[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - kunlys!

kunlys!

Thành viên mới
xin chao cac anh chj,em la thanh` vien moi' co' j` thieu' sot cac' anh chj bo wa cho em nha.Em co cau hoi muon nho cac anh chj tu van dum em dc ko a! em va ox em wen nhau dc hon 2 nam va` dã co' 1 beby dc 3 thang tuoi,ngay 16 thang 4 vua roi anh dã wa mỹ dén nay da dc 2 tháng,em và anh chua có dkkh vì em chua dủ tuôi,con em theo họ của em,hiện nay anh muốn mở hồ sơ để bảo lănh 2 mẹ con em wa đó,các anh chị cho em hỏi la mỏ hồ sơ như vậy có cần giấy dkkh ko,và muốn cho con em dj cùng thì mình cần phải làm j ạ??? em xin cảm ơn các anh chi.l001

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành
Ðề: xin giup do em...xin giup...

xin chao cac anh chj,em la thanh` vien moi' co' j` thieu' sot cac' anh chj bo wa cho em nha.Em co cau hoi muon nho cac anh chj tu van dum em dc ko a! em va ox em wen nhau dc hon 2 nam va` dã co' 1 beby dc 3 thang tuoi,ngay 16 thang 4 vua roi anh dã wa mỹ dén nay da dc 2 tháng,em và anh chua có dkkh vì em chua dủ tuôi,con em theo họ của em,hiện nay anh muốn mở hồ sơ để bảo lănh 2 mẹ con em wa đó,các anh chị cho em hỏi la mỏ hồ sơ như vậy có cần giấy dkkh ko,và muốn cho con em dj cùng thì mình cần phải làm j ạ??? em xin cảm ơn các anh chi.l001
Viết bài trên diễn đàn chứ không phải đang Chat vì vậy bạn vui lòng viết lại câu hỏi:

- Viết bài phải có dấu.
- Không viết tắt.
- Không viết ngôn ngữ Chat ở đây.

kunlys!

Thành viên mới
Em xin chào tất cả mọi người, em xin nhờ mọi người giúp đỡ dùm em!
Em năm nay 17 tuổi và đã có 1 bé gái 3 tháng tuổi. Chồng của em thì mới qua Mỹ và đã có thẻ xanh 10 năm. Bây giờ chồng của em muốn bảo lãnh 2 mẹ con em thì việc đầu tiên cần làm là gì? khi tụi em Chưa Đăng Ký Kết Hôn? và Con em thi mang họ của mẹ. Liệu chồng em có thể bảo lãnh 2 mẹ con em được không? thời gian là bao lâu? và cần làm những gì khi trường hợp của em như vậy? và nếu chồng em về Đăng Ký Kết Hôn thì thời gian có lâu không? và phải làm những gì cần thiết ? em rất mong được mọi người giúp đỡ em trong lúc này...Em trân thành cám ơn mọi người nhiều lắm..chúc mọi người 1 ngày tốt lành! xin cám ơn! :confused::confused::confused:

kyhanhuyen

Thành viên tích cực
Ðề: Xin Mọi Người Giúp Đỡ...!

Em xin chào tất cả mọi người, em xin nhờ mọi người giúp đỡ dùm em!
Em năm nay 17 tuổi và đã có 1 bé gái 3 tháng tuổi. Chồng của em thì mới qua Mỹ và đã có thẻ xanh 10 năm. Bây giờ chồng của em muốn bảo lãnh 2 mẹ con em thì việc đầu tiên cần làm là gì? khi tụi em Chưa Đăng Ký Kết Hôn? và Con em thi mang họ của mẹ. Liệu chồng em có thể bảo lãnh 2 mẹ con em được không? thời gian là bao lâu? và cần làm những gì khi trường hợp của em như vậy? và nếu chồng em về Đăng Ký Kết Hôn thì thời gian có lâu không? và phải làm những gì cần thiết ? em rất mong được mọi người giúp đỡ em trong lúc này...Em trân thành cám ơn mọi người nhiều lắm..chúc mọi người 1 ngày tốt lành! xin cám ơn! :confused::confused::confused:
Chồng em phài về VN đky kết hôn và cần thiết phải tổ chức lễ cưới ( bằng chứng để khi pv) con của em tốt nhất phải khai họ cha. Đieu quan trọng nữa là khi em đúng 18t mới đk kết hôn được.
Thân!

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi Kunlys!, tiếp với bạn Kyhanhuyen một tay nhé:
@ Chồng bạn hiện bi nhiêu tuổi ? Đã có thẻ xanh hay quốc tịch ?
Theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000:

Điều 9. Điều kiện kết hôn
Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;
2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;
3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn
Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:
1. Người đang có vợ hoặc có chồng;
2. Người mất năng lực hành vi dân sự;
3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
5. Giữa những người cùng giới tính.
Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài:
"Cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn gồm: UBND cấp tỉnh nơi thường trú của công dân VN; cơ quan đại diện ngoại giao (đại sứ quán, lãnh sứ quán VN) ở nước ngoài; UBND cấp xã khu vực vùng biên giới..."

> Kết hôn với người nước ngoài cần thủ tục gì?

Tại điều 103 Luật Hôn nhân gia đình quy định: Trong việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, mỗi bên phải tuân theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn; nếu việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài cũng phải tuân theo các quy định của Luật này về điều kiện kết hôn.

* Về thẩm quyền đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài:

Theo quy định tại điều 102 Luật Hôn nhân gia đình; điều 3, điều 12 Nghị định số 68/2002/NĐ-CP, cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn gồm: UBND cấp tỉnh nơi thường trú của công dân Việt Nam; cơ quan đại diện ngoại giao (đại sứ quán, lãnh sứ quán VN) ở nước ngoài; UBND cấp xã nơi khu vực vùng biên giới thực hiện đăng ký kết hôn cho công dân thường trú trong khu vực biên giới kết hôn với công dân nước láng giềng thường trú ở khu vực biên giới.

Như vậy nếu bạn muốn đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì phải căn cứ vào việc bạn có hộ khẩu thường trú tại tỉnh nào thì UBND tỉnh đó sẽ có thẩm quyền thực hiện đăng ký kết hôn cho bạn.

* Về trình tự thủ tục:

- Thứ nhất hồ sơ đăng ký kết hôn:

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 69/2006/NĐ-CP, hồ sơ đăng ký kết hôn bao gồm:

a) Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định;

b) Giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân của mỗi bên, do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người xin kết hôn là công dân cấp chưa quá 6 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại đương sự là người không có vợ hoặc không có chồng. (Đối với đương sự là người nước ngoài phải căn cứ vào quy định của nước đó về thẩm quyền cấp các loại giấy tờ trên)

Trong trường hợp pháp luật của nước mà người xin kết hôn là công dân không quy định cấp giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân thì có thể thay giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bằng giấy xác nhận lời tuyên thệ của đương sự là hiện tại họ không có vợ hoặc không có chồng, phù hợp với pháp luật của nước đó;

c) Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc không mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;

d) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực giấy chứng minh nhân dân (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), hộ chiếu hoặc giấy tờ thay thế như giấy thông hành hoặc thẻ cư trú (đối với người nước ngoài và công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài);

đ) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể hoặc giấy xác nhận đăng ký tạm trú có thời hạn (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), thẻ thường trú hoặc thẻ tạm trú hoặc giấy xác nhận tạm trú (đối với người nước ngoài ở Việt Nam).

Nếu công dân Việt Nam đang phục vụ trong các lực lượng vũ trang hoặc đang làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật Nhà nước thì phải nộp giấy xác nhận của cơ quan, tổ chức quản lý ngành cấp Trung ương hoặc cấp tỉnh, xác nhận việc người đó kết hôn với người nước ngoài không ảnh hưởng đến việc bảo vệ bí mật Nhà nước hoặc không trái với quy định của ngành đó

Các Giấy tờ trên được lập thành 2 bộ hồ sơ và nộp tại Sở Tư pháp.

- Thứ hai về thủ tục nộp hồ sơ: Theo quy định tại khoản 3 điều 13 và điều 14 Nghị định số 68 đối với trường hợp kết hôn tại của chị hồ sơ đăng ký kết hôn sẽ được nộp tại Sở tư pháp, "khi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn, cả hai bên đương sự phải có mặt. Trong trường hợp có lý do khách quan mà một bên không thể có mặt được thì phải có đơn xin vắng mặt và ủy quyền cho bên kia đến nộp hồ sơ. Không chấp nhận việc nộp hồ sơ đăng ký kết hôn qua người thứ ba”.
Chúc may mắn nhé.

kyhanhuyen

Thành viên tích cực
Thân chào ACE diễn đàn XNC ,sau thời gian nghiên cứu mình quyết định thành lập CLB Texas nhằm qui tụ tất cả các ACE sẽ, đã và đang sinh sống tại Texas cùng nhau chia sẽ ,giúp đỡ nhau về những kinh nghiệm sống nơi xứ sở cờ hoa.
Rất mong sự quan tâm của ACE . Xin chân thành cảm ơn

kunlys!

Thành viên mới

Hi Kunlys!, tiếp với bạn Kyhanhuyen một tay nhé:
@ Chồng bạn hiện bi nhiêu tuổi ? Đã có thẻ xanh hay quốc tịch ?

Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài:

Chúc may mắn nhé.
em rất cảm ơn đã trả lời giúp em. nhưng hiện giờ trong giấy Khai Sanh của con em mang họ của Mẹ, bây giờ phải làm sao được mà lấy họ cha? chồng em thì đã dư tuổi Đăng Ký Kết Hôn rồi và đã có thẻ xanh 10 năm. Liệu có gặp khó khăn gì không? xin giúp em, em xin cám ơn anh chị nhiều...!

michael_jack

Thành viên tích cực
Ðề: CLB Texas

chà mở câu lạc bộ cũng cần nghiên cứu nữa ah, bạn mất thời gian nghiên cứu bao lâu vậy:p.Bạn ở texas bạn ở thành phố nào vậy Dallas ko???

Yenbui54

Thành viên tích cực

chà mở câu lạc bộ cũng cần nghiên cứu nữa ah, bạn mất thời gian nghiên cứu bao lâu vậy:p.Bạn ở texas bạn ở thành phố nào vậy Dallas ko???
Hỏi câu này khó trả lời ghê,người ta đang ở VN ghi tên tham dự Hội Tắm Tiên mà chưa được,người ta nổi tiếng trên diễn đàn XNC này ,ai cũng biết vậy mà hỏi câu ngộ ghê ta ơi !

kyhanhuyen

Thành viên tích cực

Mình còn ở VN . Đúng là tương lai mình ở TP Dallas. thanks!

kyhanhuyen

Thành viên tích cực

em rất cảm ơn đã trả lời giúp em. nhưng hiện giờ trong giấy Khai Sanh của con em mang họ của Mẹ, bây giờ phải làm sao được mà lấy họ cha? chồng em thì đã dư tuổi Đăng Ký Kết Hôn rồi và đã có thẻ xanh 10 năm. Liệu có gặp khó khăn gì không? xin giúp em, em xin cám ơn anh chị nhiều...!
Trước tiên phải đợi em đủ tuổi mới làm giấy kết hôn được. Sau đó em đến sở Tư pháp điều chỉnh lại khai sinh con em.
Chúc em thành công!

langvuon

khoai nướng

Trước tiên phải đợi em đủ tuổi mới làm giấy kết hôn được. Sau đó em đến sở Tư pháp điều chỉnh lại khai sinh con em.
Chúc em thành công!
Bạn Kyhanhuyen nên đọc kỹ trước khi tư vấn để được chính xác nhé.
Luật Hôn nhân tại Việt Nam khi nam đủ 19 tuổi + 1 ngày và nữ đủ 17 tuổi + 1 ngày là được quyền đăng ký kết hôn. Trường hợp của kunlys đã 17 tuổi.
Và nếu muốn điều chỉnh giấy khai sinh cho con có họ cha thì người cha phải làm đầy đủ các thủ tục nhận là cha đứa bé, có thể làm như khai sinh ngoài giá thú chứ không cần phải làm sau khi đã đăng ký kết hôn.

blackdoggy

Thành viên tích cực

Theo luật Vietnam Quy định tuổi trưởng thành để được phép ĐKKH phải là

-Nam 20 tuổi: phải là đúng hay sau ngày Birthday thứ 20
-Nử:18 tuổi : phải là đúng hay sau ngày Birthday thứ 18

Lily

Cựu Ban điều hành

Hi kunlys!,
Xin đính chính một chút, theo Khoản 1, Điều 9, Chương II của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 của Việt Nam thì tuổi được kết hôn của công dân là "Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên", nghĩa là tuổi tính theo năm sinh, chứ không phải tính theo ngày sinh bạn nhé.
Thí dụ: Bạn là nữ, sinh năm 1994, thì bước sang 1/1/2012, bạn được 18 tuổi, và lúc đó bạn đã đủ tuổi đăng ký kết hôn theo luật pháp hiện hành.

Trích Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000:
"......
CHƯƠNG II
KẾT HÔN

Điều 9. Điều kiện kết hôn

Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.
....."

Chúc như ý. Thân ái.

blackdoggy

Thành viên tích cực

Chào các bạn
Trên quan điểm cá nhân tôi vẩn có lời khuyên bạn kunlys chỉ nên ĐKKH sau thời điểm bạn đủ 18 tuổi để tránh những rủi ro đáng tiếc trong qua trình hồ sơ xin di dân nhập cảnh vô Hoa Kỳ .

So với luật gia đình của Vietnam như bạn Lily dẩn chứng hoàn toàn chính xác, nhưng có yếu tố này chúng ta cần lưu ý là mục đích thực tiển là đa số và gần như hoàn toàn mọi thành viên trong diển đàn chúng ta có hồ sơ với mục đích là Di dân, và nhiều nhất là sang Hoa Kỳ

Điều cấm kỵ nhất là kết hôn với trẻ vị thành niên củng như Song hôn trong điều luật gia đình. Người tuy rằng không vi phạm luật của quốc gia sở tại nhưng đương đơn có thể bị từ chối khi xin Visa nhập cảnh Hoa Kỳ

Trong quá khứ tôi biết có một trường hợp: Con trai có Quốc tịch Mỷ bảo lảnh cho cha ruột và đả bị từ chối cấp Visa bởi vì đương đơn đả vi phạm luật Song hôn của Hoa Kỳ .

Baì viết này không ngoài mục đích để tránh những lổi lầm đáng tiếc có thể xảy ra trong trong quá trình hoàn thành hồ sơ xin di dân .

BĐH hành có thể xóa bài này nếu xét thấy không phù hợp với tiêu chỉ và Nội quy cuả Diển đàn

Thân ái và cảm ơn .

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi, tôi đồng ý với ý kiến của bác Blackdoggy. Đương nhiên, theo luật VN thì bạn Lily (cựu cộng tác viên của Ban Điều tra Dân số :10:) là hoàn toàn đúng. Nhưng, về phía luật của US thì bác Blackdoggy lại chính xác vô cùng.

Kinh nghiệm bản thân tôi khi lần đầu tiên đi xin ID cũng mới được biết: ở Mỹ, tính tuổi tròn và đúng theo 3 dữ kiện: ngày/tháng/năm sinh, chứ không phải chỉ tính theo năm sinh như ở VN.

Chúng ta lại đang đặt vấn đề là kết hôn ở VN để xin thị thực visa định cư sang Mỹ. Vậy thì cần phải lưu ý luật của cả hai quốc gia. Nếu chỉ làm đúng theo luật VN thì chỉ đạt điều kiện cần nhưng chưa đủ. E rằng sẽ gặp rắc rối ngay từ khi xét duyệt tại USCIS, chứ đừng nói chi là qua NVC rồi tới LSQ, huống hồ là sau này chúng ta lại phải sử dụng những chứng từ này để sống và làm việc trên đất Mỹ.

Bạn Kunlys! nên lưu ý nhé.

Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

kunlys!

Thành viên mới
xin chào các anh chi,em có vấn đề muốn hỏi mong các anh chi giải dáp dùm em với.Em và chồng em quen nhau gần 3 năm và có 1 baby 8 tháng tuổi,khi con em đươc 2 tháng thì anh qua mỹ nay da được 6 tháng rồi,anh tính tết về chơi và bảo lãnh 2 mẹ con em sang đó nhưng bây giờ con em đang theo họ của em.Cá anh chị cho em hỏi khi về việt nam bọn em nên đổi họ cho con em trước hay dkkh trước ạ???và nếu dkkh như trường hợp của em họ pv có khó không? mất khoảng bao nhiêu tiền khi dkkh ạ??? em có con khi mới 17t thôi ạ...khi đi dkkh họ có hỏi gì về con em không ạ??? mong các anh chị giúp em với...!!!

youandme8110

Thành viên tích cực
Ðề: làm ơn giúp em vơi!

Chào bạn.

Rất vui được tư vấn cho bạn. Y&M nghĩ là, ai cũng muốn hồ sơ của mình được suông sẻ và thuận lợi, nên cứ so sánh với những trường hợp khác , rồi tự sinh ra bối rối, thậm chí cố gắng sửa những gì có thể, để theo như chính họ nghĩ là như vậy sẽ hoàn hảo hơn, dể thuyết phục LSQ hơn.

Y&M thông cảm với suy nghĩ này của bạn, nhưng bạn biết không? những gì thuyết phục VCLS là những hồ sơ thật, không có gì khác với tự nhiên, chính vì qh của bạn là thật, không có một chút gian dối, nên khi PV, thái dộ của bạn sẽ rất tự nhiên, rất dễ thuyết phục LSQ.

Đó là kinh nghiệm mà Y&M đã trải qua, nay chia sẻ một chút cho bạn, Bạn cứ làm hồ sơ dụa trên sự thảo luạn giữa hai vợ chồng bạn, sau đó, bạn cứ bình tĩnh, VCLS sẽ hướng dẫn cho bạn, bổ sung những gì và làm tiếp theo. Hãy tin tưởng ở khả năng quyết định của VCLS.

Cám ơn bạn đã tin tưởng và chia sẻ ở DD. Thân ái

kunlys!

Thành viên mới
Ðề: làm ơn giúp em vơi!

xin chào các anh chi,em có vấn đề muốn hỏi mong các anh chi giải dáp dùm em với.Em và chồng em quen nhau gần 3 năm và có 1 baby 8 tháng tuổi,khi con em đươc 2 tháng thì anh qua mỹ nay da được 6 tháng rồi,anh tính tết về chơi và bảo lãnh 2 mẹ con em sang đó nhưng bây giờ con em đang theo họ của em.Cá anh chị cho em hỏi khi về việt nam bọn em nên đổi họ cho con em trước hay dkkh trước ạ???và nếu dkkh như trường hợp của em họ pv có khó không? mất khoảng bao nhiêu tiền khi dkkh ạ??? em có con khi mới 17t thôi ạ...khi đi dkkh họ có hỏi gì về con em không ạ??? mong các anh chị giúp em với...!!!
đúng là em có nôn nóng thật nhưng mà em muốn hỏi là em nên đổi họ cho con em trước hay là dkkh trước a??? và khi dkkh em có nên nói cho họ biết là tụi em có con khi mới 17t ko ạ??? mong chị giúp đỡ em với...em thanks chị nhiều nha!!!