[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2008840081 & HCM2009527110

truclinh

Thành viên tích cực
xin chào Ban Điều hành, mình vừa mới gia nhập diễn đàn, mình có nhiều thắc mắc muốn nhờ các anh chị trong BDH giúp mình, hồ sơ của mình là F3, ngày ưu tiên là 10/12/2001, case number là HCM2008840081. Mình muốn biết khi nào hồ sơ của minh được mời phỏng vấn và bây giờ mình nên làm gì??? Mong các anh chị giải đáp thắc mắc giùm mình. Trân trọng cám ơn!

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Thư mời tham gia cùng Ban Điều Hành

xin chào Ban Điều hành, mình vừa mới gia nhập diễn đàn, mình có nhiều thắc mắc muốn nhờ các anh chị trong BDH giúp mình, hồ sơ của mình là F3, ngày ưu tiên là 10/12/2001, case number là HCM2008840081. Mình muốn biết khi nào hồ sơ của minh được mời phỏng vấn và bây giờ mình nên làm gì??? Mong các anh chị giải đáp thắc mắc giùm mình. Trân trọng cám ơn!
Hi truclinh
Cho tới nay tôi chưa nhận được thông tin nào cho thấy hồ sơ thg 12/2001 được mở. Tuy nhiên hồ sơ của bạn như vậy là cũng sát nút rồi nên phải chuẩn bị ngay lúc này là vừa. Đầu tiên nếu bạn chưa liên lạc với National Visa Center bằng email thì có thể tham khảo theo link này để gửi ngay cho họ :
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=82
Sau đó là tới DS230, bạn có thể tham khảo tại đây :
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=257
Lúc này bạn cũng cần xem lại hết các loại giấy khai sinh, hôn thú,... có trục trặc gì không nhé. Ngay lúc này tôi chỉ dám dự đoán là nhanh lắm thì bạn có thể được PV vào khoảng giửa năm sau.
Chúc may mắn.

phuongle

Cựu Ban điều hành
Ðề: Thư mời tham gia cùng Ban Điều Hành

Chào bạn,

- Theo tiến độ hồ sơ F3 đang chạy nhanh, nhưng mùa này là cuối năm, nên hồ sơ có thể sẽ chuyển qua tài khóa khác. Bạn cứ coi theo lịch visa đã giải quyết đến tháng nào, vì khi hồ sơ đến lượt giải quyết thì sẽ nhận được thư thông báo trước khoảng 3 tháng so với ngày ưu tiên bạn có.
- Việc bây giờ, toàn thành viên gia đình xem lại giấy tờ cá nhân, như giấy khai sinh, hộ chiếu.v.v có gì sai xót thì chỉnh sửa ngay trước khi hồ sơ đến lượt.
1/Người được bão lãnh chuẩn bị:
Ngay khi gia đình bạn nhận được thông báo đóng tiền 70$ và NVC gởi DS 3032 thì đó là lúc hồ sơ nhà bạn đã được mở, song song thời điểm này thì vừa đi làm lí lịch tư pháp cho toàn thể thành viên, con cái của bạn trên 16t thì làm lí lịch tư pháp luôn . Còn dưới thì không cần. Riêng con trai trên 20t và nữ 18t phải đi làm chứng nhận độc thân. Và các thành viên điền ngày DS 230, điền part 1 và 2 . Nhưng chỉ ký part 1, lưu ý là đừng có vội ghi ngày tháng vào, chuẩn bị sẵn để đó mà thôi.
Tiếp theo, khi lí lịch tư pháp đã xong, gộp chung toàn bộ lại cùng với giấy khai sinh, hộ chiếu, giấy chứng nhận độc thân( con bạn nếu có) gởi toàn bộ qua cho người bảo lãnh. Khi người bảo lãnh đã nhận được giấy tờ bạn gởi qua thì nhớ nhắc người bảo lãnh ghi ngày tháng vào DS 230 giúp, trước khi nộp đi cho NVC
2/Người bảo lãnh:
Sau đóng xong 70$, điền xong DS 3032 gởi đi, người bảo lãnh nên gởi DS 3032 cho NVC bằng email, nhanh, tránh thất lạc, tiện cho việc NVC sẽ liên lạc qua email cho bạn sau này . Tiếp theo là NVC sẽ gởi thư đóng tiền visa 400$, nên đóng online, sau khi đóng khoảng 3 hay 4 ngày sau quay lại trang đó kiểm tra nếu thấy PAID rồi thì in cái bar code ra. In cái bar code này nên in ra vài tờ, vì khi đôi khi cần về sau thì ko thể vào lại để in lại được đâu.
- Lúc này người bảo lãnh sẽ lo điền đơn bảo trợ tài chính I-864, nếu income không đủ thì tìm người đồng bảo trợ, người so-sign này là bất kỳ ai cũng được, là thân nhân trong gia đình, hay bạn bè của gia đình bạn đều được, miễn họ đồng ý ký. Điều kiện là công dân Mỹ hay thường trú nhân ( có thẻ xanh), có thu nhập tốt, có khai thuế hàng năm .
- Người đồng bảo trợ nếu ở chung nhà với người bảo lãnh thì điền I-864A, còn ở 1 địa chỉ khác thì điền I- 864.
- Giấy tờ đi kèm với mẫu bảo trợ tài chính của người bảo trợ và đồng bảo trợ:
+ Photo giấy quốc tịch, hay thẻ xanh 2 mặc
+ Photo Giấy khai sinh
+ Photo Giấy khai thuế 2008 và w-2 .
+ Giấy chứng nhận việc làm( bản chính)
+ Bank statement ( tháng gần nhất)
Lưu ý : Giấy tờ nào của người bảo lãnh đã nộp rồi thì thôi không cần lại. Riêng người đồng bảo trợ phải có đầy đủ.

Sau khi gởi xong tất cả hồ sơ cho NVC thì việc ngồi chờ, thỉnh thoảng gọi vào NVC kiểm tra coi đã complete chưa hay còn thiếu cái gì, thiếu thì bổ sung, không thì chỉ việc chờ giấy phỏng vấn .
Thời gian từ ngày hồ sơ được mở cho đến lúc phỏng vấn, khoảng 6 tháng nếu giấy tờ không vị trục trặc

Chúc bạn may mắn .

truclinh

Thành viên tích cực
Ðề: Truclinh F3 ưu tiên là 10/12/2001

truclinh

Thành viên tích cực

mình cám ơn Phuongle và Raptor nhieu lam, nhung mình có 1 thắc mắc là , trong mẫu đơn mà raptor gửi cho mình có ghi ngày khoá sổ. Mình ko hiểu ngày khoá sổ là ngày gì. Mấy bạn có thể giải đáp giùm mình được khog. Mình cám ơn rất nhiều

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

mình cám ơn Phuongle và Raptor nhieu lam, nhung mình có 1 thắc mắc là , trong mẫu đơn mà raptor gửi cho mình có ghi ngày khoá sổ. Mình ko hiểu ngày khoá sổ là ngày gì. Mấy bạn có thể giải đáp giùm mình được khog. Mình cám ơn rất nhiều
Chào bạn, bạn xem thông tin bên dưới để biết thêm về ngày khoá sổ nhé, bài ở dưới là của anh Tran.P bên YHD giải thích:

Cut-off date hay còn được gọi là ngày khóa sổ/ ngày đáo hạn, là ngày mà một hồ sơ di dân theo thứ tự ưu tiên đã đến lượt có khả năng được cấp chiếu khán vào Hoa kỳ.

Ngày này là ngày đầu tiên trong tháng của Thông tin Chiếu khán, tháng đầu tiên mà có ghi ngày đáo hạn của các hồ sơ tùy theo diện bảo lãnh, sau ngày ưu tiên của hồ sơ đó.

Ví dụ: Căn cứ theo Thông tin chiếu khán cho tháng 12/2009, một hồ sơ diện F4 có ngày ưu tiên là ngày 20/08/1999 (hoặc một ngày nào khác trong khoảng từ 15/06/1999 - 07/09/1999) sẽ đáo hạn vào tháng 12 năm 2009 (http://www.travel.state.gov/visa/frvi/bu… ), thì ngày 01/12/2009 là ngày khóa sổ/ngày đáo hạn (cut-off date) chung của các hồ sơ đó.

Hồ sơ diện F4 có ngày ưu tiên trong tháng 11/1999 hiện chưa đến ngày đáo hạn, điều này có nghĩa là hồ sơ hiện nay chưa/không có ngày "cut-off date"!

truclinh

Thành viên tích cực

truclinh

Thành viên tích cực

cám ơn Nguyen nhieu nhé. Chúc các bạn trong diễn đàn hưởng 1 mùa giáng sinh an lành và hạnh phúc nhé

truclinh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F3 truclinh

hồ sơ nhà em có ngày ưu tiên là 10/12/2001, nhưng mà hiên giờ em vẫn chưa nhận được giấy tờ gì từ National Visa Center, nên em muốn gửi thư đến trung tâm hướng dẫn cho em cách viết đơn gửi đến NVC, em cám ơn nhiều

admin

Administrator
Ðề: hồ sơ F3

hồ sơ nhà em có ngày ưu tiên là 10/12/2001, nhưng mà hiên giờ em vẫn chưa nhận được giấy tờ gì từ National Visa Center, nên em muốn gửi thư đến trung tâm hướng dẫn cho em cách viết đơn gửi đến NVC, em cám ơn nhiều
Chào bạn, bạn lấy mẫu thư này và thay đổi những chổ có màu xanh phù hợp với tên của người bảo lãnh và người được bảo lãnh để gửi cho NVC hỏi nhé, chỉ copy phần trong khung .

Thư gửi national visa center để báo chưa nhận được gì cả

Subject: Case Number [Số hồ sơ]

Hello,

According to the Visa Bulletin, my case is about to be current. Indeed, my case’s priority date is [ngày ưu tiên] while the cut-off date in the current Visa Bulletin is [ngày khóa sổ]. However, until now, I have not yet received any paper from the National Visa Center .

I know that the payment instruction letter and fee bills are now being sent out approximately six to nine months prior to when the visa is estimated to become available.

Please note that my petitioner’s full name is Mr. [or Mrs.] [tên người bảo lãnh], born on [ngày sanh]. As for me, I am the principal beneficiary. My full name is [tên người được bảo lãnh] and my birth date was [ngày sanh].

Thank you for your attention.

[Tên họ người được bảo lãnh]

[Địa chỉ]

Phone Number: [Số điện thoại]

Email: [Địa chỉ email]
Email của National Visa Center lả NVCINQUIRY@state.gov.

Nguồn: Hùng Việt Blog

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào 2 bạn
Theo quy định của NVC từ năm 2008 thì đầu thư bắt buộc phải có thông tin của người bảo lãnh và người được bảo lãnh, để tránh gửi email đi mà không được trả lời tôi đề nghị thêm 1 chút như sau :

Subject: Case Number [Số hồ sơ]
Petitioner's Full Name : Tên người bảo lãnh
Date of birth : tháng-ngày-năm (ngày tháng năm sinh của người bảo lãnh)

Beneficiary's Full Name : tháng-ngày-năm (ngày tháng năm sinh của người được bảo lãnh chính)
Date of birth : tháng-ngày-năm (ngày tháng năm sinh của người được bảo lãnh chính)

Trong nội dung thư nên đề nghị NVC gửi AOS fee bill và DS3032 cho người gửi thư này bằng email một khi hồ sơ được mở. Ngoài ra ngay từ đầu bức thư chúng ta nên tự giới thiệu tên người viết bức thư thì hay hơn.

Chúc may mắn.

truclinh

Thành viên tích cực
truclinh

e chào anh chị trong diễn đàn, em có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị tư vấn giùm em . Hồ sơ của e đã có giấy kêu đóng 400$ mà trong đó ko có tên e, nên e tính khiếu nại với NVC,em nhờ anh chị tính tuổi CSPA giùm e.
hồ sơ của e là HCM2008840081
Ngày ưu tiên là 10/12/2001
Ngày chấp nhận hồ sơ:2/12/2008
ngày sinh của e là :28/11/1988
em ko biết làm thế nào để kiểm tra ngày hồ sơ đến lượt giải quyết, nên em nhờ anh chị trong diễn đàn tìm giúp e, e chân thành cám ơn, chúc anh chị có ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ .

truclinh

Thành viên tích cực

nhà em đã có giấy báo đóng tiền 400$ mà ko có tên em, nên e muốn khiếu nại với NVC, em nhờ anh chị trog diễn đàn tính tuổi CSPA giùm e, e cám ơn nhiều.
Số hồ sơ của e là:HCM2008840081
Ngày ưu tiên là :10/12/2001
Ngày hồ sơ được chấp nhận là 2/12/2008
Ngày sinh của e là 28/11/1988
em ko biết làm sao để kiểm tra ngày hồ sơ đến lượt giải quyết, nên em nhờ anh chị trog diễn đàn giúp e, e cám ơn rất nhiều.Chúc anh chị cuối tuần vui vẻ.

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào bạn
Ngày hồ sơ đến lượt giải quyết là ngày VB, hiện nay hồ sơ của bạn chưa có (vì chưa đến lượt)
thí dụ phỏng đóan 15 tháng 06 năm 2010 là ngày đáo hạn của bạn
tuổi CSPA của bạn sẽ là 14 năm 5 tháng 9 ngày
Nói chung với ngày ưu tiên của bạn thì khả năng tuổi CSPA rất cao, đến 2014 bạn mới bị quá tuổi, bạn tiến hành khiếu nại với NVC được rồi
Chúc bạn may mắn

Thân ái

truclinh

Thành viên tích cực

em cám ơn anh Mytran nhiều, vậy tuổi CSPA anh đã tính cho em là 14 năm 5 tháng 9 ngày phải ko anh.Vậy e sẽ khiếu nại với CSPA, em cám ơn anh rất nhiều

truclinh

Thành viên tích cực

chao anh chị trong diễn đàn, e có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị tư vấn giùm em,gia đình của chú em, đã nhận được bill 400$, nhưng mà ko có tên của em e, vì bé đó mới sinh, và mới bổ túc hồ sơ đây thôi, vậy giờ gia đình chú em cần phải làm gì vậy anh chị? e nhờ anh chị tư vấn giùm em, em cám ơn anh chị nh!

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

chao anh chị trong diễn đàn, e có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị tư vấn giùm em,gia đình của chú em, đã nhận được bill 400$, nhưng mà ko có tên của em e, vì bé đó mới sinh, và mới bổ túc hồ sơ đây thôi, vậy giờ gia đình chú em cần phải làm gì vậy anh chị? e nhờ anh chị tư vấn giùm em, em cám ơn anh chị nh!
Chào bạn,
Xin tư vấn như sau :
- Chú bạn không nên đóng tiền Visa trong lúc này.
- Không biết Chú bạn đã bổ túc khai sanh lâu chưa (có thể NVC gởi bill đóng tiền trước khi nhận được giấy tờ bổ túc) vì bạn nói là bổ túc mới đây.
- Chú bạn nên báo cho NVC biết là bill đóng tiền còn thiếu tên của thành viên mới bổ túc (nói rõ là đã gởi giấy tờ bổ túc thêm thành viên đó vào ngày nào)
- Khi có đầy đủ bill đóng tiền của các thành viên, thì tiến hành đóng tiền.
Chúc bạn may mắn.

truclinh

Thành viên tích cực

vậy nếu chú em đóng tiền visa cho những thành viên kia trước, còn hồ sơ của bé thì chờ có thư mời phỏng vấn rồi đóng luôn được ko anh?em ko biết mẫu đơn nào gửi cho NVC, vậy anh có mẫu đơn mẫu, có thể post cho e được ko anh,cám ơn anh nhiều!

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

vậy nếu chú em đóng tiền visa cho những thành viên kia trước, còn hồ sơ của bé thì chờ có thư mời phỏng vấn rồi đóng luôn được ko anh?em ko biết mẫu đơn nào gửi cho NVC, vậy anh có mẫu đơn mẫu, có thể post cho e được ko anh,cám ơn anh nhiều!
Chào bạn,
Chú bạn nên chờ bill đóng tiền cho bé để hoàn chỉnh hồ sơ gởi cho NVC cùng một lúc. Như vậy sẽ nhanh hơn là cứ phải bổ sung, hơn nữa Chú bạn sẽ không đóng tiền cho em bé tại thời điểm phỏng vấn được, vì chưa nhân được lệ phí đầy đủ thì NVC sẽ không lên danh sách phỏng vấn (incomplete).
Rất tiếc là không có mẫu đơn cho vấn đề này. Cách nhanh nhất là nhờ người nhà bên Mỹ điên thoại trực tiếp cho NVC hỏi xem như thế nào. Không biết Chú bạn gởi giấy tờ bổ sung bao lâu rồi ?
Thân chào bạn.

truclinh

Thành viên tích cực

e có 1 vấn đề nhờ anh chị trong diễn đàn tư vấn giùm e, hồ sơ nhà e đựoc NVC gửi về, yêu cầu làm DS230, nhưng mà NVC yêu cầu download trên web của NVC, mà máy e download ko đựoc, nên anh chị có bản đơn mẫu nào có thể post lên giùm e đựơc ko? em cám ơn anh chị nhiều.