[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - Quang Phạm

Quang Phạm

Thành viên mới
Tôi có những câu hỏi như sau:
1. Tôi đã rớt 2 lần phỏng vấn du học vào tháng 11 năm 2015, và hiện tại tôi muốn kết hôn với thường trú nhân bên MỸ, Vậy tôi có gặp khó khăn gì khi phỏng vấn ở lãnh sự quán không? Tôi không biết trả lời họ như thế nào để thuyết phục họ như thế nào? (lúc làm thủ tục du học tôi đã chọn địa chỉ trường gần nhà người yêu tôi hiện tại).
2. Chúng tôi sẽ làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại việt nam, chúng tôi dự định không đám cưới. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?

ThaoPhuong

Ban điều hành
1. Tôi đã rớt 2 lần phỏng vấn du học vào tháng 11 năm 2015,

Chi tiết này bạn cần phải chuẩn bị để trả lời các câu hỏi đặt ra của Viên chức Lãnh sự.

và hiện tại tôi muốn kết hôn với thường trú nhân bên MỸ,

Khi bạn và người chồng tương lai đủ điều kiện kết hôn theo luật định thì tiến hành diện bảo lãnh. Diện của bạn là vợ - chồng của thường trú nhân.

Vậy tôi có gặp khó khăn gì khi phỏng vấn ở lãnh sự quán không? Tôi không biết trả lời họ như thế nào để thuyết phục họ như thế nào? (lúc làm thủ tục du học tôi đã chọn địa chỉ trường gần nhà người yêu tôi hiện tại).

Việc này phải dựa vào hoàn cảnh của bạn, sự thành thật bao giờ cũng được Viên chức Lãnh sự đánh giá cao.

2. Chúng tôi sẽ làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại việt nam, chúng tôi dự định không đám cưới.

Đám cưới hay đám hỏi chỉ là văn hóa truyền thống của người Việt. Tùy theo điều kiện, hoàn cảnh...mà bạn tổ chức. Một mẹo nhỏ là khi trang trí câu văn, hoa chữ, nên ghi đám cưới (để Viên chức Lãnh sự không phải thắc mắc khi xem hình sau này). Cố gắng lên nhé.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
1. Tôi đã rớt 2 lần phỏng vấn du học vào tháng 11 năm 2015, và hiện tại tôi muốn kết hôn với Thường trú nhân bên Mỹ. Vậy tôi có gặp khó khăn gì khi phỏng vấn ở lãnh sự quán không? Tôi không biết trả lời họ như thế nào để thuyết phục họ như thế nào? (lúc làm thủ tục du học tôi đã chọn địa chỉ trường gần nhà người yêu tôi hiện tại).
2. Chúng tôi sẽ làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại Việt Nam, chúng tôi dự định không đám cưới. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
1/. Việc này tùy thuộc vào sự xem xét của Viên chức LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

2/. Nếu bạn làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại Việt Nam, thì về mặt pháp lý Nhà nước đã công nhận 2 bạn là vợ chồng hợp pháp. Tuy nhiên nếu có được 1 số hình ảnh về lễ cưới, thì tính thuyết phục đối với Viên chức LSQ sẽ tương đối tốt hơn nhiều.

Về trường hợp của bạn sẽ làm hồ sơ bảo lãnh gửi cho USCIS theo diện visa F2A.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?threads/bảo-lãnh-vợ-chồng-và-con-hoặc-con-riêng-f2a.26255/

Quang Phạm

Thành viên mới
1/. Việc này tùy thuộc vào sự xem xét của Viên chức LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

2/. Nếu bạn làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại Việt Nam, thì về mặt pháp lý Nhà nước đã công nhận 2 bạn là vợ chồng hợp pháp. Tuy nhiên nếu có được 1 số hình ảnh về lễ cưới, thì tính thuyết phục đối với Viên chức LSQ sẽ tương đối tốt hơn nhiều.

Về trường hợp của bạn sẽ làm hồ sơ bảo lãnh gửi cho USCIS theo diện visa F2A.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?threads/bảo-lãnh-vợ-chồng-và-con-hoặc-con-riêng-f2a.26255/
Mình xin cám ơn bạn đã giúp đỡ.
Mình chưa từng kết hôn với ai trước đó nên F2A thì chắc không cần phải không ban? Mình làm bảo lãnh diện vợ chồng thôi ạ. 2 vợ chồng mình tính đám hỏi bên đây trước, sau khi qua Mỹ thì tổ chức đám cưới sau.

Quang Phạm

Thành viên mới
1. Tôi đã rớt 2 lần phỏng vấn du học vào tháng 11 năm 2015,

Chi tiết này bạn cần phải chuẩn bị để trả lời các câu hỏi đặt ra của Viên chức Lãnh sự.

và hiện tại tôi muốn kết hôn với thường trú nhân bên MỸ,

Khi bạn và người chồng tương lai đủ điều kiện kết hôn theo luật định thì tiến hành diện bảo lãnh. Diện của bạn là vợ - chồng của thường trú nhân.

Vậy tôi có gặp khó khăn gì khi phỏng vấn ở lãnh sự quán không? Tôi không biết trả lời họ như thế nào để thuyết phục họ như thế nào? (lúc làm thủ tục du học tôi đã chọn địa chỉ trường gần nhà người yêu tôi hiện tại).

Việc này phải dựa vào hoàn cảnh của bạn, sự thành thật bao giờ cũng được Viên chức Lãnh sự đánh giá cao.

2. Chúng tôi sẽ làm lễ đính hôn và đăng ký kết hôn tại việt nam, chúng tôi dự định không đám cưới.

Đám cưới hay đám hỏi chỉ là văn hóa truyền thống của người Việt. Tùy theo điều kiện, hoàn cảnh...mà bạn tổ chức. Một mẹo nhỏ là khi trang trí câu văn, hoa chữ, nên ghi đám cưới (để Viên chức Lãnh sự không phải thắc mắc khi xem hình sau này). Cố gắng lên nhé.
1. Bạn có thể hướng dẫn mình trả lời với viên chức về việc rớt phỏng vấn du học được không ạ? Thật sự là lúc trước làm phỏng vấn du học chủ yếu là dc sống gần cô ấy và kết hôn bên đó luôn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Mình xin cám ơn bạn đã giúp đỡ.
Mình chưa từng kết hôn với ai trước đó nên F2A thì chắc không cần phải không bạn? Mình làm bảo lãnh diện vợ chồng thôi ạ. 2 vợ chồng mình tính đám hỏi bên đây trước, sau khi qua Mỹ thì tổ chức đám cưới sau.
Bạn cần đọc kỷ lại bài post mà tôi đã tư vấn ở trên.
1/. Thường trú nhân có Thẻ xanh, thì làm hồ sơ bảo lãnh theo diện vợ/chồng F2A (theo như thông tin trên của bạn của người bảo lãnh chỉ mới có Thẻ xanh là Thường trú nhân).
2/. Công dân Hoa Kỳ có quốc tịch, thì mới được quyền làm hồ sơ bảo lãnh theo diện vợ/chồng CR1 (trường hợp này không thể áp dụng cho bạn, vì không đủ tiêu chuẩn).
3/. Nếu dạng đính hôn phải là công dân Hoa Kỳ, thì sẽ làm hồ sơ theo diện Hôn phu/Hôn thê K1 (trường hợp này cũng thế, vì không đủ tiêu chuẩn).

Quang Phạm

Thành viên mới
ah, mình hiểu rồi, cám ơn bạn nhiều nha! Bạn có thể giải thích lịch chiếu kháng visa hàng tháng xem như thế nào không?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
ah, mình hiểu rồi, cám ơn bạn nhiều nha! Bạn có thể giải thích lịch chiếu kháng visa hàng tháng xem như thế nào không?
Lịch visa hàng tháng có đăng tải trên trang chủ diễn đàn, để các thành viên theo dõi khi nào hồ sơ đến được xem xét giải quyết, dựa trên ngày ưu tiên Priority Date của hồ sơ.

Hiện tại diện visa F2A đang xem xét đến trước ngày 08/06/2015, xem ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?articles/

Ngoài ra bạn cần xem thêm quá trình phải trải qua của một hồ sơ di trú, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?threads/quá-trình-phải-trải-qua-của-một-hồ-sơ-di-trú.26170/

Quang Phạm

Thành viên mới
Lịch visa hàng tháng có đăng tải trên trang chủ diễn đàn, để các thành viên theo dõi khi nào hồ sơ đến được xem xét giải quyết, dựa trên ngày ưu tiên Priority Date của hồ sơ.

Hiện tại diện visa F2A đang xem xét đến trước ngày 08/06/2015, xem ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?articles/

Ngoài ra bạn cần xem thêm quá trình phải trải qua của một hồ sơ di trú, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?threads/quá-trình-phải-trải-qua-của-một-hồ-sơ-di-trú.26170/
cho mình hỏi thêm với ạ:
1.Hiện tại vk mình bên mỹ đang khai thuế để mở hồ sơ bảo lãnh, mình bên Việt Nam thì cần chuẩn bị trước những gì ạ.
2. Mình đọc trên xuatnhapcanh thấy hồ sơ nộp sở tư pháp cần phải có giấy chứng nhận tâm thần, nhưng khi mình hỏi lại mấy người bạn trước đó thì họ nói không có. Vậy là như thế nạo ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cho mình hỏi thêm với ạ:
1.Hiện tại vk mình bên Mỹ đang khai thuế để mở hồ sơ bảo lãnh, mình bên Việt Nam thì cần chuẩn bị trước những gì ạ.
2. Mình đọc trên xuatnhapcanh thấy hồ sơ nộp Sở Tư pháp cần phải có giấy chứng nhận tâm thần, nhưng khi mình hỏi lại mấy người bạn trước đó thì họ nói không có. Vậy là như thế nào ạ?
Hồ sơ của bạn vẫn chưa có nộp giấy tờ bảo lãnh ban đầu cho Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS, mà bạn lo xa quá.
Nhưng thôi để giải đáp thắc mắc của bạn, thì xem trước 1 bước, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/index.php?threads/hướng-dẫn-cách-sắp-xếp-và-nộp-hồ-sơ-cho-nvc.26172/

Quang Phạm

Thành viên mới
Anh chị cho mình hỏi là từ khi nộp hồ sơ đến lúc phỏng vấn tại LSQ diện F2A là khoảng bao lâu ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Anh chị cho mình hỏi là từ khi nộp hồ sơ đến lúc phỏng vấn tại LSQ diện F2A là khoảng bao lâu ạ?
Thời gian chờ đợi của diện vợ/chồng visa F2A trung bình khoảng từ 2,5 - 3 năm. Tuy nhiên còn tùy thuộc vào diễn biến lịch visa hàng tháng tăng nhanh hay chậm nữa, cũng như các thủ tục giấy tờ để hoàn tất complete hồ sơ nữa.

P/s: Tôi đã gom bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa.