[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2005581128

phuongthao

Thành viên tích cực
Rất mong quý anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp HS của em như sau:

- Mẹ em nộp HS bảo lãnh cho em vào năm 2002, lúc nộp HS thì mẹ em chưa có quốc tịch và em trên 21 tuổi còn độc thận Năm 2004 mẹ em có quốc tịch, em cũng có gia đình và đã nộp giấy tờ bổ sung tình trạng cho National Visa Center, họ thông báo đã chuyển HS sang diện F3, tháng 3 vừa rồi có thông báo đóng tiền 400$ cho em và chồng em.

- Như vậy đối với HS dạng F3 này khi về tới lãnh sự quán họ có điều tra kỹ ngày đăng ký kết hôn không hay chỉ căn cứ trên giấy tờ (Bản chính)? Vì em đăng ký kết hôn lần đầu năm 2003 (trước ngày mẹ nhập QT), do sợ HS bị hủy nên em làm thủ tục li dị, sau đó đăng ký kết hôn lại vào năm 2008 (Sau ngày mẹ nhập QT), sau đó em chỉ bổ túc giấy kết hôn năm 2008 cho National Visa Center để HS chuyển sang dạng F3.

Hồ sơ của em như vậy có hợp lệ không và có khả năng thông qua hay không?

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: - thao - 2002

Rất mong quý anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp HS của em như sau:

- Mẹ em nộp HS bảo lãnh cho em vào năm 2002, lúc nộp HS thì mẹ em chưa có quốc tịch và em trên 21 tuổi còn độc thận Năm 2004 mẹ em có quốc tịch, em cũng có gia đình và đã nộp giấy tờ bổ sung tình trạng cho National Visa Center, họ thông báo đã chuyển HS sang diện F3, tháng 3 vừa rồi có thông báo đóng tiền 400$ cho em và chồng em.

- Như vậy đối với HS dạng F3 này khi về tới lãnh sự quán họ có điều tra kỹ ngày đăng ký kết hôn không hay chỉ căn cứ trên giấy tờ (Bản chính)? Vì em đăng ký kết hôn lần đầu năm 2003 (trước ngày mẹ nhập QT), do sợ HS bị hủy nên em làm thủ tục li dị, sau đó đăng ký kết hôn lại vào năm 2008 (Sau ngày mẹ nhập QT), sau đó em chỉ bổ túc giấy kết hôn năm 2008 cho National Visa Center để HS chuyển sang dạng F3.

Hồ sơ của em như vậy có hợp lệ không và có khả năng thông qua hay không?
Chào bạn
Đây quả là 1 vấn đề tế nhị vì diễn đàn không thể khuyến khích bạn gian dối trong vấn đề khai hồ sơ. Lưu ý bạn là nếu bị phát hiện sự gian dối thì bạn sẽ bị cấm nhập cảnh vào Hoa Kỳ vĩnh viễn.
Trong mẫu đơn DS230 mà bạn phải điền sẽ có câu hỏi về tình trạng hôn nhân. Nếu bạn đánh dấu vào ô [MARRIAGE] thì bạn phải trả lời tiếp câu hỏi ở dưới là số lần kết hôn. Nếu số lần kết hôn là quá 01 lần thì trong hồ sơ gửi đi cho NVC bắt buộc phải có giấy ly dị của lần kết hôn trước đó. Nhân viên của NVC dựa vào đó sẽ bác đơn xin nhập cảnh vào Hoa kỳ của bạn vì lý do bạn đã lập gia đình khi hồ sơ còn là diện F2B.

phuongthao

Thành viên tích cực

Cảm ơn thanhnv đã trả lời,

Em có vài thắc mắc như sau:

Như vậy có nghĩa là mặc dù hiện tại NVC vẫn chuyển HS qua F3 và thông báo đóng tiền bình thường nhưng khi HS về tới Lãnh sự quán họ sẽ kiểm tra và thông báo HS không hợp lệ ? Hay tới lúc vào phỏng vấn họ mới trả lời HS không hợp lệ ? Sao ngay từ đầu NVC không ra thông báo HS của em không hợp lệ để người nhà em biết mà ngưng lại.?

phuongthao

Thành viên tích cực
Nhờ kiểm tra giùm HS: HCM2005584023

Xin các anh chị kiểm tra giùm tình trạng HS của em: HCM2005584023

rất cám ơn.

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Nhờ kiểm tra giùm HS: HCM2005584023

Chào bạn phuongthao, phương châm của diễn đàn là mong muốn trợ giúp cho mỗi người đuợc cặn kẻ, vì thế chúng tôi cần nhận đuợc những thông tin rõ ràng hơn ngõ hầu tư vấn cho một hồ sơ đuợc chính xác. Bạn cũng nên giúp chúng tôi thêm thông tin về một HS là ngoài Case Number, còn là diện di trú gì (F, K, ...) ngày ưu tiên (Priority date) ngày chấp thuận (Approval Date) nhé.
Sau đây là thông tin có đuợc từ Ht trả lời tự động của NVC là:
Chưa có visa cho case number này
Chúc vui.

Thành

Thích đủ thứ ...

Cảm ơn thanhnv đã trả lời,

Em có vài thắc mắc như sau:

Như vậy có nghĩa là mặc dù hiện tại NVC vẫn chuyển HS qua F3 và thông báo đóng tiền bình thường nhưng khi HS về tới Lãnh sự quán họ sẽ kiểm tra và thông báo HS không hợp lệ ? Hay tới lúc vào phỏng vấn họ mới trả lời HS không hợp lệ ? Sao ngay từ đầu NVC không ra thông báo HS của em không hợp lệ để người nhà em biết mà ngưng lại.?
Bạn nên kiểm tra lại xem hồ sơ của bạn được chấp thuận từ năm nào ? Điều này rất quan trọng cho hồ sơ của bạn đó :100:

phuongthao

Thành viên tích cực

HS của em như sau:
14/3/2002 nộp HS
04/3/2005 có giấy approved
27/3/2005 nhận DS 3032 (Choice of agent and address)
12/6/2005 thông báo đã nhận DS 3032, bắt đóng phí 400$
19/6/2005 nhận DS 230 lúc này em khai vào tình trạng hôn nhân đã kết hôn và li dị (Kèm theo giấy tờ chứng minh)
5/2008 viết thư gửi NVC thông báo đã kết hôn lại lần 2 (kèm giấy KH)
12/2008 có thông báo từ NVC đã chuyển HS sang F3
3/2010 nhận thông báo đóng tiền 400$ cho cả gia đình em

Như vậy HS của em ổn không?

Thành

Thích đủ thứ ...

Xin chào.
Theo tôi là bạn nên khai sự thật là tốt nhất, vì như vậy sẽ dễ dàng cho bạn khi phỏng vấn, viên chức lãnh sự họ cũng vậy thôi, vì họ cũng đã biết bạn đã kết hôn lần 2 rồi phải không nào. Truờng hợp dấu diếm sẽ rất khó xử với bạn và cơ hội đồng ý của viên chức lãnh sự cũng không cao, chỉ có vài góp ý với bạn như vậy thôi nhé .

Chúc thành công !

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào bạn PhuongThao,

Bạn đã thông báo cho NVC về kết hôn và ly hôn vào năm 2005.
Sau đó bạn thông báo cho NVC bạn kết hôn và NVC thông báo cho bạn chuyển qua diện F3 vào năm 2008.
Đến năm 2010, NVC mở hồ sơ của bạn.
Như vậy NVC đã chấp nhận và tôi nghĩ rằng hồ sơ của bạn không có vấn đề gì trở ngại.
Khi phỏng vấn ở LSQ, bạn cũng nên chuẩn bị lý do phòng hờ để trình bày về kết hôn - ly hôn - kết hôn của bạn nếu nhân viên phỏng vấn thắc mắc nhé.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui.

thanhnv

Thành viên tích cực

HS của em như sau:
14/3/2002 nộp HS
04/3/2005 có giấy approved
27/3/2005 nhận DS 3032 (Choice of agent and address)
12/6/2005 thông báo đã nhận DS 3032, bắt đóng phí 400$
19/6/2005 nhận DS 230 lúc này em khai vào tình trạng hôn nhân đã kết hôn và li dị (Kèm theo giấy tờ chứng minh)
5/2008 viết thư gửi NVC thông báo đã kết hôn lại lần 2 (kèm giấy KH)
12/2008 có thông báo từ NVC đã chuyển HS sang F3
3/2010 nhận thông báo đóng tiền 400$ cho cả gia đình em

Như vậy HS của em ổn không?
Chào bạn Thảo
Nhìn vào tiến trình hồ sơ của bạn thì tôi nghỉ hồ sơ này là F1 vàp thời điểm đóng tiền visa (12Jun2005) hơn là F2B. Có 2 lý do:
1. Lịch visa tháng 5/2010 cũng mới chỉ giải quyết hồ sơ F2B của tháng 7/2002 vậy mà bạn đã được mở hồ sơ và đóng tiền visa cách đây 5 năm thì lạ quá. Thêm nửa diện F2B thường mất khoảng 8 năm mới được phỏng vấn mà. Trong 10 năm gần đây chỉ có duy nhất diện F1 là bị hiện tương Retrogression (visa chạy giật lùi) vậy thì Đâu có lý do gì mà hồ sơ bạn bị treo lâu như vậy?
2. Em tôi diện F1 PD thg8/2001 được approve tháng 10/2004 và tháng 11/2004 được mở hồ sơ nhưng đến tháng 10/2007 mới có thư phỏng vấn (ảnh hưởng của chuyện lịch visa chạy giật lùi đấy). Năm 2008 thì F1 mới bắt đầu giải quyết những hồ sơ năm 2002.
Từ những dữ kiện trên tôi tin là hồ sơ của bạn là F1 vào thời điểm 2005. Do vậy dù đúng hay không đúng thì tôi cũng chúc mừng hồ sơ bạn đã không gặp trục trặc từ những quy định của NVC.

Anh Lightwind có khuyên bạn chuẩn bị cẩn thận các giấy tờ ly hôn và kết hôn rồi nên tôi chỉ chúc bạn hồ sơ tiến hành thuận lợi. :1::1::1:

phuongthao

Thành viên tích cực

Chào bạn Thảo
Nhìn vào tiến trình hồ sơ của bạn thì tôi nghỉ hồ sơ này là F1 vàp thời điểm đóng tiền visa (12Jun2005) hơn là F2B. Có 2 lý do:
1. Lịch visa tháng 5/2010 cũng mới chỉ giải quyết hồ sơ F2B của tháng 7/2002 vậy mà bạn đã được mở hồ sơ và đóng tiền visa cách đây 5 năm thì lạ quá. Thêm nửa diện F2B thường mất khoảng 8 năm mới được phỏng vấn mà. Trong 10 năm gần đây chỉ có duy nhất diện F1 là bị hiện tương Retrogression (visa chạy giật lùi) vậy thì Đâu có lý do gì mà hồ sơ bạn bị treo lâu như vậy?
2. Em tôi diện F1 PD thg8/2001 được approve tháng 10/2004 và tháng 11/2004 được mở hồ sơ nhưng đến tháng 10/2007 mới có thư phỏng vấn (ảnh hưởng của chuyện lịch visa chạy giật lùi đấy). Năm 2008 thì F1 mới bắt đầu giải quyết những hồ sơ năm 2002.
Từ những dữ kiện trên tôi tin là hồ sơ của bạn là F1 vào thời điểm 2005. Do vậy dù đúng hay không đúng thì tôi cũng chúc mừng hồ sơ bạn đã không gặp trục trặc từ những quy định của NVC.

Anh Lightwind có khuyên bạn chuẩn bị cẩn thận các giấy tờ ly hôn và kết hôn rồi nên tôi chỉ chúc bạn hồ sơ tiến hành thuận lợi. :1::1::1:
- Đúng là HS của em năm 2005 vẫn là F1, vì khi nhận thông báo đóng tiền của năm 2005 em mới bắt đầu khai vấn đề kết hôn và li hôn vào DS230, đến cuối năm 2008 NVC mới thông báo đã chuyển HS sang F3.
- Em có hỏi bộ phận thông tin của Lãnh sự quán thì họ nói mặc dù NVC chuyển HS về nhưng khi LSQ xem xét mà thấy đã kết hôn trước ngày người bảo lãnh có quốc tịch là sẽ hủy HS. Như vậy có phải NVC họ chỉ xem HS đủ về mặc hình thức mà thôi? còn nội dung phải về LSQ họ mới xem kỹ?

Chào bạn,

National Visa Center vì không biết bạn đã kết hôn trước khi mẹ bạn nhập tịch nên mới chuyển hồ sơ về cho Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM.

Nếu Lãnh sự quán biết được việc bạn kết hôn trước khi mẹ bạn nhập tịch và ly hôn để làm lại giấy kết hôn mới thì hồ sơ của bạn sẽ bị huỷ.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

phuongthao

Thành viên tích cực

Chào bạn,

National Visa Center vì không biết bạn đã kết hôn trước khi mẹ bạn nhập tịch nên mới chuyển hồ sơ về cho Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM.

Nếu Lãnh sự quán biết được việc bạn kết hôn trước khi mẹ bạn nhập tịch và ly hôn để làm lại giấy kết hôn mới thì hồ sơ của bạn sẽ bị huỷ.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
cám ơn các anh chị đã tư vấn,

Tuy nhiên em thấy nói NVC không biết tình trạng kết hôn của em trước ngày nhập tịch cũng không đúng, vì lúc HS còn F1, mẹ em đã nhờ luật sư viết thư trình bày rõ tình trạng hôn nhân của em và xin chuyển HS qua f3, kèm theo những giấy tờ liên quan. như vậy NVC đã có đầy đủ thông tin về HS (thông tin về ngày nhập tịch, ngày kết hôn) và họ đã thông báo chuyển hS qua F3, cũng như bây giờ có thông báo đóng 400$ theo đúng tiến độ của F3.
Không biết có HS nào gặp vấn đề như của em không và kết quả sẽ như thế nào nữa?

phuongthao

Thành viên tích cực
Nhờ hướng dẫn DS-230

Hồ sơ của em diện F3, ngày ưu tiên 14/3/2002, em vừa nhận được thông báo CHECKLIST đòi bổ sung DS-230 và civil documentation. Trường hợp của em có mẹ là công dân Mỹ, bảo lãnh cho em trên 21 tuổi đã có gia đình và 1 con. Như vậy em chỉ phải làm 1 đơn DS-230 thôi hay phải làm 3 đơn cho 3 người? Khi nộp trả về NVC thì em có phải ký sẳn vào đơn hay không?

Hồ sơ của em hơi phức tạp và tế nhị nên nhờ diễn đàn cho em địa chỉ 1 văn phòng tư vấn nào có nhiều kinh nghiệm ở VN để em đến tư vấn. Xin cám ơn

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Nhờ hướng dẫn DS-230

Hồ sơ của em diện F3, ngày ưu tiên 14/3/2002, em vừa nhận được thông báo CHECKLIST đòi bổ sung DS-230 và civil documentation. Trường hợp của em có mẹ là công dân Mỹ, bảo lãnh cho em trên 21 tuổi đã có gia đình và 1 con. Như vậy em chỉ phải làm 1 đơn DS-230 thôi hay phải làm 3 đơn cho 3 người? Khi nộp trả về NVC thì em có phải ký sẳn vào đơn hay không?

Hồ sơ của em hơi phức tạp và tế nhị nên nhờ diễn đàn cho em địa chỉ 1 văn phòng tư vấn nào có nhiều kinh nghiệm ở VN để em đến tư vấn. Xin cám ơn
Tất cả những người có tên trong danh sách đều phải điền DS230 và ký tên vào phần 1, phần 2 không ký. Bạn có thể xem hướng dẫn chi tiết quá trình hoàn tất hồ sơ tại đây nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

phuongthao

Thành viên tích cực

em nhận thông báo đóng phí 400$, có mã số Invoice I.D. Number. Bây giờ muốn đóng online tại VN thì phải làm gì ? Hình như phải mở TK ngân hàng? Trên diễn đàn chỉ thấy cách in ra sau khi đã đóng tiền

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

em nhận thông báo đóng phí 400$, có mã số Invoice I.D. Number. Bây giờ muốn đóng online tại VN thì phải làm gì ? Hình như phải mở TK ngân hàng? Trên diễn đàn chỉ thấy cách in ra sau khi đã đóng tiền
Chào bạn .
Bạn có thể gửi tiền qua mỹ nhờ người thân đóng tiền giúp bạn , hiện nay chưa có trường hợp nào đóng tiền online từ VN cả . Thân ái !

phuongthao

Thành viên tích cực
Thư báo bổ sung DS-230

Xin chào diễn đàn,

Sau khi HS của mình đóng phí 400 xong thì có nhận e-mail của NVC thông báo đã nhận đủ phí và phải bổ sung DS-230 (Thư này mình thấy có mã số P3U AGT gì đó). Mình thắc mắc là NVC có gửi thư giống như vậy đến người bảo lãnh bên Mỹ hay không? Vì mình đã gửi bộ DS-230 đầy đủ cho người nhà bên đó, mà bên dịch vụ tư vấn bên đó cứ bảo chờ NVC gửi thư thông báo về người bảo lãnh thì mới đi nộp?

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Thư báo bổ sung DS-230

Người bên Us sau khi nhận DS230 của gia đình rồi thì kẹp theo tờ Barcode (tờ có mã vạch) gửi đến cho NVC không cần phải chờ gì đâu bạn ah, :)

phuongthao

Thành viên tích cực
về việc chụp hình phổi

Xin chào diễn đàn,

Trước đây có lúc hình chụp phổi của mình có bị một đốm đen nhỏ (Bác sĩ nói do bị lao mà tự lướt qua được nên không biết). Sau này có lúc chụp lại thì không thấy đốm đó nữa. Bây giờ nghe nói máy chụp của Chợ rẫy hiện đại lắm nên không biết lúc chụp có bị hiện lên đốm đen hay không? Nếu có thì có sao không mấy anh chị?