[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM1999739028

Litthach

Thành viên tích cực
Ðề: hồ sơ diện F4

cho minh hoi tinh tu ngay ho so hoan tat thi trong bao lau minh se nhan duoc giay phong van?....minh nghe noi la nguoi nha o ben My se duoc NVC bao truoc la ben nay minh se phong van ngay nao phai khong?.... vay con viec kham suc khoe, minh co phai doi den khi LSQ gui giay keu kham suc khoe + phong van hay luc nguoi nha ben My nhan duoc email bao ngay phong van ben nay roi scan email do qua de minh di kham suc khoe truoc?...minh khong biet nua, giup minh nhe...
Chào bạn!
Khi hồ sơ completed thì khoảng 6-8 tuần sẽ có giấy báo PV trên giấy báo có hẹn ngày PV. Khi người nhà bạn nhận được giấy hẹn thì bạn scan email đó ra dùng để đi khám sức khoẻ là được rồi đó

Chúc bạn may mắn

Chỉnh sửa cuối:

bebe

Thành viên tích cực
hồ sơ diện IR-5

cho minh hoi cac buoc va tien trinh tu luc mo ho so dien IR-5 cho den luc phong van? va mat khoang bao lau moi hoan tat ho so?

bebe

Thành viên tích cực

Xin kiểm tra dùm mình hồ sơ:
HCM1999739028 và HCM1999739026
Cám ơn XNC nhiều...

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Xin kiểm tra dùm mình hồ sơ:
HCM1999739028 và HCM1999739026
Cám ơn XNC nhiều...
Case HCM1999739028 :
Case này hồ sơ completed ngày 29/07/2010.

Case HCM1999739026 :
Case này NVC đã nhận giấy tờ bổ sung ngày 10/08/2010. Chờ từ 6-8 tuần để review. Sau đó sẽ có thông báo.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Tôi là nguời bảo lãnh cho anh chị em ở VN ,tôi cảm thấy không vui khi phải gởi giấy I864 và I864A cho người thân ở VN .Có lẽ tôi phải Email cho Lãnh Sự quán ở VN để hỏi về vấn đề này .Vì lý do an toàn cho bản thân ,cũng như bảo mât về Social Security (số an ninh xã hội).
Anh chị nào có người nhà bảo lãnh nên thông cảm về vấn đề này .Tốt hơn hết ,khi phỏng vấn nếu bị hỏi I864 và I864A nên nói với nhân viên phỏng vấn rằng :
'' Anh có chiu nhận qua email không ?Để tôi nói người nhà tôi gởi về .Vì người nhà tôi sơ những điều vừa nói ở trên ''.
Tôi nghĩ rằng người Mỹ họ cũng hiểu được những lý do trên rất chính đáng .

bebe

Thành viên tích cực

Cho mình hỏi khi đi phỏng vấn có bắt buộc phải đem theo I-864 không? Hay chỉ cần người nhà bên Mỹ gửi thẳng vô NVC lúc làm giấy tờ chứng minh tài chính hay thuế gì đó?....Vì người nhà mình bên Mỹ không chịu gửi qua....hxhx...
xin giúp mình nhe!!

linda

Ban điều hành

Cho mình hỏi khi đi phỏng vấn có bắt buộc phải đem theo I-864 không? Hay chỉ cần người nhà bên Mỹ gửi thẳng vô NVC lúc làm giấy tờ chứng minh tài chính hay thuế gì đó?....Vì người nhà mình bên Mỹ không chịu gửi qua....hxhx...
xin giúp mình nhe!!
Cũng có nhiều trường hợp giống trường hợp của bạn và họ đã PV thành công ( không có bộ I-864 photo mang theo vì người nhà không muốn gởi về) nhưng cũng có người bị hỏi nếu không có cũng bắt bổ túc...Nói chung hên xui thôi bạn ah.

bebe

Thành viên tích cực

Cho hỏi hồ sơ mình hoàn tất ngày 29/7, vậy khoảng tháng mấy thì mình mới nhận được thư mời phỏng vấn vậy?
Cám ơn các bạn nhiều...

linda

Ban điều hành

Cho hỏi hồ sơ mình hoàn tất ngày 29/7, vậy khoảng tháng mấy thì mình mới nhận được thư mời phỏng vấn vậy?
Cám ơn các bạn nhiều...
Hiện nay các hồ sơ được complete từ tháng 05 cũng chưa thấy có thư mời PV, vì vậy không thể trả lời chính xác khi nào bạn nhận được thư mời PV...

Cứ chờ xem sao.

bebe

Thành viên tích cực

Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

Hôm nay mình nhận được email này từ NVC. Vậy cho mình hỏi email là gì và trong email họ nói gì vậy?? Khi nào thì mình đi khám sức khoẻ được?

quaidan

Cựu Ban điều hành

Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

Hôm nay mình nhận được email này từ NVC. Vậy cho mình hỏi email là gì và trong email họ nói gì vậy?? Khi nào thì mình đi khám sức khoẻ được?
Hi Bebe,
Đây là thư báo đã có thư mời PV đó, bạn xem có file đính kèm không? Nếu có thì đó chính là thư mời PV.
Xin chúc mừng!

bebe

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Quaidan.
Email của mình có file đính kèm nhưng chỉ có 3 tờ (mà hình như mình nghe nói thư mời phỏng vấn có 4 tờ lận mà!!). Page 1 và 2 thì chỉ là địa chỉ của NVC và những thông tin khác như những email báo giấy tờ cần được bổ túc. Còn page 3 thì chỉ có tên mẹ mình là người bảo lãnh chính thôi (không có tên mình, ba mình và em mình). page 3 đó ghi là: "The NVC has received the information you submitted and placed it in your case file. You will be contacted when your petition is sent to the U.S. Embassy or Consulate for further processing."
Mình nhận email này hôm 11/9 vậy khi nào mình mới nhận được thư mời phỏng vấn qua đường bưu điện?
Vậy mình dùng những giấy tờ nào để đi khám sức khoẻ?
Xin cám ơn các bạn nhiều.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Cám ơn bạn Quaidan.
Email của mình có file đính kèm nhưng chỉ có 3 tờ (mà hình như mình nghe nói thư mời phỏng vấn có 4 tờ lận mà!!). Page 1 và 2 thì chỉ là địa chỉ của NVC và những thông tin khác như những email báo giấy tờ cần được bổ túc. Còn page 3 thì chỉ có tên mẹ mình là người bảo lãnh chính thôi (không có tên mình, ba mình và em mình). page 3 đó ghi là: "The NVC has received the information you submitted and placed it in your case file. You will be contacted when your petition is sent to the U.S. Embassy or Consulate for further processing."
Mình nhận email này hôm 11/9 vậy khi nào mình mới nhận được thư mời phỏng vấn qua đường bưu điện?
Vậy mình dùng những giấy tờ nào để đi khám sức khoẻ?
Xin cám ơn các bạn nhiều.
Oh, Sorry!
@ Vậy là thư báo "Bạn sẽ được liên lạc khi hồ sơ được gửi tới Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán Mỹ để xử lý tiếp" chứ chưa phải là giấy mời PV.
@ Bạn có thể chờ LSQ gửi thư hoặc sau 2 tuần có thể chủ động liên lạc với LSQ để hỏi về trường hợp hồ sơ của mình.
@ Khi nào có giấy mời PV thì bạn in ra 2 trang đầu (3 bộ) để đi chích ngừa, KSK và PV.
Chúc may mắn.

bebe

Thành viên tích cực

Cám ơn!
Vậy là bây giờ hồ sơ của nhà mình đang được gửi về VN phải không? Và mình phải đợi LSQ Mỹ ở VN gửi giấy mời phỏng vấn về nhà phải không? Cho mình hỏi có phải trường hợp của gia đình mình gặp trục trặc gì không? Khoảng bao lâu nữa mới nhận được giấy mời phỏng vấn??
cám ơn nhiều...

Chỉnh sửa cuối:

bebe

Thành viên tích cực
Ðề: sao1 hồ sơ có đến 2 ngày hoàn tất?

Cho mình hỏi sao hồ sơ mình lại có 2 ngày hoàn tất lận? Tuần trước mình gọi điện hỏi NVC thì họ trả lời là hs hoàn tất ngày 29/7, cách đây vài ngày, mình gọi lại thì họ lại nói là hs hoàn tất ngày 8/9 vừa rồi???
NVC vừa email cho mình hôm 11/9 nói là mình phải đợi hs chuyển về LSQ rồi sẽ có liên lạc tiếp. Như vậy là như thế nào? Mình nghe nói là lịch phỏng vấn do NVC xếp. Vậy tại sao phải đợi chuyển về LSQ?
Có thể cho mình hỏi thêm 1 câu nữa không? Đó là nếu đợi như vậy thì khoảng khi nào mình mới nhận được giấy mời pv??
Cám ơn ACE nhiều!!!

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: hồ sơ diện IR-5

cho minh hoi cac buoc va tien trinh tu luc mo ho so dien IR-5 cho den luc phong van? va mat khoang bao lau moi hoan tat ho so?
Chào bạn,
Bạn tham khảo bài viết của anh Hùng Việt sau đây:

TIẾN TRÌNH BẢO LÃNH VÀ XIN VISA DIỆN TRỰC HỆ (IR HAY CR)
Hungviet 19 Jan 2008, 00:06

Sau đây là tiến trình bảo lãnh và xin visa áp dụng cho diện người thân trực hệ (diện vợ chồng, cha mẹ hay con dưới 21 tuổi của công dân Mỹ).

Bước 1: Người bảo lãnh ở Hoa Kỳ mở hồ sơ bảo lãnh tại Sở Nhập tịch và Di Trú Hoa Kỳ (USCIS).

Muốn biết thời gian giải quyết hồ sơ ở USCIS, các bạn có thể vào một trong hai trang Web sau đây: https://egov.uscis.gov/cris/jsps/Proces ... Center=CSC hay https://egov.uscis.gov/cris/jsps/Proces ... Center=VSC.

Bước 2: Khi USCIS chấp thuận hồ sơ bảo lãnh, USCIS sẽ gửi cho người bảo lãnh ” thông báo chấp thuận bảo lãnh, mẫu đơn I-797”. Sau đó USCIS sẽ chuyển hồ sơ được chấp thuận đến National Visa Center thuộc Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ để tiếp tục tiến trình giải quyết hồ sơ.

National Visa Center có hệ thống trả lời tự động làm việc suốt 24giờ/ngày, bảy ngày trong một tuần (603-334-0700). National Visa Center chỉ có thông tin hồ sơ khi hồ sơ đã được chuyển đến National Visa Center. Nếu hệ thống tự động không nhận biết được số hồ sơ hay số biên nhận (USCIS), có nghĩa National Visa Center chưa nhận được hồ sơ. Ngoài ra, bạn cũng có thể tìm thông tin cho những câu hỏi thường gặp qua hệ thống trả lời email tự động NVCA@state.gov. Những thắc mắc về tình trạng hồ sơ hay thông tin về việc thay đổi địa chỉ nên gửi đến NVC, 32 Rochester Avenue, Portsmouth, NH 03801-2909.

Bước 3: National Visa Center sẽ gửi thư cho người bảo lãnh để yêu cầu đóng lệ phí mẫu đơn bảo trợ tài chánh I-864 và gửi người được bảo lãnh lẫn người bảo lãnh mẫu đơn DS-3032 (Agent of Choice and Address) để người được bảo lãnh chọn người trung gian. Nếu người được bảo lãnh không chọn ai cả thì National Visa Center sẽ gửi thẳng cho người được bảo lãnh hồ sơ liên quan đến người được bảo lãnh. Sau khi người bảo lãnh đã đóng lệ phí mẫu đơn bảo trợ tài chánh I-864 thì National Visa Center sẽ gửi cho người bảo lãnh mẫu đơn I-864 và hướng dẫn.

Khi National Visa Center nhận được mẫu DS-3032 của người được bảo lãnh, National Visa Center sẽ gửi thư cho người được bảo lãnh hoặc người trung gian chỉ định trong mẫu DS-3032 để yêu cầu đóng lệ phí đơn xin visa cho từng người có tên xin visa. Sau khi National Visa Center nhận được lệ phí đơn xin visa, National Visa Center sẽ gửi tiếp bộ Instructions for Immỉgant Visa Applicants trong đó có hướng dẫn về mẫu DS-230 mà người được bảo lãnh phải điền và gởi lại cho National Visa Center cùng với tất cả giấy tờ dân sự.

Giấy tờ dân sự của người được bảo lãnh gồm có bản sao trang hộ chiếu có thông tin cá nhân, bản chánh hay bản sao công chứng của giấy khai sanh, bản chánh hay bản sao công chứng của giấy kết hôn, bản chánh hay bản sao công chứng của lý lịch tư pháp, giấy tờ quân đội (nếu có), và hai tấm hình 5 x 5. Tất cả giấy tờ dân sự bản chánh hay bản sao công chứng nói trên phải kèm theo một bản sao không cần công chứng.

Xin lưu ý là bản sao công chứng phải được công chứng bởi đơn vị hành chánh nơi đã cấp bản chánh. Giấy tờ không cần phải dịch sang tiếng Anh nếu nó bằng ngôn ngữ chính thức của nước mà người được bảo lãnh làm đơn xin visa.

Bước 4: Sau khi National Visa Center nhận được mẫu bảo trợ tài chánh I-864 của người bảo lãnh, mẫu DS-230 cùng những giấy tờ dân sự của người được bảo lãnh, National Visa Center sẽ duyệt xét xem hồ sơ đầy đủ hay không. Đối với đa số đại sứ quán và lãnh sự quán, sau hai lần duyệt xét, National Visa Center sẽ lên lịch phỏng vấn dù hồ sơ vẫn còn sai lầm hay thiếu sót miễn là người bảo lãnh đã ký mẫu I-864 và người được bảo lãnh chính đã nộp mẫu DS-230 và tất cả lý lịch tư pháp cần thiết. Đối với một vài đại sứ quán và lãnh sự quán, National Visa Center sẽ tiếp tục giữ hồ sơ cho đến khi nào tất cả những thiếu sót đã được sửa chữa hay cho đến khi nào người bảo lãnh hay người được bảo lãnh giải thích lý do tại sao họ không thể sữa chũa những thiếu sót.

Bước 5: National Visa Center sẽ lên lịch phỏng vấn với điều kiện lịch cấp visa thông báo hồ sơ đến lượt được giải quyết và gửi thư mời phỏng vấn trong đó có hướng dẫn để người được bảo lãnh thực hiện việc kiểm tra sức khoẻ. Người được bảo lãnh phải hoàn tất việc kiểm tra sức khỏe trước buổi phỏng vấn. Thông thường, bây giờ National Visa Center có khuynh hướng gửi thư mời phỏng vấn qua email nếu người được bảo lãnh, người bảo lãnh hay người trung gian cung cấp địa chỉ email trên mẫu đơn DS-3032. Sau đó, National Visa Center cũng sẽ chuyển hồ sơ cho Lãnh sự quán Hoa Kỳ.

Bước 6: Người được bảo lãnh đến Lãnh sự quán để phỏng vấn theo ngày được ghi trong thư mời. Người bảo lãnh không được tham dự phỏng vấn. Các viên chức phỏng vấn người được bảo lãnh bằng tiếng Việt. Nếu người được bảo lãnh không hiểu được các câu hỏi của viên chức phỏng vấn, nhân viên bản xứ tại Lãnh sự quán sẽ thông dịch cho người được bảo lãnh. Giấy tờ dân sự bản chánh sẽ được trả lại trong ngày phỏng vấn.

bebe

Thành viên tích cực
Ðề: bebe.diện F4

- Cho mình hỏi cut-off day là ngày gì và tìm ở đâu?
- HS mình diện F4: HCM1999739028 completed ngày 8 tháng 9 năm 2010. Priority date: JAN 22, 1999.
Vậy cho mình hỏi khoảng bao lâu nữa mới nhận được giấy mời phỏng vấn??? hxhx.....gia đình mình ai cũng ăn ngủ không yên...vì đợi giấy mời phỏng vấn đây.....hxhx...Cố lên!!!

bebe

Thành viên tích cực

ACE cho mình hỏi, hs mình complete ngày 8/9, NVC có gửi email ngày 10/9 nói là đợi liên lạc của lãnh sự quán vì hs đang được chuyển về VN, nhưng đến nay đã 8 tuần, mình mới gửi email lên LSQ thì họ nói là họ chưa nhận được giấy tờ nào liên quan đến hs của mình....ko biết bây giờ hs mình như thế nào nữa???
Có ai có thể tư vấn giúp mình ko?? hoang mang quá...

heaven

Cựu Ban điều hành

ACE cho mình hỏi, hs mình complete ngày 8/9, NVC có gửi email ngày 10/9 nói là đợi liên lạc của lãnh sự quán vì hs đang được chuyển về VN, nhưng đến nay đã 8 tuần, mình mới gửi email lên LSQ thì họ nói là họ chưa nhận được giấy tờ nào liên quan đến hs của mình....ko biết bây giờ hs mình như thế nào nữa???
Có ai có thể tư vấn giúp mình ko?? hoang mang quá...
nói là 8tuần đôi khi 3_>4th không chừng bạn đừng lo hs bạn chưa về đến thôi