[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009681191*

soccer

Thành viên tích cực
Ðề: Bị quá tuổi chắc bị ở lại VN

Bạn có đề cập là bạn đang học anh văn ở VUS, mình xin góp ý như thế này, không biết chương trình bạn đang theo học là chương trình gì, mình thì đang học lớp 12 TOEFL IBT ở VUS Nam Kỳ Khởi Nghĩa và đang chuẩn bị luyện thi lấy bằng TOEFL IBT nhưng bây giờ mình mới "find out" ra là cái "certificate" này chỉ có giá trị trong 2 năm kể từ khi nhận bằng, mà giấy tờ nhà mình thì chắc 2 năm nữa mới đến lượt cộng với bỏ 1 năm đầu qua Mỹ (để xin giảm và trợ cấp học phí của chính phủ Mỹ) thì tổng cộng là 3 năm, lúc đó thì bằng hết giá trị, mà lệ phí thi ở VN là 3.300.000 VND, trong khi qua Mỹ bạn thi chỉ tốn khoảng 100 USD. Vì vậy mình khuyên bạn đừng nên tiếp tục chương trình đang học nữa, bạn vào văn phòng VUS hỏi về chương trình Anh Văn Đàm Thoại đi, mình nghĩ với trường hợp hiện tại của bạn thì học Anh Văn Đàm Thoại sẽ có lợi hơn. Sau này khi đã sang Mỹ bạn có thể vào các trường Community College học anh văn miễn phí và đăng ký thi TOEFL IBT tại đó luôn, rồi bạn lấy bằng TOEFL IBT đó cộng với High School Diploma để xin học tiếp đại học. Lưu ý với bạn là trước khi sang Mỹ bạn nhớ đem bằng Tốt Nghiệp Phổ Thông đi công chứng( sau khi đã dịch sang tiếng anh) và sau khi qua Mỹ bạn "nên " bỏ 1 năm đầu để đi học lái xe, đi làm thêm... rồi năm sau hãy đi học bởi vì học phí năm đầu của bạn sẽ được tính bằng với giá học phí của du học sinh 200 USD/unit còn nếu bạn lưu trú tại Mỹ trên 1 năm thì học phí sẽ là 20 USD/unit, trường hợp nhà bạn có đủ khả năng tài chính thì bạn cứ "vô tư".:1:, chúc bạn may mắn.
cám ơn jacknguyen đã cho soccer những kinh nghiệm bổ ích mà thực sự jo soccer mới bit.soccer học chương trình anh văn giao tiếp bên VUS,lúc đầu định học xong để thi TOIEC.nhưng jo chắc ko thi nữa vì soccer nghĩ học để mình tự tin giao tiếp,ko bị rụt rè khi sang Mỹ thôi.qua đó sẽ làm quen và dễ hòa nhập hơn.

soccer ko dự định học TOEFL.vì nghe nói nó ko sinh động bằng chương trình av giao tiếp.soccer chỉ muốn học để lấy nền tảng cơ bản của av giao tiếp rồi sau này sang Mỹ sẽ học av ở đó.học ở VUS soccer thấy vui lắm,muốn đi học lắm,mà xa xôi quá,trên trường học nhiều nữa nên phải gác lại.đã 4 tháng ko đi học,ko thực hành jo soccer cũng bị quên hơi nhiều,ekek.chắc soccer phải lấy sách ra học lại ở nhà.soccer cũng là chúa lười luôn.

sau này nếu soccer đi Mỹ được sẽ sống ở Seattle.còn bạn dự định ở đâu?có j mình sẽ cùng nhau chia sẻ việc học với nhau ha.chúc bạn luôn vui

jacknguyen

Thành viên tích cực

Trước tiên con xin chào chú Lieuvh. :) Con phải nói rằng bây giờ trong giới "di trú" ai ai cũng đều biết chú Lieuvh. :) Mức độ nổi tiếng của chú đã lan toả khắp nơi...haha. Thực ra thì con cảm thấy rất vui khi lại được hội ngộ với chú bên diễn đàn XNC này. Con mong rằng visa bulletin tháng sau sẽ nhảy đến 01/09/2001 luôn để gia đình của chú mau đoàn tụ...hehe. Chúc gia đình chú mạnh khoẻ và may mắn.
PS: Con không biết "off chai" đâu, tửu lượng của con kém lắm, con cám ơn chú đã có lời mời con. :)

jacknguyen

Thành viên tích cực

Chào bạn soccer, về việc học anh văn mình nghĩ bạn có thể đăng ký học đàm thoại tại những trường ở Biên Hoà cũng được vậy, đâu nhất thiết phải là ở TPHCM, quan trọng là bạn phải thực tập nói thường xuyên và bản thân bạn phải cố gắng hết sức thì sẽ đạt được kết quả tốt thôi.( Bật mí cho bạn là nên xem phim phụ đề tiếng anh nhiều và nghe nhạc tiếng anh nhiều là 1 phương pháp luyện LISTENING và SPEAKING+PRONUNCIATION rất hiệu quả :) )
Mình cũng đang phân vân không biết đi về đâu :) , cả nhà ngoại mình đều ở Los Angeles-CALIFORNIA hết, còn nhà nội thì ở RENO-NEVADA. Bản thân mình thì thích LA hơn( gần HOLLYWOOD mà :) ), nhưng mình cũng sợ động đất lắm :), nói chung là hên xui...haha

soccer

Thành viên tích cực

Chào bạn soccer, về việc học anh văn mình nghĩ bạn có thể đăng ký học đàm thoại tại những trường ở Biên Hoà cũng được vậy, đâu nhất thiết phải là ở TPHCM, quan trọng là bạn phải thực tập nói thường xuyên và bản thân bạn phải cố gắng hết sức thì sẽ đạt được kết quả tốt thôi.( Bật mí cho bạn là nên xem phim phụ đề tiếng anh nhiều và nghe nhạc tiếng anh nhiều là 1 phương pháp luyện LISTENING và SPEAKING+PRONUNCIATION rất hiệu quả :) )
Mình cũng đang phân vân không biết đi về đâu :) , cả nhà ngoại mình đều ở Los Angeles-CALIFORNIA hết, còn nhà nội thì ở RENO-NEVADA. Bản thân mình thì thích LA hơn( gần HOLLYWOOD mà :) ), nhưng mình cũng sợ động đất lắm :), nói chung là hên xui...haha
kaka.cả nhà nội và ngoại đều ở Mỹ,bạn may mắn thật.nhà nội mình ở Seattle,còn bên California có 1 ông chú(em của ông nội).nhưng qua đó chắc chỉ ở Seattle thôi.

mình ko học av đàm thoại trên nhà mình đâu,ko hiệu quả,phí tiền và mất thời gian.nếu học mình đã đăng ký lâu rồi ko cất công đi tới sg.dù sao cũng cám ơn bạn đã chi sẻ kinh nghiệm với mình.mình thích nghe nhạc quốc tế thôi,còn phim mình ít coi lắm,khi nào ra phim boom tấn mình mới ra cinema xem thôi.còn tv cũng chẳng mấy khi mở,mình thích nghe các bài hát qua radio và máy tính của mình.

chúc bạn luôn vui,hy vọng sẽ luôn nhận được sự chia sẻ từ bạn.

soccer

Thành viên tích cực
mấy anh chị ơi cho e hỏi là hiện gia đình e có hồ sơ bảo lãnh diện F3-2002,case number HCM2009681191.Ông nội e ở Mỹ đang bệnh nặng,Bố e muốn xin visa đi du lịch Mỹ để sang thăm ông mà ko bit có thể đi được ko?vì năm ngoái Bố e có đi phỏng vấn du lịch Mỹ 2 lần nhưng đều bị rớt.
anh chị có cách nào giúp Bố e xin được visa sang Mỹ thăm ông thì chia sẻ dùm e với.xin cảm ơn anh chị nhiều

soccer

Thành viên tích cực
Ðề: muốn xin visa đi du lịch Mỹ

mấy anh chị ơi cho e hỏi là hiện gia đình e có hồ sơ bảo lãnh diện F3-2002,case number HCM2009681191.Ông nội e ở Mỹ đang bệnh nặng,Bố e muốn xin visa đi du lịch Mỹ để sang thăm ông mà ko bit có thể đi được ko?vì năm ngoái Bố e có đi phỏng vấn du lịch Mỹ 2 lần nhưng đều bị rớt.
anh chị có cách nào giúp Bố e xin được visa sang Mỹ thăm ông thì chia sẻ dùm e với.xin cảm ơn anh chị nhiều
sao ko ai tra loi giup em het.huhu:114:

Thành

Thích đủ thứ ...

sao ko ai tra loi giup em het.huhu:114:
Có liền đây :)
Thứ 1 nếu ông nỘi bệnh nặng thì phải có giấy của bác sĩ, Ba bạn chỉ cần cầm giấy này vào PV, nói rõ lý do là đi thăm ông Nội bệnh.

Thông thường hồ sơ đã được chấp thuận có case number thì trong hệ thống của LSQ cũng sẽ check được hồ sơ này, vì lý do này mà khi Ba bạn đi phỏng vấn xác xuất có Visa không cao đâu bạn. Thử hỏi xem bên Us có xin được giấy của bác sĩ hay không nhé.

Chúc thành công !

soccer

Thành viên tích cực

Có liền đây :)
Thứ 1 nếu ông nỘi bệnh nặng thì phải có giấy của bác sĩ, Ba bạn chỉ cần cầm giấy này vào PV, nói rõ lý do là đi thăm ông Nội bệnh.

Thông thường hồ sơ đã được chấp thuận có case number thì trong hệ thống của LSQ cũng sẽ check được hồ sơ này, vì lý do này mà khi Ba bạn đi phỏng vấn xác xuất có Visa không cao đâu bạn. Thử hỏi xem bên Us có xin được giấy của bác sĩ hay không nhé.

Chúc thành công !
cám ơn a đã trả lời.
vậy chỉ cần xin được giấy chứng nhận ông nội bệnh nặng do bác sĩ đang chăm sóc kí thì cơ hội Bố e xin được visa là có thể được đúng ko a?

soccer

Thành viên tích cực
Anh chị vui lòng check dùm case number :HCM2009681191.PD 16 Sep 2002 sắp đến lượt được mở hồ sơ chưa?xin cám ơn

Xin anh chị chia sẻ kinh nghiệm trong việc lựa chọn hãng hàng không khi mua vé sang Mỹ.

ngkimkhuong

Thành viên mới
Ðề: xin cho biết nên mua vé máy bay của hãng hàng không nào?

Chào bạn,
Với ngày ưu tiên của bạn còn hơi xa! Đừng nôn nóng, khi hồ sơ đến, hoàn tất mọi giấy tờ cần thiết gởi cho NVC, phỏng vấn thành công rồi tự bạn sẽ biết nên mua vé máy bay của hãng nào. Nếu lúc đó bạn cần thì mọi người trên diễn đàn sẽ giúp bạn.
Vậy bạn nhé!

soccer

Thành viên tích cực
cho e hỏi F3 năm 2002 đã mở hồ sơ đến đâu?mình muốn biết thông tin mở hồ sơ thì phải xem trên website nào?xin cám ơn

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: website nào cho biết thông tin mở hồ sơ

Hi soccer, đến bây giờ theo tôi được biết thì chưa có website nào cho biết thông tin mở hồ sơ. Chỉ có hai cách thông dụng hiện nay là:
1. Gởi email cho NVC (theo hướng dẫn của d/đ), khi HS được mở, bạn sẽ nhận được mail thông báo đóng tiền $70 và kèm theo là form DS-3032 để chọn người đại diện
2. Khi còn cách ngày đáo hạn HS (ngày mà VB vượt qua PD của bạn) khoảng 6-8 tháng, bạn nên gọi điện vào hệ thống tổng đài của NVC (hoặc nhờ d/đ trợ giúp), khi đó bạn sẽ nhận được câu trả lời chính xác nhất.
Thân ái, chúc vui và may mắn.

jacknguyen

Thành viên tích cực

Xin Ban Điều Hành vui lòng cho Jack góp ý tí xíu: BĐH có thể lập nên các danh sách F3-2001, F3-2002, F4-2000... với các cột ngày PD, ngày mở hồ sơ, ngày phỏng vấn... thì anh chị em thành viên trong diễn đàn sẽ dễ dàng biết được ngày đáo hạn đang giải quyết đến đâu và mở hồ sơ đến đâu... từ đó giúp ích rất nhiều cho mọi người trong việc sắp xếp thời gian, công việc... trước khi đi xuất cảnh. :)

Thành

Thích đủ thứ ...

Sẽ ngâm cưú cái vụ này, thanks Jacknguyen :41:

soccer

Thành viên tích cực

Hi soccer, đến bây giờ theo tôi được biết thì chưa có website nào cho biết thông tin mở hồ sơ. Chỉ có hai cách thông dụng hiện nay là:
1. Gởi email cho NVC (theo hướng dẫn của d/đ), khi HS được mở, bạn sẽ nhận được mail thông báo đóng tiền $70 và kèm theo là form DS-3032 để chọn người đại diện
2. Khi còn cách ngày đáo hạn HS (ngày mà VB vượt qua PD của bạn) khoảng 6-8 tháng, bạn nên gọi điện vào hệ thống tổng đài của NVC (hoặc nhờ d/đ trợ giúp), khi đó bạn sẽ nhận được câu trả lời chính xác nhất.
Thân ái, chúc vui và may mắn.
cám ơn câu trả lời của anh.vậy a cho e xin mẫu thư gởi NVC hỏi hồ sơ đang được mở đến tháng mấy năm 2002 được không?

thanhnv

Thành viên tích cực

cám ơn câu trả lời của anh.vậy a cho e xin mẫu thư gởi NVC hỏi hồ sơ đang được mở đến tháng mấy năm 2002 được không?
Bạn bấm vào link dưới đây để xem mẫu thư nhé:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=82

Hiện nay F3 đã mở tới tháng 06/2002 và gọi PV cho những hồ sơ có ngày ưu tiên trước 01/09/2001.

soccer

Thành viên tích cực
anh chị ơi em hãy chỉ cho em biết làm sao tìm được ngày cut-off date hồ sơ của mình được không?nhà e diện F3,PD:16 sep 2002.ngày chấp thuận là:17 june 2009.case number:HCM 2009681191.cám ơn anh chị nhiều.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: tìm ngày cut-off date của hồ sơ mình ở đâu

anh chị ơi em hãy chỉ cho em biết làm sao tìm được ngày cut-off date hồ sơ của mình được không?nhà e diện F3,PD:16 sep 2002.ngày chấp thuận là:17 june 2009.case number:HCM 2009681191.cám ơn anh chị nhiều.
Hi soccer

Không có ngày cut-off date cho hồ sơ bạn à, chỉ có ngày hồ sơ được đáo hạn thôi.

Hàng tháng NVC công bố lịch visa và nếu bạn để ý sẽ thấy rằng các ngày được đăng tải sẽ luôn luôn là 1 trong 4 ngày: 01, 08, 15 và 22. Đây được gọi là Cut-off date đấy, tôi hay gọi đùa là cái barrier. Chỉ có những hồ sơ nào đã hoàn tất và có ngày ưu tiên trước cut-off date thì mới có thể được gọi PV thôi.

Những hồ sơ có ngày ưu tiên đứng trước ngày ưu tiên được gọi là hồ sơ đã đáo hạn. Khi cần tính tuổi CSPA thì người ta sẽ lấy ngày 01 tây của tháng được đáo hạn làm căn cứ để tính tuổi. Do vậy ngày 1 tây của tháng này chúng ta gọi là ngày khóa tuổi.

v/d: Một hồ sơ F3 có ngày ưu tiên 28/8/2001 sẽ được đáo hạn vào tháng 07/2010 vì lịch visa tháng 7 của F3 là 01/09/2001. Do vậy nếu hồ sơ này có con trên 21 tuổi muốn tính tuổi CSPA sẽ lấy ngày 01/07/2010 làm ngày khóa tuổi để tính CSPA

soccer

Thành viên tích cực
Ðề: tìm ngày cut-off date của hồ sơ mình ở đâu

Hi soccer

Không có ngày cut-off date cho hồ sơ bạn à, chỉ có ngày hồ sơ được đáo hạn thôi.

Hàng tháng NVC công bố lịch visa và nếu bạn để ý sẽ thấy rằng các ngày được đăng tải sẽ luôn luôn là 1 trong 4 ngày: 01, 08, 15 và 22. Đây được gọi là Cut-off date đấy, tôi hay gọi đùa là cái barrier. Chỉ có những hồ sơ nào đã hoàn tất và có ngày ưu tiên trước cut-off date thì mới có thể được gọi PV thôi.

Những hồ sơ có ngày ưu tiên đứng trước ngày ưu tiên được gọi là hồ sơ đã đáo hạn. Khi cần tính tuổi CSPA thì người ta sẽ lấy ngày 01 tây của tháng được đáo hạn làm căn cứ để tính tuổi. Do vậy ngày 1 tây của tháng này chúng ta gọi là ngày khóa tuổi.

v/d: Một hồ sơ F3 có ngày ưu tiên 28/8/2001 sẽ được đáo hạn vào tháng 07/2010 vì lịch visa tháng 7 của F3 là 01/09/2001. Do vậy nếu hồ sơ này có con trên 21 tuổi muốn tính tuổi CSPA sẽ lấy ngày 01/07/2010 làm ngày khóa tuổi để tính CSPA
xin cám ơn sự giải đáp của diễn đàn nhiều lắm.