[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - nhatle92

banana

Thành viên tích cực
Ðề: Anh chị giúp em với.....e là F2A

Lịch visa đang là 15-12-10 nên có thể bạn đi trong năm nay thôi.Nếu sớm nhất thì cũng phải cuối hè bạn ơi. Bạn xem lịch visa khoảng 1 tuần nữa xem có nhanh hơn không.
nhưng mà tháng 9 này mình đã 21 tuổi rồi vậy có sao không vậy

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: E mới nhận giấy kêu pv

Anh Vuthangsi ơi giúp với. Ngày 11/4 mình pv, sáng thì pv 1/2 hẹn chiều pv tiếp, xong thì VCLS bảo là đồng ý cấp visa xong cho 3 tờ EMS của mình và 2 đứa con ra đóng tiền. Chiều hôm sau gọi lên lấy giấy xanh bổ túc thêm 2 bản chính form I-864 của người bảo trợ vì họ chỉ có 1 bản gốc ( tại NVC nói mất 1 bản, yêu cầu nộp lại 1 bản). Khi lên lấy giấy xanh họ hỏi có mang 2 form đó theo không thì mình chưa có vì phải đợi làm cái khác gởi express về. Chị làm visa bên LSQ nói là giấy về nộp liền rồi trả passport cho mình. Nhưng mình nhìn thấy còn 1 tờ giấy xanh trên chồng hồ sơ của mình nữa. Ôi trời. Theo anh thì trường hợp vậy khả năng họ lấy lại passport khi mình bổ túc không? hay có chờ gì nữa không?
Do LSQ không biết thời gian cụ thể lúc nào bạn sẽ nộp bổ túc bộ bảo trợ tài chính I-864 , nên họ trã lại passport cho bạn . việc bạn nhìn thấy tờ giấy xanh trên chồng hồ sơ , tôi nghĩ không phải của bạn đâu . nếu là của bạn thì họ đã đưa cho rồi .
Khi có yêu cầu bổ túc thêm giấy tờ gì nữa , LSQ đã thông báo luôn cho biết rồi .đã được yêu cầu đóng tiền EMS , nên khi bổ túc đầy đủ giấy tờ thì sẽ nhận được visa thôi .
nếu trên giấy xanh không có ghi ngày hẹn nộp bổ túc hồ sơ , lúc nào có thì đem nộp lúc đó , và nhớ mang theo tất cả các passport của gia đình .

nhatle92

Thành viên mới
Em được yêu cầu bổ túc lý lịch tư pháp số 2

Anh chị cho e hỏi lý lịch tư pháp 2 có cần fai dịch sang tiếng anh k....tại e thấy trong giấy xanh có ghi là dịch sang tiếng anh nếu có thể

Ðề: Em được yêu cầu bổ túc lý lịch tư pháp số 2

bạn không cần dịch sang tiếng Anh nhé!

----
Lưu ý:
lần sau bạn post các thắc mắc của mình trong topic này, không nên mở thêm topic mới. Thanks

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Em được yêu cầu bổ túc lý lịch tư pháp số 2

Anh chị cho e hỏi lý lịch tư pháp 2 có cần fai dịch sang tiếng anh k....tại e thấy trong giấy xanh có ghi là dịch sang tiếng anh nếu có thể
NẾU TRONG GIẤY XANH CÓ GHI LÀ DỊCH SANG TIẾNG ANH , NẾU CÓ THỂ , thì bạn nên đi dịch sang tiếng anh
.Đã có một số trường hợp , đã được LSQ HOA KỲ yêu cầu dịch sang tiếng anh , tờ LÝ LỊCH TƯ PHÁP SỐ 2 .
CÓ NGƯỜI YÊU CẦU PHẢI DỊCH , CÓ NGƯỜI KHÔNG , TÙY VÀO TRƯỜNG HỢP CỤ THỂ MỔI HỒ SƠ ., mà LSQ yêu cầu .còn như thế nào là trường hợp đặc biệt , thì không thấy giải thích rõ .
Có tốn thêm ít tiền , nhưng chắc chắn ,yên tâm .đã có trường hợp hồ sơ bình thường nhưng vẫn yêu cầu dịch .
bạn xem ở đây
9. Tôi có cần phải dịch các giấy tờ cá nhân để chuẩn bị cho phỏng vấn xin thị thực?

Tất cả những giấy tờ không bằng tiếng Anh cần phải được đính kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng ghi rõ “Bản dịch chính xác” và do “văn phòng/người có chức năng dịch thuật” thực hiện. Trong một số trường hợp đặc biệt, một số giấy tờ bằng tiếng Việt cũng có thể được yêu cầu dịch sang tiếng Anh.
câu số 9 , trong phần trã lời của LSQ HOA KỲ .

nhatle92

Thành viên mới
thắc mắc về diện f2b

Xin chào a chị ạ.
Là là diện e f2a qua mỹ dc 2 tháng rùi. E có thắc mắc mún hỏi.
Hiện giờ e còn hai a chị nữa trên 21 tuổi ở việt nam (mẹ e bảo lãnh cũng 1 lúc zới e vì e dưới 21 tuổi nên đi trước)
Mẹ e nộp hồ sơ ngày 26/12/2010.
A trai e hiện giờ 28 tuổi, chị e 23tuổi.
Cho e hỏi truong hợp của a chị e thì bao giờ mới kêu phỏng vấn ạ.
E đc biết là luật di trú mới sẽ rút ngắn thoi gian giải quyết cho diện f2b. K bít luật này đã chấp nhận chưa ạ.

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: thắc mắc về diện f2b

Mẹ e nộp hồ sơ ngày 26/12/2010.
A trai e hiện giờ 28 tuổi, chị e 23tuổi.
+ Anh trai và chị gái năm nay đã trên 21 tuổi , nên hồ sơ nộp theo diện F2B .
( Thời gian hồ sơ theo diện F2B có khỏang thời gian chờ là 8 năm , nếu mẹ có quốc tịch thì rút ngắn lại còn 7 năm )
Trong khoảng thời gian này khi mẹ chưa vào quốc tịch thì 2 anh và chị ở Vn ko được phép lập gia đình , nếu lập gia đình trước khi mẹ vào quốc tịch thì hổ sơ sẽ bị hủy )

+ Nếu lấy vợ lấy chồng sau ngày mẹ vào quốc tịch thì diện F2B sẽ trở thành diện F3 ( diện F3 có thời gian chờ 10 -11 năm )

Cho e hỏi truong hợp của a chị e thì bao giờ mới kêu phỏng vấn ạ.
E đc biết là luật di trú mới sẽ rút ngắn thoi gian giải quyết cho diện f2b. K bít luật này đã chấp nhận chưa ạ.
+ Đạo luật không áp dụng cho trường hợp mẹ qua mỹ bảo lãnh các con .
Đạo luật chỉ áp dụng cho trường hợp ông bà , chú bác bảo lãnh cha mẹ ở VN có con cái đi kèm bị ở lại nếu trên 21 tuổi.
( lúc này đạo luật ưu tiên cho các con trên 21 bị ở lại VN ( con ở đây tức là con cái của chị gái hoặc anh trai )