[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2009767130

khanhbp

Thành viên mới
Từ F2B chuyển sang F1, Anh chị em giúp đỡ mình với!
Chào các ACE diễn đàn, em có một vài thắc mắc, hy vọng ACE bỏ chút thì giờ trả lời giúp em với, em xin chân thành cảm ơn các ACE.
- Em hiện tại độc thân và được Ba bảo lãnh theo diện F2B, Case number của em là:HCM2009767130, ngày ưu tiên là: 31/08/2004. Vừa rồi Ba em ở Mỹ có nói là bên Mỹ người ta nói đóng tiền visa cho em là 404USD, Ba em nói chắc em sắp phỏng vấn, từ ngày đóng tiền visa đến giờ cũng hơn 2 tháng mà em chưa thấy thư Phỏng vấn. Em có lên LSQ Mỹ hỏi thì người ta nói là hồ sơ của em đã chuyển sang F1 (vì Ba mình có quốc tịch mỹ tháng 9/2010). ACE cho em hỏi:
1. Từ F2B chuyển sang F1 thì ngày ưu tiên của em tính lại thế nào? giữ lại như củ và được cấp visa (F1) theo lịch hàng tháng hay không?.
2. Từ F2B chuyển sang F1 thì hồ sơ của em nhanh hơn hay châm hơn?.
3. Cho em hỏi ngày completed là ngày gì vậy? làm sao để biết được ngày này?
4. Theo lịch visa thì đang cấp cho ngày ưu tiên là 01/05/2004 đối với F1, ACE có thể dự đoán giúp ngày phỏng vấn giúp em được ko?

Em chân thành cảm ơn ACE đã đọc và giúp đỡ, chúc mọi người nhiều niềm vui, em lần đầu tiên tham gia và chưa hiểu nhiều rất mong ACE thông cảm.

Em cám ơn rất nhiều.:1:

Last edited by a moderator:

funnyngo139

Thư ký nhà máy pháo! Ác Ôn...
Ðề: Từ F2B chuyển sang F1, Anh chị em giúp đỡ mình với!

Chào bạn! Mình sẽ trả lời bạn từng câu hỏi của bạn như sau:

1. Từ F2B chuyển sang F1 thì ngày ưu tiên của em tính lại thế nào? giữ lại như củ và được cấp visa (F1) theo lịch hàng tháng hay không?.
Từ F2B chuyển sang F1 thì ngày ưu tiên vẫn giữ như cũ nhé bạn.

2. Từ F2B chuyển sang F1 thì hồ sơ của em nhanh hơn hay châm hơn?.
4. Theo lịch visa thì đang cấp cho ngày ưu tiên là 01/05/2004 đối với F1, ACE có thể dự đoán giúp ngày phỏng vấn giúp em được ko?
Hiện nay, F2B đang giải quyết những hồ sơ có ngày ưu tiên 01.07.2003 trở về trước. Nếu bạn vẫn giữ hồ sơ bạn ở diện F2B thì 1 năm nữa hồ sơ bạn mới đến lượt. Nhưng nay hồ sơ bạn đã được update lên diện F1. Diện F1 hiện đang giải quyết hồ sơ có PD: 01.05.2004 trở về trước, như vậy so với ngày ưu tiên của bạn thì hồ sơ của bạn đã đến lượt. Hồ sơ của bạn complete thì sẽ được phỏng vấn trong thời gian gần đây thôi.

3. Cho em hỏi ngày completed là ngày gì vậy? làm sao để biết được ngày này?
Nếu hồ sơ bạn nộp đầy đủ những thủ tục giấy tờ do NVC yêu cầu thì hồ sơ bạn sẽ được complete. Dựa vào HCMxxxxxxxxxxxx để biết hồ sơ của mình đã complete chưa nhé bạn, vào đây để tham khảo cách gọi trực tiếp cho hệ thống tự động của NVC http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=262&page=2

Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

tuandoan

8 Đoàn !

Chào bạn,

HS bạn vẫn thông tin củ, sau khi đóng $88+$404 xong. Ba bạn và bạn cần phải nộp 1 số giấy tờ cần thiết cho NVC để hoàn tất HS (completed). Sau khi hoàn tất HS thì chờ khi nào lịch Visa vượt wa ngày ưu tiên thì được PV. Lịch visa F1 cũng sắp đến ngày ưu tiên của bạn vì vậy Ba bạn và bạn phải tranh thủ hoàn tất HS càng sớm càng tốt thì mới được PV. Tham khảo những giấy tờ cần thiết ở link dưới.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400
- Bạn nhớ xem cho thật kỷ nhé. Thân chào

khanhbp

Thành viên mới

Chào bạn,

HS bạn vẫn thông tin củ, sau khi đóng $88+$404 xong. Ba bạn và bạn cần phải nộp 1 số giấy tờ cần thiết cho NVC để hoàn tất HS (completed). Sau khi hoàn tất HS thì chờ khi nào lịch Visa vượt wa ngày ưu tiên thì được PV. Lịch visa F1 cũng sắp đến ngày ưu tiên của bạn vì vậy Ba bạn và bạn phải tranh thủ hoàn tất HS càng sớm càng tốt thì mới được PV. Tham khảo những giấy tờ cần thiết ở link dưới.
- Bạn nhớ xem cho thật kỷ nhé. Thân chào
Anh Tuandoan ơi, cho em hỏi thêm tí nhe, anh biết hồ sơ em vẫn thông tin cũ hả, vậy là chưa completed hả anh? anh có thể kiểm tra giúp em được ko anh? em cảm ơn anh rất nhiều! anh có thể cho em địa chỉ E-mail để em lien lac với anh được không? cảm ơn anh nhiều lắm!.

khanhbp

Thành viên mới

chào bạn funnyngo139, mình cảm ơn bạn rất nhiều về câu trả lời chi tiết và rõ ràng của bạn! cảm ơn bạn nhé. :1:

khanhbp

Thành viên mới

ah, em xin nói thêm với ACE là cách đây gần 3 tháng, Ba em có gửi về cho em cái giấy DS-3032 nói em ký rồi gửi gấp qua lại bên Mỹ. Em đã làm xong rồi, ACE cho em hỏi như vậy hồ sơ em đã completed chưa? ACE nào có thể giúp em với được không? Case number của em là HCM2009767130, ngày ưu tiên của em là 31/08/2004. Em rất biết ơn ACE đã giúp đỡ!:1:, Ba em ở Mỹ cũng già, gần 70t rồi, còn em thì không rành thủ tục gì hết, cảm ơn ACE rất nhiều!.

Last edited by a moderator:

langvuon

khoai nướng

ah, em xin nói thêm với ACE là cách đây gần 3 tháng, Ba em có gửi về cho em cái giấy DS-3032 nói em ký rồi gửi gấp qua lại bên Mỹ. Em đã làm xong rồi, ACE cho em hỏi như vậy hồ sơ em đã completed chưa? ACE nào có thể giúp em với được không? Case number của em là HCM2009767130, ngày ưu tiên của em là 31/08/2004. Em rất biết ơn ACE đã giúp đỡ!:1:, Ba em ở Mỹ cũng già, gần 70t rồi, còn em thì không rành thủ tục gì hết, cảm ơn ACE rất nhiều!.
DS-3032 là mẫu đơn để chọn người đại diện trực tiếp liên lạc với NVC để nhận thông tin trong tiến trình hồ sơ được xử lý.
NVC còn gửi yêu cầu nộp lệ phí Visa, Hồ sơ giấy tờ cá nhân, Ds-230, Bảo trợ tài chánh...v..v..
Vào đây để xem thông tin nhé:
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=93

tuandoan

8 Đoàn !

Anh Tuandoan ơi, cho em hỏi thêm tí nhe, anh biết hồ sơ em vẫn thông tin cũ hả, vậy là chưa completed hả anh? anh có thể kiểm tra giúp em được ko anh? em cảm ơn anh rất nhiều! anh có thể cho em địa chỉ E-mail để em lien lac với anh được không? cảm ơn anh nhiều lắm!.
Chào bạn,

Chính xác là HS của bạn thông tin củ, chưa có complete. Vì sau khi đóng $88 + $404 xong thì ba bạn và bạn cần phải nộp 1 số giấy tờ cần thiết cho NVC để NVC xét duyệt để completed HS rồi sau đó mới dc PV. Những giấy cần thiết để hoàn tất HS như sau: Bạn xem thật kỷ nhé. Có gì thắc mắc bạn cứ post lên diễn đàn sẽ có nhiều ACM trã lời giúp bạn.

Bấm vào để lấy mẫu DS230
http://www.state.gov/documents/organization/81807.pdf
Bấm vào để xem huớng dẫn điền DS230
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=257

Người bảo lãnh bên Us cũng vào link sau để lấy mẫu bảo trợ tài chính I-864:

Bấm vào để lấy mẫu I-864
http://www.uscis.gov/files/form/i-864.pdf
Bấm vào để xem huớng dẫn điền I-864
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=256
IV. Sắp xếp hồ sơ để gửi đi:

Hồ sơ của người được bảo lãnh bên VN gồm có:

1. DS230 cho mỗi đương đơn gồm phần 1 (ký tên) và phần 2 (không ký tên)

2. Bản photocopy trang đầu & trang có thông tin cá nhân trên tờ hộ chiếu (không cần công chứng). Hộ chiếu còn hiệu lực ít nhất tám tháng dành cho mỗi đương đơn.

3. Lý lịch tư pháp của mỗi đương đơn trên 16 tuổi (bản chính)

4. Khai sanh (Trích lục, bản sao, NVC không chấp nhận tờ Photocopy)

5. Giấy chứng nhận độc thân cho Nam 20 tuổi, Nữ 18 tuổi. (bản sao)

6. Hôn thú (Sao y bản chính xác nhận tại nơi cấp)

7. Giấy ly hôn (nếu có, sao y bản chính xác nhận tại nơi cấp)

8. Hồ sơ quân đội, giấy tiền án (nếu có)

9. 2 tấm hình 5x5cm (Chụp phông nền trắng, ghi số HCM, tên họ mặt sau tấm hình)

Chú ý: Sau khi sắp xếp mỗi người 1 bộ hồ sơ đầy đủ thì Photocopy ra thành 1 bộ nữa để nộp kèm theo (mỗi hồ sơ gồm có 1 bộ chính và 1 bộ phụ photocopy)

* Tất cả các giấy trên đều sử dụng bút chì ghi Case Number HCM lên góc trên bên phải của mỗi tờ giấy.

* Hình của mỗi đương đơn nhớ ghi Case Number, họ tên, ngày-tháng-năm sinh bằng bút chì vào phía sau lưng hình, sau đó cho vào túi nilon loại nhỏ nhất và dùng bấm, bấm chung vào với hồ sơ của đương đơn.

Gởi toàn bộ qua cho người bảo lãnh để sau khi đóng tiền visa, người bảo lãnh in Document Cover Sheet (Barcode) 404$ đặt trên bộ DS-230 cùng với các giấy tờ cá nhân mỗi người.

V. Bước cuối cùng hoàn tất hồ sơ:

Người bảo lãnh sau khi nhận đầy đủ hồ sơ bên Việt Nam gửi sang sẽ tiến hành nộp toàn bộ hồ sơ đã chuẩn bị cho National Visa Center (NVC).

Các bạn có thể chờ trong vòng 3 tuần làm việc, sau thời gian này các bạn cũng có thể gửi email cho NVC để hỏi thăm hồ sơ của mình đã hoàn tất hay chưa. Bấm vào đây để xem mẫu thư !

* Các bạn cũng có thể gọi trực tiếp bằng phone vào NVC để hỏi hồ sơ của mình : Bấm vào đây để xem hướng dẫn.

Chúc các bạn thành công !

khanhbp

Thành viên mới

hic!, vậy là hồ sơ của mình chưa completed sao!? Vậy mà cứ ngồi chờ để PV, Ba mình thì lớn tuổi, mình thì chẳng biết gì hết! :2: cảm ơn ACE nhiều!

tuandoan

8 Đoàn !

hic!, vậy là hồ sơ của mình chưa completed sao!? Vậy mà cứ ngồi chờ để PV, Ba mình thì lớn tuổi, mình thì chẳng biết gì hết! :2: cảm ơn ACE nhiều!
Chào bạn,

Điều cần thiết trong lúc này là: những giấy tờ nào bạn chưa làm xong thì cần phải tranh thủ làm cho xong để hoàn tất Hs. Bạn xem kỷ những hướng dẫn trên mà làm cho chính xác.

- Phần Ba bạn phải làm là:Sau khi đóng xong $88+$404.Ba của bạn cần phải điền mẫu đơn I864 (Bảo trợ tài chính).
- Phần bạn phải làm những giấy tờ như đã hướng dẫn ở phần trên:
Ds230 ký tên phần I, phần II không ký, Lý lịch tư pháp bản chính, Giấy chứng nhận độc thân bản sao, giấy khai sinh bản trích lục, 2 hình 5x5, passport photocopy.
- Sau khi làm xong những giấy tờ trên, gởi wa cho ba bạn, Ba bạn kèm chung với I864 rồi gởi cho NVC. Sau khi nhận các giấy tờ trên,NVC sẽ xét duyệt HS, nếu đầy đủ và đúng thì HS complete, còn nếu thiếu thì NVC gởi thư yêu cầu bổ sung.

Bạn muốn biết đầy đủ chi tiết thì phải xem phần link dưới cho thật kỷ và làm theo hướng dẫn thì bảo đảm HS bạn sẽ complete.

khanhbp

Thành viên mới
Ðề: Hcm2009767130

Anh Tuandoan ơi!, em gọi điện lên NVC thì được biết là họ có gửi một số giấy tờ về địa chỉ bên Mỹ, họ nói là đã gửi ngày 12 tháng 7 năm 2011, khoảng 3 tuần sau mình sẽ nhận được, sau đó điền đầy đủ thông tin va gửi lại cho NVC, nhưng Ba em nói không nhận được gì hết, bây giờ phải làm sao hả anh? neu minh điền đầy đủ rùi gửi lại thì bao lâu hồ sơ của em mới được complete?, anh cho em hỏi từ ngày complete đến ngày phỏng vấn khoảng bao lâu vậy anh? em cám ơn anh rất nhiều!.

tuandoan

8 Đoàn !

Anh Tuandoan ơi!, em gọi điện lên NVC thì được biết là họ có gửi một số giấy tờ về địa chỉ bên Mỹ, họ nói là đã gửi ngày 12 tháng 7 năm 2011, khoảng 3 tuần sau mình sẽ nhận được, sau đó điền đầy đủ thông tin va gửi lại cho NVC, nhưng Ba em nói không nhận được gì hết, bây giờ phải làm sao hả anh? neu minh điền đầy đủ rùi gửi lại thì bao lâu hồ sơ của em mới được complete?, anh cho em hỏi từ ngày complete đến ngày phỏng vấn khoảng bao lâu vậy anh? em cám ơn anh rất nhiều!.
Chào bạn,

Đã đóng xong $88 + $404 rồi thì không cần phải chờ đợi thư từ gì nữa của NVC hết. Ba bạn và bạn cần phải hoàn tất những giấy tờ như đã hướng dẫn là Ok. Sau khi nộp tất cả những giấy tờ như đã hướng dẫn cho NVC. Vui lòng chờ 2-8 tuần là có kết quả. Nếu HS bạn nộp đúng và đầy đủ thì complete. còn thiếu hay điền sai thì bị missing/incomplete và NVC gởi check list những giấy tờ nào cần bổ sung. Điều quan trọng bây giờ là Ba Bạn và bạn nhanh chóng làm những giấy tờ như đã hướng dẫn, đầy đủ, chính xác là OK. Bạn đã đi làm Lý lịch Tư Pháp, down load form DS230 về điền ...và 1 số giấy tờ dân sự xong chưa? Form I864 nếu ba bạn không biết cách điền thì nhờ người thân bên Mỹ hay ai đó điền dùm. chúc bạn mau sớm hoàn tất HS. Có thắc mắc gì Ba bạn có thể gọi điện thoại cho NVC để hỏi về HS của mình. Thân chào

- HS các diện F hội đủ điền kiện để PV như sau:
- HS đã được hoàn tất (completed) theo yêu cầu của NVC
- Có ngày ưu tiên trước lịch Visa hàng tháng, vì vậy bạn phải nhanh chóng hoàn tất HS để khi HS vượt wa ngày ưu tiên thì Bạn được PV. Còn nếu HS chưa hoàn tất khi lịch Visa vượt wa ngày ưu tiên thì bạn cũng không được PV vì lý do là : HS chưa completed

khanhbp

Thành viên mới

Anh Tuandoan oi!, cho em hỏi một tí nhe, Ba em ở Mỹ có nhờ mot người gửi về cho emâu34 DS-230, nhưng chỉ gửi cho em 02 trang đầu bảo em ký tên và gửi qua lại, (em được biết là DS-230 bao gồm 04 trang), sao em chỉ nhận được 02 trang vậy anh? con trang 03 và 04 thì sao? anh giúp em với nha, cảm ơn anh rất nhiều ạ!

Anh Tuandoan oi!, cho em hỏi một tí nhe, Ba em ở Mỹ có nhờ mot người gửi về cho emâu34 DS-230, nhưng chỉ gửi cho em 02 trang đầu bảo em ký tên và gửi qua lại, (em được biết là DS-230 bao gồm 04 trang), sao em chỉ nhận được 02 trang vậy anh? con trang 03 và 04 thì sao? anh giúp em với nha, cảm ơn anh rất nhiều ạ!
Bạn chỉ ký ở cuối trang thứ hai. chữ ký cuối trang thứ tư sẽ ký trước nhân viên lãnh sự khi phỏng vấn. Chúc vui

khanhbp

Thành viên mới

Anh Tuandoan cho em hỏi với nha, vừa rồi em có gửi hồ sơ qua bên Mỹ để hồ sơ của em được complete theo hướng dẫn của anh, nhưng người nhà bên đó nói là không cần giấy chứng nhận độc thân, không biết như vậy có đúng không anh?. Em cảm ơn anh rất nhiều ạ!. Chúc anh nhiều sức khỏe!.

tuandoan

8 Đoàn !

Anh Tuandoan cho em hỏi với nha, vừa rồi em có gửi hồ sơ qua bên Mỹ để hồ sơ của em được complete theo hướng dẫn của anh, nhưng người nhà bên đó nói là không cần giấy chứng nhận độc thân, không biết như vậy có đúng không anh?. Em cảm ơn anh rất nhiều ạ!. Chúc anh nhiều sức khỏe!.
Chào bạn,

Bạn đi diện F1 nên kèm theo Giấy chứng nhận độc thân, thà gởi dư còn hơn bị thiếu bị check list mất thời gian. Thân chào

khanhbp

Thành viên mới

Anh Tuandoan ơi, em cảm ơn anh về cầu hỏi vừa rồi, Ngày ưu tiên của em là 01/08/2004, cũng sắp đến theo lịch cấp visa rồi anh ah (khoảng 9 ngày nữa à), Ba em đã gửi hồ sơ cho NVC rồi, anh Tuandoan có thể cho em biết nếu hồ sơ của em complete thì em có thể được phỏng vấn trước tết hay ko nhe anh! nếu phỏng vấn ok em có được cấp visa theo lịch hay có chờ đợi gì nữa không?, cảm ơn anh nhiều lắm ạ!.