[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005752072 & HCM2005752146 & HCM2005752152 & HCM2005752163*

dinhsgf

Thành viên tích cực
Ðề: Cần hỗ trợ giúp đỡ

Chào anh Thành

Đúng là mình có thể điền trong DS - 3032 theo lựa chọn của mình.

Nhờ anh tư vấn thêm là trong trường hợp mình có nhờ dịch vụ ở Mỹ hỗ trợ, thì theo kinh nghiệm của anh mình sẽ chọn mục nào trong 2 mục lựa chọn:

[ ] I Appoint:Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của văn phòng dịch vụ

hay mục

[ ] I do not appoint: Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của người được bảo lãnh chính

Mục nào sẽ thuận tiện, nhanh và tốt hơn cho việc rút ngắn thời gian hoàn tất hồ sơ của mình (Giả sử mình loại trừ trường hợp hồ sơ bị điền sai hoặc nộp thiếu hồ sơ).

Cám ơn anh.

Chỉnh sửa cuối:

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào anh Thành

Đúng là mình có thể điền trong DS - 3032 theo lựa chọn của mình.

Nhờ anh tư vấn thêm là trong trường hợp mình có nhờ dịch vụ ở Mỹ hỗ trợ thì theo kinh nghiệm của anh mình sẽ chọn mục nào trong 2 mục lựa chọn:

[ ]I Appoint:Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của văn phòng dịch vụ

hay mục

[ ] I do not appoint: Ghi tên, địa chỉ, điện thoại, email của người được bảo lãnh chính

Mục nào sẽ thuận tiện, nhanh và tốt hơn cho việc rút ngắn thời gian hoàn tất hồ sơ của mình (Giả sử mình loại trừ trường hợp hồ sơ bị điền sai hoặc nộp thiếu hồ sơ).

Cám ơn anh.
Theo tôi bạn nên chọn:
Vì những lý do sau:

Nếu chọn văn phòng dịch vụ, họ thụ lý quá nhiều hồ sơ, có thể họ ít có thời gian để theo sát hồ sơ cuả mình, họ chỉ theo dõi một cách thụ động => tiến trình sẽ chậm...

Các buớc sau khi hồ sơ nộp vào, trong trường hợp hồ sơ bi sai sót, gia đình sẽ nhận được ngay thông tin trực tiếp từ NVC thông báo rõ là thiếu những gì, gia đình kịp thời bổ sung ngay, không mất thời gian .

Bước cuối cùng, khi có thư mời phỏng vấn, gia đình sẽ nhận được ngay sau khi NVC lên lịch phỏng vấn .

Những điều trên chỉ là kinh nghiệm cá nhân thôi nhé, moị việc đều tuỳ ở bạn, chúc may mắn & Thành công !

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào mọi người.

Tôi có một số thắc mắc nhờ anh chị hướng dẫn:
1/. Về việc điền tên 4 chữ (Đỗ Thị Tuyết Mai):

* Trong Form I-797C mà USCIS gởi cho người bảo lãnh: DO, MAI T.
* Trong email gởi cho NVC để hỏi số case number tôi khai: MAI THỊ TUYET DO
* Trong email mà NVC trả lời cho tôi: DO, TUYET MAI

Nay để điền Form DS 3032 và DS 230, tôi dự định điền như dưới đây có được không?:

Family Name (Last Name): DO
Frist Name: MAI
Middle Name: THI TUYET

2/. Người bảo lãnh có cần nộp cho NVC giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy li dị hay không?

3/. Khi gởi cho NVC Form DS-3032 thì ngoài việc gởi qua email mình sẽ gởi thêm qua đường bưu điện. Mình nên gởi phát chuyển nhanh hay chỉ cần gởi bảo đảm thôi, hai cách gởi mail trên có ảnh hưởng đến tiến độ hoàn tất hồ sơ không?

Thân chào.

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào bạn

1. Cách ghi của bạn như vậy là đúng rồi đó.

2. Diện F4 của bạn bắt buộc người bảo lãnh phải nộp giấy kết hôn hoặc giấy ly dị (nếu có).

3. Bạn nên gửi cả 2 cách: email và bưu điện. Gửi bưu điện mà phát chuyển nhanh hiện nay khá đắt, khoảng 800 ngàn nên bạn tự cân nhắc nhé.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào các anh chị.

Hôm nay mình mới phát hiện bị sai nguyên quán (quê quán). Do 3 tỉnh Hà Nam, Nam Định và Ninh Bình được tách ra từ Hà Nam Ninh trước đây.

Cụ thể là trong hộ khẩu gia đình tất cả các thành viên đều ghi quê quán là Hà Nam, trong khi đó trong CMND của mình do không thống nhất nên ghi nguyên quán là Ninh Bình nên khi làm lý lịch tư pháp mình cũng không để ý nên cũng khai quê quán là Ninh Bình.

Như vậy có cần điều chỉnh lại nguyên quán trên CMND và quê quán trên lý lịch tư pháp hay không?

Xin cám ơn.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào mọi người.

Hồ sơ bảo lãnh của gia đình mình có 4 hồ sơ. Cho mình hỏi:

Nếu hồ sơ được mở, thì sau khi gởi email gởi DS 3032 của 4 bộ hồ sơ cho NVC xong mình dự định là sẽ gởi duy nhất 01 thư qua bưu điện cho NVC, trong thư này mình sẽ để 4 form DS 3032 của 4 bộ hồ sơ của gia đình trong đó có được không? Hay là mình phải gởi 04 thư riêng cho từng form DS 3032 vậy?

Xin cám ơn.

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào mọi người.

Nếu hồ sơ được mở, thì sau khi gởi email gởi DS 3032 của 4 bộ hồ sơ cho NVC xong mình dự định là sẽ gởi duy nhất 01 thư qua bưu điện cho NVC, trong thư này mình sẽ để 4 form DS 3032 của 4 bộ hồ sơ của gia đình trong đó có được không? Hay là mình phải gởi 04 thư riêng cho từng form DS 3032 vậy?

Xin cám ơn.
Chào dinhsgf
- 4 lá thư DS 3032 của 4 bộ hồ sơ: khi bạn điền đơn xong, bạn nên bỏ riêng vào mỏi bao thư nhỏ riêng và ghi số hồ sơ (Case Number: HCM...) bên ngoài bao thư nhỏ
- Sau đó bạn cho vào 4 bao thư nhỏ, bỏ vào một bao thư to rồi gửi đi nhé

Thanks

dinhsgf

Thành viên tích cực

Cám ơn Tien Nguyen đã tư vấn.

Cho mình hỏi thêm: Mình là đương đơn chính, lúc trước mình có khai trong hồ sơ của mình gồm 4 người: mình, vợ và 2 con. Nay mình đã ly hôn và 2 người con của mình cũng không đi cùng với mình (mà dự định sau này các bé lớn hơn lên mình sẽ làm thủ tục bảo lãnh sau). Nhưng từ lúc ly hôn đến nay mình cũng chưa báo cho NVC biết, nay hồ sơ của mình sắp được mở thì mình có nên báo cho họ biết không, nếu phải báo cho NVC thì mình có mẫu thư nào không? Hay là cứ để cho đến khi hồ sơ được mở và trong giấy NVC yêu cầu mình đóng tiền visa và trong DS 230 mình thể hiện trên đó là được rồi?

Thân chào.

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Cám ơn Tien Nguyen đã tư vấn.

Cho mình hỏi thêm: Mình là đương đơn chính, lúc trước mình có khai trong hồ sơ của mình gồm 4 người: mình, vợ và 2 con. Nay mình đã ly hôn và 2 người con của mình cũng không đi cùng với mình (mà dự định sau này các bé lớn hơn lên mình sẽ làm thủ tục bảo lãnh sau). Nhưng từ lúc ly hôn đến nay mình cũng chưa báo cho NVC biết, nay hồ sơ của mình sắp được mở thì mình có nên báo cho họ biết không, nếu phải báo cho NVC thì mình có mẫu thư nào không? Hay là cứ để cho đến khi hồ sơ được mở và trong giấy NVC yêu cầu mình đóng tiền visa và trong DS 230 mình thể hiện trên đó là được rồi?

Thân chào.
Chào dinhsgf

Bạn có thể dùng mẩu đơn trên

Subject: Case Number: HCM....

Dear Madam or Sir:

Please find enclosed my divorce decree dated on [ngày quyết định của Tòa] and proof of my new address (nếu bạn đổi địa chỉ). I would be grateful to you for making the necessity to update my case.

Please note I am the principal beneficiary of I-130 filed by my sister or father, Mr. [tên họ người bảo lãnh ], born on [ngày sanh]. As for me, I was born on [ngày sanh của bạn], in [nơi sanh].

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Sincerely Yours,

[Chữ ký của bạn]
[Tên họ của bạn]
[Điạ chỉ của bạn]
[Số điện thoại của bạn]

(Đính kèm theo file giấy ly dị)

Thanks

Last edited by a moderator:

ltl

Thành viên tích cực

Chào mọi người.

Xin cám ơn.
Mình vừa gởi DS-3032 tháng rồi.
Nếu 1 gia đình 4 người, trong đó bạn là đương đơn chính (Principal Applicant) thì chỉ một mình bạn gởi form này thôi. (các đương đơn phụ không cần gởi). Vì mục đích của DS-3032 là xác định ai là người sẽ nhận thông báo về việc tiến hành hồ sơ (Kèm điện thoại và email).

1. Nếu bạn không ủy thác cho ai hết, thì bạn ghi []I do not appoint... ghi rõ địa chỉ (để nhận thư - không phải hộ khẩu) số điện thoại nhà (di động cũng được) địa chỉ email của mình.

2. Gửi bằng thư bảo đảm thường (khoảng 80.000 đồng) cho NVC, trong đó bỏ thêm cái Receipt đóng 88$ của người bảo lãnh).

3. Scan form DS-3032 và attached vào email gửi cho NVC (không cần thiết lắm)

Trường hợp mình chỉ gửi bưu điện nhưng khoảng 1 tháng sau thì NVC gửi mail cho mình và người bảo lãnh thông báo tiến hành nộp hồ sơ (DS 230 và các thứ khác).

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào ltl

Theo mình biết và dự tính khi gởi DS 3032 cho NVC qua đường bưu điện mình sẽ gởi từ Việt Nam tới thẳng địa chỉ của NVC mà không có gởi kèm Receipt đóng 88$ và khi bạn trả lời nên mình có một số thắc mắc sau:

1/. Việc gởi Receipt đóng 88$ của người bảo lãnh cho NVC có phải bắt buộc hay không?

2/. Nếu bắt buộc phải có, thì mình nên gởi nó kèm chung với các giấy tờ sau này hay không? hay mình nên gởi Receipt đóng 88$ chung với ds 3032 không? và điều này có lợi ích gì và nó có làm cho hồ sơ của mình được hoàn tất nhanh hơn bình thường không?

Vì mình biết là khi hồ sơ được mở: nếu NVC gởi DS 3032 và Invoice đóng 88$ cùng một lúc thì không có vấn đề gì lắm, còn nếu NVC chỉ gởi Form DS 3032 và sau vài ngày họ mới gởi tiếp Invoice đóng tiền 88$, sau khi đóng tiền xong thì mình còn phải đợi thêm thời gian nữa mới có Reciept và thêm thời gian thư đi từ VN tới Mỹ, do vậy thời gian tốn rất nhiều. Theo mình biết nếu NVC nhận được DS 3032 sớm thì rất tốt cho hồ sơ cho mình vì lúc đó NVC mới có cơ sở để tiến hành thực hiện các bước tiếp theo cho hồ sơ của mình và như vậy thời gian hoàn tất nhanh sẽ hơn.

Thêm nữa gửi bằng thư bảo đảm thường thì thư của bạn mất mấy ngày đến NVC vậy?

Cám ơn bạn.

Lily

Cựu Ban điều hành

Chào ltl

Theo mình biết và dự tính khi gởi DS 3032 cho NVC qua đường bưu điện mình sẽ gởi từ Việt Nam tới thẳng địa chỉ của NVC mà không có gởi kèm Receipt đóng 88$ và khi bạn trả lời nên mình có một số thắc mắc sau:

1/. Việc gởi Receipt đóng 88$ của người bảo lãnh cho NVC có phải bắt buộc hay không?

2/. Nếu bắt buộc phải có, thì mình nên gởi nó kèm chung với các giấy tờ sau này hay không? hay mình nên gởi Receipt đóng 88$ chung với ds 3032 không? và điều này có lợi ích gì và nó có làm cho hồ sơ của mình được hoàn tất nhanh hơn bình thường không?

Vì mình biết là khi hồ sơ được mở: nếu NVC gởi DS 3032 và Invoice đóng 88$ cùng một lúc thì không có vấn đề gì lắm, còn nếu NVC chỉ gởi Form DS 3032 và sau vài ngày họ mới gởi tiếp Invoice đóng tiền 88$, sau khi đóng tiền xong thì mình còn phải đợi thêm thời gian nữa mới có Reciept và thêm thời gian thư đi từ VN tới Mỹ, do vậy thời gian tốn rất nhiều. Theo mình biết nếu NVC nhận được DS 3032 sớm thì rất tốt cho hồ sơ cho mình vì lúc đó NVC mới có cơ sở để tiến hành thực hiện các bước tiếp theo cho hồ sơ của mình và như vậy thời gian hoàn tất nhanh sẽ hơn.

Cám ơn bạn.
Chào dinhsgf,

Gởi DS-3032 cho NVC không cần kèm thêm Receipt đóng $88 đâu bạn, nhưng cần thiết down Document Cover Sheet sau khi đóng $88 để người bảo lãnh kẹp trên I-864 gởi cho NVC sau này. Bạn ltl đã gởi kèm rồi thì cũng không sao cả.
Sau này khi đã đóng lệ phí Visa $404/người, bạn có thể down Document Cover Sheet (của phí Visa) về in ra, kẹp trên hồ sơ của người được bảo lãnh (gồm DS-230, các giấy tờ cá nhân) gởi qua Mỹ.
Hồ sơ của mình trước đây gởi qua Mỹ bằng đường chuyển phát nhanh ở Bưu điện, chỉ 3-4 ngày làm việc là tới nơi, chi phí cho một lần gởi là hơn $40 (khoảng hơn 800.000 đồng tiền VN).

Vài thông tin chia sẻ với bạn. Thân ái.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào bạn Lily.

Mình cũng nghĩ như bạn vậy đó, nhờ trả lời của bạn làm mình vững tâm hơn. Cám ơn bạn rất nhiều.

Thân chào.

ltl

Thành viên tích cực

Chào ltl

Cám ơn bạn.
Mình thấy bạn Lily nói cũng đúng:
1. Receipt 88$ không bắt buộc phải kèm, nhưng nó giúp cho nhân viên NVC không phải tra cứu thêm về việc mình đóng tiền rồi chưa? Do đó xử lý hồ sơ nhanh thêm một ít.
2. Như nói trên, Receipt 88$ chỉ có tác dụng để mình nhân thông báo nộp tiếp hồ sơ (I-864 và DS-230) mà thôi. Nên sau này không nhắc đến nữa.
3. Thư bảo đảm thường từ VN đến NVC mất 1 tuần. Sau đó chờ 3 tuần nữa thì nhận thông báo tiếp theo của NVC qua email (Subject: HCMxxxxxxxxxx STD AIVF) bill đóng 404$ mỗi người và nộp hồ sơ...

Việc này rất dễ, bạn đừng nôn nóng và không nhất thiết tốn kém cho việc chuyển phát nhanh.

Thân.
LTL

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào mọi người.

Hôm nay mình kiểm tra email mới phát hiện hồ sơ của mình đã được mở ngày 04/10/2010 và mình thấy có một số vấn đề nhờ anh chị em tư vấn.

1/. Do người bảo lãnh có thay đổi địa chỉ và đã khai báo rồi, nhưng mình không biết là người bảo lãnh đã khai báo cho USCIS hay NVC vì người bảo lãnh không nắm rõ tiến trình và cũng nhờ người khác làm giùm. Nhưng trong thư PAOSF I-130 UNIVERSAL của NVC gởi cho mình vẫn là địa chỉ cũ của người bảo lãnh. Vậy mình có nên gởi email hay mail thông báo cho NVC biết địa chỉ thay đổi hay không? Người được bảo lãnh sẽ là người khai báo và gởi cho NVC được không hay phải là người bảo lãnh? Hay là mình không làm gì cả và mình sẽ khai báo khi điền Form DS - 230?

2/. Tên Việt Nam của người bảo lãnh: ĐỖ THỊ HOÀNG OANH nhưng trong các thư mà NVC gởi: DO, OANH HOANG. Vậy trong DS 230 mình nên điền tên người bảo lãnh như thế nào?
* DO, OANH HOANG (như cách ghi của NVC)
* OANH THI HOANG DO
* OANH HOANG DO (trước đây mình vẫn dùng tên này để gởi email cho NVC)

Xin cám ơn mọi người. Thân chào.

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào mọi người.

Hôm nay mình kiểm tra email mới phát hiện hồ sơ của mình đã được mở ngày 04/10/2010 và mình thấy có một số vấn đề nhờ anh chị em tư vấn.

1/. Do người bảo lãnh có thay đổi địa chỉ và đã khai báo rồi, nhưng mình không biết là người bảo lãnh đã khai báo cho USCIS hay NVC vì người bảo lãnh không nắm rõ tiến trình và cũng nhờ người khác làm giùm. Nhưng trong thư PAOSF I-130 UNIVERSAL của NVC gởi cho mình vẫn là địa chỉ cũ của người bảo lãnh. Vậy mình có nên gởi email hay mail thông báo cho NVC biết địa chỉ thay đổi hay không? Người được bảo lãnh sẽ là người khai báo và gởi cho NVC được không hay phải là người bảo lãnh? Hay là mình không làm gì cả và mình sẽ khai báo khi điền Form DS - 230?

2/. Tên Việt Nam của người bảo lãnh: ĐỖ THỊ HOÀNG OANH nhưng trong các thư mà NVC gởi: DO, OANH HOANG. Vậy trong DS 230 mình nên điền tên người bảo lãnh như thế nào?
* DO, OANH HOANG (như cách ghi của NVC)
* OANH THI HOANG DO
* OANH HOANG DO (trước đây mình vẫn dùng tên này để gởi email cho NVC)

Xin cám ơn mọi người. Thân chào.
Chào dinhsgf

- Nên viết email cho NVC việc thay đổi địa chỉ ( Người bảo lãnh hay người bảo lãnh viết đều được)
- Người bảo lãnh chỉ cần làm mẩu đơn I-864 (tài trợ, quốc tịch, đóng tiền)
- Những việt còn lại là của người được bảo lãnh (DS-230, LLTP, ....)
bạn nên vào đây tham khỏa thêm nha: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=247
- Tên Việt Nam của người bảo lãnh: DO THI HOANG OANH
Family name: DO - First name: OANH - Middle name: THI HOANG
(OANH THI HOANG DO)

Thanks

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào mọi người.

Mình vừa mới vào đường link https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx để xem hồ sơ của mình đã được thanh toán 88 USD chưa thì thấy mục: Payment status báo là IN PROCESS. Vậy cho mình hỏi là 88 USD chưa được thanh toán phải không? Hay là đã thanh toán rồi nhưng đang trong thời gian 3 ngày đợi để báo PAID?

Vì mình cũng ngại gọi điện hỏi người nhà bên Mỹ. Mong mọi người trả lời giùm.

Xin cám ơn.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chào mọi người.

Mình vừa mới vào đường link https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx để xem hồ sơ của mình đã được thanh toán 88 USD chưa thì thấy mục: Payment status báo là IN PROCESS. Vậy cho mình hỏi là 88 USD chưa được thanh toán phải không? Hay là đã thanh toán rồi nhưng đang trong thời gian 3 ngày đợi để báo PAID?

Vì mình cũng ngại gọi điện hỏi người nhà bên Mỹ. Mong mọi người trả lời giùm.

Xin cám ơn.
Chào bạn,
Payment status báo là IN PROCESS nghĩa là người bảo lãnh đã đóng tiền rồi và hệ thống thanh toán online đang xử lý. Khi hệ thống xử lý xong thì Payment status sẽ báo PAID.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào các anh chị.

Hiện nay tôi có những vấn đề đang phân vân và nhờ các anh chị tư vấn và cho ý kiến.

Gia đình tôi có 4 hồ sơ có cùng ngày ưu tiên. Lúc trước, tôi có gởi thư cho NVC hỏi sao hiện nay hồ sơ chưa được mở và có thông báo cho họ biết là những hồ sơ này sẽ không nhờ luật sư nữa, sau 1 thời gian NVC trả lời email cho tôi: 2 hồ sơ báo đủ điều kiện đế thực hiện và luật sư sẽ không liên quan nữa, còn 2 hồ sơ kia chỉ báo đủ điều kiện đế thực hiện mà không đề cập đến vấn đề luật sư

Ngày 05/10/2010 có 3 hồ sơ được mở, trong đó:

* 2 hồ sơ NVC gởi cho mình 2 files 1 yêu cầu đóng tiền 88 USD và 1 Form DS 3032 (2 hồ sơ này được NVC báo luật sư không liên quan nữa).

* 1 hồ sơ chỉ gởi 1 file duy nhất yêu cầu đóng 88 USD và 404 USD cho từng thành viên, nhưng không có Form DS 3032. Như vậy, do NVC không cập vấn đề luật sư nên hồ sơ này NVC coi như mặc nhiên là vẫn còn duy trì luật sư trước đây và chỉ CC cho mình thôi. Hồ sơ này tôi đã tiến hành đóng 88 USD và 404 USD cho các thành viên.

Hiện nay, gia đình còn 1 hồ sơ nữa vẫn chưa được mở.

Hôm nay tôi xem lại các Invoice I.D. Number thấy các số này nhảy cách nhau 1 số và tôi thử lấy số khuyết này kết hợp với Case Number của hồ sơ chưa được mở để vào trang https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx thử thanh toán tiền có được không, thì trang này cho phép mình vào thanh toán.

Như vậy, theo tôi nghĩ NVC có thể đã thiếu sót là không cập nhật cho 2 hồ sơ về vấn đề luật sư và một trong hai hồ sơ này cụ thể là hồ sơ mà hiện nay tôi nghĩ là chưa được mở nhưng thực tế đã được mở và NVC đã gởi email cho luật sư trước nhưng quên không CC cho người bảo lãnh và người được bảo lãnh.

Theo các anh chị thì tôi có nên thông báo cho NVC việc này không hay mình cứ thanh toán tiền 88 USD và sau đó thanh toán tiếp 404 USD như không có chuyện gì xẩy ra.

Thêm nữa nhờ các anh chị kiểm tra qua điện thoại xem NVC trả lời cho hồ sơ này như thế nào. Hồ sơ này có Case Number HCM2005752072.

Xin cám ơn anh chị.

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào anh chị.

Thêm nữa nhờ các anh chị kiểm tra qua điện thoại xem NVC trả lời cho hồ sơ này như thế nào. Hồ sơ này có Case Number HCM2005752072.

Xin cám ơn anh chị.
Các anh chị kiểm tra điện thoại giùm cho hồ sơ có Case Number ở trên. Cám ơn anh chị.