, và nếu anh lỡ có đậu, thì vợ anh sẽ ko bao giờ được đi qua Mỹ.
Hiện F3 thời gian chờ khoảng 8 năm.
Chúc anh may mắn!

funnyngo139

Hiện anh đã kết hôn, tức "you have changed your marriage status". Anh có nhiệm vụ phải thông báo điều này với Sở di trú Hoa Kỳ để chuyển anh sang diện F3, anh ko còn ở diện F1 nữa.
Nếu anh ko làm điều này, thì khi PV, khả năng a rớt sẽ rất cao, và nếu anh lỡ có đậu, thì vợ anh sẽ ko bao giờ được đi qua Mỹ.
Hiện F3 thời gian chờ khoảng 8 năm.
Chúc anh may mắn!
Cám ơn kid4love đã trả lời mình. Mình có hỏi ba mình bên Mỹ về trường hợp này, ba nói khi nào LSQ họ kêu bổ túc hồ sơ lúc đó mới bổ sung giấy kết hôn và những giấy tờ của vợ mình. Vì hồ sơ mình cũng chỉ mới nộp vào năm 2009 nên đến nay vẫn chưa được mở. Ba mình có hỏi dịch vụ bên đấy nói vậy nên mình cũng chỉ biết vậy thôi, vả lại mình ko dám cải lời ba. Có thể bạn nói cũng đúng nhưng mình ko biết phải làm sao để thuyểt phục ba được. Nhưng nếu chọn cách đợi khi họ mở hồ sơ kêu bổ túc rồi mình bổ túc thêm giấy kết hôn, liệu có khả quan hơn ko? đến lúc đó chuyển xuống F3 có kịp ko? Mình cũng đang lo cho hồ sơ của mình lắm. Còn nếu mình li dị để hồ sơ mình hoàn tất, qua bên đó bảo lãnh vợ sau liệu có được ko? LSQ có nghi ngờ gì ko? Mình đang suy nghĩ về vấn đề này?????? Mong nhận được câu trả lời của bạn sớm.

linda

Ban điều hành

Cám ơn kid4love đã trả lời mình. Mình có hỏi ba mình bên Mỹ về trường hợp này, ba nói khi nào LSQ họ kêu bổ túc hồ sơ lúc đó mới bổ sung giấy kết hôn và những giấy tờ của vợ mình. Vì hồ sơ mình cũng chỉ mới nộp vào năm 2009 nên đến nay vẫn chưa được mở. Ba mình có hỏi dịch vụ bên đấy nói vậy nên mình cũng chỉ biết vậy thôi, vả lại mình ko dám cải lời ba. Có thể bạn nói cũng đúng nhưng mình ko biết phải làm sao để thuyểt phục ba được. Nhưng nếu chọn cách đợi khi họ mở hồ sơ kêu bổ túc rồi mình bổ túc thêm giấy kết hôn, liệu có khả quan hơn ko? đến lúc đó chuyển xuống F3 có kịp ko? Mình cũng đang lo cho hồ sơ của mình lắm. Còn nếu mình li dị để hồ sơ mình hoàn tất, qua bên đó bảo lãnh vợ sau liệu có được ko? LSQ có nghi ngờ gì ko? Mình đang suy nghĩ về vấn đề này?????? Mong nhận được câu trả lời của bạn sớm.
Khi tình trạng hôn nhân của bạn có thay đổi bạn nên bổ túc ngay từ đầu, sau khi Sở Di trú Hoa Kỳ xét cho bạn theo diện F3, sau khi hồ sơ được mở bạn không phải bổ túc rồi chờ đợi nữa. Hiện nay bất cứ trường hợp nào ly hôn đều bị nghi là giả. Tôi khuyên bạn nhé, bạn nên đi chậm một chút nhưng chắc ăn bạn ah, ly hôn không phải cách hay, qua Mỹ sớm vài năm mà phải sống một cảnh hai quê cũng rất buồn. Hiện nay F3 đợi khoảng 8 năm, tôi nghĩ bạn nên để yên như vậy và chờ, 8 năm không quá dài đâu bạn, tới liền thôi.

Tôi khuyên bạn nên bổ túc giấy kết hôn lúc này là OK, NVC hay LSQ làm sao họ biết mình kết hôn hay không mà kêu bổ túc. Để khi hồ sơ mở mới bổ túc sẽ bị chậm trễ thời gian chờ hoàn tất hồ sơ.

Nếu ba bạn nói vậy thì đợi tới khi hồ sơ được Approve, có HCMxxxxxxxxxx, lúc đó bạn tự liên lạc với NVC để tự bổ túc giấy kết hôn hoặc con cái của bạn cũng được.

funnyngo139

Chào cả nhà

Cái này có nghĩa là gì vậy. ACE có thể giải thích cho funnyngo hiểu rõ hơn được không? Những con số 5.0, 13.3, 42.3 thể hiện điều gì vậy???? Cái này là mình dựa vào WAC và thông tin của hồ sơ mình

1) Select a form type
I-130: Uscis National Goal - 5.0 Month (s)

2) Select a form sub-type
U.S citizen filling for an unmarried son: Uscis National Average - 13.3 Month (s)

3) Select an office
California Service Center: California Service Center - 42.3 Month (s)

Cám ơn ACE rất nhiều

Chỉnh sửa cuối:

funnyngo139

Chào cả nhà

Cái này có nghĩa là gì vậy. ACE có thể giải thích cho funnyngo hiểu rõ hơn được không? Những con số 5.0, 13.3, 42.3 thể hiện điều gì vậy???? Cái này là mình dựa vào WAC và thông tin của hồ sơ mình

1) Select a form type
I-130: Uscis National Goal - 5.0 Month (s)

2) Select a form sub-type
U.S citizen filling for an unmarried son: Uscis National Average - 13.3 Month (s)

3) Select an office
California Service Center: California Service Center - 42.3 Month (s)

Cám ơn ACE rất nhiều
Sao ko ai giải thích dùm mình trường hợp này hết vậy. ACE trong diễn đàn có thể bỏ chút ít thời gian để xem và giải thích giúp mình những thông tin trên được ko ạ? Mình đang rất muốn biết ạ. Cám ơn ACE trong diễn đàn rất nhiều :6:

funnyngo139

Cho mình hỏi vấn đề này chút. Hiện nay mình ở diện F1 đã kết hôn nhưng hồ sơ vẫn chưa được mở. Bây giờ mình quyết định li dị để đi nhanh hơn, sau đó mình về bảo lãnh vợ mình sau. Như vậy có ảnh hưởng gì khi vợ mình đi phỏng vấn ko ạ. Nếu người ta hỏi tại sao li dị rồi kết hôn lại thì mình sẽ trả lời thế nào để thuyết phục được người ta. Mong được nhận câu trả lời sớm nhất từ diễn đàn :11:

Cám ơn anh chị trong diễn đàn đã giải đáp thắc mắc của mình trong thời gian qua.

Thành

Thích đủ thứ ...

Cho mình hỏi vấn đề này chút. Hiện nay mình ở diện F1 đã kết hôn nhưng hồ sơ vẫn chưa được mở. Bây giờ mình quyết định li dị để đi nhanh hơn, sau đó mình về bảo lãnh vợ mình sau. Như vậy có ảnh hưởng gì khi vợ mình đi phỏng vấn ko ạ. Nếu người ta hỏi tại sao li dị rồi kết hôn lại thì mình sẽ trả lời thế nào để thuyết phục được người ta. Mong được nhận câu trả lời sớm nhất từ diễn đàn :11:

Cám ơn anh chị trong diễn đàn đã giải đáp thắc mắc của mình trong thời gian qua.
Về hồ sơ F1 của bạn, nếu không ly dị thì coi như bạn không còn đủ tiêu chuẩn đi theo diện F1 này nữa, hồ sơ cuả bạn sẽ bị cancel! Trường hợp hiện tại bạn có ly dị thì sau này hồ sơ cuả bạn được mở, NVC khi xét hồ sơ họ cũng sẽ trả hồ sơ bạn về sở di trú mà thôi, vì bạn đã vi phạm luật di trú. Xin chia buồn cùng bạn !

funnyngo139

về hồ sơ f1 của bạn, nếu không ly dị thì coi như bạn không còn đủ tiêu chuẩn đi theo diện f1 này nữa, hồ sơ cuả bạn sẽ bị cancel! Trường hợp hiện tại bạn có ly dị thì sau này hồ sơ cuả bạn được mở, nvc khi xét hồ sơ họ cũng sẽ trả hồ sơ bạn về sở di trú mà thôi, vì bạn đã vi phạm luật di trú. Xin chia buồn cùng bạn !
cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Vậy trường hợp của mình sẽ làm cách nào để duy trì hồ sơ. Ba mình là công dân mỹ, làm giấy bảo lãnh cho mình năm 2009 có pd: 01/09/2009. Mình kết hôn năm 2010.

Thành

Thích đủ thứ ...

cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Vậy trường hợp của mình sẽ làm cách nào để duy trì hồ sơ. Ba mình là công dân mỹ, làm giấy bảo lãnh cho mình năm 2009 có pd: 01/09/2009. Mình kết hôn năm 2010.
Hồ sơ bạn hiện tại nên thông báo cho Sở di trú họ biết tình trạng hôn nhân và đương nhiên bạn sẽ không còn được tiếp tục theo hồ sơ diện F1 nữa, mà phải làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện F3. Theo tôi với trường hợp của bạn đành phải chấp nhận chờ đợi diện F3, khi đó cả Vợ, con được đi theo cùng (chậm nhưng mà chắc...:113:)
Khộng có phuơng án khác dành cho hồ sơ F1 của bạn và bạn sẽ không thành công khi tiếp tục với hồ sơ F1 này . Vài dòng cho bạn rõ, chúc may mắn ! :)

funnyngo139

hồ sơ bạn hiện tại nên thông báo cho sở di trú họ biết tình trạng hôn nhân và đương nhiên bạn sẽ không còn được tiếp tục theo hồ sơ diện f1 nữa, mà phải làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện f3. Theo tôi với trường hợp của bạn đành phải chấp nhận chờ đợi diện f3, khi đó cả vợ, con được đi theo cùng (chậm nhưng mà chắc...:113:)
khộng có phuơng án khác dành cho hồ sơ f1 của bạn và bạn sẽ không thành công khi tiếp tục với hồ sơ f1 này . Vài dòng cho bạn rõ, chúc may mắn ! :)
vậy đợi đến khi mở hồ sơ rồi mình báo họ biết luôn được ko? Khi mở hồ sơ họ sẽ gửi cho mình tờ giấy xác nhận thông tin, lúc đó mình sẽ khai trong tờ giấy đó và gửi giấy đăng ký kết hôn luôn được ko bạn. Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

Chỉnh sửa cuối:

Thành

Thích đủ thứ ...

vậy đợi đến khi mở hồ sơ rồi mình báo họ biết luôn được ko? Khi mở hồ sơ họ sẽ gửi cho mình tờ giấy xác nhận thông tin, lúc đó mình sẽ khai trong tờ giấy đó và gửi giấy đăng ký kết hôn luôn được ko bạn. Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ
Nếu bạn đợi cho đến khi hồ sơ mở, thì mất thời gian của bạn khá nhiều, thay vì ngay từ bây giờ gia đình bên Us làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện F3 cho nhanh, bạn đừng kỳ vọng vô hồ sơ F1 này nữa, tốn thời gian vô ích bạn nhé :100:

funnyngo139

Nếu bạn đợi cho đến khi hồ sơ mở, thì mất thời gian của bạn khá nhiều, thay vì ngay từ bây giờ gia đình bên Us làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện F3 cho nhanh, bạn đừng kỳ vọng vô hồ sơ F1 này nữa, tốn thời gian vô ích bạn nhé :100:
Nếu bây giờ mình báo với NVC về tình trạng hôn nhân của mình, thì họ sẽ tự động chuyển mình xuống diện F3, và PD vẫn được giữ nguyên phải ko bạn?

Thành

Thích đủ thứ ...

Nếu bây giờ mình báo với NVC về tình trạng hôn nhân của mình, thì họ sẽ tự động chuyển mình xuống diện F3, và PD vẫn được giữ nguyên phải ko bạn?
Theo tôi được biết, chỉ có những trường hợp những người con quá tuổi cuả diện F2A sẽ tự động chuyển sang diện F2B mà vẫn giũ lại được ngày ưu tiên mà thôi. Các diện khác tôi không thấy văn bản nào từ văn phòng Uscis thông báo về điều này cả, và đã có những trường hợp làm đơn gửi cho Uscis xin giữ ngày ưu tiên nhưng không thành công !

funnyngo139

Cám ơn bác Thành đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc của mình. Bác cho mình hỏi, hôm trước mình có hỏi về vấn đề báo cho NVC về tình trạng hôn nhân của mình thì được c. Linda trả lời như sau:
Bạn kết hôn ( có đăng ký kết hôn) từ diện F1 sẽ chuyển sang F3 và hồ sơ tính từ năm 2009.

Việc bổ túc hồ sơ cho vợ và con của bạn ngoài việc từ F1 chuyển qua F3 , ngoài ra hồ sơ không gặp vấn đề gì khi bổ túc cả.

Nhưng hôm nay bác Thành nói là sẽ cancel hồ sơ F1 và làm một hồ sơ mới theo diện F3 và đồng nghĩa với ngày ưu tiên cũng ko được giữ. Mình cũng ko nắm rõ lắm, mình ko biết 2 thông tin trên, cái nào chính xác hơn ạ. Bác Thành và các anh chị em trong diễn đàn có thể giải thích cho mình được nắm rõ hơn ko ạ. Xin cám ơn bác Thành và anh chị em nhiều lắm. Trong bài viết này có gì sơ suất mong bác Thành và mọi người bỏ qua dùm mình nhé. Vì mình văn ngu chữ xấu nên ko biết viết khéo léo như mọi người :11:

Chỉnh sửa cuối:

Thành

Thích đủ thứ ...

Cám ơn bác Thành đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc của mình. Bác cho mình hỏi, hôm trước mình có hỏi về vấn đề báo cho NVC về tình trạng hôn nhân của mình thì được c. Linda trả lời như sau:

Nhưng hôm nay bác Thành nói là sẽ cancel hồ sơ F1 và làm một hồ sơ mới theo diện F3 và đồng nghĩa với ngày ưu tiên cũng ko được giữ. Mình cũng ko nắm rõ lắm, mình ko biết 2 thông tin trên, cái nào chính xác hơn ạ. Bác Thành và các anh chị em trong diễn đàn có thể giải thích cho mình được nắm rõ hơn ko ạ. Xin cám ơn bác Thành và anh chị em nhiều lắm. Trong bài viết này có gì sơ suất mong bác Thành và mọi người bỏ qua dùm mình nhé. Vì mình văn ngu chữ xấu nên ko biết viết khéo léo như mọi người :11:
Sau khi trao đổi với chị Linda và xem lại thông tin trên diễn đàn thì tôi xin đính chính lại như sau:

Không thể xin giữ ngày ưu tiên đối với những người con đã quá tuổi của các diện F3, F4 xem thông tin bên dưới:

Như vậy bạn có thể liên lạc với Sở di trú để cập nhật trường hợp của bạn, có thông tin gì mới vui lòng cho mọi người biết nhé. :113:

Xin cáo lỗi ! :114: