[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2010683041

nguyencuong

Thành viên mới
Xin các bạn check dùm hồ sơ của gia đình tôi
Ngày ưu tiên 17/10/2006: WAC-07012-51646
Ngày chấp thuận 21/6/2010:
Case Number HCM2010683041
VÀ tôi có một người con trai sinh 20/02/1988, xin các bạn tính dùm tuổi CSPA cho con tôi, không biết cháu nó có được hưởng tuổi theo đạo luật bảo vệ trẻ vị thành niên hay không?
Xin cám ơn ban điều hành và các bạn.

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Xin hỏi về hồ sơ

Xin các bạn check dùm hồ sơ của gia đình tôi
VÀ tôi có một người con trai sinh 20/02/1988, xin các bạn tính dùm tuổi CSPA cho con tôi, không biết cháu nó có được hưởng tuổi theo đạo luật bảo vệ trẻ vị thành niên hay không?
Xin cám ơn ban điều hành và các bạn.
Vì ngày ưu tiên của bạn còn khá xa nên chúng tôi khó phỏng đoán. Tuy nhiên tôi có thể nói thề này, tới ngày 08 DEC 2012 mà hồ sơ bạn chưa được đáo hạn thì con bạn sẽ không được đi cùng gia đình.

nguyencuong

Thành viên mới
F1 - Hcm2010683041

Xin chào tất cả các anh chị em trong diễn đàn.
Tôi xin các anh chị em check dùm tôi hồ sơ đã được complete chưa.
Thông tin hồ sơ của gia đình tôi như sau.
Ngày ưu tiên: 17/10/2006
Ngày chấp thuận: 21/6/2010
Gia đình tôi đã đóng tiền Visa vào tháng 9/2010.
Và với tình hình Visa bị lùi lại như hiện nay, thì người con của tôi sinh 20/02/1988 có thể được hưởng đạo luật CSPA không?
Mong các anh chị giải đáp giúp.
Tôi xin chân thành cảm ơn và chúc các anh chị nhiều sức khỏe và may mắn.

Last edited by a moderator:

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: Hồ sơ F1, xin hỏi đã complete chua?

Xin chào tất cả các anh chị em trong diễn đàn.
Tôi xin các anh chị em check dùm tôi hồ sơ đã được complete chưa.
Thông tin hồ sơ của gia đình tôi như sau.
Gia đình tôi đã đóng tiền Visa vào tháng 9/2010.
Và với tình hình Visa bị lùi lại như hiện nay, thì người con của tôi sinh 20/02/1988 có thể được hưởng đạo luật CSPA không?
Mong các anh chị giải đáp giúp.
Tôi xin chân thành cảm ơn và chúc các anh chị nhiều sức khỏe và may mắn.
Chào bạn,

Chúc mừng HS bạn completed on 12/07/2011. Bạn cần nói rỏ thêm là con của bạn có tên đóng tiền Visa $404 không? Dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp thì người con của bạn hội đủ tiêu chuẩn CSPA. Nếu không có tên đóng tiền $404 thì bạn nên khiếu nại CSPA liền. Thời gian khiếu nại CSPA chỉ có thời hạn là 1 năm được tính từ ngày nộp DS230. Chúc gia đình bạn may mắn. Thân chào

nguyencuong

Thành viên mới

Tôi rất cám ơn bạn tuandoan đã trả lời cho tôi.
Hồ sơ của gia đình tôi gồm 3 người, tôi và người con gái út đã đóng tiền Visa, còn người con trai sinh 20/02/2008 mà tôi đã đề cập thì không có tên.
Vậy tôi xin tuandoan hướng dẫn cho tôi phải khiếu nại như thế nào? Khiếu nại bên Mỹ hay tại Lãnh sự Quán ở Saigon?
Mong tuandoan cũng như các anh chị em hướng dẫn để tôi kịp khiếu nại cho cháu.
Xin cảm ơn các anh chị.

tuandoan

8 Đoàn !

Tôi rất cám ơn bạn tuandoan đã trả lời cho tôi.
Hồ sơ của gia đình tôi gồm 3 người, tôi và người con gái út đã đóng tiền Visa, còn người con trai sinh 20/02/2008 mà tôi đã đề cập thì không có tên.
Vậy tôi xin tuandoan hướng dẫn cho tôi phải khiếu nại như thế nào? Khiếu nại bên Mỹ hay tại Lãnh sự Quán ở Saigon?
Mong tuandoan cũng như các anh chị em hướng dẫn để tôi kịp khiếu nại cho cháu.
Xin cảm ơn các anh chị.
Chào bạn,
Hiện tại HS của bạn đang được lưu trử tại NVC, Vì vậy bạn cần phải khiếu nại tại NVC ở Hoa Kỳ. Tham khảo email khiếu nại CSPA ở link dưới. Chúc bạn may mắn. Thân chào
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=6902

nguyencuong

Thành viên mới

Chào bạn,
Hiện tại HS của bạn đang được lưu trử tại NVC, Vì vậy bạn cần phải khiếu nại tại NVC ở Hoa Kỳ. Tham khảo email khiếu nại CSPA ở link dưới. Chúc bạn may mắn. Thân chào
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=6902
Cám ơn bạn tuandoan.
Theo link mà bạn cho, tôi thấy nói là phải scan from I-797 để gởi cho NVC.
Xin hỏi bạn đó là from gì? vì hồ sơ của gia đình tôi đều do Luật Sư bên Mỹ làm nên tôi không biết các loại giấy tờ nào cả, và tôi có nên tự email để khiếu nại hay phải nhờ văn phòng Luật Sư?
Xin nói thêm là đã có lần tôi đề cập đến vấn đề con tôi được hưởng CSPA,thì Luật Sư nói là họ không biết và họ nói là ai có tên đóng tiền Visa thì chỉ những người đó mới được phỏng vấn, và họ không có trách nhiệm trong chuyện này.
Hôm nay được tuandoan giải đáp và cho biết là phải khiếu nại trong thời hạn là 1 năm sau khi điền DS230, vì vậy tôi rất lo lắng.
Mong tuandoan và các anh chị trong diễn đàn hướng dẫn thêm.
Xin cám ơn các anh chị.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Cám ơn bạn tuandoan.
Theo link mà bạn cho, tôi thấy nói là phải scan from I-797 để gởi cho NVC.
Xin hỏi bạn đó là from gì? vì hồ sơ của gia đình tôi đều do Luật Sư bên Mỹ làm nên tôi không biết các loại giấy tờ nào cả, và tôi có nên tự email để khiếu nại hay phải nhờ văn phòng Luật Sư?
Xin nói thêm là đã có lần tôi đề cập đến vấn đề con tôi được hưởng CSPA,thì Luật Sư nói là họ không biết và họ nói là ai có tên đóng tiền Visa thì chỉ những người đó mới được phỏng vấn, và họ không có trách nhiệm trong chuyện này.
Hôm nay được tuandoan giải đáp và cho biết là phải khiếu nại trong thời hạn là 1 năm sau khi điền DS230, vì vậy tôi rất lo lắng.
Mong tuandoan và các anh chị trong diễn đàn hướng dẫn thêm.
Xin cám ơn các anh chị.
Hi Nguyencuong, luật CSPA chỉ được xét đến khi hồ sơ tới ngày đáo hạn (tới lượt giải quyết).

Tôi đã kiểm tra lại lịch Visa Bulletin, từ cuối năm 2010 cho đến nay chưa lần nào lịch visa diện F1 giải quyết tới những hồ sơ có ngày PD sau 15/02/2006.

Hồ sơ của bạn có ngày PD 17/10/2006 thì không thể xin cứu xét để được hưởng luật CSPA vì hồ sơ chưa tới lượt đáo hạn. Do đó, bạn không có cơ sở để viết thư khiếu nại được (không có ngày đáo hạn nên không thể điền vô đơn được).

Theo bảng tính tuổi tự động thì dự đoán người con sinh năm 1988 sẽ bị quá tuổi CSPA nếu tới ngày 09/12/2012 mà hồ sơ của bạn chưa được đáo hạn (chưa tới lượt giải quyết).

Như vậy, chỉ còn trông chờ vào diễn biến của lịch visa hằng tháng mà thôi. Bạn cố gắng theo dõi lịch visa hàng tháng tại link này: http://xuatnhapcanh.com/home/

Hãy cùng cầu nguyện và hy vọng.

Chúc may mắn nhé.

nguyencuong

Thành viên mới

Hi Nguyencuong, luật CSPA chỉ được xét đến khi hồ sơ tới ngày đáo hạn (tới lượt giải quyết).

Tôi đã kiểm tra lại lịch Visa Bulletin, từ cuối năm 2010 cho đến nay chưa lần nào lịch visa diện F1 giải quyết tới những hồ sơ có ngày PD sau 15/02/2006.

Hồ sơ của bạn có ngày PD 17/10/2006 thì không thể xin cứu xét để được hưởng luật CSPA vì hồ sơ chưa tới lượt đáo hạn. Do đó, bạn không có cơ sở để viết thư khiếu nại được (không có ngày đáo hạn nên không thể điền vô đơn được).

Theo bảng tính tuổi tự động thì dự đoán người con sinh năm 1988 sẽ bị quá tuổi CSPA nếu tới ngày 09/12/2012 mà hồ sơ của bạn chưa được đáo hạn (chưa tới lượt giải quyết).

Như vậy, chỉ còn trông chờ vào diễn biến của lịch visa hằng tháng mà thôi. Bạn cố gắng theo dõi lịch visa hàng tháng tại link này: http://xuatnhapcanh.com/home/

Hãy cùng cầu nguyện và hy vọng.

Chúc may mắn nhé.
Xin cám ơn bạn tuandoan và bạn quaidan.
Theo như tuandoan giải đáp thì tôi nên khiếu nại CSPA cho con tôi vì thời hạn khiếu nại trong vòng một năm, kể từ khi nộp DS230 và nên khiếu nại với NVC vì hồ sơ cũa tôi hiện đang còn ở NVC ( nghĩa là chưa tới thời gian đáo hạn Visa )
Còn bạn quaidan thì nói rằng tôi chưa thể khiếu nại được vì hồ sơ chưa tới ngày đáo hạn.
Tôi rất cảm kích về sự giải đáp của các bạn, tuy vậy tôi cũng đang bối rối vì những giải đáp của các bạn, vì hai cách giải thích khác nhau.
Tôi xin các bạn giải đáp chi tiết thêm để tôi hiểu rõ và xin chúc các bạn sức khỏe và mọi điều an lành.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Xin cám ơn bạn tuandoan và bạn quaidan.
Theo như tuandoan giải đáp thì tôi nên khiếu nại CSPA cho con tôi vì thời hạn khiếu nại trong vòng một năm, kể từ khi nộp DS230 và nên khiếu nại với NVC vì hồ sơ cũa tôi hiện đang còn ở NVC ( nghĩa là chưa tới thời gian đáo hạn Visa )
Còn bạn quaidan thì nói rằng tôi chưa thể khiếu nại được vì hồ sơ chưa tới ngày đáo hạn.
Tôi rất cảm kích về sự giải đáp của các bạn, tuy vậy tôi cũng đang bối rối vì những giải đáp của các bạn, vì hai cách giải thích khác nhau.
Tôi xin các bạn giải đáp chi tiết thêm để tôi hiểu rõ và xin chúc các bạn sức khỏe và mọi điều an lành.
Hi Nguyencuong,

"Tuổi tính theo Đạo luật CSPA là tuổi của trẻ ở thời điểm visa đến lượt được giải quyết trừ thời gian đơn bảo lãnh trì hoãn."

Như vậy, tôi nhấn mạnh lại điểm này: đứa trẻ muốn được hưởng luật CSPA thì hồ sơ phải đến lượt giải quyết (tới ngày đáo hạn).

Hồ sơ của bạn chưa đến lượt giải quyết (chưa đáo hạn) thì là sao được xét để tính tuổi CSPA?! Không có cơ sở để tính tuổi CSPA. Bạn có thể tham khảo thêm ở các link này:
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/duoi/21/tuoi.html
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=214
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=6337

Tôi giải thích thêm, hồ sơ của bạn đã complete không có nghĩa là hồ sơ đã được đáo hạn. Những hồ sơ có ngày ưu tiên được công bố chính thức trên lịch visa bulletin hàng tháng ở trang web này http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html , thì mới được công nhận là đã tới ngày đáo hạn.

Trước đó, NVC gửi cho bạn DS-3032, có nghĩa là hồ sơ của bạn đã mở để hoàn tất các thủ tục liên quan, chuẩn bị cho giai đoạn hồ sơ chính thức được công bố tới lượt giải quyết (đến ngày đáo hạn).

Nếu hồ sơ bạn của đã tới lượt giải quyết mà trong vòng 01 năm bạn không biết vận dụng đạo luật CSPA để nộp đơn xin cứu xét thì bạn sẽ mất đi quyền ưu tiên khiếu kiện về vấn đề này.

Hồ sơ của bạn cho dù là đã complete nhưng vẫn chưa tới ngày đáo hạn.

Tuy nhiên, không việc gì là không thể! Bạn có thể thử nộp đơn xin cứu xét xem sao.

Chúc may mắn nhé.

nguyencuong

Thành viên mới

Hi Nguyencuong,

"Tuổi tính theo Đạo luật CSPA là tuổi của trẻ ở thời điểm visa đến lượt được giải quyết trừ thời gian đơn bảo lãnh trì hoãn."

Như vậy, tôi nhấn mạnh lại điểm này: đứa trẻ muốn được hưởng luật CSPA thì hồ sơ phải đến lượt giải quyết (tới ngày đáo hạn).

Hồ sơ của bạn chưa đến lượt giải quyết (chưa đáo hạn) thì là sao được xét để tính tuổi CSPA?! Không có cơ sở để tính tuổi CSPA. Bạn có thể tham khảo thêm ở các link này:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=214
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=6337

Tôi giải thích thêm, hồ sơ của bạn đã complete không có nghĩa là hồ sơ đã được đáo hạn. Những hồ sơ có ngày ưu tiên được công bố chính thức trên lịch visa bulletin hàng tháng ở trang web này http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html , thì mới được công nhận là đã tới ngày đáo hạn.

Trước đó, NVC gửi cho bạn DS-3032, có nghĩa là hồ sơ của bạn đã mở để hoàn tất các thủ tục liên quan, chuẩn bị cho giai đoạn hồ sơ chính thức được công bố tới lượt giải quyết (đến ngày đáo hạn).

Nếu hồ sơ bạn của đã tới lượt giải quyết mà trong vòng 01 năm bạn không biết vận dụng đạo luật CSPA để nộp đơn xin cứu xét thì bạn sẽ mất đi quyền ưu tiên khiếu kiện về vấn đề này.

Hồ sơ của bạn cho dù là đã complete nhưng vẫn chưa tới ngày đáo hạn.

Tuy nhiên, không việc gì là không thể! Bạn có thể thử nộp đơn xin cứu xét xem sao.

Chúc may mắn nhé.
Tôi cám ơn bạn quaidan rât nhiều.
Tôi đã hiểu những gì mà bạn đã giải đáp, và tôi cũng cầu mong như lời bạn nói "không điều gì là không có thể " vì vậy tôi cũng sẽ thử khiếu nại tại NVC, và đồng thời cũng cầu mong khi đến thời hạn đáo hạn Visa hồ sơ của tôi đủ thời hạn để khiếu nại cho con tôi, vì nếu tôi và người con út có đi được mà người con trai tôi không cùng đi thì tôi rất buồn và lo lắng.
Dù vậy tôi cũng xin gởi lời cám ơn chân thành đến các anh chị em trong diễn đàn đã tận tình hướng dẫn và giải đáp những câu hỏi của tôi.
Tôi xin chúc các anh chị em mọi điều may mắn, và rất cám ơn ban quản trị XNC đã tạo điều kiện để những người không hiểu biết nhiều về các thủ tục giấy tờ như tôi được trao đổi với các thành viên và từ đó nhận được sự giúp đỡ rất nhiều.
Một lần nữa tôi xin chân thành cám ơn.

tuandoan

8 Đoàn !

Văn Phòng tham vấn di trú Robert Mullins International về vấn đề CSPA
- Hỏi: Ðiều này có nghĩa gì khi chúng tôi nói rằng các đương đơn diện Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em (tức diện CSPA) chỉ có một năm để nộp đơn xin chiếu khán hoặc xin thẻ xanh?
- Ðáp: Ðiều này có nghĩa là khi đơn bảo lãnh họ đến ngày đáo hạn, họ chỉ có một năm để nộp đơn xin chiếu khán DS-230 cho Tòa Lãnh sự, hoặc nếu họ đang ở Hoa Kỳ, họ chỉ có một năm để nộp đơn I-485 xin chuyển diện Thường trú nhân cho sở di trú. Nếu nộp dơn trễ. họ sẽ mất quyền lợi của đạo luật Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em.

Tình trạng CSPA của gia đình bạn Vutuanhung

Tôi xin lỗi vì trong lúc quá bối rối và lo lắng,tôi đã kêu đứa cháu đưa nick này cho tôi sử dụng để chia sẻ cùng các ACE trên diễn đàn.
Tôi là người được bảo lãnh chính trong hồ sơ, và cũng là người cha, thay mặt cho hai đứa con gái của tôi, xin trình bày rõ ràng về trường hợp của gdinh tôi:

1. Gia đình tôi có 5 người. Tôi, vợ tôi và đứa con trai nhỏ (12 tuổi) có tên trong danh sách mời gọi phỏng vấn ngày 7/12 sắp tới đây. Nhưng không may thay, hai đứa con gái lớn của tôi thì không có tên trong thư mời phỏng vấn.
Hồ sơ này do chính tôi tự tay làm và theo dõi nhờ vào các kinh nghiệm học được trên diễn đàn xuất nhập cảnh cũng như vietditru. Tuy nhiên gia đình em tôi ở Mỹ cũng có nhờ dịch vụ lo điền hồ sơ bảo trợ tài chính cũng như DS230 dùm.

2. Hai đứa con gái của tôi đã du học ở Mỹ khoảng 4-5 năm nay. Hai cháu không có tên trong giấy mời phỏng vấn cũng như I-864. Cháu gái lớn (sinh năm 1987) đã tốt nghiệp college, hiện đang có OPT và working permit cho một năm. Cho nên tui không dám cho nó về vì sợ nó sẽ bị kẹt lại và sợ là bé đã quá tuổi CSPA. Cháu gái nhỏ (sinh năm 1988) thì hiện vẫn còn học năm 3, vì đinh ninh là cháu vẫn còn đủ tuổi khiếu nại CSPA nên tôi đã kêu cháu về và kêu bé mang các giấy tờ diện du học về để trong trường hợp bé không đâu được diện di cư. Tôi và cháu gái nhỏ đã tiến hành giấy tờ khiếu nại tuổi CSPA từ ngày 5 tháng 11, nếu được thành công thì tôi sẽ kêu cháu gái lớn về dự phỏng vấn cùng gia đình.

3. Trường hợp của gia đình tôi thật phức tạp, tôi chưa từng thấy trên các diễn đàn...Gia đình em tôi ở Mỹ có nhờ người điền DS-230 cho gia đình tôi...Nhưng vì không hiểu biết, do mẹ tôi ở Mỹ bị bệnh ung thư suốt một năm qua nên gia đình bên đó cũng lu bu rồi không có để ý đến thời hạn đáo hạn hồ sơ khiếu nại tuổi cho hai đứa con gái của tôi cũng như là nộp DS-230 cho NVC...Bây giờ biết được thì đã quá muộn, hqua tôi đã đến LSQ, họ đã trình bày rõ với tôi là họ đã dành ra một năm để cho bổ túc hồ sơ DS-230 cho hai cháu từ tháng 8/2010-đến tháng 8/2011 nhưng họ không nhận được hồi âm từ phía gia đình tôi nên họ đã gạch tên hai cháu ra khỏi I-797 Theo như LSQ trình bày, Hai cháu vẫn đủ tuổi CSPA vì hồ sơ của gia đình tôi đã hoàn tất tháng 8/2011. Nhưng mà không ngờ là hai cháu bị gạch tên vì lý do một năm cho đáo hạn hồ sơ....

4. Tôi và cháu gái nhỏ của tôi đã nộp đơn khiếu nại tuổi tại LSQ cũng như email cho LSQ từ ngày 5 tháng 11. Tôi có kết quả ngày 21 tháng 11 nhưng mà không ngờ là hai cháu đã bị xoá tên trong I-797.

Bây giờ tôi cũng rất rối rắm, không biết phải làm thế nào vì đã lỡ cho cháu gái nhỏ của tôi về Vnam... Hiên tôi đang lo giấy tờ đi du học lại cho cháu,tôi định sẽ cho cháu đi phỏng vấn du học trước ngày phỏng vấn di dân của gia đình tôi nhưng mà theo ngta nói thì tỉ lệ đậu phòng vấn của cháu rất thấp...
Theo các anh chị nghĩ thì tôi có nên cho cháu dự phỏng vấn cùng gia đình tôi không?

Kính mong các anh chị em trên diễn đàn giúp đỡ tư vấn cho trường hợp của gia đình tôi...Tôi xin chân thành cảm ơn.

*** Vấn đề khiếu nại CSPA Anh Quaidan nói rất có lý, nhưng nếu dựa vào HS của bạn vutuanhung và văn phòng luật sư thì chúng ta thấy cũng rất mơ hồ là NVC sẽ tính thời gian khiếu nại CSPA có thời hạn trong vòng 1 năm được tính từ ngày đáo hạn (theo lịch Visa hàng tháng) hay là từ ngày nộp Ds230...!!!
- Lúc trước lịch Visa chưa bị thụt lùi thì chúng ta có thể khiếu nại CSPA trước 1-2 tuần tại LSQ nên không xãy ra tình trạng khiếu nại CSPA bị quá hạn.
- Từ ngày lịch Visa bị thụt lùi thì trường hợp bạn vutuanhung là 1 ví dụ bị trể hạn về khiếu nại CSPA...vì NVC tính kể từ nộp DS230. HS bạn ấy completed vào tháng 08/2011, đến tháng 12 mới được PV (HS bạn ấy có Ngày ưu tiên: 24/09/2001 tức là HS được đáo hạn trong tháng 12 năm 2011 nên mới được PV trong tháng 12). Vì lý do gì ngày đáo hạn trong tháng 12 này mà khiếu nại CSPA thì lại bị trể hạn...????.Chúng ta cần lưu ý vấn đề này để tránh trường hợp đáng tiết xãy ra.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hcm2010683041

Hi Tuandoan & Nguyencuong,

Ta cùng lật lại 02 hồ sơ này để tìm hiểu thêm nhé:

Ho so HCM 2005633111
Ngay uu tien: 24/09/2001
Ngay chap thuan: 26/4/2005
Ngay complete: 16/09/2010
Ngay phong van: 07/12/2011
Ngày complete: 12/07/2011
Hồ sơ của bạn Vutuanhung và bạn Nguyencuong giống nhau về bản chất là liên quan đến việc khiếu kiện CSPA, hồ sơ đã complete,... nhưng hoàn toàn khác nhau ở điểm là: hồ sơ Vutuanhung đã đáo hạn từ 8/2010 (http://www.travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_5092.html), còn hồ sơ của Nguyencuong chưa được đáo hạn lần nào.

Và đây là điều kiện cần để được xét đến luật CSPA, sau khi có điều kiện cần thì mới tính đến điều kiện đủ là phải nộp đơn DS-230, I-864, LLTP,... :
http://travel.state.gov/visa/laws/telegrams/telegrams_1429.html
http://travel.state.gov/visa/laws/telegrams/telegrams_1369.html

Nếu có theo dõi, bạn sẽ thấy một điểm đặc biệt là: trong diễn đàn mình có nhiều trường hợp nhận được giấy mời phỏng vấn rất sớm, ngay tháng công bố đáo hạn của lịch visa đã nhận đươc giấy mời phỏng vấn liền. Như hồ sơ của bạn Binhminh, vì nhờ có hiểu biết nên đã hoàn tất ngay trong giai đoạn hồ sơ vừa mở, tức trước ngày đáo hạn được công bố chính thức. Các hồ sơ hoàn tất sau ngày đáo hạn thì sẽ được xếp lịch phỏng vấn chậm hơn, đa số các hồ sơ trên diễn đàn rơi vào trường hợp này. Riêng vấn đề muốn khiếu kiện CSPA thì ta có thời hạn trong vòng 01 năm để nộp đơn, kể từ ngày hồ sơ đáo hạn.

Trước thời điểm lịch visa giật lùi (trước năm 2011), thông thường, các hồ sơ được mở trước ngày đáo hạn khoảng từ 2-3 tháng. Ngay sau khi hồ sơ được công bố đáo hạn, hồ sơ nào đã complete sẽ được xếp lịch phỏng vấn, và kể từ khi nhận được giấy mời thì trung bình khoảng 1-2 tháng sau là sẽ tới ngày phỏng vấn. Đó là ưu tiên một. Và các trường hợp liên quan đến CSPA luôn có đủ thời gian để khiếu kiện tại LSQ chớ không cần nộp đơn tại NVC, vì hồ sơ lúc này đã chuyển về LSQ xử lý rồi. Còn các hồ sơ complete sau ngày đáo hạn (mặc dù có ngày chấp thuận trước) sẽ nhận giấy mời phỏng vấn sau, đó là ưu tiên hai.

Đây là một nhận xét rút ra từ thống kê chớ không có văn bản hay qui định nào công bố nào chính thức.

Sau tháng 01/2011, lịch visa giật lùi, thì ngược lại, đa số các trường hợp hồ sơ đã mở trong năm 2010 được complete trước ngày đáo hạn. Và theo lịch visa tháng 12/2012, hồ sơ của bạn Vutuanhung đã complete, được đáo hạn lần thứ hai, nên cũng được phỏng vấn trong tháng 12 này luôn. Vì trường hợp của bạn Vutuanhung có đủ điều kiện, đặc biệt có thể vận dụng ngày hồ sơ đáo hạn lần thứ hai để khiếu kiện CSPA nên quaidan đã tư vấn viết thư gửi trực tiếp cho Ông tổng Lãnh sự Lê Ân cứu xét.

Riêng trường hợp của bạn Nguyencuong thì hồ sơ chưa lần nào đáo hạn nên không có cơ sở để khiếu kiện. Tuy nhiên, như đã nói, không gì là không thể, chuyện đời may rủi đâu thể biết trước, ta cứ thử xem sao.

Hãy cầu chúc mọi điều may mắn sẽ đến với tất cả chúng ta.

nguyencuong

Thành viên mới

Xin chào ban quản trị và các anh chị em trong diễn đàn và đặc biệt là các anh chị quaidan, tuandoan vv đã giải đáp cho tôi những câu hỏi trước đây.
Xin hỏi các anh chị vể hồ sơ của tôi như sau.
VÀ tôi có một người con trai sinh 20/02/1988, một con gái sinh 03/11/1992, tôi đã đóng tiền Visa cho tôi và con gái vào năm 2011 nhưng con trai thì không vì không có tên.
Trước đây tôi đã được tuandoan kiểm tra và cho biết là hồ sơ của tôi đã được completed 12/07/2011.
Hôm nay tôi xin nhờ các anh chị check lại xem hồ sơ của tôi đã hoàn tất chưa và xin hướng dẫn cho tôi cách khiếu nại CSPA cho 2 người con của tôi.
Xin cám ơn các anh chị.

vuthangsi

Ban điều hành

Xin chào ban quản trị và các anh chị em trong diễn đàn và đặc biệt là các anh chị quaidan, tuandoan vv đã giải đáp cho tôi những câu hỏi trước đây.
Xin hỏi các anh chị vể hồ sơ của tôi như sau.
VÀ tôi có một người con trai sinh 20/02/1988, một con gái sinh 03/11/1992, tôi đã đóng tiền Visa cho tôi và con gái vào năm 2011 nhưng con trai thì không vì không có tên.
Trước đây tôi đã được tuandoan kiểm tra và cho biết là hồ sơ của tôi đã được completed 12/07/2011.
Hôm nay tôi xin nhờ các anh chị check lại xem hồ sơ của tôi đã hoàn tất chưa và xin hướng dẫn cho tôi cách khiếu nại CSPA cho 2 người con của tôi.
Xin cám ơn các anh chị.
Trã lời các câu hỏi của bạn như sau
1 Hồ sơ đã hoàn tất chưa ?
Theo như thông tin bạn cung cấp , hồ sơ đã complete ngày 12/07/2011(bạn TUANDOAN đã kiểm tra cho bạn )
Muốn check lại chắc chắn hồ sơ đã hoàn tất chưa , bạn vào đây gởi email cho NVC để hỏi hồ sơ hoàn tất chưa
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/2297-Mẫu-thư-gửi-NVC-hỏi-hồ-sơ-hoàn-tất-chưa
Khi có thư trã lời từ NVC , Bạn sẽ biết hồ sơ đã hoàn tất hay chưa , đồng thời biết luôn tình trạng hiện thời hồ sơ gia đình mình .
2 Hồ sơ của bạn , Diện F1 có ngày ưu tiên 17/10/2006.
lỊCH VISA THÁNG 06/2013, ĐANG XÉT HỒ SƠ DIỆN F 1 , TRƯỚC NGÀY 22/04/2006.

http://travel.state.gov/visa/bulleti...etin_5953.html

F1 22 APR 06 so với tháng trước 01 APR 06 : tăng 3 tuần

Hồ sơ gia đình bạn còn phải chờ ít nhất từ 6 tháng trở lên mới đáo hạn (tức là được gọi phỏng vấn )
3 Khiếu nại CSPA cho 2 người con của bạn
Trước hết bạn xem hướng dẫn của LSQ HOA KỲ về khiếu nại CSPA ở đây

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

Chúng tôi không thể tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA cho đến khi ngày ưu tiên của hồ sơ đến lượt xem xét và hồ sơ đang ở văn phòng chúng tôi. Khi đó, đương đơn nào nghĩ rằng mình đủ tiêu chuẩn theo điều luật này nên liên hệ với chúng tôi để nhận thư cho phép đương đơn đến bộ phận Thị thực Di Dân của Lãnh sự bất kỳ ngày làm việc nào từ 1:00 -2:00g chiều (trừ các ngày thứ Tư). Đương đơn cũng có thể chờ để được tính CSPA vào ngày phỏng vấn của gia đình

Khi hồ sơ đến lượt xem xét và được chuyển về LSQ HOA KỲ ,điền đơn điện tử để khiếu nại CSPA ở đây
http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
xem hướng dẫn điền đơn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14822-Hướng-dẫn-điền-mẫu-đơn-điện-tử-gửi-LSQ-Hoa-Kỳ

Trường hợp khiếu nại tuổi CSPA của 2 người con bạn , đã được bạn QUAIDAN và bạn TUANDOAN trã lời ở trên , chắc bạn cũng hiểu được , tôi chỉ trã lời thêm như sau

Người con gái sn1992 vào thời điểm đóng tiền vẫn chưa quá 21 tuổi thực ngoài đời , nên có tên trong danh sách đóng tiền .
Người con trai sn1988 , ở thời điểm đóng tiền đã quá 21 tuổi thực , nên không có trong danh sách đóng tiền , NHƯNG NGƯỜI CON NÀY VẪN ĐỦ TUỔI CSPA TẠI THỜI ĐIỂM ĐÓNG TIỀN
Thời gian chờ đợi chấp thuận của hồ sơ này là khoãng 3 năm 8 tháng
Ngày ưu tiên 17/10/2006.
Ngày chấp thuận 21/6/2010
ở phần trên , bạn có nói sẽ khiếu nại CSPA cho người con này tại NVC .
Bạn có thực hiện việc khiếu nại này không ? nếu có NVC đã trã lời cho bạn như thế nào ?
xem thêm ở đây , để biết tuổi CSPA sẽ được tính như thế nào , trong trường hợp lịch visa lùi
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/6337-Áp-dụng-luật-CSPA-khi-lịch-cấp-visa-lùi

nguyencuong

Thành viên mới

Kính chào ban quản trị và các anh chị trong diễn đàn.
Vì quá bận lo sinh kế nên ít vào diễn đàn. hôm nay tôi xin nhờ các anh chị giải đáp cho tôi vài câu hỏi.
Tôi chưa khiếu nại CSPA cho con trai sinh 20/02/1988 tại NVC, vậy tôi có nên làm đơn khiếu nại hay không, hay chờ tới khi có giấy mời phỏng vấn mới khiếu nại tại LSQ?.
Người con gái sinh 03/11/1992 có cần phải khiếu nại CSPA không? ( Cháu có tên và đã đóng tiền VISA )
Lý lịch tư pháp làm trước kia đã hết hạn, nay phải làm theo mẫu nào và có phải nộp cho NVC không?
Và xin các anh chị dịch cho tôi Email của NVC gởi cho tôi sau khi tôi gởi Email hỏi về hồ sơ theo chỉ dẫn của diễn đàn.
Xin cám ơn các anh chị rất nhiều, và đặc biệt là các a/c tuandoan, quaidan, vuthangsi vv...
---------- Forwarded message ----------
From: NVC Inquiry <NVCInquiry@state.gov>
Date: 2013/6/19
Subject: RE: HCM 2010683041
To: Ngoc Tram <nguyenduongngoctram@gmail.com>

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the
immigrant visa petition: HCM2010683041 filed by LIN PEC LY on behalf of
NGUYET THI DUONG.

Immigrant visa petition HCM2010683041 is currently on a list of
completed cases awaiting the availability of visa numbers. This petition
will be eligible for an immigrant visa interview when a visa number is
available per the Department of State's Visa Bulletin. The current
edition of the visa bulletin is available on the following website:

http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html

The visa bulletin contains a list of cut-off dates divided by foreign
state chargeability and preference category. Only petitions with a
priority date earlier than the cut-off date are eligible for a visa and
consular processing. This petition's priority date, foreign state of
chargeability, and preference category are given below:

Please note that the applicant(s) on this case should not make
commitments such as disposing of property, resigning employment, or
confirming travel arrangements at this time.

Please be advised that we schedule interview appointments based on the
capacity of the respective U.S. Embassy/Consulate General. We are
unable to predict when an interview will be scheduled.

Case Number: HCM2010683041
Petitioner's Name: LY, LIN PEC
Principal Applicant's Name: DUONG,NGUYET THI
Preference Category: F1
Your Priority Date: 17Oct2006
Foreign State Chargeability: VIETNAM
U.S. CONSULATE GENERAL
4 LE DUAN BLVD., DISTRICT 1
HO CHI MINH CITY
VIETNAM

vuthangsi

Ban điều hành

Kính chào ban quản trị và các anh chị trong diễn đàn.
Vì quá bận lo sinh kế nên ít vào diễn đàn. hôm nay tôi xin nhờ các anh chị giải đáp cho tôi vài câu hỏi.
Tôi chưa khiếu nại CSPA cho con trai sinh 20/02/1988 tại NVC, vậy tôi có nên làm đơn khiếu nại hay không, hay chờ tới khi có giấy mời phỏng vấn mới khiếu nại tại LSQ?.
Người con gái sinh 03/11/1992 có cần phải khiếu nại CSPA không? ( Cháu có tên và đã đóng tiền VISA )
Lý lịch tư pháp làm trước kia đã hết hạn, nay phải làm theo mẫu nào và có phải nộp cho NVC không?
Và xin các anh chị dịch cho tôi Email của NVC gởi cho tôi sau khi tôi gởi Email hỏi về hồ sơ theo chỉ dẫn của diễn đàn.
Xin cám ơn các anh chị rất nhiều, và đặc biệt là các a/c tuandoan, quaidan, vuthangsi vv...
---------- Forwarded message ----------
From: NVC Inquiry <NVCInquiry@state.gov>
Date: 2013/6/19
Subject: RE: HCM 2010683041
To: Ngoc Tram <nguyenduongngoctram@gmail.com>

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the
immigrant visa petition: HCM2010683041 filed by LIN PEC LY on behalf of
NGUYET THI DUONG.

available per the Department of State's Visa Bulletin. The current
edition of the visa bulletin is available on the following website:

http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html

The visa bulletin contains a list of cut-off dates divided by foreign
state chargeability and preference category. Only petitions with a
priority date earlier than the cut-off date are eligible for a visa and
consular processing. This petition's priority date, foreign state of
chargeability, and preference category are given below:

Please note that the applicant(s) on this case should not make
commitments such as disposing of property, resigning employment, or
confirming travel arrangements at this time.

Please be advised that we schedule interview appointments based on the
capacity of the respective U.S. Embassy/Consulate General. We are
unable to predict when an interview will be scheduled.

Foreign State Chargeability: VIETNAM
U.S. CONSULATE GENERAL
4 LE DUAN BLVD., DISTRICT 1
HO CHI MINH CITY
VIETNAM

1 NVC THÔNG BÁO
HỒ SƠ CỦA GIA ĐÌNH BẠN ĐÃ HOÀN TẤT VÀ ĐANG TRONG DANH SÁCH CHỜ GỌI PHỎNG VẤN .
available per the Department of State's Visa Bulletin.
2 VIỆC KHIẾU NẠI CSPA CỦA 2 NGƯỜI CON BẠN , THÌ KHI NHẬN ĐƯỢC GIẤY GỌI PHỎNG VẤN , THÌ TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI TẠI LSQ HOA KỲ .
Không khiếu nại CSPA tại NVC nữa .
vì việc này sẽ làm chậm tiến trình hồ sơ của gia đình bạn .
Bạn thuộc diện F1 , GÀ TRỐNG NUÔI CON , NẾU CÓ GÌ THẮC MẮC CHƯA RÕ , CỨ POST LÊN ĐÂY , NHỮNG GÌ TÔI BIẾT , SẼ TRÃ LỜI CỤ THỂ CHO BẠN .
CẦU CHÚC CHO GIA ĐÌNH BẠN ĐƯỢC CÙNG XUẤT CẢNH .
Về LÝ LỊCH TƯ PHÁP SỐ 2 , BÂY GIỜ ĐI LÀM LÀ VỪA RỒI .
THÔNG BÁOYêu cầu Lý lịch tư pháp số 2 đối với hồ sơ xin

thị thực định cư và thị thực hôn phu (hôn thê)

Bắt đầu từ ngày 01 tháng 11 năm 2012, tất cả các đương đơn xin thị thực định cư và thị thưc hôn phu (hôn thê) sẽ được yêu cầu nộp Lý lịch tư pháp số 2, để thay thế cho Lý lịch tư pháp số 1, như một phần trong bộ hồ sơ xin thị thực. Lý lịch tư pháp số 2 sẽ có giá trị 1 (một) năm dành cho những đương đơn từ 16 tuổi trở lên.

Để biết thêm thông tin về cách thức xin Lý lịch tư pháp số 2, vui lòng xem tại trang web: http://travel.state.gov/visa/fees/fees_5455.html?cid=8987

nguyencuong

Thành viên mới

1 NVC THÔNG BÁO
HỒ SƠ CỦA GIA ĐÌNH BẠN ĐÃ HOÀN TẤT VÀ ĐANG TRONG DANH SÁCH CHỜ GỌI PHỎNG VẤN .
available per the Department of State's Visa Bulletin.
2 VIỆC KHIẾU NẠI CSPA CỦA 2 NGƯỜI CON BẠN , THÌ KHI NHẬN ĐƯỢC GIẤY GỌI PHỎNG VẤN , THÌ TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI TẠI LSQ HOA KỲ .
Không khiếu nại CSPA tại NVC nữa .
vì việc này sẽ làm chậm tiến trình hồ sơ của gia đình bạn .
Bạn thuộc diện F1 , GÀ TRỐNG NUÔI CON , NẾU CÓ GÌ THẮC MẮC CHƯA RÕ , CỨ POST LÊN ĐÂY , NHỮNG GÌ TÔI BIẾT , SẼ TRÃ LỜI CỤ THỂ CHO BẠN .
CẦU CHÚC CHO GIA ĐÌNH BẠN ĐƯỢC CÙNG XUẤT CẢNH .
Về LÝ LỊCH TƯ PHÁP SỐ 2 , BÂY GIỜ ĐI LÀM LÀ VỪA RỒI .
THÔNG BÁOYêu cầu Lý lịch tư pháp số 2 đối với hồ sơ xin

thị thực định cư và thị thực hôn phu (hôn thê)

Bắt đầu từ ngày 01 tháng 11 năm 2012, tất cả các đương đơn xin thị thực định cư và thị thưc hôn phu (hôn thê) sẽ được yêu cầu nộp Lý lịch tư pháp số 2, để thay thế cho Lý lịch tư pháp số 1, như một phần trong bộ hồ sơ xin thị thực. Lý lịch tư pháp số 2 sẽ có giá trị 1 (một) năm dành cho những đương đơn từ 16 tuổi trở lên.

Để biết thêm thông tin về cách thức xin Lý lịch tư pháp số 2, vui lòng xem tại trang web: http://travel.state.gov/visa/fees/fees_5455.html?cid=8987
Xin cám ơn bạn vuthangsi rất nhiều.
Như vậy gia đình tôi cứ lên Sở tư pháp xin làm lý lịch mẫu số 2 là họ sẽ làm cho phải không bạn?
Còn người con gái sinh 03/11/1982 d94 đóng tiền VISA thì có phải khiếu nại CSPA không?
Xin bạn trả lời giúp.
Cám ơn bạn.

vuthangsi

Ban điều hành

Xin cám ơn bạn vuthangsi rất nhiều.
Như vậy gia đình tôi cứ lên Sở tư pháp xin làm lý lịch mẫu số 2 là họ sẽ làm cho phải không bạn?
Còn người con gái sinh 03/11/1982 d94 đóng tiền VISA thì có phải khiếu nại CSPA không?
Xin bạn trả lời giúp.
Cám ơn bạn.
Khi nhận được giấy gọi phỏng vấn , nếu không có tên trong thư gọi thì phải tiến hành khiếu nại cspa .
nếu đã đóng tiền visa rồi , cần phải lưu giữ bill đóng tiền để làm chứng từ khiếu nại cspa ,( nếu không có tên trong thư phỏng vấn) .
Con của bạn sinh 03/11/1982 đã đóng tiền visa ?
hồ sơ của bạn ở đây
bạn xem lại ngày sinh của con bạn .
nếu sinh ngày 03/11/1982 thì đã quá tuổi cspa ,với ngày ưu tiên 17/10/2006 ?. LLTP SỐ 2 CÓ THỜI HẠN 1 NĂM, và làm tại Sở Tư Pháp Tỉnh , nơi gia đình bạn đăng ký hộ khẩu thường trú .

nguyencuong

Thành viên mới

Khi nhận được giấy gọi phỏng vấn , nếu không có tên trong thư gọi thì phải tiến hành khiếu nại cspa .
nếu đã đóng tiền visa rồi , cần phải lưu giữ bill đóng tiền để làm chứng từ khiếu nại cspa ,( nếu không có tên trong thư phỏng vấn) .
Con của bạn sinh 03/11/1982 đã đóng tiền visa ?
hồ sơ của bạn ở đây
bạn xem lại ngày sinh của con bạn .
nếu sinh ngày 03/11/1982 thì đã quá tuổi cspa ,với ngày ưu tiên 17/10/2006 ?. LLTP SỐ 2 CÓ THỜI HẠN 1 NĂM, và làm tại Sở Tư Pháp Tỉnh , nơi gia đình bạn đăng ký hộ khẩu thường trú .
Cám ơn bạn vuthangsi, và xin lỗi bạn vì tôi vỉết sai, người con gái sinh 03/11/1992 chứ không phải 03/11/1982 và cháu đã đóng tiền VISA.
Vậy theo bạn khi có giấy mời phỏng vấn sẽ có tên cháu hay không?
Xin cám ơn bạn.