[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - kutevivian

kutevivian

Thành viên mới
Các anh chị em trong diễn đàn thân mến,

gia đình mình vừa nhận Giấy báo phỏng vấn vào ngày 04/06/2013, tính đến ngày đó thì mình đã quá 21 tuổi, kg thể kiện CSPA. Ba mẹ mình thì lớn tuổi, có được 1 em nhỏ năm nay mới 16 tuổi. Trên mình còn có 2 chị gái đã lập gia đình. Mình rất hi vọng có thể được đi cùng Ba Mẹ để đỡ đần thời gian đầu và cũng như không bị bơ vơ khi ở lại Viêt Nam. Mình đã từng có Visa du lịch Mỹ.

Kính nhờ các anh chị em chỉ cho gia đình mình xem còn cách nào để xin cứu xét trường hợp của mình hay không nhé.

Mình cảm ơn rất nhiều ạ.

kutevivian

Thành viên mới
Ðề: Cho cháu hỏi vấn đề tính tuổi.

Mọi người ơi, có thể tính giúp mình tuổi CSPA được kg? Nếu theo bảng tính tự động thì mình còn trong tuổi, nhưng nếu theo cách nói của anh sansnom thì mình qua tuổi rùi.
Priority date: 13/08/2002
Approval date: 28/05/2009
Birthday: 15/07/1985

Ngay phong van: 04/06/2013

Nếu bị quá tuổi thiệt thì mình phải làm sao ạ? Có xin cứu xét được không? Cảm ơn mọi người

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Bị quá 21 tuổi 2 tháng, có cách nào để có thể phỏng vấn cùng ba mẹ trong tháng 6/2013

hi Bạn .
ban cung cấp số case number ?
Priority date ?
Notice date ?
Và ngày tháng năm sinh của bạn nhé
Ngày gởi giấy phỏng vấn là ngày nào, vì đó chính là ngày đáo hạn của hồ sơ .
Rồi ACE sẽ tìm cách giúp bạn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Ðề: Bị quá 21 tuổi 2 tháng, có cách nào để có thể phỏng vấn cùng ba mẹ trong tháng 6/2013

Chào kutevivan!

Các bài viết của bạn tôi đã gom về đây, Topic này là của bạn có thắc mắc gì thì hỏi tại đây, vui lòng không hỏi trong Topic của người khác, để các ACE của diễn đàn dễ theo dõi tiến trình hồ sơ và tư vấn giúp bạn. Mong bạn hợp tác vui vẻ.

Chúc may mắn!
Thân.

sansnom

Support

Mọi người ơi, có thể tính giúp mình tuổi CSPA được kg? Nếu theo bảng tính tự động thì mình còn trong tuổi, nhưng nếu theo cách nói của anh sansnom thì mình qua tuổi rùi.
Priority date: 13/08/2002
Approval date: 28/05/2009
Birthday: 15/07/1985

Ngay phong van: 04/06/2013

Nếu bị quá tuổi thiệt thì mình phải làm sao ạ? Có xin cứu xét được không? Cảm ơn mọi người
Đến ngày 4/6 tuổi cspa của bạn là 20 tuổi 11 tháng 21 ngày
Tôi nói theo quy định chung của Luật Mỹ thôi, và bảng tính tuổi tự động cũng viết theo quy định chung đó, không có khác nhau đâu bạn.

Chỉnh sửa cuối:

kutevivian

Thành viên mới

Đến ngày 4/6 tuổi cspa của bạn là 20 tuổi 11 tháng 24 ngày
Tôi nói theo quy định chung của Luật Mỹ thôi, và bảng tính tuổi tự động cũng viết theo quy định chung đó, không có khác nhau đâu bạn.
Anh ơi, cho em hỏi thêm 1 chút nữa vì em còn lờ mờ quá. Date Visa Became Availabe là ngày mình nhận được thư mòi phỏng vấn (30/4/2013) hay là ngày mình đi phỏng vấn ạ (04/06/2013). Anh có thể vui lòng chỉ cho em cách tính không ạ? Em tự tính tay theo mô tả của anh thì sao lại ra là 21 tuổi 1 tháng 4 ngày:-(

Cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã hỗ trợ mình.

vuthangsi

Ban điều hành

Anh ơi, cho em hỏi thêm 1 chút nữa vì em còn lờ mờ quá. Date Visa Became Availabe là ngày mình nhận được thư mòi phỏng vấn (30/4/2013) hay là ngày mình đi phỏng vấn ạ (04/06/2013). Anh có thể vui lòng chỉ cho em cách tính không ạ? Em tự tính tay theo mô tả của anh thì sao lại ra là 21 tuổi 1 tháng 4 ngày:-(

Cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã hỗ trợ mình.
Trước hết bạn xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...năm-2001-và-đối-tượng-được-hưởng-đạo-luật-này
Bãn tính tuổi đã có cộng thêm 45 ngày cho các hồ sơ nộp trước này 11/0*9/2001.
Hiện nay chỉ còn diện F4 , VỚI NGÀY ƯU TIÊN 01/05/2001 LÀ CÒN ĐƯỢC HƯỠNG 45 NGÀY CỘNG THÊM .
Hồ sơ của bạn như sau
http://xuatnhapcanh.com/bangtinhtuoi.php
và trừ lùi lại 45 ngày , sẽ ra ngày mà bạn tính tay là 21 tuổi 1 tháng 4 ngày .
DATE VISA BECAME AVAILABE xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1169-Ngày-khóa-sổ-là-ngày-nào
Ngày 04/06/2013 là ngày phỏng vấn .
ngày 30/04/2013 là ngày nhận giấy gọi phỏng vấn
xem thêm ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1156-Như-thế-nào-là-ngày-khoá-sổ
Bạn đã làm đơn khiếu nại CSPA gởi cho LSQ HOA KỲ chưa ?

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét
Chúng tôi không thể tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA cho đến khi ngày ưu tiên của hồ sơ đến lượt xem xét và hồ sơ đang ở văn phòng chúng tôi.

kutevivian

Thành viên mới

Cảm ơn bạn vuthangsi nhiều.

Mình chưa gửi khiếu nại CSPA vì nếu đúng là mình đã quá 21 tuổi thì khiếu nại cũng không có ích gì đúng không ạ? Hic hic.

Đúng là hồ sơ nhà mình nộp sau 11/9/2001 nên không được tính cộng thêm 45 ngày.

Vậy bây giờ không khiếu nại CSPA được nữa thì còn cách nào để đi phỏng vấn chung được không ACE ơi?

vuthangsi

Ban điều hành

Cảm ơn bạn vuthangsi nhiều.

Mình chưa gửi khiếu nại CSPA vì nếu đúng là mình đã quá 21 tuổi thì khiếu nại cũng không có ích gì đúng không ạ? Hic hic.

Đúng là hồ sơ nhà mình nộp sau 11/9/2001 nên không được tính cộng thêm 45 ngày.

Vậy bây giờ không khiếu nại CSPA được nữa thì còn cách nào để đi phỏng vấn chung được không ACE ơi?
Bạn nên điền đơn điện tử khiếu nại CSPA đến LSQ HOA KỲ .
Khi có thư trã lời , xem nội dung như thế nào rồi tính tiếp .
Không còn cách nào khác nữa .

kutevivian

Thành viên mới

Bạn nên điền đơn điện tử khiếu nại CSPA đến LSQ HOA KỲ .
Khi có thư trã lời , xem nội dung như thế nào rồi tính tiếp .
Không còn cách nào khác nữa .
Cảm ơn bạn nhiều. Nhưng mình lăn tăn ở đây là nếu đã biết quá tuổi thì nộp khiếu nại CSPA có ích lợi gì không? Vì trong đó phần tính tuổi mình ghi vào là đã vượt quá 21 tuôi rùi

vuthangsi

Ban điều hành

Cảm ơn bạn nhiều. Nhưng mình lăn tăn ở đây là nếu đã biết quá tuổi thì nộp khiếu nại CSPA có ích lợi gì không? Vì trong đó phần tính tuổi mình ghi vào là đã vượt quá 21 tuôi rùi
DÙ CHỈ CÒN 1 PHẦN TRĂM HY VỌNG CŨNG PHẢI LÀM .
Điền đơn điện tử ở đây
http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
Xem hướng dẫn điền đơn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14822-Hướng-dẫn-điền-mẫu-đơn-điện-tử-gửi-LSQ-Hoa-Kỳ
người điền đơn này là BA/MẸ của bạn , đương đơn chính của hồ sơ này .
cột subject , chọn câu A 8.
MY CHILD IS NOT ON THE INTER VIEW LIST .
LÀM ĐI , đừng lăn tăn gì nữa cả ,đàn ông thanh niên cần mạnh mẽ và dứt khoát .
3 file kèm theo đơn
1 giấy gọi phỏng vấn
2 khai sanh của người khiếu nại CSPA , TỨC LÀ CỦA BẠN .
3 GIẤY BÁO CHẤP THUẬN , form i-797/i797c/i-171 (chỉ 1 trong 3 giấy này )

Nhắc lại: đến ngày pv 04 tháng 06 ( ngày pv của gia đình bạn) bạn vãn còn trong tuổi cspa. (20 tuổi 11 tháng 21 ngày, theo đúng các thông tin mà bạn cung cấp)
Lăn tăn gì nữa hả trời?
Khoảng ngày 20/05 bạn tiến hành khiếu nại cspa như anh vuthangsi đã hướng dẫn đi.

Chúc bạn may mắn!

Loves

Thành viên tích cực

Cứ làm thử đi bạn , và chuẩn bị đầy đủ giấy tờ cho ngày phỏng vấn
Chúc bạn có nhiều tự tin lên nhé

kutevivian

Thành viên mới

Cảm ơn các ACE rất nhiều. Mình sẽ khiếu nại và thông báo tình hình cho mọi người nhé^^

kutevivian

Thành viên mới

Cảm ơn các ACE rất nhiều. Mình sẽ khiếu nại và thông báo tình hình cho mọi người nhé^^
Gia đình mình đã phỏng vấn thành công còn mình thì rớt lại. Viên chức nói là Ba Mẹ mình cứ qua đó khiếu kiện bên đó chứ bên này không giải quyết được vấn đề này và trong vòng 1 năm sẽ có kết quả. Mình không biết thực hư chuyện này là thế nào và có thực sự có cơ hội cho mình đi trong vòng 1 năm hay không. Nhờ ACE cho mình ý kiến trường hợp này và Ba Mẹ mình cần làm j để có thể bảo lãnh mình qua trong thời gian sớm nhất. Tks

luckyman

Thành viên tích cực

Chào bạn, mình cũng có PD cùng ngày 13/08 với bạn và bị quá tuổi 2 tháng. Còn trường hợp của bạn, theo mình tính trên bảng CSPA thì qua ngày 29/04/2013 vừa qua bạn đã quá tuổi nên lần này không đi chung được với gia đình (mình cũng vậy). Chúng ta đành phải hi vọng vào diện F2B sẽ nhanh sau khi cải tổ di trú thôi!

Mà bạn cho mình hỏi bạn khiếu nại trước hay ngay hôm phỏng vấn? Mình cũng đang tính khiếu nại, hú hoạ thôi!

vuthangsi

Ban điều hành

Gia đình mình đã phỏng vấn thành công còn mình thì rớt lại. Viên chức nói là Ba Mẹ mình cứ qua đó khiếu kiện bên đó chứ bên này không giải quyết được vấn đề này và trong vòng 1 năm sẽ có kết quả. Mình không biết thực hư chuyện này là thế nào và có thực sự có cơ hội cho mình đi trong vòng 1 năm hay không. Nhờ ACE cho mình ý kiến trường hợp này và Ba Mẹ mình cần làm j để có thể bảo lãnh mình qua trong thời gian sớm nhất. Tks
Khi hồ sơ của bạn bị từ chối cấp Visa theo các điều luật CSPA
1 Khi Ba/Mẹ bạn nhập cảnh HOA KỲ và nhận được thẻ thường trú nhân , thì tiến hành nộp hồ sơ bảo lảnh cho bạn theo diện F2B.
2 Hồ sơ bị từ chối cấp visa , LSQ HOA KỲ sẽ gởi trã về USCIS .
Khi gia đình bạn tiến hành khiếu nại cho trường hợp của bạn , nên đến một văn phòng LUẬT SƯ CHUYÊN VỀ DI TRÚ ĐỊNH CƯ để tham khão và được hướng dẫn các thủ tục khiếu nại .

kutevivian

Thành viên mới

Khi hồ sơ của bạn bị từ chối cấp Visa theo các điều luật CSPA
1 Khi Ba/Mẹ bạn nhập cảnh HOA KỲ và nhận được thẻ thường trú nhân , thì tiến hành nộp hồ sơ bảo lảnh cho bạn theo diện F2B.
2 Hồ sơ bị từ chối cấp visa , LSQ HOA KỲ sẽ gởi trã về USCIS .
Khi gia đình bạn tiến hành khiếu nại cho trường hợp của bạn , nên đến một văn phòng LUẬT SƯ CHUYÊN VỀ DI TRÚ ĐỊNH CƯ để tham khão và được hướng dẫn các thủ tục khiếu nại .
Cam on vuthangsi ạ. Cho mình hỏi thêm 2 vấn đề sau nhé
1. F2B mà nếu mình kết hôn thì xem như bị hủy đúng không bạn? Bây giờ thấy mới xét F2B mà PD là 2007 thì đợi 7-8 năm nữa chắc mình già ngắc rồi.
2. Bạn có thể tư vấn giúp mình LUẬT SƯ CHUYÊN VỂ DI TRÚ ĐỊNH CƯ ở San Jose được không?

kutevivian

Thành viên mới

Cam on vuthangsi ạ. Cho mình hỏi thêm 2 vấn đề sau nhé
1. F2B mà nếu mình kết hôn thì xem như bị hủy đúng không bạn? Bây giờ thấy mới xét F2B mà PD là 2007 thì đợi 7-8 năm nữa chắc mình già ngắc rồi.
2. Bạn có thể tư vấn giúp mình LUẬT SƯ CHUYÊN VỂ DI TRÚ ĐỊNH CƯ ở San Jose được không?
Dì mình mới gọi về,bảo là khi Ba Mẹ apply F2B cho mình, sẽ được lấy ngày ưu tiên là 13Aug2002 như hồ sơ trước đây của Ba Mẹ. Không biết có ACE nào trong diễn đàn có gặp trường hợp này chưa. Dì mình cũng nói là nếu độc thân thì sẽ dễ đi Mỹ hơn là lập gia đình rùi nữa. Mong ACE tư vấn giúp mình nhé. Tks

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Dì mình mới gọi về,bảo là khi Ba Mẹ apply F2B cho mình, sẽ được lấy ngày ưu tiên là 13Aug2002 như hồ sơ trước đây của Ba Mẹ. Không biết có ACE nào trong diễn đàn có gặp trường hợp này chưa. Dì mình cũng nói là nếu độc thân thì sẽ dễ đi Mỹ hơn là lập gia đình rùi nữa. Mong ACE tư vấn giúp mình nhé. Tks
chỉ có thể cứu được em dùng ngày PD 2002 khi em ở các state sau:

The Ninth Circuit is the judicial district that covers a large section of the American west. It includes the following states:
California, Oregon, Washington, Alaska, Hawaii, Nevada, Arizona, Idaho, Montana and Guam. The Osorio decision is federal immigration law in these states. Immigration officials are obligated to follow the law of the circuit in which the office sits.

có nghĩa là nếu dì em ở các bang nêu trên thì thuộc Ninth circuit court, case của em là class action tên là Osorio decision thi2 còn hi vọng, cách làm nếu dì em sống tại các state trên tham khảo hướng dẫn phí dưới

Tham khảo thêm ở đây :

http://liftedlamp.com/2012/10/09/i-...es-osorio-mean-i-should-apply-for-adjustment/

Nếu ko thuộc các state trên = đợi 8 năm theo diện F2B

Good luck