[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - quachminhnhat

quachminhnhat

Thành viên tích cực
Em có một số thắc mắc về hồ sơ của em.
Thứ 1 là hồ sơ của em đã được báo là mở . Và đã đóng 400$ ở bên Mỹ trước giáng sinh vài ngày. Em muốn hỏi bao lâu thì phía Việt Nam sẽ gọi phỏng vấn gia định của tụi em.
Thứ 2, bên Mỹ em đã giao hết cho luật sư làm hồ sơ F3. Vậy bọn em có cần gửi mail hỏi ngày phỏng vấn cho NVC và nếu gửi thì gửi vào địa chỉ nào ạ?
Thứ 3 là từ lúc đóng 400$ đến lúc được cấp visa là khoảng bao nhiều lâu để tụi em có thể sắp xếp công việc trước. Cảm ơn các bạn nhiều.

mytran

Cựu Ban điều hành
Ðề: [hỏi] Hồ sơ F3 - minhnhat

Thứ 1 là hồ sơ của em đã được báo là mở . Và đã đóng 400$ ở bên Mỹ trước giáng sinh vài ngày. Em muốn hỏi bao lâu thì phía Việt Nam sẽ gọi phỏng vấn gia định của tụi em
- Khỏang 4 đến 6 tháng nếu hồ sơ good
Thứ 2, bên Mỹ em đã giao hết cho luật sư làm hồ sơ F3. Vậy bọn em có cần gửi mail hỏi ngày phỏng vấn cho NVC và nếu gửi thì gửi vào địa chỉ nào ạ?
- Không cần gởi mail, nhưng từ khi hồ sơ completed bạn nên gọi phone vào NVC

Thân ái

kuja1512

Thành viên mới

Mình khuyên bạn nên gọi điện vào NVC để kiểm tra hồ sơ của mình, nhà mình cũng nhờ luật sư nè, không biết làm ăn kiểu gì mà trễ quá trời, mở hồ sơ ngày 15/8, mà tới cuối thang 11 mới complete, mà được vậy là nhà mình sau mấy lần gọi NVC nghe hồ sơ khong tiến triển gì hết, nên gọi cho luật sư hỏi liên tục, còn nhà cậu của mình thì giờ vẫn chưa complete, mong là bạn không bị giống như mình

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Thứ 1 là hồ sơ của em đã được báo là mở . Và đã đóng 400$ ở bên Mỹ trước giáng sinh vài ngày. Em muốn hỏi bao lâu thì phía Việt Nam sẽ gọi phỏng vấn gia định của tụi em
- Khỏang 4 đến 6 tháng nếu hồ sơ good
- Không cần gởi mail, nhưng từ khi hồ sơ completed bạn nên gọi phone vào NVC

Thân ái
4 - 6 tháng lận hả mấy bạn, mình check thấy hồ sơ mình tới bước Post -decision Activity. hic, tưởng còn 1 -2 tháng. hic hic. Cho mình hỏi có cách nào để biết hồ sơ mình đã completed chưa sau khi đóng 400$. Thanks các bạn nhiều

linda

Ban điều hành

Sau khi đóng 400$ thì bạn còn phải làm nhiều thủ tục mới có thể complete được, ví dụ như điền đơn DS230, lý lịch tư pháp, chuẩn bị các giấy tờ liên quan... Sau khi nộp tất cả cho NVC thì bạn mới có thể ngồi chờ khoảng 3 tuần nếu chưa thấy gì thì gọi phone vào NVC để hỏi hoặc email cho NVC để hỏi thông in hồ sơ của mình.

Chúc bạn may mắn ! :1:

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Sau khi đóng 400$ thì bạn còn phải làm nhiều thủ tục mới có thể complete được, ví dụ như điền đơn DS230, lý lịch tư pháp, chuẩn bị các giấy tờ liên quan... Sau khi nộp tất cả cho NVC thì bạn mới có thể ngồi chờ khoảng 3 tuần nếu chưa thấy gì thì gọi phone vào NVC để hỏi hoặc email cho NVC để hỏi thông in hồ sơ của mình.

Chúc bạn may mắn ! :1:
Vậy cho mình hỏi, hiện giờ sau khi đã kêu đóng 400$, tụi em cần phải bổ sung những giấy tờ nào và trình tự phải làm như thế nào ạ, tụi em chỉ mới đóng 400$ chưa bổ sung giấy tờ gì cho NVC bên Mỹ hết. Tụi em nên chủ động gửi các hồ sơ này qua Mỹ hay đợi luật sư của gia đình bên Mỹ kêu mới gửi. Mong các bạn chỉ dẫn giúp mình để hồ sơ mình có thể completed nhanh. Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Thành

Thích đủ thứ ...

Vậy cho mình hỏi, hiện giờ sau khi đã kêu đóng 400$, tụi em cần phải bổ sung những giấy tờ nào và trình tự phải làm như thế nào ạ, tụi em chỉ mới đóng 400$ chưa bổ sung giấy tờ gì cho NVC bên Mỹ hết. Tụi em nên chủ động gửi các hồ sơ này qua Mỹ hay đợi luật sư của gia đình bên Mỹ kêu mới gửi. Mong các bạn chỉ dẫn giúp mình để hồ sơ mình có thể completed nhanh. Cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Làm theo hướng dẫn sau:

1./Sau khi đóng tiền 3 ngày login bằng invoice ID xem hướng dẫn bên trong : http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=655#post655

2./ Downl mẫu DS230 về và điền luôn : MẪU DS230 TẠI ĐÂY

CÁCH ĐIỀN DS230 TẠI ĐÂY!

Người bảo lãnh bên Us tải mẫu I-864 TẠI ĐÂY

CÁCH ĐIỀN I-864 TẠI ĐÂY!

Trong khi điền DS230 thì mau chóng làm Lý lịch tư pháp và làm các giấy tờ bản sao luôn. Hồ sơ gồm có như sau: XEM TẠI ĐÂY!

Sau khi gửi hồ sơ cho NVC khoảng 3 tuần thì có thể gửi email để hỏi: MẪU THƯ!

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Làm theo hướng dẫn sau:

1./Sau khi đóng tiền 3 ngày login bằng invoice ID xem hướng dẫn bên trong : http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=655#post655

2./ Downl mẫu DS230 về và điền luôn : MẪU DS230 TẠI ĐÂY

CÁCH ĐIỀN DS230 TẠI ĐÂY!

Người bảo lãnh bên Us tải mẫu I-864 TẠI ĐÂY

CÁCH ĐIỀN I-864 TẠI ĐÂY!

Trong khi điền DS230 thì mau chóng làm Lý lịch tư pháp và làm các giấy tờ bản sao luôn. Hồ sơ gồm có như sau: XEM TẠI ĐÂY!

Sau khi gửi hồ sơ cho NVC khoảng 3 tuần thì có thể gửi email để hỏi: MẪU THƯ!
Trước tiền mình rất cảm ơn các bạn trong diễn đàn đã chỉ dẫn cho mình.
Mình có 1 số thắc mắc: mình có đọc bài từ link http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=84
Thấy trong đó có 1 đoạn như sau : "Sau khi người bảo lãnh đã đóng lệ phí mẫu đơn bảo trợ tài chánh I-864 thì National Visa Center sẽ gửi cho người bảo lãnh mẫu đơn I-864 và hướng dẫn.

Sau khi National Visa Center nhận được mẫu DS-3032 của người được bảo lãnh, National Visa Center sẽ gửi thư cho người được bảo lãnh hoặc người trung gian chỉ định trong mẫu DS-3032 để yêu cầu đóng lệ phí đơn xin visa cho từng người có tên xin visa." Vậy là tụi mình đã đóng 400$ là sau đó hoặc trước đó vậy các bạn. Vì mình thấy tụi mình chưa điền mẫu đơn DS-3032, như vậy có thể là Luật sư bên đó đã ghi thay phải không các bạn hay là hồ sơ tụi mình chưa tới bước này??
Vậy bây giờ bọn mình nên chủ động gửi bộ hồ sơ có chứa DS230 thằng qua NVC bên đó hay gửi cho gia đình bên Mỹ để họ đưa cho luật sư bên đó ?
Và tờ Barcode - Ducoment Cover Sheet kẹp trước hồ sơ là theo mẫu hay gì vậy các bạn và có cần dịch các giấy tờ như lý lịch tư pháp sang tiếng anh hết không các bạn ( sorry, mấy vụ hồ sơ mình hơi mù mờ tí)
Câu hỏi cuối là có cách nào để biết hồ sơ mình có trục trặc gì hông các bạn?
Cảm ơn các bạn nhiều

linda

Ban điều hành

Việc điền mẫu DS3032 là điền chọn người trung gian để NVC có thể liên lạc trực tiếp, co thể do người nhà bạn bên Us đã chọn Luật sư nên NVC đã gửi DS3032 cho luật sư rồi, việc làm hồ sơ của bạn hiện tại có thể do luật sư đảm trách, nếu bạn muốn tự mình theo dõi hồ sơ thì bạn cũng có thể email cho NVC để biết được tiến triển hồ sơ của mình sau này.
Ducoment Cover Sheet là sau khi đóng tiền online người nhà bên us hoặc luật sư sẽ down về từ trang đóng tiền online. Nếu bạn chưa có thì nên yêu cầu người nhà gửi qua email cho bạn. Việc đóng tiền 400$ nếu chắc chắn đã xong thì bạn nên chủ động điền DS230 và LLTP để tiến hành gửi luôn qua cho người nhà bên Us nộp cùng với mẫu I-864 bên đó luôn cho nhanh.

Chúc thành công !

quachminhnhat

Thành viên tích cực

cho mình hỏi Case Number HCM tìm ở đâu vậy. Mình coi trên giấy chỉ có con số bắt đầu từ EAC.... có phải số này không vậy các bạn.
Với lại D230 chỉ ghi cho những người đã nộp 400$, còn trưòng hợp con cái chưa có trong hồ sơ thì có ghi và gửi không các bạn.
Cho mình hỏi , sau khi có giấy phỏng vấn, thì mới nộp cái phiếu khám sức khỏe nữa là ok rùi phải hông các bạn. thanks các bạn nhiều

linda

Ban điều hành

cho mình hỏi Case Number HCM tìm ở đâu vậy. Mình coi trên giấy chỉ có con số bắt đầu từ EAC.... có phải số này không vậy các bạn.
Với lại D230 chỉ ghi cho những người đã nộp 400$, còn trưòng hợp con cái chưa có trong hồ sơ thì có ghi và gửi không các bạn.
Cho mình hỏi , sau khi có giấy phỏng vấn, thì mới nộp cái phiếu khám sức khỏe nữa là ok rùi phải hông các bạn. thanks các bạn nhiều
EAC... không phải Case number, nếu muốn biết case number HCM bạn có thể gởi Email cho NVC hoặc LSQ Hoa Kỳ tại TP HCM đều được.

Đây là mẫu thư gởi cho Sở Di Trú Hoa Kỳ hỏi HCM

Object: USCIS - Receipt Number :

Dear Madam or Sir,

The petition filed by my Brother or sister ( anh, chị, em), Mr. Mrs. ( họ tên, ngày tháng năm sinh đầy đủ của người bảo lãnh), on my behalf was approved by USCIS on Approved Date (ngày, tháng, năm được chấp thuận). However,
since then, I have not received my case number.

Thus, I would be grateful to you for providing me with my case number if
my case is already asssigned a number.

Please note that I was born on ( ngày, tháng năm sinh của người được bảo lãnh)

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

Họ tên của người được bảo lãnh.

Những người có tên trong danh sách đóng 400$ sẽ điền DS 230 gởi cho NVC, ai chưa có tên trong danh sách mà phải khiếu nại tuổi thì sau khi nhận thư mời phỏng vấn, đem thư mời PV, khai sinh, I 797 có ngày Approved date đến LSQ TP HCM khiếu nại. Sau khi khiếu nại thành công sẽ được ghi tên vào thư mời PV, khi đi PV nộp đầy đủ DS 230 và các giấy tờ khác cho LSQ. Khi có thư mời PV sẽ cầm thư mời này đi chích ngừa và khám sức khoẻ, ngày PV mang theo kết quả khám sức khoẻ.

Chúc thành công!

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Cho em hỏi, ngày PD 25/11/2001 , thì nếu dự đoán thì trong năm nay, đã gọi phỏng vấn chưa vậy mấy bạn ? Thanks

Johnny

Thành viên kinh nghiệm

Cho đến hôm nay đã biết chắc là VB của F3 tháng 5 sẽ tăng nhưng chưa biết là tăng đến ngày 8/6 hay 15/6. Nếu F3 chạy đều thì khả năng PD 25/11/2001 được gọi phỏng vấn trong năm nay là được.
Chúc bạn toại nguyện.

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi :
Tình hình là F3 mấy tháng nay tiến triển khá chậm, gia đình em có 1 cháu mà em tính ra là tháng 8 năm nay đã quá tuổi CSPA rồi mà ngày ưu tiên của em là 06/11/2001 ngày approval là 5/2005. Có cách nào được ưu tiên hồ sơ mình nhanh hơn để kịp không quá tuổi CSPA không ạ. Có hy vọng nào không ạ.
Và nếu không có cách nào, thì có thể viết mail trình bày hoàn cảnh trên cho NVC được không ạ. Nếu viết mail thì em nên viết thế nào,tiếng anh của em hơi kém nên em không biết nên viết thế nào cho tốt. Mong các anh chị BQT giúp đỡ, thanks các anh chị nhiều.

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi :
Tình hình là F3 mấy tháng nay tiến triển khá chậm, gia đình em có 1 cháu mà em tính ra là tháng 8 năm nay đã quá tuổi CSPA rồi mà ngày ưu tiên của em là 06/11/2001 ngày approval là 5/2005. Có cách nào được ưu tiên hồ sơ mình nhanh hơn để kịp không quá tuổi CSPA không ạ. Có hy vọng nào không ạ.
Và nếu không có cách nào, thì có thể viết mail trình bày hoàn cảnh trên cho NVC được không ạ. Nếu viết mail thì em nên viết thế nào,tiếng anh của em hơi kém nên em không biết nên viết thế nào cho tốt. Mong các anh chị BQT giúp đỡ, thanks các anh chị nhiều.
Hi bạn , theo tôi thì ko có cách nào , ngoại trừ có trường hợp người thân bên mỹ ốm nặng có nguy cơ ko qua khỏi và có giấy xác nhận của bác sĩ thì may ra vì lý do nhân đạo LSQ sẽ quyết cho mình phỏng vấn sớm , ngoài lý do trên ra thì chỉ chờ 1 sự may mắn nào đó . Ngoài ra bạn có thể gửi thư or mail cho NVC xin giải quyết hồ sơ sớm chiếu theo đạo luật CSPA dưới đây là mẫu thư của anh Hungviet , chúc bạn may mắn !

Date

BY EMAIL AND COURRIER

National Visa Center
Attn: WC
32 Rochester Ave.
Portsmouth, NH 03801-2909

Subject: Case Number..........

Dear Madam or Sir,

I am Mrs………………………[tên họ người được bảo lãnh chính], the principal applicant in the present case. On February 7, 2001, my father, Mr. ……………………… [tên họ người bảo lãnh], filed I-130 for me.

By the present email, I would be grateful to you for expediting the visa processing for my family. Indeed, my daughter, Miss [tên họ], born on June 10, 1986, has aged out. However, I do think she is still eligible to an immigrant visa according to the Child Status Protection Act (CSPA) because the approval date was August 14, 2000.

Please note the following information:

Petitioner's full name: [Tên họ của người bảo lãnh]
Petitioner's date of birth: [Ngày sanh của người bảo lãnh]
Beneficiary's full name: [Tên họ của người được bảo lãnh]
Beneficiary's date of birth: [Ngày sanh của người được bảo lãnh]

Thank you for your attention.

Sincerely yours,

[Tên họ của người được bảo lãnh chính]
[Địa chỉ]
[Số điện thoại]

Ngày / tháng / năm / ở trên là tượng trưng bạn cần phải sửa lại /

quachminhnhat

Thành viên tích cực

các bạn ơi, cho mình hỏi, mình có 2 bé, do trên 21 tuổi, nhưng vẫn còn trong tuổi CSPA, nhưng không được gửi yêu câu đóng 400$ và viết DS230, dạo này có đọc 1 số trường hợp, nếu như không kiện CSPA từ bây giờ, thì sau 1 năm sẽ ko kiện được nữa, có đúng không các bạn,
Vậy mình nên gửi mail lên LSQ từ bây giờ để khiếu nại tuổi CSPA ngay từ bây giờ, hay phải đợi khi có giấy phỏng vấn rồi mới khiếu nại lúc đó luôn. mong các bạn giúp cho. Cảm ơn các bạn

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

các bạn ơi, cho mình hỏi, mình có 2 bé, do trên 21 tuổi, nhưng vẫn còn trong tuổi CSPA, nhưng không được gửi yêu câu đóng 400$ và viết DS230, dạo này có đọc 1 số trường hợp, nếu như không kiện CSPA từ bây giờ, thì sau 1 năm sẽ ko kiện được nữa, có đúng không các bạn,
Vậy mình nên gửi mail lên LSQ từ bây giờ để khiếu nại tuổi CSPA ngay từ bây giờ, hay phải đợi khi có giấy phỏng vấn rồi mới khiếu nại lúc đó luôn. mong các bạn giúp cho. Cảm ơn các bạn
Chào bạn,
Lãnh Sự Quán chỉ tính tuổi CSPA khi bạn đã có thư mời phỏng vấn của NVC và hồ sơ gốc đã được chuyển về LSQ.
Còn vấn đề sau 1 năm thì sẽ không khiếu nại CSPA được nữa thì không đúng, chính xác là sau 1 năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt giải quyết (Lịch Visa đã đáo hạn) mà không nộp hồ sơ để tiến hành các thủ tục cho NVC thì sau này sẽ không khiếu nại CSPA được nữa.
Thân chào.

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Cho em hỏi: visa tháng 8 này thì đã tới lượt hồ sơ của em, hồ sơ em cũng đã completed, nhưng sao em vẫn chưa nhận được thư mời. Em phải làm gì để biết hồ sơ em có trục trặc gì không? Thanks
Em cũng muốn hỏi: gia đình em có 1 người tháng 8 này là quá tuổi CSPA , vậy kiện CSPA tính vào đúng tháng 8 hay tính vào ngày kiện CSPA. Mong mấy anh chị hướng dẫn giúp em. thanks a lot

thanhnv

Thành viên tích cực

Cho em hỏi: visa tháng 8 này thì đã tới lượt hồ sơ của em, hồ sơ em cũng đã completed, nhưng sao em vẫn chưa nhận được thư mời. Em phải làm gì để biết hồ sơ em có trục trặc gì không? Thanks
Em cũng muốn hỏi: gia đình em có 1 người tháng 8 này là quá tuổi CSPA , vậy kiện CSPA tính vào đúng tháng 8 hay tính vào ngày kiện CSPA. Mong mấy anh chị hướng dẫn giúp em. thanks a lot
Bạn có thể cung cấp chính xác lại ngày ưu tiên, ngày chấp thuận hồ sơ và ngày sinh của cháu để chúng tôi tính lại giúp bạn được không?

quachminhnhat

Thành viên tích cực

ngày PD : 25/11/2001 ngày chấp thuận: 13/05/2005
Ngày sinh của cháu: 24/1/1986
Hồ sơ của em completed vào ngày 14/05/2010
Nhưng chưa nhận được giấy phỏng vấn. Mong các anh hướng dẫn xem cháu nó có quá tuổi không? thanks anh chị XNC lắm