[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005752072 & HCM2005752146 & HCM2005752152 & HCM2005752163*

dinhsgf

Thành viên tích cực
Xin chào BQT và ACE trong diễn đàn.

Mình tên Định là thành viên mới và có nhiều vần đề không nắm rõ cần sự giúp đỡ. Trước mắt nhờ ACE kiểm tra giúp giùm mình trường hợp của người bạn có: case number HCM2001795027, priority Date 03 Dec 1999, diện F4 đến nay chưa có lịch phỏng vấn, không biết hồ sơ có trục trặc gì không? (đã đóng tiền 400 USD làm visa)

Xin kính chúc đến BQT và tất cả ACE sức khỏe dồi dào để hỗ trợ và giúp đỡ mọi người.

xin chân thành cám ơn

Thân chào

Last edited by a moderator:

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Cần hỗ trợ giúp đỡ

Hi dinhsgf, thông tin có được từ Hệ thống điện thoại trả lời tự động của NVC cho case number HCM2001795027 là:
NVC đã xem xét hồ sơ và tìm thấy có sự không hoàn chỉnh, hoặc thiếu xót các chứng từ văn kiện bổ sung, nên vào ngày 20 JAN 2010, NVC đã gửi ra thư thông báo cho biết các sai/thiếu xót cần thực hiện để hoàn tất hồ sơ. Xin hãy đọc những hướng dẫn trên "checklist letter" của NVC để làm đúng theo yêu cầu của luật định, và gửi vể địa chỉ của NVC.
Kiểm tra lại có nhận thư checklist letter không nhé. Vì hồ sơ này đang bị missing/incomplete nên chưa hoàn tất, suy ra chưa thể có thư mời PV.
Chúc may mắn.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Cám ơn Hongtran rất nhiều. Mình không ngờ thông tin vừa mới đưa lên được trả lời nhanh như vậy. Mình đã báo thông tin này cho người bạn để điều chỉnh bổ sung cho hoàn chỉnh.

Cho mình hỏi thêm: Vậy thì khi bổ sung xong thì hồ sơ được giải quyết liền hay có còn phải chờ thêm một thời gian nữa hay không?

Bạn mình rất nóng lòng mong được đoàn tụ gia đình và gửi lời hỏi thăm đến tất cả ACE trong BDH và trên diễn đàn.

Một lần nữa, xin cám ơn sự nhiệt tình của Hongtran.

Thân chào.

thanhnv

Thành viên tích cực

Cám ơn Hongtran rất nhiều. Mình không ngờ thông tin vừa mới đưa lên được trả lời nhanh như vậy. Mình đã báo thông tin này cho người bạn để điều chỉnh bổ sung cho hoàn chỉnh.

Cho mình hỏi thêm: Vậy thì khi bổ sung xong thì hồ sơ được giải quyết liền hay có còn phải chờ thêm một thời gian nữa hay không?

Bạn mình rất nóng lòng mong được đoàn tụ gia đình và gửi lời hỏi thăm đến tất cả ACE trong BDH và trên diễn đàn.

Một lần nữa, xin cám ơn sự nhiệt tình của Hongtran.

Thân chào.
Chào bạn
Thật khó có thể trả lời chính xác câu hỏi của bạn. Một hồ sơ được lên lịch PV chỉ khi hồ sơ đã hoàn tất và ngày ưu tiên đã đứng trước ngày đáo hạn. Ngoài ra chúng ta cũng không thể biết chỉ tiêu visa trong 1 tháng là bao nhiêu cũng như có bao nhiêu hồ sơ có ngày ưu tiên trước hồ sơ của bạn và đã hoàn tất đang chờ tới lượt PV như bạn. Dù sao với ngày ưu tiên đã đứng trước ngày ưu tiên là 1 thuận lợi rất lớn để sớm nhận thư PV. Chúc bạn may mắn.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Cám ơn Raptor đã giúp. Theo như Raptor, thì mình sẽ động viên người bạn cố gắng chờ đợi thêm thời gian nữa và hy vọng gia đình sớm đoàn tụ trong thời gian gần đây thôi.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Xin chào và cám ơn mọi người những thông tin vừa qua. Hôm nay, nhờ các ACE trên diễn đàn giúp cho mình một việc nữa.

Mình có một người chị có nhờ dịch vụ hỗ trợ làm hồ sơ bảo lãnh cho anh chị em mình và được U.S. Citizenship and Immigration Services gởi giấy I-797C đã lâu, nhưng đến nay vẫn chưa thấy NVC gởi cho gia đình mình một loại giấy tờ nào hết, nên không biết case mumber và hiện tại hồ sơ của anh chị em mình đã được giải quyết đến đâu rồi.

Mình đang dự định gởi thư qua email cho NVC theo hướng dẫn của các ACE trên diễn đàn không biết có đạt kết quả không? Nếu gởi thì mình có cần thiết làm 4 thư cho 4 người rồi gởi cho NVC hay chỉ cần 1 thư thôi để hỏi cho cả 4 trường hợp (trường hợp này thì mình không có thư mẫu, ACE nào có sẵn hoặc có thể làm được cho mình xin).

Chân thành cám ơn ACE trước.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn
Tôi đã check thử tại đây: https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard/CaseStatus.do
Tất cả đã được chấp thuận và đã có case number cách tốt nhất bạn nên gửi email cho NVC để hỏi case number và thiết lập mối quan hệ với NVC, sau này khi hồ sơ đến hạn họ sẽ liên lạc với bạn bằng email rất nhanh.
Đây là mẫu thư gửi hỏi case:
Object: Receipt Number xxxxxxxxxxxxx

Dear Madam or Sir,

I learn that my case is now at the National Visa Center . Thus, I would be grateful to you for informing me ofmy case number.

Please note that my petitioner’s full name is [tên họ của người bảo lãnh] and his date of birth was [ngày sanh của người bảo lãnh].

As for me, I am the principal applicant in the present case. My full name is [tên họ của bạn] and my date of birth was [ngày sanh của bạn].

Thank you very much for your attention.

[Tên họ của người được bảo lãnh]

[Địa chỉ]

[Số điện thoại]
Nhớ thay đổi mấy dòng màu đỏ cho phù hợp với hồ sơ của bạn. mỗi hồ sơ có địa chỉ email khác nhau . (không hỏi chung được)

Gửi vào E-Mail : NVCINQUIRY@state.gov
Chúc thành công nhé !

dinhsgf

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Nguyen rất nhiều. Nguyen chỉ dẫn rất rõ ràng, mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn, hy vọng mình sẽ nhận được thư trả lời cho case number sớm. Chúc bạn một ngày làm việc tốt đẹp.

tamchi

Cộng tác viên

WAC0208155611: HCM2005752072
WAC0208155620: HCM2005752152
WAC0208155600: HCM2005752146
WAC0208155567: HCM2005752163

Tất cả 4 HS trên đều chưa đến lượt giải quyết.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Cám ơn sự nhiệt tình của tamchi. Mình cũng vừa hoàn tất gởi thư cho NVC xong thì nhận được trả lời của tamchi. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển, mọi người mạnh khỏe.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào các ACE trên diễn đàn.

Hôm trước, mình có nhờ ACE xem giúp cho một người bạn có case number HCM2001795027, priority Date 03 Dec 1999, diện F4 sao chưa thấy phỏng vấn và được hongtran chỉ giúp là hồ sơ này còn thiếu sót. Bạn mình đã làm theo hướng dẫn của hongtran: đã bổ sung đầy đủ hồ sơ và gởi cho NVC.

Một lần nữa, nhờ ACE trên diễn đàn hãy giúp cho mình để biết xem NVC đã cập nhật và giải quyết cho trường hợp này như thế nào rồi.

Xin chân thành cám ơn. Thân chào.

luckyseafood

Ban điều hành

Chào bạn, hôm nay ngày 5/4 lúc 14:00, thông tin có được từ hệ thống trả lời tự động của NVC là:

NVC đã xem xét hồ sơ và tìm thấy có sự không hoàn chỉnh, hoặc thiếu xót các chứng từ văn kiện bổ sung, nên vào ngày 20 JAN 2010, NVC đã gửi ra thư thông báo cho biết các sai/thiếu xót cần thực hiện để hoàn tất hồ sơ. Xin hãy đọc những hướng dẫn trên "checklist letter" của NVC để làm đúng theo yêu cầu của luật định, và gửi vể địa chỉ của NVC.
Vậy vẫn là tin cũ, có lẽ mới vửa bổ sung nên NVC chưa cập nhật lên hệ thống, chờ 1-2 tuần nữa nhé.
Chúc may mắn.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào tất cả mọi người.

Tôi đang tìm hiểu cách điền thông tin trên Form DS 3032 – Giấy chỉ định người đại diện, xin mọi người giúp đỡ:

Theo như tôi được biết thì khi hồ sơ được mở NVC sẽ gởi cho người bảo lãnh ở Mỹ và người bảo lãnh ở Việt Nam Form DS 3032. Tôi có một số câu hỏi như sau:

Câu hỏi 1: Có phải 2 Form của người bảo lãnh và được bảo lãnh phải điền giống nhau và chỉ khác chữ ký của người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Tức là phải cùng chỉ định người đại diện giống nhau hay mình có thể chỉ định người đại diện khác nhau có được không? (ví dụ: người bảo lãnh bên Mỹ chỉ định người đại diện là người bảo lãnh hoặc VP luật sư còn người được bảo lãnh sẽ chỉ định người đại diện là người được bảo lãnh).

Câu hỏi 2: Do người bảo lãnh ở bên Mỹ không sử dụng email và nếu sau này sẽ không nhờ dịch vụ VP luật sư nữa thì mình ở Việt Nam tạo 1 email riêng cho người bảo lãnh ở Mỹ để sau này NVC sẽ liên lạc thông qua email này và mình sẽ giải quyết mọi việc cho người bảo lãnh trừ một số công việc người bảo lãnh phải làm (vì mình không muốn hồ sơ qua đường bưu điện sẽ bị chậm). Ví dụ:

• Tôi sẽ điền Form DS 3032 thay cho người bảo lãnh (nhưng không có chữ ký của người bảo lãnh) và gởi email cho NVC và gởi bản mẫu DS 3032 cho người bảo lãnh điền và ký trước khi gởi cho NVC bằng đường bưu điện.
• Ở Việt Nam tôi sẽ tự thanh toán online 70 USD - lệ phí xét đơn I-864 và 400 USD - lệ phí cấp visa và có thể dùng tài khoản ở Việt Nam hoặc tài khoản ở Mỹ của Người bảo lãnh.

Thân chào.

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào tất cả mọi người.

Tôi đang tìm hiểu cách điền thông tin trên Form DS 3032 – Giấy chỉ định người đại diện, xin mọi người giúp đỡ:

Theo như tôi được biết thì khi hồ sơ được mở NVC sẽ gởi cho người bảo lãnh ở Mỹ và người bảo lãnh ở Việt Nam Form DS 3032. Tôi có một số câu hỏi như sau:

Câu hỏi 1: Có phải 2 Form của người bảo lãnh và được bảo lãnh phải điền giống nhau và chỉ khác chữ ký của người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Tức là phải cùng chỉ định người đại diện giống nhau hay mình có thể chỉ định người đại diện khác nhau có được không? (ví dụ: người bảo lãnh bên Mỹ chỉ định người đại diện là người bảo lãnh hoặc VP luật sư còn người được bảo lãnh sẽ chỉ định người đại diện là người được bảo lãnh).
Giấy này chỉ có người được bảo lãnh bên VN điền chọn người trung gian, đại diện và ký tên mà thôi.

Câu hỏi 2: Do người bảo lãnh ở bên Mỹ không sử dụng email và nếu sau này sẽ không nhờ dịch vụ VP luật sư nữa thì mình ở Việt Nam tạo 1 email riêng cho người bảo lãnh ở Mỹ để sau này NVC sẽ liên lạc thông qua email này và mình sẽ giải quyết mọi việc cho người bảo lãnh trừ một số công việc người bảo lãnh phải làm (vì mình không muốn hồ sơ qua đường bưu điện sẽ bị chậm). Ví dụ:

• Tôi sẽ điền Form DS 3032 thay cho người bảo lãnh (nhưng không có chữ ký của người bảo lãnh) và gởi email cho NVC và gởi bản mẫu DS 3032 cho người bảo lãnh điền và ký trước khi gởi cho NVC bằng đường bưu điện.
• Ở Việt Nam tôi sẽ tự thanh toán online 70 USD - lệ phí xét đơn I-864 và 400 USD - lệ phí cấp visa và có thể dùng tài khoản ở Việt Nam hoặc tài khoản ở Mỹ của Người bảo lãnh.

Thân chào.
Bạn có thể không chọn ai làm người trung gian và ghi email cuả mình vào đó, sau này tất cả giấy tờ NVC sẽ gửi qua email cho bạn rất nhanh, không sợ thất lạc.

Ở VN không thể tự thanh toán các khoản lệ phí cho NVC, chỉ có người bảo lãnh bên Us trả bằng check hoặc trả online qua website của NVC. (có thể sau này NVC sẽ mở dịch vụ trả tiền online này cho VN !?!)

Vui lòng xem các bước hoàn tất hồ sơ tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào anh Thành. Cám ơn sự hướng dẫn của anh.

Hiện nay người bảo lãnh ở bên Mỹ có thay đổi chỗ ở thì bây giờ mình có phải báo cho NVC sự thay đổi đó không? hay mình đợi đến khi hồ sơ sắp được mở thì người bảo lãnh sẽ gởi email thông báo thay đổi địa chỉ thì có được không?

Do người bảo lãnh không biết sử dụng internet nên không biết thanh toán online như thế nào (cũng không có email). Nếu mình xin số tài khoản của người bảo lãnh ở bên Mỹ để mình ở Việt Nam sẽ thanh toán online các chi phí 70 USD hoặc 400 USD được không?

Nếu phức tạp và khó khăn quá thì mình nhờ dịch vụ ở bên Mỹ hỗ trợ cho người bảo lãnh có lẽ sẽ tiện hơn nhưng chi phí họ tính có cao không? Nếu được nhờ anh tư vấn luôn.

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào anh Thành. Cám ơn sự hướng dẫn của anh.

Hiện nay người bảo lãnh ở bên Mỹ có thay đổi chỗ ở thì bây giờ mình có phải báo cho NVC sự thay đổi đó không? hay mình đợi đến khi hồ sơ sắp được mở thì người bảo lãnh sẽ gởi email thông báo thay đổi địa chỉ thì có được không?
Ngay từ bây giờ anh cũng có thể gửi email để thông báo thay đổi địa chỉ, NVC sẽ chấp nhận và thay đổi sau khi nhận được email hợp lệ của anh hoặc người bảo lãnh.
Do người bảo lãnh không biết sử dụng internet nên không biết thanh toán online như thế nào (cũng không có email). Nếu mình xin số tài khoản của người bảo lãnh ở bên Mỹ để mình ở Việt Nam sẽ thanh toán online các chi phí 70 USD hoặc 400 USD được không?
Nếu phức tạp và khó khăn quá thì mình nhờ dịch vụ ở bên Mỹ hỗ trợ cho người bảo lãnh có lẽ sẽ tiện hơn nhưng chi phí họ tính có cao không? Nếu được nhờ anh tư vấn luôn.
Việc thanh toán qua mạng vì chưa có trường hợp nào người bên Us đưa account cho bên VN thanh toán, nên tôi chưa rõ lắm về trường hợp này. Nếu không thanh toán được online thì người bảo lãnh cũng có thể gửi trả bằng chi phiếu đến cho NVC

Chúc gia đình thành công !

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào anh chị em trên diễn đàn

Mình có một việc nhờ các anh chị em giúp đỡ GẤP (không biết nội dung các câu hỏi có phù hợp với chức năng của diễn đàn hay không, mong các anh chị em thông cảm)

Hiện nay người chị đang bảo lãnh cho gia đình mình đang bệnh năng bên Mỹ, nên mình rất lo lắng và dự định làm thủ tục "visa chăm sóc người bệnh" cho cho người chị cả của mình (không có nằm trong hồ sơ bảo lãnh) trong thời gian 3 tháng, nhưng mình không biết xin loại visa nào, thủ tục ra sao và làm sao để có thể xin được phỏng vấn sớm.

Mong anh chị em nào có thể giúp trả lời cho mình hoặc có thể giới thiệu cho mình người nào biết về vấn đề này. Cám ơn anh chị em trước.

Thân chào.

Thành

Thích đủ thứ ...

Trường hợp này anh có thể xem tại link sau: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thithuc/dulich.html
Tất cả đều điền đơn trên mạng, sau khi điền xong cầm mẫu đơn đi đóng tiền là có lịch phỏng vấn luôn nhé, anh xem kỹ hướng dẫn trong link của LSQ Hoa Kỳ. Quan trọng là bằng chứng đi thăm bệnh, ví dụ như: giấy của bác sỹ, hoặc giấy nhập viện...

Thủ tục nộp đơn xin thị thực: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/nop_don_xin_visa.html

Tất cả các hướng dẫn của LSQ rất rõ ràng, gia đình có thể tự điền đơn, đóng tiền để lấy ngày phỏng vấn, điều quan trọng là bằng chứng, để chứng minh với LSQ.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào anh Thành và các anh chị em trên diễn đàn.

Mình dự định sẽ nhờ dịch vụ bên Mỹ hỗ trợ cho các hồ sơ bảo lãnh của gia đình, thì như vậy trong Form DS-3032 mình sẽ điền như thế nào cho đúng. Có phải mình sẽ chọn mục [ ] I Appoint: Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của văn phòng dịch vụ.

Ngoài ra, theo một số anh em trên diễn đàn tư vấn thì trong Form DS-3032 nên ghi thêm email của người bảo lãnh và người được bảo lãnh để sau này NVC sẽ tiện liên lạc, nhưng mình không thấy chỗ điền những thông tin này ở đâu cả.

Nhờ các anh chị tư vấn giùm. Xin cám ơn các anh chị.

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào anh Thành và các anh chị em trên diễn đàn.

Mình dự định sẽ nhờ dịch vụ bên Mỹ hỗ trợ cho các hồ sơ bảo lãnh của gia đình, thì như vậy trong Form DS-3032 mình sẽ điền như thế nào cho đúng. Có phải mình sẽ chọn mục [ ] I Appoint: Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của văn phòng dịch vụ.

Ngoài ra, theo một số anh em trên diễn đàn tư vấn thì trong Form DS-3032 nên ghi thêm email của người bảo lãnh và người được bảo lãnh để sau này NVC sẽ tiện liên lạc, nhưng mình không thấy chỗ điền những thông tin này ở đâu cả.

Nhờ các anh chị tư vấn giùm. Xin cám ơn các anh chị.
Bạn có thể điền trong DS3032 theo lựa chọn của bạn, sau đó scan mẫu DS3032 này và gửi email cho NVC theo mẫu sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=81

Sau khi gửi NVC sẽ ghi nhận địa chỉ email của bạn, sẽ rất có lợi cho hồ sơ bạn sau này.