[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2008851028*

ntthanh01

Thành viên mới
Ðề: Bảo trợ tài chánh

Chào bạn,

Mình cũng đã tìm hiểu về trường hợp BTTC. Theo mình biết thì mỗi gia đình chỉ được phép 2 người đứng ra bảo trợ tài chính. Trường hợp gia đình bạn tổng cộng là 2 người: gồm người bảo lãnh và người đồng tài trợ, như vậy không được phép thêm người đồng tài trợ thứ 3 nữa.

Phần chứng minh tài sản rất phức tạp, thường thường con số (tổng tài sản là bao nhiêu) đưa ra phải lớn hơn nhiều con số yêu cầu, mình thấy trường hợp gia đình bạn chênh lệch khoang 7, 8 trăm USD, do đó viên chức lãnh sự quán nhiều khi khó chấp nhận. Dù sao mình mong bạn đến văn phòng chuyên về Xuất Nhập Cảnh, lúc đó bạn sẽ nhận được những tư vấn chính xác hơn mình nhiều. Chúc bạn may mắn.

dr_quack

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Mình xin đóng góp chút ý kiến về câu hỏi phần B.
Theo mình hiểu thì vấn đề là như thế này: người bảo lãnh (người bào trợ) sẽ làm I-864, nếu tài chính ko đủ thì sẽ nhờ người thân sống trong hộ của người bào lãnh (ba, mẹ, anh chị em, vợ chồng...) làm mẫu I-864A (có thể mọi thành viên trong hộ đều làm mẫu này cho đến khi thỏa điều kiện "tiêu chuẩn nghèo khó liên bang"). Nếu thu nhập của từng thành viên trong hộ cộng lại mà vẫn không đủ thì lúc này mới cần thêm người đồng bảo trợ, người đồng bảo trợ lúc này sẽ là người ở một địa chỉ khác (vì những người thân sống cùng địa chỉ đều ko đủ thu nhập). Và khi này ta chỉ có thể có tối đa 2 người đồng bảo trợ ( ko tính người bảo lãnh). Người đồng bảo trợ này phải có thể thỏa mãn điều kiện về thu nhập cho tất cả những người mà họ bảo trợ mà không phảỉ kết hợp với nguồn tài chính của người bảo trợ đang bảo lãnh (người bảo lãnh) và người đồng bảo trợ thứ 2. Bạn có thể đọc thêm phần hướng đẫn trong mẫu I-864 (bản tiếng Việt) để biết thêm chi tiết.

tdung6025

Thành viên tích cực

Cám ơn các bạn rất nhiều.sau khi nghiên cứu lại hướng dẩn thì tôi xin hỏi thêm là nếu người bảo trợ tài chánh thư 1 đã khai lúc thời điểm tháng 3/2010 ( lúc đó lấy Income năm 2009 )có tính phần tài sản là đủ.Nhưng LSQ không tính phần tài sản của người BTTC do đó bị thiếu.Nay người BTTC có thể làm bản khai I864 mới ( tháng 10/2010 )chỉ tính phần Income thôi + mẫu I864A thu nhập của vợ người BTTC kèm theo thư giải thích tổng thu nhập là $56,000.00 thì nhân viên LSQ có thắc mắc gì về 2 bản kê khai khác nhau không và có được chấp nhận hay không
Mong các bạn giup ý kiến.Thành thật cám ơn

dr_quack

Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ sẽ không có vấn đề gì cả, nếu thu nhập của những người bảo trợ trong gia đình đủ thì ko cần phải kê khai tài sản, và sẽ chừa trống part 7 (mẫu I-864). Chỉ điền Part 7 khi nào bất đắc dĩ ko đủ thu nhập và ko còn ai đồng bảo trợ được cho mình nữa. Vì khi điền Part 7, ta sẽ đưa ra bằng chứng về số tiền trong ngân hàng, tài khoản... để chứng minh. Việc khai I-864 tháng 3/2010 khác I-864 tháng 10/2010 sẽ ko sao, vì làm lại I-864 là do yêu cầu của LSQ.

tdung6025

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ bổ túc

hiện nay gi đình tôi ( người bttc cũ ) đã làm một bộ bttc mơi khai thu nhập trong năm 2010 đến thời điểm tháng 10/2010.Tổng thu nhập là $56,000 để bảo trợ cho gia đình tôi 04 người và gia đình người bttc có 03 người vậy số tiền này có đủ hay không? và bản khai I864 mới này có được nhân viên LSQ chấp nhận hay không ? Xin các bạn giúp ý kiến vì 18/10 gia đình tôi sẽ bổ túc hồ sơ.
Tôi xin giải thích thêm là trong bản khai I864 cũ ( thang3/2010 ) lúc đó thu nhập của em tôi người bttc chỉ là $21.000 + phần kê khai tài sản ....$53.000.Nhưng nhân viên LSQ nói là không đủ.Nhưng hiện nay thu nhập từ lương của em tôi là $35,000/năm + thu nhập các việc làm thêm khác $12,000/năm ( tất cả đều có chứng từ kèm theo mới nhất )thu nhập của vợ em tôi là $10,000/năm.tc là $56,000.lần này không kê khai phần tài sản.Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ dẩn giúp...

quaidan

Cựu Ban điều hành

hiện nay gi đình tôi ( người bttc cũ ) đã làm một bộ bttc mơi khai thu nhập trong năm 2010 đến thời điểm tháng 10/2010.Tổng thu nhập là $56,000 để bảo trợ cho gia đình tôi 04 người và gia đình người bttc có 03 người vậy số tiền này có đủ hay không? và bản khai I864 mới này có được nhân viên LSQ chấp nhận hay không ? Xin các bạn giúp ý kiến vì 18/10 gia đình tôi sẽ bổ túc hồ sơ.
Tôi xin giải thích thêm là trong bản khai I864 cũ ( thang3/2010 ) lúc đó thu nhập của em tôi người bttc chỉ là $21.000 + phần kê khai tài sản ....$53.000.Nhưng nhân viên LSQ nói là không đủ.Nhưng hiện nay thu nhập từ lương của em tôi là $35,000/năm + thu nhập các việc làm thêm khác $12,000/năm ( tất cả đều có chứng từ kèm theo mới nhất )thu nhập của vợ em tôi là $10,000/năm.tc là $56,000.lần này không kê khai phần tài sản.Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ dẩn giúp...
Hi Tdung6025,

@ Với income = $56,000 là dư sức qua cầu để bảo trợ tài chánh cho 7 người (chỉ cần lớn hơn $41,587 là được)

@ Theo như bạn nói "hiện nay thu nhập" của người em chính xác là đến thời điểm tháng 10/2010? Nhưng tới thời điểm này đã có khai thuế chưa? Và "tổng thu nhập" này phải có khai thuế thì mới OK nghen.

Chúc may mắn nhé.

tdung6025

Thành viên tích cực

Theo hồ sơ tôi đang có thì chỉ có bộ thuế năm 2009.Theo người nhà của tôi bên Mỹ nói thì thuế năm 2010 đến hết năm mới được khai thuế và theo hướng dẩn trong mẩu I864 thì chỉ cần khai thuế năm trước đó hoặc 3 năm liên tục nếu income không đủ.Hiện nay thu nhập của em tôi được chứng minh bằng bảng lương mới của sở an sinh xã hội memphis và các chứng từ xác nhận trả công cho các công việc mà em tôi đang làm ( tư vấn,giảng dạy,lợi tức tiệm nail ).Như vậy có hợp lệ không?vì theo bản khai cũ vào tháng 3/2010 lúc đó luơng của em tôi ở sở an sinh xã hội Memphis chỉ là $21,000.xin các bạn giúp ý kiến thêm để tôi bổ túc hồ sơ.l

Chỉnh sửa cuối:

quaidan

Cựu Ban điều hành

Theo hồ sơ tôi đang có thì chỉ có bộ thuế năm 2009.Theo người nhà của tôi bên Mỹ nói thì thuế năm 2010 đến hết năm mới được khai thuế và theo hướng dẩn trong mẩu I864 thì chỉ cần khai thuế năm trước đó hoặc 3 năm liên tục nếu income không đủ.Hiện nay thu nhập của em tôi được chứng minh bằng bảng lương mới của sở an sinh xã hội memphis và các chứng từ xác nhận trả công cho các công việc mà em tôi đang làm ( tư vấn,giảng dạy,lợi tức tiệm nail ).Như vậy có hợp lệ không?vì theo bản khai cũ vào tháng 3/2010 lúc đó luơng của em tôi ở sở an sinh xã hội Memphis chỉ là $21,000.xin các bạn giúp ý kiến thêm để tôi bổ túc hồ sơ.l
Hi Tdung6025,

@ Người bảo lãnh có thể hoàn tất việc khai thuế năm 2010 sớm hơn để sử dụng nguồn lợi tức này cho hồ sơ bảo trợ tài chánh I-864. Do đó, cũng có thể sử dụng tổng income em của bạn cho tới thời điểm này (10/2010) để khai trong I-864 khi thỏa điều kiện nói trên.
Bạn có thể tham khảo thêm tại link này: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1166

@ Theo tôi, để đơn giản và chắc chắn hơn, trường hợp của bạn nên kiếm thêm người đồng bảo trợ tài chánh.

Chúc may mắn.

tdung6025

Thành viên tích cực

Đến thứ 2 ngày 18/10/2010 tôi phải bổ túc hồ sơ cho LSQ rồi do đó nếu khai thuế năm 2010 sớm thì em tôi sẽ làm không kịp.Vậy khả năng nhân viên LSQ có thể chấp thuận bộ BTTC mới hay không?hay phải chờ bổ túc một lần nữa.Hiện nay tôi chỉ có bộ khai thuế năm 2009,bảng lương mới của em tôi,các giấy chứng nhận thu nhập từ các nguồn khác.Mong các bạn có ý kiến giúp tôi nên làm gì cho hồ sơ tiến triển nhanh.

thanhnv

Thành viên tích cực

Đến thứ 2 ngày 18/10/2010 tôi phải bổ túc hồ sơ cho LSQ rồi do đó nếu khai thuế năm 2010 sớm thì em tôi sẽ làm không kịp.Vậy khả năng nhân viên LSQ có thể chấp thuận bộ BTTC mới hay không?hay phải chờ bổ túc một lần nữa.Hiện nay tôi chỉ có bộ khai thuế năm 2009,bảng lương mới của em tôi,các giấy chứng nhận thu nhập từ các nguồn khác.Mong các bạn có ý kiến giúp tôi nên làm gì cho hồ sơ tiến triển nhanh.
Chào bạn

Theo tôi đóan thì lợi tức của em bạn đến từ ít nhất hai người, một người đi làm và một người làm nail. Nếu bạn tin rằng thu nhập năm 2010 này đủ để bảo trợ cho gia đình bạn thì bạn hãy thu thập các cùi lương của vài tháng gần đây nhất, chứng cứ thu nhập từ tiệm nail. Sau đó bạn khai lại bộ I864 lấy theo số liệu mới nhất, trong đó income năm 2010 bạn tự ước lượng, lấy thu nhập bình quân của những tháng gần đây nhân cho 12.

Thời gian để bổ túc hồ sơ còn ít quá, không biết bạn làm có kịp không. CỐ lên nhé bạn.

tdung6025

Thành viên tích cực

Xin cám ơn bạn,hiện nay tôi đang có bảng lương mới nhất của em tôi trong đó tính thu nhập cả năm là $34,907( của sở an sinh xã hội Memphis cấp trong đó có tất cả các chi tiết về thuế phải đóng bảo hiểm XH vv...)và các chứng từ khác chứng nhận lợi tức từ tiệm nail của em tôi theo số liệu năm 2009 ( có bảng thuế năm 2009 của tiệm nail không thay đổi so với bảng I864 vào thán 3/2010)là $11,828.Do đó tổng thu nhập là $46,189.Trong hồ sơ tôi còn có mẫu I864A của vợ em tôi có thu nhập từ tiệm nail là $10,000.Tất cả giấy tờ tiệm nail đều có đủ thuế năm 2009,phần thu nhập tăng thêm so với bảng I864 trước chỉ là phần tăng lương của em tôi trong năm 2010.Xin các bạn cho ý kiến còn phải chứng minh thêm đièu gì với nhân viên LSQ hay không,nếu bị từ chối thì phải làm gì tiếp theo

tdung6025

Thành viên tích cực

Xin thành thật cám ơn các bạn đã tư vấn cho gia đình tôi.Hôm 18/10 gia đình tôi đã bths thành công và nhận được giấy hồng hẹn đến 25/10 nhận visa.

TaoDi

Thành viên mới

Xin thành thật cám ơn các bạn đã tư vấn cho gia đình tôi.Hôm 18/10 gia đình tôi đã bths thành công và nhận được giấy hồng hẹn đến 25/10 nhận visa.
Vậy là bạn đã "vượt rào" ngon lành, thành công rồi! Xin chúc mừng! :41::41::41::41::41:

Còn mình, 2/11 này "lên thớt". Rất mong mình cũng "mã đáo thành công" giống bạn! (hehehe....)

roseknight

Thành viên tích cực

ngày mốt nha mình cũng đi bths trường hợp giống bạn nè. Bạn cho mình hỏi lúc bạn bths người ta có hỏi thêm gì ko? hay chỉ xem hs bổ túc rồi cho giấy hồng. thân

tdung6025

Thành viên tích cực

Nhân viên người việt chỉ xem qua bảng I864 mới,sau đó mình giải thích thêm về bảng lương mới và tổng thu nhập mới nhất của em mình.Sau đó họ xem xét giấy tờ và chấp thuận.Họ hỏi thêm về bản khai thuế năm 2009 và họ cũng chấp thuận bảng thuế năm 2009.Sau đó họ phát giấy hồng hẹn 25/10 đến nhận visa.Chúc bạn may mắn như gia đình mình

roseknight

Thành viên tích cực

Nhân viên người việt chỉ xem qua bảng I864 mới,sau đó mình giải thích thêm về bảng lương mới và tổng thu nhập mới nhất của em mình.Sau đó họ xem xét giấy tờ và chấp thuận.Họ hỏi thêm về bản khai thuế năm 2009 và họ cũng chấp thuận bảng thuế năm 2009.Sau đó họ phát giấy hồng hẹn 25/10 đến nhận visa.Chúc bạn may mắn như gia đình mình
xin cảm ơn bạn , nhà mình hôm 21 đi bổ túc cũng nhận được giấy hồng. 28/10 tới lấy visa. hi vọng cả gia đình bạn và mình đều đoạt visa an toàn hihi

tdung6025

Thành viên tích cực
Hành lý mang theo

Xin cho tôi hỏi:
Những hàng sau đây có bị cấm hoặc mang nhiều ( đủ Kg) có bị đóng thuế không ;
- 1 kg bột nghệ
- 10 hộp thuốc Nucléo, 10 C0rtibion, 5 sirop Phenergan, 5 pommade
- tôm khô, khô cá kèo, khô cá thiều, khô cá lóc
- 20 kg dụng cụ làm nail
Gia đình tôi đi 3 người .
Xin diễn đàn trả lơi dùm. Xin cám ơn

redriver77

Thành viên tích cực
Ðề: Hành lý mang theo

Xin cho tôi hỏi:
- 1 kg bột nghệ
- 20 kg dụng cụ làm nail
Chào bạn, theo mình biết thì những hàng đó không nằm trong danh mục cấm, bạn nên để tất cả trong hành lý ký gửi, vì lúc trước mình cũng mang theo cá khô và 1 số dụng cụ làm nail, miễn là nằm trong số kg quy định, mỗi người 100 pound (46kg) chia làm 2 vali, nhưng qua hải quan của vn thì hên xui thôi, (***) lúc trước mình cũng bị trường hợp như vậy đó, bạn nhớ đóng gói hành lý cho kỹ, băng keo quấn càng nhiều càng tốt, chúc bạn may mắn.

Last edited by a moderator:

linda

Ban điều hành
Ðề: Hành lý mang theo

Xin cho tôi hỏi:
- 1 kg bột nghệ
- 20 kg dụng cụ làm nail
Những hàng bạn mang theo không bị cấm vào Mỹ, đừng mang bất cứ loại thịt gì vào Mỹ sẽ bị cấm.

Đồ nghề làm nail đừng đóng chung 1 thùng, chia nhỏ ra cho các thùng mỗi thùng 1 ít, hiện nay mang đồ làm nail nhiều vào Mỹ sẽ bị lục soát và họ nghi ngờ buôn bán đồ nghề nail nên sẽ gặp rắc rối và phiền phức. (***)
Chúc may mắn!

Last edited by a moderator:

tdung6025

Thành viên tích cực
Hành lý

Tôi xin hỏi
Khi đi sang Mỹ, tôi có mang theo 22kg sách học của con tôi, nhưng tất cả là bản photo vì đây là sách nghiên cứu. Tôi không biết có được hay không hay phải đóng phạt , Xin diễn đàn góp ý dùm.