[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2013504013 & HCM2013504014

vivian_tran

Thành viên tích cực
Xin chào các anh chị trong diễn đàn. Em năm nay 20 tuồi. Chị gái em đang tính làm hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em qua Mĩ, chị em đã có quốc tịch Mĩ. Theo em được biết thì, diện con bảo lãnh cha mẹ rất nhanh. Nhưng vấn đề là còn kẹt mỗi mình em lại, nên ba mẹ em tính là qua Mĩ trước rồi sau đó bảo lãnh em sao.
Tuy nhiên trong hồ sơ bảo lãnh, chị gái em có ghi tên em đi theo ba mẹ (ko có lập hồ sơ bảo lãnh anh chị em, mà chỉ ghi đính kèm cùng cha mẹ). Vì chị em có hỏi luật sư là nếu làm như vậy, khi ba mẹ em qua mở hồ sơ bào lãnh em thì Bộ di trú Mĩ có bảo lưu số tuổi của em hay ko, vì gia đình em lo là đến lúc ba mẹ em qua đó thì em đã quá 21 tuổi, mà hình như con độc thân trên 21 tuổi thì khó bảo lãnh lắm.
Em muốn hỏi là gia đình em làm vây có được ko? Và nếu như ba mẹ em làm hồ sơ bảo lãnh em thì mất bao lâu em mới được qua bên đó. Trường hơp ba mẹ em có thẻ xanh và muốn mở hồ sơ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi có được ko? Nếu ko, thì sau khi có quốc tịch Mĩ để bảo lãnh thì mất bao lâu em mới được đi?
Mong các anh chị trong diễn đàn giải đáp dùm em những thắc mắc trên. Xin trân thành cảm ơn

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Mong mọi người trả lời giúp vấn đề của em

Xin chào các anh chị trong diễn đàn. Em năm nay 20 tuồi. Chị gái em đang tính làm hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em qua Mĩ, chị em đã có quốc tịch Mĩ. Theo em được biết thì, diện con bảo lãnh cha mẹ rất nhanh. Nhưng vấn đề là còn kẹt mỗi mình em lại, nên ba mẹ em tính là qua Mĩ trước rồi sau đó bảo lãnh em sao.
Tuy nhiên trong hồ sơ bảo lãnh, chị gái em có ghi tên em đi theo ba mẹ (ko có lập hồ sơ bảo lãnh anh chị em, mà chỉ ghi đính kèm cùng cha mẹ). Vì chị em có hỏi luật sư là nếu làm như vậy, khi ba mẹ em qua mở hồ sơ bào lãnh em thì Bộ di trú Mĩ có bảo lưu số tuổi của em hay ko, vì gia đình em lo là đến lúc ba mẹ em qua đó thì em đã quá 21 tuổi, mà hình như con độc thân trên 21 tuổi thì khó bảo lãnh lắm.
Em muốn hỏi là gia đình em làm vây có được ko? Và nếu như ba mẹ em làm hồ sơ bảo lãnh em thì mất bao lâu em mới được qua bên đó. Trường hơp ba mẹ em có thẻ xanh và muốn mở hồ sơ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi có được ko? Nếu ko, thì sau khi có quốc tịch Mĩ để bảo lãnh thì mất bao lâu em mới được đi?
Mong các anh chị trong diễn đàn giải đáp dùm em những thắc mắc trên. Xin trân thành cảm ơn
Chào bạn .
Chị của bạn có quốc tịch mỷ, bảo lảnh cho cha mẹ bạn thuộc diện IR5.
Bạn không cùng xuất cảnh với cha mẹ của bạn bằng hồ sơ này được .
Khi cha mẹ bạn sang hoa kỳ sẽ mở hồ sơ bảo lảnh cho bạn diện F2 B.
THƯỜNG TRÚ NHÂN BẢO LẢNH CHO CON CÒN ĐỘC THÂN TRÊN 21 TUỔI .
Còn nếu bạn đợi khi cha mẹ bạn vào quốc tịch mỷ để bảo lảnh cho bạn ,diện F1 bạn phải đợi thêm 5 năm nữa mới có thể tiến hành làm hồ sơ bảo lảnh được .
Trường hợp của bạn ,bảo lảnh theo diện F2B là hợp lý nhất .
bạn tham khảo các diện di trú ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/forum.php
và ở đây
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html#thanhviengiadinh
chào bạn .

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Chào bạn.

Như bác Vuthangsi đã góp ý ở trên. Khi ba hoặc mẹ bạn có thẻ xanh, nên nộp hồ sơ ngay để bảo lãnh bạn theo diện F2B là hợp lý nhất. Thời gian chờ đợi diện này khoảng 8-9 năm [ngày ưu tiên sẽ là ngày ba (mẹ) bạn nộp hồ sơ cho USCIS]. Sau khi ba (mẹ) bạn có quốc tịch, hồ sơ của bạn sẽ chuyển diện F1 (giữ ngày ưu tiên của F2B). Thời gian chờ đợi của F1 nhanh hơn F2B khoảng 1-2 năm (nhưng bạn phải giữ nguyên tình trạng độc thân nhé).

Chúc bạn vui cùng XNC.
Thân chào bạn.

vivian_tran

Thành viên tích cực

Xin chân thành cám ơn mọi người đã trả lời. Em còn một thắc mắc khác là, nếu ba hoặc mẹ em có thẻ xanh thì đã có thể mở hồ sơ bảo lãnh theo diện F2B thì vẫn phải chờ 5 năm có quốc tịch thì hồ sơ của em mới được chấp nhận phỏng vấn đúng ko ạ? Vậy vẫn mất khoảng 8-9 năm chờ đợi đúng ko? So với trường hợp có thẻ xanh làm hồ sơ bảo lãnh và có quốc tịch rồi mới làm hồ sơ bảo lãnh thì diện nào rút ngắn thời gian hơn và rút ngắn lại còn mấy năm?

vivian_tran

Thành viên tích cực

Chào mọi người,
Em mới được biết là chị em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em rồi. Hình như là nộp khoảng giữa tháng 9 thì bên sở Di trú Mỹ báo đã nhận được hồ sơ và khoảng 5 tháng sau thì gửi về Lãnh sự quán VN. Vậy thì hồ sơ đó đã được mở chưa ạ?

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Xin chân thành cám ơn mọi người đã trả lời. Em còn một thắc mắc khác là, nếu ba hoặc mẹ em có thẻ xanh thì đã có thể mở hồ sơ bảo lãnh theo diện F2B thì vẫn phải chờ 5 năm có quốc tịch thì hồ sơ của em mới được chấp nhận phỏng vấn đúng ko ạ? Vậy vẫn mất khoảng 8-9 năm chờ đợi đúng ko? So với trường hợp có thẻ xanh làm hồ sơ bảo lãnh và có quốc tịch rồi mới làm hồ sơ bảo lãnh thì diện nào rút ngắn thời gian hơn và rút ngắn lại còn mấy năm?
Xin chào.

Bài viết của Tamtuong ở trên đã rõ.

Thân mến.

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Chào mọi người,
Em mới được biết là chị em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em rồi. Hình như là nộp khoảng giữa tháng 9 thì bên sở Di trú Mỹ báo đã nhận được hồ sơ và khoảng 5 tháng sau thì gửi về Lãnh sự quán VN. Vậy thì hồ sơ đó đã được mở chưa ạ?
Xin chào.

Con cái bảo lãnh cha (mẹ) là diện IR5. Diện này luôn luôn có hiệu lực. Việc xuất cảnh của diện này không phải dựa vào lịch visa hàng tháng như nhiều diện khác.

IR5, Khi nộp giấy tờ chính xác, đầy đủ theo yêu cầu. Sau khi hồ sơ được NVC thông báo hoàn tất, sẽ có giấy mời phỏng vấn ngay sau đó thôi.

Chúc may mắn.
Thân chào bạn.

vivian_tran

Thành viên tích cực
hắc mắc về tình trạng bảo lãnh con trên 21 tuổi

Em tình cờ tìm được bài viết này ko biết người trả lời trong bái viết có trả lời đúng ko vậy?
Nếu trường hợp con gái bảo lãnh cha mẹ, gia đình còn 1 người con út năm nay mới 20 tuổi. Vậy người con út đó có quyền làm khiếu nại để được đi cùng cha mẹ của mình hay ko?

link bài viết: http://baotreonline.com/Kien-thuc/Hoi-dap-VISA-my/tinh-trang-bao-lanh-cho-con-tren-21-tuoi.html

TÌNH TRẠNG BẢO LÃNH CON TRÊN 21 TUỔI
Hồ sơ nhà mình vào ngày 27.9.2012 sẽ phỏng vấn HCM 2002592012, ngày ưu tiên là 01/02/2001, ngày hồ sơ được chấp thuận 21/02/2001, ngày hồ sơ đến lượt giải quyết 19/02/2002, ngày sinh của mình 19/01/1985, vậy mình có thể đi theo cùng bố mẹ được không? Thủ tục khiếu nại như thế nào?

Nếu bố mẹ qua Mỹ thì trong bao lâu bảo lãnh được con cái trên 21 tuổi có gia đình, trong thời gian bao lâu thì qua Mỹ được.

Xin cảm ơn

ĐÁP

Chào bạn,

Việc bạn có thể cùng đi phỏng vấn hay không tùy thuộc vào thư mời phỏng vấn, vì nếu trong thư mời phỏng vấn không có tên bạn thì gia đình bạn cần thông báo cho USCIS, NVC và Tổng Lãnh Sự Hoa Kỳ biết rằng hồ sơ của bạn được Chấp Thuận (Approved) vào thời điểm bạn vẫn còn là vị thành niên. Tuy nhiên, nếu ngoài bạn ra mà gia đình bạn lại còn có thêm anh chị em nào trên 21 tuổi ở thời điểm gia đình sẽ được phỏng vấn vào ngày 27 tháng 09 năm 2012, thì rất có thể bạn và anh/chị/em trên-21-tuổi đó sẽ không được tham gia phỏng vấn, hệ quả là bạn và [những] người đó sẽ phải ở lại Việt Nam. Nếu gia đình chỉ có 01 mình bạn là trên 21 tuổi vào ngày 27 tháng 09 năm 2012, thì gia đình bạn có thể thông báo (hoặc theo cách bạn nói là “khiếu nại”) cùng USCIS rằng bạn là người thân duy nhất còn ở lại Việt Nam và bạn hãy vẫn còn dựa vào gia đình để sinh sống, có nghĩa là bạn chưa hoàn toàn tự lập, thì bạn có thể được cùng đi phỏng vấn hoặc phỏng vấn sau gia đình một thời gian ngắn, và bạn sẽ có thể cùng gia đình định cư tại Hoa Kỳ. Thời gian xét duyệt đơn [khiếu nại] của gia đình bạn tùy thuộc vào khối lượng công việc của USCIS và Tổng Lãnh Sự Hoa Kỳ nhiều hay ít vào thời điểm đó. Và khi bạn đi phỏng vấn thì bạn và gia đình cần chuẩn bị bằng chứng để chứng minh rằng bạn vẫn còn phụ thuộc vào bố mẹ để sinh sống. Những bằng chứng này tùy thuộc vào mỗi trường hợp, nhưng cũng có những bằng chứng chung, như hộ khẩu, giấy chứng nhận bạn còn là sinh viên (cao đẳng, đại học, trung cấp, v.v...), hình ảnh.

Trong trường hợp gia đình bạn không nhận được sự đồng ý của chính phủ Hoa Kỳ về việc hồ sơ [khiếu nại], thì sau khi ba mẹ bạn đến Hoa Kỳ và đã có Thẻ Xanh (Tình Trạng Thường Trú Nhân - Permanent Resident status - có lẽ trong vòng 01 tháng kể từ khi họ đến Mỹ) và Số An Sinh Xã Hội (Social Security Card) thì ba hoặc mẹ bạn có thể mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn. Hồ sơ bảo lãnh do Thường Trú Nhân bảo lãnh cho con (trên 18 tuổi và chưa đăng ký kết hôn) sẽ kéo dài trung bình từ 04 đến 06 năm, tuy nhiên thời gian này sẽ tùy thuộc vào số lượng hồ sơ cần được giải quyết đã nộp trước hồ sơ của bạn. Vì chúng tôi chưa thấy được hồ sơ gia đình bạn và giấy mời phỏng vấn nên chúng tôi chỉ có thể trả lời tổng quát như trên. Tuy nhiên, bạn có thể liên lạc trực tiếp văn phòng chúng tôi để được tư vấn cụ thể và chi tiết hơn.

Chúc bạn sớm đạt được mục đích đang theo đuổi.

vivian_tran

Thành viên tích cực

Chào các anh chị XNC, chị gái em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em khoảng tháng 7/2012,, mới đây mấy ngày ổ bên Mĩ gửi thư yêu cầu đi khai thuế và đóng tiền visa cho ba mẹ em. Vậy mong mọi người có thể cho em biết là còn khoảng bao lâu nữa thì ba mẹ em mới được goị phỏng vấn. Em nghe chị em nói là bên Mĩ người ta nói là đã gửi hồ sơ bảo lãnh về VN rồi. Có cách nào xem lịch gọi phỏng vấn ở LSQ Mĩ ko ạ? :1:

vuthangsi

Ban điều hành

Chào các anh chị XNC, chị gái em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cha mẹ em khoảng tháng 7/2012,, mới đây mấy ngày ổ bên Mĩ gửi thư yêu cầu đi khai thuế và đóng tiền visa cho ba mẹ em. Vậy mong mọi người có thể cho em biết là còn khoảng bao lâu nữa thì ba mẹ em mới được goị phỏng vấn. Em nghe chị em nói là bên Mĩ người ta nói là đã gửi hồ sơ bảo lãnh về VN rồi. Có cách nào xem lịch gọi phỏng vấn ở LSQ Mĩ ko ạ? :1:

Nếu bạn đã chắc chắn hồ sơ bảo lảnh của cha và mẹ bạn ,đã chuyển về LSQ HOA KỲ ,bạn vào đây điền đơn điện tử gởi LSQ để hỏi ngày phỏng vấn
http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
Hướng dẫn điền đơn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14822-Hướng-dẫn-điền-mẫu-đơn-điện-tử-gửi-LSQ-Hoa-Kỳ
Bạn cần gởi 2 đơn riêng biệt cho cha và mẹ của bạn .

vivian_tran

Thành viên tích cực
Giúp dùm em check hồ sơ

Nhờ các anh chị của diễn đàn XNC kiểm tra dùm em hai hồ sơ bảo lãnh này với.
HCM 2013504013
HCM 2013504014

Cho em thanks trước nha. :1:

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Giúp dùm em check hồ sơ

Nhờ các anh chị của diễn đàn XNC kiểm tra dùm em hai hồ sơ bảo lãnh này với.
HCM 2013504013
HCM 2013504014

Cho em thanks trước nha. :1:
Bạn vào đây lấy mẩu thư , gởi cho NVC để hỏi tình trạng hồ sơ . mổi một hồ sơ gởi một email riêng biệt .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1877-Mẫu-thư-để-hỏi-NVC-tình-trạng-hồ-sơ-của-đương-đơn
Hiện nay không check hồ sơ được nữa .

vivian_tran

Thành viên tích cực
Ðề: Giúp dùm em check hồ sơ

Bạn vào đây lấy mẩu thư , gởi cho NVC để hỏi tình trạng hồ sơ . mổi một hồ sơ gởi một email riêng biệt .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1877-Mẫu-thư-để-hỏi-NVC-tình-trạng-hồ-sơ-của-đương-đơn
Hiện nay không check hồ sơ được nữa .
Cho em hỏi là mình viết thư xong thì gửi tại đâu? Em ko thấy link hướng dẫn nơi mình gửi

vivian_tran

Thành viên tích cực
Thắc mắc về DS-230

Xin chào các ACE trong diễn đàng.

Hiện tại chị em đang làm hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ em. Chị em đã đống tiền visa và đi kê khai tài chánh rồi. Chị em đóng tiền visa qua online mà lại quên save lại cái Document code sheet, bây giờ log in vào để save thì nó báo một dòng chữ đỏ, đại khái là ko tìm thấy. Vậy phải làm sao để có lại cái Document code sheet?
Em có gọi cho NVC để hỏi về tình trạng hồ sơ thì nó nói completed rồi mà chị em ko thấy nó gửi DS-230
Không biết là mẫu đơn DS-230 là mình tự download về điền hay là chờ NVC gửi về cho mình điền vào? Mẫu đơn đó là phía người bảo lãnh điền rồi nộp hay là phía được bảo lãnh điền và nộp?
Em thấy có một vài người nói là người bảo lãnh gửi mẫu đơn DS-230 về VN rồi sau khi điền xong xuôi thì gửi lại qua bên US. Mà càng đọc thì càng rối, mà càng rối thì càng ko biết cái mẫu đơn DS-230 là cái đơn gì nữa.

Mong mọi người giuó em với, trân trọng cảm ơn.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Thắc mắc về DS-230

Xin chào các ACE trong diễn đàng.

Hiện tại chị em đang làm hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ em. Chị em đã đống tiền visa và đi kê khai tài chánh rồi. Chị em đóng tiền visa qua online mà lại quên save lại cái Document code sheet, bây giờ log in vào để save thì nó báo một dòng chữ đỏ, đại khái là ko tìm thấy. Vậy phải làm sao để có lại cái Document code sheet?
Em có gọi cho NVC để hỏi về tình trạng hồ sơ thì nó nói completed rồi mà chị em ko thấy nó gửi DS-230
Không biết là mẫu đơn DS-230 là mình tự download về điền hay là chờ NVC gửi về cho mình điền vào? Mẫu đơn đó là phía người bảo lãnh điền rồi nộp hay là phía được bảo lãnh điền và nộp?
Em thấy có một vài người nói là người bảo lãnh gửi mẫu đơn DS-230 về VN rồi sau khi điền xong xuôi thì gửi lại qua bên US. Mà càng đọc thì càng rối, mà càng rối thì càng ko biết cái mẫu đơn DS-230 là cái đơn gì nữa.

Mong mọi người giuó em với, trân trọng cảm ơn.
Bạn xem hướng dẩn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/400-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z
BẤM VÀO ĐỂ LẤY MẨU DS-230 VÀ HƯỚNG DẪN ĐIỀN ĐƠN .
DS-230 là người được bảo lảnh tự download về ,điền đơn và gởi bằng đường bưu điện sang cho người bảo lảnh , nộp một lần cho NVC .
Tham khão thêm ở đây
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/maudon/huongdan.html

vivian_tran

Thành viên tích cực

Cảm ơn Vuthangsi, còn một điều nữa là chị gái em quên download cái Document cover sheet rồi, mà giờ vô lại website https://ceac.state.gov/CTRAC/invoice/signon.aspx để download lại thì người ta xóa mất rồi. Vậy làm sao để xin lại cái Documnet cover sheet để gửi cũng DS-230?
Xin trả lời gấp dùm em ạ, em xin cảm ơn

vuthangsi

Ban điều hành

Cảm ơn Vuthangsi, còn một điều nữa là chị gái em quên download cái Document cover sheet rồi, mà giờ vô lại website https://ceac.state.gov/CTRAC/invoice/signon.aspx để download lại thì người ta xóa mất rồi. Vậy làm sao để xin lại cái Documnet cover sheet để gửi cũng DS-230?
Xin trả lời gấp dùm em ạ, em xin cảm ơn
Xem hướng dẫn PRINT DOCUMENT COVER SHEET
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/55-Check-Payment-online-và-in-Document-Cover-
Có lẽ do chị bạn thao tác không đúng .

vivian_tran

Thành viên tích cực

Em cũng đã thử rồi mà nó hiện lên dòng chữ như vậy nè

Sign In Failed
The selected Case Number and Invoice Identification Number combination you entered do not match our records. Please try again or click on the Contact the NVC hyperlink if you have forgotten your Case Number or Invoice Identification Number.

vuthangsi

Ban điều hành

Em cũng đã thử rồi mà nó hiện lên dòng chữ như vậy nè

Sign In Failed
The selected Case Number and Invoice Identification Number combination you entered do not match our records. Please try again or click on the Contact the NVC hyperlink if you have forgotten your Case Number or Invoice Identification Number.
NVC thông báo
Hoặc bạn đã nhập sai số case number HCM......
Hoặc bạn đã nhập sai MÃ SỐ NHẬN DẠNG HÓA ĐƠN INVOICE IDENTIFICATION NUMBER .
KHÔNG ĐÚNG VỚI HỒ SƠ MÀ NVC đang lưu trữ .
Bạn xem kỷ lại hồ sơ giấy tờ của mình , hoặc gởi email cho NVC để xác định chính xác INVOICE INDENTIFICATION NUMBER .(hoặc số case number )
Số INVOICE IDENTIFICATION NUMBER là số mà NVC cung cấp cho bạn , trong thư yêu cầu đóng tiền , khi hồ sơ được mở .Bạn cần đọc kỷ đường link hướng dẫn hoàn tất hồ sơ tứ A đến Z ở trên
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/55-Check-Payment-online-và-in-Document-Cover-