[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - binhth

Status
Không mở trả lời sau này.

Krisnguyen

Thành viên mới
Xin hỏi bạn Krisnguyen va ban Hạnh la hồ sơ của 2 ban đã về U.S Consulate HCM chua hay van con o NVC. Vi PD cua minh ngay 19/9 hoan thanh từ tháng 6/2016 nhung hien check ho so van con o NVC?Nho cac bác cho biết status của hồ sơ de tham khảo!
Mình vừa check thì vẫn ở NVC, nhưng đã nhận được thư PV rồi. Chắc có thể sau khi có lịch chiếu khán mới họ sẽ update. Hi vọng bạn sẽ có trong danh sách tháng này. Tối mai gọi NVC liền đi bạn, canh lúc họ vừa làm thì gọi không chờ lâu đâu.

binhth

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F2B - binhth

Hôm nay mình đã nhận lại passport cùng visa từ ĐSQ Mỹ. Hôm tuần trước sau khi nộp hồ sơ bổ sung thì ĐSQ email nói rằng họ nhận ra là người bảo lãnh đã có quốc tịch, nên diện bảo lãnh bị chuyển qua dạng F1, phải đợi 1 thời gian nữa. Mình phải email giải thích, kèm bằng chứng hồi đó đã xin opt-out ở lại diện F2B rồi thấp thỏm chờ đợi. Hôm tối thứ 2 check status thấy chuyển từ Adminstrative Processing qua Issued mới thở phào nhẹ nhõm. Công nhận là trước giờ chưa bao giờ làm giấy tờ gì mà căng thẳng và nhiều rắc rối như lần này.

Chúc các bạn phỏng vấn tốt đẹp. Hồ sơ giấy tờ ráng đọc kĩ và chuẩn bị kĩ để việc cấp visa ko bị trì hoãn.

sunko

Thành viên tích cực

Hôm nay mình đã nhận lại passport cùng visa từ ĐSQ Mỹ. Hôm tuần trước sau khi nộp hồ sơ bổ sung thì ĐSQ email nói rằng họ nhận ra là người bảo lãnh đã có quốc tịch, nên diện bảo lãnh bị chuyển qua dạng F1, phải đợi 1 thời gian nữa. Mình phải email giải thích, kèm bằng chứng hồi đó đã xin opt-out ở lại diện F2B rồi thấp thỏm chờ đợi. Hôm tối thứ 2 check status thấy chuyển từ Adminstrative Processing qua Issued mới thở phào nhẹ nhõm. Công nhận là trước giờ chưa bao giờ làm giấy tờ gì mà căng thẳng và nhiều rắc rối như lần này.

Chúc các bạn phỏng vấn tốt đẹp. Hồ sơ giấy tờ ráng đọc kĩ và chuẩn bị kĩ để việc cấp visa ko bị trì hoãn.
Bạn @binhth có thể giải thích thêm vấn đề này để ACE được thêm chút kinh nghiệm vì rất nhiều người thắc mắc vấn đề NBL đang bảo lãnh thì có quốc tịch dẫn đến NDBL chuyển diện.
Mình nghĩ người Bảo lãnh bạn đã có quốc tịch rồi nên đã xin upgrade case của bạn nên bây giờ bạn mới gặp tình trạng này đúng không?

Chỉnh sửa cuối:

Krisnguyen

Thành viên mới

Chúc các bạn phỏng vấn tốt đẹp. Hồ sơ giấy tờ ráng đọc kĩ và chuẩn bị kĩ để việc cấp visa không bị trì hoãn.
Chúc mừng bạn, cuối cùng chuyện cũng xong.

Hanh85

Thành viên mới

Chúc mừng bạn binhth đã có visa. Mình cũng đã PV xong ngày 9/3 và giờ đang chờ visa gửi về nhà.

binhth

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn binhth đã có visa. Mình cũng đã PV xong ngày 9/3 và giờ đang chờ visa gửi về nhà.
Chúc mừng bạn hanh85, hồ sơ của bạn đc giải quyết trơn tru đó. Mình ko ngờ là case của mình vất vả vậy :D

binhth

Thành viên tích cực
Bạn @binhth có thể giải thích thêm vấn đề này để ACE được thêm chút kinh nghiệm vì rất nhiều người thắc mắc vấn đề NBL đang bảo lãnh thì có quốc tịch dẫn đến NDBL chuyển diện.
Mình nghĩ người Bảo lãnh bạn đã có quốc tịch rồi nên đã xin upgrade case của bạn nên bây giờ bạn mới gặp tình trạng này đúng không?
Khi người bảo lãnh có quốc tịch thì Case sẽ tự động chuyển sang diện F1, trừ khi mình viết thư cho NVC xin opt-out để ở lại diện F2B. Trước đó mình có xin được opt-out để ở lại diện F2B và NVC có email trả lời đồng ý, không hiểu sao Nhân viên ĐSQ không biết việc này. Sau khi mình giải thích, và đưa bằng chứng thì ĐSQ mới approve visa cho mình.

Thông tin về việc opt-out có thể xem ở link này (kéo xuống dưới phần opt-out): https://www.uscis.gov/green-card/gr...otection-act/child-status-protection-act-cspa

Bạn nào muốn đọc thêm điều luật nói về việc opt-out thì đọc ở đây (kéo xuống dưới section 6): https://www.uscis.gov/ilink/docView/PUBLAW/HTML/PUBLAW/0-0-0-25447.html

sunko

Thành viên tích cực

Khi người bảo lãnh có quốc tịch thì Case sẽ tự động chuyển sang diện F1, trừ khi mình viết thư cho NVC xin opt-out để ở lại diện F2B. Trước đó mình có xin được opt-out để ở lại diện F2B và NVC có email trả lời đồng ý, không hiểu sao Nhân viên ĐSQ không biết việc này. Sau khi mình giải thích, và đưa bằng chứng thì ĐSQ mới approve visa cho mình.

Thông tin về việc opt-out có thể xem ở link này (kéo xuống dưới phần opt-out): https://www.uscis.gov/green-card/gr...otection-act/child-status-protection-act-cspa

Bạn nào muốn đọc thêm điều luật nói về việc opt-out thì đọc ở đây (kéo xuống dưới section 6): https://www.uscis.gov/ilink/docView/PUBLAW/HTML/PUBLAW/0-0-0-25447.html
Vậy là cái việc xin opt-out này chỉ dành cho bảo lãnh diện con của thường trú nhân dưới 21 tuổi. Còn diện vợ chồng chắc mình nghĩ cái này không cần đúng không nhỉ.

binhth

Thành viên tích cực
Rớt visa du lịch có ảnh hưởng hồ sơ di trú sau này không

Bạn gái em dự định xin visa du lịch wa Mỹ cho biết về cuộc sống ở Mỹ. Em định kêu bạn em xin visa du lịch trước khi kết hôn và nộp hồ sơ bảo lãnh, vì sợ sau này đang đợi bảo lãnh thì khó xin đi. Cho em hỏi:

1. Có phải đang đợi bảo lãnh thì xin đi du lịch khó hơn khi chưa kết hôn ko?
2. Nếu lỡ PV visa du lịch rớt thì có ảnh hưởng đến hồ sơ bảo lãnh sau này ko?

Em xin cám ơn.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Bạn gái em dự định xin visa du lịch wa Mỹ cho biết về cuộc sống ở Mỹ. Em định kêu bạn em xin visa du lịch trước khi kết hôn và nộp hồ sơ bảo lãnh, vì sợ sau này đang đợi bảo lãnh thì khó xin đi. Cho em hỏi:

Có hồ sơ BL xin đi du lịch kg vấn đề gì , tuy nhiên phải khai rõ là có hồ sơ định cư cho LSQ
.

Visa du lich kg liên quan đế visa dinh cư , tuy nhiên phải biết lý do tại sao bị rớt để trả lời cho CO khi PV dinh cư

binhth

Thành viên tích cực

Có hồ sơ BL xin đi du lịch kg vấn đề gì , tuy nhiên phải khai rõ là có hồ sơ định cư cho LSQ
.

Visa du lich kg liên quan đế visa dinh cư , tuy nhiên phải biết lý do tại sao bị rớt để trả lời cho CO khi PV dinh cư
Dạ em cảm ơn anh Asm nhiều!

binhth

Thành viên tích cực
Hỏi về giấy đăng kí kết hôn ở nước ngoài

Em chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn XNC. Cám ơn các anh chị và các bạn đã tư vấn cho em trong thời gian vừa qua. Hồ sơ của em trước đây là diện F2B, hiện đã qua Mỹ và em đang tìm hiểu bươc tiếp theo để bảo lãnh vợ (sắp cưới)qua theo visa F2A.

Em có tìm hiểu và biết là để bảo lãnh vợ thì phải đăng kí kết hôn để có giấy đăng kí kết hôn thì mới nộp form I-130 để bảo lãnh đc. Đối với thường trú nhân như em thì phải xin công hàm độc thân bên Mỹ, hợp pháp hóa lãnh sự rồi mới về VN khám sk tâm thần và về quê vợ làm thủ tục đk kết hôn đc. Các bước này tính ra cũng khá mất thời gian, nhất là phải đợi thẻ xanh gửi về nhà rồi mới đi xin công hàm độc thân đc, tính ra chắc phải mất vài tháng để đk kết hôn đc ở VN.

Em có suy nghĩ như vầy, anh chị bạn nào có biết hoặc từng làm qua thì cho em lời khuyên với.

Em thấy vấn đề ở đây là cái giấy đăng kí kết hôn. Tại vì mình phải về VN đăng kí kết hôn mới phải trải qua các thủ tục nhiêu khê vậy. Cho nên em định là sẽ đăng kí kết hôn ở nước ngoài, rồi dùng giấy đăng kí kết hôn đó để nộp hồ sơ bảo lãnh cùng form I-130.

Đăng kí kết hôn ở VN thì khó, chứng nhận độc thân, khám sk tâm thần tùm lum hết, chứ đăng kí kết hôn ở nước ngoài, như là ở Mỹ - Las Vegas thì 2 người nước ngoài đăng kí kết hôn với nhau vẫn đc, thủ tục đơn giản ko đòi hỏi giấy tờ gì phức tạp. Em biết 1 chỗ khác cũng như Las Vegas đó là Singapore, thủ tục kết hôn cho 2 người nước ngoài cũng đơn giản vậy.

Vấn đề em băn khoăn muốn hỏi kinh nghiệm các anh chị và các bạn là:

1. Có ai từng làm như vậy, dùng giấy đăng kí kết hôn nước ngoài để nộp hồ sơ bảo lãnh chưa? Theo mọi người thì có vấn đề gì với cách làm này ko? Em tìm hiểu thì Mỹ vẫn công nhận giấy kết hôn của Singapore.

2. Nếu hồ sơ bảo lãnh đc USCIS approve, có case number rồi thì coi như là ổn rồi phải ko? Liệu LSQ Mỹ ở VN có vặn vẹo gì chuyên giấy kết hôn ko phải ở VN cấp lúc PV ko?

3. Em đăng kí kết hôn xong sẽ đi hợp pháp hóa lãnh sự giấy này ở ĐSQ VN tại SIngapore, xong đem về địa phương quê vợ đăng kí với hộ tịch là coi như giấy kết hôn này đc VN công nhận rồi phải ko? Đâu cần làm lại thủ tục kết hôn ở VN phải ko?

Em biết vụ này khá là risky, ko biết có ai thử chưa. Nhưng theo logic em thấy ko có vấn đề gì cả; chỉ là giấy đk kết hôn ở VN khó khăn quá thôi. Ai có kinh nghiệm chuyện này chia sẻ với em với ạ. Em cám ơn nhiều.

binhth

Thành viên tích cực

Có ai hiểu biết vụ này cho em lời khuyên với ạ.

sunko

Thành viên tích cực
Có ai hiểu biết vụ này cho em lời khuyên với ạ.
Mình thấy đâu có khó khăn gì việc đăng ký kết hôn ở VN đâu. Thủ tục cũng rất nhanh mà bạn. Bạn có thể nhờ dịch vụ làm cũng mất tầm $400 à. Còn bạn muốn đám cưới hoành tráng ở Singapore thì cũng ok Mỹ chấp nhận vấn đề đăng ký kết hôn ở nước ngoài. Tính ra kết hôn ở Singapore và về VN như nhau à bạn Bình. Đó là ý kiến cá nhân thôi. Do bạn quyết định. vấn đề cưới ở đâu cũng không gặp khó khăn trong bảo lãnh nhé.

binhth

Thành viên tích cực

Mình thấy đâu có khó khăn gì việc đăng ký kết hôn ở VN đâu. Thủ tục cũng rất nhanh mà bạn. Bạn có thể nhờ dịch vụ làm cũng mất tầm $400 à. Còn bạn muốn đám cưới hoành tráng ở Singapore thì cũng ok Mỹ chấp nhận vấn đề đăng ký kết hôn ở nước ngoài. Tính ra kết hôn ở Singapore và về VN như nhau à bạn Bình. Đó là ý kiến cá nhân thôi. Do bạn quyết định. vấn đề cưới ở đâu cũng không gặp khó khăn trong bảo lãnh nhé.
Cám ơn bác sunko. Em có viết mail hỏi thăm LSQ ở HCM, họ cũng có nói là không bắt buộc giấy kết hôn ở VN.

Status
Không mở trả lời sau này.