[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2009823056

andvhbk

Thành viên tích cực
Mình tham gia với. PD 03/20/2011 ^^!

Mình cũng về hồi tết DKKH với bx nè. Tuần rồi mình mới nhận dc thư báo approved của USCIS, giờ hồ sơ đang dc chuyển sang NVC ^^.

herovinhcuu

Thành viên tích cực
Ðề: Làm đám cưới trước khi đi Mỹ có được không?

Ko đựơc kết hôn chính xác hơn là ko được DKKH thôi, còn việc làm đám cưới chỉ là nghi thức riêng của người Việt mình thôi!Bảo lãnh là làm trên giấy tờ, người Mỹ dựa trên giấy tờ để làm việc nên bạn cứ yên tâm, yêu nhau thì cứ làm đám cưới trước rồi đi, thời gian bảo lãnh diện này nghe đâu cũng nhanh hơn trước nhiều rồi!Mình có thằng bạn, trường hợp y như mình, mà nó có con luôn rồi nữa, nó đi trước ông xã mình 1th, rồi quay về mới làm giấy DKKH và khai sanh cho đứa nhỏ, hồ sơ của nó co pd trước mình 1th thôi đấy!
cho hỏi bạn của bạn có con trước khi qua mỹ hay qua mỹ rùi bx mới sinh? mình cũng đang quan tâm trường hợp này. vi trước khi qua mỹ đã ký giấy là độc thân để đi cùng ba mẹ. nếu đột nhiên có con mà chưa có dkkh thì có sợ đứa con không được cho đi cùng bà mẹ khi minh có thẻ xanh về làm giấy dkkh bảo lãnh bx không?

samytuong

Thành viên tích cực

cho hỏi bạn của bạn có con trước khi qua mỹ hay qua mỹ rùi bx mới sinh? mình cũng đang quan tâm trường hợp này. vi trước khi qua mỹ đã ký giấy là độc thân để đi cùng ba mẹ. nếu đột nhiên có con mà chưa có dkkh thì có sợ đứa con không được cho đi cùng bà mẹ khi minh có thẻ xanh về làm giấy dkkh bảo lãnh bx không?
Trường hợp của thằng bạn mình là vầy, 2 vc nó học chung với nhau từ hồi cấp 3, yêu nhau rồi về ở với nhau luôn ko làm đám cưới hay dkkh gì hết, vì thằng bạn mình còn giấy tờ đi mà! tụi nó sống với nhau vậy đó, khi thằng bạn mình đi qua đó thì con nó được 8th rồi, nó qua đó làm giầy độc thân rồi về đây làm hôn thú và khai sinh luôn cho đứa nhỏ, nó nộp hồ sơ có pd 26/03/2011 ùi, mới được approved tháng 7 vừa rồi thôi đó, nhưg mình ko hỏi là ngày mấy! Truo72ng hợp của mình cũng y chang như nó chỉ khác là minh với õ chưa có baby thoy, mình có pd 28/04/2011 đang chờ approved!!

uthami15

Thành viên tích cực

Chào các anh chị trên diễn đàn,
Em thuộc diện F1, sẽ xuất cảnh cùng với mẹ. Khi đi phỏng vấn LSQ có đưa cho em ký giấy cam kết là không kết hôn trước khi sang Mỹ. Em dự định sau khi sang mỹ cố gắng 2 năm sẽ về làm đám cưới và giấy tờ bảo lãnh người yêu vì gia đình 2 bên cũng còn gặp nhiều khó khăn. Khi đọc được bài viết của bạn trên diễn đàn, tụi em định sẽ tổ chức đám cưới trước khi em sang mỹ, rồi 2 năm sau sẽ về làm giấy kết hôn và mở hồ sơ bảo lãnh. Do tụi em theo đạo Thiên chúa nên phải làm lễ trong nhà thờ, những hình ảnh đó có được chấp nhận không. Em không biết làm như vậy sau này mở hồ sơ bảo lãnh có gặp khó khăn gì không nữa. Mong các anh chị tư vấn giúp em. Em cám ơn nhiều lắm.
bạn subin nè bạn theo đạo công giáo nếu không đkkh thì làm sao mấy cha tổ chức lễ cưới cho bạn được. theo mình biết phải có giấy đkkh các cha mới làm lễ cưới cho mà.

herovinhcuu

Thành viên tích cực

Trường hợp của thằng bạn mình là vầy, 2 vc nó học chung với nhau từ hồi cấp 3, yêu nhau rồi về ở với nhau luôn ko làm đám cưới hay dkkh gì hết, vì thằng bạn mình còn giấy tờ đi mà! tụi nó sống với nhau vậy đó, khi thằng bạn mình đi qua đó thì con nó được 8th rồi, nó qua đó làm giầy độc thân rồi về đây làm hôn thú và khai sinh luôn cho đứa nhỏ, nó nộp hồ sơ có pd 26/03/2011 ùi, mới được approved tháng 7 vừa rồi thôi đó, nhưg mình ko hỏi là ngày mấy! Truo72ng hợp của mình cũng y chang như nó chỉ khác là minh với õ chưa có baby thoy, mình có pd 28/04/2011 đang chờ approved!!
vậy là an tâm rùi. tại vì mình cũng định làm đám cưới mun có con nhưng không dkkh. trc giờ cứ sợ đứa con sẽ không được đi cùng. giờ nghe bạn nói xong mình an tâm rùi.

samytuong

Thành viên tích cực

vậy là an tâm rùi. tại vì mình cũng định làm đám cưới mun có con nhưng không dkkh. trc giờ cứ sợ đứa con sẽ không được đi cùng. giờ nghe bạn nói xong mình an tâm rùi.
Nhưng bạn đi theo diện gì?giấy tờ tới đâu rùi? Nếu còn lâu thì có con luôn đi rồi từ từ làm giấy bào lãnh 2 mẹ con qua sau, chứ còn giấy tờ đi của bạn xog xuôi hết rùi thì khoan có con đã, chủ yếu lo cho zợ qua trước rồi tình gì tính, tại mình nghe nói diện f2a dạo này nhanh lắm rùi, khoang 3 năm đổ lại thôi ah! Mình cũng định có baby nè nhưng nghĩ lại thôi, vì phải bổ túc thêm hồ sơ cho đứa con mình sợ bị kéo dài thời gian ra thêm

herovinhcuu

Thành viên tích cực

Nhưng bạn đi theo diện gì?giấy tờ tới đâu rùi? Nếu còn lâu thì có con luôn đi rồi từ từ làm giấy bào lãnh 2 mẹ con qua sau, chứ còn giấy tờ đi của bạn xog xuôi hết rùi thì khoan có con đã, chủ yếu lo cho zợ qua trước rồi tình gì tính, tại mình nghe nói diện f2a dạo này nhanh lắm rùi, khoang 3 năm đổ lại thôi ah! Mình cũng định có baby nè nhưng nghĩ lại thôi, vì phải bổ túc thêm hồ sơ cho đứa con mình sợ bị kéo dài thời gian ra thêm
mình đi theo diện F4. có priority date là 6/2001. mà hiện nay F4 lịch visa lẹt đẹt quá. không bít tới cuối năm sau được đi không nữa. nếu không bị giật lùi 2năm hồi năm 2010 thì giờ chắc mình đã qua đó rùi

hoangnguye6146

Thành viên mới
xin hoi y kien cac a chi

Xin Chào các AC ở diễn đàn !
Em là thành viên mới của diễn đàn . EM co vài vấn đề xin đuợc hỏi và nhớ AC tư vấn !
Em vừa qua My duoc 6 tháng.e có thẻ xanh 10 năm và có 1 đứa con quốc tịch mỹ.e mới nộp hồ sơ cho chồng em(la bố của con em).vay khi nào mới đi được.va the xanh o viet nam duoc bao lau vay.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: xin hoi y kien cac a chi

Em là thành viên mới của diễn đàn . EM co vài vấn đề xin đuợc hỏi và nhớ AC tư vấn !
Em vừa qua My ngày 22.02.2011 , cho đến ngày 16.08.2011,e về lại vietnam . Em đả có thẻ xanh thường trú nhân 10 năm !e qua my sinh con.nay e về làm giấy tờ cho chồng em.e đi theo mẹ.e xin hoi khoản bao lâu thi chồng e mới qa được.e về để ẫm con ve thăm ba.con e được 7 tháng.
bạn viết mình đọc kg hiểu gì hết, làm sao anh chị em tư vấn cho bạn được?

tuandoan

8 Đoàn !

Em vừa qua My duoc 6 tháng.e có thẻ xanh 10 năm và có 1 đứa con quốc tịch mỹ.e mới nộp hồ sơ cho chồng em(la bố của con em).vay khi nào mới đi được.va the xanh o viet nam duoc bao lau vay.
Chào bạn,

Bạn bảo lảnh cho OX thuộc diện F2A, thì khoãng dưới 3 năm là đi dược, nếu con bạn trên 21 tuổi có quốc tịch bảo lảnh thì OX bạn thuộc diện IR5 khoãng 1 năm là đi được. Thường trú nhân (thẻ xanh) về VN nên ở dưới 6 tháng để tránh bị rắc rối, còn nếu muốn ở lâu hơn thì nên xin Re-Entry permit trước khi về VN. Thân chào

hoangnguye6146

Thành viên mới

Cho e 1 vấn đề,a chị e tư vấn dùm e nhe!
E qua mỹ được 6tháng thì e đã về Vn,nhưng e tính ở qua 6tháng,e muốn biết thẻ xanh được đi khoảng bao lâu vậy nhỉ!
E ở hơn 6tháng vậy khi về lại mỹ co v/đề gì không vậy a chi tư vấn dùm e,thanks các a chị e nhé!!tại e có nghe thẻ xanh bay giờ có thể ở ngoài nươc mỹ được 12tháng..mong a chị tư vấn..

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

E qua mỹ được 6tháng thì e đã về Vn,nhưng e tính ở qua 6tháng,e muốn biết thẻ xanh được đi khoảng bao lâu vậy nhỉ!
E ở hơn 6tháng vậy khi về lại mỹ co v/đề gì không vậy a chi tư vấn dùm e,thanks các a chị e nhé!!tại e có nghe thẻ xanh bay giờ có thể ở ngoài nươc mỹ được 12tháng..mong a chị tư vấn..
Chào bạn.

tuandoan đã trả lời cụ thể cho bạn rồi mà!

Nếu bạn đã về Việt Nam rồi thì bạn chỉ nên ở lại VN dưới 6 tháng.
Nếu bạn hiện vẫn đang còn ở Mỹ, muốn về VN ở lâu hơn 6 tháng thì bạn nên xin Re-Entry permit trước khi rời Mỹ.

Chúc bạn may mắn.
Thân mến.

tuandoan

8 Đoàn !

Chào bạn,
Tham khão thông tin bên dưới
Re-Entry Permit

Một thường trú nhân hợp pháp (Lawful Permanet Resident) bình thường có thể đi du lịch bên ngoài nước Mỹ và quay trở lại mà không có bất kì trở ngại nào nếu những chuyến đi ra ngòai nước Mỹ của họ không kéo dài quá 1 năm.(Tuy nhiên tốt nhất không nên ở trên 06 tháng vì nếu bạn ra khỏi nước Mỹ trong hơn 6 tháng đã có thể gây ra nghi ngờ về ý định từ bỏ nơi cư trú của bạn)

Nếu chuyến đi ra nước ngoài của bạn quá 1 năm thì bạn cần phải có Re-entry Permit để quay trở lại Mỹ. Re-entry Permit cũng có thể được cấp cho những ai muốn du lịch ngoài nước Mỹ nhưng không có hộ chiếu từ đất nước của họ. Du lịch bên ngoài nước Mỹ nếu không có Re-entry Permit sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến tình trạng di trú của 1 người thường trú nhân.

Re-entry Permit thường có thời hạn 2 năm kể từ ngày cấp và không thể gia hạn. Lợi ích của Re-entry Permit là bạn không cần phải xin lại thị thực từ Đại sứ Quán Mỹ. Tuy nhiên, việc chỉ sở hữu Re-entry Permit sẽ không đảm bảo hoàn toàn việc bạn được quay vào Mỹ. Bạn vẫn có thể được xem là đối tượng tình nghi khi bạn qua hải quan Mỹ, và các viên chức có thể cách ly bạn nếu cần để yêu cầu bạn cung cấp đủ thông tin.

Điều kiện để có Re-entry Permit:

Là một thường trú nhân hợp pháp
Thường trú nhân với thẻ xanh 2 năm
Important: You may lose your green card if travel out of the U.S. for 1 year or more without applying for a Reentry Permit. As a green card holder you may travel abroad multiple times and re-enter the US, as long as you do not intend to stay abroad for 1 year or more, however if you stay out of the U.S. for more than 6 months may already cause suspicious of your intent to abandon your residency. Your travel out of the U.S. must be temporary and you must be able to prove that you didn’t intend to abandon your Legal Permanent Residence. If a green card holder stay outside of the U.S. for 1 year or more or if the immigration officer believes that a green card holder is living out of the U.S. permanently then the green card holder may be found inadmissible and denied reentry into the U.S. Exceptions apply for people temporarily living abroad because they or their immediate relatives work with the United States armed forces abroad, or are civilian employees of the U.S. Government stationed out of the country due to official orders. In those type of cases, the spouse or child of the government or armed forces employee must not have relinquished residence, and be preceding or accompanying the member or employee, or be following to join the member or employee in the USA within a few months of his return to the country.

Có thể tham khảo thêm thông tin ở link dưới:
http://www.immigrationunitedstates.org/products/reentry-permit.html

subin0512

Thành viên tích cực
Hcm2009823056

Xin chào ACE!
Cho mình hỏi hồ sơ nhà mình đã phỏng vấn tháng 3/2011, lúc đầu đã có giấy hồng, nhưng vì lý do em gái mình đã li dị, nên lại bị giấy xanh, hiện tại hồ sơ đang đợi bên LSQ xem xét. Xét theo tuổi thì đến tháng 8/2012 này là mình quá tuổi so với yêu cầu 21t, nếu qua tháng 8 mà hồ sơ nhà mình mới được giải quyết thì mình liệu có được đi với gia đình không?
Xin cảm ơn mọi người.

obamasmartest

Thành viên mới
Ðề: Hcm2009823056

hồ sơ bạn cut off rồi nên chắc đã khoá tuổi lại rùi.
bạn hãy chờ mấy cô chú vip vào confirm xem sao nha.

tuandoan

8 Đoàn !

Hichic, có ai rành mấy dzụ này hông giúp mình với
Chào bạn,

Đúng như bạn Obama nói, tuổi của bạn sẽ bị khóa vào ngày cut off (ngày đáo hạn theo lịch Visa hàng tháng) rồi. Vì vậy bạn an tâm chắc chắn sẽ được đi cùng gia đình. Chúc gia đình bạn sớm có Visa. Thân chào

subin0512

Thành viên tích cực

Hồ sơ nhà mình đang được lãnh sự xem xét không biết khi nào mới được cấp viza nữa, hu hu, phỏng vấn hơn 1 năm rùi. Cứ hờ đợi và chờ đợi thế này chắc già quá thôi. Có ai rành cái vụ xem xét này thì mình phải chờ đợi bao lâu hông? Mình đã bổ túc hồ sơ theo yêu cầu của họ rùi. Giúp mình dzới.

ziz

Support

Hồ sơ nhà mình đang được lãnh sự xem xét không biết khi nào mới được cấp viza nữa, hu hu, phỏng vấn hơn 1 năm rùi. Cứ hờ đợi và chờ đợi thế này chắc già quá thôi. Có ai rành cái vụ xem xét này thì mình phải chờ đợi bao lâu hông? Mình đã bổ túc hồ sơ theo yêu cầu của họ rùi. Giúp mình dzới.
Chào bạn , bạn có thể sử dụng mẫu Emai dưới đây để hỏi LSQ về trường hợp của mình nhé :

subin0512

Thành viên tích cực
thu tra loi cua LSQ

Xin chao moi nguoi, minh ten la Dung, ho so nha minh phong van ngay 28/03/2010, do mot so truc trac nen ho so bi giay xanh, minh co viet email hoi lanh su quan thi nhan duoc thu tra loi, Cho minh hoi :Co phai ho so cua minh dang duoc giai quyet khong? Bao lau thi minh se duoc phong van lai. Cam on moi nguoi nhieu lam.

Dear Sir/Madam,

Thank you for your inquiry.

The beneficiary's file is pending review by a consular officer. Case files and additional information are prepared for review based on a first-come, first-reviewed policy. We currently do not need any additional documentation from the beneficiary and petitioner. Our office will notify the beneficiary by mail as soon as there are developments with the case.

If you have further inquiries, please DO NOT reply to this email but submit your inquiry again to: http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html. We WILL NOT respond to any inquiry sent directly to this email address.

Best regards,
Visa Information Team