[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - funnyngo139

linda

Ban điều hành
Ðề: Thời gian chờ trả lời diện F1 bao lâu

Cám ơn bác Thành đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc của mình. Bác cho mình hỏi, hôm trước mình có hỏi về vấn đề báo cho NVC về tình trạng hôn nhân của mình thì được c. Linda trả lời như sau:
Bạn kết hôn ( có đăng ký kết hôn) từ diện F1 sẽ chuyển sang F3 và hồ sơ tính từ năm 2009.

Tháng 9/ 2010 lịch visa F3 đang giải quyết đến PD 01/03/2002 trở về trước.

Việc bổ túc hồ sơ cho vợ và con của bạn ngoài việc từ F1 chuyển qua F3 , ngoài ra hồ sơ không gặp vấn đề gì khi bổ túc cả.

Nhưng hôm nay bác Thành nói là sẽ cancel hồ sơ F1 và làm một hồ sơ mới theo diện F3 và đồng nghĩa với ngày ưu tiên cũng ko được giữ. Mình cũng ko nắm rõ lắm, mình ko biết 2 thông tin trên, cái nào chính xác hơn ạ. Bác Thành và các anh chị em trong diễn đàn có thể giải thích cho mình được nắm rõ hơn ko ạ. Xin cám ơn bác Thành và anh chị em nhiều lắm. Trong bài viết này có gì sơ suất mong bác Thành và mọi người bỏ qua dùm mình nhé. Vì mình văn ngu chữ xấu nên ko biết viết khéo léo như mọi người :11:
Tôi xin khẳng định với bạn, bạn cứ yên tâm, sau khi bổ túc giấy kết hôn cho Sở Di Trú bạn sẽ được chuyển từ diện F1 xuống F3, thời gian chờ thêm vài năm nữa, và vợ chồng , con cuả bạn đều được đi cùng, không có vấn đề gì hết.

F1 ( con trên 21 tuổi còn độc thân or đã ly hôn của công dân Hoa Kỳ).

F3 ( con đã kết hôn của công dân Hoa Kỳ).

vì vậy sau khi bạn bổ túc hồ sơ ( giấy kết hôn, khai sinh (của vợ) khai sinh của các con ( nếu có) ) hồ sơ F1 của bạn sẽ được chuyển sang F3 .

Có lẽ Bác Thành có nhầm lẫn việc xin giữ ngày ưu tiên của con F3, F4...

Bạn cứ an tâm, đừng tính đến chuyện ly hôn để được đi sớm, cứ bổ túc giấy tờ cho vợ và nếu thời gian chờ hồ sơ được mở có thêm baby thì cứ bổ túc khai sinh của các con...hồ sơ vẫn bình thường kg có gì trở ngại. Sau khi bổ túc hồ sơ của bạn vẫn giữ ngày ưu tiên của diện F1.

Chúc bạn may mắn!

funnyngo139

Thư ký nhà máy pháo! Ác Ôn...

Sau khi trao đổi với chị Linda và xem lại thông tin trên diễn đàn thì tôi xin đính chính lại như sau:

Không thể xin giữ ngày ưu tiên đối với những người con đã quá tuổi của các diện F3, F4 xem thông tin bên dưới:

Như vậy bạn có thể liên lạc với Sở di trú để cập nhật trường hợp của bạn, có thông tin gì mới vui lòng cho mọi người biết nhé. :113:

Xin cáo lỗi ! :114:
Vậy từ F1 chuyển sang F3 có được giữ ngày ưu tiên ko vậy bác. Cám ơn bác nhiều

linda

Ban điều hành

Vậy từ F1 chuyển sang F3 có được giữ ngày ưu tiên ko vậy bác. Cám ơn bác nhiều
Tôi đã trả lời rất rõ ràng và chi tiết cho bạn ở bài trên, bạn xem và đọc kỹ nhé.

funnyngo139

Tôi đã trả lời rất rõ ràng và chi tiết cho bạn ở bài trên, bạn xem và đọc kỹ nhé.
Cám ơn c.Linda nhiều. Vậy bây giờ mình phải bổ sung giấy kết hôn và khai sinh của vợ ngay từ bây giờ liền phải ko? Ngoài ra mình có cần bổ sung thêm giấy tờ gì nữa ko? Xin xác định lại, ngày ưu tiên của F1 mình vẫn được giữ nguyên phải ko c. Linda. Xin cám ơn chị rất nhiều :6:

tuandoan

8 Đoàn !

Chào Bạn,

Trường hợp của Bạn Chị Linda trả lời chính xác (có lẻ Anh Thành bị mistake). Bạn đã kết hôn có Hôn Thu rồi. Thì bạn nên báo cho Sở di tru biết để chuyễn HS xuống F3 , ngày ưu tiên vẩn giử nguyên. Thà lúc đầu bạn đừng đăng ký kết hôn thì không sao, chứ bạn chờ đến ngày phỏng vấn rồi mà bổ túc cho vợ bạn thì chắc chắn 100% HS bạn bị cancel. Những Hs sẽ bị huỷ như sau: Con của F2A-F2B lập gia đinh. Nói tóm lại: Những Hs nào rớt hạng thì HS đó vẫn giử được ngày ưu tiên, cũng như những HS nào nâng hạng thì HS đó vẩn giử dc ngày ưu tiên. Trừ những HS nào bị huỷ thì sẽ mất ngày ưu tiên và làm lại từ đầu như F2A-F2b khi lập gia đình và Con đã lập gia đình của HS diện F3, F4. Theo mình được biết thì đa số những HS diện F1 khi lập gia đình người ta đều không bao giờ đăng ký kết hôn hết. Nhưng bạn lở đăng ký kết hôn rồi thì chịu khó đợi lâu thêm nhé. Chúc bạn may mắn

Chỉnh sửa cuối:

funnyngo139

chào bạn,

trường hợp của bạn chị linda trả lời chính xác (có lẻ anh thành bị mistake). Bạn đã kết hôn có hôn thu rồi. Thì bạn nên báo cho sở di tru biết để chuyễn hs xuống f3 , ngày ưu tiên vẩn giử nguyên. Thà lúc đầu bạn đừng đăng ký kết hôn thì không sao, chứ bạn chờ đến ngày phỏng vấn rồi mà bổ túc cho vợ bạn thì chắc chắn 100% hs bạn bị cancel. Những hs sẽ bị huỷ như sau: Con của f2a-f2b lập gia đinh. Nói tóm lại: Những hs nào rớt hạng thì hs đó vẫn giử được ngày ưu tiên, cũng như những hs nào nâng hạng thì hs đó vẩn giử dc ngày ưu tiên. Trừ những hs nào bị huỷ thì sẽ mất ngày ưu tiên và làm lại từ đầu như f2a-f2b khi lập gia đình và con đã lập gia đình của hs diện f3, f4. Theo mình được biết thì đa số những hs diện f1 khi lập gia đình người ta đều không bao giờ đăng ký kết hôn hết. Nhưng bạn lở đăng ký kết hôn rồi thì chịu khó đợi lâu thêm nhé. Chúc bạn may mắn
oh`. Mình đã rõ rồi. Cám ơn bạn nhiều nhé. Ngoài giấy kết hôn và khai sinh ra mình cần phải bổ sung thêm giấy tờ gì nữa vậy bạn :6:

tuandoan

8 Đoàn !

oh`. Mình đã rõ rồi. Cám ơn bạn nhiều nhé. Ngoài giấy kết hôn và khai sinh ra mình cần phải bổ sung thêm giấy tờ gì nữa vậy bạn :6:
Chào Funnyngo,

Chỉ cần Giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh. Và một số hình ảnh đám cưới (nếu Sở Di Tru yêu cầu). Chiu khó đợi lâu nhưng bù lại Vợ Con bạn được đi chung. Chúc bạn may mắn.

funnyngo139

Chào ACE trong diễn đàn. Cho mình hỏi vài thông tin như sau:

Chị của mình được dì bảo lãnh diện F4 vào năm 1998 (trong đó gồm ba me của chị, chị và người em) nhưng đến khi hồ sơ được mở thì chị ấy đã quá 21 tuổi (sinh năm 1982) vì ko hiểu biết về luật di trú và ko làm đơn kiện CSPA nên bị rớt lại còn người em thì ko đi chỉ có ba mẹ của họ đi thôi. Và nay họ đã qua bên Mỹ gần được 1 tháng. Bên cạnh đó, chị ấy đã lấy chồng và có đăng ký kết hôn. Vậy bây giờ ba mẹ chị ấy muốn bảo lãnh chị ấy thì khoảng bao nhiêu năm và có làm đơn xin giữ lại ngày ưu tiên của năm 1998 được ko ạ? Nếu ko thì mình sẽ làm thế nào?

Xin cám ơn các anh chị em trong diễn đàn. Chúc mọi người một năm mới vui vẻ, hạnh phúc, may mắn, an khang thịnh vượng.

funnyngo139

Chị của mình được dì bảo lãnh diện F4 vào năm 1998 (trong đó gồm ba me của chị, chị và người em) nhưng đến khi hồ sơ được mở thì chị ấy đã quá 21 tuổi (sinh năm 1982) vì ko hiểu biết về luật di trú và ko làm đơn kiện CSPA nên bị rớt lại còn người em thì ko đi chỉ có ba mẹ của họ đi thôi. Và nay họ đã qua bên Mỹ gần được 1 tháng. Bên cạnh đó, chị ấy đã lấy chồng và có đăng ký kết hôn. Vậy bây giờ ba mẹ chị ấy muốn bảo lãnh chị ấy thì khoảng bao nhiêu năm và có làm đơn xin giữ lại ngày ưu tiên của năm 1998 được ko ạ? Nếu ko thì mình sẽ làm thế nào?

Xin cám ơn các anh chị em trong diễn đàn. Chúc mọi người một năm mới vui vẻ, hạnh phúc, may mắn, an khang thịnh vượng.
ACE trong diễn đàn vui lòng trả lời giúp dùm mình trường hợp này i. Mình đang thắc mắc lắm

Thành

Thích đủ thứ ...

Theo tôi được biết giữ lại ngày ưu tiên chỉ có diện F2A sau khi đương đơn quá tuổi sẽ tự động chuyển sang diện F2B và hồ sơ vẫn được giữ lại ngày ưu tiên cũ, các diện khác F3, F4 không có thông tin chính xác nào về việc giữ lại được ngày ưu tiên cả.

Hiện nay chị bạn đã có gia đình thì Ba, Mẹ của chị bạn phải có quốc tịch Hoa Kỳ mới có thể bảo lãnh cho người chị này đi theo diện F3.

Trường hợp mới sang Hoa Kỳ, chỉ có thẻ xanh thì không có cách nào bảo lãnh được cho người con đã có gia đình này đâu nhé bạn :100:

funnyngo139

Theo tôi được biết giữ lại ngày ưu tiên chỉ có diện F2A sau khi đương đơn quá tuổi sẽ tự động chuyển sang diện F2B và hồ sơ vẫn được giữ lại ngày ưu tiên cũ, các diện khác F3, F4 không có thông tin chính xác nào về việc giữ lại được ngày ưu tiên cả.

Hiện nay chị bạn đã có gia đình thì Ba, Mẹ của chị bạn phải có quốc tịch Hoa Kỳ mới có thể bảo lãnh cho người chị này đi theo diện F3.

Trường hợp mới sang Hoa Kỳ, chỉ có thẻ xanh thì không có cách nào bảo lãnh được cho người con đã có gia đình này đâu nhé bạn :100:
Cám ơn A. Thành đã trả lời những thắc mắc của mình. Cho mình xin hỏi thêm là hồ sơ của mình đến giai đoạn nào thì mình mới theo dõi lịch VB vậy. Hiện hồ sơ của mình vẫn chưa có HCM....., vậy mình có theo dõi lịch VB ko?hay chờ đến khi có HCM...rồi mình mới dựa vào lịch VB để biết ngày đáo hạn của hồ sơ. Xin cám ơn A. Thành và tất cả ACE trong diễn đàn:6:

funnyngo139

Cám ơn A. Thành đã trả lời những thắc mắc của mình. Cho mình xin hỏi thêm là hồ sơ của mình đến giai đoạn nào thì mình mới theo dõi lịch VB vậy. Hiện hồ sơ của mình vẫn chưa có HCM....., vậy mình có theo dõi lịch VB ko?hay chờ đến khi có HCM...rồi mình mới dựa vào lịch VB để biết ngày đáo hạn của hồ sơ. Xin cám ơn A. Thành và tất cả ACE trong diễn đàn:6:
Chào ACE trong diễn đàn. ACE vui lòng giải đáp thắc mắc ở trên dùm mình nhé. Xin cám ơn ACE nhiều nhiều lay

funnyngo139

Sao hỏng ai chỉ giúp mình hết vậy hixhix. ACE trong diễn đàn ơi. Vui lòng bỏ chút ít thời gian ra chỉ giúp dùm mình với. Mình ko biết theo dõi hồ sơ thế nào hết ah'. Xin cảm ơn và đa tạ ạ:20:

candela

Thành viên tích cực

Chào ACE trong diễn đàn. ACE vui lòng giải đáp thắc mắc ở trên dùm mình nhé. Xin cám ơn ACE nhiều nhiều lay
Chào
Hồ sơ bạn chưa có case number+ngày ưu tiên thì không thể theo dõi lịch visa được